Tasuwa, midasuwa, na hai. Ni saa 12 na nusu jioni Afrika ya Kati. Saa moja na nusu usiku wa Afrika Mashariki. hapa Washington DC ni saa 5 na nusu mchana. Haya ni matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Sunday Shumari. Tunasikia kupitia masafa FM, masafa mafupi, na internet www.voaswahili.com na radio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu. Karibuni. Hii leo, tunaangazia tabia ya utumiaji holela wa dawa mbalimbali bila ushauri wa madaktari na athari zake kwa afya ya mwanadamu. Wataalamu wa afya wanasema nini? Kwa upande wa antibiotics hizi, tofauti na hizi dawa kama Panado, unatakiwa upewe maelezo na daktari kwamba utumie, zinatakiwa ziwe zimeandikwa kuponya ugonjwa maalumu, sio dawa za kumeza holela holela. Na katika habari nyingine, wanawake kadhaa wameripotiwa kubakwa katika mkoa wa kaskazini mwa Tigre nchini Ethiopia baada ya machafuko mabaya ya vita mwaka jana ambayo alikiondoa chama tawala cha eneo hilo mamlakani hayo na mengine ni katika matangazo haya ambayo yanadumu saa nzima, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzangu Sandei Shomari. Wanawake kadhaa wameripotiwa kubakwa katika mkoa wa kaskazini mwa Tigre nchini Ethiopia baada ya machafuko mabaya ya vita mwaka jana ambayo alikiondoa chama tawala cha eneo hilo mamlakani. tumepokea ripoti katika kikosi kazi chetu kilichopo kwenye eneo la Tigri kwa bahati mbaya paya taarifa ya ubakaji iliofanyika kwa uhakika na bila shaka, waziri wa wanawake wa Ethiopia Filsan Abdullahi aliandika katika ukurasa wake wa Twitter Alhamisi usiku, ingawa mashahidi, madaktari na wafanyakazi wa misaada walikuwa wamezungumza juu ya unyenyesaji wa kingono ulioenea tangu mapigano yalipoanza mwezi Novemba maoni ya Filsan yalikuwa uthibitisho wa kwanza wa serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed. Tume ya Haki za Binadamu ya Ethiopia iliyotoliwa na serikali ya nchi hiyo ilisema kwamba visa vya ubakaji vipatavyo 108 vimeripotiwa na huko Tigre, karibu nusu ya visa hivyo katika mji mkuu wa mkoa wa Mekele katika miezi miwili iliyopita. Mawakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wanasema wanahitaji siku moja tu kuwasilisha kesi ya mteja wao ambaye anakabiliwa na mashitaka kwenye baraza la senati za Marekani. Mawakili wa Trump watatoa utetezi wa rais huyo wa zamani hii leo Ijumaa bila ushahidi wowote kutoka kwake, ambaye amekataa kushiriki katika kesi hiyo. Utetezi unafuatia siku mbili za uwasilishaji wa mashtaka uliofanywa na Wademokrati katika bunge, wanaohusisha matamshi ya Trump kwenye mkutano wa Januari 6 na vitendo vya umati wa watu waliovamia jengo la bunge la Marekani muda mfupi baadaye katika jaribio la kuzuia urasimishaji wa matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua isiyo ya kawaida Alhamisi, maseneta watatu wa, wa Republican Lindsey Graham wa South Carolina, Ted Cruz wa Texas na Mike Lee wa Utah, ambao ni wasimamizi katika kesi hiyo, walikutana na mawakili wa Trump. Hata hivyo CNN iliripoti kwamba David Shan, mmoja wa mawakili wa Trump, alisema wabunge hao walitaka kuhakikisha kuwa timu ya utetezi ya Trump ilikuwa inafahamu taratibu kabla ya uwasilishaji wa utetezi wao siku ya Ijumaa. Ufunguzi wa michuano ya Australian Open huko Melbourne unaendelea lakini bila watazamaji wowote. Badala ya kufurahia mashindano hayo mashabiki wa tenis na mamilioni ya watu ambao wanaishi katika jimbo la Victoria wakiwa katika siku tano za kufungiwa kwa shughuli mjini humo kufuatia mlipuko wa virusi vya korona katika hoteli moja ambayo watu hukaa karantini huko Melbourne, mji mkuu wa Victoria. Wacheza tenis wameainishwa kama wafanyakazi muhimu. Wakati huo huo, Ujerumani inapiga marufuku kusafiri kutoka maeneo yake ya mpaka na Chek na Tyrol ya Austria kwa sababu ya kuongezeka kwa covid-19 katika maeneo hayo mawili, masharti yanaanza kutekelezwa siku ya Jumapili. Nao wamishonari katika baadhi ya maeneo ya mbali nchini Brazil wamewashawishi wazawa kuwachanja covid-19 siyo nzuri kwao. Wakazi wa kijiji kimoja cha Amazon walichukua upinde na mishale ili kupigana na wafanyakazi wa huduma za afya waliopanga kutoa chanjo kwa wakazi wa mkoa huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC, inatoa wito kwa jamii ya ulimwengu kuhakikisha Afrika inapata kiasi cha kutosha na kwa usawa cha chanjo ya COVID-19 kabla ya ziara ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, mwaka mmoja baada ya kesi ya kwanza kuthibitishwa ya covid-19 huko. Rais wa ICRC Peter Maurer alisema katika taarifa yake Ijumaa kwamba upatikanaji wa chanjo zinazohitajika Afrika umeboreshwa sana, lakini pia kampeni za chanjo ya covid hazifanyiki kwa gharama ya wasiwasi mwingine wa masuala ya afya. Alisema wakati aina mpya za covid-19 zinaanza kuenea, hakuna aliye salama mpaka kila mtu awe salama na kuongeza kuwa upatikanaji wa usawa wa chanjo yake hii leo ni hatua muhimu kuelekea upatikanaji wa chanjo kwa usawa zaidi kwa ujumla. Shirika la afya ulimwenguni WHO limesema wiki hii kwamba mpango unaoongozwa na Umoja Mataifa wa COVAX unakusudia kuanza kusafirisha karibu dozi milioni 90 za chanjo za covid-19 kwenda Afrika mwezi huu. Kuzinduliwa kwa chanjo huko kutakuwa kampeni kubwa zaidi ya chanjo kuwahi kutokea katika bara la Afrika. Viongozi wa Umoja wa Ulaya hii leo Ijumaa walitia saini mpango wa dola bilioni 814 za misaada na mikopo yenye riba nafuu inayokusudiwa kusaidia mataifa wanachama wa jumuiya hiyo ili kupata nafuu kutokana na kuzorota kwa uchumi kwa hali ya juu kulikotokana na janga la COVID-19 kifurushi hicho ni sehemu kuu ya mpango wa kufufua uchumi wa dola bilioni 908 ulioidhinishwa na Umoja wa Ulaya mwaka jana. Mataifa wanachama lazima waridhie mpango huo wa kuruhusu Tume ya Ulaya au kamati ya utendaji ya umoja huo ili kukopa fedha kwenye soko. