Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe kundi kubwa la watu limeandamana tena leo kupinga mapinduzi ya kijeshi ya februari mosi huko myanmar jana kulikuwa na tukio la umwagaji damu baada ya polisi kufyatulia risasi waandamanaji na kuua wawili kati yao Jeshi limesema kurejesha utulivu dhidi ya maandamano yaliyodumu kwa wiki kadhaa ndiyo changamoto yake. Waandamanaji wanakaidi tukio la mapinduzi wakitaka kiongozi wao Aung San Suu Kyi kuachiliwa, na wengine walikamatwa licha ya kutolewa ahadi ya kufanyika uchaguzi mpya. Maelfu ya watu wameandamana kwa amani katika mji wa pili kwa ukubwa Mandalay, ambako mauaji ya Jumamosi yalitokea, mashahidi wamesema shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa hali tete imezidi kuenea Myanmar katika maeneo mbalimbali licha mbali ya kwamba serikali imeongeza wanajeshi na maafisa wa polisi kwa ajili ya kutuliza ghasia. Hata hivyo msemaji wa jeshi Zo Mintun hajapatikana kujibu tuhuma hizo. Katika mji wa Yangon nako maelfu ya watu wameandamana wakiimba nyimbo na kubeba mabango yanayoashiria kupinga mapinduzi. Wafanyakazi wa mashirika mbalimbali pamoja na waserikali nao ni miongoni mwa watu waliojiunga katika maandamano hayo. Iran imesema leo Marekani ni lazima iondoe kwanza vikwazo dhidi ya Iran kama inataka kuzungumzia kuhusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano, ikionyesha msimamo wake kwamba haitarudi kufanya makubaliano na nchi zenye nguvu duniani. Utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ulisema wiki iliyopita kwamba uko tayari kuzungumza na Iran kuhusu mataifa yote kurejea katika mkataba huo wenye lengo la kuzuia Tehran kuendelea na programu zake za nyuklia, wakati ikiondoa masharti mengine ya kimataifa. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitoa Marekani katika mkataba huo mwaka elfu mbili kumi na nane na kuweka vikwazo dhidi ya Iran ambavyo vimebadilisha makubaliano na kupelekea ukiukwaji wa mkataba huo. Lakini Marekani na Iran zimekuwa katika hali ya mvutano, nani aanze kuchukua hatua ya kwanza katika juhudi za kufufua mkataba huo. Iran inasisitiza kwamba Marekani lazima ianze kuondoa vikwazo, wakati Washington inasema Tehran lazima irejee katika makubaliano ya kuonyesha nia ya dhati. Ndege ya jeshi ya Nigeria imeanguka ilipokuwa inakaribia uwanja wa ndege wa Abuja baada ya kupata hitilafu kwenye injini leo. Waziri wa masuala ya anga amesema hai, shirika alisema kwa njia ya Twitter kwamba ndege hiyo King Air 350 imeanguka muda mfupi baada ya kuripotiwa ilikuwa na hitilafu katika injini. Ikiwa Mina hajatoa maelezo yoyote kuhusiana na idadi ya vifo au majeruhi kutokana na ajali hiyo. Minna ni mji ulioko kilomita mia moja na kumi kaskazini magharibi mwa Abuja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, washington DC. Nijaa amepiga kura leo katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kumwingiza madarakani kiongozi aliyechaguliwa kidemokrasia tangu taifa hilo la Afrika magharibi lilipopata uhuru wake kutoka Ufaransa mwaka 1960. Mgombea wa chama tawala Mohammad Bazum anaonekana na wengi kama anayependwa baada ya kuongoza katika duru ya kwanza Disemba ishirini na saba kwa asilimia thelathini na tisa nukta tatu ya kura. Yuko mbele dhidi ya rais wa zamani Mahamane Ousmane aliyepata asilimia kumi na saba ya kura. Mazom mwenye umri wa miaka sitini