Barabara kabisa, karibu kwa VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa tayari kabisa kukuletea taarifa mbalimbali kutoka maeneo tofauti tofauti duniani. Mimi ni BMJ Mridi, lakini siko peke yangu. Ni kweli kabisa, BMJ hayuko peke yake, kwani nashirikiana naye kwenye safari ya leo ya VOA Express. Langu jina Harrison Kamau. Kama kama kawaida kwenye show hivi leo, tuna mambo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na shirika la afya duniani WHO ambalo limesema madhara ya baadaye ya covid 19 kwa wagonjwa yatakuwa na athari kubwa katika afya ya ulimwengu kwa sababu ya ukubwa wa janga hilo. Hali kadhalika tutakuletea hali ilivyo nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama unavyojua msikilizaji, kumeripotiwa visa zaidi vya ugonjwa wa Ebola. Baadaye tutaingia kwenye barazani ambapo tunakuuliza je, redio bado ni kifaa muhimu licha ya ujio ama kuwepo kwa njia mbadala za kupeperusha habari? Bila kusahau kwamba kuna kipengele cha hoja kwa hoja na yavumao mitandaoni. Lakini sasa tunaanza na ripoti kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wizara ya afya imetangaza visa vipya vya maambukizi ya Ebola na kuanza kuwapa chanjo watu wanaoshukiwa kuuguza watu walio na ugonjwa huo ambao kwa sasa idadi imefikia watu wanne, wawili miongoni mwao wakiwa wamefariki tayari. Austel Marivika anatuarifu zaidi. Na kwa sasa tumekuwa na wagonjwa, tumeidadisha wagonjwa ine, mbili wamefariki, na mbili wanafata matunzo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia waziri wake wa afya Kivu Kaskazini, Egiene Nzanzu Salita, aomba wananchi wa Butembo na Beni kulinda usafi kama njia moja ya kuepuka maambukizi zaidi ya Ebola, kwani sasa idadi imefikia watu ine wawili wakiwa wamefariki dunia. Tunaita vile watu ku, kushika kanuni za za usafi, ni kusema tunawe mikono yetu na maji safi na na sabuni e, tusiweze kugusa vitu vya mgonjwa, tusiweze kugusa mgonjwa, tusiweze hasa kuchezea kumaiti yule e, ambaye amefariki, sababu ile inakuwa chanjo kubwa ya kuweza kusambaza virisi kati ya virusi ya Ebola namna vile watu wote wanafahamu. Hadi tukienda hewani, juhudi za kuwapa chanjo watu wanaoshakiwa kuhusiana na wagonjwa wa Ebola zinaendelea katika miji ya Butembo pamoja na wilaya ya Lubero ikiwemo Biena pamoja na Katwa, akisema waziri wa afya Kivu Kaskazini Nzanzu Salita Jean. Chanjo vile imeanza, tulianza siku zi, zilizopita kwa masoya. Tumeanza chanjo ingawaje ilikuwa inaanza na baridi baridi, lakini imeanza hapo na leo tunaanza chanjo Katwa r de sante Avungi. Ni karibuni hapa, nitafika huko kusudi nipane namna gisi tunaanza hiyo chanjo kwa Katwa. Mashirika ya wanawake ikiomba wataalamu wa afya kuharakisha kwani wanaoambukizwa wengi ni wanawake. Rose Kahambu tuombeane yuko katika muji wa Butembo. Tunawazia kama sisi kama akina mama kwamba magonjwa haya lazima yamkomesa haraka kwa ngambo mbili, kwa sababu sisi kama rahia wote tumejipanga sawasawa sawa, kwa kujikaza kuheshimu hatua zote wanganga walizifunza wataalam, ni pamoja na kusalimiana. Basi watu hawajamiane tena kukuka, kusalimiana mwili kwa mbili. Kwa kweli hapa mjini Butembo na kandokando watu wamezoea hivyo. Shirika lenye kutetea haki za walimu Sieko nalo likiomba wanafunzi na walimu kulindwa na maambukizi kufuatia hatua za wizara ya afya. Silimu Seforie ni mmoja wa viongozi wa sieko kama vile Butembo leo kama vile Beni kama vile ilikuwa Equatere hata Gine hata Siera le Leone nisipodanganyika na Liberia. Jukumu ya kwanza ni kukamata mipango ya kulinda raia kiafia, kwani tukasema kila mara