Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ni Jumatatu, Machi mosi, mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo mitume redio kwenye 89.7 FM Kitale Kenya, redio chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, chike FM ya Tanga Tanzania na sayare redio huko Eldoret Kenya. Vilevile vile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA swahili.com Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba askari wa Tanzania waliokuwa katika kikosi cha saba huko Goma nchini DRC wameondoka na kurudi nyumbani Tanzania. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, utasikia kuhusu baadhi ya wanaume kutoka jamii za wafugaji nchini Tanzania wanakubali wake zao kumiliki ardhi. Ilibidi sasa tukae tuseme, basi majina yote ya aie katika umiliki, maana katika jamii yetu ya Kimasai walikuwa ma wa mama hawastahili kumiliki chochote, hata ng'ombe hawamiliki. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za kumekucha Afrika. Nampisha Patrick Nduyimana akusomee habari za dunia. Maafisa wa usalama nchini Myanmar Jumapili wamewafyatulia risasi waandamanaji na kuwa watu kumi na wanane na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini katika siku ya maandamano ambapo kumetokea maafa makubwa tangu yafanyike mapinduzi ya kijeshi tarehe mosi Februari, ofisi ya umoja mataifa ya haki za binadamu imesema. Msemaji wa ofisi ya Umoja mataifa ya haki za binadamu Ravina Shamdazani amesema katika taarifa kwamba kwa siku nzima, katika maeneo kadhaa kote nchini Polisi na wanajeshi walikabiliana na maandamano ya amani wakitumia nguvu za kuua na zile ambazo haziui. Taarifa hiyo imelitaka jeshi kusitisha mara moja kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji wanaoandamana kwa amani. Muda mfupi baadaye Jumapili, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa Tom Andrews alitoa taarifa inayoorodhesha mapendekezo kadhaa kwa nchi wanachama wa Umoja Mataifa na Baraza la Usalama ili kuchukua hatua Wakati utawala wa kijeshi nchini Myanmar unatumia nguvu dhidi ya raia, naamini ni muhimu jumuiya ya kimataifa itowe majibu yake, amesema Andrews. Miongoni mwa mapendekezo aliyotoa katika taarifa yake ni pamoja na mataifa ya dunia kuuwekea uongozi wa kijeshi marufuku ya kununua silaha, kuweka vikwazo kwenye biashara zinazomilikiwa au zinazodhibitiwa na uongozi wa kijeshi, na baraza la usalama la umoja mataifa kukutana ili kujadili hali ya Myanmar. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump jana alidokeza uwezekano wa kugombea tena urais mwaka wa 2024 na kumshambulia rais Joe Biden na kurejelea madai yake ya wizi wa kura katika uchaguzi wa 2020 na kudai kwamba alishinda uchaguzi huo. Trump alijitokeza na kuzungumza hadharani kwa mara ya kwanza tangu aondoke kwenye ikulu ya Marekani wiki sita zilizopita. Harakati zetu za Wamarekani wazalendo na wachapakazi kwa bidii zinaanza hivi sasa na mwishowe tutashinda, tutashinda, Trump alisema katika hotuba yake kwenye kongamano la wanasiasa wenye msimamo wa kihafidhina mjini Orlando, Florida, akipinga kukubali kwamba alishindwa kwenye uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba. Trump alikosoa vikali uongozi wa wiki za mwanzo za mrithi wake mdemokrat Joe Biden na kupendekeza kuwa anaweza kugombea tena. Katika wiki za mwisho za uongozi wa Trump, Wafuasi wake walishambulia bunge la Marekani tarehe 6 Januari katika jaribio la kulizuia bunge kurasmisha ushindi wa Joe Biden, ushindi ambao Trump anaendelea kusema bila ushahidi wowote kwamba