Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, ikiwa pia ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya kati. Jina langu ni BMJ Mrihi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa Februari 19 mwaka wa 2021 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen na 17.5 nchini Kenya, miongoni mwa nyingine, redio chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Nam, leo ikiwa ni Jumaa, kama ilivyoada, ni siku ya kuletea Live Talk, mjadala wa wiki, ambapo mada yetu hivi leo ni kuhusu suala la watu wanaoishi kwenye mataifa ya nje wanavyowekeza nyumbani, changamoto wanazokumbana nazo, pamoja pia na mazuri ambayo wanayapata na kuyaona katika kufanya hivyo. Baadhi ya watu wanaoishi ughaibuni wanasemaje? Kwa hivyo panakuwa na changamoto kubwa mno kuanzirisha biashara pale nyumbani, manake maisha ni juu, na tena uongezi wa ufisadi. Sasa hapa panakuwa pana kero kubwa sana sana sana sana, mpaka tuangaliwe na serikali yetu, na ijue mikakati gani itakuwa inatupokea sisi watu wameishi hapa kwa muda mrefu, wakit wakifikiria sisi tuwarudi nyumbani kulete faida nyumbani. Kwenye taarifa nyingine, Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa kasi ya bado zinaendelea kushuhudia Sudan Kusini mwaka mmoja baada ya kusainiwa kwa mkataba wa amani wa kumaliza vita hivyo mwaka wa 2013. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini pia kumbuka kwamba unaweza kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na sasa tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Harison Kamau. Rais wa Tanzania John Magufuli amesema kwamba serikali yake haitaweka masharti ya kusitisha shughuli za kibiashara katika kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Magufuli amesema hayo wakati wa ibada ya mazishi aliyekuwa katibu mkuu kiongozi balozi John Kijazi katika uwanja wa Karimjee jijini Dar es Salaam. Kwa mara nyingine tena, rais huo amewataka Watanzania kumtegemea Mungu na kuongeza kuwa Tanzania iliishinda mwaka jana mpaka ikaingia uchumi wakati huku ugonjwa wa korona ukiwepo. Amewaambia waliohudhuria ibada hiyo kwamba mwaka jana utawala wake haukuweka masharti makali ya kusitisha shughuli za kibiashara na kwamba hata sasa hautafanya hivyo. Kauli yake imejiri siku moja tu baada ya mazishi aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza wa Zanzibar, Malim Saif Sharif Hamad, aliyefariki siku ya Jumatano baada ya kuugua ugonjwa wa COVID-19. Kumekuwa na tetesi kwamba visa vya maambukizi ya korona nchini humo vinazidi kuongezeka, licha ya kwamba hakuna takwimu rasmi zilizotolewa na serikali tangu mwezi Mei mwaka uliopita. Ripoti iliyopotolewa mapema leo na Umoja wa Mataifa inasema kuwa ghasia za Sudan Kusini zimeendelea kushuhudiwa mwaka mmoja baada ya mkataba wa kusitisha mapigano yalianza mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Mashambulizi dhidi ya raia yanasemekana kuongezeka mwaka uliopita, wakati akichukua mirengo ya kikabila kwa usaidizi wa vikosi vya serikali na upinzani, kwa mujibu wa ripoti ya tume ya haki ya binadamu ya umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Reuters linasema kuwa ghasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni zimezidi zile za kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na tisa, kulingana na msemaji wa tume hiyo Yasmin Soka. Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa mamia ya watu wameuawa huku maelfu wakikoseshwa makazi kufuatia mapigano kwenye majimbo ya Central Equatoria, Warap, Jonglei na Greater Pibor. Andrew Klapman, mmoja wa maafisa kwenye tume hiyo, amesema ongezeko la ghasia kwa kutumia silaha jipya kunaashiria kuwa huenda serikali au mataifa ya nje yanahusika. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune Alhamis ametangaza kuvunja bunge la chini ambalo wajumbe wake wamebakisha zaidi ya mwaka mmoja ofisini kabla ya mhula wao wa miaka mitano kumalizika. Tebon amesema kuwa ataitisha uchaguzi mpya ili kurejesha wajumbe wa bunge hilo usioingiliwa na ushawishi wa fedha wala wa ufisadi, wakati akiongeza kuwa atafanya mabadiliko kwenye serikali katika kipindi cha siku mbili zijazo. Tebon ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu chini ya utawala wa rais aliyeondolewa madarakani Abdel Aziz Bouteflika alichaguliwa wakati kukiwa na maandamano makubwa yaliyokuwa yakiitisha mabadiliko ya utawala. Rais wa taifa hilo la kaskazini mwa Afrika pia ameamuru kuachiliwa kwa watu sitini waliozuiliwa kutokana na kushiriki kwenye maandamano yaliyomwondoa Bouteflika ofisini mwaka wa 2019. Ameongeza kusema kuwa hatua yake ya kuvunja bunge la nchi ambalo wajumbe wake wengi ni wafuasi wa Bouteflika inalenga kuleta mabadiliko ya kiutawala pamoja na marekebisho ya katiba ya Novemba yanayolenga kupatia bunge mamlaka zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Venezuela Alhamisi imeanza programu ya kutoa chanjo za COVID kwa wafanyakazi wa afya wiki moja baada ya kupokea kasha la kwanza la chanjo 1 aina ya Sputnik V kutoka Russia. Naibu wa rais wa Venezuela Delcy Rodriguez amesema kuwa ushirikiano wa karibu kati ya taifa lake na Russia umewawezesha kupata mojawapo ya chanjo bora zaidi za COVID ulimwenguni. Venezuela ilifanya majaribio ya chanjo ya Sputnik V kabla ya kutia saini ununuzi kati yake na Russia mwezi Desemba mwaka uliopita. Taifa hilo la Latin America limepanga kuanza kutoa chanjo kwa umma kufikia mwezi Aprili. Waziri wa afya Carlos Alvarado amesema kuwa lengo ni kutoa chanjo kwa asilimia 70 ya watu ili kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Kufikia sasa, Venezuela imeshuhudia zaidi ya maambukizi 1134 ya korona na vifo 1297, kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Serikali ya Hong Kong kupitia chombo cha habari cha umma cha RTHK imepatiwa wafanyakazi muda wa wiki mmoja kutia saini ya kutii utawala wa China kwa mujibu wa ripoti iliyopatiwa VOA. Wakati Hong Kong ikiendelea kushuhudia taharuki za kisiasa, idara ya kitaifa ya wafanyakazi mwezi uliopita ilitangaza kuwa wafanyakazi wote wa serikali walihitajika kutia saini utiifu kwa serikali kabla ya mwezi huu kumalizika. Mkataba huo utahakikisha wanaheshimu sheria, kufuata maadili ya kazi pamoja na kuheshimu utawala maalum wa Hong Kong ulioko chini ya himaya ya China bara. Msemaji wa shirika la wafanyakazi wa chombo cha umma cha redio cha RTHK