kama magonjwa fulani inakuya tufunge masomo. Kwa nini tutatia tulawama ku masomo na kazi zingine ziko zinafanyika kama desturi. Ebola iliwaua watu zaidi ya mia mbili siku zilizopita, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Uh, asante sana mwenzetu Oster Malivika ukiwa hapo mjini Goma. Tunatumai kwamba hali ya ugonjwa wa Ebola itabadilika, sio tu hapo, bali pia katika maeneo mengine, ikiwa ni pamoja na kule nchini Guine ambako pia tumesikia ripoti kwamba maambukizi mapya yameripotiwa huko. Na sasa tuangazie taarifa za shirika la afya duniani. Moja ya taarifa hizo ni kwamba madhara ya baadaye ya COVID-19 kwa wagonjwa yatakuwa na athari kubwa katika afya ya jumla ya watu katika dunia, kwa sababu ya ukubwa wa janga hilo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva, Uswizi na Mkamiti Kibayasi hapa anaisoma ripoti hiyo. Shirika la afya duniani WHO linafanya utafiti juu ya kwa nini watu wengi ambao wameambukizwa na COVID 19 wanaendelea kukabiliwa na madhara tofauti kwa hadi miezi sita baada ya kupata ugonjwa huo. Kiongozi wa timu kwenye kitengo kinachoshughulika na huduma ya utunzaji afya katika WHO Janet ma watu wengine wanaokabiliwa na athari za kupatwa na COVID-19 ambayo pia inajulikana kwa athari za muda mrefu za COVID bado hawajaweza kurudi kazini. Anasema dalili zao za kuathirika zinaongeza muda mrefu kwa wao kupona. Some of the more anasema baadhi ya dalili za kawaida za hali baada ya COVID-19 inaweza kuwa uchovu wa mwili na viungo vya mwili kutofanya kazi yake ipasavyo wakati mwingine unaweza kusikia wagonjwa wakielezea hali yao kama wanahisi ubongo unachanganyikiwa hizi ni dalili za kweli shida nyingine ni pamoja na kuishiwa pumzi kikohozi afya ya akili na matatizo ya neva Diaz anasema haiko bayana ni wagonjwa gani walio katika hatari ya kupata athari ya COVID kwa muda mrefu. Anasema wanaweka kiwango kutoka kwa wagonjwa ambao wamelazwa hospitalini na wanahitaji huduma ya uangalizi maalum yaani ICU, hadi kwa wale walio na magonjwa yasiyo hatarishi ambao walitibiwa katika mazingira kama wagonjwa wa nje. Anasema watafiti hawajui ni kwa nini hali hii inatokea na wanafanya kazi kwa bidii kupata majibu ya maswali mengi yanayozunguka ugonjwa huu unaosababishwa na virusi vya SARS-CoV-2. Tuna wasiwasi na idadi ya wagonjwa the... walioambukizwa virusi vya SARS-CoV-2. Yeah, hatujui ni kwa maana gani hali hii inaweza kuwa ya kawaida au sio ya kawaida. Lakini idadi kwa ukubwa wa janga hili inaathiri mifumo ya afya. Kwa mara nyingine tena, ujumbe muhimu kutoka kwetu ni kuzuia maambukizi ya SARS-CoV-2. Kwa hivyo, hatua za afya ya umma ni ungaliaji namba moja hivi sasa ambao tunajua utazuia janga hili. Hatua hizi ni pamoja na kutekeleza kanuni za watu kutokaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine, kuvaa barakoa na kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka. WHO inatoa wito kwa majibu ya utafiti wa ulimwengu yaliyoratibiwa pamoja na ukusanyaji wenye viwango wa takwimu za clinic kadri iwezekanavyo ili kuelewa hali hii vyema na kujifunza jinsi ya kuwatibu vizuri watu walio na shida hii. