Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi abdu shakur Abud. Karibu. watu watatu wameuliwa na wanane kujeruhiwa baada ya bomu lilotegwa ndani ya gari kulipuka karibu na kituo cha ukaguzi kwenye barabara kuu ya Mogadishu hii leo. Abdurahman Muhammed, afisa wa usalama amewaambia waandishi wa habari kwamba polisi walikuwa wanafuata gari walioamini ni la adui lilipolipuka kilomita chache kutoka mahala walipotambua linaweza kusababisha hatari. Anasema polisi walifyatua risasi kwenye gari hilo lilipokataa kusimama na kuanza kulifukuza, na hatua hiyo imewasababisha watu wengi kukimbia na kuepusha maafa mengi zaidi, amesema Abdurahman. Mashahidi wanasema mlipuko ulikuwa mkubwa na gari hilo liligonga magari kadhaa na tuktuk zilizoegeshwa -tuk kando ya barabara kabla ya kulipuka. Mashambulio kama hayo yamekuwa kawaida mjini Mogadishu, yakidaiwa kufanywa na kundi la Alqaida lenye uhusiano na kundi la Al-Shabab. Polisi wa Nigeria wamekamata kundi dogo la karibu wanaharakati 17 waliokuwa wanajaribu kukusanyika pamoja kudai haki kutendewa waathiriwa waliopigwa risasi na kuuliwa wakati wa maandamano mwaka jana na polisi. Wanaharakati waliitisha maandamano hii leo mapya yafanyike baada ya jopo la wanasheria kuruhusu kufunguliwa tena kituo kikuu cha kulipisha magari cha Lekki kwenye barabara kuu ya mji wa Lagos. hapo ndipo mahala polisi washambulia waandamanaji wengi wao vijana kwa risasi mwezi Oktoba mwaka jana walipokuwa wanalalamika dhidi ya ukatili unaofanywa na polisi nchini humo. Hapa kuwepo na maandamano mengine yaliripotiwa hii leo, na magari yalikuwa yakipita katika kituo cha Leki hii leo bila ya matatizo yoyote. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kundi la Taliban la Afghanistan limeonya ushirika wa NATO kutojaribu kuendelea na vita pale ushirika huo unatafakari juu ya mpango wa kupunguza wanajeshi wake huko Afghanistan au la. Mawaziri wa ulinzi wa ushirikiano huo wanatarajiwa kukutana wiki ijayo kujadili ikiwa kikosi cha NATO chenye wanajeshi elfu kumi nchini humo, wengi wao wakifanya kazi za kusaidia jeshi la Afghanistan, wabaki au waondoke, wakati mashambulizi ya Taliban yakiongezeka mnamo siku za hivi karibuni. Katika taarifa yake, Taliban imesema kwamba ujumbe wao kwa mkutano ujao wa mawaziri ni kwamba kuendelea kukalia nchi na vita si mambo mazuri kwa maslahi yao wala maslahi ya wananchi wao. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alikuwa amefikia makubaliano na wapiganaji wa Taliban mwaka jana, ambapo Marekani ilikubali kwamba wanajeshi wote wa kigeni lazima waondoke Afghanistan ifikapo Mei 2021 kwa sharti kwamba wao watavunja uhusiano na Alqaida na kuanza mazungumzo na serikali ya Kabul. Maandamano ya kitaifa nchini Myanmar yameendelea kwa siku ya nane mfululizo leo Jumamosi, baada ya maandamano ya jana katika mji wa Mwaliamian kuzuiliwa na polisi na kukamatwa kwa watu kadhaa. Mjini Yongong, waandamanaji walibeba mabango hii leo yaliyoandikwa sitisha utekaji nyara usiku, kwa kulalamika misako inayofanywa wakati wa usiku mnamo siku za hivi karibuni kwa lengo la kuwakamata watu mashuhuri, viongozi wa maandamano, na watumishi wa serikali na madaktari. Madaktari na watumishi wa idara za afya wameungana na wafanyakazi wa serikali na wananchi kugoma wakilalamika kurudishwa kwa utawala wa, wa kiraia uliopinduliwa zaidi ya wiki moja iliyopita. Waandamanaji wanaripotiwa kuongezeka na wameanza kukaidi amri za wanajeshi za kutotoka nje usiku. Na mamia waandamanaji watetezi wa demokrasia nchini Thailand wamekusanyika kwenye sanamu maarufu katika mji mkuu wa Bangkok na kuvaza kitambaa