Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumanne hii tarehe 23 Februari mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Kati ya yale tuliyokuandalia, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine amesema ataondoa kwenye mahakama ya juu ya nchi hiyo ombi alilowasilisha akiitaka mahakama hiyo kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Januari mwaka huu. Na katika habari nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC shule zote zimefunguliwa tena baada ya kufungwa na serikali kwa miezi kadhaa kutokana na janga la virusi vya korona. Upande wa wanafunzi ni furaha tele. Bengine bashabeba mimba, bengine bashaenda kam kwenye akuwezekani, na batu mingi balifungiwa jakubakia kunyuma. Imejisikia mzuri sana, isi tunaiaku masomo, na hatupendi tena masomo ifungiwe, tunapenda kusomo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumwa nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu jioni alitembea kwenye upande wa pili wa jengo la uliopambwa kwa bendera nyeusi pamoja na mishumaa mia tano ikiwa ishara wakati taifa linaomboleza vifo laki tano kwa sababu ya COVID-19. Pembeni ya rais Biden alikuwepo mkewe Jill Biden na makamu rais Kamala Harris pamoja na mumewe Doug Emhoff. Wote walisimama kimya wakati bendi ya Marine Corps ikipiga wimbo wa Amazing Grace. Muziki ulipomalizika Biden ambaye ni mkatoliki muumini mwenye kawaida ya kwenda kanisani alitoa ishara ya msalaba. Dakika chache kabla, kwenye ukumbi wa Cross Hall ghorofa ya kwanza ya White House, Biden alitoa wito kwa taifa kuungana naye katika wakati wa ukimya, katika sauti ya chini sana, akielekeza matamshi kwa wale ambao wamepoteza wapendwa wao kutokana na virusi hivyo. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus Jumatatu amesema baadhi ya mataifa tajiri duniani yanadumaza juhudi zinazofanywa na shirika lake na marafiki zake kupata chanjo kwenda mataifa maskini sana duniani. Tedros alishiriki katika mkutano wa pamoja kwa njia ya video na rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier kuzungumza kuhusu mpango wa chanjo ya kimataifa uliowezeshwa na WHO na COVAX uliobuniwa kupata na kusambaza kwa chanjo ya usawa za COVID-19 kote duniani. Akizungumza kutoka makao makuu ya WHO mjini Jeneva, Tedros amesema baadhi ya nchi zenye kipato cha juu zinaingia mikataba na watengenezaji wa chanjo, ambapo inadhoofisha mikataba ambayo COVAX imefanya na kampuni hizo hizo ikipunguza idadi ya dozi ambazo COVAX inaweza kununua. Hata hivyo hakuzitaja nchi hizo. Mkuu huyo wa WHO amesema anahakikisha kuwa kuna chanjo za kutosha zikishirikisha mataifa masikini sana duniani, ili kusaidia kila mtu. Jopo linalofanya uchunguzi wa kashfa ya rushwa dhidi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma wakati akiwa madarakani, linataka kiongozi huyo wa zamani apewe kifungo cha miaka miwili jela baada ya kukaidi wito wa jopo hilo na amri ya mahakama kufika mbele ya jopo na kutoa ushahidi. Patrick Nduyimana anaripoti kamili. Katika maombi yaliyowasilishwa kwenye mahakama ya katiba, jopo hilo la uchunguzi linataka kupata amri ya mahakama inayoeleza kuwa Zuma ana hatia ya kudharau mahakama kwa kutofika wiki iliyopita au kutoa hati ya kiapo wakati alipoagizwa kufanya hivyo. Jopo linachunguza madai ya kashfa ya ufisadi wa hali ya juu wakati Zuma akiwa madarakani mwaka 2009 hadi 2018. Zuma amekana kufanya makosa na hajatoa ushirikiano katika uchunguzi huo. Kutojitokeza kwake wiki iliyopita kumejiri licha ya jopo la uchunguzi kumtumia hati ya kufika mbele ya jopo hilo na mahakama ya katiba kumwamuru atekeleze hati hiyo na atoe ushahidi wake. Madai dhidi ya Zuma ni pamoja na kuruhusu wafanyabiashara walio karibu naye, ndugu Atul