Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ni Ijumaa, Februari 19 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio kwenye 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Ripoti utakazozisikia ndani ya matangazo haya shirika la afya duniani WHO limesema Alhamis limetuma dozi elfu 11 za chanjo ya ebola na zaidi ya wa wataalam 100 nchini Guine kukabiliana na mlipuko wa ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Na katika habari nyingine, rais wa Algeria Abdel Majid Tebun ametangaza kwamba amelivunja bunge la nchi hiyo na ameitisha uchaguzi mwingine wa bunge. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za Kumekucha Afrika. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndujimana. Serikali kuu ya Marekani imepeleka misaada katika jimbo la Texas na mengineyo yanayokabiliwa na dhoruba kali ya msimu wa baridi ambayo imeacha watu milioni moja katika giza baada ya mitambo ya kampuni ya kugawa umeme katika jimbo la Texas kuharibika. Msemaji wa ikulu ya Marekani Jen Psaki aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi kwamba utawala wa rais Joe Biden unatumia uwezo wote ulio nao kupitia serikali kuu kuwapatia msaada watu wa Texas. Msaada huo wa idara ya serikali ya usimamizi wa masuala ya dharura ni pamoja na jenereta, mafuta kwa ajili ya hospitali na vifaa vya maji, mablanketi na chakula, amesema Liz Sherwood, mshauri wa wizara ya usalama ya ndani kwenye White House. Katika ujumbe wa Twitter, Biden amesema yuko tayari kutekeleza maombi ya ziada ya msaada kutoka kwa magavana wa Texas, Oklahoma na majimbo mengine. Shirika la afya duniani WHO limesema Alhamisi limetuma dozi elfu kumi na moja za chanjo ya Ebola na zaidi ya wataalamu mia moja nchini Guinea kukabiliana na mlipuko wa Ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Akizungumza katika mkutano kwa njia ya mtandao akiwa kwenye makao makuu ya WHO mjini Brazzaville, mkurugenzi wa kikanda wa WHO Matidiso Moeti amesema maafisa wanasubiri dozi za ziada elfu nane na mia sita za chanjo kutoka Marekani na hivyo kufikisha karibu dozi elfu ishirini. Anatarajia kwamba dozi hizo zitawasili Jumapili na chanjo za ebola zitaanza kutolewa Jumatatu. Maafisa wa afya nchini Ginea walitangaza janga la ebola Jumapili iliyopita baada ya kesi tatu kugunduliwa katika mji mdogo wa Gueke katika wilaya ya Nzerekore. Mtu mmoja alifariki kutokana na ebola huko Ginea. Moeti amesema WHO ilitoa dola milioni moja nukta ishirini na tano kuunga mkono juhudi za kukabiliana na ebola nchini Guinea na kuonyesha kuwa iko tayari kusaidia katika nchi jirani za Ivory Coast, Guinea ya Bissau, Liberia, Mali, Senegal na Sierra Leone. WHO imefahamisha pia kwamba kuna kesi nne za ebola zilizothibitishwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na vifo viwili. Shirika hilo lilituma wataalamu wake 20 kusaidia maafisa kwenye ngazi ya taifa na jimbo. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba umetoa dola milioni 15 kutoka fuko lake la dharura kusaidia katika vita dhidi ya milipuko nchini Guinea na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zimbabwe imetoa Alhamisi mpango wake wa chanjo ya COVID-19 ambapo wafanyakazi wa afya wanakuwa kundi la kwanza kupata, kati ya dozi laki mbili za chanjo ya Sinopharm iliyotolewa na China mwandishi wa VOA Columbus Mavunga anaripoti kutoka Harare kwamba kuna kundi moja linaishinikiza serikali kufanya majaribio zaidi juu ya chanjo hiyo. Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Maafisa waliitazama na kushangilia baada ya makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga hupata chanjo yake ya kwanza ya Sinopharm. Kitendo hicho kilizindua mwanzo wa mpango wa chanjo ya Covid 19 unaolenga kuwafikia raia milioni kumi na kufanikiwa kuboresha kinga. Chiwenga, ambaye ni waziri wa afya nchini Zimbabwe, anasema nchi hiyo inashinda vita vyake dhidi ya Covid 19 ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Baadhi ya raia na kundi la kutetea haki za binadamu wanahoji ufanisi wa chanjo hiyo na wanatoa wito kwa serikali kufanya majaribio ya utafiti kabla hawajaanza kuitoa kwa umma. Siku ya Jumatano, kundi la wanasheria wa haki za binadamu nchini Zimbabwe lilisema litaipeleka serikali mahakamani ikiwa mamlaka haitafanya majaribio ya utafiti wa chanjo ya Sinopharm na kuendelea na mpango wa kuitoa bure na wahiari. Umbali mchache kutoka mahala Chiwenga alipopatiwa chanjo hiyo, yupo raia mwingine Quinton Hassan mwenye miaka arobaini na miwili. Anasema hataki kusikia mabishano yao kuhusu sheria. Anasema anachotaka yeye ni kupatiwa chanjo, ndio njia iliyopo kusonga mbele, na bila ya chanjo hakuna mtu atakayesalimika duniani. Anasema ni muhimu sana kupatiwa chanjo na kutosikiliza uvumi kuhusu chanjo hii, ni kwamba haiui, isipokuwa inakulinda mwenyewe. Lakini inampasa kusubiri kwa muda mrefu kabla mzunguko wake kufika. Zimbabwe ina dozi laki mbili pekee za Sinopharm ilizopokea Jumatatu kutoka serikali ya China. Waziri wa afya nchini humo amesema alhamis kwamba chanjo zaidi zitakuja kwa Wazimbabwe wote walio tayari kupatiwa chanjo hiyo. Asante Mkamiti Kibayasi kwa taarifa yako. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana imethibitisha kesi mpya mbili za Ebola, ikiwemo moja iliyopatikana mbali sana na kitovu cha mlipuko. Waziri wa afya wa serikali ya jimbo Egen, Nzanzu Salita, amesema Kesi hizo ziligunduliwa katika vijiji vya Katwa na Mangore jipa vinavyopatikana umbali wa kilomita mia moja na hamsini magharibi mwa mji wa Butembo ambako kulitokea kesi zote za awali. Mmoja ya kesi hizo mpya ni mtu anayejulikana kuwa aliwasiliana na mgonjwa wa Ebola, lakini uchunguzi kuhusu kesi ya pili unaendelea kujua namna alivyoambukizwa. Salita amesema DRC imekwisha thibitisha jumla ya kesi sita za Ebola na vifo viwili tangu itangaze mlipuko mwingine wa Ebola hapo tarehe saba Februari. Rais wa Algeria, Abdulmajid Tebun, jana ametangaza kwamba amelivunja bunge na ameitisha uchaguzi mwingine wa bunge. Akihutubia taifa kupitia televisheni ya serikali, Tebun ametangaza kwamba mabadiliko ya serikali yatafanyika kati ya saa 24 au 48 zijazo, na ameamrisha kuachiliwa kwa wafungwa 60 walioshiriki kwenye maandamano yaliyomlazimisha rais wa zamani Abdul Azizi Bouteflika kuacha madaraka mwaka 2019. Wabunge wa sasa walichaguliwa kwa muhula wa miaka mitano mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na saba washirika wa Butlefika wakiwa na viti vingi. Tebun ameeleza kuwa uamuzi wa kulivunja bunge ni sehemu ya mageuzi baada ya marekebisho kwenye katiba yaliyofanyika mwezi Novemba mwaka jana yaliyolenga kulipa bunge mamlaka zaidi <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Familia zilizo katika mji wa Kagara kwenye jimbo la Niger katikati mwa Nigeria zimekumbwa na majozi makubwa kutokana na kutekwa nyara watoto wao mapema wiki hii na zinaitaka serikali kufanya kila liwezekanalo ili kuwapata watoto wao maafisa wa usalama wa Nigeria wanasema wanafuatilia genge lenye silaha linalodhaniwa kuhusika na utekaji nyara baada ya Rais Muhammadu Buhari kuagiza operesheni ya uokoaji mkamiti. Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa usalama wa Nigeria hapo Alhamis walisema walikuwa wakifuatilia genge lenye silaha lililowateka nyara zaidi ya watu arobaini kutoka shule siku ya Jumatano huku familia na manusura wanazungumza na vyombo vya habari kueleza jinsi wanafunzi walivyokimbia waliposikia milio ya bunduki wakati wa shambulizi lililofanyika asubuhi. Baba wa mwanafunzi mmoja Mustafa Dauda anasema hajaweza kulala tangu tukio hilo kutokea. Siwezi kulala tangu tukio hilo lilipotokea. Serikali tafadhali mwokowe kijana wangu ataendelea na masomo yake licha ya kitisho dhidi yao. Ninaweza kukuhakikishia ya kwamba atakapookolewa ataendelea na masomo yake. Utekaji nyara huko Kagara katikati ya jimbo la Niger utekaji mwingine mkubwa wa hivi karibuni nchini Nigeria, mahala ambapo magenge ya wahalifu yanayojulikana kama majambazi yameongeza mashambulizi dhidi ya vijiji pamoja na miji, kulingana na maafisa wa jimbo la Niger watu wenye silaha waliovalia sare za jeshi walivamia na kushambulia chuo cha sayansi cha serikali Government Science College huko Kagara mapema Jumatano na kumuua mwanafunzi mmoja na kuwateketeza wengine kwenye msitu ulio karibu. Watekaji nyara hao waliwachukua watu arobaini na wawili, wakiwemo wanafunzi 27, walimu saba watatu, na ndugu wengine wa wafanyakazi wa shule. Kalib Samaila mwenye miaka kumi na minane ni mmoja kati ya wanafunzi waliobahatika kukimbia wakati wa shambulizi hilo la asubuhi. Siku hiyo nilikuwa nimelala bwenini, kisha nilisikia watekaji nyara wanakuja kwenye mabweni yetu na walianza kufyatua bunduki. Nilitoka nje na niliwaona, kisha nikakimbia na kuruka juu ya senyenge. Kulikuwa na wanafunzi wengine pia ambao walikuwa wakikimbia kupitia njia mbalimbali. Haikufahamika mara moja nani alihusika na utekaji huu wa mwisho. Utekaji nyara kwa ajili ya kudai fidia unaofanywa na vikundi vyenye silaha ni jambo la kawaida katika majimbo mengi ya kaskazini mwa Nigeria shambulio hilo lilitokea miezi miwili baada ya watu wenye silaha kuvamia shule ya upili katika jimbo la kaskazini magharibi la Kasina na kuwateka nyara wavulana takriban mia tatu na hamsini ambao baadaye waliokolewa na wanajeshi wa usalama. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika taarifa kwamba elimu inashambuliwa kaskazini mwa Nigeria. Mfanya biashara Ahmed Yakubu anasema hali ni mbaya sana katika jimbo hilo. Honestly, the kwa kweli hali ya usalama ni mbaya sana, hata sijui itatokea vipi, kwa sababu sioni haja ya watu kuja na pikipiki kwa idadi isiyozidi 23 30 au 50, sio zaidi ya hapo. Na wataingia kwenye kijiji, watafanya operesheni kwa mafanikio, wataondoka bila kukabiliwa hata kidogo. Rais Muhammadu Buhari alitumia wakuu wa usalama kuratibu shughuli za uokoaji. Msemaji