ameambia VOA kuwa hatua hiyo ya kutia saini ni kinyume na maadili yake ya kazi na kwamba huenda hatua hiyo ikatumika kuhujumu wafanyakazi watakaojaribu kukosoa utawala ulioko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Marekani imesema kuwa iko tayari kufufua mkataba wa mwaka wa 2015 na Iran kuhusiana na programu ya nyuklia iliyovunjwa karibu miaka mitatu iliyopita na rais aliondoka madarakani Donald Trump. Mpango wa rais mpya Joe Biden ni kushauriana na Iran ili kujiunga tena kwenye mpango maarufu wa Joint Comprehensive Plan of Action au JCPOA, kinyume na sera za mtangulizi wake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana kwa njia ya video Alhamisi na wenzake kutoka Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ili kujadili swala hilo. Blinken amesema kuwa msimamo wa Biden ni kwamba Iran ichukue hatua ya kwanza kuelekea uhusiano mpya. Hata hivyo, waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Mohammad Javad Zarif, kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, amesema kuwa Washington inahitaji kuchukua hatua ya kwanza. Amesema kuwa Marekani inahitaji kuondoa vikwazo vyote vilivyowekwa au kupewa majina mapya na Trump. Hilo litakapofanyika basi, Iran haina budi kuchukua hatua kwa upande wake, ameongeza. Mataifa tajiri duniani pamoja na makampuni ya kutengeneza dawa leo wanatarajiwa kuahidi kutoa chanjo kwa mataifa maskini ulimwenguni. Tangazo hilo limekuja wiki moja kabla ya kufanyika kwa mkutano wa G7 kwa njia ya kimitandao unaojumuisha mataifa tajiri duniani, wakati akishauriana kuhusu janga la Korona pamoja na kuinua uchumi wa dunia. Mkutano huo wa Ijumaa wiki ijao utakuwa wa kwanza wa rais mpya wa Marekani, Joe Biden. Baada ya mkutano huo, Biden ataelekea mjini Kalamazoo kwenye jimbo la Michigan ambako atazuru kiwanda cha Pfizer kinachotengeneza chanjo za COVID wakati akizungumza na wafanyakazi. Kumekuwa na visa zaidi ya elfu mia moja vya maambukizi vilivyoripotiwa barani Afrika ambako bado hakuna chanjo za kutosha, kwa mujibu wa shirika la habari la AP ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu ni wakati wa live talk. Mada yetu hivi leo ikiwa kuhusu watu wanaoishi kwenye mataifa ya nje kama vile Marekani na Ulaya na kwingineko, ambao wanatuma fedha nyumbani au kuwekeza kwenye mataifa yao ya asili. Je, changamoto zipi wanazokumbana nazo wanapofanya hivyo? Kuna wale wamedai kupoteza fedha zao wakati wakiwekeza nyumbani na wengine wanawekeza nyumbani licha ya kuwa hawadhani kabisa kwamba watarejea na kuishi humo. Je, kuna changamoto za kisiasa, kijamii, kibiashara au hata kiusalama? Kwanza tuangazie kidogo takwimu zilizotolewa na Benki ya Dunia kuelekea fedha zinazotumwa na wanadiplo na wanadiaspora kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa takwimu kutoka kwenye benki hiyo ya ulimwengu, kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nane Wakenya wanaoishi kwenye mataifa ya nje walituma dola bilioni kumi nukta saba. Uganda ikafuata kwa dola bilioni sita nukta mbili, Sudan Kusini bilioni mbili nukta nane, Tanzania dola mbili nukta tatu, Rwanda bilioni moja nukta moja tatu na kisha Burundi kwa dola bilioni mia mbili na saba. Hapo hapo takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha fedha zilizotumwa kwenye mataifa hayo matano ya Afrika Mashariki kiliongezeka kwa zaidi ya asilimia sitini mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ikilinganishwa na kipindi ambacho kilianza mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Basi suala hili tutalizungumzia kwa kina tukishirikisha wageni wetu ambao ni pamoja na Rase Karaba. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya uchumi, siasa, na vile vile ni mfanya biashara akiwa hapa Marekani. Pia tunaye Dr. Timothy Sadera akiwa katika jimbo la Georgia, na pia ni mchambuzi wa mambo ya wanadiaspora hapa Marekani na vilevile vile Afrika ya Mashariki. Kadhalika tutakuwa nao Shamise Ali, huyu pia ni mchambuzi na mfanyabiashara akiwa hapa katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Na baadaye pia tutakuwa naye Dr Brevius Kayoza, huyu yuko katika mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hapa studio, jina langu ni BMJ Mridhi na shirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kamau, asante sana BMJ kwa utambulisho huo, na mara moja tutawakaribisha wageni wetu ambao ningewaomba tu kwa kifupi, kwanza watueleze kifupi kuwahusu ama kuhusu maisha yao. Naelewa wako kwamba hapa ughaibuni, watakuwa wako katika sehemu nzuri ya kutueleza na kuzungumzia suala hili. Aa, wacha nianze na wewe bwana ras Karaba, ukiwa kule Georgia, wewe ndi mfanyabiashara, mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Kwa kifupi tu, hebu tueleze wewe unavyotazama swala hili la kuwekeza Afrika, tuseme hivi tulipotoka. Sisi shukran. Uh, kuwa nami. Uh, changamoto tunayo kibao, maanaake kama mnavyojua, si rahisi hapa tunavyong'ang'ana. Biashara siyo rahisi kutoka hapo wali, kwa hivyo changamoto ni nyingi tu. Uh, tukianza pale, tukumbuke tumetoka pale nyumbani, tumeacha dada zetu, ndugu zetu na wazazi wetu tunaowapenda na tulipofika hapa ughaibuni, mapenzi yetu sisi wote ni kutafuta na tutafute maisha bora zaidi. Tukikumbuka mashariki kati, nyumbani ni nyumbani na ndiyo nyumbani ni na kuzuri. Kwa hivyo changamoto tunazo tu nyingi, haswa unapokuwa na wapendaye wako pale nyumbani na wengine wako hapa, watoto na mke. Kwa hivyo changamoto tunazopambana nazo ni nyingi tu, haswa upande wa kutuma hela. Saa zingine hazifiki kufanya ile jambo linatakiwa kufanya, hazifiki vile ulivyotegemea zitafanya, hazifanyi kabisa, inafanya tofauti, kazi tofauti kabisa. Na changamoto tu hizo tunazo ni tofauti tofauti, maanake kila mtu mm-hmm. Nam na, asante, asante Bwana Karama, tutazungumzia sasa kwa kina, tutachangalua maswala hayo. Karibu sana, uh, Daktari Sabera, hebu kidogo salimia wasikilizaji wetu na mtazamo wako kuhusiana na swala tunalozungumzia hivi leo. Kwa kweli nashukuru sana kwa sababu ya mdahalo huu, maanake ni jambo ambalo limekuwa likikeli sana, jambo linaudhi, wakati ambapo utakuta ya kwamba wengi wanapata changamoto za kusaidia kule nyumbani kama jinsi mwenzangu amesema lakini unakuta ya kwamba kuna wengine hata shukrani hawana. Si ajabu kuona ya kwamba unatuma pesa, lakini hata wanaozipata zile pesa hawawezi wakapiga simu kukuambia