uligubikwa na wizi mkubwa wa kura. Trump alitangaza kwamba chama cha Republican kimeungana na hana mpango wa kujaribu kuanzisha chama kipya, wazo ambalo aliwahi kujadili na washauri wake katika miezi iliyopita. Wazazi huko Nigeria waliwasubiri kwa shauku kubwa mabinti zao nje ya majengo ya shule siku ya Jumapili, wakiwa na wasiwasi wasije kuchukuliwa, kufuatia uvumi wa kuachiliwa wanafunzi hao. Pamoja na kuwepo usalama mkali, wasichana 317 wanafunzi wa shule kati ya umri wa miaka 12 hadi 16 walitekwa nyara Ijumaa kutoka shule ya sekondari ya wasichana ya serikali katika mji wa Jangabe na watu wenye silaha. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Serikali katika jimbo limeuita uvumi huo kuwa ni uongo. Jeshi la Nigeria limekuwa likifanya kazi wikendi nzima likishirikiana na polisi wa jimbo la Zamfara katika operesheni ya kuwatafuta na kuwaokoa wanafunzi hao. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema kipaumbele chake ni kuhakikisha mateka wote wanarejeshwa salama. Rais Buhari amezisihi serikali za majimbo kutofanya mazungumzo na majambazi kwa kuwalipa fidia ya fedha au magari. Mamia ya wasichana wa shule nchini Nigeria walitekwa na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram mwaka elfu mbili kumi na nne wanajulikana kama wasichana wa Shibok, ambao walichukuliwa kutoka kwenye shule yao ya bweni miaka saba tangu wakati huo, wasichana wengi kati ya 276 wametoroka kuokolewa au kuachiliwa, lakini zaidi ya mia moja bado hawajulikani walipo. Tangu wakati huo, Nigeria imeshuhudia utekaji kadhaa wa aina kama hiyo. Jumamosi wanafunzi ishirini na wanne waliachiwa baada ya kutekwa Februari kumi na saba kutoka taifa jirani la Nija. Umoja wa Mataifa ulilaani utekaji huo mwishoni mwa wikiendi na kuuita ni ukiukaji mbaya wa haki za binadamu wasichana lazima waachiliwe kwenda kwa familia zao mara moja na bila ya masharti. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliandika kwenye Twitter. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa yako hiyo. Iran Jumapili imepinga pendekezo la kufanya mkutano usio rasmi na Marekani na mataifa ya Ulaya ili kujadili njia za kuokoa mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano iliyosaini na mataifa makubwa ya Magharibi ikisisitiza kwamba Washington inatakiwa kwanza kuondoa vikwazo vyote ilivyochukua peke yake. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Iran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Said Khatibzade amesema kukizingatiwa hatua za hivi karibuni na taarifa za Marekani na nchi tatu za Ulaya, Iran haitafakari wakati huu kufanya mkutano usio rasmi na nchi hizo. Mkutano ambao ulikuwa umependekezwa na mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya. Marekani imesema inasikitishwa na msimamo wa Iran, lakini iko tayari kushiriki tena katika diplomasia ya maana juu ya suala hilo. Awali maafisa wa Iran walisema walikuwa wana tafakari pendekezo la mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya Joseph Borrell kufanya mkutano usio rasmi na pande nyingine husika kwenye mkataba wa nyuklia pamoja na Marekani ambayo iliiwekea tena vikwazo Iran baada ya aliyekuwa rais Donald Trump kujiondoa kwenye mkataba huo mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Jeshi la Siria limesema Israel ilifanya shambulizi la roketi Jumapili usiku ikilenga maeneo ya karibu ya mji wa Damascus. Taarifa ya jeshi la Siria anasema shambulizi lilitokea kwenye milima ya Golan na kwamba lilifaulu kuangusha karibu makombora