Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika kati. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Jumanne, Februari 23 mwaka 2021 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya na 107.5 katika taifa hilo la Afrika Mashariki, miongoni mwa nyingine, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA Swahili. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Zaidi ya majimbo 30 nchini Kenya yaidhinisha mpango wa marekebisho ya katiba kupitia mpango maarufu wa BBI, maana kwamba huenda kura ya maoni ikafanyika hivi karibuni. Baadhi ya wa wajumbe wanaunga mkono bibi yayo, wanasemaje? kila mmoja, hii ni wakati wetu mwafaka wa kuuga hii mjadala mkono na yeyote ambayo ana nia ambayo hailigani na sisi, hatuwezi tukasema ashindwe, lakini tusema Mungu amhurumie. Mi naunga mkono hijo hoja, na Mungu atusaidie sana. Na katika habari nyingine, Bunge la Mataifa ya Kiarabu lasema kwamba maswala ya kupambana na ugaidi pamoja na fikra za misimamo mikali ni miongoni mwa vipaumbele vya ajenda yake hivi sasa. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu BMJ Mgaidi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba serikali ya Somalia inalaumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kile inachosema ni mvutano wa kisiasa na maandamano yanayofanywa na wapinzani wa kisiasa ambayo yanatishia kuyumbisha hata zaidi nchi hiyo. Wasiwasi huo unatokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu pamoja na utata ulioibuka kuhusu uhalali wa kuendelea mamlakani kwa Rais wa sasa Mohamed Abdullahi Farmajo. Serikali ya Somalia ilikuwa ikijibu taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya falme hizo kwamba serikali ya rais Farmajo ni ya mpito. Malumbano ya kisiasa nchini Somalia yamechelewesha uchaguzi mkuu huku wanasiasa wa upinzani wakimtaka rais Farmajo kujiuzulu baada ya muhula wake wa uongozi kumalizika tarehe nane mwezi huu waziri wa habari nchini humo Osmani Dube ameitaka Abu Dhabi kuomba msamaha kutokana na taarifa hiyo. Huku Marekani ikiendelea kukabiliana na usambaaji wa virusi vya korona wakati wa msimu huu wa baridi, na ambapo idadi ya watu wanaopoteza maisha yao kutokana na maambukizi ya covid-19 imepita nusu milioni. Mamlaka inayoratibu ubora wa dawa na chakula Imetoa mwongozo mpya na kutangaza kuondolewa kwa moja ya masharti muhimu kwa utoaji wa idhini ya chanjo. FDA ilitangaza Jumatatu kwamba watengenezaji wa dawa hawahitaji tena kufanya duru mpya ya majaribio makubwa ya kliniki yanayojumuisha maelfu ya watu kujitolea kujaribu chanjo ambazo zimebadilishwa za kulenga virusi vipya vya korona. Mchakato huo sasa utajumuisha kupeana chanjo mpya kwa kikundi kidogo cha watu wanaojitolea. Marekani ndiyo inayoongoza duniani kwa idadi kubwa ya maambukizi na vifo kutokana na ugonjwa huo. Walimu wa shule za umma nchini Malawi wameanza mgomo wa kushinikiza serikali kuwalipa marupurupu kwa kufanya kazi katika mazingira magumu wakati huu wa janga la korona. Aidha, waalimu hao wanataka wapewe vifaa vya kujikinga kutokana na maambukizi ya ugonjwa huo. Shule zilitarajiwa kufunguliwa wiki hii baada ya kufungwa kwa wiki tano, lakini waalimu walikataa kuingia madarasani na kusema kwamba hawatafunza hadi pale serikali itakapotimiza matakwa yao. Wiki iliyopita