Ajai na Rajesh Gupta, kupora rasilimali za serikali na kushawishi sera za serikali ndugu hao nao walikana kufanya makosa na waliondoka nchini Afrika Kusini baada ya Zuma kuondolewa madarakani katika mchakato uliochochewa na washirika wa mrithi wake Siriri la Mafosa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Balozi wa Italy kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Luka Atanasio ameuawa katika shambulizi kwenye msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na mji wa Goma mashariki mwa Kongo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP katika Umoja wa Mataifa linasema angalau watu wawili wengine waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika shambulizi la Jumatatu ambalo lilimuua balozi Luca Atanasio. Msemaji wa UN ameiambia VOA kwamba watu wawili wengine waliofariki, mmoja ni raia wa Italy na mwingine ni Mkongo, dereva wa WFP. Msemaji huyo anasema shambulizi lililenga magari mawili ya WFP yaliyokuwa yanasafiri kiasi cha kilomita 25 kaskazini mashariki mwa Goma. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na shambulizi hilo. Taarifa ya WFP imesema wajumbe hao walikuwa wanasafiri kutoka Goma kwenda kuitembelea shule ambayo inapatiwa msaada wa chakula na WFP huko Rushuru wakati shambulizi lilipotokea. Imeeleza kwamba shambulizi lilitokea kwenye barabara ambayo awali ilifanyiwa ukaguzi kwa ajili ya safari bila kupatiwa wasindikizaji wa kuongoza usalama. Merrick Garland, ambaye ni mteule wa nafasi ya mwanasheria mkuu wa Marekani Jumatatu aliliita shambulizi la Januari sita kwenye jengo la bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump kuwa ni baya sana dhidi ya demokrasia, na aliapa kuendeleza uchunguzi popote unapotufikisha. Sijawahi kushuhudia kuona jambo kama hilo katika maisha yangu, Garland mwenye miaka sitini na minane ameiambia kamati ya sheria katika baraza la Seneti wakati wa uthibitisho wake kama mkuu wa wizara ya sheria Marekani. Zaidi ya washambuliaji mia mbili wengi wao wakiwa na mitazamo yenye msimamo mkali dhidi ya serikali, tayari wamekamatwa baada ya ghasia hizo ambazo zilisababisha vifo vya watu watano, akiwemo ofisa polisi katika jengo la bunge. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu mbalimbali mbali wa shirika, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania na Sayare Radio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, amesema Jumatatu kwamba ataondoa kwenye mahakama juu ya ombi alilowasilisha akiitaka mahakama hiyo kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Januari mwaka huu ambapo rais Yoweri Museveni alitangazwa mshindi. Waini anadai kwamba mahakama imeegemea upande wa Museveni, ambaye ameiongoza Uganda tangu mwaka elfu moja mia tisa na themanini na sita akisema upande wake haukuruhusiwa kutoa ushahidi juu ya wizi wa kura. Patrik Nduyimana anaarifu. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kampala, Halima Athumani. Akitangaza uamuzi wa wake huo Jumatatu, Waini amesema viongozi waliziwia jaribio lake la kuwasilisha kesi akitaja mfano wa uvamizi uliofanywa na polisi kwenye makao makuu ya chama chake. Jeshi nalo liliwanyima mawakili wake na maafisa wa chama chake cha National Unity Platform kupata ushahidi huo. Ameishtumu pia mahakama ya juu kukataa kupokea hati zake karibu mia mbili. Wine amesema hiyo ni ishara kuwa vyombo vya sheria havina nia ya kutenda haki katika kesi hiyo. Kwa hiyo hawatushiriki kwenye kile alichotaja kuikejeli haki. Mahakama ya juu imesema katika ombi letu hili tutajieleza tu kwa muda wa dakika thelathini. Hilo lilikuwa wazi moja, mahakama ya juu haikutaka kesi hiyo ivutie watu wengi kutokana na jambo hilo na kwa sababu tulizoeleza hapo juu, tumeamua