wake Garba Shehu alisema katika taarifa. Jeshi la Nigeria lilisema katika taarifa kwamba limekusanya wanajeshi ambao wanawafuata watekaji nyara, na mkuu wa polisi wa nchi hiyo alisema maafisa wake wanashirikiana vyema na idara ya usalama ya serikali kuu ili kuimarisha usalama katika jimbo hilo ambalo utekaji nyara ulifanyika. Mashambulizi ya karibuni yameibua wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa vurugu na magenge yenye silaha na waasi wa Kiislamu na kusababisha Buhari kukosolewa kwa jinsi anavyoshughulikia usalama wa kitaifa. <mulia> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Patrick Nduhimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mawaziri wa ulinzi wa muungano wa NATO wamehitimisha mkutano wao wa siku mbili jana kwa njia ya mtandao bila pamoja na hivyo kuafikiana kuhusu kuondoa wanajeshi wa NATO nchini Afghanistan ifikapo tarehe moja Mei kama ilivyoagizwa katika mkataba wa mwaka jana kati ya Marekani na kundi la Taliban. Badala yake, NATO imelitaka kundi la Taliban kufanya majadiliano kwa nia njema na kuongeza kuwa wanachama wa NATO wataendelea kujadiliana kuhusu hatua wa zitakazofuata, wakiwa na matumaini kwamba mazungumzo kati ya Taliban na serikali ya Afghanistan yataweza kuzalisha amani ya kudumu. Tunakabiliwa na changamoto nyingi na hakuna njia rahisi, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amewaambia waandishi wa habari, akiongeza kuwa hakuna uamuzi uliochukuliwa. Stoltenberg amewaonya pia Taliban juu ya mashambulizi yao ya kawaida ambayo hufanyika mwezi Machi. Ni baada ya afisa wa ngazi ya juu mwenye cheo cha jenerali katika jeshi la Marekani nchini Afghanistani kufahamisha kwamba kuna uwezekano Taliban wanajiandaa na kampeni yao ya kijeshi. Maandamano makubwa dhidi ya jeshi la Myanmar lililoiondoa serikali ya kiraia yamefanyika tena jana, saa chache baada ya maafisa wa usalama kukabiliana na wafanyakazi wa reli waliokuwa katika mgomo. Wakati maandamano yakiendelea, Kanada na Uingereza jana ziliwawekea vikwazo wajumbe wa utawala wa kijeshi, baada ya vikwazo kama hivyo vilivyochukuliwa na Marekani wiki iliyopita. Uingereza jana imesema itazuia mali na kuwawekea marufuku ya kusafiri majenerali watatu, nayo na Kanada imesema itawawekea vikwazo majenerali tisa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amepongeza hatua hiyo ya Kanada na Uingereza. Amesema katika Twitter, tunasihi jumuiya ya kimataifa kutuma ujumbe wa umoja kuimarisha uwajibikaji. Lazima jeshi la Myanmar lirejesha utawala kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Kampuni ya Facebook imekosolewa vikali kwenye ngazi ya kimataifa kufuatia hatua yake kuziwia wanaotumia mtandao huo nchini Australia kutizama au kusambaza viungo vya habari za ndani ya Australia na za kimataifa. Hatua hiyo ya Facebook ya kuziwia maudhui kabla ya wabunge wa Australia kupasisha mswada wa sheria utakaolazimisha kampuni hiyo kulipa vyombo vya habari imechochea lawama kali kutoka kwa wanasiasa katika bara la Ulaya na Amerika Kaskazini wanasema kampuni hiyo kubwa ya mtandao wa kijamii haiheshimu kamwe demokrasia na inatumia kwa aibu nguvu yake ya kibiashara ya kutokuwa na ushindani kwenye sekta ya mitandao ya kijamii. kile mswada wa sheria uliopendekezwa nchini Australia umeshindwa