Sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Miezi mitatu baada ya utawala wa Trump kumkataa waziri wa zamani wa fedha wa Nigeria Ngozi Okonjo Iweala, sasa anatazamiwa kupata uungaji mkono mkubwa hii leo Jumatatu kuwa mwanamke wa kwanza na mkurugenzi mkuu wa kwanza wa Afrika wa shirika la biashara ulimwenguni, WTO. Akiwa alijitangaza mwenyewe ni mtendaji mwenye rekodi ya kuchukua shida zinazoonekana kuwa ngumu, Okonjo Iweala atarahisishiwa kazi yake katika shirika hilo la biashara hata baada ya Donald Trump ambaye alitishia kuiondoa Marekani kwenye shirika hilo akiwa hayupo tena ikulu ya Marekani, kama mkurugenzi mkuu nafasi ambayo rasmi ina nguvu lakini zilizo na mipaka. Okonjo Iweala mwenye umri wa miaka 66 atahitaji kushawishi mazungumzo ya biashara ya kimataifa mbele ya mzozo unaoendelea wa Amerika na China, kujibu shinikizo la kurekebisha sheria za biashara na kinga ya kukabiliana na kuongezeka kwa janga la COVID-19. Akiwa ni mzoefu wa miaka 25 wa Benki ya Dunia, ambapo alisimamia mradi wa dola bilioni 81, Okonjo-Iweala alishindana dhidi ya wagombea wengine saba kwa kuonyesha imani yake katika uwezo wa biashara ya kuwaondoa watu kwenye umasikini. Tume ya uchunguzi Afrika Kusini juu ya ufisadi wakati wa utawala wa Jacob Zuma akiwa rais itaomba mahakama ya katiba nchini humo kutoa kifungo kwa kiongozi huyo wa zamani baada ya kukaidi amri ya kufika mbele ya kamati hiyo hii leo Jumatatu. Naibu jaji mkuu Raymond Zondo ambaye anaongoza uchunguzi huo alisema hakuna sababu halali au nzuri ya Zuma kutofika mbele ya uchunguzi huo ambao unachunguza madai ya ufisadi wa kiwango cha juu wakati wa kipindi cha zuma madarakani kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nane mmoja wa mawakili wa zuma eric mabuza alikataa kutoa maoni yake mbele ya shirika la habari la reuters zuma amekanusha makosa lakini hakushirikiana na tume hiyo ya uchunguzi aliondolewa madarakani na chama tawala cha anc african national congress mwaka elfu mbili na kumi na nane katika harakati iliyopangwa na washirika wa mrithi wake Cyril Ramaphosa. Guine inafuatilia kwa karibu watu ambao huenda waligusana na wagonjwa wa Ebola na watapeleka chanjo haraka iwezekanavyo kwenye eneo hilo baada ya watu watatu kufariki kwa ugonjwa huo, waziri wa afya Remi Lama alisema hii leo Jumatatu. Lama alisema kuwa tofauti na wakati wa mlipuko mbaya zaidi unaojulikana kutokea Afrika ya magharibi Mnamo mwaka 2013 2016, Gine sasa ina njia ya kuzuia kuibuka tena kwa ugonjwa huo. Na mwaka 2013 ilichukua miezi kadhaa kuelewa kwamba tunapambana na janga la Ebola. Wakati huu chini ya siku nne tuliweza kufanya uchambuzi na kupata matokeo. Timu zetu za matibabu zinafundishwa na kusaidiwa, tuna njia za kushinda ugonjwa huu haraka, Lamar aliyeambia Reuters. Mlipuko wa mwaka 2013 hadi 2016 uliwo watu 11300 wengi wao wakiwa Guine, Sierra Leoni na Liberia. Mlipuko wa pili hatari zaidi uliojulikana ulitangazwa kumalizika mwaka jana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini nchi hiyo pia imetangaza visa vipya vya Ebola mwezi huu na kutishia maafisa wa afya duniani. Lama hakusema ni watu wangapi wanaowezekana kuwa maafisa wa afya wanaoweza kuwafikia. Hata hivyo mamlaka, ikiwa ni pamoja na nchi jirani ya sierra Leone, wana wasiwasi kuwa ugonjwa huo unaweza kuenea haraka katika eneo ambalo mipaka inapitika bila