Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, Ijumaa tarehe 26 Februari mwaka wa 2021. Jina langu ni Sandei Shomari na leo nitashirikiana na mwenzangu Mary Mgawe kupitia masafa FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, vilevile kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Karibuni. na leo msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, wenye mjadala wetu moja kwa moja au live talk leo. Na hii leo tunamulika namna ya kukabiliana na wasiwasi na hofu, hasa kipindi hiki cha magonjwa ya mlipuko kama vile COVID-19 na Ebola. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ameandaa mwongozo kwa viongozi wa ulimwengu waweze kutumia kukabiliana na janga lijalo. Lakini kwanza basi tupate habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anataka Kenya itumia nafasi yake kama mwenyekiti wa mwenye baraza la amani na usalama la Umoja wa Mataifa AUPSC kusaidia kumaliza mizozo nchini Ethiopia na Sudan, katika mawasiliano ya simu ya kwanza rasmi na rais Uhuru Kenyatta tangu achukue madaraka, bwana Biden aliahidi ushirikiano wa kudumu na kuzingatia amani ya kikanda na uthabiti, akitumia fursa ya wanachama wa Kenya katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Taarifa ya simu ililotolewa na ikulu ya Marekani ilisema viongozi hao wawili waliapa kuimarisha uhusiano wao wa pande mbili, hasa juu ya mambo yanayoathiri pembe ya Afrika. Rais alithibitisha umuhimu wa uhusiano thabiti wa pande mbili Marekani na Kenya. Alisisitiza pia kuendelea kujitolea kwa Marekani kufanya kazi kwa karibu na Kenya kusaidia amani na usalama wa kikanda pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ujumbe kutoka ikulu ya Marekani ulieleza juu ya wito huo wa Alhamisi. Mahakama kuu nchini Rwanda imekataa ombi la Paul Rusesabagina kuhamishia kesi yake kuhusu ugaidi nchini Ubelgiji. Ruse Sabagina alisema wakati wa kufunguliwa kesi hiyo mapema mwezi huu kwamba anashikiliwa kinyume cha sheria kwa sababu yeye ni raia wa Ubelgiji na hana utaifa tena wa Rwanda, lakini mahakama katika mji wa Kigali imeamua kwamba Ruse Sabagina hakukana uraia wake kwa kufuata sheria na haimwoni kama ni mateka wa Ubelgiji. Kwa hiyo kesi inaendelea. Ruse Sabagina alipata umaarufu baada ya Don Chido kucheza katika filamu ya Hotel Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na nne, akimwigiza katika juhudi zake za kuokoa mamia ya watu kutoroka mauaji ya kimbari ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Aliondoka Rwanda mwaka elfu tisa mia tisini na sita na kupata hifadhi Belgiji. Baadaye alipata kibali cha ukazi Marekani na kuhusika na no upinzani wa kisiasa akiwa uhamishoni. Rusesabagina mwenye umri wa miaka sitini na sita alikamatwa katika mazingira tatanishi akiwa Dubai mwezi Agosti mwaka jana. Anasema alitekwa kinyume cha sheria na kusafirishwa hadi Rwanda. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Rwanda wanasema alikamatwa chini ya warrant ya kimataifa. Shirika la kutetea haki za binadamu, bunge la Umoja wa Ulaya na kundi la maseneta wa Marekani wote wameshutumu hatua ya kukamatwa kwake. Wagombea wa urais wa upinzani nchini Somalia amekubaliana kusitisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hivi leo kwenye mji mkuu wa Mogadishu. Hata hiyo ni kufuatia kikao na waziri mkuu Mohamed Hussein Roble, ambapo serikali kuu imeomba msamaha kutokana na msako wa wiki iliyopita dhidi ya waandamanaji. Hata hivyo, ripoti zimeongeza kuwa maandamano hayo yatafanyika ndani ya kipindi cha siku kumi zijazo, wakati serikali ikiahidi kuheshimu haki ya wananchi ya kupanga na kushiriki kwenye maandamano ya amani kwa mujibu wa katiba. Viongozi walioshiriki kwenye kikao hiki pia wamekubaliana kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutafuta kutanzua mzozo ulioko kuhusiana na uchaguzi mkuu. Wiki iliyopita viongozi wa upinzani waliitisha maandamano ya kulalamika kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu, licha ya kupigwa marufuku mikusanyiko ya umma. Muda wa kuhudumu wa rais Muhamed Abdullahi Farmayo ulimalizika rasmi hapo Februari nane bila kufanyika kwa uchaguzi wa kumtafuta mrithi wake. Wanajeshi wa Eritrea waliowamia wa raia katika mji wa kale wa Ethiopia wa Azum kati ya Novemba 28 na 29, shirika la haki la Amnesty International limesema hii leo Ijumaa, moja ya mauaji ya wa watu wengi walioripotiwa wakati wa mzozo uliozuka karibu miezi minne iliyopita katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei. Katika kipindi cha takriban saa 24, tarehe 28 hadi 29 Novemba mwaka 2020, wanajeshi wa Eritrea wanaofanya operesheni katika mji wa Azum wa Ethiopia waliwaua mamia ya raia, Amnesty ilisema ikinukuu mashahidi upatao 41. Shirika hilo la haki lilisema kwamba kuwaua kwa raia na wanajeshi wa Eritrea kunaweza kuwa uhalifu dhidi ya binadamu. Kikosi kazi cha dharura cha serikali ya Ethiopia kwa ajili ya Tigrei kilisema Alhamisi kwamba uchunguzi wa ghasia huko Axum ulikuwa ukiendelea. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia inayosimamiwa na serikali ilitoa taarifa iliyowekwa kwa wakati mwafaka na ripoti ya Amnesty ikisema kuwa uchunguzi wa awali ulionyesha kwamba wanajeshi wa Eritrea waliua idadi isiyojulikana ya raia huko Axum kwa kulipiza kisasi shambulio la hapo awali la wanajeshi wa Tigray, Tigray People's Liberation Front TPLF cha matawala kilichotengwa katika mkoa huo. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha waliteka nyara wasichana takriban mia tatu wa shule katika mji wa Jangebe, kaskazini magharibi mwa Nigeria mapema leo Ijumaa, utekaji nyara wa pili kama huo kwa zaidi ya wiki moja. Watekaji hao walifika na kupiga risasi kiholela na kuwachukua wasichana katika uvamizi wa usiku wa manane kwenye shule ya sekondari ya wasichana ya serikali ya Jengebe. Suleiman Tanau Anka, kamishina wa habari wa jimbo la Zamfara, aliyeambia Reuters, habari zilizopatikana zilisema watekaji walifika na magari na kuwahamisha wanafunzi. Pia waliwahamisha wengine kwa miguu, Anka alisema akiongeza kuwa vikosi vya usalama vilikuwa vinafanya msako katika eneo hilo. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema yeah. zaidi ya wasichana mia tatu walikadiriwa kutekwa nyara. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ameandaa mwongozo kwa viongozi wa ulimwengu watumie kukabiliana na janga lolote lijalo. Taasisi to ya Tony Blair ya mabadiliko ya ulimwengu imetoa ripoti inayoitwa The New Necessary, How We Future Proof for the Next Pandemic, ambayo inahitaji ushirikiano wa kimataifa katika siku za usoni, kutambua na kujua mlipuko wowote wa mpya. Ripoti hiyo pia imezitaka nchi kushirikiana ili kutoa chanjo. Blair aliliambia gazeti la The Guardian, kungekuwa na uratibu wa ulimwengu mwaka mmoja uliopita, nadhani tungeweza kuondoa walau miezi mitatu kutoka kwenye virusi hivi, akimaanisha kuzuka kwa janga la COVID-19 ulimwenguni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu mskizaji, katika matangazo yetu ya kila Ijumaa ya matangazo ya moja kwa moja ya Live Talk. Hii leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, ikiwa na mwenzangu Mary Mgawe. E, tunaangazia basi, baada ya kupata habari za dunia, namna kabiliana na wasiwasi na hofu, hasa katika kipindi hiki cha magonjwa ya mlipuko kama vile COVID 19. Itakumbukwa kwamba ugonjwa wa Ebola uliathiri sana nchi za Afrika Magharibi katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na sita ambapo watu wengi walipoteza maisha. Hali kadhalika hivi sasa dunia nzima inapambana na ugonjwa wa COVID-19. Sasa inapotokea hali kama hii, watu wengi wanapata wasiwasi juu ya magonjwa haya wengine wako wakamwone daktari, wanajificha na kukimbia kabisa wasionekane, wapi wamekwenda, wapi na wengine wanaama hata miji kutoka mji mkuu labda kwenda vijijini kwa ajili ya kujifika. Ni taharuki na ni wasiwasi ambayo inaweza kuwakumba watu katika wakati yanapotokea magonjwa ya mlipuko. Sawa kabisa, na pengine hofu hii inapotokea, ni nini ambacho kinaweza kufanyika? Hawa watu wanaweza wakatulizwa vipi? E, wataalamu wa afya wana ushauri gani juu ya masuala kama haya, hofu inapotokea? Basi kuweza kuzungumzia haya, ya msikilizaji, tunao kutoka nchini Kenya, mtaalamu wa maswala ya kijamii Dr. Alex Mnyere. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania tunaye Dr. Raymond Mgeni mtaalamu wa masuala ya akili, na vilevile tutaungana naye Dr. Richard Muteke kule kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutoka hospitali kuu ya Goma na baadaye pia mkurugenzi wa kituo cha afya cha Kezwe Kapa, Baltimore, Maryland, Caro Wagara. Basi moja kwa moja ni wakaribishe madaktari, mko hapa kwenye live talk, karibuni sana, asante sana. E, basi nikianza mimi na dok Mgeni kutoka kule Mbeya, Tanzania, mtaalamu wa masuala ya akili. Tunafahamu mada kama tulivyoelezwa hapo. Basi sasa, kwanza kabisa, labda tuanze kutueleza inapotokea kwanza mlipuko um, wa ugonjwa fulani kama vile Ebola ama COVID-19, nini hasa kinatakiwa kutolewa katika kuwaandaa watu ili wasikumbwe na hali ya taharuki? Uh, kitu cha kwanza kikubwa zaidi katika milipuko uh, hii ya magonjwa ambayo imekuwa inatokea katika historia toka miaka ya zamani uh, jambo la kwanza ambalo linasaidia katika uondoaji wa taaruki au wasiwasi au hofu ni katika kutoa taarifa juu ya tatizo kwamba lipo. Uh, lakini pia jambo la pili ni kutoa uh, taarifa ya tahadhari zinazotakiwa zifanywe eh, katika kukabiliana na mlipuko uliojitokeza. Na hii nimekuwa ninapitia pia kwenye mipii au response za outbreak katika historia kuanzia pia mafua ya kihispania spanish flu lakini pia homa ya matumbo kohela, ambazo imekuwa na episode nyingi wakati wa nyuma. Response kubwa iliokuwa inatoka kwa watu ni kutoa kwanza taarifa kwamba kuna shida ya kijamii ambayo imejitokeza, lakini cha pili ni kutoa tahadhari, maana preventive measures ambazo zinatakiwa ziwepo. Kwa hiyo ndo kitu cha kwanza kabisa katika kukabiliana uh, na taharuki ya magonjwa ya mlipuko. Sawa kabisa eh, Daktar mgeni, nakushukuru sana kueleza hayo, na pengine basi labda tuende upande mwingine. Unapokuwa unatoa taarifa hizi, na pengine kuna wengine wasiotaka kabisa kutoa taarifa. Sasa pengine kwa utaalamu wako, Daktar Alex Mwinyire, unamsaidiaje mtu kwa kumpa taarifa zaidi kila wakati, au wengine kuwacha kabisa kwenye giza na kuwapa taarifa nusunusu? Hii inakuwaje hasa katika kusaidia watu, hasa wale ambao wanakuwa wanataka kujua juu ya ugonjwa, ugonjwa uh, na ugonjwa umetokea. Naam, nimeshukuru sana kwa fursa hii ya kushiriki katika mjadala huu. Nafikiri jambo la na kwanza kabisa tunalojiangazia ni kuwa kuwapa eh, watu eh, information. Ama kuwapa watu ujumbe eh, peupe bila kuficha chochote eh, ni sharti mkurupuko unapotokea kama uh, ugonjwa Eh, magonjwa ambayo yako katika ulimwengu ni vizuri watu waambiwe kabisa kabisa um, yanayo wakumba ili wajue, na wanasema kwamba ukisha jua jambo eh, utasaidia mtu kujisaidia ama kulisuluhisha lile jambo, maanake anajua eh, ni mambo yapi ambayo yanafanyika ena, ili ugonjwa uje na ni mambo yapi yanayofanya ili aweze kujikinga na yale mambo yote ambayo yanahusiana yana na huo ugonjwa. Yakijulikana, itakuwa hakuna, hakuna taharuki tena kwa sababu sisi tunajua Waafrika kwa kawaida huwa tunajaribu kung'ang'ana na kujaribu ku, kupata suluhu ya mambo ambayo eh, hatujui tunayapatia E, maelezo ya Kiafrika na ndiposa tuna, tunaona wengine wanaenda katika hali ya ushirikina na mambo kama yale kwa sababu i, hawajui e, e, details. Ama hawajui mambo ambayo yanahusiana yana na lile jambo, na ndiposa wanaleta mambo ya ushirikina. Kwa hivyo tunapowapatia watu e, information, ni vizuri tuwajuze kabisa kabisa, kabisa wajue kabisa kila E, detail e, inalohusiana na jambo lile ambalo limewakumba tumeona kwamba sasa kutoa taarifa ni msingi mzuri sana wakati wa mlipuko wa magonjwa mbalimbali mbali. uh, sasa tuangalie madhara je ni madhara gani anayeweza kumpata mtu anapokumbwa na hofu za namna hii kutokana na mlipuko wa magonjwa kama Ebola na COVID-19 hofu inaweza kumletea mtu athari Dr. Raymond. Yes, uh, yani ni kweli kwamba taarifa inapokuwa inatolewa ya namna ya ukubwa wa tatizo lilivyo inaweza ikazalisha hofu. Aa, na, na tunasema hofu ni ile hisia ya ya ashirio la hatari, maumivu au