serikali ilidai kwamba maslahi wa ya waalimu yalikuwa yameshughulikiwa. Waziri wa Elimu Agnes Nyalonje alisema kupitia hotuba ya televisheni kwamba serikali ilikuwa imepeleka takriban dola milioni sita pesa za Marekani kwa maeneo mbali mbali katika harakati za kujitayarisha kwa ufunguzi wa taasisi za elimu. Marekani imetangaza kwamba imewawekea vikwazo viongozi wawili zaidi wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar na kuonya kuwa itachukua hatua kali zaidi dhidi ya watuhumiwa wa mapinduzi yaliyofanywa na jeshi dhidi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Haya yanajiri wakati mamia ya maelfu ya watu wakikaidi onyo la mamlaka na kuendelea na maandamano ya kudai kurejeshwa demokrasia nchini humo. Marekani imesema inazuia mali yote ya watuhumiwa hao inayomilikiwa hapa Marekani na kuwazuia kuingia nchini humo. Maafisa wawili wa baraza tawala la taifa, Jenerali Maung Kiao anayesimamia jeshi la angani na Luteni Jenerali Mo Mient Tun. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Anthony Blinken amesema utawala wa Rais Joe Biden unatoa wito kwa jeshi na polisi kusitisha mashambulizi dhidi ya waandamanaji, kuachilia huru mara moja waliokamatwa kinyume cha sheria, kusitisha mashambulizi na vitisho dhidi ya wanahabari na wanaharakati na kurejesha utawala wa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Hatua hiyo ya Marekani imejiri saa chache tu baada ya umoja wa Ulaya pia kuidhinisha vikwazo dhidi ya jeshi la Myanmar. Na ndege ya kijeshi ya Italia imewasili hii leo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kubeba mili ya aliyekuwa balozi wa Italia nchini humo pamoja na mlinzi wake ambao waliuawa kwa kupigwa risasi wakiwa kwa msafara wa Umoja wa Mataifa jana Jumatatu. Haya yanajiri wakati ambapo rais wa DRC Felix Tshisekedi amesema kwamba uchunguzi wa kina utafanywa kuwasaka waliotekeleza mauaji hayo, huku rais wa Italia Sergio Matarella naye akilaani vikali shambulizi hilo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Balozi Luka Atanasio mwenye umri wa miaka 43 na mlezi wake Vittorio Locavaci, miaka 30, waliuawa siku ya Jumatatu wakati wakisafiri katika msafara wa mpango wa chakula ulimwenguni WFP kutembelea mradi wa chakula shuleni. Dereva wa WFP Mustafa Milambo pia aliuawa. Waasi wa kihutu wa Rwanda Jumanne walikanusha madai kwamba walihusika na mauaji ya balozi wa Italia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na badala yake walilaumu majeshi ya DRC na Rwanda. FDLR ilitoa wito wa jeshi la kulinda amani la Kinshasa na Umoja wa Mataifa MONUSCO kutoa mwanga juu ya mauaji, badala ya kutumia shutuma za haraka. Wizara ya mambo ya ndani ya DRC Jumatatu ilauma mauaji hayo kwa wanachama wa vikosi vya kidemokrasia kwa ukombozi wa Rwanda, FDLR, kundi la waasi wa kihutu la Rwanda ambao limelitesa eneo hilo kwa zaidi ya robo karne. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nikiwa hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Polisi nchini Georgia wamevamia makao makuu ya chama kikuu cha upinzani na kumkamata kiongozi wake Nika Melia. Serikali inamshutumu Melia anayeongoza chama cha UNMP kwamba alipanga vurugu wakati wa maandamano ya kuipinga serikali mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Melia, hata hivyo, wanasema kwamba mashtaka hayo yamechochewa kisiasa. Ubalozi wa Marekani nchini Georgia umeelezea wasiwasi kuhusu kushikiliwa kwa Melia na kupitia taarifa ukasema kwamba nchi hiyo imepiga hatua kinyume na mwelekeo iliyokuwa imeuchukua awali ambao ungeimarisha demokrasia. Marekani imesema imesikitishwa mno na hatua ya serikali ya Georgia ya kupuuza wito wake, pamoja na jumuiya ya kimataifa, wa kutaka kuwe na subra na mzozo uliokuwepo utatuliwe kwa njia ya mazungumzo. Nchi hiyo imeshuhudia maandamano tangu uchaguzi wa bunge wa mwezi Oktoba mwaka jana ambapo upinzani umekuwa ukidai kwamba uliibwa, madai ambayo yameendelea kukanushwa na serikali na chama kinachotawala cha Dream Party. Wiki jana waziri mkuu wa Georgia, Georgia Kakaria, alijiuzulu na kusema kwamba uamuzi wake ulichochewa na kutoelewana kuhusu mpango wa kumkamata kiongozi huyo wa chama cha upinzani Nika Melia. Kwingineko, mgombea urais kwa tikiti ya chama tawala nchini Niger Mohamed Bazoum ameendelea kuongoza katika kura ya marudio ya uchaguzi unaotarajiwa kutoa nafasi ya makabidiano ya kwanza ya uongozi kwa njia ya kidemokrasia katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na tume ya uchaguzi nchini humo leo Jumanne, kwa karibu asilimia 97 ya kura zote zilizohesabiwa Bazuma na mshinda mpinzani wake rais wa zamani Mahamane Osman aliyekuwa amepata kiasi kidogo cha kura, kulingana na matokeo ya awali yaliyochapishwa na tume hiyo. Takwimu zilionyesha kwamba majimbo manne yalikuwa yamewasilisha matokeo, huku mawili yakisalia. Maeneo wakilishi bunge mia mbili hamsini na tisa kati ya yote mia mbili sitini na sita yalikuwa yamewasilisha matokeo yake kwa tume hiyo. Na watu wasiopungua tisa wamepoteza maisha yao baada ya boti lao kuzama kwenye ziwa kusini mwa mji wa pwani ya Misri wa Alexandria. Afisi ya gavana ilisema Jumanne. Watu saba walinusurika katika ajali hiyo kwenye ziwa Mariot, wakiwemo watano ambao walihitaji matibabu, taarifa ilisema. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc basi moja kwa moja tuelekee huko nchini kenya ambapo sasa ni dhahiri kwamba taifa hilo litaandaa kura ya maamuzi mwaka huu baada ya mabunge ya majimbo zaidi ya 30 kupitisha mswada wa marekebisho ya katiba mswada huo ulihitaji kuidhinishwa na majimbo 24 pekee kati ya 47 yaliyoko ili kufungua njia kwa zoezi hilo kufanyika basi kama anavyotuarifu mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi, bunge la kitaifa tayari limeanza kujadili mfumo kuelekea kura hiyo. Kwa mujibu wa sheria za Kenya, ufanyikaji wa kura ya maamuzi unahitaji vigezo mbalimbali kuafikiwa. Ili kufanikisha hilo, mojawapo wa vigezo ambavyo hadi sasa vimeafikiwa na kuweka uwazi wa kufanyika marekebisho ya katiba, kando na ukusanyaji wa saini za raia wa Kenya na tathmini ya saini hizo na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC, ni kuapo kwa uafikiaji na upitishwaji wa mswada wa marekebisho ya katiba na madiwani, hatua ambayo imeafikiwa Jumanne. Order members, order, order members, order members madiwani wa mabunge zaidi ya kumi na tano Jumanne pekee wamejadili na kupitisha mswada huu wa marekebisho ya katiba na kufikisha idadi ya mabunge yaliyofanya hivyo kuwa thelathini na mawili nane zaidi ya ishirini na manne yaliyohitajika kati ya mabunge ya serikali