uangalizi. Washukiwa na wanamgambo wa Kiislamu waliwaua wanajeshi watatu na raia kumi na tatu na kuchoma moto kanisa katika uvamizi wa kijiji kimoja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki, jeshi na kikundi cha haki wamesema hii leo washambuliaji hao walifyatua wali risasi walipoingia katika kijiji cha ndalia jumapili asubuhi kusini mwa mji wa bunya alisema christopher munyanderu mratibu wa kundi la convention for the respect of human rights mwisho wa habari za dunia kutoka voa muda mfupi ujao utaungana naye idi ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi kile ambacho hii leo tutakizungumza ndani ya matangazo ya kwa undani ni hatua ya rais Donald Trump e, rais mstaafu wa 45 wa Marekani e, kutokutwa na mashitaka yoyote katika kesi ambayo ilikuwa ikiendelea kusikilizwa, uh, juma lililopita mpaka mwishoni e, mwa uh, juma hili. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo cha mwanasiasa mkongwe e, wa Kenya, Yusuf Haji, ambaye alikuwa ni senata wa Garisa, vilevile na mwenyekiti wa kile kikosi kazi cha kutengeneza ule mpango wa maridhiano wa Kenya maarufu kama BBI. Yusuf Haji tutamzungumzia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu. Nam, tunaanzia hapa Marekani hii leo katika uh, matangazo yetu ya kwa undani. Baraza la Seneti la Marekani eh, siku ya Jumamosi lilipiga kura na Uh, kumpata bila hatia rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliyekabiliwa na mashtaka eh, ya kuchochea ghasia za tarehe 6 Januari 2021. Katika kesi hiyo iliochukua takriban siku tano, waendesha mashtaka walisisitiza kwamba rais Trump alihusika moja kwa moja katika kuchochea ghasia zilizosababisha maafa, majeraha na uharibifu mkubwa wa mali. Kati ya maseneta 101 waliopiga kura 57 E, walimkutana hatia huko 43 wakieleza kwamba hana hatia. Lakini mapema Jumamosi, baraza la seneti lilipiga kura ya kupitisha kuwa mashahidi waitwe kwenye kesi hiyo ya kumshitaki rais wa zamani Donald Trump. Hatua hiyo ilifikiwa katika kikao cha Jumamosi asubuhi ambapo maseneta wa Republican watano na maseneta wa Democrat 50 walikubaliana kuwaita mashahidi, lakini maseneta wa wa rais Donald Trump walikamilisha utetezi wao, o, wakikanusha tuhuma kwamba alisaidia kuchochea shambulizi la hatari lililofanywa na genge ndani ya bunge la Marekani hapo Januari 6. Mawakili wa Trump wameelezea kesi hiyo kwamba ina ushawishi wa kisiasa, aa, na inakwenda kinyume na katiba ya Marekani. Mawakili wa Trump waliwasilisha utetezi wao kwa saa tatu siku ya Ijumaa, wakichagua kutotumia saa 16 walizokuwa wamepangiwa. Mawakili wa Trump wamewaambia maseneta kuwa rais wa zamani Donald Trump alikuwa na kila haki ya kuhoji kushindwa kwake katika uchaguzi dhidi ya rais Joe Biden na kuwa hotuba ya Trump ya dakika sabini katika kadhaa kadha, kabla uh, saa kadhaa kabla ya uamuzi ndani ya bunge la Marekani Januari 6 haikuwa ni uchochezi kwa ghasia hizo. Waendesha mashtaka katika kesi hiyo walisema Alhamisi uh, kuwa ushahidi upo wazi na wa kutosha uh, kwa rais Trump uh, alicho kwamba alichochewa uvamizi wa eneo la bunge kwa kupeleka genge la wafuasi wake kuvamia bunge la Marekani mwezi uliopita ili kuwashambulia wabunge wakati wakirasimisha kuwa alishindwa katika uchaguzi wa Novemba dhidi ya mpinzani wake wakati huo Mdemokrat um, Joe Biden ambaye ni rais wa Marekani wa sasa. Lakini mwishoe eh, kile ambacho kimepatikana