na moja ameapa kuendelea na sera za mtangulizi wake na kupambana na uasi kwa ajili ya kurejesha usalama wa kudumu nchini humo. Usmani mwenye umri wa miaka 71 alikuwa rais wa kwanza wa Nija aliyechaguliwa kidemokrasia na alipinduliwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita na jeshi. Taifa hilo lenye takriban watu milioni 24 ni masikini duniani na linapambana pia na hali ya ukame na mafuriko. Benki Kuu ya Sudani ilishusha thamani ya sarafu yake jumapili ikitangaza serikali mpya kuunganisha viwango rasmi na vya soko la biashara katika jaribio la kushinda mgogoro wa kiuchumi na kutafuta kupata unafuu wa madeni. Badiliko hilo ni mageuzi muhimu yaliyodaiwa kufanywa na wachangiaji wa kimataifa na shirika la fedha duniani IMF, lakini yalicheleweshwa kwa miezi kadhaa, kutokana na upungufu wa bidhaa za kimsingi na mfumuko wa bei vilichangia kudhoofisha serikali. Benki kuu itaweka kiwango cha kila siku katika kudhibiti pesa katika ubadilishanaji na fedha za kigeni, ambapo benki na ofisi za kubadilishia pesa zitahitajika kufanya biashara ndani ya asilimia tano juu au chini ya kiwango hicho. Uingereza imeanza kukabiliana na virusi vipya vya maambukizo ya korona kutoka Afrika Kusini na imesema itaanza kufungua nchi taratibu ili kuhakikisha hali haibadiliki. Waziri wa afya amethibitisha siku moja baada ya Waziri Mkuu Boris Johnson kuweka mpango wake wa kupunguza masharti huko Uingereza. Kuna taarifa zinazoonyesha kuwa chanjo iliyotolewa imepunguza maambukizo na shinikizo katika mahospitali. Uingereza ni taifa la tano lililopigwa vibaya na COVID-19. Kukiwa na idadi ya vifo zaidi ya laki moja hadi sasa, Uingereza imetoa chanjo kwa watu milioni kumi na saba nukta mbili. Serikali imesema leo watu wazima wote watapatiwa chanjo dozi ya kwanza mwishoni mwa mwezi Julai, ikilenga kwanza watu wenye umri wa zaidi ya miaka hamsini ifikapo mwezi Aprili. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Nitarejea tena baada ya muda mfupi kwa ajili ya muktasari wa habari. Ni siku nyingine tena ya Jumapili linapokwalika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi hii leo mwenyeji wako ni mimi Idi Ligongo, nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya salamu na muziki. Nam moja kwa moja, basi salam na muziki tunaanza naye, si mwingine e, aliyejitambulisha kuwa anaitwa kama Focus Jacob, ambaye yeye anasema zake salamu ziwafikie wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, e, bila kusahau Gilbert Bonifasi Humphrey Conrad Milinga Simon Mbaanga Molel, Rodrick Muganyizi, bila kumsahau uh, Jeremia Mabula. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine basi, huyu amejitambulisha uh, kwa jina la Saidi Makanga. Hakusema anapatikana pande zipi za eneo la Afrika Mashariki, lakini anasema zake salamu zimfikie Elias M Maswizilo, uh, bila kumsahau Alex Piusi Mnyamwezi, Mbona Shelukindo, Benadi Benard Ankodi bila kumsahau Amakana Emanuel. Ujumbe basi jamani, tujihadhari na maambukizo ya virusi vya korona huyapa hivi sasa nakamata salamu zake, si mwingine basi, anajiita uh, Jimmy J White, na vilevile hajaweka wazi anapatikana maeneo ya wapi, lakini zake salamu kwanza kabisa zifikie ndugu jamaa na marafiki, vilevile eh, vile, bila kuwasahau wale wote ambao wamekuwa wakimtakia heri na fanaka ya mwaka mpya na wasikilizaji wengine wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Yeye ujumbe wake ni kwamba hataki kuandika majina kwa sababu hataki kuona wengine E, wakieleza kwamba hawajapata salamu e, kutoka kwake. Huyo habas, hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Beatrice Chaula. E, Beatrice Chaula anasema yeye angependa kuwasalimia Sio Pose Uliza, e, Fabrice Kaputsu bila kumsahau a, Promisi Katimba a, BK Mashimba a, Kanyigeshi e, Mpogoro, vilevile vile, angemsalimia John J Macha na wasikilizaji wengine wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine, huyu amejitambulisha kama Mark Oriama. Mark Oriama anasema kwamba yeye yeah, yeah, anataka kuona dunia ikiwa salama kabisa na virusi vya korona, na watu wachukue tahadhari, lakini vilevile hakusita kutoa zake salamu kwa ndugu jamaa na marafiki na vilevile amezibileka zakisalamu kwa Meshaki uh, Rafaeli Aloni, bila kumsahau eh, Mahmud di Makau eh, na vilevile amemsalimia Emmanuel Charles mc Masai. Nikivuta uh, ujumbe mwingine hivi sasa, namwona nani? Namwona Simon Mashimba Malimi, Simon Mashimba Malimu, huyu anasema yeye ni msikilizaji mzuri kabisa wa idhaa ya Kiswahili E, ya sauti ya Amerika naamini kabisa. E, ndugu yangu, basi Jumapili hii itakuwa ni tulivu kabisa kwako, na unasema zako salamu zimfikie Enok Masanja bila kumsahau a, mjom Msuya Elias Shiguta vilevile vile fundi John Ngonya Peter Gimos na Michael Kija na wasikilizaji wengine wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na anasema kwamba wale ambao hawajatikia heri na fanaka ya mwaka mpya, basi zifikizo salamu. Ndugu yangu <laughs> ni mwezi wa pili huu nao unakaribia kuishia ishia, kwa hiyo jamaa yangu bado wanaona kwamba kuna haja ya kuendelea kutoa salamu za mwaka mpya hivi sasa. Nakamata ujumbe wake e, si mwingine ni Michael Kija, ambaye anasema zake salam e, ziwafikie Daudi Malezu Seni a, bila kumsahau Joshua M Kando e, Michael Shija, Alfred John Kiebe Mwangu, na vilevile vile zake salam zimfikie Samueli a, Maingu na Yase Noeli Rimbi. Ujumbe kwake Tuwe na tahadhari ya virusi vya korona popote pale ambapo tupo korona. E, ipo na inaua. Ujumbe wake huyu hapa ni naomi Daniele. Daniele anasema kwamba yeye angependa kumsalimia a, kiungu kiungu lulu, bila kumsahau daudi palangio, zainabu mbaki, kaplekata mwindi, bila kumsahau olimaito zak na Juma Kaundu Antiliusi baba Mlokozi anacent zake salam e, hawa wote ziwafikie. Basi hivi sasa e, moja kwa moja tuelekee katika kupata burudani ya muziki na tunamwona e, bwana dada Zuchu kutoka ile lebo inayotamba kwelikweli e, katika e, bara la Afrika hivi sasa, lebo ya Wasafi kutoka kule nchini Tanzania. Hapa anakuambia na kibao chake Sukari, hiki e, kibao kwa kweli kinapendwa kweli kweli. E, basi sikiliza sukari hiyo, na baada ya hapo tutaendelea kukusomea zile zako salam e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. hey, hey, Naam, asante sana Zuchu. Damuwa, na kibao kikali Damuwa hicho. Eh, ulikuwa unatueleza kwamba eh, sukari moja kwa moja. Basi tuendelee na zako salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa nakamata zake salamu si mwingine ni masunga makani, eh, ponda mali e bwana wewe una e, undugu na Ponda Mali ule alikuwa golkipa wa timu ya Dyang Africans ya nchini Tanzania na amewahi kuwa vilevile kocha wa makipa eh, wa timu ya taifa ya Tanzania. Juma penda mali Juma ponda mali Mensa alikuwa golikipa matata