kutambua ni msingi wa uhusiano kati ya mtandao wetu na wachapishaji, Campbell Brown, naibu rais wa Facebook anayehusika na ushirikiano na vyombo vya habari vya kimataifa, aliyeandika jana katika ujumbe kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Na tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba rais wa zamani wa Nijar Mahamane Osman ana kinyang'anyiro kikali cha duru ya pili ya uchaguzi wa Februari 21 wakati anapokabiliana na mgombea wa chama tawala Mohamed Bazoum anatarajiwa kushinda duru ya pili ya upigaji kura hapo Jumapili na kumrithi kiongozi anayeondoka madarakani Mahamadu Yusuf. Bazu ameahidi kuendeleza sera za kiongozi aliyemtangulia za kupambana na ghasia na kusambaa kwa umasikini. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Ameahidi kurejesha usalama katika taifa hilo ambalo limekumbwa na ghasia za wanamgambo wanaohusishwa na, wa na, na makundi ya Al Qaida na Islamic State. Sio siri tena kwamba serikali ya sasa imeshindwa kutekeleza jukumu lake la kuhakikisha wanatoa majibu mwafaka kulinda jamii dhidi ya makundi yenye silaha vilevile. Serikali imeweka maafisa wetu wa usalama kwenye hatari pamoja na raia Osman anatarajia kufanya mabadiliko dhidi ya mashambulizi yanayofanywa na wamgambo wenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State kama mpango mpana wa kutatua mzozo wa usalama kote katika eneo la Sahel huko Afrika Magharibi. Washukiwa wanajihadi Januari 2 waliuwa takriban watu mia moja kwenye vijiji viwili kwenye eneo la Tilaberi kwenye mpaka wa Niger na Mali, likiwa shambulizi baya zaidi katika siku za karibuni. Mpinzani wake wa karibu ambaye ni mgombea wa chama tawala Mohamed Bazoum ambaye alishinda katika duru ya kwanza lakini hakupata kura za kutosha kutangazwa mshindi, ameidhinishwa na wagombea walioshika nafasi ya tatu na ya nne, na ameapa kuendeleza sera za kiongozi aliyemtangulia katika kupambana na ghasia za wanamgambo wa Kiislamu pamoja na kusambaa kwa umaskini. Programu hii ina thamani ya faranga bilioni 13.8 ambazo zitatumiwa kwenye sekta mbalimbali kama vile usalama, fursa ya kupata maji safi, barabara, pamoja na kusambaza umeme vijijini. Nitaangazia kuimarisha kilimo pia, pamoja na huduma za afya. Kwa yeyote ya atakayeshinda, basi utakuwa ukurasa mpya kwa taifa hilo ambalo limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara nne tangu kujipatia uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1960 itakuwa mara ya kwanza kwa viongozi waliochaguliwa na raia kubadilishana madaraka kinyume na Kinyu wenzake wa Ivory Coast na Guinea waliobadilisha katiba ili kuongeza muda wao madarakani. Isofu amekubali kuondoka baada ya kuhudumu kwa mihula miwili ya miaka mitano kwa mujibu wa katiba ya Niger, wakati Buzum ameahidi kuendeleza sera za Isofu na hata kumwajiri mtoto wa kiume wa Isofu kama meneja wake wa kampeni. Osman amekosoa rekodi ya serikali hasa katika maswala ya rushwa. Wagombea wote wawili wamelenga kwenye usalama katika kampeni zao. Niger yenye ukubwa wa mara mbili ya Ufaransa inahusika katika mizozo miwili mikubwa barani Afrika iliyopo karibu na mpaka wake. Upande mmoja wako karibu na upande wa magharibi wa mpaka na Mali na Bukina Faso, na upande mwingine karibu na mpaka wa kusini mashariki mwa Nigeria. Kuongezeka kwa