za majimbo 47 kote Kenya, anavyoeleza wakili wa mahakama kuu Danstan Omari. Hatua itakayofuata sasa ni kwamba itachukuliwa kwenye Bunge la Taifa la Kenya. Lile Bunge la Taifa la Kenya, ule mswada utazungumziwa na unahitajika kupita pia zaidi ya nusu, ama simple majority mabunge ya majimbo ambayo yalitajwa kuwa ingekuwa vigumu kupitisha mswada huo wa marekebisho ya katiba kama vile Mranga, Bomet, Nakuru, Kiambu, Nyeri, Kirinyaga, Laikipia, Nyandarua na Meru, kwa kuonekana kuegemea naibu rais wa Kenya William Ruto anayetaja marekebisho hayo kutokuwa kipaumbele kwa sasa kwa raia wa Kenya, yamepiga kura na kupitisha mswada huo. Lakini je kisiasa upitishwaji wa mswada huu katika wingi huu unaashiria nini? Danstan Omari, ambaye pia ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza kumempa nguvu sana kinara wa upinzani Raila Odinga na kudidimisha nyota ya naibu wa rais William Ruto. Kumbuka kwamba licha ya kwamba William Ruto hajaambia, hajasimama na kusema atapinga ule mswada, yeye amekuwa akisukumwa na Raila Odinga kwamba yeye ndiye anapinga mswada. Kwa hivyo hili ni pigo kwa naibu wa rais Ruto. Kwa sasa madiwani mbalimbali wanaeleza kuwa kupitishwa kwa mswada huo ni nguvu muhimu katika uafikiaji na ufikishaji wa maendeleo endelevu nchini Kenya, pamoja na dhihirisho la kupambana na rushwa. Marekebisho ya katiba inatuletea hiyo usawa, ukiangalia mambo ya vijana, akina mama, yote imeangaliwa katika hii mkabisho wa katiba. Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa urais wa mwaka 2013 na mwaka 2017 Raila Odinga ndizo sura na sauti kuu katika mchakato wa marekebisho ya katiba. Wawili hao kupitia mfumo wa maridhiano ya kisiasa wamekariri mara si moja, kwa kufanyika kwa kura ya maamuzi kupitisha marekebisho ya katiba ndiyo mjarabu tosha wa kuponya makovu ya ghasia za uchaguzi, ukabila, chuki na ufisadi na vilevile kuwajumuisha wote. Ken Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Bunge la Mataifa ya Kiarabu limesema mapema leo kwamba maswala ya kupambana na ugaidi pamoja na fikra za misimamo mikali ni miongoni mwa vipaumbele vyake wakati huu wakati likiendelea na vikao vyake mjini Cairo, bunge hilo pia limepongeza hatua ya kimaendeleo iliyopigwa na baadhi ya mataifa ya Kiarabu licha ya kupitia changamoto nyingi za kiusalama. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. Akisisitiza swala la kupambana na vitendo vya ugaidi, Ronald Lebatka, mkuu wa kitengo cha wataalamu wa masuala ya ugaidi kutoka katika taasisi ya Umoja wa Mabunge duniani ameitumia nafasi yake kama mgeni rasmi kwenye vikao hivyo ndani ya makao makuu ya jumuiya ya Umoja Mataifa ya Kiarabu kushajiisha suala la ushirikiano ili kuyamuri mapambano hayo. Aidha ametaja kuwepo kwa mpango maalum na Umoja Mataifa wa kuwasaidia waathirika na vitendo vya kigaidi, mbali na kadhia ya Palestina pamoja na uchaguzi nchini Iraki. Aidha bunge hilo limetaja kupinga kabisa baadhi ya vyanzo vya taasisi ambazo zimekuwa zikitupia macho masuala ya haki za kibinadamu kwa kile ambacho bunge limetaja kuwa ni ripoti za kimakosa kuhusu haki za kibinadamu kwenye nchi kama vile Bahrain, Misri na Algeria. Na kufuatia hayo pia bunge tayari limeshatangaza chombo maalum kama chanzo cha kuhakiki masuala hayo ya haki za kibinadamu ambacho