And strive to make every day a healthy day. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Sasa hivi ikiwa ni saa tatu za usiku, na zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Viongozi wa eneo la Afrika Magharibi la Sahel wamesema mapema leo kuwa Chad imetuma wanajeshi 1200 kusaidia katika mapambano na wanamgambo wa kiislamu kwenye eneo hilo. Viongozi wa Niger, Mali, Chad, Burkina Faso na Mauritania wanaunda kundi la G5 Sahel, wamekutana na washirika wa kimataifa wakiwemo kutoka Ulaya ili kujadili maendeleo katika kupambana na waasi wanaohusishwa na Alqaida na Islamic State wanaoumbisha udhabiti wa kieneo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vikosi vya Chad vinatarajiwa kupelekwa kwenye mpaka wa Mali, Niger na Burkina Faso ili kusaidiana na vikosi elfu tano mia moja vya Ufaransa, amesema Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wakati akihutubia kikao hicho. Viongozi wawili wa kundi la uasi la kikristo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekana mashtaka ya uhalifu wa kivita pamoja na ukatili wa kibinadamu katika kesi yao mbele ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya ICC iliyoanza mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP aliyekuwa afisa wa soka Patrick Edward Ngaisona na Alfred Yakatom ambaye ni kiongozi wa uasi anayejulikana kama Rambo wanatuhumiwa kuhusika kwenye mauaji, mateso pamoja na mashambulizi dhidi ya raya. Mashtaka hayo ni kutokana na nafasi zao za uongozi kwenye kundi la uasi la kikristo la Antibalaka lililohusika kwenye mapigano makali na kundi la kiislamu la Seleka kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nne mapambano hayo yalisababisha vifo vya maelfu ya watu huku maelfu wengine wakikoseshwa makazi wakati misikiti pamoja na maduka ya kiporwa. Mashtaka ya leo ndiyo ya kwanza mbele ya ICC, kasi ya ICC yanayoangazia ghasia zilizotokea baada ya kundi la Seleka kuchukua madaraka mwaka wa 2013 yaliyopelekea Rais Francois Bozize kutorokea uhamishoni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Maandamano ya nchi nzima huko Myanmar dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yameendelea leo licha ya kufungwa kwa huduma za mitandao kwa siku ya pili mfululizo. Walioshiriki wanasemekana kufunga barabara iliyoko mbele ya benki kuu mjini Yangon licha ya uwepo mkubwa wa maafisa wa usalama. Shirika la habari la Reuters limeongeza kusema kuwa waandamanaji pia wamesimamisha huduma za usafiri wa treni mjini humo pamoja na kwenye mji wa kusini wa Mawlamyine. Ripoti zinaongeza kusema darzeni ya viongozi wa kibudha wameshiriki kwenye maandamano ya Yangon. Mapambano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji yamekuwa yakiendelea Myanmar tangu jeshi lilipochukua madaraka na kumzuia kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi pamoja na viongozi wengine wakuu wa serikali kwa madai kuwa uchaguzi wa Novemba ambao Suu Kyi alipata ushindi mkubwa uligubikwa na udanganyifu, madai yaliyokanushwa kamwe na tume ya uchaguzi. Wanaharakati tisa wanaunga mkono demokrasia huko Hong Kong na wamefikishwa mahakamani kwa tuhuma za kushiriki kwenye maandamano ya mwaka 2019 dhidi ya serikali kinyume cha sheria. Miongoni mwao ni Martin Lee mwenye umri wa miaka 82, mmiliki wa chombo cha habari Jimmy Lai na Lee Kong Hung ambaye pia anajulikana kama long hair, wakituhumiwa kuongoza maandamano ya Agasti 18 mwaka 2019 yanayosemekana kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. Saba kati ya watuhumiwa hao wamekiri kuhusika huku wawili wakikanusha mashtaka. Maandamano hayo ndiyo yalikuwa makubwa zaidi katika nusu ya mwisho ya mwaka wa 2019 wakati yakishuhudia mapambano makali kati ya washiriki na polisi. Waandamanaji walikuwa wakilalamikia sheria mpya ya kupeleka washukiwa China bara, wakati wakidai uhuru zaidi wa Hong Kong. Kufuatia maandamano hayo, Beijing iliweka sheria mpya mwaka uliopita, ambapo wakazi wengi wa Hong Kong waliamini kuwa itatumika kuwakandamiza. Maafisa wa afya wa India wamesema mapema leo kuwa wamegundua aina mpya ya virusi vya korona kutoka Afrika Kusini na Brazil, na kwamba watu wanaowasili kutoka mataifa hayo watapitia ukaguzi wa kina zaidi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Virusi hivyo vilipatikana mwezi uliopita miongoni mwa watu wanne kutoka Afrika Kusini na mmoja wa Brazil mwezi huu, vikisemekana kuambukiza mapafu haraka zaidi ikilinganishwa na virusi vya awali. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napokaribisha mwenzangu Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia e, waraka uliotolewa na chama cha madaktari nchini Tanzania juu ya kuwepo na ongezeko la kile ambacho wao wamekiita e, kuwapo wagonjwa wenye changamoto ya upumuaji na katika sehemu ya pili tutaangazia uh, tangazo la kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya kutokea hali ya vuta ni kuvute eh, baina ya rais wa taifa hilo Felix Chisekedi na aliyekuwa rais wa taifa hilo eh, Joseph Kabila, ambapo wao walionekana kushirikiana kisiasa kwa eh, kuwa rais mstaafu Kabila alikuwa na ushawishi mkubwa ndani ya bunge na chama chake kuwa na wabunge wengi. Basi tutaangalia uh, swala hilo na kumwangalia huyo mteuzi mpya wa waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni nani hasa, ninayekukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. a matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama nilivyokuambia hi, leo tunaanza na waraka ambao umetolewa na chama cha madaktari nchini Tanzania na kupewa jina la ujumbe wa chama cha madaktari Tanzania kuhusiana na mwenendo wa ugonjwa unaosababisha changamoto ya upumuaji, ambapo waraka huo ulieleza kwamba chama cha madaktari Tanzania mat Uh, kama mdau mkubwa wa sekta ya afya nchini Tanzania, uh, kimebaini ongezeko la wagonjwa wenye changamoto ya upumuaji katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Tanzania ambayo umegusia hisia za watu wengi. Pamekuwa na maelekezo kwa viongozi wa Wizara ya Afya na wadau mbalimbali juu ya ugonjwa huu. Eh, kwa mujibu wa waraka huo wa chama cha madaktari ambapo chama hicho eh, kimependa kuwaeleza wanachama wake pamoja na watu wote wenye mapenzi mema na sekta ya afya na taifa eh, la Tanzania kiujumla uh, kuwa wafahamu uh, maswala Uh, kadha wa kadha ikiwemo e, kuwapongeza madaktari e, kwa kufanya kazi kwa bidii huku ukizingatia maadili na miko ya taaluma e, pamoja na kuwepo kwa ongezeko la wagonjwa wenye changamoto ya upumuaji. Madaktari walielezwa kwamba wazingatie kiapo cha taaluma yao ili waendelee kuwahudumia wagonjwa bila kujali rangi zao, kabila, au aina ya ugonjwa walio nao. Vilevile vile, e, kingine ambacho uh, wamekigusia ni kwamba changamoto ya upumuaji eh, walieleza kwamba sio ugonjwa bali ni dalili ya ugonjwa. Changamoto upumuaji, pumu, uh, COPD, ya upumuaji inaweza kuwa nimonia, pumu, COPD, magonjwa