kuumizwa, na, na hofu moja kubwa ambayo inakuwepo inajitokeza kwenye magonjwa ya mlipuko kubwa zaidi ni hofu ya kifo, kwa maana kwamba ugonjwa unaweza ukasababisha vifo kwa watu, kwa hiyo watu wengi wanakuwa wana hofu kubwa juu ya tatizo ambalo limeweza kuwepo. Uh, lakini ambacho kinaweza kikasaidia kwamba mbali na kwamba tume watu wamepata taarifa ya kitu na kikazidi kikaleta hofu, lakini kinapokuwa kimetolewa kwa ukweli juu ya tatizo fulani lilivyo, na tahadhari, inaweza kawasaidia watu kuliko watu kutopata taarifa zozote au watu wakawa tu wanasikia fununu au tetesi, inaweza ikawa ni, ni ikazidisha hofu nyingine zaidi ya kitu ambacho pia hawajui ni kitu gani, tofauti na mtu anayefahamu kwamba kuna tatizo fulani. Inaweza ikamwogopesha kwa wakati huo au ikampa wa hofu wakati huo wa wa wa, lakini ikasaidia katika wakati ambao Unakuja hapo baadaye e, lakini swali so langu lilikuwa moja kwa moja kwamba sasa mtu ameshakumbwa na hofu imemwingia sana sana tu na ameshafanya maamuzi mbalimbali, ameama kijiji hiki kutoka hiki kenda huku amefanya hivi na vile, lakini madhara gani kiafya? Kuna ugonjwa unaoweza kujitokeza baina yake kutokana na hofu hii, maana kuna mengi tumesikia, inajitokeza, inaweza ikajitokeza na tatizo kubwa ambayo inajitokeza katika afya ya akili ni mtu kuangukia kwenye kwenye sonona kuna sonona, lakini ya pili ni kupata uh, hofu ya tunasema ni hofu ya jumla inaweza eh, eh, tukaita ni generalized anxiety disorder, kwamba mtu anaweza kuwa na ile hofu ambayo inampelekea hata wakati mwingine eh, kupata dalili katika mwili kwa maana ana, anakosa pia usingizi mwingine, anapata hata shida namna hata ya kupumua na kuna mwingine anapoteza hata umakini wa kwenye ufanisi wa kazi za kawaida kwa sababu ya ile hofu ambayo imekaa muda mrefu na hajapata ufumbuzi, anaweza kuangukia kwenye hivyo vitu viwili, sonona na hiyo hofu ya ya kuwa na hofu ya jumla, generalized anxiety disorder. Nilijifunza neno jipya kutoka kwa daktari Raymond Mgeni. Sonona, uh, labda fafanua kidogo hapo sonona. Watu wamezoea kusikia kwamba uh, sonona tunaitafsiri kama ni stress, lakini ni nini hasa? Ni, ni, ni, ni lakin, ni, ni, ni, ni yeah. yeah naona ni, ni hali ya mfadhaiko ya mtu anayokutana nayo inayoambatana na kujihisi kuwa na hatia, kupoteza matumaini, kupoteza hamasa ya kufanya vitu alivyokuwa na vipenda. Aa, lakini pia mtu anaweza akapata matatizo mengine ya kukosa usingizi, wengine anazungukwa pia na mawazo ya kujikatisha maisha, so, mm. lakini msongo wa mawazo ni kichocheo kwamba yale matokeo anaweza anaa katika maisha anaweza akampelekea akaingia kwenye sonono. Sawa kabisa na katika kipindi hiki ambacho makuhakika kwa upande wa DRC ebola ndiyo hiyo imekita Gine nako tumesikia kuna ebola, lakini COVID-19 kila mmoja anafahamu iko dunia nzima. Kuna taarifa ambazo tunazipokea kwamba watu wengine wanafariki tu kabla hata hofu haijamwingia ama hofu imemwingia kidogo, amesikia ndani ya nyumba kuna mtu amepata COVID-19 basi kwa vile alikuwa labda na magonjwa mwengine kama moyo, sukari ikapanda, hiyo inamwondoa mtu kwa haraka. Sijui kama kwa upande wenu mmeweza kushuhudia vitu kama hivyo, Dr. Alex Munyere. Uh, kila mtu, kila binadamu ako na uh, level yake, sijui kwa Kiswahili nitasema vipi uh, level yake ya kuabsorb, uh, kiwango cha kutafakari ambayo imempata uh, kuna mtu ambaye atasikia jambo alikubali na alichukue na yeye mwenyewe ali, ali, alikabili, na kuna mwenzake ambaye akisikia lile lile jambo na mazingira yale yale e, litamwangusha chini na litamletea magonjwa mengine e, kama ya ya, ya, ya ya blood pressure na, na stress related, uh, diseases. Kila binadamu ako na tofauti ya ya, kuha, ya kuhimili eh, mm, eh, zile challenges ambazo wanapata, na kwa hivyo ndio kuna wale ambao ni, ni, ni wako na eh, zile tunaziita shock absorbers nzito, na kuna wengine ambao wakisikia jambo kidogo tu eh, linazuzua lina eh, kwa kiingereza tunasema trigger, Eh, lina linaanzisha shida nyingine ambazo zilikuwa eh, katika mwili wake, lakini zilikuwa hazija- hazijaonekana. Kwa mfano eh, eh, high blood pressure eh, ni ugonjwa ambao ambao unapatikana kukipatikana na kitu ambacho kinauamsha kina, kina ule ugonjwa eh, na mafikra fikra nyingi sana sana huwa zina zinachangia katika kum- kumweka mtu katika ile hali ya kuwa na pressure. Na kwa hivyo uh, ni vizuri kila wakati tunapo tunapokabiliana na mambo eh, tujue ya kwamba kuna ile tunaita individual differences. Kila binadamu ama hata eh, categories ya watu eh, kwa mfano watu wachanga eh, vile watakavyokabiliana na, na, na, na jambo E, ni tofauti na vile watu wazee. Mtu ambaye ame, ame, ame, uh, ako na kimo kikubwa atakabiliana kitofauti na mtoto mdogo e, uh, stress related conditions. Kwa hivyo ndio kuna haya mambo ambayo yanakuta yana jamii na jamii, itarespond eh, kwa kitofauti kulingana na mazingira na pia kulingana na, na hali ya mtu vile alivyo. Naam, basi moja kwa moja kipindi live talk kutoka hapa idhaa, yeah, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. c E, nimejifunza hapo neno jipya leo kwa kutoka kwako. Watu wengi sasa, labda Dr. nikuulize tu kwamba haya madhara tayari yanajitokeza, watu wanakuwa na hofu, watu wanakimbia mahospitalini, wengine hawaendi na, na kadhalika sasa sijui kitengo hiki cha hawa watu katika hii hofu je, kuna namna ya kuwasaidia imetengenezwa, au ipo m -m namna ambayo tayari imeandaliwa katika wakati huu wa mlipuko kwenye maeneo ambayo wewe unafanya kazi? Au pamba, mnapambana vipi na hali kama hii? Ni watu wanaokutana nayo kila siku. Uh, okay, kwa uh, katika kukabiliana na hofu huwa tunagawa vitu viwili cha uh, kwanza ni kufikiria nafasi yako ya au nafasi ya mtu anayeweza kuchukua hatua, kwa maana uh, control, yaani kile kitu ambacho anaweza akawa na control nacho uh, lakini nafasi ya pili ni ile ya yale yaliyo ya nje ya uwezo wa mtu kwamba out of control uh, si ni sawa? Mlipuko umekuwepo umetokea. Kwa hiyo nini sasa ambacho tunamfundisha mtu ambacho, ambacho yeye kama yeye ana uwezo wa kukifanya na nini ambacho pia hana uwezo nacho kukifanya. Sasa tunaongeza nguvu katika yale ambayo mtu anaweza