cha zambarau na kudai kufutiliwa mbali sheria kali dhidi ya kuharibu sifa za utawala wa kifalme nchini humo Nguvu za maandamano hayo yanayoongozwa na vijana kutaka mageuzi kamili ya serikali ya waziri mkuu Prayut Chan Ocha zimepunguka mnamo miezi ya hivi karibuni kutokana na wimbi jipya la maambukizo ya virusi vya korona nchini Thailand, lakini kukamatwa kwa viongozi wane mashuhuri hivi karibuni kumezusha upya maandamano na kusababisha mamia ya vijana kurudi katika mji mkuu wa Bangkok, wakifuatiliwa kwa karibu sana na polisi wa kupambana na ghasia. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji Abdishakur Abud. Maswali na majibu. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Basi baada ya taarifa habari, karibu katika kipindi chenu cha maswali na majibu kutoka hapa Washington na nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud hii leo nikishirikiana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu. Basi bila ya kupoteza wakati, Sandey nane, anatufungulia uwanja. Ukiwa huko Silver Spring, tuambie wiki hii nani amebahatika. Haya, asante sana Abdu Shakur Abud. masala sisa, juhi, kwa ya usikilizaji wetu, ama hakika yanavutia kabisa, na aliyebahatika hii leo kufungua ni wewe Alex Kateba. Unasema upo katika chuo cha Tabora Polytechnic, unauliza nani aligundua maadili ya uandishi wa habari na anatokea wapi? Haya, hii Abdu Shakur Abud ni shughuli yetu, ni taaluma yetu ambayo naifahamu vizuri, ni ya kale kwelikweli. Hebu tupate ufafanuzi zaidi brada. Hii kwa hakika, wakati nilipokuwa ninasoma uandishi wa habari tulipata somo juu ya historia ya taaluma hii na namna ilivyokuwa. Na kulingana na vitabu vya historia, ni kwamba habari za kwanza kuandikwa kwenye karatasi au hati kama taarifa kwa wananchi kusoma na kufahamu yanayotokea ilifanyika Roma miaka 59 BC, kabla ya kuzaliwa Kristo. Wakati huo, hiyo ilikuwa ni hati ikijulikana kama Acta Duma iliyokuwa inaning'inizwa katika maeneo muhimu ya mji ili watu waweze kusoma, wale waliokuwa wanajua kusoma wakati huo, kufahamu mambo yanayotendeka. Historia inaeleza taaluma hiyo ilianza Uchina wakati wa himaya ya Tang kati ya mwaka 618 hadi 907 ikitolewa kwanza ripoti za yaliyotendeka mahakamani na kuendelea hadi mwaka 911. Hata hivyo, habari za kwanza kuchapishwa kama gazeti inaripotiwa ilikuwa ni Ujerumani mwaka 1609, ambapo kulitokea tuseme magazeti mawili yenye ukurasa mmoja kila moja ya habari iliyojulikana kama Avisa na Relations katika mji wa Strasbourg na gazeti la ukurasa mmoja wa habari kwa Kiingereza lilichapishwa Uingereza mwaka 1621, The Oxford Gazette. Kwa hivyo ukiangalia jinsi mambo yalivyokuwa, wataalamu wanasema taaluma hii ya uandishi wa habari ilianza huko China, kwani hata kitabu cha kwanza kuchapishwa kulingana na vitabu vya historia ilikuwa ni huko China mwaka 868. Kwa hivyo taaluma ya uandishi wa habari ilianza China na kufikia Ujerumani hadi Ulaya yote. India nayo ilianza mapema, ikiwa na gazeti la kwanza lilochapishwa mwaka 1822. Kwa hivyo ni taaluma iliyoanza katika maeneo mbalimbali mbali, kulingana na namna elimu ilikuwa ikiendelea, China ikiwa imetangulia, ikija Ujerumani, ingawa kuna watu na wanaotoa hoja kwamba huenda ilianza maeneo mengine lakini katika msingi ilianzia katika maeneo hayo kulingana na magazeti yaliyoonekana au yaliyotolewa katika kipindi hicho. Nam, asante sana, habari nzuri kabisa hii. Sasa zamu ni yako wewe, Johannes Bita John wa Kagogo, Muleba, Tanzania. Unauliza, je, ni kipi kifanyike kulinda mataifa madogo au yenye uchumi mdogo na masikini ili yaweze kukabiliana vizuri na janga hili hatari la