inakiamini. Na ama kuhusu ajenda ya ugaidi nayo imeonekana kuchukua nafasi kubwa pia. Kufuatia kikao cha ufunguzi spika, wa bunge la mataifa ya Kiarabu, Adil Bin Abdurrahman Asumi, amekaribisha juhudi za baadhi ya mataifa kwa kupiga hatua yajapokuwa imekuwa ikipitia ya wakati mgumu wa Arabiya, licha ya na changamoto na hatari zote hizi katika eneo letu la Kiarabu, lakini kumeendelea kushuhudiwa maendeleo chanya yenye kutia moyo na ni jambo la kimustakabali, kama tunavyokaribisha uundwaji wa serikali mpya ya Sudani na kuondoshwa jina lake katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Aidha, spika huyo ameutaka ulimwengu kuunga mkono harakati za kuwazuia wapiganaji wa kihuthi pamoja na mashambulizi yao, akisema sisi tunatoa wito kwa jamii za kimataifa kuchukua msimamo thabiti ili kuzuia uhalifu wa kigaidi unaofanywa na wanamgambo wa kihuthi, na tunalaani vikali uadui wao wa mara kwa mara wakiilenga Saudi Arabia kwa kutumia ndege zilizovikwa mabomu na makombora ya masafa marefu. Na katika kutilia mkazo suala la kudhibiti fikra za misimamo mikali na vitendo vya ugaidi hasa katika eneo la mashariki ya kati bunge limetangaza uongozi wake mpya katika kamati maalum ya kushughulikia masuala hayo na viongozi hao wakitazamia kufanya ziara katika bunge la ulaya na marekani kwa ajili ya kubadilishana taaluma na mashauriano zaidi kutoka mjini cairo shafii mbinda sauti amerika <tune> Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. kumbuka yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika kwenye eneo la Afrika mashariki na kati. Wizara ya Afya ya Tanzania imetahadharisha wananchi ambao wameacha kwenda mahospitalini na vituo vya afya kupata huduma za afya kwa fikra kuwa kila dalili ya ugonjwa ni kiashiria cha maambukizi ya virusi vya korona na kwa hivyo kuamua kujitibu majumbani. Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika mahojiano maalum jijini Dar es Salaam hii leo Naibu Waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto Dr. Godwin Mollel amesema kuna matukio mengi hivi sasa hapa nchini ya wagonjwa, ikiwemo wanaosumbuliwa na maradhi ya moyo, kuacha kwenda kufanya uchunguzi wa afya zao pamoja na kupata matibabu kwa dalili wanazozipata, wakijua ni maradhi ya COVID-19 e, E, data za mwaka elfu mbili na ishirini na jana nilikuwa kwenye taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete na nilivyokwenda, nilichojifunza ni kwamba wakati kulimekuwa na mshtuko mkubwa sana kuhusu ugonjwa wa korona e, kilichokuwa kinatokea ni kwamba ni kwamba watu wengi wenye matatizo ya wa moyo waliacha kuhudhuria kliniki zao, waliacha kuja hospitalini. Maana yake ni nini? tunaweza kuwapoteza watu wengi sana kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kubaki nyumbani. Kwa hiyo msisitizo ni mkubwa tu kwamba naibu waziri wa afya amewataka Watanzania kuendelea kupata matibabu katika vituo vya afya na mahospitalini, kwani hivi sasa hali ya taharuki iliyokumba watoa wa huduma za afya imedhibitiwa. Tanzania imethibiti tatizo hili Tatizo hili liko under control. Watanzania wasiogope kwenda kwenye vituo vya kutolea huduma, na akisikia dalili yoyote, hasijipakazie ugonjwa wowote, aende hospitalini kama ilivyokuwa utaratibu wetu, ili madaktari ndio waamue wao wanaumwa nini. Na ni uzuri ni kwamba e, vituo vyetu vya afya, mahospitali yetu watu wataalamu wetu sasa wameondoa hiyo hali ya kupani, wanapokelewa kama ambavyo walikuwa wanapokelewa huko nyuma. Rais Dr. John Magufuli ameendelea kusisitiza wananchi kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona, huku wakimwomba Mwenyezi Mungu kuepusha maradhi hayo hapa nchini. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salam, mimi ni Dina Chahali. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini Kenya, ambako tunaelezewa kwa huduma za asili za kujifungulia majumbani zimerejea tena na kuongeza idadi ya wanawake wanaofariki wakati wa kujifungua. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya afya nchini humo, ambayo pia inaeleza kwa mwanamke mmoja kati ya kumi hufariki wakati wa kujifungua. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anatupasha zaidi katika makala hii asilimia kubwa ya wanawake wanaotumia huduma za wakunga mara nyingi hutoka mashambani. Hata hivyo janga la Covid 19 likiendelea kutatiza binadamu, mkunga Rose Akoth kutoka mtaa wa mabanda wa Kibera amekuwa akiwasaidia wanawake wajawazito hasa kipindi hiki ambacho kuna amri ya kutotoka nje. Kuzaa ndio hiyo, uwezo labda ya kufika hata barabarani na kafyu ndio hiyo, hakuna mtu angeweza hata kuweka gari lake kwenye njia E, wamama wamepata shida mm, Kama si wakunga pia hawangeweza, e, juu kila area iko na mkunga. Hakuna e, mahali unaweza niambia kwa slums area penye aina mkunga, na ule atakuzalisha ni ule ako karibu sana, kwa sababu kama ako mbali na unataka kuenda huko, mbona ujienda hospitali? Sasa ni wakunga ndi wanakuwa napambana nayo hali hali mbovu ya barabara katika mitaa ya mabanda imezidisha madhila ya wanawake wanaopatwa na uchungu kufika hospitalini, huku wakunga wakifika kwa haraka kuokoa maisha ya kina mama na watoto. Sasa uzuri wa slums ni hizi njia za kupenya, njia za kupenya whereby hakuna gari inaweza ingia, hakuna ambulanse inaweza ingia, lakini sisi wakunga tumejitolea mhanga, tunatembea 24 hours. Kujulia w, w, w, wateja wetu hali, hata kama sio wako. Umeitwa emergency mama najifungua, utaenda hata kama umjui. Yes, unajua kuzaa pia si kitu unachagua. Ntazaa saa tatu, ntazaa saa moja, ni hali ikishakuwa imekuwa kwa mujibu wa ripoti ya mikakati ya uwekezaji na mipango kwenye sekta ya afya mwaka elfu mbili kumi na nane mwaka elfu mbili ishirini na tatu idadi ya wanawake wajawazito waliokamilisha siku zao katika kliniki ilipungua kwa asilimia hamsini na tano mwaka elfu mbili ishirini kutoka mwaka elfu mbili kumi na tisa. Roslin Anyango ni miongoni mwa wanawake wanaopendelea huduma za wakunga mjini na amezaa watoto watano nyumbani. mimi kikwangu maanake uko peke yako, unashughulikiwa peke yako, anakushughulikia vizuri. Lakini hospitali unapata mkuu, wanawake wengi kwa cubu. Sasa inaonekana ni kama we ukizubaa huko, mtoto unaweza wacha, hata mtoto achoke akushughuliki, maanake mkuu wengi. Lakini, ina, huo mi ujiona juu nikimwita, niko peke yangu ananishughulikia vizuri. Ripoti hiyo inaendelea kueleza kuwa idadi ya wakunga waliohitimu ilipungua mwaka elfu mbili kumi na tisa kutoka asilimia themanini hadi asilimia sabini na tisa mwaka elfu mbili ishirini hii ikimaanisha kwamba wanawake wengi walijifungulia