yote ya Israel. Msemaji wa jeshi la Israel amejizuia kutoa maelezo yoyote, akitoa taarifa fupi kwa wafuasi wa chama chake hapo Ijumaa. Waziri wa ulinzi wa Israel Beni Gans alisema Israel imekuwa ikichukua hatua karibu kila wiki ili kuizuia Iran kuingia Siria. Vyanzo vya ujasusi vya kieneo vimesema jeshi la Iran na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran walipelekwa kwa wingi nchini Siria katika miaka ya karibuni. <tune> naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ndani ya matangazo haya inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo tunaarifiwa kwamba askari wa Tanzania waliokuwa katika kikosi cha saba wameondoka Goma na kurejea Tanzania baada ya kuhudumu katika kikosi cha Umoja wa Mataifa kwa muda wa mwaka mmoja na kupisha kikosi kingine namba nane, ambacho kinapewa majukumu ya kusaidia jeshi la serikali ya Kongo kupambana na waasi nchini humo. Mwandishi wetu wa DRC Austeri Malivika anayeripoti ifuatayo. Luteni Kanali Ndunguru, kamanda wa kikosi cha saba cha Umoja wa Mataifa AFIB, kilichohudumu kwa mwaka mmoja katika Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameongoza zaidi ya askari 200, wote kurudi nyumbani Tanzania, baada ya kupambana na waasi eneo la Beni. katika uzuri tunalojifunza kubwa ni kitendo cha kufanya kazi na majeshi mbalimbali mbali, kutoka nchi mbalimbali. Hilo kwetu ni experience nzuri tumeipata na tunaenda kuitumia katika jeshi letu. Wakiwa na furaha na kila mmoja akibeba mizigo yake <laughs> wanaingia katika ndege ya wananchi wa Tanzania, yani e Air ya Tanzania. Tunajisikia faraja sababu ndege hii ni ndege iliyopatikana kutokana na kipato cha wananchi wa Tanzania, ni ndege iliyonunuliwa na Watanzania. Kwa hiyo kwa vikundi vyetu vilivyokuwa katika ulinzi wa amani hapa DRC, tunajisikia faraja sana na, na ni kitendo cha kujivunia, tunajisikia raha kutumia ndege za serikali ya, ya Tanzania. Nimezungumza hata hivyo naye Luteni Kanali Alfred Mutambi anayekuwa katika utawala wa Umoja wa Mataifa, jamhuri ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutoka JWTZ. ah, kimsingi kim tumekuja kuwaaga ndugu zetu ambao wametumika kwa muda mrefu sana katika maeneo ya Beni eh, TANZBAT 7 wamefanya kazi nzuri mno. e ya Tanzania ikiwa ni ndege kubwa. Nimezungumza na rubani wa ndege hiyo Kapteni Lila lilalila mazingira ya Tanzania na ya Kongo wakati tunatoa hapa, karibu yako sawasawa, sawa tu. Haya maeneo ya hapa eastern Congo kidogo yanafanana na upande ule wa Tanzania kama Kigoma na Mwanza, kwa hiyo karibu ni sawa tu, lakini vilevile vile askari wengine wapya wanaotoka Tanzania wakija Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenda Beni moja kwa moja kupambana na waasi wa ADF. Kapunzu Jeri ni kiongozi wa eneo la Matombo wilayani Beni. Bao askari wa Tanzania walifika hapa nyuma, mbele tulikuwa na FARDC kwa mwanzo na brigadi ya Tanzania ikakuya. Tunaishi nao vizuri, tunaongea, tunatembeleana, tunashirikiana vema. Mnazungumza nao lugha moja eh? Ndio, sisi tunazungumza swahili. Nao pia wanazungumza swahili hivi lugha kabisa, tunaelewana vizuri. Sasa katika ushirikiano wa kiusalama hapa ukoje kama wa kiongozi wa hapa Bo? kwa sasa usalama iko kimya, kwani ngambo ya kwetu hapa hakuna mauaji. Na wananchi wako wapi? Nyumba zimefungwa. Nyumba ile zilifungwa mbele, wakati kulikuwa ilikuwa depuis mwaka elfu elfu mbili kumi na ine ndio mauaji ilianza. Osermalivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Patrick Ndiyimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, watu