ya magonjwa ya moyo eh, na kueleza kwamba hatua za mwisho za magonjwa kabla eh, mgonjwa hajafariki au uh, COVID kumi na tisa ambapo chama cha madaktari Tanzania kimesisitiza kwamba udhibiti wa ugonjwa unaosababisha changamoto ya upumuaji ambao ni wa mlipuko ushirikishe wadau wote. Waraka huo ni mrefu mm, kwelikweli, lakini kile ambacho pia aa, kiligusia ni swala la tiba aa, asili ambapo aa, dawa pendekezwa ni vyakula vya kila siku vya Kitanzania, ambapo waraka huo umeeleza kwamba Watanzania waendelee kutumia dawa za asili zilizofanyiwa utafiti na kupendekezwa na wizara ya afya e, na kwamba chama cha madaktari Tanzania hakina pingamizi na dawa a, za asili a. Kingine ambacho walisisitiza ni kwamba e, magonjwa ya mlipuko e, hayaji na kuondoka E, kama vile malaria, typhoid, viu nyemunia, e, kisukari, shinikizo la damu na kadhalika. Hivyo basi chama hicho kimetoa rai kwa Watanzania kufika hospitali mara moja, um, wanapokuwa na mabadiliko mabaya katika miili yao. Wote wachukue tahadhari na kujilinda na kuwalinda wengine. Waraka huu umezua uh, gumzo uh, nchini Tanzania na kutaka uh, ufafanuzi zaidi juu ya kile ambacho uh, chama hiki cha madaktari kimeweka bayana, na kutokana na hilo basi mimi nikamtafuta uh, Raisi wa chama hicho cha madaktari Tanzania maarufu kama MAT Dkt Shedrack Mwaibambe ili kufahamu uhalisia halisi wa uh, swala hili na kwanza kabisa, nikaanza uh, kumuuliza uh, kile ambacho anakiona kinajitokeza uh, hivi sasa, ni swala limekuwa kubwa kiasi kwamba uh, linahatarisha ama linatishia hali ya afya za watu, na wao wanalichukulia vipi? Kwanzia mnaweza kusema kwamba kwanzia mwanzoni mwa Januari hicho kitu kilikuwepo sana, lakini kwa hali ya sahizi naweza nikasema kwa sababu hata katibu mkuu wa wizara hata amefanya ziara katika hospitali mbalimbali, kwa hospitalini hatuoni uwingi wa wagonjwa, ongezeko wagonjwa, lakini Januari kilio kulikuwa na piki ya wagonjwa namna hiyo, ndiyo hicho ambacho naweza nikasema, lakini siku mbili tatu hizi, wiki moja hizi, kulingana na ziara ambayo imefanywa, maana mwisho wa siku kama huna evidence huwezi kutaja katika takwimu, kuna utaki useme chochote, lakini kwa Januari, Desemba mwishoni kidogo kulikuwa na ongezeko, kitu ambacho kabisa ni chenji ambayo haikuwa ya kawaida, kiasi kwamba iliamsha hisia za watu kwamba no, there is something wrong, hii si ya kawaida, hii hali yaikuwa hatujaizoea kwaundo, hiyo ilileta alert hata kwa sisi chama cha madaktari kuangalia kwamba kuna kitu ambacho kabisa hakiko sawa, lakini ilikuwa mapema sana kwa sisi kuweza kuenda kuongea mapema, kuweza kuenda kuongea wati bisi, maana kuna mamlaka ofisa lazima ziweze kuangalia ni kitu gani hiki kilichoongezeka ni kitu gani baada ya mamlaka husika kuweza kuongea ni kitu gani, wananchi wachukue tahadhari. Basi nasiiiaaiiu kuangalia ni wakati gani tutapata intervention, tuongea kuangalia kulingana na hiyo trendi. Huku kuongezeka kwa a, matatizo ambayo mmeaita changamoto ya upumuaji yanahusiana vipi na Covid 19? Je, ni Covid 19? ili uweze kuprove kwamba ni Covid 19 lazima uweze kupima na vipimo vije positive na kuna mamlaka ya takwimu, serikali ndiyo ina mamlaka ya takwimu. Kweli timu za COVID zinafika hapa, tunapima hata watalii, tunaendelea kupata watalii, lakini wanaporudi, one of the requirement katika nchi zao lazima wafanye test ya COVID. Kwa sababu tunapima hata wagonjwa, hata wagonjwa kwa sababu hata wa wagonjwa ambao