korona? Ama kwa hakika kuna kazi kubwa hapa, kwani nadhani mataifa yote ya dunia yanakabiliwa na mdozo wa kiuchumi kutokana na janga hili, ama kwa hakika, na ni swala la kuangalia, kwa sababu mataifa mengi hivi sasa madogo pia eh, yanaangalia namna ya kujikinga kwa hakika wataalamu wa uchumi na mashirika ya fedha duniani wanasema kunahitajika fedha nyingi za msaada kuweza kuokoa uchumi wa dunia kutokana na janga la korona, na wanategemea zaidi misaada ya kufufua uchumi unaotolewa na nchi kuu kusaidia uchumi wao kwanza, kwani uchumi wa dunia kwa ujumla mbali na China unaripotiwa na IMF shirika la fedha la kimataifa ambalo linatoa kila mwaka, kwamba uchumi wa dunia uko katika hali mbaya, na kunahitajika fedha nyingi ya kufufua uchumi. Kwa mataifa yenye uchumi mdogo, basi tayari yalipewa fedha na mashirika hayo ya fedha na mataifa chadiri, mara tu pale janga lilipoanza mwaka 2020. Njia pekee hivi sasa, wataalamu wanasema ni kutolewa msaada wa pili, lakini wasiwasi ni kwamba msaada wa kwanza unadaiwa na wakosoaji ulitumiwa vibaya, na hata kuna uchunguzi wa rushwa unaoendelea, mfano huko Afrika kusini na Kenya, kuona matumizi mabaya ya msaada wa kupambana na Covid 19 ilivyotumiwa kutoka mashirika ya kimataifa. Njia iliyopo ni kuhakikisha kiwango cha maambukizo kinashuka, watu wanafuata masharti ya kujikinga, na kufunguliwa haraka shughuli zote za kiuchumi zilizofungwa, na hasa kutoa msaada kwa makampuni madogo na wafanyabiashara wadogo wadogo, katika mataifa hayo madogo, kuweza kurudisha tena uchumi katika hali ilivyokuwa kabla ya janga hili la korona kujitokeza. Hao ni wataalamu wa uchumi wanavyoeleza. Endelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa navuta barua yake David I. Mahimbo wa Kimelo, Kongwa, Tanzania. Anasema anaomba kuuliza kuhusu yule kiongozi wa Tibet kule China, anaitwa Dalai Lama. Je, bado yupo na je, bado anaendelea na harakati zake za kutetea uhuru wa jimbo la Tibet? Haya, kiongozi huyu yungane na nguvu zake, naufahamu mimi na anaendelea na harakati zake, lakini ni kwa chi Abdu Shakur bud kwa maelezo zaidi nam, kiongozi huyo wa kiroho wa dhehebu la Gelug katika dini ya Kibudda huko Tibet yungali hai, lakini sande haendelei vizuri tena na harakati zake kutokana na hali yake dhaifu ya afya. Jina la Dalai Lama kwa hakika ni cheo anachopewa kiongozi na watu wa dhehebu hilo la Kibudda kutoka huko Tibet. Kwa vile amekuwa maarufu kote duniani katika kupigania amani na taifa hilo la Tibet, amekuwa jina lake likifahamika sana na amekuwa akifahamika kwa hilo Dalai Lama, lakini jina lake halisi ni Tenzin Gyatso, akiwa Dalai Lama wa kumi na nne tangu Dalai Lama wa tano katika karne ya 17, kulingana na vitabu vyao vya historia, ni kiongozi anayesimamia umoja wa taifa la Tibet akiwakilisha utamaduni na thamani za wananchi wa Tibet. Kulingana na ukurasa wa wasifu wa watu mashuhuri biography page, alizaliwa tarehe 6 Julai mwaka 1935 huko Taksir, Uchina na alichukua uongozi wa dhehebu lake akiwa na umri wa miaka kumi na mitano. China ilivamia Tibet mwaka huo huo wa 1935, na yeye katika kuhofia usalama wa maisha yake pamoja na maelfu ya wakazi wa Tibet walikimbilia Darmasal huko India, ambako ndiko makazi yao ya ukimbizi yanapatikana hadi hii leo na tangu wakati huo ameendesha juhudi za kupata uhuru wa ndani wa jimbo hilo ndani ya China, lakini serikali ya Beijing hadi sasa pigania uhuru kamili, lakini anapigania utawala wa ndani, kujitawala wenyewe bila ya kuingiliwa na China, lakini iwe ndani ya China. Kiongozi huyo alitangaza kuacha kabisa jukumu lake la kiongozi wa kisiasa wa Tibet mwaka 2011 Machi 10 