wawili waliuawa nchini Chad baada ya maafisa wa usalama kwenda kumkamata mgombea wa upinzani Yaya Dilo nyumbani kwake Jumapili asubuhi. Dilo na serikali wamesema Dilo ambaye anapanga kugombea dhidi ya rais Idris Deby katika uchaguzi wa rais mwezi Aprili ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba alishambuliwa nyumbani kwake na wanajeshi wa kikosi cha kulinda usalama wa rais na kuongeza kuwa watu watano katika familia yake waliuawa ikiwa ni pamoja na mama yake mzazi. Serikali imesema katika taarifa kwamba maafisa wa usalama walikwenda nyumbani kwa Dilo kumkamata baada ya kupinga kutekeleza hati mbili zilizokuwa zinamtaka kufika mahakamani. na maafisa hao wa usalama walikabiliwa na upinzani wa silaha. Watu wawili waliuawa na watano kujeruhiwa kufuatia makabiliano hayo, mkiwemo polisi watatu waliojeruhiwa, serikali imesema. Mtandao wa intaneti ulifungwa katika mji mkuu Njamena tangu Jumapili mapema asubuhi, mashahidi wamesema. Afrika Kusini imesaini mkataba na kampuni ya Johnson and Johnson ili kununua dozi milioni 11 za chanjo ya COVID-19 na italegeza masharti ya kupambana na janga la korona, kutokana na kupungua kwa visa vipya. Rais Siril Ramafosa amesema jana Afrika Kusini ndilo taifa lilotaabika sana barani Afrika kutokana na janga la korona, likirekodi nusu ya vifo vyote vya COVID-19 katika bara hilo na zaidi ya theluthi moja ya maambukizi yaliyoripotiwa katika bara zima la Afrika, lakini maambukizi ya kila siku yalishuka chini ya elfu mbili kutoka kiwango cha elfu ishirini kwa siku mwezi uliyopita, wakati wa wimbi la pili la maambukizi ya virusi vya korona. Ramafosa amesema katika hotuba iliyopeperushwa kwenye televisheni kwamba dozi milioni mbili na laki nane za chanjo ya Johnson and Johnson zitatolewa katika robo ya pili. Zilizobaki zitasambazwa baadaye mwaka huu. Ramafosa amesema dozi milioni ishirini za chanjo ya Faiza zimekwisha tengwa. Dozi milioni kumi na mbili zitatoka kwenye mradi wa ushirika wa COVAX wa shirika la afya duniani WHO. Kwa jumla, nchi ina lengo la kuchanja watu milioni arobaini sawa na theluthi mbili za raia wote wa Afrika Kusini. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrado anatarajiwa kumwomba mwenzio wa marekani Jo Biden kutizama uwezekano wa kugawa sehemu ya chanjo za Marekani za COVID-19 kwa jirani yake maskini wa kusini, viongozi hao watakapokutana Jumatatu hii kwa njia ya mtandao, maafisa wa Marekani na Meksiko wamesema. Naam, na tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba siku chache tu baada ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kumpata katibu mkuu mpya, baadhi ya wafanyabiashara nchini Rwanda wanapongeza hatua hiyo wakisema kwamba wadhifa huo kushikiliwa na Dr Peter Madhuki utasaidia kurahisisha hali ya mambo kwenye suala la biashara katika jumuiya hiyo. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, na kwanza nikataka kujua furaha inayoelezewa na wafanya biashara hao inaingiliana na masuala ya kisiasa au ni biashara pekee. Naam, kimsingi ni kwamba wamefurahia uteuzi uh, wa Dr Peter Madhuki kama katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu moja. Kwanza, huyu alikuwa ndiye mkurugenzi mkuu wa kitu kinachojulikana kama East African Business Council ama shirikisho la vyama vya, vya wafanyabiashara a Afrika Mashariki. Kwa hivyo uh, wao wanasema kwamba ni mtu ambaye anafahamu matatizo ya jumuia, sana sana katika suala so zima la kiuchumi, uh, mapato na kadhalika, pamoja na biashara, kwa sababu