ni kwamba rais mstaafu Donald Trump hana hatia yoyote katika mashtaka hayo yaliyowasilishwa kutaka kufahamu uh, hili ambalo limetokea mwishoni mwa juma na wiki nzima iliyopita, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera, e, kutaka kujua kile ambacho yeye anakiona moja kwa moja. Kwa kuanza, uh, shauri hili daktari uh, Uh, Timothy Sadera hebu tueleze kile ambacho unakiona kimejitokeza, na ni nini hasa ambacho kimesababisha uh, haya kufikia hapa. Lakini kwa kuanza, hebu tueleze nini hasa eh, eh, kilichotokea katika kizungumkuti hiki ambacho kwa kweli kilikuwa kimegawa taifa, na taifa la Marekani lilikuwa likisubiri kwa hamu kujua nini kitatokea. Naweza kusema mambo mawili yamejitokeza kiwazi. Jambo la kwanza ni kwamba Uh, Marekani, viongozi wangali bado wamegawanyika. Wengine wanaona kweli thibitisho lilikuwepo la kumwadhibu ama kumwimpicha bwana Trump, lakini wakaamua kuto kusimamia, uh, ili vile ambavyo wanaamini. Jambo la pili ambalo nimejitokeza ni kwamba kuna mgawanyiko wa vyama kama ni Republican wanasimama kutetea mwenzao, lakini wale wademokrati pia wanasimama kutetea upande wao. Kwa hivyo mambo haya mawili yangali yanayoelekea kuweka pengo liwe kubwa zaidi hapa Marekani, kwa sababu sasa yaonekana ijapokuwa ya kwamba kulikuwa na uwazi na pia hata Mitch McConnell ameweza kusema ya kwamba jambo hilo lilikuwa ni, ni baya na lilistahili kuweza kuletwa mbele ya koti ama mbele ya kamati hiyo iweze kuamua, lakini sasa unaona wakati wa kupiga kura watu wakasimama na vyama na kwa jinsi hali ilivyokwenda, maanake rais mstaafu Donald Trump hajawekwa hatiani e, kwenye shauri hili. Hii ni mara ya pili hali hii inajitokeza kwake. Yeye kisiasa inakwenda kumbeba vipi? Upande mmoja yambeba vizuri, maanake sasa hivi atakuwa anathibitisha kusema ya kwamba hakuwa na kosa kwa hivyo wengi bado wanamwona ya kwamba ni mashuhuri, ana sauti kuu katika chama cha Republican na pia aonekana kwamba ndiye kinara. Kwa hivyo naona ni kama amekita mizizi pale, kwa hivyo jambo hili limempa sifa. Lakini kwa upande mwingine, kuna wale ambao walikuwa wanaona ni kwamba ni kosa, na watu wachache wa manake walikosa tu kura kumi. Kama wangepata watu kumi wa kuwapigia kura, wana Senate kumi, basi wangeweza kumwadhibu bwana Trump. Lakini sasa wale watu kumi waliokosekana kukawapa ushindi wale senators wa Republican. Kwa hivyo jambo hilo ndilo ambalo atazidi kujigambia nalo na, na kisha upande mwingine uh, watu wengi wangali ambao wameudhika wanasema kwamba alihusika, watu waliuwawa siku hiyo. Aonekana wakati gazia zinapoendelea alikuwa anatazama na, na alikuwa amewazungumzia wenzake aa, wafuasi wake waweze kuenda pale. Kwa hivyo jambo hilo uh, ndilo naona ya kwamba ijapokuwa hmm, atajisifia lakini bado kuna kesi nyingi ambazo natarajia zitafuatilia. Najua umezungumza kwamba kuna swala la mgawanyiko ambalo limejitokeza, na baadhi ya wale wawakilishi kutotaka kumtia hatiani moja kwa moja. Sasa kwenye kesi hii, jinsi ulivyofuatilia kiufundi ni nini ambacho kilimwezesha uh, Donald Trump asiwekwe hatiani? Sana sana ni wale wafuasi wake walio wa, wale viongozi vigogo vigo wake ambao wanasimamia kwamba hakufanya kosa. Kwa hivyo, unaona hata utetezi walioleta wote, wanakamati wengi wabunge waliona ya kwamba ametenda kosa, lakini sasa kuna ule uchama, ule uchama wa kusema ya kwamba tusigawanye chama