kufanya ili tuweze kupunguza ile uzito wa hofu. Sasa uh, kwa mfano sasa hivi tuna mlipuko wa COVID-19. Kwa hiyo tunamshauri mtu kwamba yale ambayo anaweza akayafanya sasa hivi Uh, ni pamoja labda na uvaaji wa barakoa kwa maana ya kuji, kuji, uh, yani kujipa tahadhari kwa maana uvaaji wa barakoa uh, kuweka social distancing uh, unawaji wa, wa mikono uh, labda kutembea na vitakasa vitaka mikono. Kwa hiyo vitu vyote tunampa mtu kwamba afanye haya ambayo yapo katika uwezo wake, lakini hayo mengine ambayo anaweza akawa nje ya uwezo wake pia anaweza akajiandaa nao nawe, yanaweza akatokea kwao. Hii unaweza kuwasaidia wale ambao wanakuwepo katika maeneo uh, yetu ya kazi au wateja au patient ambao wanakuja kwenye maeneo ya kazi, tunawasaidia kwa kuwaelekeza yale ambao yaliyopo katika uwezo wao kufanya. Na pengine nitupe swala hili hili kwa Dakta Mwinyire, kwa upande wa Kenya pia mnapambana na pambana, haya matatizo pengine kuna vitu, kuna vitengo, kuna maeneo ambapo watu ambao wamekumbwa na hofu wanasaidiwa, au kuna namna ambayo mmeanzisha kuwasaidia hawa watu, au nini kinafanyika kwa ajili tu ya hili tatizo la hofu? Uh, ni kweli kuna vituo ambavyo ambavyo vimeanzishwa na serikali na hasa eh, mashirika yasiyokuwa ya serikali ya kujaribu kusaidia watu kuwapatia uh, ushauri na saha ili kujaribu kukumbana na, ma, na, na na matatizo ambayo wanajikuta wakiwa wakiwa ndani yake, na sana sana hata watu wanapopatwa na huu ugonjwa eh, wa, wa COVID-19 um, hospitali zime- zimeweza kutenga um, wataalam ambao wanawazungumzia uh, wale ambao ni waathiriwa wa na kuwapatia tumaini ya kwamba uh, kuna tumaini la la, la kuishi, e, na kusema ya kwamba kupatwa na ule ugonjwa sio kusema ya kwamba um, ni kifo umetangaziwa. Na sasa, sasa hivi um, okay. Wakati wa mbele uh, huu ugonjwa ulipotokea uliona watu wakiwa na hofu sana, na lakini sasa hivi hata utasikia tu watu wakiwa kwenye, kwenye um, sehemu za za social gathering nasikia tu akizungumza tu eh, nilikuwa juzi na nimepatwa na ugonjwa huu ugonjwa wa Covid, na na nikapona na nikatoka hospitali, nilitoka juzi. Zamani ungesikia mtu akisema hivyo alikuwa akisema nilikuwa na ugonjwa basi watu watatoroka, wanamtoroka <laughs> na wanaanza ku wote wanakimbia, vinywa vyao na kadhalika. Lakini siku hizi mm -hmm. eh, mambo yamebadilika kwa sababu watu wamejua ya kwamba um, eh, kuna maisha baada ya Covid. Sande, ulikuwa unatolea mfano leo, labda utukumbushe kidogo, kuna watoto wamehamishwa kwenye shule DRC kwa sababu ya chanjo, au nam? Kwa DRC kulitokea hofu hii. Leo hii ni hofu kama hivyo, nazungumza hapa baada ya habari kusambaa kwenye mitandao ya kijamii kwamba kuna chanjo inatolewa kwa ajili ya watoto kwenye shule. Kwa hiyo sasa, wazazi waliposikia vile, wakapata hofu kubwa na kwanza kwenda kuchukua watoto wao shuleni, kwa kuogopa nini. Hii chanjo gani ambayo watoto wetu wanapewa? Sasa unaweza ukaona hapo swala la habari kusambaa na swala la watu kutokujua ukweli halisi wa jambo lenyewe. Na hofu inapokuwa na inajitengeneza, na ndio hivyo hivyo, hata pale mwanzoni wataalamu wetu walipozungumzia kuhusu kwamba ni vyema sana kutoa taarifa na kuandaa watu, hata hata hii suala la chanjo linaloendelea hivi sasa, eh, makongamano, nadhani seminars, lakini watu kuelezewa tu kwa kina kwamba ni nini hasa, hasa katika maeneo ya remote areas, maeneo ya vijijini kabisa huko kuambia watu kwamba chanjo hii inafanyikaje, inatumikaje, nafikiri ni jambo jema, kama ambavyo wataalamu hawa walikuwa wamedokeza hapo awali. Linakuwa linamwandaa mtu kisaikolojia, anakuwa anajifahamu kabisa, na inampunguzia kwa kweli lile swala la kwanza kupata hofu na baadaye inakuwa taharuki kabisa. Fikiria kwamba mtu anaamua sasa kuhama kabisa eneo kutokana na tu kwamba mlipuko umetoka kwa jirani, ugonjwa umetokea kwa jirani, na kwamba angeweza kupewa taarifa vizuri kwamba upo lakini ili kukabiliana nao, ni wewe unajikinga namna hii ili kukabiliana na Ebola. Japo kwamba eneo la jirani upo ugonjwa huu, lakini wewe unaweza usipate kwa sababu ya kufanya hii, badala ya kuwa unaf, ugonjwa unafichwa, taarifa zinafichwa, umeona. Kwa hivyo sasa, hapo ndio hatari inaweza ikatokea zaidi. Usiondoke kando radio yako, tutarejea baada ya muda mfupi. Tunakamilisha matangazo yetu ya nusu saa kwa njia ya radio, lakini tunaelekea katika mtandao kuendelea na mjadala huu. Chungulia kule, tembelea kule, ingia tukutane kule, www voa swahili com hivi leo likuwa nami Mery Mgawe na vilevile Sandey Shomari, lakini tuko na madaktari ambao wameshiriki nasi katika kipindi hiki, Dr Ales Munyere, Raymond Mgeni na Richard Motete. Shukrani sana kwa nasi. tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya yanakujia kama kawaida kila Ijumaa. Mada yetu hii leo ikawa waliosikia eh, baada ya habari za dunia ni kwamba tunamulika hofu. Itakumbuka kwamba ugonjwa wa Ebola uliathiri sana nchi za Afrika, hasa upande wa Afrika ya magharibi na hasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na vilevile ugonjwa wa COVID 19 hivi sasa unaendelea kuchanja mbuga dunia nzima, kila mmoja akiwa na wasiwasi juu ya kupambana na ugonjwa huu na nini kifanyike sasa. Basi tunamulika namna ya kukabiliana na wasiwasi na hofu hasa kipindi hiki cha magonjwa haya ya mlipuko, na kuweza kuzungumza haya, tunao madaktari kwenye laini ya simu eh, kutoka kule nchini Kenya tunaye Daktari Alexi Munyere. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania tunaye mtaalamu wa suala ya akili Dkt. Raymond Mgeni. Pia katika sehemu ya pili, taungana naye mkurugenzi wa uguzi katika kituo cha afya cha Keswick huko Baltimore hapa Maryland, Karo Wagara Mbulu. Na nianze nayo basi. Karo, karibisha na kuuliza tu haya masuala ya hofu. Umekuwa ukishughulika na kuuguza wagonjwa wa covid kwenye kituo chako sasa, pengine hofu mnapambana nayo vipi? Eh, kwa kujibu kuhusu hofu, kwanza, hofu ni hisia ya asili tuliyozaliwa nayo Hofu inatupa tahadhari kwenye hatari mbalimbali za, za ukweli au hatari za kubuni. Hatari hizo zinaweza zikawa za kimwili au pia hatari za kisaikolojia. Kwa hiyo tunavyojua, COVID na kama magonjwa mengine yanahatarisha, unahatarisha ugonjwa huo uhai wa binadamu. Kwa hiyo kwa sisi kama mimi mtaalamu wa huduma za afya tumekuwa na wagonjwa wengi tu wa covid toka mwezi wa tatu mwaka jana mpaka sasa hivi, kuna you know, kipindi tunao na kipindi kingine hatuna, lakini tahadhari tunazoweza kuchukua kwa mimi navyoziona, na tatu kuondoa kupunguza hofu, kwa sababu covid ipo na wataalamu wanasema itaendelea kuwepo na labda mpaka mwakani. Kwa hiyo cha kwanza ni cha muhimu ni kupata habari za kiafya kwenye vyombo vya afya vinavyoaminika kama vile the World Health Organization, WHO na Center for Disease Control and Prevention, CDC. Sometimes tujitahidi kupunguza kupata habari za kiafya kwenye mitandao ya kijamii, kwa sababu vitu vyote vinavyopostiwa kwenye mitandao hiyo sio vyote vya kweli. Kwa hiyo hivyo vinaweza vikaongeza hofu tulionayo, na ni kweli kabisa ukiangalia karo kwa mfano uh, imetokea hofu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba wazazi walikuwa wanakimbilia kuchukua watoto wao kwenye mashule kwa sababu wameambiwa wanapewa chanjo na wanaogopa hiyo chanjo. Kwa hiyo hiyo inapunguza kwa kiasi kikubwa kutumia mitandao ambayo mtu anaweza akawa ameposti kitu ambacho sio cha kweli na mwingine akakichea, kwa hiyo kinaendeleza kueneza hizo hofu ambazo sio za ukweli au sio la za la, la, la, la, lazima kitu, kitu cha pili mi nachoona ni kuweka ratiba yani ili kujiandaa na dharura zinazoweza kutokea, kwa sababu tupo kwenye kipindi ambacho hakieleweki kwa ajili ya majanga na matatizo mengine. Kwa hiyo ukiwa ratiba unaweza kujua asubuhi unafanya nini, mchana unafanya nini, ikitokea uh, tatizo utafanya nini, unajiandaa kabla ya tatizo halija Okay. Hiyo pia linapunguza hofu kwa namna moja au nyingine. Na kitu cha mwisho, kwa sababu tuko kwenye haya mambo ya COVID na hofu ni kitu kipo cha asili, ni kufanya kitu kinachokufurahisha, kama vile kusikiliza mziki, kuwasiliana na ndugu na jamaa kwenye simu, sali pamoja vilevile vile tukiwa wabunifu kama watu wa familia kwa kufanya vitu vya sanaa kama wakati wa Valentine tulifanya kitu kimoja, tulitengeneza t-shirt zile za tai and tai tai na rangi, ambazo ni kitu rahisi cha kufanya kuondoa hofu, kuondoa mawazo wakati huu wa kipindi kigumu cha COVID pandemic. Ni kushukuru sana Karo Wagara Mbulu kuweza kuzungumza na Sauti Amerika. Naam, nikirudi kwa upande wa madaktari ambao tuko nao hapa labda mniambie kwa upande mwingine, kuna wale ambao wanasema kwamba nikiwa sijui, basi ni bora zaidi, inapunguza hofu kuliko kujua, kama ambavyo wengi walikuwa wakizungumza huko nchini Tanzania, inafahamika kabla ugonjwa huu haujazungumzwa waziwazi. Wakati unapopuuza jambo katika akili yako kusema ya kwamba halipo, na unajiambia ya kwamba halipo, hakumaanishi ya kwamba hilo jambo halipo. Ukweli wa mambo ni kwamba jambo lile lipo na kama ni ugonjwa upo, wewe ujue ama usijue, huo ugonjwa upo na utakupata. Na kwa hivyo lile jambo la ku, kuwa o, unasema kwamba hali, hali, halipo halitasaidia kuondoa ule ugonjwa. Lakini kwa kitaalamu kuna uzuri fulani ambao unapatikana pale unaposema jambo halipo, maanake kuna watu wengi ambao wanauawa wana, wana, wana, wana, wana, wana na hofu kuliko kuuawa na ugonjwa wenyewe hasa. Tuliona wengi wakipatwa na ugonjwa wa UKIMWI, wengi walikuwa wanakufa kwa sababu ya hofu ya kwamba ashapata ugonjwa wa UKIMWI, yeye mwenyewe anasema ya kwamba yuafa. Na ukishaambia akili yako ya kwamba una, unaelekea kufa, mwili una njia yake ya, ku, ya kufunga matukio ya, ya <laughs> I don't know. Kwa Kiswahili tunaweza sema vipi, lakini mwili una njia yake ya kufunga na kuanza sasa ku, kukufa polepole, utajikufisha mwenyewe. Na kwa hivyo kuna hali fulani ambayo unarekebisha unaposema ugonjwa haupo na, na ilhali upo, lakini ni, ni, nilipotangulia ni kusema ya kwamba hiyo haitamaanisha ya kwamba itaondoa ule ugonjwa utakupata, na ni vizuri ndio, tukasema ya kwamba ni vizuri tupatie watu information, ujumbe, wajue e, kabisa kabisa, wajue kuhusu ule ugonjwa ili wajikinge na wasiwishi awee ya kwamba haupo. Swali langu ni kwamba hofu inapotokea hofu ile kubwa inapotokea, mara mlipuko ya magonjwa inapokuwa imejitokeza, ni watu wa aina gani ambao wanaathiriwa zaidi, na kwa nini inakuwa hivyo? Je, ni watoto, vijana, wazee? Dkt. Mgeni? Wenye, kwenye kwenye hii nani ya milipuko, kumekuwa kuna utofauti kila milipuko wa ina aina ya watu ambao ina waathiri kwa mfano mlipuko ambao ulitokea mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa ambao ni mafua ya, ya Kispania, anaita Spanish flu. Hii mikopo inawapiga zaidi kundi la watoto, lakini pia kuna kundi la watu around, yani vijana wako pia wanapata shida kwa ugonjwa huu wa Spanish flu. lakini sasa hivi ukija kuangalia kama COVID 19 imekuwa inagusa makundi ambayo hasa wazee kuna makundi ambayo ya watu wenye uzito waliopitiliza, lakini kuna kundi la lingine la watu ambao wana magonjwa mengine ya kudumu, kwa maana ya presha, kisukari na VVU, ukimwi. Na hili na swala la kwamba kwa nini huwa inagusa baadhi pia ya makundi ya watu imekuwa ni, ni swali ambayo linakuwa na, nakufahamu ni kwa nini makundi hayo, lakini ukielezea kundi ya kipindi hiki cha COVID-19 ni kwamba watu wanaopigwa zaidi kama wazee watu wenye uzito mkubwa, wenye magonjwa ya presha sukari, ni kwamba kija, ukiangalia uh, mfumo wa kinga unakuwa uko chini o, sana, kwahio ni rahisi sana kuathirika, hasa inapokuja matatizo kama COVID 19. Lakini hili suala kwamba kwa nini watu wa makundi flani wanaathirika, imekuwa bado ni suala ambayo inakuwa lina maswali mengi zaidi katika mfuatano um, wa haya matukio ya milipuko duniani. Lakini hofu yenyewe inakumba zaidi watu gani? Vijana wameonekana kwamba wana uwezo wa kukabiliana na milipuko inapotokea, yani wanaweza kukabiliana na hisia zao, wanakuwa hawana hofu ama, wa, ama um, wanawake wameweza kukabiliana zaidi ama wazee wameweza kukabiliana zaidi? Ni watu gani ambao wanaathirika uh, sana? Ni wazee, wazee na watu wenye magonjwa ya kudumu. Um, hofu ya ugonjwa, taf, e, e, kwa kawaida lazima iwapate wale watu ambao ni watu wakubwa, watu wazima. Manake watoto wasipo wasipoambiwa