ukiangalia kihistoria, uh, hii ni jumuia ambayo baadhi ya wananchi wamekuwa wakitaja kwamba ni jumuiya ya, wa, ya, ya, ya wakuu yaani viongozi lakini bado haijashuka chini kabisa kwa wananchi na wafanyabiashara wa ngazi za chini. Kwa hivyo uh, wanasema kwamba baadhi ya sheria zinazotungwa na nini kidogo bado hazijaweka mazingira bora kabisa ya kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wa mataifa hayo wanashirikiana kikamilifu, na vilevile vile inafahamika kwamba Rwanda huagiza bidhaa zake kupitia bandari ya Mombasa na dar es salam. Nini wanachotarajia wafanya biashara hawa kukiona katika uongozi mpya wa EAC? Moja ya changamoto ambazo zimekuwa zikitajwa ni pamoja na kucheleweshwa katika baadhi ya mipaka ya nchi hizi za Afrika Mashariki. Hilo ni moja, lakini pili Uh, kuna vitu vinajulikana kama non tariff barriers. Ya, yani hivi vizuizi vya barabarani ambavyo mtu hatakiwi kulipa lakini bado wengine wanataja ni mizani ya barabarani, wengine wanasema ni vizuizi. E, yani hii kuchelewa. Kwa mfano kutoka kutoka Dar es Salaam kuja mpaka Kigali ipo, kutoka Mombasa, kuja mpaka Kigali ipo. Kwa sababu hizi itifaki nne ambazo mataifa ya Afrika Mashariki yanatakiwa yatekeleze bado kwa kweli hazijafikiwa hazijafikiwa kimsingi. Kwa hivyo wanasema kwamba wanavyopata mtu mwenye uelewa mpya, ari mpya, nguvu mpya Uh, wanahisi kwamba yumkini hali ikaja kutengemaa katika siku za usoni. Karemera, lakini baadhi ya mataifa katika jumuiya hii yamekuwa na mzozo wa hapa na pale wa kibiashara. Je, ni kwa kiwango gani mzozo huu umeathiri biashara katika eneo hilo? Naam, labda ni vigumu kuweza kujua ni kwa asilimia ngapi ambako uelewano mdogo katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki basi, uh, imeathiri mafungamano ya kibiashara lakini, kimsingi kimsingi, kwa kweli unaona kwamba kuna hali fulani ime, imeathirika kwa sababu kulikuwa na hali fulani ya kutembeleana sana, pamoja na kwamba sasa hivi biashara hazijaharibika sana, lakini bado, uh, kiwango cha cha, cha, cha, cha utekelezaji wa biashara kidogo kilipungua kwa namna moja ama nyingine. Huyo ni Silvanus Karemera, mwandishi wa VOA kutoka mjini Kigali, nchini Rwanda. Na tukiendelea na ripoti zaidi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika ni kwamba mpango wa Nigeria wa kununua chanjo kwa janga la COVID 19 unaendelea kupata maoni mseto kutoka mashirika pamoja na maafisa wa serikali wanaohusika katika juhudi za kushughulikia suala la covid 19. Waziri wa afya nchini humo anasema Nigeria haitanunua chanjo kutoka kwa watu binafsi. Na wakati huo, mwenyekiti wa kamati ya rais juu ya covid 19 anasema chanjo inatarajiwa kufika nchini humo hivi karibuni. Kutoka Lagos, mwandishi wetu Collins Atahengbe anaripoti zaidi. Nigeria ilitarajiwa kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya COVID-19 mwishoni mwa Januari, lakini shehena hiyo iliathiriwa na michakato kadhaa ya kiutendaji ambayo ulilazimisha mabadiliko ya tarehe ya chanjo kufika mwisho wa mwezi wa Februari. Mwenyekiti wa kamati ya rais juu ya COVID-19 Bos Mustapha aliwaambia waandishi wa habari kwamba raia watajulishwa juu ya hatua zinazochukuliwa na serikali chanjo zikifika. Swali kuhusu ripoti za chanjo za COVID-19 kupatikana katika soko la wazi na makampeni binafsi, waziri wa afya ya Usagi Ehanire alisema wa Nigeria hawapaswi kuwa na wasiwasi kwa sababu Abuja haitanunua chanjo ambazo zinasadikiwa ni za magendo walanguzi au vyanzo visivyo na utabiti. Does not intend to procure vaccines from private