ukosefu wa usalama kumesababisha changamoto nyingi za kiuchumi ikiwemo ukame, janga la Covid 19 na kushuka kwa bei za uranium ambayo wanauzia nchi za nje. Zaidi ya asilimia 40 ya idadi ya watu nchini humo wanaishi katika umaskini uliokithiri kwa mujibu wa benki ya Dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba uteuzi wa Ngozi Okonjo Iweala kama mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani WTO umepongezwa na kuelezewa ni faida kubwa katika kupandisha heshima ya Nigeria, wanawake wa Afrika na bara zima la Afrika, kipindi hiki ambapo watu wenye uwezo wanatakiwa kuchangia katika kuendeleza usalama wa dunia. Dkt Iwela amesema anataka kufungua awamu mpya ya mabadiliko mazuri, kama urithi wa kudumu ambao utaisogeza mbele WTO. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana ripoti zaidi. Ingawa Nigeria inaonekana haikuwa ikifanya maendeleo mengi ndani ya nchi, raia wake wamekuwa wakifanya maendeleo mazuri na mchakato kuelekea maendeleo ya binadamu na huduma kwa jamii katika mashirika ya kimataifa ulimwenguni. Akizungumzia changamoto ambazo zitakamkabili ugonjwa wa Iwela, Profesa Ken Ife, mtaalam wa uchumi na maendeleo, anasema ana wajibu wa kusaidia kubadilisha tabia za mataifa mengi kujilinda mwenyewe katika biashara wakati wa janga la COVID-19, na kurekebisha kosa liliopo katika kufanya maamuzi katika WTO. Many countries stopped exporting of APIs, exporting food, and then there was also argument about vaccine. So all of those are big time challenges that she has to face. She has to reform the WTO decision making mechanism. Katika maana yake, Johnson Chuku, mstadi wa mambo ya utendaji, anasema uteuzi wa Okonjo-Iweala unalipa nguvu ta taifa la Afrika na kwa wanawake wote duniani. It gives a boost to Africans that one an African can occupy kwa Ngozi mwenyewe anaona suala la kuhakikisha kuna mafanikio kwa hatua muhimu zinazohitajika kushughulikia vyema janga la COVID-19 kama kipaumbele chake cha juu. Jambo moja muhimu la biashara ambayo itakuwa na faida kwa Afrika ni kufanikiwa kwa mkataba wa biashara huru wa bara la Afrika ulioanza kutumika mwanzoni mwa mwaka huu 2021. Johnson Chuku anasema, mkurugenzi mkuu mpya wa WTO ataweza kuhakikisha kwamba mkataba huu utatekelezwa kikamilifu I sema mafanikio ya Okonjo Iweala yatawaonyesha wanawake, hasa vijana, kwamba mwanamke sio mavazi peke yake ha. Ngozi Okonjo Iweala ambaye alikuwa mwanamke wa kwanza kuteuliwa waziri wa fedha nchini Nigeria na waziri wa mambo ya nje kabla kuteuliwa mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara la dunia, hapo awali pia aliwahi kuwa katika Benki ya Dunia na alijitambulisha kuwa mwenye ufahamu mzuri wa kazi kutoka Lagos. Jina langu ni Cllinatohebi kwa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Leo katika VOA Mitaani tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika mji wa Bukavu, ambapo mwandishi wetu Mitima De Lashans amezungumza na baadhi ya wa wakazi wa huko kujua maoni pamoja na hisia zao kuhusu waumini katika dini ambao huingia katika siasa na hatimaye kuwania nafasi mbalimbali mbali za ubongozi. Hapana, haiko mzuri. sababu mwanadini mwenjilisti ni mutu mwenye anatufundisha kusema ukweli tusiseme bongo. Na shehe vile ni vatu va dini vanafundisha mutu kusema ukweli, na siasa