madhara, hata watoto hawajui mtu akifa anakufa vipi. Uh, pia vijana tunajua kwamba vijana e, wana ule uwezo wa kukabili, kukabili matukio e, mazito mazito ndiposa hata ndio wanafanya invention eh, ama kuvumbua mambo eh, vijana wanafanya kuku... mambo mambo tu ambayo wazee wanaogopa. Kwa hivyo hofu hofu ikija eh, sa, hususan hofu ya, ya magonjwa huwapata wazee sana kuliko eh, kuliko wachanga wale wachanga na wazee. Inawapata wazee kwa sababu ya mambo mawili ama matatu. Jambo la kwanza E, ugonjwa kwa mtu mzima ni kumaanisha ya kwamba e, hasa sisi wa Afrika ni kumaanisha ya kwamba um, hali ya uchumi itazorota kwa sababu ugonjwa unaleta hasara ya gharama ya hospitali na mambo kama yale. e, mambo jambo la pili ni kwamba ugonjwa ukija unaleta kifo, na tunajua ya kwamba watu E, hawapendi kufa hata sidhani kama kuna binadamu ambayo anapenda kufa e, ila ni Mwafrika ama, ni, ni kutoka ughaibuni e, jambo lile lingine ni kwamba em, tunajua magonjwa huleta mambo ya ulemavu ya kulemaza watu na ku, kuwafanya wasiweze ku, ku, kuwa productive, e, katika maisha. Kwa hivyo hofu inakuja sana kwa ki- ki kikundi kile cha watu ambao ni wakubwa. Hofu ina tiba? Nimesikia nime hapo awali imezungumzia kwamba hofu inapopita kiasi inakuwa inaweza ikawa mbaya, kaathiri, lakini vilevile inakuwa anxiety disorder. Je, ina tiba, tiba ya hospitali hofu? Eh, hofu yenyewe hu, huua <laughs> hofu, kuna hofu nyingine inaleta ina inakuwa mpaka ina, inakuwa ni, ni, ni clinical disease. Unaitibu una, una unaitibu uh, kutumia madawa na kadhalika kwa sababu kuna madawa mengine ya ku, ya kusuppress ile anxiety. Na kwa hivyo ina tiba, ndio, lakini tiba haswa ya hofu ile ambayo ni, ni ya kudumu ni ni ni, ni ujumbe. Patia mtu ujumbe, muonyeshe ya kwamba kile ambacho anaogopa hakifai kuogopewa na ukimpatia ile confidence ya ndiyo, ndio inasaidia zaidi kuliko kuliko kungojea mpaka apatikane na na na aweze na, na, na, kutibiwa eh, hospitali. Kuna wengine tunasikia wanasema kwamba wanashauri watu kufanya mazoezi sana, kunaweza kukusaidia kukabiliana na hofu kunapokuwa na mlipuko wa magonjwa ama hofu yoyote tu iliyokukabili eh, kwa kiasi kikubwa Daktari Mgeni. Sio mazoezi pekee. Hiyo mazoezi pekee yake ni ni ni mazoezi na pia uji, ujiweke busy. Keep yourself busy. Uh, um, ujaribu ku, kuepuka kukaa uh, sedentary lifestyle ama kukaa idle. Kama ulikuwa hauna biashara, niende ukatafute biashara, tafuta kazi, uh, tafuta ku, ku, tia akili zako uh, kufanya kitu na pia mazoezi pia yanasaidia kwa sababu, eh, mazoezi yana licha ya kwamba yanakuweka unakuwa uko uko akili zako zinatumika, na pia yanasaidia mwili mwili wenyewe unapata hata nguvu na ku, ku, ku, kukabiliana na you know, uh, immunity level ya mwili inakuwa iko juu kuliko yule ambayo anakaa ana tu bila kufanya mazoezi. Kwa hivyo um, mazoezi na pia kujifanya na kujiweka katika hali ya ya busy you, you keep yourself busy. Lakini labda nikuulize tu daktari Munyere uh, ukiongea mazoezi ni sawa, lakini ukiongelea biashara na kazi, changamoto hiyo itakuwa ni kubwa sana, kwa upande wa nchi zingine hasa Kenya, lakini ukiangalia kwa upande wa Tanzania mambo yanaendelea kama kawaida, lakini upande wa Kenya na nchi zingine kuna lockdown, kazi hazipo sasa huyu mtu anajua anafanya vipi? Na wengi wamekaa majumbani na hali inazidi kuwa tete, wanapokuwa ndani, labda hao unawashauri wana wafanye nini wakati wa lockdown? Kenya tulikuwa na lockdown but, uh, watcha, watcha, uh, kwa sasa hatuna hatuna lockdown. Ni vizuri kuwaambia umma hivyo uh, kwamba Kenya tumerudia hali yetu ya kawaida na tuna- tunaendelea vizuri, lakini wakati kulikuwa na lockdown uh, watu walianza mambo mengi uh, wale ambao wana talanta fulani za kimziki walianza kupiga mziki e, wengine hata nilikuwa naona waki wakiwa katika social media waki- wakianzisha lessons, e, za kufunza mambo tofauti tofauti. Kwa hivyo watu tunasema ya kwamba keep yourself busy, ujiweke katika hali ya kufanya jambo A, hata ingawa hauendi kazini, ile kazi ambayo ulikuwa unaenda. Ukiwa pale nyumbani, fikiria tu jambo na uanze kulifanya. Kuna wengine walianza kuandika vitabu, wengine wakaanza kufanya vichekesho, wanatuma kwa kwa kwa, kwa kwa kwa kwa kwa simu kwa social media eh, na kadhalika. Kwa hivyo sio eh, kwamba kukiwa na lockdown, ume- umekatazwa kufanya kila kitu mpaka usi- usi- usipige mziki na wala usifanye mazoezi na wala usifanye mambo mengine mengi ambayo tuliona watu walitoke walijitokeza na wakaanza kufanya, na hata kuna talanta zingine zimejitokeza. E, kuna makampuni kampuni ambayo yale, yalifungwa na wale wafanyikazi wa, yale makampuni wakajipata wakifanya biashara, na sasa hivi hata kuna wengine wali, walikataa kurudi eh, kazini kazini mwao kwa sababu waligundua kumbe wako na, na talanta ya kufanya biashara na wanafanya wana, wanafanya biashara wanapata furaha zaidi kuliko vile ile furaha walikuwa wakipata wakiwa kazini. Kwa hivyo kuna mambo mengi ndio, na kuna wale ambao pia imewa, imewapata e, wamekuwa sasa, walikuwa na kazi, sasa hawana, na wengine wali, wameshindwa vile watakabili na maisha, lakini kuna wengi ambao wame, wameona beyond, yani unaangalia zaidi ya hizi shida zako unaona kuna siti, kuna kuna maisha pale mbele. Sawa kabisa, Daktari. Na nik, pengine kuna changamoto za aina gani hasa katika kuwasaidia watu ambao wanakutana na hizi hofu za kila siku? Kuna namna ya kuwasaidia, lakini je, pengine kwa upande wa kidaktari na kwa upande wa kijamii pengine kuna changamoto zipi ambazo zimekuwa zikitokea kufanya hii kazi isiwe rahisi vile ambavyo nyinyi mnazungumza, au pengine nini hasa mmekuwa mkiona uh, changamoto kubwa kwenye suala la kuambao wanakuwa na hofu hasa kwenye kipindi cha mlipuko? Ni, ni ile hali ya kwamba watu wanakuwa wanajikuta wanatafuta habari zaidi kwenye mitandao uh, katika vyanzo ambavyo pengine si sahihi uh, na zinazidi kuwajengea hofu zaidi ya, ya, ya, ya, ya milipuko ya magonjwa uh, kwa hiyo licha kwamba unawaambia kwamba unahitaji ufanye u ujiepushe na vyanzo visivyoaminika vinavyotoa kuhusu taarifa au vinavyoendelea kujaza taharuki, bado utakuta mtu anaendelea kutafuta hizo