wanafanya changamoto ya pumuaji wanapima, ni kitu kimoja hapo, pamoja na kwamba kuna timu zingine ambazo wanafanya, lakini tunasema ni one of the differential, yani uwezo hata ku differentiate pamoja na hiyo, lakini mwisho wa siku majibu inabaki asili ya mgonjwa kulingana na majibu ya taaluma yetu na ikifikia kote kwamba kuna haja ya kujirisha huma takwimu za haya za magonjwa tauza kipimo cha covid sofa basi, wenye mamlaka watajitokeza tu, ni swala la subira. Kwa kuwa mmezungumzia mnapima covid kumi na tisa kwa wale wanaopata uh, changamoto za upumuaji, je, wanaokutwa na covid kumi na tisa nao wameongezeka pia? Uh, oh, so, kuangalia nasmani ni tunasema ni global pandemic, ni ugonjwa ambao umekuja kama ugonjwa wa mlipuko na unapoongea habari za mlipuko ni kitu ambacho kabisa kina miongozo, kwa sababu mimi naongea kama Mtanzania ambao kabisa niko chini ya miongozo. Kuna miongozo ambayo inaniongoza kwa vile kuna kisa mgonjwa wa mlipuko, kwa kuna mamlaka ambayo ina ambayo imepewa hiyo ya kuweza kuongelea habari za mlipuko. Kwa inaweza kaa covid, kuna kisa mgonjwa sawa, lakini je ite right time kusema kwamba ni mlipuko? Maana mlipuko vilevile kuna idadi ya namba, ambapo sio kwamba hii ni mlipuko, kwamba hii imechukua janga la kitaifa, sio ene namba yeni namba yote ambayo ya wagonjwa ambayo unaipata ukaitangaza mlipuko. So kwenye waraka wenu mmetaja magonjwa kama nyumonia, pumu, uh, COPD, magonjwa ya moyo ambayo ni magonjwa sugu kwa kweli, lakini pia mkaitaja COVID 19 ambao ni ugonjwa wa mlipuko. Kwa nini mnahusisha haya magonjwa ama magonjwa yaliyopo katika makundi mawili tofauti pamoja Tulitoa mfano huo. Lengo kubwa ya mfano ni kuwalati wananchi kwamba si kila aina ya shida kupumua basi ni changamoto hii ya ugonjwa ambao a, ugonjwa wa mlipuko ambao bado serikali haijatuambia ni ugonjwa gani, kwamba waweze kufika hospitali, kwa sababu inaweza kuwa sio ugonjwa, kwa sababu saa hizi kuna kuna maelekezo mengi sana, na mtu watu wanapokea aina mbalimbali sana kwa Tanzania sasa hivi watu wanaoshauriwa kutumia tiba za asili, tumeona mpaka waziri wa afya Dkt. Doroth Gwajima akifanya hili, na kwenye waraka wenu pia mmegusia kwamba hamlipingi katika hali hii ya kuongezeka wagonjwa wenye changamoto za upumuaji. Eh, kama mnavyoeleza hizi tiba zina nafasi gani hasa? Nakushukuru sana hili wezua nini. Kuna jambo moja ambalo watu wanashindwa wa, wa, wa kutofautisha kati ya tiba asili na tiba za asili, yani siri secret o hasa, asili ni kitu ambacho ni enzi, yani enzi zetu. Hata hii modern medicine, kwanza hii unapo tunapata kuna dawa kama kuna dawa nyingi, Arusha ni mashamba ya miti ambayo yao inakuwa kumbati kwenda kwenye tablet, umenielewa. Lakini kwa tiba asili ambazo zimekuwa na wizara ya afya, ukijeni kuangalia ni vyakula vyetu vya kila siku, kwa mfano kuna mchanganyiko ambao ni vitunguu saumu tangawizi. Haiangalie tu tangawizi, hapana, tangawizi ina watu mzinki, zinki. Na kazi gani mwilini? Kazi ya zinki mwilini, zinki kinga mwili, inaongeza kinga mwilini. Kwao unaona kwamba ukija kuangalia hivi ni vyakula vitu vya kila siku ambavyo viko vina vina watu mwilini wanaozendi vitamini. Kwao katika hali anamnaio, situ, ya, ya na, namna hiyo, kama kitu taasisi ya serikali ambayo imeaminiwa imejifanyia tafiti kwamba ni salama, mii sioni shida, na labda kipekee naeleza kwamba hiyo sio ni shida hata mtu asinywe hata kama hana dalili, kwa sababu ni