importers unless they are certified by NAFDAC. Lakini, Gavana wa jimbo la Cross River kusini mwa Nigeria, Ben Ayade, anasema itakuwa bora kuliko kwa Nigeria kuanza mpango wa kutengeneza chanjo yake kwa Wanaijeria baada ya kuendelea kununua chanjo kutoka nje. Anasema hakuna shida kununua kiasi cha chanjo ili kukidhi kundi la watu ambao linaonekana kuwa katika hali ngumu zaidi, lakini wakati huo huo, nayo Nigeria lazima iwe na uwezo wa kuzalisha chanjo yake mwenyewe nchini, kwa sababu shida zinaweza kutokana na chanjo kutoka nchi zingine. If we must Nigerian made vaccine for Nigerians. Ingawa kuna ripoti ya kupungua kwa idadi ya watu wanaopata maambukizi, serikali inaendelea kusimamia kanuni za kujilinda na hatua za usalama kwa wote kupitia kampeni za kuelimisha umma juu ya hatari ya janga la COVID. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Na katika jamii na maendeleo, leo hii tunaelekea nchini Tanzania, ambapo baadhi ya wanaume wa jamii za wafugaji wanaoishi kaskazini mwa Tanzania wameanza kukubali suala la kuwamilikisha wake zao ardhi, hatua inayoonyesha dalili njema za ukombozi kwa wanawake. Kutoka Arusha, mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambazo bado asilimia kubwa ya wanawake wanalalamikia kukandamizwa na mifumo dume, na pia wengine wakilalamikia kukandamizwa na mila na desturi, zikiwemo zinazowakataza wanawake kumiliki ardhi, hali ambayo imekuwa ikisababisha matatizo mbalimbali, yakiwemo ya wanawake kuporwa mali pindi waume zao wanapofariki. Jambo hilo limekuwa likisababisha wajane wengi kukabiliwa na umaskini, wao wenyewe na watoto wao, ambao wangeweza kuepukika kama wangekabidhiwa mali ambazo waume zao wameacha wanapofariki. Kutokana na hali hiyo, wadau mbalimbali wanaotetea haki za wanawake na pia taasisi za kiraia nchini Tanzania zimekuwa zikifanya jitihada mbalimbali mbali, kukabiliana na tatizo hilo kwa kuendesha kampeni za kuwaelimisha wanaume kuona umuhimu wa kuwashirikisha wake zao na kuwarithisha mali ili ziendelee kusaidia familia pindi inapotokea mume kafariki dunia. Mwakilishi wa shirika lisilo la kiserikali linalosaidia wanawake wa jamii za wafugaji wa jamii ya Wamasai wanaoishi kaskazini mwa Tanzania, Bi Manda Ngoitika amesema pamoja na serikali ya Tanzania kuweka sheria za kuwawezesha wanawake kumiliki ardhi, imekuwa ni vigumu kutokana na mifumo iliyoko katika jamii ambayo inatoa fursa kwa wanaume kumiliki ardhi wao peke yao. Manda anasema baada ya kubaini kuwa kikwazo kikubwa ni wanaume, walianza kampeni za kuwaelimisha wanaume hao umuhimu wa kuwamilikisha wake zao ardhi, ambao kwa sasa umeanza kuleta tija na mafanikio baada ya baadhi ya wanaume kuanza kukubali wake zao kumiliki mali ikiwemo ardhi, kazi ambayo hata hivyo haikuwa rahisi. Tunaanza hii kazi haikuwa rahisi. Wazee wengi walikataa hata majina ya wamama kwa pia Ilibidi sasa tukae tuseme basi majina yote ya apie katika umiliki. Amesema kupitia mfumo huo wa kuwaelimisha wanaume kwa sasa wanawake zaidi ya mia sita wamepatiwa hati za kumiliki ardhi kimila baada ya umezao kuanza kuona umuhimu. Tumeshafanikiwa kupima zaidi ya ploti mia sita za wamama na mradi unaendelea. Baadhi ya wanawake waliomilikishwa ardhi wamesema pia haikuwa rahisi kuaminiwa na waume zao na kumilikishwa ardhi husika, kwani waume wengi hawawaamini wake zao kutokana na historia na mila na desturi zinazotawala. Maana katika jamii yetu ya Kimasai walikuwa wamama hawastahili kumiliki chochote, hata ng'ombe hawamiliki. Mwanamke alikuwa anaonekana