chetu, tukiunganishe lakini kumbuka ya kwamba walithibitisha ya kwamba kulikuwa na makosa. Ikiwa kiongozi mkuu wa bungeni aliweza kuona ya kwamba kuna makosa mengi, na anashinda akinukuiwa yale yote yaliyoko, kusema ya kwamba jambo hilo halistahili, hili halistahili, na kweli alistahili kuadhibiwa. Lakini sasa wakati wa kupiga kura ile tena, kiongozi wa wa upinza, wa, wa wengi bungeni akasema ya kwamba watavote kama block. Yani watapinga kwa hivyo jambo hilo bado uh, lingali linaleta mgawanyiko mwingi, mtaharuko mkubwa, lakini ukweli ni kwamba man, mambo yote siyo sawa na kile ambacho unaweza kukieleza sasa. Uh, kwa kutoka hapa, maanake kunaweza kukampa nguvu kisiasa Donald Trump akarejia tena baada ya miaka minne kwenye uchaguzi unaofuata. Tukumbuke uh, alipokuwa akiondoka alisema ya kwamba baada ya miaka minne anarudi. Uh, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba ataweza, wajua, uh, rais akishaondoka anastahili kuondoka kwa ile starehe ya kuondoka na, na kugharamiwa mambo yake, maisha yake ya baadaye na malipo. Kwa, lakini kwa sasa yeye alisema ya kwamba anarudi, na hivi majuzi ilikuwa imesemekana ya kwamba anatengeneza chama chake. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba bado kuna fununu, bado kuna dalili, lakini ukweli ni kwamba waliopiga kura waliomtoa bado wapo kuna kile ambacho kinaonekana kwamba rais huyu uh, anaweza akafunguliwa mashtaka mengi sana eh, kutokana na mambo kadha wa kadha ambayo ilifanyika akiwa uh, yeye kama rais wa Marekani. uh, ni masuala gani ama mashtaka gani makubwa ambayo yanazungumzwa moja kwa moja, anaweza akafunguliwa dhidi yake? Makubwa zaidi sana yanaanzia pale alipokuwa akizungumzia kuhusu ghasia za kuwachochea watu wavamie makao makuu jambo lile ni jambo ambalo wengi sana walikiuka na walikasirishwa nalo, haswa wengi katika upande wa Republican ambao ni wana, wana wane, wale wafuasi wa kule mlengoni wa chini. Na pia kuna watu wengi ambao walisema ya kwamba ikiwa yeye mwenyewe alisimama na kuchochea na kuangalia ghasia na yeye ndiye aliyekuwa mamlakani, mbona asichukue uwezo na mamlaka alionao? Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba aliamua atatetea katiba alipoapishwa nayaonekana ya kwamba hakutetea katiba. Hilo ni jambo la pili. Na jambo la tatu ni kule kuwapigia ama kutaka kugeuza uh, matukio ya uchaguzi. Maanake kuna kule amenukuiwa kwenye simu akizungumzia magavana akiwambia, mbadilisheni ya kwamba tunahitaji mbadilisha, nahitaji kura hizi, nahitaji mamlaka. Kwa hivyo alikuwa anatumia kule kutumia nguvu. Kwa hivyo mambo kama yale hapa Marekani yanafuatiliwa kisiasa, na jana hivi uh, kuna huyu uh, huyu wa Georgia kuna ambaye uh, ya toni wa Georgia ambaye amesema sasa hivi anafungua kesi ya kwamba alikuwa akimfuatia gavana wa Georgia aweze kubadilisha matukio. Kwa hivyo unaona majimbo yanaendelea kujitokeza na kesi ambazo zinasema ya kwamba achunguzwe. Na kwa mazingira ambayo yapo, umegusia kwamba kuna tetesi kwamba anataka kuanzisha uh, chama chake uh. Je, kwa mazingira yaliyopo, tunaona kwamba wapo wa Republican ambao wamemkingia kifua na Uh, kufikia hatua ya kutomkuta na mashitaka ya kujibu kutokana na kesi ambayo ilikuwa ikimkabili. Je, ana nafasi ya kurejea ndani ya chama cha Republican kwa mazingira jinsi yalivyo kwa kuangalia kesi hii ambayo imemalizika? Uh, nafasi himo na wengi wangali wanamwamini