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Basi yote ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari mbalimbali mbali za dunia zikiletwa kwako na mwenzetu Sandey Shomari. Washukiwa na mgambo wa Kiislamu waliuwa wanajeshi watatu na raia kumi na tatu na, na kuchoma moto kanisa katika uvamizi wa kijiji huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Ituri, kaskazini mashariki, jeshi na kikundi cha haki walisema hii leo. Washambuliaji hao walifyatua risasi walipoingia katika kijiji cha Ndali ya Jumapili asubuhi, kusini mwa mji wa Bunia, alisema Christopher Munyanderu, mratibu wa kundi la Convention for the Respect of Human Rights Tathimini ya awali ilionyesha kuwa raia kumi na tatu waliuawa, na washambuliaji hao pia waliteketeza kanisa Katoliki, alisema Mnyanderu. Kwa sasa wanajeshi wetu wamekamata kijiji hicho baada ya shambulio hili ambao waliharimu maisha ya raia, alisema msemaji wa jeshi Jules Ngongo Shikudi, na kuongeza kuwa wanajeshi watatu na washambuliaji wanne waliuawa wakati jeshi liliporudisha nyuma. Haikufahamika wazi wazi ni nani alifanya shambulio hilo ingawa Shikudi alilaumu kikosi cha Allied Democratic Forces, ADF, kundi lenye silaha la Uganda lililokuwa likifanya harakati zake mashariki mwa Kongo tangu miaka ya 90. Wanasayansi wanasema virusi vya korona vinavyobadilika kwa haraka vitakuwa vinazunguka kati ya watu ulimwenguni kwa muda. Jambo moja hata hivyo, ni kwamba wanasayansi wanakubaliana katika mapambano dhidi ya virusi hivi ambao vimeua zaidi ya watu milioni mbili ni umuhimu wa chanjo ya COVID-19. Daktari Jacob John, afisa anayeongoza afya ya umma nchini India, aliambia shirika la habari la Associated Press kwamba wakati fulani virusi vya korona vitakuwa kama mnyama mwingine yoyote katika bustani ya wanyama ambaye ulimwengu umejifunza jinsi ya kuishi naye kama vile polio au ndui. Wakati huo huo, Zimbabwe ilipokea dozi zake za kwanza za chanjo ya covid-19 hii leo Jumatatu. Chanjo za Sinopharm ni msaada kutoka China, lakini serikali ya Zimbabwe imenunua dozi zaidi ya laki sita, vyombo vya habari vya serikali vimesema, ambayo inatarajiwa kuwasili katika taifa hilo mwezi ujao, bado zikiwa chache sana kulingana na mahitaji ya mamilioni wa ya wa wakazi wake wanaotakiwa kupatiwa chanjo. Viongozi wa kijeshi wa Myanma wameongeza muda wa kizuizi cha kiongozi anaondolewa madarakani Aung San Suu Kyi hadi siku ya Jumatano wanajeshi walimkamata Suchi kama shtaka kumiliki radio call kwa njia isiyo halali, wiki mbili zilizopita, wakati alipokanya kuwa madaraka. Anazuiliwa katika kizuizi cha nyumbani kwenye makazi yake rasmi katika mji mkuu na Ipitao. Amri yake ya awali ya kuwekwa kizuizini ilitakiwa kumalizika Jumatatu, lakini wakili anayemwakilisha Suchi alisema jaji aliongeza muda hadi siku ya Jumatano. Hatua hiyo inakuja wakati waandamanaji wamekusanyika tena Jumatatu katika maeneo kadhaa ya Myanma wanajeshi na magari ya jeshi yalipelekwa kuongeza usalama katika miji mikubwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema vizuzi hivyo na kukamatwa kwa viongozi wa kisiasa na asasi za kiraia kunatia wasiwasi mkubwa. Hey, tena nikizidisha ananiambia koleza, nikitaka kusitisha ananiambia ongeza, japo imethibitishwa ila itampoteza Unaendelea kusafiri na VOA Express ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Harrison Kamau. Na sasa karibu kwa sehemu hii ya barazani, e, tunong'onezana kidogo. Swali letu la barazani lilikuwa ni je, unaamini kwamba redio bado ni muhimu hata katika mazingira yaliyobadilika ya, ya upatikanaji wa habari? Majibu naona ni mengi kweli kweli. Tuanze moja kwa moja kwa kusikiliza ambavyo mnasema kwa njia Kambale, ben, ya simu Richard Kambale niko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kivu kaskazini. Mimi kwangu redio haina upinzani kwa sababu ijapo mitandao ipo, lakini redio ni kitu cha kwanza ambacho kinarusha matangazo na kila mmoja anakipata kwa muda mmoja, watu wote wanapata matangazo na chochote kiopita kwenye