kama mtoto katika jamii ya Kimasai. Kwa upande wao, baadhi ya wa wanaume ambao wameanza kuelimika na kukubali wake zao kumiliki mali ikiwemo ardhi, wamesema kwa sasa wamebaini kuwa sio rahisi kupotea ama kuuzwa kiholela. Niliona wakinamama ni watu waaminifu, ni watu ambao hawapendi kuuza ardhi, kwa hiyo ikiwa mikononi mwao hiyo ardhi haitauzwa. Hatua ya baadhi ya wa wanaume ya kuanza kuwamilikisha wake zao ardhi imeanza kutoa matumaini mapya ya kuanza kupungua kwa migogoro inayotokana na umiliki wa ardhi. Ha, katika jamii mbalimbali mbali, hasa zilizoko pembezoni kaskazini mwa Tanzania ambazo asilimia kubwa ni jamii za wafugaji wameweza kuelimishwa, wazee wetu katika mabaraza, katika vikao. Baadhi ya wanawake pia wamekuwa wanapopata nafasi katika familia wanageuka kuwa wanaume, pengine wakati mwingine wanatumia vibaya yale madaraka. Ninyi hili mmelitazamaje? Kwa Wamasai, Wamasai ni watu watii sana, ni yani katika jamii yetu ya Wamasai, mama wa Kimasai ni mtu mtii sana, kwa hiyo hilo haliwezi kujitokeza kabisa, kwamba tukakosa utii, tukajiona sisi ndio wazee kuliko wazee. Kutokana na hali hiyo na matumaini hayo mapya, serikali pia imesema itaunga mkono jitihada hizo na kuhakikisha kwamba wanaume wengine wa maeneo mengine wanaiga mfano huo. Kina baba wa wilaya hizi tatu ambao umekubali wakinamama wamiliki ardhi, hongereni sana sana na mungu atawabariki tuliobaki wengine tuendelee kuruhusu wala tusiogope kwa sababu maendeleo ya kinamama hawa ni maendeleo yetu sote kama familia e, sisi wakinamama wanaume wameshatuamini na pia ni maendeleo katika yaani jinsi dunia inavyokwenda wamama wameshaaminiwa na waume zao kwa sababu pia tumekuwa watii kama wamama Tume, wazee wameanza kutuamini na kuweza kutu, nani, ar, kutukabidhi ardhi. Baadhi ya wanawake wa jamii hii ya wamasai wanaimba nyimbo za kushukuru Mungu baada ya kuondokana na tatizo lililokuwa lina wakabili la kunyimwa kumiliki kumilikia ardhi. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Mimi ni Asira Jimbongi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Maafisa wa usalama nchini Myanmar Jumapili wamewafyatulia risasi waandamanaji na kuua watu 18 na kujeruhi wengine zaidi ya 30 katika siku ya maandamano ambapo kumetokea maafa makubwa tangu yafanyike mapinduzi ya kijeshi tarehe mosi Februari. Ofisi ya umoja mataifa ya haki za binadamu imesema. Rais wa zamani wa marekani donald trump jana alidokeza uwezekano wa kugombea tena urais mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne na kumshambulia rais joe biden na kurejelea madai yake ya wizi wa kura katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na kudai kwamba alishinda uchaguzi huo. Trump alijitokeza na kuzungumza hadharani kwa mara ya kwanza tangu aondoke kwenye ikulu ya marekani wiki sita zilizopita. Iran Jumapili imepinga pendekezo la kufanya mkutano usio rasmi na Marekani na mataifa ya Ulaya ili kujadili njia za kuokoa mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 iliyosaini na mataifa makubwa ya magharibi, ikisisitiza kwamba Washington inatakiwa kwanza kuondoa vikwazo vyote ilivyochukua peke yake. Watu wawili waliuawa nchini Chad baada ya maafisa wa usalama kwenda kumkamata mgombea wa upinzani Yaya Dilo nyumbani kwake Jumapili asubuhi. Dilo na serikali wamesema. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC ndio anakamilisha muda wake kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwongozaji Diodon Chuba Hiro, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.