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Brussels, rais wa tume Ursula von der Leyen alihimiza mataifa ya Umoja wa Ulaya kufanya haraka kwa sababu tume hiyo itaenda kwenye soko kutafuta fedha na kuzigawa haraka iwezekanavyo. Alitarajia mgao wa kwanza wa ueni ya uchumi kupatikana karibu katikati ya mwaka. Pakistan ilisema hii leo Ijumaa kwamba wanajeshi wake wanne waliuawa wakati magaidi walipovamia kituo cha usalama katika wilaya ya umbali ya kaskazini ya magharibi. Shambulio hilo la usiku limetokea huko Waziristan kusini karibu na mpaka na Afghanistan. Taarifa ya kijeshi ilieleza, vikosi vya Pakistan vilijibu mara moja na kuwaua washambuliaji wanne wa taarifa hiyo ilisema hakuna aliyedai kuhusika na shambulio hilo. Wilaya hiyo inajulikana kuwa ni ngome ya zamani ya Tariki Taliban Pakistan TTP, muungano wa vikundi vya watu msimamo mkali. TTP pia inajulikana kama Taliban ya Pakistan. Maafisa wa Pakistan wanasema Operesheni endelevu inayoongozwa na jeshi katika miaka ya karibuni ilisafisha kwa kuwaondoa wanamgambo katika eneo la Waziristan na wilaya zinazozunguka kutoka maeneo yaliyotengwa. Na mkuu wa michezo ya Olimpiki ya Tokyo kwa mwaka elfu mbili na ishirini, Yoshiro Mori, alijiuzulu hii leo Ijumaa na kuomba msamaha tena kwa matamshi yake ya kashfa ya kijinsia ambayo ilisababisha lawama ulimwenguni na kuiacha kamati ya olympic ikiwa kwenye shida ya kutafuta kiongozi mkuu mwingine miezi mitano kabla ya kuanza shughuli zake. maoni yangu yasiyofaa yalisababisha shida kubwa, alisema na kuomba samahani. Mori mwenye umri wa miaka 83, aliongoza kusema katika mkutano wa kamati ya maandalizi ya olympic. Alisema jambo la muhimu zaidi sasa ni kwamba olympic ya tokyo iweze kufanikiwa. Kujuzuru kwake kukiwa ni miezi michache kabla ya michezo ya majira ya joto ya Olimpic kufanyika, utaharibu zaidi imani kwa uwezo wa waandaaji kufanikisha hafula hiyo wakati wa janga la virusi vya korona. Michezo awali ilipangwa kufanyika mwaka jana. nam baada ya kupata habari za dunia naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na kama kawaida katika siku ya ijumaa tunaenda kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo basi tutamulika hali e, ya matumizi ya dawa mbalimbali mbali, katika eneo zima la afrika ya mashariki lakini hivi karibuni madaktari huko Tanzania walionya juu ya kukisiri kwa matumizi holela ya dawa za kutuliza maumivu Padol, lakini pia tunafahamu kwamba kuna ushauri wa kila aina katika matumizi ya dawa mbalimbali mbali ambazo zinadaiwa kutibu au kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali ikiwamo COVID kumi na tisa, ambao tunao mpaka sasa hauna dawa. Lakini hata hivyo, pia kuna matumizi ya dawa nyingine kama vile dawa za mafua kikohozi na za kila aina zinapatikana madukani bila kusahau dawa za antibiotic ambazo pia zinatumika kwa kiasi kikubwa na watu mbalimbali mbali. Na unafanyika hivyo bila ushauri wa madaktari hasa hususan, wengine wakihangaika hata kutibu magonjwa sugu kwa dawa tu za kujiamulia wenyewe. Sasa basi watumiaji hawa wafanye nini na dawa hizi? Je, zina athari gani e, zinapotumiwa kiolela? Kwa mujibu wa baadhi ya wataalam, watu wengi wamekuwa na tabia ya kutumia dawa hizo bila kufuata maelekezo ya daktari, wakiamini kwamba dawa hizi hazina madhara zaidi tu ya kuondoa maumivu yao. Lakini je, hilo ni kweli kwamba dawa hizi hazina madhara yoyote? Si hivyo tu, tunashuhudia jambo hili likifanyika sana kwa sababu dawa hizi zinauzwa kwa bei nafuu madukani, na ukiwa na maumivu unashauriwa uzitumie, miongoni mwa jamii ambapo unakuta hakuna madaktari labda unakuta kumejaa matangazo mengi ya biashara kuhusiana na dawa hizi, na kwa hakika yanachukua nafasi kubwa sana eh, katika jamii yetu, kila siku kutangaza dawa za maumivu. Lakini basi kuweza kufahamu haya kwa kina zaidi, hii leo tunaungana nao kwenye live talk kutoka Nairobi, Kenya Dr. Benard Mwiya na hali kadhalika kutoka nchini Tanzania mtaalamu wa majanga ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha siasa cha NCCR Mageuzi, James Mbatia. Tuko na Carolin Mburu ambaye yuko hapa Marekani katika jimbo la Maryland ambaye pia ni muuguzi, kuweza kujadili hayo, nikiwa na mwenzangu hapa studio Patrick Dwimana. Nawakaribisha kwanza kabisa, niwakaribishe eh, wageni wetu mliopo kwenye laini ya simu. Karibuni sana kwenye live talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana tunashukuru. Na shukuru, na shukuru. Asante. Bila shaka basi eh, moja kwa moja, nikiwa nimegusia swala hili, nianze kwa upande wako daktari Mwiya. Jambo hili tunalishuhudia likifanyika sana, labda kwa sababu dawa hizi zinauzwa tu madukani na wengi wanasema, ukiwa na maumivu unaambiwa utumie, jamii inakuambia hivyo, lakini pengine eh, haya yanachangiwa kwa kutokana na kukosekana kwa ule ushauri wa kila siku, au pengine ni kutokana na hali halisi kwamba nikiugua ntakunywa hii dawa, maumivu yakiisha, ugonjwa umeisha, sina haja ya kwenda kumwona daktari wala kupata ushauri. Labda daktari, utuambie tabia hii imeenea sana miongoni mwa jamii, e, nini ambacho kinaweza kuwa ni athari? Kwa sababu wengi hawafahamu kama kuna athari, labda utueleza kwa upande wa kitaalamu athari ziko na ni zipi? Nashukuru sana na nataka kuchukua hii fursa ni seme. Asante sana kwa Voice of America, VOA, kwa kunialika kwa mjadala huyu. Kwanza nataka kusema kwa kifupi, sisi wa Afrika zamani, kabla, kabla tupate maneno ya matibabu ya modern medicine ama matibabu ya ndawa za kutoka nchi za West, western, tulikuwa tunajitivu. Ugonjwa ukiingia katika bara ya Afrika tulikuwa tuna madawa ya kutibu magonjwa yoyote, lakini kama, kama vile umesema, mambo ya siku hizi si kama zamani. Tumeona huyu ugonjwa unaitwa Covid-19, virusi za Covid-19, wakati zimekuja, tuko katika Afrika na moso Kenya na East Africa, kuna wale wanasema wanaweza kutibu hii ugonjwa