kuondoa kesi yetu kwenye mahakama yao. Mahakama haziko huru. Ni wazi kwamba watu hawa wanamfanyia kazi Mseveni. Kupitia mawakili wake, Wine aliwasilisha ombi lake tarehe mosi Februari akitaka matokeo ya uchaguzi ambao ulimpa Mseveni ushindi kwa muhula wa sita kwa kupata asilimia 58 za kura yabatilishwe mawakili waliiomba pia mahakama kuhakikisha kwa kwamba Museveni hawezi kamwe kugombea tena katika uchaguzi, wakimshtumu kwa kuchochea vurugu akitumia wanajeshi kupiga kura za mapema kwa njia ya ulahai na kuvamia vituo vya kupigia kura. Jameson Karemani ambaye ni msajili wa mahakama amesema mahakama haijali kamwe madai ya kuegemea upande mmoja yaliyotolewa na Wine. Anasema mara tu mahakama itakapopokea faili ya kuondoa ombi hilo majaji wataamua wa juu ya wa swala hilo lakini kutakuwa masharti, kutakuwa na masharti, kwa sababu hii, umewasilisha ombi na ukazibu pande nyingine ombi hilo. Kwa hiyo pande husika lazima zijiandaye kujibu ombi lako, halafu baadaye unaliondoa wakati wamekushutumia gharama zao. Kwa hiyo sharti kwako itakuwa kulipia gharama. Because... wiki jana Rais Museveni, tume ya uchaguzi na mwanasheria mkuu waliwasilisha jumla ya hati 185 kujibu madai 53 yaliyotolewa na mawakili wa wain Oscar Kihika, wakili wa Museveni, anasema maafisa watasubiri faili la Waini. The... alitoa tamko na tumelisikia. Tutakachofanya is... sisi kama timu ya utetezi ya upande mwingine ni kusubiri faili lake na atupe sisi faili hilo kama sheria inavyoagiza . Wayne amesema kesi yake hivi sasa itawasilishwa mbele ya kile anachotaja mahakama ya raia, ikimaanisha mahakama ya maoni ya umma. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi ya kusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema Jumatatu Iran itaweza kuongeza kiwango chake cha urutubishaji wa uranium kwa mahitaji yoyote ya nchi yake, ikiwa ni pamoja na hadi asilimia sitini. Wakati mzozo kati ya Iran na Marekani ukiendelea juu ya mustakbali wa baadaye wa makubaliano ya nyuklia ya Iran, televisheni ya serikali imemnukuu Khamenei Jumatatu akisema Wamarekani na washirika wa Ulaya kwenye makubaliano hayo wametumia lugha isiyo ya haki dhidi ya Iran. Iran haitasalimu amri kwa shinikizo, msimamo wetu hautabadilika. Amesema kiwango cha urutubishaji wa uranium cha Iran hakitadhibitiwa kufikia asilimia ishirini tu, chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani. Iran imedhibitiwa katika kusafisha uranium hadi asilimia tatu nukta sita saba hata hivyo Iran imekuwa ikikiuka makubaliano hayo tangu Marekani ilipojiondoa katika mkataba kipindi cha utawala wa Trump, na imerudia tena kazi zake za urutubishaji uranium hadi asilimia ishirini. Maafisa wa Marekani wameonyesha kughadhibishwa Jumatatu baada ya roketi tatu kushambulia Bagdad, mbili kati ya hizo zimetua katika eneo lenye ulinzi mkali mjini humo maarufu Green Zone. Maafisa wa Iraq wamesema roketi za kayusha zilionekana kurushwa kutoka eneo jirani na hapo, lakini hata hivyo hakuna mtu yeyote aliyejeruhiwa. Jeshi la Iraq limesema magari manne yameharibiwa pamoja na mali zingine. Ripoti za awali zilionyesha roketi ambazo ziligonga ndani ya eneo la Green Zone Zilitua karibu na ubalozi mdogo wa Marekani na pia karibu na komandi ya operesheni za pamoja mahala ambapo wanajeshi wa jeshi la Marekani wanashirikiana na jeshi la Iraq katika mapigano dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State IS. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na shambulizi hilo ambalo linakuja wiki moja tu baada ya shambulizi la roketi nje ya uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Erbil kaskazini mwa Iraq na kumuua mkandarasi mmoja kwenye ushirika unaoongozwa na Marekani na wengine tisa kujeruhiwa, akiwemo mwanajeshi mmoja wa Marekani. Mwisho wa habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Buni ya VOA inasikika kupitia redio Sango Malamu, na huko Beni tunasikika vyema kupitia redio Semuliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shule zote zimefunguliwa tena baada ya kufungwa na serikali kwa muda wa miezi kadhaa kutokana na janga la korona. Pamoja na hivyo, wanafunzi na waalimu wamepewa masharti ya kuvaa barakoa na kuheshimu kanuni za kujikinga dhidi ya COVID-19. Oster Malevika ametuandalia taarifa ifuatayo kutoka mjini Goma. mi na furaha katika moyo wangu na mi nadhani kama kurepubliki yeyote siobaeleve, tuko na raha sana kuona tunarudia tena kwa masomo. Glori Musunga, mwanafunzi kunako somo la Kalemire katika muji wa Beni, hapa Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akipongeza serikali hasa wizara ya elimu kuwaruhusu kwa mara nyingine vijana na wasichana kurudi shuleni baada ya zaidi ya miezi miwili kubaki nyumbani kutokana na korona. Miezi mbili na katre jure tulikuwa kofile vrema, hatukuisi vizuri sana wakati tulikuwa kunyuma leo tunafurahi sana kuona jisi ministre anaturudisha tena ku masomo tukiye tuendeleshe kazi yetu ya masomo na tumalize tukue kome bao benye biko kule mbele. Tangu walipolazimishwa na serikali kubaki nyumbani, baadhi ya wasichana walitwigwa mimba na hata wengine kuingia katika makundi ya wapiganaji na kwa sasa hawana tena namna ya kurudi shuleni, wakishutumu korona kuwa chanjo cha uharibifu wa maisha yao. Masika Naomi: bengine washabeba mimba bengine vashaenda kazi kwenye kuwezekani, na batu mingi balifungiwa vakubakea. Kunyunga imejisikia mzuri sana zisi tunavyako masomo, na hatupendi tena masomo vungine, tunapenda tusam walimu kwa upande wao wakipongeza wazazi na watoto kurudi shuleni, kwani walikuwa katika hali ya wasiwasi wasi kwa watoto kubaki nyumbani. Mbusa Biakoko Jakso ni mwalimu kwa, kwa mimi najisikia uhuru, nasikia mzuri kwa maana wakati tulikuwa nyumbani tulikuwa tunashangaa sana, watoto kubaki hivi bila elimu si vizuri. uh, nashukuru sana kwa, ni siku ya kwanza tu nafika masomoni, siku walisema turudie shuleni, nakutana wanafunzi wanafika, na inaonekana tutaendelea vizuri na tutafundisha mzuri, masharti yakiwa kila sehemu kwa mwanafunzi kuvaa barakoa kwa kuepuka korona. Mwanafunzi anaingia mbele, aingie kwenye masomo, anavala kashne mezi barieri yake. Uh, wakati mwanafunzi kuna, mwalimu kunafundisha anashusha kashne. Wakati anamaliza, anapoze question mwanafunzi anashusha kashne, mwalimu anavala kashne. Ninawaza hapo hakutakuwa kuambukizana kama hapa kwenye STT Kalemire inayopatikana katika muji wa Beni Beni, ambayo imekuwa ikishuhudia ukosefu wa usalama kila mara, wazazi nao wakiomba serikali kuwasaidia kuhudumisha usalama. Na vile vile kupata vifaa vya kupigana na ugonjwa wa korona pamoja na ebola. Mama Jose, tuko na si tu guvernema itusaidie. Juu bazazi habana tamaa yake akisema wanaanza kunua taka chini. Juu mtoto aingia kama masomo. Watoto biko mazuruba kule ukiwanja bana kosa moyo kuingia juu ya kukosa bila taka chini. Lakini vile vile wakiomba jeshi kulinda shule zao hasa maeneo ya Beni ambako wamekuwa wakishambuliwa kila mara. Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Asante Malivika kwa taarifa yako hiyo. Nchini Burundi, redio ya kibinafsi Bonesha FM iliyofungwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tano imeruhusiwa kutangaza tena habari, wakati serikali ya Burundi ikihakikisha kwamba inaendelea kutathmini harakati zinazohitajika ili kuziondolea marufuku redio nyingine zilizofungwa ikiwa ni pamoja na sauti ya Amerika, VOA. Mengi zaidi na no mwandishi wetu wa mjini Kigali, Jamari Vianehi, Burundi. Hatua ya kuiruhusu redio Bonesha FM, moja miongoni mwa redio za kitaifa za kibinafsi zilizofungwa na serikali ya Burundi baada ya kubomolewa mwaka 2015 kupeperusha kwa mara nyingine tena matangazo yake imechukuliwa baada ya mazungumzo yaliyoanzishwa tokea siku kadhaa kati ya mamlaka ya kitaifa ya kuchunguza shughuli za vyombo vya habari sense kwa ufupi, pamoja na viongozi wa redio za kibinafsi zilizopigwa marufuku nchini Burundi, zikiwemo na redio za kimataifa za sauti ya America VOA na BBC kama ilivyoamrishwa na rais wa jamhuri ya Burundi Evaristi Ndaishimie. Katika taarifa yake mbele ya waandishi wa habari, kiongozi wa mamlaka hiyo ya kuchunguza shughuli za vyombo vya habari nchini Burundi Nestor Bango Mukunzi amehakikisha kwamba mazungumzo yanaendelea ili kutathmini uwezekano wa kuziondolea pia marufuku redio zingine zilizofungwa. Baada ya kutathmini hali ilivyo, tumeamua kuiruhusu redio hiyo ya Bonesha FM kurudi kufanya kazi. Kuhusu redio zingine ambazo zimesalia zimefungwa, mamlaka ya kuchunguza vyombo vya habari inaendelea kujadiliana na viongozi wa redio hizo ili ziruhusiwe pia kufunguliwa. Hayo yakiharifiwa mkurugenzi mpya wa redio Bonesha FM Leon Masengo, licha ya kuridhishwa na hatua hiyo ya kuruhusiwa tena kutangaza habari, amekiri kwamba watakabiliwa na matatizo kemwa kem, kwa sababu vifaa vya kiufundi vya redio hiyo viliharibika. Nuko, kenshi tumepokea kwa shangwe nyingi hatua hiyo ya kuturuhusu tena kutangaza habari, lakini pingamizi kubwa ni ukosefu wa uwezo, tukizingatia kwamba vifaa vingi vya kiufundi vya redio yetu vilibomolewa na vingine viliharibika. Hata hivyo, waandishi wa habari wa redio Bonesa FM waliokimbilia katika nchi za kigeni baada ya redio hiyo kubomolewa mwaka 2015 wamelaumu kwamba mkurugenzi huyo mpya aliteuliwa baada ya kiongozi aliyokutwa kuondolewa kwenye uwadhifa wake kinyume cha sheria. Kwa upande wao, baadhi ya wananchi tuliohojiana wameomba serikali ya Burundi iharakishe jitihada zinazohitajika ili redio zingine zilizofungwa, mathalan redio za kitaifa za kibinafsi za RPA na redio Television Renaissance pamoja na redio za kimataifa za Sauti ya America VOA na BBC zirudi tena kupeperusha matangazo yake nchini Burundi. Hayo yanajiri wakati mashirika ya kiraia ya kutetea haki za kibinadamu yanaendelea kudhihirisha kwamba hatua ya kuzipiga marufuku redio hizo ni ukiukwaji wa dhahiri wa sheria za Burundi na za kimataifa kuhusu uhuru wa vyombo vya habari— vya Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Jo Biden Jumatatu jioni alitembea kwenye upande wa pili wa jengo la White House uliopambwa kwa bendera nyeusi pamoja na mishumaa mia tano ikiwa ishara wakati taifa linaomboleza vifo laki tano kwa sababu ya Covid 19. Pembeni ya rais Biden alikuwepo mkewe Jill Biden na makamu rais Kamala Harris pamoja na mumewe Doug Emhoff. Wote walisimama kimya wakati bendi ya Marine Corps ikipiga wimbo wa Amazing Grace. Muziki ulipomalizika Biden, ambaye ni Mkatoliki muumini mwenye kawaida ya kwenda kanisani, alitoa ishara ya msalaba. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, Jumatatu amesema baadhi ya mataifa tajiri duniani yanadumaza juhudi zinazofanywa na shirika lake na marafiki zake kupata chanjo kwenda mataifa maskini sana duniani. Tedros alishiriki katika mkutano wa pamoja kwa njia ya video na rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier kuzungumza kuhusu mpango wa chanjo ya kimataifa uliowezeshwa na WHO na COVAX uliobuniwa kupata na kusambaza kwa chanjo ya usawa za COVID-19 kote duniani. Jopo linalofanya uchunguzi wa kashfa ya rushwa dhidi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma wakati akiwa madarakani linataka kiongozi huyo wa zamani apewe