kwelikweli eh, kwa wale watu wa enzi zile. Basi huyu bwana Ponda Mali, ambaye ni Masunga Makani Ponda Mali, anasema zake salam zimfikie Lucy Satiel ah, nasi baba Fideli, bila kumsahau Richard Kambale ah, Maki Masawe Uh, Fordian Charles. Na vilevile za Kisalamu zimemfikia si mwingine ni Robert uh, Damian. Hivi sasa nakamata ujumbe wake e, Bunoge Ara Luki. E, Bunoki anasema za Kisalamu zimfikie Dani Kalenda. Sijaona uh, misalaba uh, Fanweli Kilula bila kumsahau Karen Shirima na Musa uh, Raj wa Lusaka. E, wazizo salamu basi zinafika maeneo mbalimbali ya eneo zima la Afrika ambako kuna wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini vilevile hata wewe ulio nje E, ya Afrika ukiwa katika bara lile la Australia, Ulaya, Asia, e, Amerika Kusini, Amerika ya Kaskazini, unaweza kutupata matangazo yetu vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www VOA e, swahili.com, bila kusahau vilevile vile unaweza e, kupata matangazo yetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook na kupata matangazo yetu mengine hivi sasa anaendelea kukamata ujumbe si wa mwingine huyu hapa anayefahamika kwa jina la Emmanuel Joseph. Emmanuel Joseph anasema zake salamu zimfikie Chacha Mamo, uh, Gryson Kiimbe, e, Keisi Ahura, uh, bila kumsahau John Joseph Le Grand na Caroli Striker, uh, bila kumsahau Perez Mutua nikiendelea kukusomea ujumbe wako ambao umetutumia wewe msikilizaji wetu, unayetusikiliza e, popote pale ulipo kupitia redio washirika mbalimbali ama mtandao ama Facebook. Hivi sasa na kamata ujumbe si uo mwingine, amejitambulisha kama al mansur juma Kinongozi mgaya zake salamu zifikie wale wote ambao wanamfahamu na wenye mapenzi mema na ulimwengu huu, hali kadhalika wale ambao wanaelewa kwamba jamani, ye, kuna janga la kidunia. Kwa hiyo tuchukue tahadhari. Huyo hapa anakamata ujumbe wake, amejitambulisha kwa jina la Florian Materu. Uh, Florian Materu anasema uh, zake salamu zimfikie uh, Rafael Ramadhani wa Dar es Salaam Tanzania, uh, Suma Sumad bila kumsahau Uh, Falume Mdemo, Mark Charles Turuka na Ngowi wa Manua, hizo salamu eh, angependa kuona zinawafikia hao eh, rafiki ndugu jamaa na marafiki vilevile. Nakamata ujumbe wake, anasema 27 mali 27 <laughs> mali yani 27 mali. Eh, sasa male, usijui ndiye ile familia ya Robert Nesta male au vipi? Sielewi lakini yote ni heri tu, na kusomea ujumbe uh, wako ndugu yangu wa 27 male unasema kwamba zako kusalamu zimfikie um, Mboya Jerry Jr. Uh, rasanye rasanye bila kumsahau keni yin uh, Stephen Bagayo na wasikilizaji wengine wote eh, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ujumbe ni kwamba jamani, eh, hivi sasa korona ipo na inaua, kwa hiyo tutumie kile linalowezekana kuongeza kinga zetu za mwili ili tusipate maambukizi ya korona na hata yakija basi ya dunde mwilini. E, kwa ujumbe huo basi, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki e, na burudani ya muziki hivi sasa tunamwona Otile Brown. Otile Brown hapa na kibao chake hiki, na baada ya kumsikiliza Otile Brown tutaendelea kuhusumia zile salamu zako. Ni kibao kikali kabisa kutoka kwa msanii huyu kutoka kule eh, Afrika Fosa mashariki. Asante sana Utile Brown na kibao kizuri hiko kutoka eh, hapa eh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kama umejiunga nasi, basi ni mimi hapa, naitwa Idi Ligongo na kusomea ujumbe ambao wewe umetuandikia kupitia