lakini vile iko sai watu wale wanasema wanaweza kutibu hiyo ugonjwa ni kulingana na desturi ya sisi watu wa East Africa, Kenya na hizo inji zingine za zingine, uh, East Africa na Afrika kwa, kwa, kwa jumla, ni kusema ya kwamba tunaweza kutibu kulingana na mila zetu. Haya, shukran kwa maelezo yako hayo. Labda tumuulize vilevile uh, James Mbatia kutoka huko Tanzania. Sijui wewe tathmini yako kuona, uh, watu wamekuwa na tabia hii na, na hili jambo si la leo, ni la tangu zamani. Hata mimi mwenyewe nilishuhudia uh, kwamba watu wana akiwa na maumivu kidogo au akipewa ushauri na mwenzake anasema uh, acha niende kwa, uh, kwenye duka la dawa ninunue dawa sijui alafu mambo yatakwisha. Tathmini yako ya tabia hii ya watu kujitibu bila kwenda hospitali kuonana na madaktari ni inasababishwa na nini? Asante sana, kwanza ni shukuru VOA kwa nafasi hii walionipatia, na niwapongeze sana kwa kuwa mnajitahidi kuifanya dunia kuwa sehemu salama na sehemu nzuri zaidi ya kuishi kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya kufikisha habari, kwa sababu habari ndio bidhaa kubwa na bidhaa agali zaidi kuliko zote duniani leo kwenye ulimwengu wa sayansi na teknolojia na kwenye ulimwengu wa leo, asilimia tisini na sita ya athari zote zinazotokea hizi za kuondoka majanga, mambo ya vifo, mambo ya nini yanasababishwa na sisi binadamu. Ni asilimia nne tu ambazo ni nguvu asilia ambazo zinaenda nje ya uwezo wa binadamu. Sasa kwenye ulimwengu wa leo, watu wengi wameshaamini kwenye hizi dawa za farmacetico Yaani, hizi dawa ambazo zimepimwa, zimeingia kwenye hospitali ya kisasa, ziko kwenye maabara ya kisasa. Dunia inakuwa ni kijiji, dunia inakuwa ni shida. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa niseme, tumemalizia kwa kusema vyema, tukaendelea kutumia dawa hizi kwa maslahi endelevu ya kuwa ni shirikishi, kwa kuwa dunia ni kijiji. Yeah, unaweza kunielezea kwa yale ambayo unayajua, ni athari zipi bwana uh, Batia James, za watu kutumia dawa kiholela bila kupata ushauri wa wataalamu wa afya athari athari zake ni kubwa sana hasa kwa dunia leo. Ndio magonjwa mengi yanaibuka, mimi nasema magonjwa yasiyojulikana. Ni ugonjwa gani usiojulikana? magonjwa ambukizi ya aina mbalimbali, kwa mfano, hata hata hata namna ya kutunza miili yetu. Athari zake ni kubwa sana, na niseme ee, tu kwamba ukishaweka utaratibu mahali usiofuata huo utaratibu, inakuwa ni kuju. Kwa hiyo kuna utaratibu uliowekwa katika hatua mbalimbali au viwango mbalimbali vya kitaaluma katika sekta ya afya, ndio maana kunakuwa na daktari. Daktari kazi yake nini? Amesomea, amebobea yeye katika kufanya uchunguzi, kukusikiliza na kutumia vile vyombo vya kufanya uchunguzi, aweze kutambua una ugonjwa wa namna gani. Uchambuzi ndio kazi ya daktari. Una mfamasia, kazi ya mfamasia yeye anakuwa na ule ueledi wa kuweza kuchanganya dawa na kuelekeza matumizi ya dawa kwa ajili ya kwa ajili ya kupata tiba. Una labda wauguzi ya kuhudumia wagonjwa. Sasa tukichanganya haya au tusiofuata haya, ambao utaratibu upo katika kuhakisha miili yetu au afya zetu inakuwa ni salama basi unaamua tu wewe, unasema unaenda kwa nani? Mfamasia anaingilia kazi ya daktari, labda daktari anaingilia kazi ya mfamasia au, au muuguzi anaingilia kazi ya daktari, au mtu mwenyewe ambaye hana taaluma hiyo, hana maarifa hayo, anaingilia kazi ambayo sio ya kwake. Sasa baliani kwamba penda tusipende, wenye sayansi kwa kiasi kikubwa sayansi na imani zimeanza kushabiana Yeah, yeah, <tih Matthew> kama ya, ya kiimani, sababu naweza kusema watu wangu wana imani yako imekuponya. Labda kuna mtu mwingine anaweza kuwa na ile imani, kwa sababu ya ile nasema kinga ya mwili, immunity yake, akaweza akawa anajiamini an, an anasema shili ndio alifanya sili, nitaifanya hivi na litafanikiwa. Kwa hiyo athari za kutumia dawa bila kujua kipimo asawiza kutumia dawa bila kupata maelekezo ambayo ni sahihi, hasaiza kutumia dawa bila kupata ushauri wa wataalamu wa, wa, ambao wanaulumisa vizuri ni kwamba unajiua, ni sawasawa na kosa la kujiua wewe mwenyewe. Sasa niombe tu kwenye ulimwengu huu ambao ni ulimwengu shirika, ulimwengu shirikishi, ulimwengu wa sayansi na teknolojia, tukubali kwamba hizi ni taaluma na taaluma hizi upate vizuri na tuwekeze zaidi kwenye afya ya binadamu, kwa sababu hata maandiko matakatifu anasema afya ndio utajiri mkubwa kuliko utajiri wowote alionao binadamu. Na ukiwa na afya bora unakuwa na furaha moyoni, anakuambia hakuna furaha iliyo to, bora kama furaha iliyo nayotoka moyoni. Kwa hivyo tuondoke tu, kwenye giza tukumbatie nuru, kwa kuwa huu ni uungu wa kwa hivyo niombe ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni tena sana sana, tushirikiane kila mtu na eneo lake, daktari aheshimike, natuwekeze sana kwenye hii sekta ya, ya afya, kwa sababu tukiwekeza vizuri kidunia, tutakuta, kwa mfano, tunaweledi, tunapata chanjo za aina mbalimbali. Chanjo ya homa ya ini imefanya kazi, chanjo ya homa ya, ya, ya homa ya manjano imefanya kazi, chanjo za kifua kikuu zimefanya kazi. Kuna chanjo mbalimbali ambayo, tukishirikiana na kuaminiana, ninaamini hata ugonjwa magonjwa mbalimbali yaliyoko duniani, binadamu tuna uwezo wa kuweza kupambana nayo na tutayashinda magonjwa hayo. Labda nigusie tu hapo nigusie tu hapo, hapo niongezee, ni kitu ambacho amegusia eh, bwana Mbatia ambacho nafikiri ni muhimu ukazungumzia, eh, kwa upande wa Tanzania kwa sasa inafahamika e, kwamba hakuna tamko maalum la serikali kuhusiana na ugonjwa wa covid kumi na tisa. Kenya lipo na nchi zingine zote duniani zipo. Sasa pengine kinachosambaa sasa hivi Tanzania wengi ni kwenye mitandao ya kijamii kutumiana dawa mbalimbali mbali, wakisema hizi ndio dawa za covid. Halikadhalika ni kutumiana meseji kwenye vyombo vya, uh, vya mitandao kwamba hii ndio namna ya kufanya, ukiugua unywe hichi na wengine