redio watu wote wanakifata na watakomenti kwa muda mmoja, ila najua kwamba mitandao ya kijamii inaweza ikasaidia, ila wazee ambao wamezeeka, sijani kama wanaweza wakafatilia kama wanavyofatilia kwenye radio, ni habari hizi zinavyopita kwenye redio na kupita kwenye radio. Yani redio ni kitu muhimu sana na akina mpinzani na sijui kama siku moja kitakuwa na mpinzani. Mimi nadhani kile ambacho kimekuwa kama kimepungua ni kwa sababu zamani kulikuwa na redio ambazo zilikuwa zikirekodi, unakamata kwa mfano sauti ya VOA kwenye MW, lakini leo kupata hizo redio ni vigumu. Asante ah, kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu siku ya redio ni kwamba redio ni muhimu sana, japo pia kumekwepo na changamoto kadhaa, ambapo imefanya umaarufu wa redio kupungua. Unakuta kwamba serikali nyingi, mara nyingi, imekuwa ikinyanyasa vyombo vya habari na kufanya uhuru wa redio kuwa kidogo ukilinganisha na siku za zamani. Hapo siku za awali ulikuwa uki ukisikiza redio basi unahisi ya kwamba unapata habari kamili, lakini siku hizi pia unakuta redio pia zimekuja nyingi ambapo ile hamu ya redio inakuwa inataka kufunguka, na pia serikali nyingi pia imekuwa ikitumia mamlaka yake kunyanyasa hivi vyombo vya habari kudhulumu redio na pia wale watu wanaofanya kazi katika vyombo hivi pia hawajaweza kupewa uhuru ya kutosha na kufanya watu ku, watu wanaoamini vyombo hivi vya redio kuwa ni kwa, eh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa chache zaidi. Kwa hivyo kile ambacho ningependa tukisema kiufupi ni kwamba ndio redio imekuwa ni muhimu lakini kuna changamoto tu kadhaa ambazo redio imepata kupitia na ambapo imepata kufanya umaarufu wake kupungua zaidi. Asanteni sana wana VOA Express mliochangia kwa njia ya simu, na sasa hebu tuone wengine wanasema nini kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Na yote ni kutokana na lile swali la kuuliza: Je, unaamini redio bado ni muhimu hata katika mazingira yanayobadilika kila siku ya upatikanaji wa habari? Maoni naona melingi yamemwagika, sio haba. Nitayasoma machache tu. Mkankule wa Mkankule anasema toka nyanda za juu kusini TZ, mie binafsi naona radio bado ina mchango mkubwa katika jamii, hasa ya maisha ya chini kupata habari za kila siku. Aha, huyo ni Mkankule wa Mkankule. Josephat Russha Emmanuel anasema, uh, yuko kule Malava Kakamega, Kenya, anasema redio kwangu ni chombo muhimu, bado ndio muhimu hata kuliko, uh, kuliko uh, runinga, ndivyo anasema. Lakini bado unapata mtu amekifungua, uh, kituo kwenye runinga, lakini huku yuasikiliza redio, maanake redio ina utendeti zaidi. Caleb Mwiti anasema radio iko na maana sana kuliko runinga. Kama mimi nikiwa hapa Nairobi, nawapata kupitia redio yangu kwa simu ya mkono kila siku, hata niwe niko kazini. Wamejibwaga kweli, kweli kwenye ukurasa wetu wa Facebook msikilizaji, na mimi pia nisome machache hapa. Ndovya Kasiku yuko kule Butembo, Kivu Kaskazini A, anasema redio inayo, inao umuhimu wake wa kipekee hata kama kumeonekana ushindani katika mitandao hakueleza mengi zaidi, lakini nafikiri vile uh, ambavyo amejieleza hapo inaeleweka kabisa. Uh, tuangalie pia mwingine hapa. Bernard Samike anasema yuko kule Geita, Tanzania, anasema ndio redio ninaiamini sana kwa kuwa inanisaidia kwa kiasi kikubwa uh, juu ya upatikanaji wa habari pamoja pia na kutafuta ndugu na jamaa waliopotea na kwa hivyo redio ni mlezi wa habari. Kesi Ahura akiwa kule, akusema ni wapi lakini, anasema yuko nchini Uganda. Anasema mimi sioni umuhimu wake, kwa sababu napata habari zangu basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi umefika ule wakati wa burudani, namwona mwenzetu mwelekezi ya Ida Isa tayari kabisa kupromosha ngoma ya wanamziki wa kizazi kipya kutoka Kenya, Nadia Mukami akishirikiana na Otile Brown. Pia wajamaa kutoka huko tu Kenya wanakuambia olo <mucho> shaka kibao poa kabisa hicho. Wanamziki hao wa kizazi kipya wanakuambia vitu, wanakupatia vitu vizito hapo. Na sasa naona tuangalie hoja kwa hoja, msikilizaji, ambapo hatua ya serikali ya Kenya kuwapa madiwani kote nchini nyongeza ya pesa dola milioni arobaini ni ili kuweza kununua magari mapya imepokelewa kwa hisia mseto, zingine zikiwa ni kali hisia hizo, kwamba kwa hawapendi uh, kabisa wale wanaozungumza uh, hayo ambayo uh, rais wa Kenya ameyatangaza, hasa ikitiliwa maanani kwamba nchi hiyo inategemea mikopo ili kuendesha shughuli zake. Tuwasikie hapa Wakenya wawili, Donald na Peter Omolo, wakizungumza na VOA Express. Kwanza iko vitu muhimu takanifanywe kabla hiyo. Madaktari wamegoma, watu wanakufa kwa mahospitali sababu hakuna madaktari. Kwa hivyo diwani wakipoa pesa, wakati waliingia, walipoa loan. Sasa imefika sasa, hii kitu naitwa BBI imefika imekuwa sasa, madiwani kupewa hii two million au ni magari, ambapo kwangu mimi ni ufisadi sahihi, vile Kenya iko bajeti ya Kenya yote inafanya kwa deni, na diwani ni watu ambao hawako Nairobi kama wabunge. Wanaweza kusema wabunge wamepewa, ndio iko hapa lokali na wananchi hapa wana madiwani wapewe magari ili wawezeshe efisiensi yao. Unajua wao ndo wako kwa ground, wana shughuli nyingi, mambo ya matanga, wanaenda kwa kila shughuli ya kila mwananchi. Ningependekeza wapewe magari. Alafu kitu cha pili, hamwezi fanyia mambo viongozi wengine alafu hawa muwatenge Itakuwa ni kama mmewadhalilisha. Hii mwaka nane diwani wamekuwa watu walikuwa hafi ni kitu, sasa inalazimishwa lazima wadiwani akubali akubali la kwao, lazima apewe milioni mbili andikwi matanga, ati diwani wanaenda matanga. Lakini hii tufanya hivi, mimi kitu naweza nikasema kuwa kama ni mambo ambayo watafanyia viongozi wote kurahisisha kazi yao, wafanyie viongozi wote, turekebisha pia kuanzia huko juu hadi chini. Madaktari wamegoma huko, lakini kugoma kwa madaktari MCA hawakukuwa chanzo, madaktari hawajapoa pesa. Kwa nini? Sababu hakuna pesa. Sasa pesa ya kupeana madiwani imepatikana milioni mbili. Hiyo ndio sababu mimi nimekataa, na nimekataa mambo ya milioni mbili kupeana kwa madiwani. Vitu sasa hivi imeongezwa vitu, ikiongezwa uwizi pia inaongezeka. Haya mambo madogo madogo ya wananchi, nyumba ikichomeka, kuna matanga, MCA ndio wanatumika ku, kusaidia kwa transportation, walishasababisha jambo litatokea. Kwa mambo mengi ambayo walikuwa wamepanga na hii serikali kuu, mengi hayajatumia. Sasa makosa yametokea, sawa, lakini kama wananchi tunaona kiongozi ambao amekuwa karibu na sisi, sasa ni MCA ambao ni diwani hapa na huku upande wa Basari hapo, mi ne ah, ningependekeza apewe gari ili irahisishe kazi yake sana, kuambia kwa upande sahihi. Upande wa mshahara MCA anakula mshahara hata kushinda mbunge wa Tanzania. Mshahara iko juu kwao, wabunge mshahara iko juu, lakini wenye kutibu hawa uh, wabunge ni wenye kutibu raia ambao ni daktari hawana pesa. Matanga ni bahati mbaya kwa mtu amekufa, na pia ujue matanga. Tukiangalia mwanzo kwa hii janga ambayo limetopata la korona mtu hmm, ambaye amekuwa karibu na sisi sana sana, hmm, ni MCA kwa sababu hiyo janga lilikuwa limeshtoa watu wengi. Mtu ambao anaweza coordinate na kutuliza wananchi anapigia usiku usimu usiku, usiku wa manane na mambo