nyumbani. Maureen Anam alikumbwa na changamoto si haba, hasa kufikia matibabu ya kliniki, na hivyo hakuwa na budi ila kutafuta usaidizi wa mkunga wa kiasili. Wakati nilipata mama Rose, nilimwongelesha hapo ndio sasa akanipea courage ya kubeba mimba nikabeba akanipea advice sasa yeye ndi alikuwa nilikuwa namuona kama mkunga wangu wa kwanza before niende hospitali sasa wakati nilikaa naye nilikuwa napata kama niko na stress sasa ile mimba inaniumiza sana nikaenda kwake alikuwa nanifanyia checkup nikaanza kwenda klinik sasa yenyewe kwenda klinik unapata madaktari wako on strike hakuna venye unaweza saidiwa, nikang'ang'ana. Yeye ndiye alikuwa ananiangalia kwa kwa hizo kwa hiyo hali yangu kwa hizo siku zote mpaka mwisho anam. Aidha, anashikilia kuwa huenda akatumia huduma za wakunga siku za usoni kutokana na unyanyapaa anaopitia kliniki kutokana na hali yake ya HIV. Sometimes unaenda hospitali umekaa tu, hakuna mtu anataka kuattend. unapata unapata unaenda hospitali hiyo kitabu ishaonyesha imeandikwa keep on HAART, hiyo akishaona hivyo, unapata daktari kulingana na mama wajawazito unajua, nakuangana roho ndogo. Unapata mtu uko in public anakuambia, we unameza madawa na umekaa hapa eh? Sasa unashindwa umemkosea aje, eh? unapata naumwa anafanya wenye hawa kujua hali yangu, wanajua inabidi natoka nakuja naambia mama Rose niangalie. Licha ya mama Rose kutoa huduma zake za ukunga kwa kina mama mara kwa mara, yeye huwashauri kina mama kufika hospitalini kwa uchunguzi zaidi hata baada ya kujifungulia nyumbani. Lakini ameitaka serikali ya Kenya kuwatambua na kuwapa vifaa vya kutosha ili kutekeleza kazi zao. Mi nigelipenda kama serikali ingekubali watusaidie tu na equipment, kwa sababu emergency ni emergency. Hata wanajua ni emergency, mambo ya matano na health ni ngumu, is a long story kwa sababu vile huyu ali behave sivyo huyu atatu, kila mtu ana hormone za mwili yake, vile zinafanya eh. Ripoti hiyo kadhalika inasema kuwa haijulikani walikozaliwa takriban watoto elfu arobaini mwaka jana. Hata hivyo takwimu kutoka wizara ya afya zinaonyesha kuwa jumla ya vifo vya watoto vimepungua katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Hoba Abdi, VOA Nairobi. Ifuatayo sasa ni muktasari wa habari. Serikali ya Somalia inalaumu umoja wa falme za Kiarabu kwa kile inachosema ni mvutano wa kisiasa na maandamano yanayofanywa na wapinzani wa kisiasa ambayo yanatishia kuyumbisha hata zaidi nchi hiyo huku Marekani ikiendelea kukabiliana na usambaaji wa virusi vya korona wakati wa msimu huu wa baridi na ambapo idadi ya watu waliopoteza maisha yao kufikia sasa kutokana na maambukizi ya COVID-19 imepita nusu milioni, mamlaka inayoratibu ubora wa dawa na chakula imetoa mwongozo mpya na kutangaza kuondolewa kwa moja ya masharti muhimu kwa utoaji wa idini ya chanjo. Marekani imetangaza kwamba imewawekea vikwazo viongozi wawili zaidi wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar na kuonya kwamba itachukua hatua kali hata zaidi dhidi ya watuhumiwa wa mapinduzi yaliyofanywa na jeshi dhidi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa Washington DC kwa niaba ya wote wa... producer Aida Isa, jina langu Harrison Kamau, na tumeshirikiana naye BMG Mridi. Tunakutakia usiku mwanana, usiwe na bugdha wala parukushani.