Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatatu hii tarehe ishirini na mbili Februari mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Vilevile tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki, pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu. Miongoni mwa habari tulizokuandalia Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli awahimiza wananchi wa Tanzania kuvaa barakoa zilizotengenezwa na Wizara ya Afya kwa sababu baadhi ya barakoa zinazotengenezwa katika nchi za kigeni zinasababisha matatizo ya afya. Sijasema msivae barakoa wala msinikoti vibaya. Lakini kuna barakoa zingine siyo nzuri. Nataka niwaambie huu ndio ukweli. Mtaletewa barakoa zingine ambazo ndizo zenye matatizo. Katika habari nyingine, ni kwamba wafanyakazi saba wa uchaguzi wameuawa nchini Nija wakati wa uchaguzi wa rais nchini humo wakati gari lao lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha la mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari za dunia. Rais wa Somalia ambaye muhula wake wa miaka minne madarakani ulifikia kikomo mwanzoni mwa mwezi huu hatakiwi kushiriki katika mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo ambao umechelewesha kufanyika uchaguzi mkuu mpya wa nchi hiyo. Serikali za majimbo mawili kati ya matano nchini Somalia zimesema Jumapili. Bunge lilipanga kufanya uchaguzi Februari 8 lakini uchaguzi ukacheleweshwa kwa sababu wabunge wapya bado hawajachaguliwa huku wapinzani wa rais Mohamed Abdullahi Mohamed ambaye anawania muhula wa pili madarakani wakimshutumu kujaza wafuasi wake kwenye bodi za mkoa na kitaifa ambazo huchagua wabunge. Ucheleweshaji huo umezidisha mivutano katika taifa hilo la pembe ya Afrika ambalo liliharibiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na ambalo bado linapambana na uasi unaofanywa na kundi la Kiislamu la Al-Shabab ambalo mara kwa mara linafanya mashambulizi mjini Mogadishu na kwingineko. Serikali ya Jubaland, moja ya mikoa mitano ya Somalia, imesema kipindi cha rais kuwepo madarakani kimeisha na anapaswa kujitoa katika mazungumzo yeyote juu ya mzozo huu. Waziri wa mambo ya ndani wa Libya amenusurika bila kujeruhiwa kwenye shambulizi la Jumapili lililofanywa na watu wenye silaha waliokuwa kwenye msafara wake, kulingana na vyanzo kutoka kwenye ofisi yake. Watu wenye silaha waliofyatulia risasi msafara wa Fath Bashagha alipokuwa akipita Jumapili kwenye mji mkuu Tripoli, kufuatia ziara kwenye shirika la mafuta la kitaifa. Taarifa kutoka wizara hiyo imesema Bashagha alinusurika jaribio la kuuawa wakati alipokuwa akirudi kutoka kwenye makazi yake huko Janzour. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, Bashagha amesema gari ilivamia msafara wake kabla ya kufyatua risasi. Si tukio ambalo lilikuja kwa bahati mbaya, lakini ni tukio ambalo lilipangwa vyema, Bashagha ameiambia Roita. Washambuliaji wawili walikamatwa na watatu aliuawa katika mapambano na walinzi wa Bashagha. Ofisi ya Bashagha imesema waziri hakuumia, lakini angalau mlinzi wake mmoja amejeruhiwa. Wafanyakazi saba wa uchaguzi waliuawa Jumapili nchini Niger wakati wa uchaguzi wa rais nchini humo, ambapo gari lao lilikanyaga bomu la kutegwa ardhini. Ofisa anayehusika na uchaguzi amesema. Maelezo zaidi anakusomea Patrick Nduyimana. Taifa hilo la Afrika Magharibi linataabika mara nyingi kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu, na kwa sababu hiyo Niger iliimarisha usalama kwa ajili ya kulinda zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais ambapo mgombea wa chama tawala Mohamed Bazoum anashindana na rais wa zamani Mahamane Ousmane kwenye kinyang'anyiro hicho gari la tume ya uchaguzi seni ambalo lilikuwa limebeba wafanyakazi wa uchaguzi kwenye vituo vya kupigia kura liligonga bomu la kutegwa ardhini katika