kuita nyungu ndio dawa kubwa, wakipiga nyungu kila siku. Sasa pengine labda utueleze tu kwa upande huo, pengine nini ambacho unaona ni athari au nini ni kizuri, pengine kinasaidia kwa hali unayoiona wewe mm? wanasema ukweli utatuweka huru, na sisi Tanzania sio kisiwa. Tanzania ni sehemu ya dunia na hatuwezi tukaenda kinyume na dunia ilivyo, kwa sababu kila mmoja anamhitaji mwenzake, na Tanzania tunahitaji dunia kuliko dunia inavyohitaji Tanzania. Sasa leo hii kinachoendelea, kila mtu anakuja na dawa zake. Kwa hivyo tumefanya miili ya binadamu ni sampuli ya maabara ya kubahatisha dawa, hii dawa hii. Unajua hofu, mahali popote pakiwa na pakiwa na taharuki, unakuwa na taharuki, na taharuki ikiwa ni kubwa ile ile, ile kinga ya mwili inapungua, kwa sababu sasa hivi hakuna maelekezo yaliyosahihi maelekezo ya pamoja. Kwanza kabisa niseme ni, ni, kitaaluma kwenye so, janga lolote na kwa kuwa shirika la afya duniani limeshatangaza mwezi wa tatu mwaka jana kwamba korona ni janga na, wakua, um, la kidunia. Hatua ya kwanza kabisa walifikia hapo baada ya kutambua janga lenyewe ukisha litambua janga lenyewe unajikinga na janga lenyewe, na ukishajikinga na janga lenyewe unatafuta njia ya kupambana na janga lenyewe. Kwa hiyo kuna kutambua, kujikinga na kupambana. Sasa ili uweze ukatekeleza ukaweza uka kutekeleza mbinu hizo tatu, hatua hizo tatu, lazima huwe na mipango shirikishi, utaratibu shirikishi, utekelezaji shirikishi na usimamizi shirikishi. Sasa kwetu Tanzania leo hii kila mtu anasema mambo yake kuna nyingine ndio labda kutokana na imani zinaponya, zina au nyingine kweli zinaponya, lakini sasa kwa bila kuwa na utaratibu na, na, na uratibu ambao ni shirikishi. Sasa hivi ukiangalia, watu wa imani wanasema ya kwao, serikali e, inasema ya kwao e, watu wa, wa, wa, wa, wa, wa sayansi nao wanasema ya kwao. Lakini kuna msemo unaosema fanya utafiti uwe, uwe na takwimu huwe na haki ya kuzungumza. Nikijiuliza leo hii kwa mfano ndugu ndugu yako nyumbani ndio huyo ya akifa kwa ghafla, na yanatokea sana Tanzania. Mimi mwenyewe James Mbatia nikiri kwa ndani ya mwezi mmoja nimezika ndugu zangu na rafiki zangu wa karibu zaidi ya kumi na tatu. Mpaka sasa namna gani anapata taarifa, afanye kitu gani kama huyo ndugu ameambukizwa na ugonjwa wa corona, kwenye familia imeambukizwa? Kuna familia moja watu wa karibu wamepotea saba kuanzia tarehe mwezi tarehe kumi na nne ya mwezi, kuna, ya mwezi wa Januari mpaka sasa. Kwa sababu hiyo, je, ni matatizo haya yaliyojitokeza ya mmoja baada ya nyingine au kwenye mikusanyiko inafanyikaje? ina kama tatizo hili lipo na nalipo uvaaji wa barakoa. Unaweza ukavaa barakoa leo hii Tanzania ukaonekana ukazua taharuki watu wakasema, oh, labda huyu ndiye kaathirika zaidi. Nasema huduma ya kwanza kwa mtu aliyeugua kwa sasa inakuwaje? hivyo kwenye huduma za kiroho mtu ana- mtu yuko kwenye ugonjwa au mtu ni mahututi yule, kiongozi wa kiroho anaenda kumpatia huduma, anafanya nini? Umbali katika abiria walio wanao safiri kwenye vyombo vya safiri inakuwaje? Sasa tusipokuwa na utaratibu wa pamoja, utaratibu shirikishi, kila mmoja akawa ni mweledi kwenye eneo hili, kila mmoja anakuwa ni daktari wa wengine, wa mitishamba, wengine wa waizi dawa za siku hizi kila mtu anakuwa ana kila mtu anatoa uelekezaji tumia dawa dawa hii kwa hiyo tumefanya mili yetu kuwa sampuni ya maabara, na ndio maana hofu inatawala, na hofu ikitawala, tutaangamia zaidi. Na tukubali kwamba kituo cha magonjwa CDC ya Marekani e, imeshatoa takwimu kuhusu Tanzania. Sasa mimi niwaombe tu Tanzania kwa pamoja, kwanini kwa kiongozi, kwa katika jamii ya Tanzania, Tanzania kwa nia njema kabisa, badala ya kuendelea kulumbana, badala ya kila mtu auanze kuwa kwamba yeye ni daktari, mwingine awe ni mfamasia, mwingine awe ni muuguzi, mwingine awe ni, ni mkunga, hebu turatibu jambo hili kwa pamoja. Wanasayansi wafanye kazi yao, wawapatie wataalamu wa maeneo mengine takwimu sahihi, ili tuwe ni shirikishi, tuungane na mama dunia katika mm. kupambana na janga hili la dunia, na tukishirikiana kwa pamoja, tukaaminiana kidunia naamini janga hili talifa karombulu. Hebu tueleze matumizi ya Panado yamekuwa ni matumizi ambayo kila mmoja mara nyingi, katika eneo letu la Afrika Mashariki hawafika kwa jumla, linatumika sana dawa hizi kwa maumivu ya aina yoyote ile. Watu wengine hata waendi kwa daktari miaka mitatu wakitumia Panado, labda utueleze kwa upande huo, kuna athari yoyote? So, asante sana, nashukuru kwa hii fursa ya kuungana na nyinyi uzungumzia kuhusu madawa yanayotumika kwa, kwa hiyo dawa kama panado, ambapo n yani, jina lake la kienyeji huku wanaita generic name inaitwa acetaminophen au Tylenol, ambayo ndio brand name kwa huku Marekani, ni dawa ambayo haihitaji kuwa na na oda za daktari, sio lazima upewe maelezo na daktari kuchukua hizo dawa. Lakini kuna kiwango ambacho hakitakiwi kuongezwa unavyochukua hizo dawa. Kwa mfano, hizo dawa zinakuja kama huku kwenye miligramu uh, mia tatu na hamsini au miligramu mia tano lakini hazitakiwi kutumika zaidi ya gramu tatu kwa masaa ishirini na nne kwa sababu zina madhara zina madhara mbalimbali kama vile uh, zinaweza zikasababisha uh, madhara kwenye ndani ya mwili kwenye kidney na liver damage. Kwa hiyo haziruhusiwi hizi dawa, kwanza kwa watoto wa chini ya miezi sita bila ushauri wa daktari. Haziruhusiwi pia kwa watoto wa chini ya miaka miwili, zinaweza ukapewa lakini lazima kwa watoto wa umri huo unatakiwa upewe maelezo na daktari, lakini pia kwa wazee au watu ambao wana matatizo ya hivyo viungo viwili ambavyo huwa ndo vinasaidia kusafisha uh, sumu zinazotokana na madawa yote tunayotumia unatakiwa ufate maelezo kwenye dawa. Nyingi sana huwa zinafuaga na maelezo, hata kama usipopewa na daktari kwa nyuma, unakuta pharmacist au pharmacy anatakiwa aseme maelezo. Maelezo