kutokana na ushauri wa daktari wake, baada ya hali yake ya afya kuwa mbaya zaidi, akisema kuwa kwa muda mrefu amekuwa akiamini Watibet wana haja ya kumchagua kwa njia ya huru kiongozi wao mpya. Dalai Lama ni mshindi wa tunzo ya amani ya Nobel ya mwaka 1989, miongoni mwa tunzo kadhaa alizopokea na kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85, hivi sasa hatoi tena hutuba au kwenda katika mikutano mashuhuri duniani kama alivyokuwa akifanya. Anapumzika na hali yake ya afya ikifuatiliwa kwa karibu sana. Kwa hivyo ni kiongozi aliye hai mpaka hivi sasa. Tuendelee Sandey hivi sasa na swali la wakati kabisa kutoka kwake Elias Shiguta wa Ibondo, Katoro, Geita, Tanzania. Nataka kujua historia ya VOA. Sawa kabisa, ilianzisha mwaka gani, wapi na mtangazaji wa kwanza kabisa alianza kutangaza, anaitwa nani? Ni la wakati kwa sababu ina maana mbili, Shakuru, wiki mbili zilizopita ndio tulisherehekea miaka sabini na tisa ya shirika hili, au Shakuru mwenzangu, unasemaje? Nam, kwa ufupi tu, VOA ilianzishwa tarehe mosi Februari mwaka 1942 ikitangaza kwa dakika 15 kwa Kijerumani kwanza, kuelekea Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia, pale muda mfupi tu Marekani kuingia katika vita hivyo vya dunia kupambana na Ujerumani. Mtangazaji wa kwanza alikuwa William Harlan Hale kwa lugha ya Kijerumani. Na kufikia hii leo VOA inatangaza kwa lugha 47 tofauti duniani na ina karibu wasikilizaji milioni 275 kwa wiki. Tunatangaza hivi sasa katika matangazo ya redio, televisheni na kupitia mtandao. Kwa ufupi basi, VOA inaadhimisha miaka kama ulivyosema, 79 tangu kuanzishwa kwake. Asante sana Shakur, hongera tena sana Sauti ya Amerika kwa kuadhimisha sikukuu yake ya kwanza mwatangazo. Sasa basi, naelekea huko Afrika Kusini, ambako anakutana naye Lusinga Ndaye. Tumefurahi sana kupata swali kutoka huko. Tunafahamu kwamba wengi wanazungumza na kusema Kiswahili katika nchi hiyo, lakini si kawaida kupata maswali Shakuru kutoka Afrika Kusini. Sasa Ndaye anataka kufahamu kwa nini chanjo ya korona ilipatikana kwa haraka kuliko chanjo ya ukimwi. Ama ya Ebola kazi kwa kishindo. Kufuatana na wataalamu, ni kwamba chanjo ya kwa kupambana na virusi vya korona imekuwa ikifanyiwa utafiti kwa muda mrefu mrefu sana, kwamba virusi hivyo vilitokea mapema na vinafanana na virusi vingine ambavyo vimekuwepo na teknolojia pia inasemekana imechangia sana. Kwa muda sasa, watafiti wamekuwa wakitafuta chanjo kwa ajili ya ugonjwa wa SARS na homa ya mapafu ya mashariki ya kati MERS ambayo yote yana aina moja ya protein na inasemekana utafiti ulianza karibu miaka 25 iliyopita, kulingana na Dr. Akiko Iwasaki wa chuo kikuu cha Yale, kwa hivyo ikawa rahisi kabisa kuweza kupata chanjo kama tunavyoona, kwani jumuiya ya kimataifa iliungana kwa pamoja, na kumekuwa na ushirikiano mkubwa wa kutafuta chanjo na fedha za kimataifa na za nchi zilizotolewa imekuwa nyingi, na hivyo, wataalamu wamesema mambo haya yote yamechangia kwa chanjo hiyo kupatikana haraka, lakini vilevile imezusha wasiwasi ikiwa chanjo hiyo ina nguvu au la. Lakini hadi hivi sasa, kama tulivyoeleza katika vipindi vilivyopita, chanjo ingali inaweza kusaidia karibu kwa asilimia 95 mtu kutokuwa mgonjwa sana akiambukizwa na virusi vya korona, lakini wataalamu wanasema chanjo hiyo haimkingi mtu moja kwa moja kutopata korona. Inasemekana nyot, nyingi zina nguvu za hadi asilimia sitini na tano ya kuzuia mtu kuambukizwa na korona, lakini haimaanishi ukipata chanjo umekingwa, hutopata korona kama vile ukipata chanjo ya polio na kadhalika. Kwa upande wa Ebola, chanjo ilitolewa mwaka jana. Imechukua muda