wilaya ya Dargol, kusini magharibi mwa nchi. Naibu mwenyekiti wa tawi la seni katika wilaya hiyo Haruna Mkaila amesema walikuwa wakiondoka kupeleka masanduku ya kura na wafanyakazi wa kituo cha kupigia kura. Mkaila amesema akiongeza kuwa wafanyakazi wengine watatu walijeruhiwa vibaya. Wilaya Dargol iko umbali wa kilomita 80 na mpaka wa nchi jirani ya Mali, ngome ya harakati za wanamgambo wa Kiislamu. Shambulizi la mwezi Januari kwenye vijiji viwili karibu na mpaka liliuwa raia 100 ikiwa ni tukio baya kabisa la hivi karibuni. Niger inakabiliwa na mizozo pacha ya usalama, mmoja karibu na mpaka wake wa magharibi na Mali na Burkina Faso, ambako wanamgambo wa, wa Kiislamu wenye uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida na lile la Islamic State wanaendesha operesheni zao, na mwingine kwenye mpaka wake wa kusini mashariki na Nigeria ambako kundi la Boko Haram linaendesha mashambulizi yake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani inajitahidi kufungua tena shule zake za umma kote nchini kufuatia janga la virusi vya korona, lakini White House imesema Jumapili ina matumaini kuwa na mafunzo ya siku nzima ya darasani kwenye shule nyingi ifikapo April. Msemaji wa White House, Jen Psaki, amekiambia kipindi cha This Week cha televisheni ya ABC Marekani kwamba hilo ndilo lengo letu, na huo ndio mpango wetu, lakini amesema kufikia lengo hilo kunategemea bunge kuidhinisha muswada wa rais Joe Biden wa dola trilioni 1.9 za auheni katika msaada wa virusi vya korona ambao unajumuisha msaada wa dola bilioni mia moja na thelathini kwa shule. Shule nyingi kote nchini hazina rasilimali za kuwekeza katika kuboresha vituo, kuajiri madereva zaidi wa mabasi, kuajiri waalimu zaidi wa muda ili kuweza kuwepo katika darasa lenye wanafunzi wachache zaidi. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, kimetoa miongozo iliyo wazi kulingana na sayansi kwa wilaya za shule juu ya hatua kadhaa ambazo wanaweza kuchukua ili kuwa salama. Lakini kila shule nchini haina fedha na rasilimali za kutosha, amesema Saki. Tunahitaji serikali kuu kuelezea hilo. Baraza la Wawakilishi linapanga kupiga kura wiki hii juu ya mfuko wa auheni wa Rais Joe Biden, kukiwa na matumaini ya uidhinishwaji kamili kutoka kwa wabunge ifikapo katikati ya mwezi Machi. Uteuzi wa mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland, aliyeteuliwa na Rais Joe Biden kama ofisa wa juu wa sheria Marekani, anapanga kuwaambia maseneta katika uthibitisho wake unaosikilizwa Jumaatatu kwamba ana nia ya dhati kupambana na ubaguzi na mashambulizi ya wenye msimamo mkali dhidi ya serikali. Garland mwenye miaka sitini na minane wakati huu ni jaji wa mahakama ya rufaa mjini Washington na mwaka 2016 alikuwa mteule wa mahakama ya juu Marekani ambapo baraza la seneti lililodhibitiwa na Warepublican walikataa kumwidhinisha wakidai ulikuwa mwaka wa uchaguzi mkuu wa Marekani. Hivi sasa Garland ni mmoja wa wateule wa baraza la mawaziri la Biden. Kama anathibitishwa na Senate, ataongoza wizara ya sheria kufuatia uchunguzi unaoendelea wa mamia ya wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump, wengi wao wakiwa na mtazamo wa kuipinga serikali, ambao walishambulia jengo la bunge mwezi uliopita, wakitaka kukabiliana na wabunge wakati walipokuwa wakirasimisha ushindi wa Biden dhidi ya Trump katika uchaguzi mkuu uliofanyika Novemba mwaka jana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba rais wa Tanzania John Pombe Magufuli anaendelea kuwaomba Watanzania kutokuwa na hofu ya ugonjwa wa korona. Na katika tamko lake Jumapili, Magufuli ameonyesha kutokuwa na imani na usalama wa baadhi ya barakoa zinazotengenezwa nje ya nchi. Amewahimiza wananchi wa Tanzania kuvaa barakoa zilizotengenezwa ndani ya nchi. Hayo yamejiri wakati mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO akiiomba serikali ya Tanzania kushirikiana na WHO kutoa taarifa kuhusu hatua zinazochukuliwa na serikali ya Tanzania katika kupambana na janga la korona. Ripoti kamili inasomwa na Patrick Nduyimana. Akishiriki ibada ya dominika ya kwanza ya Kwaresma katika kanisa la Mtakatifu Petro jijini Dar es Salaam jana Jumapili, Rais Magufuli amesisitiza kwamba serikali yake haijaziwia ya watu kuvaa barakoa, lakini anajua vyema kwamba kuna baadhi ya barakoa ambazo si nzuri, kwa hivyo Watanzania waepuke kuvaa barakoa hizo kwa sababu zitawaletea matatizo. Sijasema msivae barakoa wala msinikoti vibaya, lakini kuna barakoa zingine sio nzuri, nataka niwaambie, huu ndio ukweli. Mtaletewa barakoa zingine ambazo ndizo zenye matatizo. Mimi ni kiongozi wenu, ninajua mengi. Nilazima, ni lazima niwaambie ukweli. Rais Magufuli amewasihi wananchi kuvaa barakoa zinazotengenezwa na wizara ya afya, au zile ambazo wamejitengenezea wenyewe kwa kitambaa. Ukitaka kuvaa barakoa Kavai zilizotengenezwa na wizara ya ja afya. MSD wanatengeneza barakoa. Ukishindwa za namna hiyo, shona yako mwenyewe, kachukue lile kitambaa, hata kama nilikanga likunje hata mara tano. Katika kauli yake hiyo, Magufuli amesema wagonjwa wengi wanaoathiriwa na ugonjwa wa korona wako mijini, lakini wale waishio vijijini ambako hawavai barakoa hawaugui korona. Kwa mara nyingine, Rais Magufuli amewataka wa wa Watanzania kutokuwa na hofu na ugonjwa wa korona, badala yake wamtangulize Mungu atawaponya. Aidha amewaomba wananchi kuchukua tahadhari za afya, pia kujifukiza na kutumia tiba asili. Serikali ya Tanzania imekuwa kikosolewa kwa namna inavyokabiliana na, na janga la korona, hasa kwa kutotoa taarifa kuhusu maambukizi ya covid-19 na kuchukua hatua zinazohitajika kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo. Jumapili, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesihi serikali ya Tanzania kushirikiana habari juu ya hatua inazozichukua kupambana na janga la Korona, akisema viongozi wa nchi walipuuza mara kadhaa maombi yake. Tedros amesema kuwa watanzania wanaokutwa na virusi vya COVID 19 nje ya nchi inaonyesha umuhimu kwa serikali ya Tanzania kuchukua hatua madhubuti kulinda watu wao na kulinda raia katika nchi hizo za kigeni na kwingineko, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Jumatatu wiki iliyopita, waziri wa afya wa Oman alisema nchi yake inafikiria kusitisha safari za ndege kutoka Tanzania baada ya asilimia 18 ya wasafiri wanaowasili kutoka Tanzania waligundulika wameambukizwa korona. Jumatatu pia Thailand imeripoti kesi ya kwanza ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini. Na raia huyo wa Thailand aliyegundulika na aina hiyo mpya ya virusi vya covid-19 aliwasili nchini humo akitokea Tanzania. Mara ya mwisho Tanzania ilitoa taarifa kuhusu maambukizi ya korona ilikuwa mwezi Mei mwaka jana. Wakati huo, serikali ilisema ilirekodi kesi 509 za covid-19 pamoja na vifo 21. Hivi karibuni chama cha mawakili nchini Tanzania, TLS, kimesema kuendelea kukana kuwa ugonjwa wa korona haupo, si sahihi na ni kuwakosea Watanzania na kukejeli akili zao. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, mwenyekiti wa TLS Rugemeleza Nshala ameeleza kuwa kuna mawakili wanachama wa TLS waliopoteza maisha kutokana na korona. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC. Mshauri wa usalama wa taifa wa White House Jake Sullivan amesema Jumapili kwamba Marekani imeanza mazungumzo na Iran juu ya kurejeshwa angalau mateka watano ambao Teheran inawashikilia. Katika mahojiano kwenye kipindi cha Face the Nation cha CBS News nchini Marekani, Sullivan amesema kwamba ilikuwa kipaumbele muhimu kwa utawala wa Rais Joe Biden kuwarudisha Wamarekani nyumbani salama na kwamba ilileta hasira kuona Wamarekani walikuwa wanashikiliwa. Tumeanza kuwasiliana na Wairan juu ya suala hili, amesema Sullivan. hatutakubali pendekezo la muda mrefu mahala ambapo wanaendelea kuwashikilia Wamarekani kwa njia isiyo ya haki na isiyo halali amesema, akiliita tukio hilo ni janga la kibinadamu. Iran inawashikilia watu kadhaa wenye uraia wa nchi mbili pamoja na Wamarekani watano, wengi wao kwa mashtaka ya ujasusi. Maelfu ya waandamanaji waliingia mitaani kote nchini Myanmar kwa mara nyingine hapo Jumapili, siku moja baada ya watu wawili kuuawa pale polisi na vikosi vya usalama nchini humo walipotumia risasi za moto na za mpira, gesi ya kutoa machozi, mipira inayotoa maji ya moto na silaha nyinginezo dhidi ya watu wanaopinga mapinduzi ya jeshi ya Februari mosi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Akiwahutubia viongozi wa G7 na mkutano wa usalama wa Munich siku ya Ijumaa, rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba Marekani imerudi kwenye jukwaa la kimataifa. Ametangaza kwamba Marekani inajiunga tena na makubaliano ya Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, mkataba wa kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia na Iran, pamoja na uhusiano na China na Rasia. Je, sera hii mpya imepokelewa aje na ina maana gani kwa jumuiya ya kimataifa? Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury, Maryland, na kumuuliza kwanza swala hilo. Ikumbukwe kuwa ni Marekani chini ya Rais Trump iliyotoka kwenye mkataba na Iran. Kwa hivyo, Marekani ndiyo ilitoka kwa mkataba. Iran inasema kama Marekani ikitaka kurudi kwa mkataba, ikubali warudi pale walikuwa Joe Biden yeye anasema kuwa wakae wa chini na kushughulikia mkataba mpya, hiyo Iran imekataa. Kwa hivyo hapo kuna kizungumkuti na mbali na kurudi katika makubaliano hayo, kwa sababu Biden yeye anazungumzia shughuli za Iran katika Mashariki ya Kati. Unafikiri wataweza kukubaliana juu ya swala hilo? La, swala hilo ni pale, ni kuruka mbele kidogo, sababu huwezi kuanzia kujenga nyumba bila msingi kwa hivyo Joe Biden anataka kujenga bila msingi. Iran inamwambia warudi kwa msingi kwanza, ndipo waendelee. Kwa hivyo itabidi waongee na wengine, kuna wadau wengine ambao itakuwa lazima waje katikati ya Marekani na Iran ndipo waelewane pale. Uh, ujumbe wa Biden uh, hii leo unakutana na wenzao wa Uingereza kuzungumzia swala hili kwa ujumla. Kundi ambalo lilozungumzia swala la Iran ambalo ni P5+1, unafikiri wamepokelea vipi hii? Wale marekani ndio iliyotoka. Uh, nchi za Uropa zilikuwa zimekubaliana na mkataba wa kwanza, kwa hivyo je, hizi nchi zinakubali kuacha mkataba ulivyokuwa, au wanataka mkataba mpya na ikubalike upande wa Biden kuwa kumekuwa na mageuzi mengi pale na kama Saudi Arabia haiwezi kuendelea na mashambulizi kule, kuna Saudi Arabia ambayo iko upande wa Uropa na Marekani, na Marekani haiko upande wa Saudi Arabia, sasa na Iran e, vita vilivyo Yemen ndilo swade kubwa hapa, vita vya Yemen. Kwa hivyo nani, rais Biden amesema anataka kumaliza vita vya Yemen, unafikiri itawezekana? Hivi sasa inawezekana, sababu inaonekana kila mtu amechoka. Uh, wasemaji wa Irani wenyewe, Yemen, vita vya Yemen havitaki mtu wa kuingilia katikati. Nafikiri watakubaliana na kuelewana, uh, juu ya swali la Yemen. Tukiwacha swala la hilo mashariki ya kati, swala kubwa kabisa ni swala la China, ambapo Biden amezungumzia swala la wale waislamu wa Uyghur wa ambao anasema wanakandamizwa, wanauliwa. Je, unafikiri uhusiano unaweza kurudi bila ya kuzungumzia swala hilo, haki za binadamu? haki za binadamu Marekani itaingilia, e, e, e, itafikia pale. Lakini wachina wanawauliza nanyi suluhisheni maswali ya haki za binadamu marekani kwenyewe, sababu tangu wa walete swali hili hapa. Marekani kuna swali la black lives matter na maswali