sana kwa sababu yeye anazungumza vile watu wanavyotaka kusikia. Kwa maanake wakati mwingine anaweza kuzungumza chochote, anaweza kuwachochea watu, anaweza kufanya kile chochote anachoweza kufanya. Tunajua kwamba wengi wamejaribu kumfungia Twitter, na wengine ambao wamejaribu kum, kumkabili lakini, kumbuka ya kwamba yeye anapozungumza anazungumza chochote kilicho katika akili zake. Kwa hivyo jambo lile linampa kupendeka na wengi ambao wanaona sera zake ni nzuri. Lakini tena tukumbuke ya kwamba angali anaaminiwa sana katika viongozi wengi wa Republican. Wengi wanaogopa wasija wakampinga. Jambo hilo lilijitokeza ya kwamba walikosa wali kumpinga kwa sababu waliogofia og, wali ya kwamba wataweza kupoteza ya wakati wa kura zijazo, kwa hivyo wakati wa uchaguzi ujao. Kwa hivyo jambo hilo linampa bwana Trump uh, siasa kubwa, na kwamba kumbuka, alisema ya kwamba pesa alizo nazo ni nyingi. Kwa hivyo aliapa ya kwamba wote waliompinga, atahakikisha ya kwamba wote wameshindwa katika uchaguzi ujao. Kwa hivyo unaona vitisho hivi anavyovitumia bado vinampa sifa, vinampa kule kuaminika ya kwamba yeye ndiye mwenye uwezo, anaweza yote. Na kwa hali halisi mpaka hivi sasa, maake tumesikia uh, wafuasi wake wakishangilia hili kutokea. Yeye binafsi uh, amelipokeaje mwenyewe? Amelipokea kwa uzuri, maanake sasa unajua, ni jambo ambalo lingemletea hasara kubwa sana, kukatiwa mshahara maisha yake yote, uh, gharama ulinzi na hayo yote angeondolewa, lakini kwa sasa hivi anaona ya kwamba ni kweli, wamenichunguza wakashindwa, mimi ni mshindi. Wasema ya mara ya kwanza walijaribu wakashindwa, ningali sina hatia. Kwa hivyo jambo hilo linampa motisha, linampa uwezo, amelifurahia na amelipokea kwa usawa, na nimeona ya kwamba, utaona hivi karibuni, utaona ya kwamba ataanza kuanza kutoa huduma zake ama hotuba zake, ataanza kutoa uh, uzunguka katika majimbo tofauti akisema ya ya kwamba angali anataka kuleta chama pamoja. Asante Dkta Timothy Sadera kwa kutueleza haya yote na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na kama tulivyokuambia hapo awali katika vidokezo vyetu, wakati tunaanza matangazo haya, kwamba sehemu ya pili tutaangalia kifo cha mwanasiasa mkongwe wa nchini Kenya aa, Yusuf Haji ambaye amefariki dunia aa, hii leo aa, nchini Kenya. E, seneta huyo wa Garisa Yusuf Haji ambaye vilevile vile alikuwa ni mwenyekiti wa ule mpango e, wa maridhiano wa Kenya maarufu kabisa uh, kama uh, BBI ambaye yeye alikuwa ni mwenyekiti wa kikosi kazi cha kufanikisha hilo amefariki dunia hii leo, na familia yake imethibitisha hilo. Mwanasiasa huyu Yusuf Haji, ambaye e, alikuwa na umri wa miaka thamanini, mpaka kifo kinamfika alipatwa na umauti katika hospitali ya Agakan siku ya leo Jumatatu asubuhi, na kwa mujibu wa wana familia, e, basi e, seneta huyo alikimbizwa nchini Ugiriki kwa ajili ya kufanyiwa uh, matibabu mbalimbali mbali, lakini baadaye alirejeshwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Aga Khan iliyopo Nairobi ambapo alifariki dunia leo asubuhi. Mwanasiasa huyo Yusuf Haji ana historia ndefu ya utawala ndani ya serikali e, ya Kenya na amewahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali, e, za kuwa mkuu wa mikoa ama wilaya mbalimbali e, kama vile e, katika eneo la Rift Valley kati ya miaka elfu moja mia tisa na sabini mpaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na aliteuliwa