jamani, nimezipokea ni, ni wewe utakayepiga simu uweze kujua je, uh, mulipokea. Na pia utakuta wengine wanaona ni kama kawaida kwa kupigia simu wakuitishe. Kati ya changamoto hizi na zile wenzangu wamezungumzia ni kwamba zazidi sana kuuthi, lakini kilichopo ni kwamba una ndugu na dada, una wapenzi ulioacha nyumbani. Kwa hivyo hatuwezi tukaishi sera za Kimarekani ya kwamba myself and I, lakini sasa kwetu tumetoka katika jamaa ujamii. Kwa hivyo lazima tukumbuke wengine, tusiwe tu wa kujipendelea, lakini tuwakumbuka msemo ya kwamba afadhali ndugu wa mbali kuliko ndugu wa karibu ambaye hakufai. Naam, tukirudi kwako kwa Ras Karaba, wakati pia tukijaribu kuwaleta wageni wengine, kwa sababu tunataka kusikia eh, pia kutoka eh, wanasema kwa Kiingereza on the ground, tuna watu ambao wako kule eh, nchi za Afrika Mashariki na Kati, tunajaribu kuwapata, lakini tukirejea kwako Karaba, ulisikia katika utangulizi wetu tukizungumzia pesa ambazo eh, wana diaspora wametuma katika nchi mbalimbali Uganda, Tanzania, Kenya na, na vile vile hizi ni, ni pesa tofauti na zile ambazo Dr. Sade anazungumzia hapo ambazo ni za kutuma kwa mama yangu, nyanya yangu, dadangu, lakini zile ambazo ni za kuwekeza na zimewekwa kwenye rekodi ya benki kuu za nchi hizo zinaonyesha kwamba zimepungua kwa kiasi kikubwa. Labda tuzungumzie hili kwa kifupi, mtazamo wako wewe ukiwa hapa diaspora Unaona ni nini kimepelekea tofauti hiyo hasa katika mwaka mmoja hivi uliopita? Shukran. Mwanzo, uh, changamoto tuliyonao mwaka huu na mwaka uliopita, na ndiyo tofauti hiyo ikaonekana ikiwa kubwa sana. Kumbuka tulipata ugonjwa huu wa corona, Covid-19 ikaja, ilisababisha sana uchumi, ilituduru sana. La, walakini Uh, bidii tulikuwa nao bado kuendelea kufanya shughuli kwa sababu tunafanya biashara tukiwa hapa nyumbani, nyumbani Amerika, na pia pale nyumbani tulipotoka bado kuna biashara ndogo ndogo zinaenda, zingine tulibidi kuzisimamisha, manake hatukujua makao vipi itakuwa namna gani, manake kama unajua hili janga limetusukuma sana, hiyo inaweza kuwa ni moja ya kuchangia kuhusu uh, utumaji wa hela zikapungua. Ya pili inaweza kuwa pia hili wengine wakaichukulia kama sababu, kwa sababu ya mahali tumetoka, kama mwenzangu vile alivyonena, tumechoka. Maanake wakati mwingine hata shukran, hata kukujulia hali wewe ukiwa hapa ughaibuni inakuwa ni ngumu. Wakati tu watakujulia hali ni wakati wanaomba hela, kwa hivyo kuna kikundi kingine kimechukua huu ugonjwa sasa hivi, wakachukua ni kisababu cha kuwa hawatumi pesa kama walivyokuwa wanatuma mwaka jana au mwaka juzi, kwa sababu ya hayo changamoto iliyopo. Kwa sababu wengi kule nyumbani wamekosa kuaminika, na ni jambo la kusikitisha sana, maanake wengine ni watu wa karibu sana, wengine ni wazazi wetu waliyetuzaa. Sasa unakuja kuona mambo mengine yanakukera, na ukijua pia hapa sio rahisi, maanake una jamii, una mke, una mahitaji zako. Wakati mwingine unaweza kuwa unaugua, unaumwa, hawakujali yale. Yao pia yamechangia watu kuanza kuregeza kamba na mambo ya kutuma hela leo, kesho, kesho kutwa. Na usisahau, sio dada au ndugu iko mpaka changazi, manake ni kama wameangazia mtu wote. Yuko ugaibuni, macho yote yanaelekezwa hapa. Tatizo lolote iwe kifo, iwe ugonjwa, iwe karo ya shule ya mtoto wa dadako au mamako mzazi, mandugu pia wako kule, lakini mwanzo wanauliza yule yuko pale ugaibuni, mambo vipi, ametuma ngapi? Hayo ni ya maoni yangu kwa sasa hivi, ndio kutuma kwetu kumepungua kwa sasa hivi. Dr. Brevius Kahioza karibu kwa kipindi cha live talk lakini tuanze hapo Tanzania hali ya uwekezaji ambayo tumeuzungumzia hapo kutoka kwa wana diaspora unaweza kuitaja iko namna gani kabla haujazungumzia hali ilivyo katika eneo zima hilo la maziwa makuu hapo kweli hapa nchini Tanzania uh, hali ya uwekezaji kwa watu ambao wanaishi nje ya mataifa yetu hao tunaita diaspora nafikiri unaweza kuangalia katika makundi mawili. Moja ni kiwango cha chini sana, kwa maana ya uwekezaji kwenye miundombinu eh, ya msingi ya kiuchumi au katika miradi ya kuwekeza kibiashara ya kimaendeleo na vitu vya aina hiyo, lakini ni mikubwa kidogo, kwa maana ya eh, fedha inayokuja moja kwa moja, uh, kuwafikia raia wa kawaida, tunasema inapita kwenye mfumo au inayopita kwenye mfumo ambao hauko kwenye sekta rasmi, yaani fedha zao ni mfomo eh, kwa maana hiyo. Kwa hiyo hawa eh, tunao hao, tunao tunao kwa kiwango eh, kikubwa, na inakadiriwa kwamba watu wote ambao wanatuma fedha zao kuja nchini kwetu, kwa haraka haraka, kuna makundi mawili ya uwekezaji wa diaspora katika nchi, ambayo inahusu uwekezaji wa miradi au kuwekeza kwenye biashara au shughuli za kibiashara ambazo zinapita kwenye mfumo rasmi au zinazokuwa kwenye mifumo rasmi wa kiuchumi. Na hii ni sehemu ndogo sana, ni moja ya tatu ya fedha yote inayokuja nchini nchini Tanzania. Lakini sehemu ya pili ambayo inaonekana kwa kiwango kubwa ni ile ambayo inapita kwenye mifumo ambayo sio eh, siyo, eh, yani hauwezi kuiona katika maana ya utezaji huo, au tunasema kwenye mifumo uh, economy. Ni mbili ya tatu ya fedha yote ambayo inatumika katika matumizi ya kila siku ya kuwasaidia ndugu jamaa eh, na marafiki kwa ujumla wake ni kwa sababu kubwa mbili, kwa sababu aliyo iko, kwa sababu kubwa mbili. Ya kwanza ni kwamba sera za Tanzania kuhusu eh, fedha zinazotoka kwa diaspora ama uwekezaji eh, wa kiuchumi kutoka kwa diaspora haziko uh, rafiki sana, kwa sababu wamekuwa wakichukuliwa kama watu ambao, uh, si hasa, wanapokuja kwenye suala la kufanya shughuli za kimaendeleo kumekuwepo na dhana kwamba wanaoweza kufanya shughuli muhimu za kimaendeleo na Waafrika au Watanzania ambao wako ndani ya nchi ya Tanzania. Ingawaji taratibu unaweza kuona kwamba jambo hilo linabadilika. Na, na jambo la pili ni kwa sababu kumekuwepo na changamoto kubwa ambao nafikiri ni, ni kwa eneo zima kuhusu eh, kwa kiwango gani, kwa mfano uh, watu hawa ambao wamekuwa wakipelekwa katika mataifa mengi au ambao wametoka katika mataifa mengine, nchi hii zinaweka msukumo kiasi gani kwa kuwa ni watu wanaopata fursa kutokana na labda viwango vyao vya elimu, kutokana na fursa zao za kiuwekezaji za kibiashara. Mara nyingi hakuna ah, mpangilio maalum wa watu wa aina hiyo, ili kuweza kurudisha matunda hapa nchini Tanzania ah. Sasa kidogo tuendelee na mgeni wetu, pia tunaye bwana Shabis Abdallah. E, yuko tu hapa Marekani, lakini naye