yake ni nini, unaweza ukameza vingapi kwa siku, kwa masaa mangapi, na usi, usizidishe vidonge fulani kwa muda fulani. Kwa hiyo kwa haya madawa kama mtu anaye anayemeza hizo ko, lakini ni dawa moja ambazo watu wengi wamemeza kwa muda mrefu, wazee hata watoto, bila madhara mengine, ukilinganisha na madawa mengine kama vile aspirin. Nam msikilizaji, matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Ndio tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya matangazo yetu. Tafadhali usitoke kwenye redio yako, ingia katika sehemu ya pili. Tukutana kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com. Katika sehemu ya kwanza tulikuwa naye Dr. Bain Mwia kutoka Nairobi, Kenya. Hali kadhalika kutoka Tanzania tuko naye mtaalamu wa majanga ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha NCCR mageuzi nchini Tanzania, James Mbatia. Tuko na Carolin Mburu ambaye yuko hapa Marekani katika jimbo la Maryland, ambaye pia ni muuguzi. Msikilizaji, usiondoke, tukutane katika sehemu ya pili. Nam, kipindi ni Live Talk. Uh, na leo tunaingia katika sehemu ya pili na mada tunayozungumzia ni uh, tabia ya kutumia dawa mbalimbali mbali kwa kujitibu mwenyewe bila kupata ushauri wa madaktari au unajitibu kwa kupata ushauri kutoka kwa marafiki zako. Labda nirudi kwake Batia James. Uh, sijui nyie kama madaktari mnaelewa zaidi kuliko sisi watu wa kawaida ambao hatuna taaluma yoyote kuhusu mambo ya, ya, ya afya na nini hivi kweli ni kila magonjwa yanamhitaji mtu kwenda kumwona daktari? Mfano niulize, ukipatwa maumivu, ukipatwa na maumivu ya kichwa, tumbo, mafua yani flu, ni lazima uende kwa daktari au unaweza kuenda kwenye duka la dawa, ukamwelezea yule ambaye anauza dawa pale, ukamwambia mimi na kichwa kinaniuma, mafua na nini, alafu anakupa dawa unatumia? Nashukuru sana, yani swali zuri. Mimi kitaaluma yaani hmm, eneo langu la la uelewa la elimu ni ni mhandisi, ni injinia kwenye masuala ya kujikinga na majanga na sio kwenye masuala hmm, ya ya afya. Lakini kwenye kujikinga na majanga kama nilivyosema, hmm, awali ni, ni, ni, ni, ni sekta pana ambayo hili ni eneo lake pia, hasa kwamba kila unachotumia kinachoingia kwenye mwili wa binadamu kinakuwa kwa kiasi kikubwa nasema majanga haya ambayo yanasababisha vifo vya binadamu, majanga haya ambayo yanatuletia athari, kwa mfano mambo ya dawa. Tunajua duniani leo ugonjwa unaoua kuliko ugonjwa mwingine inasababishwa haya na magonjwa ya moyo, mingine ni kansa. Sasa naulizwa kwa nini ugonjwa wa moyo, kwa nini kansa, kwa nini ugonjwa huu? Inatokana na kwamba ni namna gani binadamu ana maarifa, ni yale maarifa ukiyatumia vizuri, ndio sababu nimesema kukua kwa ubongo wa binadamu hasa kikua anapozaliwa mpaka katika miaka saba unakuwa umekuwa kwa zaidi ya asilimia sitini kwa kile anachokiamini. Kwa kile anachokiamini ndio anacho anacho. Maana unaweza kusema mtu mwingine, ukasema ninaumwa kichwa ukatumia maji na ukapona. Ninaumwa kichwa, ukaamua kwamba hapana, nitatumia Panadol tu nikapona. Mwingine akasema naumwa kichwa nakule, naumwa kichwa na mazingira yale yale ya ya, ya, ya, ya kitibabu na akapewa panadol mpaka akapewa dawa nyingine ya juu yake zaidi ya maumivu, labda diclofenac au dawa nyingine zozote. Sasa ninachotaka kusema hapa ni kwamba hizi dawa zote dunia leo, tunapozungumzia lengo la saba la malengo endelevu ya dunia, tunazungumzia global partnership, ushirikishwaji wa dunia pamoja, kwa kuwa kijiji, na maarifa hayawezi kusema hii maarifa nina hati miliki na maarifa yani, maarifa unayo ni yanakuwa nishirikishe kwa mwenzako. Kwa mfano ukizungumzia ugonjwa, kwa mfano wa sasa hivi ambao umeshika kasi sana duniani, huu ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Ugonjwa huu ili kuweza kujua ugonjwa, lazima utambue ugonjwa. Kama ukishatambua ugonjwa, ndio unaenda kwenye kujikinga na ugonjwa wenyewe. Ukijikinga na ugonjwa wenyewe umeshajitambua, unaenda kwenye kupambana. Ni hatua tatu: kujit, kujit, kutambua janga lenyewe kujitinga na janga lenyewe na kupambana na janga lenyewe. Sasa huwezi ukaenda hatua ya pili ya kujikinga, wakati unasema hatua ya kwanza labda hilo tatizo halipo. Kwa hiyo kuna watu kukosa maarifa, na hivi ni taaluma sisi. Sasa wale viongozi ambao wana mamlaka, labda wabunge, labda mawaziri, labda marais, watu wote wenye mamlaka waweze kusemea zile taaluma wamefanya zile zile wale wataalamu waliofanya wa kazi yao sababu wanalijua hilo eneo. Na kwenye hili swala pia la la la la la la, la, la ugonjwa wa virusi vya corona, ukiangalia ili tuweze tukashinda tuka vita hii. Yani, mali popote kwenye vita unaambiwa, lazima mipango yako, ili uweze kushinda vita, lazima mipango yako hiyo shirikishi, mipango yako iweze kisha kuwa shirikishi, una ratibu kwa pamoja, yaani unakuwa shiriki unashirikiana kwenye ratibu namna mpambane na hiyo janga au labda huu ugonjwa uwezo, ukaonyesha utekelezaji wake unafanyika namna gani, yaani unaonyesha ule uongozi wako vizuri na unaosimamia namna gani? Yaani, mambo yote anakuwa shirikishi, mipango shirikishi, uratibu shirikishi, utekelezaji shirikishi na usimamizi shirikishi. Sasa ukiyafanya yote hayo, unaweza kuona, wataalamu wa sekta ya afya walioelimika vizuri, wamo humu ndani, labda wataalamu wa namna gani, wa mazingira ya kupambana, labda ya kuwaambukiza kutoka hapa kwenda pale, wako namna gani, mwenye kusema nasemea na takwimu zipi ambazo imefanyiwa kazi, kwa mfano labda yeah, kabla ya kuangalia ni athari zipi za kutumia dawa kiholela, uh, swali ambalo nilikuwa nimeuliza daktari Bernard Mwia, sijui kama umelisikia, nilikuwa nimeuliza hivi, je, ni kila magonjwa anahitaji ukamwone daktari, au unaweza tu kusikia una maumivu kidogo, kichwa, tumbo, alafu ukaenda ukamwona huyu ambaye anauza dawa kwenye duka la dawa, alafu ukamwambia nipe panadol, nipe hii ya kupunguza maumivu ya