vitamini. Tangawizi hata kabla ch changamoto upumwaji pu watu wanatumia chai ya tangawizi, vitunguu saumu. Tunakula pilau vitunguu saumu vinawekwa, changamoto upumwaji pu. Kwa hivyo hizi ni vyakula ambavyo tunatumia kila siku, ni asili yetu. Inapokuja sasa uh, hili hapa la changamoto ya upumuaji imekuwa kama vile nongwa kwamba mchanganyiko sasa, ndio maana anasema mtofautishe kati ya tiba za asili na tiba za asili ujuma. Tiba za asili ituichi kasi, hizi ni tiba za asili Original mmekiri kuongezeka wagonjwa wenye changamoto ya upumuaji na kwamba si kitu cha kawaida. Je, kuna shabihiana vipi na hali ilivyokuwa mwaka jana, wakati Tanzania ilipokuwa ikitoa takwimu e, za kuongezeka kwa wagonjwa wa Covid 19? Ni ukweli kabisa zinashabihiana, na ndio maana hata wenye mamlaka ya Tanzania <coughs> kuwaprotekt wa Tanzania, yaani kuwalinda wananchi, wametoa tahadhari hizi ambazo zinafanana za mwaka jana. Lakini hivivili lazima niseme tu kwamba sisi Tanzania sio kisiwa. Tanzania imepakana na nchi saba, na maisha yetu ya watanzania na, na, na nchi jirani ni maisha ambayo tunategemeana. Kwa hiyo mwingiliano ni mkubwa sana. Kwa hiyo kama ukisikia kwa jirani kuna waka moto, inabidi na wewe ukichangie ana huu moto ukatafuta mpaka hata kwako. Ndio maana tahadhari zinabidi kuchukuliwa, na ndio maana vipimo vipo, vinaenda kupima, anaweza akapima uuti aa nambukiza katika huo mwingiliano. Kwa hiyo vinashadihiana, lakini haitoshi kusema kwa kumba, kumbuke hata hiyo covid haikuanza na covid Nam basi, huyo ni Dr Shedrak eh, Mwaipambe ambaye eh, ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, nikizungumza naye eh, juu ya waraka wao ambao wameotoa, ambao wameweka bayana kwamba eh, ulihusiana na mwenendo wa ugonjwa ambao unasababisha changamoto ya upumuaji, na yeye ameweka bayana kwamba uh, ugonjwa huo umeonekana kujitokeza sana mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka huu wa elfu mbili na 21. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia uteuzi wa Jumatatu wa Sama Lukonde e, mshirika wa rais Felix Chisekedi, aliyeteuliwa kuwa waziri mkuu wa taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo inaelezwa kwamba ni faraja kwa serikali yake ambapo atafanikisha kupata baraza la mawaziri wanaomtii na hivyo kushinikiza na kupitisha ajenda zake kiurahisi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi amemteua e, Sama Lukonde ambaye atakuwa waziri mkuu mpya nchini humo na kuzipa nafasi eh, kuziba nafasi iliyoachwa na, na Silveta Ua Ilunga, uh, Ilunkamba ambaye alijiuzulu zaidi ya wiki mbili zilizopita. Uteuzi huo umefurahiwa pia na umepokelewa kwa maoni mseto na Wakongo huku wengine wakieleza matumaini makubwa kuona vijana sasa wanapata fursa ya kushika nafasi za juu. E, katika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kile ambacho kinaonekana, waziri mkuu huyo mpya ambaye ni kijana mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu, wameelezwa kwamba kuwa ni moja ya wanasiasa ambao wanaweza wakaleta e, maridhiano uh, kati ya pande mbili za Kongo, yani Kongo mashariki na Kongo magharibi. Kongo mashariki ni Kongo ambayo Uh, watu wake wengi wanazungumza Kiswahili na ndiko ambako e, anatokea e, huyu rais waziri mkuu mpya wa, wa taifa hilo Sama e, Lukonde. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, au seremalivika kufahamu je, huyu waziri mkuu mpya Sama Lukonge ni nani, ametokea wapi na imekuwaje amefikia hapa alipofika? Uh, asante sana. Kwanza ni kueleze kwamba uh, Jean Michel Sama Lukonde ambaye ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hajafanya muda mrefu katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu Lukonde ni mtu ambaye ametoka maeneo ya Katanga, lakini amezaliwa Paris, Ufaransa, na huko ndiko amekomea, lakini baba yake ndio alikuwa katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa zamani. Lokonde mwenyewe hata hapo jana amesema kwamba alikuwa amefanya muda mrefu katika nchi ya Paris ambako alikuwa akisomea, lakini baada ya babaye kufariki dunia akalazimika kurudi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ndio asili yake. Na mwenyewe anasema wakati aliingia Kongo aa, akaona shawishike kuingia katika siasa na hapo akajiunga na upande wa rais wa zamani Joseph Kabila na baadaye kutangazwa kama uh, waziri ausikae na michezo katika serikali ya, ya zamani. Lakini wakati ambapo siasa zilikuwa zikinongona na zikitokota hapa na pale, mwenyewe akatoka huu upande wa Kabila, kwa sababu tayari alikuwa amejiunga na asamble. Asamble ilikuwa ni muungano wa vyama ambavyo vilimuunga mkono Marte Fayulu na vile Mwezi Katumbi, alafu akalazimika kujiuzulu kwa sababu tayari yeye alikuwa kwenye upande ambao ulikuwa unasema kwamba unataka mabadiliko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Malivika, hebu tueleze yeye ni mwanasiasa uh, wa mrengo gani hasa, na kwa miaka mingi labda amekuwa akielemea kwa kigogo yupi wa siasa za Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ha wanja yeye alikuwa anamwegemea rais wa zamani Joseph Kabila, lakini baadaye akaja akaungana na Moizi Katumbi ambaye alikuwa ni gavana wa zamani ambaye vilevile uh, alikuwa akiunga mkono mgombea Marte Fayulu ambaye aligombea kwa upande wa upinzani ambao walikuwa na lengo la kumwondoa rais Joseph Kabila madarakani wakisema kwamba amefanya muda mrefu na lazima mwenyewe aweze kujiuzulu ili apishe mtu mwingine ili aweze kuongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na baadaye akatoka ule upande mwingine akaja akajiunga na na Felik Chisekedi, wakati wenyewe walifanya mgawanyiko kati ya Katumbi na akina Vital Kamerhe. Na baada ya hapo, a, a, alitajwa kama vile kiongozi wa Jekamine Jekamine, ni kitengo ambacho kinahusika na masuala ya madini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la Katanga, yaani hawa wanaochimba almasi migodi eh, mbalimbali katika maeneo ya Katanga. Na huko ndiko amekuwa hadi mwenyewe atangazwe kama ah, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na watu wengi walikuwa hawatarajia -ha kwa sababu alikuwa hajulikane sana, alikuwa hajulikane sana Uh, katika siasa za Kongo na mwenyewe alisema hiyo ilikuwa ni hakika, kwa sababu muda mrefu hakukaa ha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hali ya kisiasa jinsi ilivyo sasa hivi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unadhani anaweza akawa na ushawishi na kuleta hali ya utulivu, hasa kuzingatia kwamba inaonekana bado upande wa rais mstaafu Joseph Kabila unajipanga? Huyu inaonekana atakuwa na ushawishi mkubwa kwa sababu kwanza amekuwa rafiki yake na rais wa sasa Felix Chisekedi, kwa sababu vilevile Chisekedi naye ni mtu ambaye alikomaa alikoma akiwa nchi za Ulaya, yaani inaonekana walikuwa wanaonana huko kwenye sherehe zao binafsi ama kwenye raha zao binafsi. Vilevile vile, uh, alikuwa rafiki wa upande wa Joseph Kabila. Kwa