eh, njia mbalimbali mbali, ambapo umetaka kutuma salamu zako kwenda kwa ndugu jamaa na marafiki. Hivi sasa nakamata ujumbe si wa mwingine amefahamika uh, kwa jina la Samuel Magina. Samuel Magina anasema zake salam zimfikie uh, David Bachisha Brave Celestin Kajuna, bila kumsahau Pius Matara Matara, eh, Rastus Ernesi Muzamago, eh, Pie God Mushi, Eric Sylvester, bila kumsahau Benedicto Kiange, Philip Samuel, uh, Mauntenia, uh, James Mdoe, Catherine Tanzania, uh, Nathan n Mwenda. Huyo hapa hivi sasa si mwingine basi, ni Ben Kiason. mm. eh, Ben Kiason, naamini kabisa hana asili ya kule eh, wapi kule, Iceland ambao wali majina yao yote yanaishia na sansan. <laughs> Anasema basi ujumbe wake mvikie msafiri Mahanze, bila kumsahau Shaban Suleimani, Juventus Joao Ntalima. Kwa vyovyote, huyu atakuwa mshabiki wa Cristiano Ronaldo maka najiita Juventus Josas Ntalima eh, actually ni <laughs> naongeza umombo hapo eh, ni Juventus Joas Ntalima anasema zake salamu zimfikie mwa isuku eh, Sembwele bila kumsahau Victor John Joseph vilevile eh, zimfikie zalia Mkumba Phil eh, ninga eh, Given Kimambo na dalala tajiri e, jeshi mm. Tukiendelea na hizi salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine e, ni ujumbe wa Albert Shirima. Albert Shirima anasema yeye kwamba Uh, salamu zimfikie rafiki yake Steven uh, Miston maridadi bila kumsahau uh, Mwidin Ramadhani msafiri uh, Mwalimu Paniel uh, Parakia na Samuel Maina uh, Ahilo Ipopo na vilevile bila kumsahau Raisoni eh, Kumilala. Naona muda unazidi kusonga mbele na naamini kabisa, basi eh, kwa wale ambao mmetutumia salamu zenu mmezisikia. Mi nikamilishe matangazo haya kwa siku ya leo. Mi naitwa Idi Ligongo, na tukutane siku nyingine tena katika salamu na muziki. Lakini sikuachi hivi hivi, na kuacha eh, na kibao hiki eh, kizuri kabisa eh, ambacho kinamshirikisha Kofi uh, Olomide na Nandi, kibao kipya kabisa ambacho kimejitokeza eh, hivi sasa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kwa nami na alamsik. Watao sasa ni muktasari wa habari. Kundi kubwa la watu limeandamana tena leo kupinga mapinduzi ya kijeshi ya Februari mosi huko Myanmar. Jana kulikuwa na tukio la umwagaji damu baada ya polisi kufyatulia risasi waandamanaji na kuwa wawili kati yao. Iran imesema leo Marekani ni lazima iondoe kwanza vikwazo dhidi ya Iran kama inataka kuzungumzia kuhusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano ikionyesha msimamo wake kwamba haitarudi kufanya makubaliano na nchi zenye nguvu duniani. Utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ulisema wiki iliyopita kwamba uko tayari kuzungumza na Iran kuhusu mataifa yote kurejea katika mkataba huo wenye lengo la kuzuia Tehran kuendelea na programu zake za nyuklia. Niger amepiga kura leo katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kumwingiza madarakani kiongozi aliyechaguliwa kidemokrasia tangu taifa hilo la Afrika magharibi lilipopata uhuru wake kutoka Ufaransa mwaka 1960 mgombea wa chama tawala Mohamed Bozom anaonekana na wengi kama anayependwa baada ya kuongoza katika duru ya kwanza Disemba 27 Asilimia 39.3 ya kura, yuko mbele dhidi ya rais wa zamani Muhamad Ausmani aliyepata asilimia 17 ya kura. Ni hayo tu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Ulikuwa na mimeri Mgawe katika habari za dunia, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.