ni kitu yenyi vanasema amo bongo sana. Alafu akisha kuwa mwanasiasa na kisha tena kuwa mwinjilisti haviwezi kamata sababu atakuwa iko mpolitike, ngambo moya iko anasema bongo na kesho tena anafundisha Vakristo kusema ukweli, na enje wa kwanza kusema bongo mwanasiasa Haiko mzuri, sababu bakristu hawawezi mufata tena juu iko anafanya siasa. Ni bongo na ukweli ni, ni mwanajini batu ha, anaweza changanyisha batu, hawatajua bafate nini au bafate siasa wala bafate dini yenye iko anabafundisha. Na wakati yenye, na mimi Kristu mwenye iko anafundisha dini, mi najua kama alisemaka bongo ko wakati alisema bongo kelke pare na hakuweza kutimiza vyenye alikuwamo, ndafata tena ile ukweli yenye iko ananifundisha mkanisa. Mi nawaza hapana, bakristo wanaweza mupinga, na Waislamu nao ni vile vile sabau shehe naye si anafundisha naye ya Mungu vile vile. Ah, haitatize. Unaona mfano wa Mali, kuna shekhe moja kabisa analeta ufaswaha kupitia dini, inasaidia jamii yote, inasuhii mwana dini kufanya siasa kwa sababu ni mtu anajua sheria ya Mungu, na kupitia sheria ya Mungu ataongoza watu na kidini fanya siasa. Kama ukakuwa mkuu, ni wewe, uko pale juu, utumikie watu ambao unawasimamia, na kama unawasimamia vibaya, basi Mwenyezi Mungu atakuadhibu kupitia hiyo sheria ambao unajuu. Hapana, si vizuri mwanadini kufanya siasa, kwa sababu anaweza kudanganya watu wenye kuwafundisha kupitia ile siasa yake yenye anaingia ni vizuri kwa mwanadini kufanya siasa, kwa kuwa siasa ilianza tokea Agano la Kale mpaka hivi. Tunajua kama wa Salomon wa Daudi ilikuwa ni siasa walikuwa wakifanya. Ni vizuri sana, havichangani kwanza. Paski mwanasiasa ni mtu mwenye anasema bongo, anasema bongo ya sana, akikusema kweli nyuma naiko mzuri kufanya siasa kwa mwanajita mwenye anaokuka kila mwenye siasa napacha kwa msema bongo, ozikuwa mwenye siasa na kusema bongo Nasisitiza kama haiko vema mwanadini kuingia kwenye siasa. Solomon alikuwa akiongoza wadaudi, walikuwa akiongoza donki, ni vizuri sana, ni mzuri, lakini ni mzuri kufanya siasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Serikali kuu ya Marekani imepeleka misaada katika jimbo la Texas na mengineyo yanayokabiliwa na dhoruba kali ya musimu wa baridi ambayo imeacha watu milioni moja katika giza baada ya mitambo ya kampuni ya kugawa umeme katika jimbo la Texas kuharibika. Shirika la afya duniani WHO limesema Alhamisi limetuma dozi elfu kumi na moja za chanjo ya ebola na zaidi ya wataalamu mia moja nchini Guinea kukabiliana na mlipuko wa ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana imethibitisha kesi mpya mbili za ebola, ikiwemo moja iliyopatikana mbali sana na kitovu cha mlipuko. Waziri wa afya wa serikali ya jimbo Ejene Nzanzu Salita amesema Rais wa Algeria Abdul Majid Tebboune jana ametangaza kwamba amelivunja bunge na ameitisha uchaguzi mwingine wa bunge. Akihutubia taifa kupitia televisheni ya serikali, Tebboune ametangaza kwamba mabadiliko ya serikali yatafanyika kati ya saa 24 au 48 zijazo na ameamrisha kuachiliwa kwa wafungwa 60 walioshiriki kwenye maandamano yaliyomlazimisha rais wa zamani Abdelaziz Bouteflika kuacha madaraka mwaka wa 2019. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Tunawatakia siku njema na usikilizaji tulivu, popote pale unaposikiliza VOA Swahili.