habari kwenye Instagram, Facebook, atazipata kwenye WhatsApp group kwao. Changamoto kubwa katika swala la kumsaidia ule mtu aondokane na hofu, kwa sababu taarifa zinazokuwa zinasambazwa zinakuwa si sahihi au hazikiwe katika vyanzo ambavyo vinaaminika zaidi, kabla ya kuendelea kuwaelimisha watu. Wakati mwingine anaweza ukaona ujumbe umetumwa kwenye mtandao wa kijamii na kitaalamu kita si kweli, pengine e. Kwa hiyo wakati mwingine inasaidia, naweza nikatoa maelezo na kuwaambia watu kwamba hii kiko hivi kiko hivi, ile inasaidia pia watu kuwa na taarifa sahihi ya jambo, inasaidia kwa namna fulani katika kuwapunguzia hofu, ingawa bado watu wana shida ya kuendelea kutamani kupata hizi hofu. Shukran, shukran, shukran sana. Na pengine swala hili ningetaka Dakta Muteke alifanue zaidi. Kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna watu wanakutana na hofu kama hizi, na inapotokea kuna hofu kama hizi, hasa kusema mahospitalini, hawawezi kwenda kwa sababu hospitali fulani na wagonjwa wengi na kadhalika. Hili kwa upande huo, labda utusaidie kutueleza, Dakta Muteke, kwa e, utaalamu wako na hasa unavyoona mambo yalivyo jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna watu ambao wanasema, kwa mfano, kuna baadhi ya hospitali zimetengwa maalum kwa wagonjwa Covid. Sasa baadhi ya watu wanasema ukienda, ambayo nitawapeleza kwa kweli, ndani ya kituo cha kutiba Covid, ni sisi tuko ndugu zenu, sisi ni madaktari ambao mumejua tangu tuko watoto, tumekomaa, mkatutuma shule nyinyi wenyewe, tukasoma masomo. Hivi virusi vya- vya Covid wakati vinafika, tumejifunza ni nini Covid, tumejua Covid ni hivi hivi, inafanya hivi mwilini tumetafuta vidonge vya kutunza covid na tunajua namna gani kutiba covid. Ili naleta shauri kwa watu wote wa ulimwengu nzima, kama ndugu yako ama mtoto wako ama baba yako, unaona una suspect covid, unapitia kituo cha afya, unaita mganga atafanya ambayo tunaita investigation. Na wakati amefanya investigation, watafanya hiyo ambao tunaita validation. Hivyo ataita Eh, kitu ambacho kinahusika na kupima hapa kwa Kongo tunakuwa na INRB ndio inafanya vipimo vya covid, na wakati wametuhakikishia kweli kweli kama ni covid, mimi ni daktari wa kutiba covid nitachukua huyu mtu nikimweka kwenye chumba chake yeye, atakuwa itakuwa pekee, nitamupa matibabu, nitamletea chakula humo ama ndugu akikuwa na nia kuletea matunda, wakileta chakula fulani fulani watakuletea na na nitakuwa kila mara, kwa asubuhi wakati nafanya round na kuuliza umeamka vipi kama naona kunakuwa tatizo, ninajua matibabu ambayo nitaku, nitakuweza kupatia. Ila ni kosa wakati mtu amejificha nyumbani na kuanza kununua vidonge kwenye farmasi, anaenda akachukua, anaanza kutumia hiyo vidonge. Kwani wewe haujui au kusoma medicine? Ni mimi daktari, ni mimi najua mwili. Tunatiba namna hivi magonjwa fulani, tunatiba namna hivi. Musio naoga, sisi ni madaktari kamilifu, tunatunza hapo watu. Tulikuwa tukitunza malaria, tukitunza tifoid, tukitunza kasa tukitunza magonjwa yote, hata tumekuwa tukipasua watu. Kwa sasa Covid ni magonjwa ambayo inahusu ulimwengu nzima. Covid haichague mtu, haichagui huyu ni pasta, huyu ni, huyu ni daktari, huyu ni ni mwendesha mu, mu, pikipiki, huyu ni mpita njia, huyu ni mlimaji. Kama umekuwa tu mtu ukijua huwe ni binadamu, virusi vya Covid, ukikutana na mtu ambaye ameugua kama hauheshimu kanuni ambazo tulitolea watu, utapata hiyo virusi, na kama upate matibabu kwa wakati, utaweza ukafariki. Ya lazima ni nini? Ya lazima tuepuke kupatwa na hiyo virusi ya covid, kwani ni magonjwa ambayo yanaua yanaua, eh, sana watu duniani. Ya lazima ni kuheshimia hizo mashauri ambayo sisi tumetolea kwa raia. Ya kwanza kuosha mkono wako kila mara, hata ha, unajua wakugusa kitu yoyote, uoshe mkono wako kwa shop ama unaweka hiyo hiyo alcohol na unaweka barakoa, unaepuka kukua ndani ya kundi ya watu wengi, zaidi ya watu kumi wa watu makumi mbili, uepuke kwani wakati unakuwa ambako unakuwa watu wengi, labda tunasema kanisani, mnaenda kanisani, kama muheshimu hiyo distance ya meta mbili kati ya watu wawili. Kama mmoja wenu amepatikana na virusi, zaidi ya watu elfu wanaweza wakapatikana kama wamekuwa sehemu hiyo. Ni kwa raia kuheshimu hizo kanuni. Mkiheshimu hizo kanuni, hamutapatwa na hiyo virusi. Mimi niliata mfano mimi nimetiba covid wakati ilianza mwaka jana. Kwa sasa mimi sijapatwa na covid kwani ninaheshimu hizo kanuni za kuepuka magonjwa na nimetiba wagonjwa wengi sana. Kwa sasa naweza nikasema wawili tu ambao wamefariki ndani ya kituo ambacho nimeangalia. Na hao wawili walifariki kwa nini? Ni kwani walijificha nyumbani. Ni wakati hali imeanza kuzoofika ndio wake zao walikuja kutuitisha, tukaenda tukawachukua nyumbani, na wapo wamekuwa umefika kwa, kwa, kwa mwisho na magonjwa yalikuwa imeendelea zaidi, hatuweza kuwatiba, ndio walifariki. Ni wawili tu ndani ya kituo chetu cha eh, hospitali kuu ya hapa Goma. Sawa kabisa, tuna watiba ni siku kumi, siku kumi na nne, wamerudi nyumbani na wamepona kabisa. Sasa pengine kile kitu ambacho madaktari pengine mnasaidia, kuna shu, namna yoyote ya madaktari ambao mnazungumza na watu kuwapa moyo, kuwapa elimu, kuwapa moyo, kuwafundisha e, eh, kutokana na hasa masuala ya kisaikolojia ya kupata uoga wa magonjwa ya milipuko. Ukiacha Covid, ukiangalia pia Ebola, wengi wanashtuka, ingawa kule Afrika Magharibi wameshaanza chanjo sasa. Kwa sasa chanzo ni ya lazima. Unajua kazi ya chanzo ni nini? Bwana chanzo nitaleta mfano uh, kuhusu magonjwa ya Ebola. Wakati tulikuwa tukipana chanjo ya wagonjwa wa Ebola, tulikuwa tukipatia watu chanzo. Chanzo ni kusema tunakupatia, tunakuwekea virusi ambayo haitaleta magonjwa kwako lakini itasaidia mwili wako ukawa na kingo ambayo wakati utakuwa contact na mtu wa Ebola, haisemi hautapata Ebola. Unaweza ukagonjwa Ebola kwa sababu hukuheshimu kanuni ambazo na mashauri ambazo sisi wadaktari tuliambia watu. Na ukipatikana na hiyo virusi ya Ebola ama ama vile COVID, unaweza ukafanya magonjwa lakini hauta zofika kama mtu ambaye hajapatiliwa chanjo. Unaona, nitaleta mfano wa kuhusu magonjwa ya tuberculosis tuberculosis. Wakati