mengine. Jambo la msingi ambalo linafanya na sema MCA apia magari nikuwa yeye huwa karibu. Shukran sana Donald na Peter Omolo. Eh, uh, katika sehemu hiyo ya hoja kwa hoja, naona muda unakimbia kweli kweli. Kama ilivyo ada hapa Express huwa hatujui muda unakwenda wapi, lakini sasa tuone ni nini kinavuma kwenye mitandao. Harrison, vipi? Mwana VOA Express popote ulipo, ni jana tu ambapo ulimwengu umeadhimisha siku ya wapendanao ama St Valentines. Kama wewe ulikuwa mmoja walioadhimisha, basi natumai ulipata raha kweli kweli. Miongoni mwa watu waliosherehekea siku hiyo pia ni mwanamfalme wa Uingereza Prince Harry na mkewe Meghan Markle ambao kwa staili yao waliamua ya kufanya tangazo kuwa wanatarajia kupata mtoto wao wa pili. Kwa mujibu wa msemaji wao, Hari mwenye umri wa miaka 36 na Megan mwenye umri wa miaka 39 waliondoka kwenye maisha ya kifalme mwaka mmoja uliopita wakiwa na mwanao Archie wakati wakihamia kusini mwa California ili kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na usumbufu wa wanahabari wa Uingereza. Msemaji wao kupitia taarifa hiyo ya Jumapili amesema kuwa Achi, aliyezaliwa Mei mwaka wa 2019, karibuni atakuwa ndugu mkubwa. Tangazo la jana, ah, linasemekana kwamba limesifiwa zaidi na kumfurahisha malkia Elizabeth pamoja na wanafamilia wengine, likiandamana na picha ya Megan akilala kwenye nyasi wakati akishika tumbo lake, labda kama ishara ya anachotarajia. Tangu wanandoa hao walipoondoka Uingereza, wamekuwa wakifanya kazi za hisani, huku akitia saini miradi ya televisheni. Kwetu sisi tunawapa hongera. Hata hivyo, sio yote kuhusiana na sikukuu ya Valentine yalimalizika kwa furaha. Kwa mujibu wa gazeti la The Standard la Kenya, jamaa mmoja huko Kisumu mwenye umri wa miaka 27 alijipata taabani baada ya kufumaniwa akiwa kwenye harakati za kuwa msichana mwenye umri wa miaka 17. Ripoti zinasema kuwa polisi walimfumania msichana huyo ambaye kisheria hajafikisha umri wa kuolewa kwenye mtaa wa mabanda wa Obunga wakati akitengenezwa nywele huku akisubiriwa na gari lililokuwa limpeleke kwenye ukumbi wa harusi. Msichana huyo ambaye jina lake limebanwa amekiri kuwa alikuwa aolewe, lakini polisi wakamfania kwa kufuatilia miale ya simu yake. Inasemekana kuwa mwanamke huyo ni mwanafunzi wa kidacho cha nne kwenye shule ya upili ya Kuro na kwamba amekuwa akipanga harusi kwa njia ya asili bila kufahamisha nyanya yake ambaye ni mlezi wake. Kwenye swali la leo, wasikilizaji wanasema nini? Basi moja kwa moja tuende kwenye swali la leo ambapo swali lenyewe limeuliza je, ni hatua gani zinazochukuliwa kuzuia watoto kujiandikisha au kuandikishwa kwenye makundi ya wapiganaji? Maoni sio haba, ni mengi sana. Richard Kambale kutoka kule DRC anasema maisha ya wazazi ikiboreka, haya yote yatakoma, ila ugumu wa maisha ya wazazi yanachangia ya watoto wao kuingia katika makundi hayo. Uh, kuiligwa anasema yuko kule Geita, Tanzania, anasema serikali itoe ajira kwa vijana, basi tatizo hilo litapungua. Kikalabu agi anasema yuko DRC, kwanza wazazi wenyewe huko nyumbani, wasiwasi wasi wake kwanza ni kwa watoto kuwa ni kuwachapa viboko, ila hawawapi ushauri wala kuwapa chochote cha kufanya. Kwa hivyo watoto wanageukia makundi ya kigaidi, na hapo ndo tunafika mwisho wa VOA Express alasiri ya leo. Kwa wote ambao umeshiriki, tunashukuru sana. Pia ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami na vilevile vile mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana mwenzangu Harison Kamau. Tunawatakieni jioni njema, tuonane tena panapo majaliwa katika matangazo mengine.