tumbo na nini? sana asante, asante. Juzi, siku tatu zimepita, kuna mgonjwa ulimwona kwa hospitali yangu, actually clinic. Aliingia kwa clinic akiwa anaumwa na kichwa, daktari alikuwa ame- huyo mgonjwa wangu alikuwa ametidiwa kuumwa na kichwa na watu hospitali kadhaa kama tano. Wakati nilimuona baada ya kutumiwa na aa watu watatu, wanne, watano, nikamtuma afanyiwe MRI. Wakati nilimtuma afanyiwe MRI alipatikana na saratani ya kichwa. Kwa hivyo nikamtuma pengine aende afanyiwe operation atalewe hiyo saratani ya kichwa ma ma, na dalili kichwa zenyewe ilikuwa ni zipi, daktari? alikuwa na dalili zipi? alikuwa na maumivu makali ya kichwa au ao... ilikuwa ni maumivu ya kawaida? alikuwa anaumwa na ana ki... alikuwa anaumwa na ma... alikuwa anaumwa na umana maradhi ya kawaida, kichwa kuuma, alikuwa anasikia um? anataka kutapika. Alikuwa uh -huh. anasikia kichwa kila wakati kinauma. Oh, okay. Na alikuwa ameenda alikuwa ameenda kwa clinic, kwa pharmacy, anapatiwa panado, akaenda kwa mwingine akapatiwa Brufen, akaenda kwa mwingine akapatiwa Mii vile nataka kusema kwa kifupi ni ya kwamba unaweza kuwa unatibu kuumwa na kichwa unatibu na dawa ya kawaida ya panadol, unatibu na dawa ya kawaida ya, ya aspirin, kumbe hiyo anaumwa ni kitu ambacho ni serious kwa mwili wake. Kwa sababu gani? kuumwa na kichwa ni sign ama ni symptom ya ugonjwa mwingine huko nyuma. Na kumeza pana ndoo ni kuonyesha unataka kumeza, unameza pana ndoo ili imalize hiyo kuumwa na kichwa. Kuumwa na kichwa, unaumwa na kichwa kwa sababu gani? Unaumwa na kichwa kwa sababu ugonjwa huko ndani huko, na ujui ni ugonjwa gani. Unamaliza sign na symptom. Lakini umalizi ile inakuuma huko ndani ya kichwa. Sasa pengine ugusie tu kidogo pia kwenye dawa nyingine ambayo inatumika sana eh, dawa ambazo watu wanatumia kwa mambo mbalimbali, lakini wanasema kwamba hizi dawa zinauzwa tu madukani, dawa ambazo ni antibiotic. Mtu anasema ah, mi nimeenda hii sehemu, bwana, kulikuwa na uchapo sana, sasa nimerudi, yeah, nyumbani, nafikiri lazima ninywe hizi dawa. Je, vipi kwa, kwa upande yeah, huo kwa upande wa antibiotics hizi, tofauti na hizi dawa kama Panado, unatakiwa u, u, u, upewe maelezo na daktari kwamba utumie, zinatakiwa ziwe zimeandikwa zime kuponya ku ugonjwa maalumu, sio dawa za kumeza holela holela, kwa sababu hata kuna antibiotics za kutibu ugonjwa uliokuwa nao. Kwa hiyo kuna kama hapa kuna kuna sheria zimepitishwa ambazo zinaitwa kwa lugha ya kigeni antibiotic stewardship, lakini kwa Kiswahili inaitwa uwakili wa hizo antibiotic, kwamba wanatafuta watu maalum, wataalamu wa afya wa, wa na jumuiya kwa ujumla, kupunguza utumiaji wa hizi dawa kiholela, kwa sababu madhara yake ni mengi na hayatibu magonjwa mengine. Kwa mfano, ukiwa na ugonjwa ambao umesababishwa na virusi havitibiwi na hizi antibiotic. Nazomeza oh, chupa nzima, lakini haitatibu ugonjwa wako kwa sababu antibiotic zinatakiwa kutibu magonjwa ya ya bakteria, sio magonjwa yaliyotokana na virus au protozoa. Huwezi kumeza kwa ajili ya malaria, yawezi kupona. Kwa hiyo Uh, kuna umuhimu sana wa kufuata masharti, masharti ya madaktari na wahudumu wa wa kiafya, kuf, kutumia kutumia haya uh, uh, madawa yani yanavyohitajika, kwa sababu yanafanya tatizo, kwa sababu watu wanatumia sana, sio tu kwa binadamu, pia samtam kwa chakula tunachokula wanyama wanaofugwa na aa wanyama kama kuku, nguruwe, baadaye binadamu wanawala na yayo madawa yanakuwa ndani yake. Kwa hiyo kwa, kwa baadaye yanaleta madhara makubwa, kwa sababu kuna, kuna, kuna sio tu Tanzania au East, a ma, East, uh, Afrika mashariki, duniani kwa ujumla kuna magonjwa yaye ya ambayo sasa hivi yanakuwa na resistance, yaani hayaponywe na hizo antibiotic yanakuwa magonjwa sugu, yanayotokana na utumiaji holela wa hizo antibiotics. Naam, kipindi ni Live Talk. Uh, kama mnavyosikia, tunajadili kuhusu uh, tabia ya watu kutumia dawa mbalimbali katika kujitibu au kupata ushauri wa ndugu zao, wanachukua wa tiba bila kupata ushauri wa madaktari. Sunday, labda kabla ya kuendelea na maswali mengine na washiriki wetu, tusome Uh, maoni ya wasikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Bila shaka bila shaka, na basi, moja kwa moja na hapa kwenye Facebook, unaangalia maoni ni mengi kweli kweli. Nianze naye Chinga Mwaminifu wa Inyunga Mlele, anasema siku zote ushauri juu ya matumizi ya dawa hautegemei sana wataalam huku mtaani, ndio kuna vifo vinakuwa vingi kwa sababu hakuna ushauri. Ngalama Maluta kutoka kule Isolo, Mwanza, Tanzania, Anasema hakika watu wengi hutumia dawa bila ya kupata maelekezo ya daktari. Vitendo hivi vipo sana katika jamii nyingi, mtu anaumwa, anaenda kununua dawa na kufanya maamuzi yake mwenyewe katika maamuzi ya dawa hizo, mwisho wa siku anapata madhara. Mimi naona jamii zetu zizidi kuelimishwa na serikali, iwe inatoa elimu kuhusu matumizi ya madawa. <laughs> Kwako haya, na mimi namwona huyu Juma Okazuri Moshi kutoka Ugembe, Tabora, Tanzania, Tanzania anasema hivi, kwa nini dawa hawatoi mahospitali? Akienda mgonjwa, wanampa karatasi ili akanunue dawa kwenye maduka binafsi. Hili ndio huchangia watu wanameza dawa bila ushauri wa daktari. Eligius Katombo wa Shamba, Muleba, Kagera, Tanzania anasema hiyo ndio, ita, hiyo ndio inaletaga madhara hasa kwa watu kama hao tena wengi wanakunywa dawa bila kupima. Je, kama umekunywa dawa bila kupima na hujapona, kwa hiyo unaweza ukaendelea ki... U... kwa hiyo unaweza ukaenda kituo cha afya na ukapima ukachukua dawa nyingine. Kipindi ni Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Nikirudi kwako, Bwana Mbatia, kuna swala ambalo wengi hapa e, baadhi ya wasikilizaji wetu wamekuwa wakilizungumza kwamba mtu haendi kwa daktari kwa sababu hana uwezo hata wa kulipia, kwa hiyo ni bora akanunue panado zake za hela ndogo ajimalizie matatizo yake ya maumivu. Sasa