kuwa mbunge mwaka elfu mbili na, mbili na mwaka elfu mbili na saba alichaguliwa uh, kuingia uh, ndani ya bunge akiwa uh, kama mbunge wa eneo la ijara lakini kwa kipindi kingirefu alikuwa ni seneta eh, wa uh, garisa na vilevile vile, aliwahi kushika nyadhifa za waziri wa ulinzi kati ya mwaka elfu mbili na nane mpaka elfu mbili kumi na tatu wakati wa utawala wa raisi wa zamani wa kenya Aa, Mwai Kibaki na aliwahi vilevile kuhudumu kwa kipindi kifupi e, kama vile waziri wa masuala ya ndani eh, kati ya uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na vilevile vile katika kipindi chake ambacho uh, alikuwa anatawala eh, ama anashikilia wadhifa huo kuongoza wizara ya masuala ya ulinzi wa ndani uh, ndipo kipindi ambacho Kenya ilipeleka uh, majeshi yake nchini Somalia kwenda kukabiliana na wanamgambo wa Al Shabab. Na amekuwa e, akihudumu kama seneta e, toka mwaka wa elfu mbili kumi na tatu mpaka a, kifo kilipomkuta. Kujua mengi juu ya mwanasiasa huyu, nimezungumza na Profesa Alfulbet na Mwamba ambaye hufuatilia siasa na wanasiasa wa Kenya. Profesa, kile ambacho unaweza kutueleza kwanza, seneta Haji ni mwanasiasa wa namna mwana gani na ni nini ambacho unaweza kukizungumza e? Kwanza ijulikane kwa Yusuf Haji kwa miaka mingi alikuwa mfanyakazi wa serikali, alikuwa mkuu wa mkoa akawa mkuu wa wizara, halafu baadaye ndipo akaingia kwa siasa. Kwa hivyo alikuwa na uzoefu mwingi kwa kazi za serikali. Pili, alikuwa na uzoefu mwingi kama mwanasiasa na kama kiongozi wa jamii ya uh, Kisomali. Tatu, alijulikana kama kiongozi mkubwa wa jamii ya Islamu. Kwa hivyo hawa wengi uh, uh, atakuwa ameacha pengo kubwa, na mwisho ni kazi ya yake aliyofanya kwa BBI. Kile ambacho unaweza kutueleza, maanake kuna baadhi ya wachambuzi wa masuala ya kisiasa wa Kenya wanaona kwamba alikuwa kama nembo ya uwakilishi uh, wa jamii ya watu wa Kiislamu, hali kadhalika jamii ya watu wa uh, Kisomali vile vile, hili unaweza ukasema lipo, lipo ndio, ingawa ieleweke kuwa Waislamu Kenya si jamii moja. Jamii ya wa Waislamu Kenya ni jamii nne kuna jamii ya Waislamu wa, wa pwani, kuna jamii ya Wasomali, kuna jamii ya Waislamu ambao inashikanisha sehemu mbalimbali za Wahindi waliotoka India na Pakistan zamani, na kama Ismailia ambao ni Islamu pia, na mwisho kuna Waislamu wengi wanao wengine huitwa Waswahili yaani hawa ni Waislamu kupatikana uh, barani Kenya na wengi wamechukua uh, mila za Kiswahili, lakini kusema kweli ni kuna Waduhi au Wakikuyu, Wajaluo. Kwa hivyo, Islamu si jamii moja, lakini ndivyo yeye. Yeah, alikuwa nembo nini ambacho unaweza kukieleza kama mchango wake mkubwa katika uh, historia yake ndefu ya siasa uh, za hapo Kenya yeye alikuwa kile naweza kuita mrengo wa katikati. Nikisema mrengo wa katikati, ni kusema hakuwa kisiasa amelalia upande huu au huu, lakini ikumbukwe kuwa alikuwa na uh, miaka mingi kama uh, mfanyikazi wa serikali kama mkuu wa mkoa, kama katibu mkuu. Kwa hivyo uzoefu wake wa serikali ndio ulisaidia sana na ikumbukwe pia, alifanya sehemu mbalimbali mbali za Kenya. Kwa hivyo alipoingia kwenye siasa na akawa kama ni mzee mkubwa au kiongozi wa jamii ya Kisomali, yeye pia alikuwa ndiye kama sasa anashikia katikati wa Kenya wote, kuwa kuna wale waliona kuwa kuna viongozi wa, wa kiislamu ambao walikuwa na uzoefu wa serikali na walikuwa tayari kufanya katikati ya serikali na wananchi, wakati huu ambapo