kidogo atatuelezea hali ilivyo nchini Tanzania. Labda katika hali ya kuwekeza Tanzania, kuna changamoto zipi? Ni hali gani imekuwa ngumu au nzuri kwa wawekezaji kutoka au mataifa ya ughaibuni? E, kuna shida zozote ambazo zinakabiliana na wawekezaji wanaorudi nyumbani au kufikiria kuwekeza nyumbani? Uh, unajua ni ni nifafanue, ni, ni kwa Tanzania. Tanzania unajua ina, ina ni mifumo miwili ya serikali, kuna Zanzibar na kuna Tanzania bara, na sheria zake kidogo ziko tofauti. Mfano, umiliki wa ardhi Zanzibar, wageni wanaweza kumiliki kiurahisi zaidi, au wadiaspora kuliko upande wa Tanzania bara, na kwenye biashara ni kwamba <coughs> bado kuna mambo mengi ambayo nafikiri watu wengi wanaamini yanahitaji kufanyiwa marekebisho kurahisisha, semamwe kwamba mapendekezo kama Watanzania walioko nje wapewe kitambulisho kama Wakenya, semamwe inakuwa veli rahisi kwenda kufungua kampuni nyumbani ukiwa na kitambulisho kama ni Mkenya ulioko nje, na kwana Mtanzania alioko nje akiwa na kitambulisho, itakuwa prosesi zake zinakuwa rahisi zaidi kuliko kwamba Mtanzania aliochukua pasipoti ya Marekani au Canada au Uingereza akenda pale anakuwa kasijadi kama mzungu tu, processi zake zina-, zina ngumu ngumu. Hebu na... e, e, e, e, kidogo fafanua hapo uh, Shamis eh, t, nimesikia ni jambo nzuri sana hilo uh, unaelezea kwa wale labda wanasikia kwa mara ya kwanza eh, mikakati iliyopo eh, Tanzania bara na na Zanzibari kule visiwani tofauti kabisa ni kama kwamba unaweza kuwekeza. Kwa urahisi eh, kule Zanzibar au eh, katika Tanzania bara, umesemaje hapo Zanzibar? Zanzibar ni rahisi zaidi, semam ni kwamba diaspora aliyoko nje anaweza kununua ardhi akajenga nyumba na au anaweza kununua nyumba ilikuwa imejengwa bila ya matatizo. Lakini kwa upande wa Tanzania bara, sheria zao za ardhi bado zinawabana na unakuta watu wengi wa Tanzania bara wame, wamewekeza Zanzibar walioko diaspora kwa kuona kwamba hakuna vitu vinavyowabana sana Zanzibar. Kwa hiyo Zanzibar imekuwa ndio kama kimbilio la Watanzania walioko nje ambao daba wanataka kustaafu, wanakwenda Zanzibar, wananunua zile commercial properties zilizopo, na Zanzibar pia imeintroduce idea yake ya diaspora tayari, wakati upande wa Tanzania bara kitu hicho hakipo. Sasa kuna swala kuna swala limezungumziwa hapa na baadhi ya wageni wetu kuhusu eh, majengo kwa mfano majumba ambayo Yanaonekana yako kila pahali katika miji mingi kama Nairobi, Kampala na wapi? Kwa hiyo kwa kwa Tanzania ma, nasema majengo ambayo yanamilikiwa na watu wa diaspora, kwa Tanzania hali hiyo ikoje? Kwa Tanzania ni kwamba wengine wametake risk wameandika majina ya ndugu zao ambao bado ni raia wa Tanzania. So, which is but they can have some conflict. Yeah, mtu mdogo anaweza kukugeuka au wanaweza akauza pengine mali yako ha, kwa upande wa Tanzania Bara. Lakini kwa Zanzibar mpaka sasa hivi ni kwamba Wazanzibari wana wanakwenda kumiliki ardhi au nyumba bila ya matatizo upande wa, tatizo liko upande wa Tanzania Bara, ndio tatizo kubwa lili kwamba wako wako diaspora wanaumiliki ardhi lakini wanabidi waandike majina pengine baba yao mama yao au ndugu zao ha. Na kuna wengine waliokata tamaa wakasema ah, tutasubiri mpaka hiyo sheria labda zilkijandio tutakwenda ku invest hapa hapa tulipo, aa Marekani au Canada kusawabu, kwa sababu yu... sisi kule bwana, samahani kwa, kwa, hivyo, kwa kutu, kuna... wana... samahani, samahani kwa kukatiza. Kwa hivyo unavyomaanisha Bwana Abdalla labda ni ile sheria ya kuwa na uraia pacha, labda kuna hiyo changamoto ya uraia pacha au ni ya umiliki peke yake? A, ni uraia pacha kwa sababu tumeona ile Waziri Lukuvi ambaye ni waziri wa ardhi amenyang'anya nyang'anya watu maardhi Wahindi wengine wakupanda wa Uingereza katika prime areas, walikuwa wanamiliki ardhi zao, wamenyang'anywa kwa sababu tu si raia nje naam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Livetok, ambapo kama nilivyo umeungana nasi, tunazungumzia kuhusu watu wa Afrika Mashariki na kati wanaoishi ughaibuni au kwenye mataifa ya nje, changamoto wanazopata labda wanapowekeza nyumbani, ama pia mambo mema yanayopatikana, sio mabaya tu, na tunazungumza tukiendelea hapa na wageni wetu ambao tuko nao kwenye laini ya simu na ninarudi kwa mgeni wetu bwana Sadera. Uh, umeona katika siku za karibuni siasa zikibadilika katika kila sehemu ya ulimwengu, hata hivi karibuni hapa Marekani tumeona pia uh, siasa zikiwa kidogo zimeshika kasi. Sasa wakati wewe ukiwa unaishi, wewe kwa mfano, ugaibuni na kuzungumzia wewe mwenyewe, kwa maoni yako, unaona kama labda pengine kuna umuhimu wa kuwa kuna mizizi au kuna mambo ambayo mtu anategemea kwao nyumbani kwa kuwa mambo yanaweza yakabadilika wakati wowote, katika mataifa ya ughaibuni. Unaona kama kuna umuhimu wa kuwa kwamba kuna misingi fulani nyumbani? Aa, makweli. Asante sana kwa swali hilo. Jambo lenyewe ni kwamba kuna mabadiliko mengi ambayo sasa tunaya, tunayaona yakiendelea ama yakijitangaza waziwazi. Kuna mambo ambayo sasa hivi ya yeah, yameanza kuleta uoga haswa kulingana na siasa zilizopo, mageuzi mengi ambayo sasa hivi watu wanayazingatia na pia ule usalama waonekana sasa hivi haupo. Uh, kwa mfano tukiangalia Marekani sana sana huku na nchi zingine, pengine utaona wanaoishi ugharibuni wametambua ya kwamba pale walipokuwa na dhania ni sawa ama ni salama, pengine panaweza kuwa si salama. Kwa hivyo wanaona jinsi ambavyo sasa mambo yalivyo, afadhali kujituekea na hata kujitwalia kitu ambacho ulichonacho hapa, na pengine ukajiwekea kingine kule nyumbani, iwe ni kwamba una kama boma mbili hivi. Nam, nam, nam, tunashukuru sana. Tunaelekea kutamatisha sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi leo, ikiwa ni Ijumaa ambapo tumekuwa na mjadala ambao pia tutaendelea nao katika sehemu ya pili. Uh, tumekuwa na mgeni wetu ambaye bado yuko uh, raskaraba kutoka Georgia, mfanyabiashara na mwekezaji, na, na mchambuzi wa maswala ya kisiasa, tunaye Daktari Timothy Sadera pia uh, na ambaye amechangia vizuri sana kuhusiana na maswala ya uwekezaji, maswala ya kiuchumi yanayoelewa, e, pia ya siasa anayochambua, na tutaendelea kwenye sehemu ya pili ambapo pia tutaangalia maoni ya wasikilizaji wetu na kuzungumza kwa kina zaidi kuhusu suala hilo, kwa sababu kuna mengi ya kisiasa, janga la korona na mengine mengi. Na kwenye studio ni mimi, mimi Harrison Kamau tukiwa na BMJ Murungi napokukaribisha. Tutakapoingia kwenye sehemu ya pili Usikose ili uulize swali lako na pia ujisikilie mengi kuhusiana na uwekezaji wa nyumbani kutoka mataifa ya ughaibuni. Kumbuka kwamba yote haya yanapatikana kupitia ya mtandao wetu pia wa www.voaswahili.com, pamoja na redio zetu shirika kwenye eneo la maziwa makuu. Karibu kwa sehemu ya pili ya matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa ni mjadala wa Live Talk, mjadala wa moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo hii leo tunazungumzia uwekezaji wa wanadiaspora, yani watu wanaoishi e katika nchi za nje, uwekezaji wanaofanya katika nchi zao, tukilenga Afrika Mashariki na kati, nchi kama Uganda, Tanzania, Kenya, Burundi, Rwanda, eneo zima hilo, ambapo tuna wageni wetu. Iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, tuko naye Ras Karaba. Uh, huyu ni mwekezaji na pia ni mchambuzi wa masuala ya wana diaspora na vile vile uh, uh, uchumi uh, kule Afrika Mashariki. Yuko katika jimbo la Georgia, na vile vile tuko na Shamis Abdalah Shamis. Msikilizaji, ni mchambuzi wa masuala ya wana diaspora akiwa hayuko mbali sana hapa tunapotangazia kwani yuko katika jimbo la Maryland, mji wa silver Springs. Daktari Timothy Sadera pia yuko nasi kutoka jimbo la Georgia. Hali kadhalika hatu na wageni wetu sio tu wa hapa Marekani, kwani kule nchini Tanzania tunaye Daktari Brevius Kayoza. Huyu ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na vilevile uwekezaji wa wanadiaspora katika eneo la Afrika Mashariki na kati na pia ni msomi kukuendeshea mpango huu msikilizaji mimi ni bmj mridhi nashirikiana na, harison kamau na vile, vile msikilizaji kukumbusha tuko haraka ni kwamba wewe pia unaweza kushiriki kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa facebook na kuchangia pale nasi tukipata nafasi tutakushirikisha kwa njia moja au nyingine basi nianze na ras karaba eh, kabla hatujafunga sehemu ya kwanza nilikuwa nimekunongonezea, eh, kwamba tutazungumza kuhusu Uh, wale ambao wanarudi nyumbani kutoka hapa diaspora, tulishuhudia karibu mwaka mmoja hivi uliopita kabla ya janga la corona. Nakumbuka kulikuwa na wimbi fulani hasa uh, wale ni wana diaspora wanaishi hapa uh, lakini wanatokea nchi ya Kenya na vile vile Uganda. Kulikuwa na wimbi la watu kurejea uh, kule, na ilisemekana wakati huo kwamba walikuwa naona kama mazingira yalikuwa yanawaruhusu ama yalikuwa mazuri mazingira ya kwenda kule na kuanza kuwekeza wakiwa eh, pale eh, katika nchi zao. Tulizungumzia hili karaba. Ni nini ambacho umekushuhudia? Ni nini ambacho kimefanya kwamba eh, hali hiyo ikabadilika katika miaka michache iliyopita? Naam, uh, wakati ule tulikuwa hapa ugaibuni mwaka uliopita. Unajua tulikuwa na uchaguzi na uchaguzi kati ya Rais aliyeng'olewa kwenye mamlaka Donald Trump, kulikuwa na vitisho vingi sana vya kusema watu wataregezwa nyumbani. Kwa hivyo pale, kuna wengi walihofia na wakatia shaka na wakaona hawataweza labda kuwa na makao hapo kwa muda mrefu, na wakaanza kurejea nyumbani. Hiyo ilikuwa ni sababu moja. Pia sababu ya pili ikawa, watu hata ukiwa hapa nyumbani hata kama tuwalalamika, ni nyumbani ni nyumbani. Kila mtu ana ile tati na kusikia, anataka kuwa na jamii yake, maanake kila mtu anafikia wakati anafikia wakati anasikia mambo yaliyomlete hapa labda yametimiza au mengine, wanaenda mangumu, wanaona afadhali basi nyumbani, maanake Mashariki Kati nyumbani ndiyo. Kwa hivyo jambo la watu kurejea nyumbani kwa kipindi hii hicho, kilikuwa vile vitisho vilikuwa hapa, walakini aa, biashara pia tulikuwa tunaona nafasi ya kufanya biashara mkiwa hapa, maanake ubadilishaji wa dola. Unajua sasa hivi uchumi wa Afrika umedhorotika kidogo, maanake ya siasa duni zimekuwa hapa na pale, vuta ni kuvute. Basi watu wanaangalia wanaona mabadilisho ya hela inakuwa ni bora zaidi, ingawa vitu navyo ndivyo vinaendelea kuwa ghali, lakini pia watu walikuwa naangalia, basi wapiga biashara wanaona huo ndio wakati mzuri au huu ndio wakati mzuri wa kupeleka bidhaa pale nyumbani, na watu wamerejearejea kidogo, wakiwa pia na hayo matatizo na changamoto zilizopo za ufisadi na nini, but walijaribu kurudi nyumbani wengi. Naam. Uh, asante sana Raskaraba, kwa maelezo mazuri hayo. Hilo ni swali ambalo kwa kweli limeulizwa na watu wengi na katika siku za karibuni ama miaka ya karibuni kwa kweli tumeshuhudia wengi wakitoka katika mataifa ya nje, Marekani, Ulaya na kwingineko na kurejea barani Afrika. Lakini uh, kuna swala ambalo ningetaka uh, Bwana Shamis Abdalla utueleze uh, kuhusiana labda pengine na uaminifu wa jamii za watu waliong'ambo ambazo ziko nyumbani sasa, kuna uaminifu wa kwamba hela zako ziko mikononi salama, kwamba unaweza ukawaamini katika kuwekeza na katika jumuiya. Umeshapata labda pengine matukio ambao kuna uaminifu ulikosekana kwa jamii za watu wanaoishi katika mataifa ya ng'ambo? Ya ni mambo ambayo ni ya kawaida sana na yamewakuta wengi, ni kwamba wako ambao hata ndugu zao kabisa waliokuwa wameona labda nikimpa nikienda likizo, nikiona niki fursa fulani, una invest, unaachia ndugu waendeshe, wanakula, au marafiki. Ni kitu ambacho ni challenge zinawakuta, na mfano, kuna watu ambao wana kampuni za kusafirisha mizigo ambao wana partners tu kule nyumbani ambao wamejishtukia wanapata matatizo katika biashara zao. Kwa hiyo unakuta mtu anakota mzigo wake, ukishafika kule anaambua container imefika leo, anashuka gembio kutoka pengine na ndege mbio, anakwenda mwenyewe kushughulikia bandarini, kila kitu, kutoa, kuuza baa, kuachia watu ambao pengine wangeuza na wao wakapata chochote, lakini uaminifu ni mdogo shamama. Nikua unakuwa ni very rare cases ambazo kuwapata watu ambao wana same vision au mwamko kama walionao diaspora. Na kuna kule, kuna kwamba watu wako Ulaya wanapata hela nyingi tu, hao tunaweza tukale, u asipige kelele Mm-hmm. Kwa hiyo uko hela iko nyingi Ulaya wa Marekani, kwa hiyo wacha tule hii, wacha tule tu hela na sijui. Uh, unapozungumza pia umefanya vizuri kuzungumzia kuhusu biashara, sijui kama kuna matatizo tuzungumze hasa uh, kuhusiana na serikali ama utawala wa Tanzania katika ku, kusajili biashara. Kwa mfano ukiwa ugaibuni na unataka kuenda kuanzisha kampuni kule, mikakati ikoji, mchakato wa kuanzisha biashara labda ukaiweka You kupata know, leseni na nini, kuna changamoto uh, expectation, high expectation. Kwa