pengine labda tuzungumze kuhusu swala zima pana zaidi la bima ya afya. Je, hii pengine ni moja ya changamoto ambazo zinapelekea watu kushindwa kwenda kumwona daktari na kuamua tu kupeana ma, mawazo wenyewe kwa wenyewe kifamilia na pengine, hilo wewe unalitathmini vipi, kwa upande huo? Ni kweli kwamba suala la bima ya afya kwenye nchi zetu hizi na hata ni, ni changamoto kubwa, ni kitendawili kikubwa, na hakujawa na utaratibu mahususi wa kuhakikisha kila Mtanzania anakuwa na bima ya afya. Na kwa kuwa ni utaratibu huo bado hauja au, au, ha, haupo hi, bayana ndio maana gharama ya matibabu ni ghali sana. Kawaida, tijijini, ya sana mtu wa kawaida mtu wa kijijini anaona, sasa labda na shilingi yangu elfu tano hapa naendaje kuitoa kwa daktari, wakati sina chakula nyumbani, inakuwa ni shida kubwa sana. Kwa hivyo hili ni suala la watunga sera, ni suala la watendaji, ni suala la serikali kuona kwamba umuhimu wa kuwekeza kwenye afya ya binadamu, kwa sababu afya ya binadamu ndio ustawi wa taifa, ndio u mkubwa kuliko utajiri Kelli mwingine huo wote. Na kwa kweli huduma za afya pia hazijaweza kumfikia kila kila Mtanzania. Kwa mfano swala la kuwa na zahanati kwenye kila kijiji bado halijaweza kuhitimishwa ku, ku, lakini unaweza kuwa na zahanati kwenye kila kijiji. Je, kuna madaktari wa kutosha? kuna wauguzi wa kutosha? kuna wafamasia hmm, wa kutosha? kwa hivyo bado unapo watuna wataalamu wa kutosha. Kwa hiyo suala la bima ya afya ni shauri tu watunga wenye sera wa wenye serikali kuhakikisha jamii inakuwa ni shirikishi, kama nchi nyingine ambazo tunaweza tukajifunza kutoka kwao, na serikali ikawawekeza kweli kweli kwenye kwenye kwenye huduma hii kwa sababu huo ndio, ukiwa na watu ambao hawana afya nzuri, ndio ustawi wa taifa lako inakuwa ni shida. Kwa hivyo watu wako lazima wawe na afya nzuri, ndio waweze wakazalisha vizuri zaidi. Ni vyema tukafikiri kwa mapana katika kuhakikisha bima ya afya inampata anapata kila Mtanzania kwa sababu ni haki msingi ya uhai wa mwanadamu. Sawa kabisa. Uh, Sandei, labda kwa kujaribu uh, kumpata tena Daktari Benard Muia kwenye laima ya simu. Haya, amerudi, amerudi, haya, merudi. Haya. Daktari, nikuulize swali ambalo nilikuwa nimeuliza hapo awali eh, labda kabla ya kukuuliza eh, mengine kuhusu kwa nini watu wanakimbilia kujitibu au kutumia dawa bila kwenda hospitali. Ni nini ni, athari unaweza kutuambia kwa maneno machache tu, athari za kutumia dawa kiholela bila ushauri wa wataalamu wa afya, kwa kifupi. Kama vile umesema, nashukuru tena, ya kwamba naweza kusema ya kwamba kuenda kwa chemist ama kwa duka za ndawa kununua mandawa biko, kwa sababu unaugua ugonjwa kama ni kuara kichwa ama ugonjwa mwingine wowote wa unataka kuponyesha hiyo ugonjwa, na ugonjwa ambaye unaenda kununua ndawa hizo hujui ni ugonjwa huko na shida gani. Ningeuliza kwa heshima watu wetu waache kuita tabia ya kwenda kununua ndawa, kwa sababu anauma na kichwa ana hara, because mtu ule ako pale kwa chemist, wengi wao hawajui ni shida gani it, ile iko behind ama chini ya hiyo ugonjwa wanakupatia dawa ya kuwara usimamishe kuwara, utapatiwa dawa ya kusimamisha kuuma na kichwa. Kichwa huenda ikawa ina kuuma kwa sababu ya saratani ya kichwa ama kwa sababu yingine. Kwa hivyo unatibu kile inaweza kusema signs and symptoms ya ugonjwa, lakini utibu kitu ile iko chini ya hiyo signs and symptoms. Kama... labda labda, labda, lati, daktari. Lati. Labda daktari daktari, nimesikia mara nyingi watu wa huko nyumbani, mimi natoka Burundi, walikuwa wanasema wana, wana kwamba gharama eh, kali ya huduma huwa inawapelekea kutokwenda hospitali, wanaamua kutumia uh, tiba asili au kwenda tu kwenye uh, duka la dawa kununua dawa ili kuhafifisha yale magonjwa ambayo wanafikiria yanawasumbua Hivi gharama ya huduma sinaweza kuwa inachangia uh, kwenye tabia hii ya kutumia dawa mbalimbali mbali kiholela? Asante, asanti, nimekusikia nimekupata ndugu yangu. Ni kweli gharama ya hospitali imepanda hii, katika afrika hii, katika ulimwengu mzima, gharama itapanda sana. Uh, wacha niseme kitu kimoja, Abuja Declaration ile ilisema GBB ama uwezo wa serikali yote iweke pesa asilimia kumi na tano ya mapato ya serikali zozote iwe imewekwa kwa afya. Ni kweli tuko na shida. Kama ningeulizwa mambo ya afya Afrika nzima, ama ya Afrika nzima tungeweka hiyo GDP ya asilimia kumi na tano iwekwa kwa heo ningi tumefaidika, because kusema kweli apake, mambo ya gharama ya hospitali imekuwa juu, imefanya ma ama manyumba mingi iwe katika shida. Wengine wanauza mashamba, wengine wamefanya hivi. Mambo ni ngumu sana katika bara ya Afrika ningeuliza katika serikali zetu za Afrika isingatie hiyo maneno ya kuongezea pesa kwa wizara ya afya, ili watu wetu tutafute vile wanaweza kuwa sb mambo ya matibabu. Shukrani, shukrani juu zaidi, shukrani Dkt. Benardi Muia mengi zaidi tutapata ushauri wenu uh, ili tuweze kuangalia uh, namna tabia hii inaweza kukomeshwa ya kutumia dawa kiholela. Uh, Sunday, uh, naona wasikilizaji wamechangia kweli, wana mambo mengi ya kuzungumza. Tusome mawili matatu ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Bila shaka bila shaka ninamwona e, hapa Obiero Odinga akiwa uh, kule nchini Kenya. Yeye kwa upande wake anasema kwamba dawa yoyote huwa lazima iwe na maelekezo ya jinsi ya kutumia. Bila hii, kuna madhara mbalimbali. Kwa mfano, mtu anaweza akafariki, anasema, kutokana na kiwango kikubwa cha dawa husika. Eh, kwa mfano, siku za karibuni, anasema, nchini Kenya kumekuwa na tuhuma za wanaume kufa wakiwa kwenye tendo la ndoa, ili kuridhisha wapenzi wao. Ukiangalia vizuri, unaona kumbe huenda waitumia kiwango kikubwa cha dawa za kuongeza nguvu bila kufuata ushauri wa daktari. Haya. Hii daktari pengine anaweza kagusia. Vilevile, Benard Samike kutoka Geita anasema kiasi kikubwa ni athari tu, kikubwa huenda ni kwenda