sisi wote tumezaliwa hapa Afrika, hapa ni Afrika, lakini sijue kama hiyo chanjo inakuwa, tunapata chanjo ambayo inaitwa BCG. Hiyo BCG inatukinga kuhusu tuberculosis. Lakini kati yetu wa Afrika kuna watu ambao anafanya miaka tano, miaka ishirini, miaka thelathini, anapatikana anapatikanana magonjwa ya tuberculosis, japokuwa alipata chanjo ya hiyo BCG. ni hali moja na COVID. Kwa hivyo tunaleta chanjo ni ili tupunguze hizo chances za kupatikana na hii magonjwa, kwani tutakuwa tumekutolea kingo ambayo sisi wenyewe tumetengeneza ndani ya laboratory. Lakini haihusu, wakati umepata chanjo, usiheshimu mashauri ambayo tumeleta, ni kusema kuosha mkono wako kila wakati, kutokugusa pua yako mara na mara, kuvaa barakoa saa zozote ambao ulikuwa ukitembea, eh, vijijini na uki, ukipunguza kwenda hospitalini, wakati haihusu kuenda hospitalini Unajua, ni hospitali ndio tunakuwa na wagonjwa zaidi. Wakati umefika hospitalini, labda hiyo virusi imewekwa kwa mlango ama imewekwa kwa kwa chea ambako utaikalia ama imekuwa kwa microphone, ama imekuwa kwa kitanda ambao utalalia ama utaikalia. Ndio tunasema hasa watu ambao wamekuwa na miaka mingi zaidi ya uh, miaka makumi tano haibidi watembee tembee ovyovyo, kwani hao wanakuwa na kingo yao ya mwili imekuwa imepunguka. Na ndio maana vijana unaona, wakati kijana amepata virusi vya Covid, kuna wao hao vijana ambao ana side effect lolote, anatembea hakohoe, hana moto, hana kupumua vibaya, lakini anakuwa na virusi. Akisalimia mtu ambaye amekuwa na miaka zaidi ya miaka uh, makumi tano, huyo mtu anapatikana na ugonjwa wa Covid na anaweza akafariki, la huyo kijana atapona hata bila kuchukua matibabu. Ndio maana tunasema hivi, tumefungua masomo ya watoto wadogo. Hao watoto wadogo wanacheza shuleni, wanacheza wanacheza, wanacheza, wanapita barabarani, wanaweza wakapatikana na virusi vya vya vya covid kwa mkono wao ama kwa kwa bag ambayo wametoka nayo shuleni. Wakati baba mtoto anafika nyumbani, akichukua hiyo bag anachukua virusi mara moja. Kama huyo baba aheshimu kunao mkono wake, akijigusa kwa pua, mara moja anapata ugonjwa wa covid. Ndiyo maana tumesema ya lazima, haibidi tuogope virusi vya covid. Virusi vya covid inakuwa kama mlima wa moto, hiyo hiyo volcano, ambayo watu inabidi muishi nayo. Lakini unajua tutaishi nayo vipi mm? Ndiyo maana tunasema watu wasiogope. Kama umepatikana na magonjwa ya covid, unakuja hospitalini, tutakupatia matibabu. Niko na dada zangu wengi walipatikana haya magonjwa ya covid, walikuwa wakikataa kuenda hospitalini, wakati nimewaeleza walikuja. Mimi mwenyewe niko watiba na kwa sasa Bizo, wanafanya kazi zao, hakuna tatizo, barabara kabisa. Ni kipindi cha live talk uh, tunatangaza kutoka VOA Swahili hapa Washington DC na tumebakisha muda mchache tu. Labda kwanza turuhusu maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao wametuma kwa njia ya Facebook wakieleza ushiriki wao lakini pia wakitoa maoni yao na mapendekezo yao. Bila shaka bila shaka, nianze basi naye uh, Martin Petro akiwa Geita anasema nadhani serikali zifike mahali zitambue ukweli dhidi ya kupambana na majanga kama haya. Mlipuko wa korona unatakiwa ujulikane wazi kama janga na adui mkuu wa binadamu. Elimu itolewe kwa wananchi, pia madaktari wakae tayari kubaini ukweli na kusema wazi haya. Emmanuel Chirakile Daniel Irai yeye kama Nyona, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mimi nadhani ya kwamba watu wanapaswa kukaa wakijua kwamba virusi hivyo vipo na mbinu zote za kutokuogopa kuogopa kuambukizwa magonjwa hayo na kuheshimu kanuni zile ambazo wizara ya afya inaendelea kutueleza. Bila shaka jambo la msingi sana hilo. John Makwaya, John Makwaya kutoka DRC yeye anasema kwamba uh, mimi ninapendekeza nina kwamba hizi taarifa zinazotolewa kuhusiana na ugonjwa wa milipuko ni vyema zikatolewa kwa watu wote, badala ya kutoa kwa viongozi wa afya peke yao. Hii itawasaidia watu wengi kujua nini kinaendelea. Bila shaka. Naye ni Brati Mahuvi akiwa Iringa, Tanzania, anasema hofu ni ugonjwa mkubwa sana hapa duniani. Ni vyema watu waondoe hofu, wakiamini haya magonjwa yatafikia mwarobaini wake na waache kukata tamaa. Bila shaka, Mahuvi, ujumbe Mzuri kweli kweli huo. Jumanne Makwaia kutoka Mwanza, Tanzania, anasema ni vyema tukawa na vipindi kama hivi kwa ajili ya kutoa ufahamu magonjwa yanapotokea hasa COVID-19. Kwa kweli imechukua muda mrefu kwa watu wengi kama mimi kupata taarifa. Naye Shadrack Azaria anasema yuko mpakani Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema jambo kuu ni wananchi wote wanapaswa kuheshimu sheria zilizopo kuhusu COVID kumi na tisa na chanjo. Tafadhali chanjo chanjo chanjo. Ni hayo tu kutoka kwa wasikilizaji wetu kutoka njia ya Facebook ambao wanatufuatilia kwa karibu. Wengine wametuma namba zao za simu, wengine wametuma ujumbe wakitaka kushiriki katika kipindi hiki cha Live Talk. Tunawashukuru sana, shukuru sana na muda naona nao unakimbia kweli kweli. E, ni washukuru wasikilizaji wa wetu ambao wameshiriki siku hii ya leo, pia madaktari ambao mmeshirikiana nasi kutoka kule nchini Kenya, Msala mtaalamu wa maswala ya kijamii Dkt Alex Munyere, tunakushukuru sana kwa muda wako. Hali kadhalika kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Dkt Richard Muteke Kune kutoka hospitali kuu ya serikali ya Goma, tunashukuru sana kushirikiana nasi. Na kutoka Mbeya, Tanzania, Dkt Raymond Mgeni, mtaalam wa maswala ya akili, Dkt tunakushukuru sana sana kwa muda wako kushirikiana nasi hii leo, asante sana. Bila shaka pia namshukuru mkurugenzi wa uguzi wa kituo cha afya cha Keswick huko Baltimore, Maryland, karo wa Garambulu pia kuweza kushirikiana nasi e, katika matangazo yetu ya leo. Basi kutoka hapa Washington, sina la ziada msikilizaji, nimshukuru mshukuru upande wa pili e, msimamizi um, wa matangazo haya Mary Mgawe, ambaye tumeshirikiana naye hali kadhalika, nimshukuru Aida Isa, wote ambao tumeshirikiana nao kwenye matangazo haya e, kutoka Washington DC ni kushukuru sana, msikilizaji. Usikose kuungana nasi katika vipindi vingine. Wikendi njema, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.