upande huo kwa sababu watu walikuwa wana, labda mtu unaweza kufanya kila kitu kwenye embassy, ukawa na desk labda la diaspora ambalo utaweza kufanya kila kitu. Ni vitu ambavyo vilikuwa vinazungumzwa, lakini havijawa hapo ready, na kuna watu ambao wanazungumza wana, wana wawanazungumza, mfano Tanzania, kuna mzunguko wa, wa kusajili biashara ni mkubwa, sijui uende BRELA, sijui uende wapi. Kwa hiyo wanaamini kwamba kunahitajika pia sio kwa wa Tanzania tu waliopo nje, hata kwa wageni ambao wanataka kuja kuinvest Tanzania. Ku make example kama Rwanda wamejaribu kukat off hizo road block kuweka kidogo rahisi zaidi. Na Zanzibar nilisikia kwamba kitu hicho wanakizungumza wana rais aliyokuja hivi sasa, bwana Mwinyi amesema kwamba anataka iwe quick, watu wanakuja ndio kufanya kufungua kampuni hata kufanya biashara yake iwe very easy, lakini it's not there yet, lakini tuna hope Naam, swali hilo hilo kwako kwa Ras Karaba, kwa upande wa Kenya hali ikoje? Ah, upande wa nchi yetu kama tulivyonena pale awali, wengi sisi tuwapenda kurejea nyumbani na kuboresha nchi yetu, manake hapo ndipo nyumbani. Lakini sio urahisi, ukishafikisha mzigo wako pale, ni vile kuna macho mengi tu na kuna mategemeo kama mwenzangu vile amesema, kuna very high expectation, matarajio makubwa sana, eti nyinyi mna hela nyingi tu, na ukija una mpaka ya pembeni ya ubwete. Na nikipatia mfano wa kwetu pale nchini Kenya, pale hayo mambo yamezidi zaidi. Mahali nimeona nafuu na niko hapa kurekebishwa. Rwanda wameweka mikakati, sijui ni kwa sababu ya mahali waliotoka kwenye historia, mambo yaliyokuwa mabaya kipindi kile, mwajua nyinyi wote, hawa watu wameamka na mwamko mpya na wameungana, na sana sana naona wengi hata Wakenya wanakimbilia nchi ya Rwanda kufanya biashara, maanake kule nasikia mambo kama mwenzangu amesema ni rahisi unafanyiwa rahisi kupata kibari cha kufungua kama wanataka kufungua biashara inakuwa ni rahisi pale kwetu nyumbani mambo ni ya ajabu kwa sababu vitu ni gali mno na unashangaa hata mimi nikiwa hapa najiuliza huwa wanaweza aje kujibudu wewe unatoka leo umewacha nyumba kodi ni elfu kumi ukirudi baada ya miezi sita unasikia ni elfu kumi na tano kununua kipande cha ardhi ndio uanze biashara yoyote kwetu ndiyo kule, sijui watu wa lands, wa valuation haujui wafanywa na nani. Mtu anauza kitu chake kulingana na vile yeye anavyofikiria vile vile. Unajua, hapa hauwezi kufanya kitendo kama hicho kwa sababu value ya nyumba yako mahali unakaa lazima itambatana na jirani yako. Pale nyumbani unaweza kushtukia, mimi nataka kuuza angu milioni moja na iye mreidi jirani wangu anauza milioni moja, na mimi naweza uza milioni elfu moja na na utauza tu, na utakuwa hamna mikakati ya kufuatiliwa. Kwa hivyo panakuwa na changamoto kubwa mno kuanzirisha biashara pale nyumbani, maanake maisha ni juu na tena uongezi wa ufisadi. Sasa hapa panakuwa pana kero kubwa sana sana sana sana, mpaka tuangaliwe na serikali yetu na ijue mikakati gani itakuwa ina tupokea sisi watu wameishi hapa kwa muda mrefu waki tu wakifikiria sisi tuwarudi nyumbani kulete faida nyumbani, maanake tunaporudi nyumbani tunarudi na kila kitu na tuendelee kuishi pale. Ah, shukran sana Karaba, naona muda unakimbia sana, sijui eh, nisukume swali fupi tu kwake Dr. Sadera kwa sababu kuna kama vile alivyosema mwenzangu Kamau, sio tu kilio, kuna mambo ambayo tunaweza kusema kwamba wanadiaspora wamefaulu ama wamefanikiwa E, katika uwekezaji uh, katika nchi za Afrika Mashariki. E, e, lakini nilikuwa nataka tu, nilikuwa na, nataka tutaje kuhusu sera ya diaspora ambapo kama unakumbuka Sadera e, kulikuwa kama miaka miwili hivi imepita, serikali ya Kenya hususan ilikuwa na sera ambayo ilipitishwa. Sijui mpango huo umefika wapi na labda umeathiriwa vipi na hali ilivyo hivi sasa. Labda sio Kenya tu, kama kuna sera zingine unazozifahamu kuhusu diaspora katika nchi hizo za Afrika Mashariki, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda, DRC. Nini ambacho unakijua kuhusu sera ya kuhakikisha kwamba wanadiaspora wana- wana- wanapata manufaa yanayo wanayostahili? Ni kweli kuna sera ambazo zimeanzishwa na viongozi wa mataifa mbalimbali lakini jambo lililopo ni kwamba, tukumbuke, mwenzangu bwana amesema kwamba kuna jambo ambalo wengi wamekitia mizizi, ni kwamba ukorofi na ufisadi ukishaingia pale, ijapokuwa serikali itakuja na maneno mazuri, aa, naona ya kwamba bado pale limekuwa ni tatizo sugu. Maanake, hebu chukua kwa mfano, unapohakikishia kwamba usalama wako upo, na kama upo, utakapopeleka mali yako pale itakuwa ni sawa, lakini utakuta yale yaliyotendeka, yale uliyokusudia tendeka hayakutendeka. Kwa hivyo jambo lile linaleta mvurutano. Jambo jingine ambalo serikali ziliweza kutilia maana ni kwamba sasa wataanza, wataanzisha ushirikiano hapa kati ya IRS hapa na pia na Revenue Authority ya Kenya, kwa mfano, ili pesa zote zinazotumwa lazima ujisajilishe, upatiwe W-2. W-2 ni ile fomu ambayo inaonyesha kwamba umetuma pesa ngapi, umepata faida gani. Yani, itaonyesha ni malipo yapi ambayo unapata ukiwa na foreign account. Sasa hivi lazima utangaze akaunti yako iko namna gani. Jambo lile pia limewatia wengi uoga. Maanake sasa hivi ikiwa ni Equity Bank kwa mfano, ikiwa inataka kwamba nitangaze mali yangu yote niliyonayo, nitangaze nimepata pesa ngapi halafu pesangapi alafu kisha Equity Bank ipatiane, yani ripoti kwa serikali ya Marekani, kwa IRS. Kwa hivyo watu wengi wanaona pale, uh -uh, pengine kunaweza kuwa na njia ambayo haieleweki, na kama mwenzangu amesema, tumo hapa katika vipa, vipa, viwango mbalimbali. Kuna aliye hapa yuko hapa, ni kama dakika tisini za mchezo wa kambumbu, up, upate ku, ku kupata goli uscore, kisha urudi nyumbani ukatulie. Kwa hivyo mambo kama yale tukiangalia, serikali nyingi bado zinangalizi zinataka kuwafuatilia, lakini pia ukorofi katika uongozi manake ili kwako kupitisha kiasi fulani lazima ukute ya kwamba pia ukienda kule utalipia kodi tena. Kwa hivyo mara mara mbili, kulipia kodi mara mbili ya matatu. Mambo haya serikali bado haijatilia maanani, na pia serikali inajua kusema, zajua kusema, serikali zote si serikali moja, lakini kwa uhakika utendezi wa kazi haupo, na hapo wananchi wengi wanakosa imani na nchi yao, na ikiwa nitaangaliwa nijue ninafanya nini na ama nina- ninamsaidia nani, natuma pesa kiasi gani, kisha iwe ni mzigo ya kwamba nitarudi ikuje nilipie tena zile pesa ambazo nilikuwa nimezilipia kodi mwanzo. Kwa hivyo jambo lile laonekana pia lanifinyilia mimi nikiwa mwana ugaibuni, lakini kwa wale walioko kule pia litawafinyilia, maanake sitaweza kutuma zile pesa tena. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk, ikiwa ni sehemu ya pili, tunapoendelea na mjadala wetu kuhusiana na uwekezaji wa watu wanaoishi ughaibuni katika mataifa ya asili, na hasa sasa hivi tukizungumzia mataifa ya Afrika mashariki na kati. Na kabla hatujaendelea na mjadala wetu, naona kuna maoni kibao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Itasoma mawili matatu. Namwona Redston Mastake anasema yuko kule DRC, anasema mchango wa wanadiaspora ni mkubwa sana, kwa sababu wanatuma pesa nyingi kusaidia familia zao zilizobaki ukanda. Lakini kuna wale ambao wanatuma pesa ili wajengewe nyumba aa, hata kuwekeza fedha, lakini kwa kweli hilo halitimizi. Timothy Ngaira yuko kule Kitale, Kenya anasema kuna changamoto mbalimbali inapofikia mbali katika hatua ya wanadiaspora kuwekeza katika nchi zao. Uh, hajaeleza zipi, lakini asema ziko nyingi. David Sechenga yuko kule Tuduma. Ta, Muheza, Muheza Tanzania anasema ni kweli wanadiaspora wanapenda sana kuwekeza katika nchi zao walizotokea, lakini changamoto wanazokumbana nazo ni kodi zilizozidi, uh, na mambo mengine mengi, kuna tamaa na ufisadi na... Anasema kweli kwamba wana diaspora wanapenda nyumbani, lakini kama wageni wetu walivyotaja kweli, changamoto pia zinazua zina, zina hofu miongoni mwa wengi kuwekeza nyumbani. Nirudi kwako Dr Brevies Kayoza, alitaja kwa kifupi mgeni wetu Shamis Abdalla kuhusu hali ilivyo huko Tanzania. Wewe uko kwenye ground hapo, unaangalia vile mambo yanavyokwenda, suala so, hilo la uwekezaji wa wanaughaibuni hapo Tanzania, wengi washasikia kwamba kuna vizingiti vingi. Je, linazungumzwaje hususan kuhusu mikakati inayohitajika kuwekwa ili watanzania wafaidike kutokana na utajiri wa wenzao walio nje? Bila shaka hilo halikwepeki na ni mjadala mkali hivi leo katika makundi, katika mijadala, ni jinsi gani tunaweza tukawatumia vizuri Watanzania wanaishi nje ya nchi. Ni kwa sababu ya sheria zetu, lakini sehemu ya kwanza ni, ni ya kiitikadi na kiaideolojia e, nchi yetu ambavyo imekuwa imelelewa kwenye misingi ya kijamaa, na hata pale ambapo tunabadilika kwenda kwenye ulimwengu wa uchumi wa kisasa e, kuna hoja kwamba ni mkondo, hakuna tofauti kubwa, hatuwezi kutofautisha sana kati ya ubepari na kuendesha uchumi wa kisasa. Kwao umekuwepo na hali fulani ambayo imejikita kwenye ideolojia kwenye itikadi inayojaribu kuonyesha kwamba hao Watanzania walioko nje hasa e, hasio sehemu muhimu ya kuendeleza uchumi wetu, kwa sababu wanasema wana mgawanyiko wa imani, wanaamini katika e, hawezi kuamini zaidi katika e, taifa lao moja kwa moja, wana mahaba yaliyogawanyika kwa maana hiyo. Kwa hiyo hiyo imekuwa ikiathiri sana jinsi ya wanavyopokewa lakini sehemu ya pili ni hata, zipo taratibu hivi sasa, wameanza kuchukua hatua kujaribu kujadili, kuna makongamano ya watu hawa, kuna jumuiya zao, lakini kujaribu kuangalia sheria kwa mfano za kiuwekezaji nchini Tanzania, ni maeneo ambayo inatakiwa kufanyiwa kazi vizuri sana, kwa sababu e, upande mmoja sera za kiuchumi wangependa wanaonyesha, sera za kiuchumi iwe hivyo. Kwa hiyo kumekuwepo na changamoto kubwa sana pale ambapo kwenye wananchi husika. Eh, kuna dhana ya kutumia sheria kama dhana ya kuendesha uchumi mpana. Wanaita law as a macro economic tool, na katika njia hiyo unahitaji kwa kweli kwa sehemu kubwa sana eh, kuhakikisha kwamba sheria hazitazuia sera, sheria ziwe zinachagiza sera za kiwekezaji na kiuchumi. Sasa hapa Tanzania kuna changamoto, kwa hiyo kwamba sheria zina, kwa muktadha huo wa diaspora sheria zinaendesha badala ya kuchagiza sera za kiuwekezaji uh, daktari Kayoza, wewe ni msomi na hivyo basi umeangalia, najua unajua mambo ya takwimu za eneo hilo la Afrika Mashariki za uwekezaji kutoka kwa diaspora. Tuligusia tu kwa kifupi hii pesa zinazotumwa huko, lakini kuna ule uwekezaji wa moja kwa moja ambapo watu wanamiliki manyumba wanamiliki Uh, ardhi wana na kuna changamoto zilizopo, labda uzungumzia kwa kifupi. Eh, lakini kwa eneo nzima hilo ni nini ambacho kinaweza kusemwa kama ni mafanikio na labda changamoto zilizopo, uh, kulingana na umekuwa wewe ukisoma pia taarifa zinazotolewa na, uh, kama Benki Kuu ya Dunia kwa mfano. Uh, tupe taswira tu kwa kifupi. Kwa ufupi ni kwamba kwa kweli, ukijaribu kuangalia pande zote mbili za e, uchumi rasmi ambao unaweza ukapimika na zile ambazo wanazitoa kwa watu kuwasaidia katika maendeleo e, naweza kukuambia e, kwa mamlaka kabisa ya kitaaluma na kitafiti, zinazidi fedha rasmi tunazopata kama mikopo e, kwa serikali zetu, yaani fedha ambazo zinatumwa na wananchi walioko nje ya Uganda Kenya, Tanzania na Rwanda, sina taarifa vizuri za Burundi, kwa ujumla wake zinazidiwa na fedha ambazo nchi hizi zinazipata eh, kama misaada eh, kila mwaka. Kwa hiyo kiwango chao cha uwekezaji ni kikubwa, na kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na nne mwaka elfu mbili na kumi na nane elfu mbili na kumi na nane kumi na tisa uh, fedha zote hizi zilikuwa kama ungeichukua Afrika Mashariki kwa maana hiyo kama nchi zilikuwa ni zaidi ya asilimia kumi na saba ya pato ghafi la eneo letu <muchimu> ambalo wakati huo ulikuwa inakadiriwa kwamba ulikuwa na uchumi wa jumla eh, kama dola eh, bilioni mia moja themanini na nne kwao, zaidi ya, ya kiwango hicho kilikuwa kina kinawekwa kwa maana hiyo kwao ni kubwa sana. Lakini sehemu ya pili nadhani ambayo ni changamoto katika eneo hili muridhi, ni kwamba gharama za zile kamisheni ambazo wao wanatozwa katika kutuma fedha katika nchi zetu e, zimekuwa ni kubwa mno kiasi kwamba zimeathiri e, mchango wao. Kwa mfano e, kwa nchi kama ya kwenye nchi za Afrika Mashariki hizi e, tozo hizi e, za kutoka kwenye vitu kama MoneyGram au na vitu vya aina hiyo zinafika karibia asilimia kumi na tano ya fedha ambayo wanakuwa wanaituma, kwao ni fedha nyingi kidogo na ukijaribu kuangalia malengo ya maendeleo endelevu SDG namba kumi eh, ile target ya namba saba au lengo namba saba kwenye lengo la kumi ni kuweza kuipunguza kiwango hicho mpaka asilimia tatu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Lakini unaona hakuna jitihada kubwa au hakuna uwezo mkubwa sana wa kuweza eh, kulibadili jambo hili, kwa sababu sio watunga sera wa Afrika Mashariki wanaoweza kulitawala. Kwa hiyo itakuwa ni, ni changamoto nadhani sugu katika kulifanya hilo. Lakini ya pili ni pale ambapo pale mwamko unapokuwa mkubwa sana kama nchini Kenya, kumekuwepo na changamoto ya kubadilisha hizi fedha zinazotumwa na watu hawa, watu hawa Wanaafrika wa, mashariki wenzetu na kuzifanya kama mbadala wa sera za kuwasaidia watu, wamezifanya kama mbadala e, wa sera za kuwasaidia Wanaafrika Mashariki. Kwa, ta, kwa hiyo tunajaribu kuona kwamba kuna shida kidogo kwenye uchumi kwa sababu hizi hazitakiwi. Kimsingi hizi hazitakiwi ku kuwa mbadala wa sera za kuwaendeleza watu. Zinapaswa kuwa ni mchango, zinapaswa ku compliment badala ya kuwa mbadala wa jambo hilo. Hizi ni changamoto kubwa tatu mbili ambazo najaribu kuziona eh, lakini kama anavyosema eh, mwanamama Arikana Chiombori aliyekuwa E, balozi wa umoja wa afrika kule nchini marekani kwamba watu hao wanaweza kuwa sehemu muhimu ya uchumi wa tanzania I mean, afrika, na uchumi wa afrika hatuko mbali na ukweli huo yote haya yanakujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjadala wa wiki yaani live talk matangazo yetu yakikujia kutoka hapa washington nikipiga jicho kwenye ukuta hapa naona saa na inaniambia haya kimbia kimbia kwa sababu karibu muda unayoyoma kwako kwa Ras Karaba, suala muhimu hili la watu ambao wanasema kwamba wametapeliwa, wana ughaibuni, wana diaspora. Wanasema kuna makampuni makubwa makubwa yanauza manyumba mengine, yanauza mashamba, yanamulika sana wanadiaspora, na wengi wamelalamika kule Nairobi, Kenya. Kwa mfano, kulikuwa na kisa kimoja ambapo wanadiaspora wengi wameungana na Wakenya wa wengine E, ambao ni wateja wa makampuni hayo na wamekwenda mahakamani na sio kisa kimoja tu. Nataka e, tulizungumzie hili kwa sababu ni muhimu e, kwa uwekezaji wa wana diaspora, ndio uh, wananchi wengi walio hapa sana sana, tuwapenda pale nyumbani, ndio tuweze kuigiza na kuendelea kufanya biashara na kununua manyumba pale kama unavyosema, lakini wanayouza wengine sio waaminifu. Wengine ni majambazi, wako pale tu kwa kujifaidisha wenyewe. Kwa hivyo, hapa sisi tunakuwa tunahofika sana, maanake hatujui mtu akifika kule na mategemeo yake yote, ni yale alikuwa amefikiri, amejenga, amekuwa na mali fulani, ameweka vitu zake pamoja, anakuta hamna lolote, kilijengwa, ilikuwa tu hadithi. Hawa matateli, lazima serikali ijaribu kutusaidia na iangalie mtu kabla hajafungua biashara ya kuuza manyumba au kuuza ardhi waweze kuweka mikakati ya kisasa ya kuweza sisi hata tukiwa hapa diaspora, tunaweza kuingia kwa mtandao na kujaribu kuangalia hii shamba au huyu mpiga biashara anadai anauza manyumba ni wa ukweli, kuna uhakika, na serikali iwe kusimamia sisi, inasema inaweka garanti, inasema kweli, huyu kabla hajapewa kibali, ndiyo biashara kamili. Maanake kuna watu waaminifu, mambo sio yote mabaya. Kuna watu wanauza manyumba, wanauza manyumba za ukweli, na kuna watu wanauza ardhi ya ukweli lakini, kati ya hao kuna ma sisi wamevaa ngozi ya kondoo, wako kati ya hawa hmm. Kwa hivyo sisi inakuwa ngumu kujua ni vipi walakini hmm. Lazima tutaendelea kuwasiliana na kujulishana, na kama hii Voice of America vile tunazungumza, huu ndio mwanzo wa kujaribu kusaidia na kujua na kupekuapekua kujua kitu cha kweli na kitu cha uongo. Asante sana asante sana. Uh, Ras Karaba, tunapomalizia maneno um, yako ya, ya mwisho uh, Bwana Shamis Abdallah, kuhusiana na uwekezaji huu wa watu walioko walio ng'ambo katika nchi zetu za Afrika, yeah, mimi mchango wangu unavyohisi ni kwamba sisi hasa East Africa, digit, nini, technology iongezwe Shamama, itapunguza gharama kwa kwa diaspora mtu mpaka apate tiketi aende kule, sijui akafuatilie. Tungekuwa na teknoloji kidogo, basi ingepunguza gharama na ingeongeza uaminifu na ingeharakisha mambo mengi Shama. Ni vitu vingi ambavyo hata nilikuwa nawaambia watu hao how... East Africa can gain big money kutoka mambo ya stock exchange za East Africa ambao diaspora can buy stocks, katika East Africa companies. Shamama, very easy bila kutumia broker if they can buy themselves online like here, ni kwamba kuna a lot of missing opportunities baina ya diaspora na nchi zao zote kama unaona, tumesalia na sekunde chache. Kuna hili swala la kuwekeza kwa kijinsia, ni jinsia ipi inayowekeza sana kutoka hapa kwa diaspora? Akina mama wanasemekana, e, wanatengeza hela nyingi, lakini hawapigi kelele e, akiwekeza sana apigi kelele kama ilivyo kwa wanaume e, sijui, nilikuwa nataka tuangazie hili tathmini e, yake. Karaba, ni nini unachokiona kuhusu ni jinsia gani inayowekeza ama inayotumia pesa nyingi kuwekeza kuliko nyingine hapa diaspora? Tunavyojua mahali pana wawili, hapa haribiki neno. Na a, kina mama zaidi ni watu wanajulikana pia sana kuchunga jamii na kuweka za pembeni, manake utakuta wakati wewe umeishiwa au oh, hama hauna lolote, unaweza kumkuta ana kitu ameweka pembeni cha mwanaye hata wewe ukiwa kule kwa hivyo, hawa wanaweza kuwa ni waegezaji wakubwa sana na wameweza kuwa na mali kule tu kimya kimya, lakini unakuja kushtuka. Pia kina dada wamefanya jambo la muhimu sana pale nchini kwetu na Afrika kami, kwa, kwa jumla. Maanake kumbuka ndio wengi kutuliko, asilimia wengi au ndio wengi kutuliko, kwa hivyo investment yao ni kubwa pia, ya kimya kimya, lakini ipo, tunajua ipo kabisa. Basi, hiyo ilikuwa ni live talk ya uh, Ijumaa hivi leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, ambapo mjadala umekuwa ni mjadala wenye mchango mkubwa na ambao tumeuzungumzia kwa kina kadri tulivyoweza. Tumeshukuru wageni wetu, tulikuwa naye Daktari um, Timothy Sadera akiwa hapa Marekani katika uh, uh, jimbo la Georgia. Vilevile tumekuwa naye Ras Karaba, mfanyi biashara, mwekezaji na mchambuzi wa maswala ya kisiasa, vilevile akiwa hapa Marekani na tukawa na naye Shamis Abdalla, mgeni wetu ambaye yuko pia hapa Marekani, uh, na ambaye pia ametupa kwa kina mambo yalivyo hasa katika visiwa vya Zanzibar na Tanzania kwa ujumla, bila kusahau wageni wote walioshiriki kwa njia ya Facebook na kutoa mchango wao kwa njia ya simu na kwa maandishi. Hapa studioni, jina langu Harrison Kamau, na tumeshirikiana naye BMJ Muridhi. Tunakutakia wikendi njema popote ulipo kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Basi kwa heri ya kuonana.