hiyo inaonekana yeye anaweza kuunganisha tena hizi pande zote, ili mzozo wa kisiasa uweze ku, ku, ku, kukomeshwa na ili kuweza kuunganisha raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu hata haya yamekuwa matarajio ya watu wengi ambao wamesema kwamba ni lazima awe waziri mkuu atakayeunganisha wakongomani ambao kwa sasa wameonekana kugawanyika kutokana na hali ya kisiasa, hasa ukichukua mvutano unaokuwa kati ya rais wa sasa Felix Tshisekedi na rais wa zamani. Siku hizopita Felix Tshisekedi alivunja mkataba yao wawili ambao ilimpeleka yeye kuwa rais wa Kongo akisema kwamba hiyo mikataba na umoja wao ndio umesababisha yeye haweze kuongoza da. Lakini wadadisi wa uchumi wanasema kwamba bajeti ya Kongo haitamruhusu huyu waziri mkuu kuweza kutekeleza ndoto zake na majukumu yake vizuri, kama vile hapo jana aliweza kutangaza kwamba sasa, sasamalimika kabla hatujaenda huko, uh, tungependa kufahamu vilevile kile ambacho uh, umekigusia hapo kwamba anaonekana anaweza akawaunganisha wa Wakongomani. Je, hili anaweza akalifanikisha kwa vipi kwa nafasi yake aliyokuwa ya nayo? Kwanza yeye ni Mswahili, na ukitazama kwamba Kongo inakuwa yenyewe inagawanyika kama kwa vipande viwili, maeneo ya mashariki ukianzia Kisangani, Katanga, Kivu kaskazini Maniema, Kivu Kusini, Ituri, Iziro, haya ni maeneo ambayo watu wanazungumuza Kiswahili. Maeneo ya Kasai, Kinshasa, Ekuatere, Bakongo, Bandundu ni maeneo ambayo ya watu wanazungumuza Kifaransa. Sasa rais ni mtu ambaye anatoka maeneo ya magharibi mwa inji, na huyu waziri mkuu ni mtu ambaye anatoka mashariki mwa Kongo, yaani kwenye upande wa Kiswahili. Sasa hii inaweza kuleta eh, usawa katika serikali kuona kwamba raisi ni mtu wa magharibi na waziri mkuu ni mtu ambaye anatoka mashariki mwa Kongo, na yeye ni mtu ambaye anazungumza Kiswahili, na vilevile vile alikuwa na urafiki na watu ambao wengine wanasiasa ambao wanakuwa magharibi wa kuzungumza Lingala. Kwa hiyo na, na umuhimu wake ni kwamba amekuwa katanga Katanga, ndiyo tuseme kwamba mkuu wa rais wa zamani Joseph Kabila na hata huyu mwezi Katumbi, alafu yeye anaweza kushawishi moja kwa moja wale wengine ambao wanakuwa upande wa, wa, wa Rais Felik Chisekedi ili kwamba wachukue hatua ambazo zinaweza kuleta maridhiano ya waswahili na watu ambao wanazungumza Lingala ili nji weze kurudi pamoja na wote waweze kusukuma gurudulo, gurudumu la maendeleo. Hiyo, hiyo ndio sababu unasema kwamba anaweza kuwa bahati ya kuunganisha watu na hizi siasa ambazo zilikuwa zimesambaratika zime watu kurudi pamoja kwa sababu wanakuwa katika muungano wanaita inyo sacre, yani muungano wa watu ambao wamekuwa watakatifu malifika. Sasa hebu tueleze kwa kifupi kabisa, wakongo wamepokeaje uteuzi huo? Kuna pande mbili, Wakongo wao wa upande wa, wa Felix Chisekedi, wao upande kwa upande wa, wa kabila, wote wanapongeza kwanja hatua ya kumteua huyu waziri mkuu, lakini ukitazama upande kama wa, wa vyama vuguvugu la vijana kama Lucha Filimbi, wengine wanasema kwamba wao hawaone kwamba kutakuwa mabadiliko. Wanasema kwamba Lokonde ni mtu ambaye alikuwa ni rafiki yake Joseph Kabila, na wao kila mara walikuwa wakiandamana kupinga utawala wa wa rais wa zamani Joseph Kabila. Kwa hiyo wanaona kwamba inaonekana uh, Sama Lokonde ni mtu ambaye yuko karibu na Joseph Kabila. Nam shukran kabisa Aosere Malivika kwa kutueleza hayo yote kutoka e, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.