kifungo cha miaka miwili jela baada ya kukaidi wito wa jopo hilo na amri ya mahakama kufika mbele ya jopo na kutoa ushahidi. Balozi wa Itali kwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC Luka Atanasio ameuawa katika shambulizi kwenye msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na mji wa Goma mashariki mwa Congo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP katika umoja wa Mataifa linasema angalau watu wawili wengine waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika shambulizi la Jumatatu ambalo lilimuua balozi Luka Atanasio. Merrick Garland ambaye ni mteule wa nafasi ya mwanasheria mkuu wa Marekani Jumatatu aliliita shambulizi la Januari 6 kwenye jengo la bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump kuwa ni baya sana dhidi ya demokrasia na aliapa kuendeleza uchunguzi popote unapotufikisha. Kiongozi mkuu wa Iran, Ayatola Ali Khamenei, amesema Jumatatu, Iran itaweza kuongeza kiwango chake cha urutubishaji wa uranium kwa mahitaji yoyote ya nchi yake, ikiwa ni pamoja na hadi asilimia sitini wakati mzozo kati ya Iran na Marekani ukiendelea juu ya mustakbali wa baadaye wa makubaliano ya nyuklia ya Iran. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakomea hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Jariami, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Nduimana hewani, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwaheri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Rais Joe Biden ameelezea malengo kuhusiana na sera za mambo ya nje kwa siku za usoni, mojawapo ikiwa ni kumaliza mapigano nchini Yemen. Yemen ni taifa maskini sana miongoni mwa mataifa ya Kiarabu. Taifa hili kwa muda mrefu limepitia hali ya umaskini kutokana na ukosefu wa maji pamoja na rasilimali nyingine muhimu, ongezeko kubwa la watu pamoja na ukosefu wa chakula. Kando na hayo, Yemen imeshuhudia mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yaliyoanza mwaka 2014 na ambayo amesambaa na kuihusisha Iran dhidi ya muungano wa mataifa wa ki ya kiarabu yakiongozwa na Saudi Arabia. Kama ilivyo kawaida, wakati wa vita, raia wa kawaida ndio huumia. Leo hii zaidi ya watu milioni 24.3 nchini Yemen wanastahili aina fulani ya msaada ya kibinadam pamoja na usalama. Tangu mwaka wa 2015 Maelfu ya raia wameuawa, huku wengine takriban milioni 3.6 wakilazimika kuondoka makwao. Tutazidisha juhudi zetu za kidiplomasia kumaliza vita nchini Yemen, ambavyo vimesababisha janga kubwa la kibinadamu, amesema Rais Biden. Wakati huo huo, Rais Biden ametangaza uteuzi wa mwanadiplomasia wa muda mrefu anayefahamu maswala ya guba ya Kiarabu, Timothy Lenderking, kama mjumbe maalum wa Marekani kwa Yemen atakayeongoza juhudi za Marekani za kumaliza vita hivyo. Amesema kuwa Tim ana uzoefu mkubwa wa kidiplomasia na kwamba atashirikiana na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa pamoja na wadau wengine kuleta suluhisho la kidiplomasia. Shirika la kutoa misaada la Marekani la USAID litafanya kazi na Tim kuhakikisha kuwa misaada inawafikia watu wa Yemen ambao wanaendelea kuteseka. Hatimaye, Biden amesema kuwa Marekani inasitisha misaada yote ya kivita kwenye mapigano ya Yemen, ikiwemo uuzaji silaha. Hata hivyo haitaacha kampeni yake dhidi ya kundi la kigaidi la Alqaida kwenye peninsula ya Kiarabu na hasa ndani ya Yemen, na wala haitaondoa msaada wa kijeshi kwa saudi Arabia. Rais Biden amesema kuwa Saudi Arabia inakabiliwa na mashambulizi ya silaha pamoja na vitisho vingine kutoka kwa vikosi vinavyoungwa mkono na Iran kwenye mataifa tofauti. Amehimiza kuwa wataendelea kusaidia Saudi Arabia wakati ikilinda utaifa wake pamoja na watu wake. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.