mrefu, kwa sababu utafiti ulikuwa ni mdogo zaidi. Watu ambao wanapata ugonjwa huo ilikuwa katika eneo moja tu kule Afrika ya kati hasa kule Kongo. Kwa hivyo imechukua muda mrefu. Ukimwi kweli ni jambo ambalo watu wengi wanajiuliza, imechukua muda mrefu zaidi, na mpaka hivi sasa kuna changamoto ya kupata chanjo dhidi ya Ukimwi. Kwa hivyo ugonjwa wa Covid 19 umeweza kupatiwa chanjo kutokana na kwamba utafiti umekuwa ukiendelea kwa karibu miaka 25, sasa. Haya, sasa zamu ni yake Isaac Said Paul. Paul yuko wapi? Baraka, Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wao anauliza, je, ni nchi gani ya afrika ya kwanza kutoka kwenye tawala za ufalme na ilikuwa mwaka gani? Kazi kwa kushukuru. Hili swala lake ni gumu kidogo, maana sifahamu anataka kujua utawala wa kifalme wa kipindi gani huko Afrika, maanake kumekwepo na utawala chungu nzima wa kifalme hata kabla ya kuzaliwa Kristo huko Afrika kufuatana na vitabu vya historia, mfano ufalme wa Punt karibu miaka 1240 kabla ya kuzaliwa Kristo, na ulianguka mwaka 1169. Naweza kusema huo ndo utawala wa kwanza ulioporomoka barani Afrika wa kifalme. Ilikuwa utawala wa kale kabisa katika Misri ya hileo. Halafu kuna utawala wa kifalme kabla ya ukoloni katika karne ya 17 na 19 kwa hivyo ni vigumu kueleza ni kipindi gani unaopendelea kufahamu zaidi, maanake huko Misri kwenyewe kwani huko Misri kwenyewe, kwenye kumekuwa na utawala wa kifalme tofauti katika vipindi mbalimbali mbali katika maisha ya Wamisri na hivyo ni vigumu kuweza kusema ni utawala gani wa kifalme uliporomoka kwanza. Hey, sande, samahani, muda umemalizika. Sidhani tunaweza kuuliza swala jingine hapa, na huyo msikilizaji wa Kongo swali lake inabidi atuandikie kutueleza ni kipindi gani anachozungumzia juu ya utawala wa kifalme ulioporomoka kwanza huko barani Afrika. Basi kwa niaba yako wewe, mwongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ninasema narudi katika kutayarisha muktasari wa habari, lakini hivi sasa nampisha BMJ Muridhi atuletee viji mambo. Hadi wakati huo Tuonane wakati mwingine, kwa herini. Barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kitambulisho hicho ni ishara kwamba nimejaajaa mitamboni na kuletea maajabu, vituko, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Wazazi wawili walijipata katika hali ya kuchanganyikiwa baada ya mtoto wao kutangaza azma yake ya kuwapeleka mahakamani na kuwashtaki kwa kumzaa yeye. Ajabu, amini usiamini, msikilizaji, mtu huyo mwenye umri wa miaka 27 ambaye ni raia wa India anasema kwamba yalikuwa ni makosa makubwa kwa wazazi wake kumzaa bila idhini kutoka kwake. Anasema kwamba alipozaliwa aliingia kwa matatizo ambayo hakuwa anayatarajia wala kuyatamani. kwa mujibu wa shirika la habari la Kanak nchini India, mtu huyo kwa jina la Raphael Samuel amesema kwamba ingawa anafahamu kwamba iwezekani kwa mtu kupeana idhini ya kuzaliwa, anashangani kwa nini watu huzaliwa bila ya wao kueleza azma yao ya kuishi maisha yao hapa duniani. Samuel amesema kwamba tayari ameanza kuwalipa mawakili wake na anawasiliana kwa karibu sana nao, ambao hivi karibuni watawasilisha kesi hiyo kwa muktadha kwamba hafai kuendelea kupata mateso anayoyapitia hapa duniani, kwa sababu haukuwa uamuzi wake kuzaliwa. Huyu hapa Rafael Samuel alipohojiwa na waandishi wa habari oh, anasema hapa kwamba itakuwa vigumu sana kwao wamesema hata kama wewe ni mtoto wetu na unatupenda na tunakupenda tutakushinda mahakamani na mimi nataka iwe kesi yenye haki ili umuhimu wa kauli yangu uonekane But I, so that even I have a strong point. Lakini, ingawa suala kama hili linaweza kuzua mtafaruku kwa