hospitali ili uweze kupata ushauri na vipimo vya kweli na magonjwa yaweze kufahamika kutibika haraka. Hii jaribu jaribu haifai, japo ikibahatisha nayo inatibu tu kwa kiasi kidogo, lakini mi binafsi huwa nachukia kujaribu jaribu bila kwenda kupata ushauri wa daktari. Padri Moshi akiwa kule Moshi, Kilimanjaro, Tanzania, anasema sio vizuri kutumia dawa mbalimbali bila ushauri wa daktari, maana unaweza kutumia dawa ambazo hazitibu kile unachoumwa na badala yake unaleta usugu kwenye mwili wako na hata madhara zaidi. Kwa hiyo ni vizuri kupata ushauri wa daktari sambamba na vipimo thabiti, ili utumie dawa vyema na zikuponye ipasavyo. Kwako Patrick. Haya, masenti Daniel Matiko kutoka Kuria East Sub County huko Kenya anasema ni athari kubwa sana kutumia dawa bila ushauri wa daktari, kwani huwa wametengenezwa kitaalam na wala sio kienyeji. Nicolas Mambo kutoka huko DRC, Bukavu, maeneo ya Panzi, anasema kwa leo watu hufariki sana kwa sababu hawaendi kuona madaktari ama vituo vya afya, zaidi barani Afrika, zaidi hapo DRC Bukavu, mtu mwenyewe anapoumwa hujielekeza kwenye duka la dawa bila kuonana na daktari. Kuna ulazima wa uh, wizara ya afya iruhusu maduka ya dawa kutouza dawa kwa kila mtu bila ordonansi ya madaktari. Hapa kwa Kifaransa ordonansi maana yake ni doctor's prescription, yani ile dawa ambayo umeandikiwa na daktari. Haya, nimalizia na huyu Goligota Magabe kutoka huko Geita Tanzania, anasema kutumia dawa bila kupima au bila ushauri wa daktari ni hatari sana. Nakumbuka nilishawahi kutumia dawa nikadhani ni, mala ni malaria kumbe nina tef. Hapa anasema nakumbuka nilishawahi kutumia dawa nikadhani ni malaria kumbe ni na, typhoid. Na na <laughs> Aya. Anasema litumia dawa akidhani, na malaria kumbe yuko na typhoid. Mm. Haya ndio maoni ya wasikilizaji haya. Safi kabisa, wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali, kwa maoni yenu mazuri kabisa hayo, na mi kutokana na maon... Nataka nirudishe swala hili kwa daktari wakati anamalizia na ushauri eh. Hivi baadhi ya wa wasikilizaji walivyozungumza hapa kwamba baadhi ya wa watu wamejikuta, eh, wakipoteza maisha eh, wakiwa na wapenzi wao kwenye maeneo mbalimbali. Sio swala ambao limetokea Kenya tu, hii swala tumeliona sana kwenye hasa magazeti pia ya Tanzania. Taarifa zimekuwa zikitoka, watu wazima wenye umri mkubwa wanakutwa wamefariki dunia wakiwa na wapenzi wao kwenye hoteli au kwenye gesi na vitu kama hivyo hiyo ni moja kwamba haya matumizi ni ya madawa, unafikiri yanapelekea hilo kama msikilizaji anavyofikiri au ni nini hasa? Pengine je, ni kweli kwamba labda zile dawa za kuongeza nguvu zinaweza kuwa na athari kwa mwanaume? Hichi kitu ni kweli au pengine ni, ma, ni magumzo tu ya kwenye mitandao? Hilo ni moja, naomba daktari uligusie. Na la pili ambayo pia naomba uligusie kwenye ushauri wako ni matumizi ya dawa inaitwa antibiotic ambayo naona ni maarufu sana maeneo mengi katika Afrika, lakini kwa maeneo mengine kama huku Marekani huwezi hata kuipata hiyo dawa mpaka uandikiwe na daktari. Hata kwa kuuzwa tu haipo kwenye pharmacy. mpaka uandikiwe na daktari. Sasa labda naomba daktari hugusie hayo mawili mara moja, wakati unatoa ushauri wako kumalizia mambo ya kuongeza nguvu ya wanaume ya Viagra ama dawa yoyote ile ya kuongeza nguvu ya mwanaume tuko na case ama tuko na evidence ya kwamba hizo dawa katika Kenya, tumeona wanaume wakikunywa dawa za kuongeza nguvu za mwanaume, akienda na mwanamke, dawa hizo iko na shida ya kufanya mwanaume apatwe na cardiac arrest ama roho usimame. Ningeomba wanaume kabla waende kumitawa, kabla wakunywe hizo dawa, aidha ni Viagra ama dawa yoyote ile inaweza kuongeza nguvu za mwanaume, atafute i atafute advice ya daktari, amwangalie roho, amwangalie mambo ingine ya mwili, ajue kama akikunywa hiyo dawa inaweza kua Tumpe nafasi basi, na upande wa Tanzania bwana Mbatia aweze kutupa e, naye ushauri wake wa kukamilisha e, kuhusu swala hili zima kwa ujumla, nini ambacho kifanyike, na ushauri ambao uko nao kwa hawa wasikilizaji wetu juu ya matumizi haya madawa, hasa unapokuta hali kama unavyoiona hasa kwenye e, unavyoangalia upande wa Tanzania, kwa experience yako ilivyo hai na maeneo mengine. Asante sana. Utumiaji wa madawa haya bila kufuata wu, maelekezo sahihi ya wataalam au kupata maelekezo welezi sahihi wa, wa famasia yani, madaktari wanavyoweza kutoa maelekezo yao, alafu ukanda wakanunua hiyo dawa, au auza na dawa nauza tu kiolela. Hii inatokana na, ni na kuto ku, ku, ku ni, ni, ni kuto kujielewa, yani ni ujinga, na labda ni nukuu maneno ya mzee mwenyi rais wa pili wa Tanzania aliwai kusema, maradhi yaani ugonjwa, maradhi na umasikini ni watoto pacha. Mama yao ni ujinga, kutokana so, so, na kuto kufahamu thamani ya uhai wa mwanadamu. Ukijua thamani ya afya ya binadamu, ndio maana tunafanyia majaribio mwili wetu. Na kwa nini tunafanyia majaribio mwili wetu? Kuna mengine ni kuto kujua thamani, yaani sasa tuna maradhi e, na tunaaa, sisi ni shauri tu kwamba serikali yetu na serikali nyingi za kiafrika na za dunia zijitahidi kuratibu masuala ya afya ya binadamu kitaaluma. Life Talk kwa leo inaishia hapa. Nichukue fursa hii kuwashukuru sana washiriki wetu, tulikuwa na Dr Benard Mwia, mtaalamu wa afya ya umma kutoka nchini Kenya, James Mbatia, mtaalamu wa masuala ya majanga kutoka Tanzania. Vilevile vile tulikuwa na Caroline Mbulu, ni muuguzi kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Niwashukuru pia wasikilizaji wetu waliochangia kwenye mjadala wetu wa leo. Shukrani pia kwa mwenzetu BMJ Moridhi ambaye ametuunganisha kwenye njia ya simu na washiriki wetu akiwa nyumbani kwake Virginia na sisi tukiwa Maryland. Sote tunachapa kazi tukiwa nyumbani kutokana na janga la corona. Ni mshukuru pia produsa wetu Aida Isa. Basi sote kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.