mengine. Kwa hivyo, China inauliza, je, Marekani itaingilia mambo ya ndani ya Uchina kama haisuluhishi kwake? Kwa hivyo, Biden ye ataendelea na swali na Uchina bado itasukuma Hakuna jawabu la waziwazi hapo. Huyu alikuwa Profesa Filbert Namwamba wa chuo kikuu cha Salisbury, Maryland, akizungumza na Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, Nigeria imekumbwa na tukio jingine la wanafunzi kutekwa nyara Kufuatia utekaji uliofanyika kwa wanafunzi wa chuo cha sayansi cha huko Kagara katika jimbo la Niger, katikati kaskazini mwa Nigeria. Tukio hilo limetokea wakati wajumbe wa baraza la Seneti wakimtaka Rais Muhammadu Buhari kutangaza hali ya dharura juu ya usalama na kutilia maanani zaidi suala la ujambazi unaoendelea. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins, Ato Hengbe anaripoti kwamba ndege iliyotumwa kuwatafuta wanafunzi hao imeanguka mjini Abuja. Utekaji nyara wa wanafunzi unaofanywa na wanangambo nchini Nigeria ulianza na kuwateka nyara wasichana wa shule wa Chibok mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne, na tangu wakati huo mtindo huu umeendelea bila kukoma, haswa upande wa kaskazini mwa Nigeria. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, takribani wanafunzi mia moja na kumi walitekwa nyara kutoka Dapchi na mwanzoni mwa mwaka huu kulikuwa tukio kama hilo mjini Kankara, ambapo wanafunzi zaidi mia tatu walitekwa nyara. Utekaji nyara huo wa wanafunzi 34 kutoka chuo cha sayansi cha serikali mjini Kagara umesababisha serikali kuamua kuzifunga shule zote za sekondari katika jimbo la Niger. Mkuu wa shule iliyokumbwa na tukio hilo Aliu Isa anasema washukiwa walivamia shule na kuingia nyumba kwake. Waliiteka nyara kwanza familia yake na kumlazimisha awapeleka kwenye hosteli ya wanafunzi ambako walichukuliwa pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa shule hiyo. Katikati ya mkanganyiko huo, wanafunzi wengine walifanikiwa kutoroka, wakati wengine wengi hawajulikani walipo. Mmoja wa wanafunzi aliyebahatika kutoroka anasema mmoja wao wa alikufa baada ya kupigwa risasi kichwani na watekaji nyara. amejawa na huruma kwa wanafunzi waathirika na familia zao. Gavana wa jimbo la Niger Abubakar Bello anasema kila linalowezekana litafanywa ili wanafunzi waachiliwe, na kuamuru kufungwa kwa shule zote za sekondari katika jimbo la tukio hilo lilifanyia serikali ya shirikisho kutuma vikosi maalum katika jimbo la Naija kusaidia kuokoa wanafunzi hao wa Kagara, lakini bado inabakia wanafunzi wasichana wa Chibog wapatao mia moja na ishirini waliotekwa nyara mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne ambao hawajaokolewa hadi hii na ni mwaka watatu ambapo wanafunzi wasichana wa Dapchi walitekwa nyara na mmoja wao, Lea Sharibu, bado ameshikiliwa na watekaji hadi sasa, ingawaji rais amerejea kutoa hadhi ya kuhakikisha uhuru wake. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Hatohegwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Katika jamii na maendeleo leo, leo tuelekee huko Kinshasa na kutazama hali ya mji huo ambao ni mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji wa Kinshasa ni mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao una wakazi wengi na ni mji wa kisiasa na vile kibiashara upande mmoja. Kinshasa wakati wa Rais wa zamani Mobutu ulikuwa ni mji wa sanaa, utamaduni kwa muziki na ulikuwa unajengwa vizuri barabara pamoja na ghorofa na mji ukiwa safi, lakini kwa sasa mji huu umeonekana hauna sura nzuri kutokana na mifuko ya plastiki inayoonekana hapa na pale. Fredi Tendilonge yuko mjini Kinshasa. Uh, kwa kweli kwa sasa mji wa Kinshasa tunaweza kusema kama eh, maendeleo ime, ime, inaweza kuboreshwa Eh, kidogo sababu, unajua kama wanasiasa wengi ambao wanatoka upande wengi eh, na unajua jimbo zi, zingine