familia yoyote, wazazi wa Samuel ambao wote wawili ni mawakili hawaonekani kubabaishwa na mpango wa mwanao kuwapeleka mahakamani. Kavita Canrad ambaye ndiye mamaye Samuel amesema yuko tayari kukubali kwamba alifanya makosa kumzaa Samuel iwapo mlalamishi ataishawishi mahakama Samuel naye amesema kwamba anaamini dunia hii bila binadamu ingekuwa pahali pema kwa viumbe wengine, ikiwa ni pamoja na mimea. Ingawa mipango yake hiyo imewashangaza watu wengi duniani kote, kuna baadhi ambao wanasema kwamba anahitaji kupelekwa hospitali ili kupimwa akili, kwani wanasema huenda na dalili zinazopelekea watu kujitoa uhai. Na tukitoka huko India ambako watu wanawashitaki wazazi wao kwa sababu ya kuwazaa, tupige kiguu na njia, msikilizaji, hadi barani Afrika ambako pia vituko huwa haviadimiki. Mtu mmoja anashikiliwa kwenye kituo cha polisi mjini Athi River nchini Kenya baada ya kukamatwa kwa shutuma zisizo za kawaida. Moses Opanga, ambaye alikuwa amewaambia majirani zake kwamba mamake alikuwa amekufa, alikamatwa baada ya kile polisi wanasema ni kubainika kwamba alikuwa amewatapeli majirani wake. Majirani hao wamekiambia kituo cha televisheni cha NTV kinachopeperusha matangazo yake kutoka jijini Nairobi nchini Kenya kwamba mtu huyo aliokota zaidi ya elfu sita kutoka kwao, lakini walipofika katika kijiji ambacho walitarajia kumzika mamake mshukiwa, wakagundua kwamba mamake hakuwa amekufa. Watu kuna hata mtu sasa, sasa ndio anasema mama yake hajakufa, tena tunauliza, mama yake nani alikuwa anaenda kuzika? Iliwabidi majirani hao waliokuwa wamepigwa na butwa kupanda basi tena na kusafiri zaidi ya kilomita mia nne kurudi mjini Nairobi <muchiliki> na kwa hayo msikilizaji, kuhusu watu wanaowatapeli wenzao kuhusu kifo ambacho hakikutokea. Naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo msikilizaji. Kama ilivyo kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Na kama ilivyo desturi yangu, nawaacha kwa kauli ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi haijuaye maiti, kisa na maana dunia imejaa viji mambo oh. Kabla ya kumaliza matangazo kwa hii leo, ifuatayo ni muktasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud, karibu watu watatu wameuliwa na wanane kujeruhiwa baada ya bomu lilotegwa ndani ya gari kulipuka karibu na kituo cha ukaguzi kwenye barabara kuu ya Mogodishu hii leo. Polisi wa Nigeria wamekamata kundi dogo la karibu wanaharakati 17 waliokuwa wanajaribu kukusanyika pamoja kudai haki kutendewa waathiriwa walipigwa kwa risasi na polisi na kuuliwa katika maandamano mwaka jana. Waandamanaji walikusanyika katika kituo cha kulipisha magari cha Lekki katika barabara kuu wa mji wa Lagos, mahala ambapo tukio hilo lilitokea wakati vijana walikuwa wanadai kukomeshwa ukatili wa polisi. Kundi la Taliban la Afghanistan limeonya ushirika wa NATO kutojaribu kuendelea na vita huko Afghanistan pale ushirika huo unatafakari juu ya mpango wa kupunguza wanajeshi wake nchini humo. Mawaziri wa ulinzi wa ushirika huo wanatarajiwa kukutana wiki ijayo kujadili mpango wa kupunguza wanajeshi wake Afghanistan. Maandamano ya kitaifa nchini Myanmar yameendelea kwa siku ya nane mfululizo leo Jumamosi baada ya maandamano ya jana katika mji mmoja kuzuiliwa na polisi na kukamatwa kwa watu kadhaa na mamia ya waandamanaji watetezi wa demokrasia nchini Thailand wamekusanyika tena katika sanamu maarufu katika mji mkuu wa Bangkok na kuivaza kitambaa cha zambarau na kudai kufutuliwa mbali sheria kali dhidi ya kuharibu sifa za utawala wa kifalme nchini humo. Mwisho wa muktasar wa habari. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.