vuguvugu uh, vugu la BBI linaendelea, na yeye alikuwa ni mwenyekiti eh, wa ile task force, yani kikosi kazi cha kuhakikisha kwamba uh, suala hili lina uh, kamilika. Uh, bado kuna mvutano wa BBI kuondoka kwake unadhani kwamba ni uh, pigo kwa namna fulani e, katika mchakato huu wa kukamilisha uh, huu mpango wa maridhiano? Sifikiri kutakuwa na shida upande ule, nikisema kuwa kama ni shida ambazo hakusuluhisha akiwa msimamizi wa hidhi ya he hazitasuluhishwa na mwingine kama yeye. Ndiye alikuwa kile Waingereza wanaita voice of reason pale, hivyo ni vizuri sasa. Inategemea ni nani atapewa hatamu za uongozi wa BBI. Uh, BBI inaenda kugawanya Kenya mara mbili. Uh, um, kuna wale wanaoikubali BBI na kuna wale wasioikubali BBI. Kusema kweli, Ligongo, uh, Wakenya wengi hata hawajasoma yaliyo ndani ya BBI. Wakenya wengi wamechukulia siasa na mrengo kutoka kwa BBI bila kuisoma. Hiyo ndio shida kubwa na kile ambacho tunaweza tukamzungumzia uh, Yusuf Haji katika uh, kurithisha ile siasa, uongozi, utawala kwenye eneo hili uh, nini ambacho unaweza kuzungumza profesa? Maanake wewe unafuatilia kwa kina kabisa siasa na wanasiasa wa Kenya. Um, mimi nitarudia tena lile neno nimetumia kwa Kiingereza voice of reason kwa Yusuf Haji, yeye yeah, yeah. Alikuwa hapendelei siasa ambayo ina kile tunaita siasa kadi. Siasa zake zilikuwa za kuleta watu pamoja, yeye alikuwa ni wa kuleta watu pamoja, na hivyo yeye, na kuna vigogo kama watatu kwa jamii ya Kisomali na kuna vigogo kama watano kwa jamii ya Islamu ambao walikuwa walijaribu vilivyo Uh, kwanza kufanya kazi na serikali eh, kushirikiana na serikali na kuleta jamii zao kushirikiana na serikali. Pili, kukiwa na mvutano kati ya uh, mirengo mbalimbali Kenya, hawa walijaribu kuwa ndio walio katikati na kuwaleta pamoja na kushikanisha kusikwe na, na siasa za itikadi kadi. Kwa hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya kuna uwimbi kama limeonekana kujitokeza. Uh, la wanasiasa kutoka upande hasa eh, wa pwani uh, hasa huyu gavana wa Mombasa amesikika akizungumza, bwana Hassan Joho kwamba ni wasaa wa watu wa kutoka pwani na wenyewe kuongoza taifa la Kenya. Akamtolea mfano uh, Raila Odinga waziri mkuu wa zamani, kama anaweza yeye, anaweza akatolea mfano uh, rais wa sasa wa Kenya Uhuru Kenyatta, kama anaweza, na yeye anaweza. Sasa kwa mtu kama uh, Yusuf Haji, kwa kuelekea uchaguzi wa mwakani, kwenye kuwapa nafasi labda watu wa pwani ambao kwa kipindi kirefu wamekuwa wakilalamika kama vile wanatengwa uh, nchini Kenya. Unadhani angekuwepo angeweza kuleta maridhiano mazuri zaidi, na kuondoka kwake kunaleta mwanya mwingine ambao kwa namna moja manyingine unaweza ukaleta tafurani fulani, fulani katika uchaguzi wa mwakani. Ieleweke siasa ya Kenya hapo. Sasa hatuongei siasa ya jamii ya Kiislamu na siasa ya wapwani. Ukisema siasa za pwani, sasa ni wale wanaotoka mkoa wa zamani wa pwani. Sasa pale Yusuf Haji yuko nje sababu yeye yuko mkoa unaoitwa katikati, eh, no mashariki kaskazini mashariki. Alikuwa yeye kaskazini mashariki, ambao ilikuwa ni mkoa wa jamii ya Kisomali. Sasa ukienda mkoa wa pwani, ikumbukwe kuwa viongozi wa pwani wamejigawa mara tatu. Kile kikundi kinachoongozwa na gavana Hassan Joho kiko na mrengo wa kushoto kidogo ambao wako nyuma ya Raila Odinga ni Profesa Fulbert na Mwamba akitueleza hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.