zinafunguliwa na watu wanaanza kuingia mji wa Kinshasa na kutafuta ku, kila mtu ajitengenezee sehemu fulani ambako atakaa, na anaweza kuleta mabadiliko ma ama maendeleo fulani lakini kweli kwa sasa Kinshasa ilikuwa imeanza poteza hiyo sura yake, sababu unajua zamani walikuwa naita eh, kin label ama Kinshasa nzuri, lakini kwa sasa tunakuwa na tatizo kubwa ya usafi. Kwa sasa Kinshasa inapiga hatua katika ujenzi wa barabara kuu mjini, lakini barabara za mitaani zikiwa tatizo. Ukiangalia katika maeneo fulani unakutana una kabisa kuna kuwa mifuko za plastiki eh, mifereji yenye kujaa kabisa, chupa za plastiki sababu Kinshasa ni nafasi ambayo ina joto kubwa kali na watu wanaokuwa na zoezi ya kunywa maji. Mji wa Kinshasa unashuhudia mifuko ya plastiki kutupwa hapa na pale kila sehemu na kusababisha maambukizi na magonjwa mengi. Na leo hii Kinshasa imepoteza sura yake kabisa kwa, kwa ngambo ya usafi, yaani mifuko ya plastiki inakuwa ina sehemu mbalimbali mbali. Kinshasa ina manispaya ishirini na nne manispaya ambayo haivutii kwa sasa, akisema Kizerbo Wateva, mbunge aliyetoka Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa katika Bunge la Taifa, akiishi Kinshasa. Barabara zile alizoziacha uh, Mobutu, nyingi zimebomoka na nusu ziliweza kufanya wakati wa wa, wa Mheshimiwa Joseph Kabila, na sasa ukarabati hauendelei kabisa, sababu kuna hata barabara zingine ambazo zinaendelea kubomoka leo na hakuna ujenzi ambao unaendelea leo, na wakati tulikuwa tukipata habari uia vijijini, ilisema barabara kisasa ziko nzuri, lakini wakati tunapoingia ndani ya makata, barabara sio nzuri mitaani hapa tunakutana na baadhi ya wananchi. Kwanza nimekutana naye Destini Oli, anayeuza mapeni ama airtime pembeni ya barabara pa Barumbu, kutokana na mchafu plastik. wa plastiki, lazima Wakongomani wabadilike tabia. yeye akiwa ni mwalimu wa shule mjini Kinjasa anasema tuk ana wetu alisema kwamba muji wa Kinjasa utakuwa safi, lakini hadi sasa haujatengemana hauja, mchafu bado unaendelea kupatikana hapa na pale. Uona mfereji ikiwa haipo unakutambuu hata mchana wakiwauma watu na watu wengi hupatikana na ugonjwa wa malaria Komini ya Barumbu, Galasidamo, Kabamba. Mimi ni Mama Fasine, niko na terasi hapa na restoran hii, maji inantiaka pia manungumiko mingi sana senye mi nayonaka. Bakilia wanaona, wanashindwa kuya kula chakula. Njo mi naomba kwa wakubwa kubwa wetu wa inji atusaidia ketutengenezia barabara. Juu nipate kwa pata baklia na mazingira iko inakuwa uchafu hivi, baklia wanakimbia, anasemaka chakula pale itakuwa e na uchafu kwa barabara. Oseru Malivika, jamii na maendeleo, Goma. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena mkamiti kibayasi akusomee muktasari wa habari za dunia. Rais wa Somalia ambaye muhula wake wa miaka minne madarakani ulifikia kikomo mwanzoni mwa mwezi huu hatakiwi kushiriki katika mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo ambao umechelewesha kufanyika uchaguzi mkuu mpya wa nchi hiyo. Serikali za majimbo mawili kati ya matano nchini Somalia zimesema Jumapili. Waziri wa mambo ya ndani wa Libya amenusurika bila kujeruhiwa kwenye shambulizi la Jumapili lililofanywa na watu wenye silaha waliokuwa kwenye msafara wake kulingana na vyanzo kutoka kwenye ofisi yake. Marekani inajitahidi kufungua tena shule zake za umma kote nchini kufuatia janga la virusi vya korona, lakini White House imesema Jumapili ina matumaini kuwa na mafunzo ya siku nzima ya darasani kwenye shule nyingi ifikapo April. Msemaji wa White House, Jen Psaki, amekiambia kipindi cha This Week cha televisheni ya ABC Marekani. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakomea hapa kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Diodonetu Bahiro. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana.