Ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo ikiwa Ijumaa tarehe 12 Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja Jina langu ni Patrick Nduimana. Nam, asante sana. Basi na mimi tayari moja kwa moja, nilikuwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shumari na hii yaleo Express tumekamilika na kuandaa ripoti mbalimbali. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, wengine wanaita furahi dei. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaarifia kwamba watoto bado wanaendelea kusajiliwa katika makundi ya waasi wenye silaha, licha ya hamasi yalotolewa kwa miaka mingi ya kutohusisha watoto katika migogoro ya kivita huko jiko DRC pia kuna kisa cha pili cha ebola kimepatikana katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini. Express Leo pia tutakuwa na kipengele cha jicho letu, kama kawaida ambapo utasikia mambo muhimu ya kuzingatia katika kulinda siri za taarifa za watu kwenye mitandao ya kijamii, tutakuwa pia na michezo na burudani, bila kusahau habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Nam basi, moja kwa moja tuende Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati ulimwengu unaadhimisha Februari hii 12, siku ya wanajeshi watoto nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya hamasa iliyofanyika kwa miongo kadhaa ya kutohusisha watoto katika migogoro ya vita, bado watoto wanaendelea kusajiliwa katika makundi yenye silaha. Kamukavu, chance, taarifa. Hadi sasa idadi kamili ya watoto wanaotumikishwa kama wanajeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijulikani, eneo hili ambapo makundi yenye silaha yameajiri maelfu ya watoto na kuwatumikisha katika vita vya kijeshi. Watoto hao wa umri wa miaka chini ya kumi na nane wanatumiwa kama wapiganaji wabeba mizigo ya wapiganaji na hata wengine hususan wanawake wanatumikishwa kama watumwa wa ngono. Fernando Nkana ni kiongozi nchini wa shirika linalotetea haki za mtoto Fondation Solidarite des Hommes FSH, anayekerwa na hali ya mambo katika mkoa wa Kivu Kusini. Kwa leo tunakuwa na idadi 144 unatizama waute wanasikimbilia kuchukua watoto kuwatumikisha katika jeshi, na kuna pia watoto wanaojipeleka wenyewe katika makundi yenye silaha kutokana na umaskini wa wazazi wao au kwa vile wamebaki yatima kutokana na vita. Matokeo ni kwamba watoto hao wametengwa na familia zao, wananyimwa haki yao ya kupata elimu na wanakabiliwa na majeraha makubwa ya mwili na ya kisaikolojia anavyoendelea kusikitika kiongozi wa efes Fernando Nkana, kusema kweli kama vile tuna sherehe ile, tunasema mkono nyekundu ile, mkono mwekundu ni kusema kukomesha utumikiazi ya watoto katika jeshini. Tangu mwaka 2015 huduma ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia ufuatiliaji wa ukiukaji mkubwa dhidi ya watoto katika vita vya kijeshi ilihakikisha kwamba hakuna hata mtoto mmoja ndani ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FRDC. Kinyume chake vikundi vyenye silaha vinaendelea kuajiri na kutumia watoto na hivyo kusababisha vurugu sugu ambazo ikiwa hazitakomeshwa huenda zitaendelea kutoka kizazi hadi kizazi. Kapiteni Dodone Kasereka ni msemaji wa operesheni za FRDC zinazoitwa Sukola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini. Kuajiri wanajeshi watoto katika vikundi na vikosi vyenye silaha kumetambuliwa kama shida kubwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 1100. Shughuli za kuondoa watoto hao ndani ya makundi yenye silaha zimefanyika, ila mara nyingi zimekwamishwa pia kutokana na shida ya gharama. Mnamo mwaka 2012 serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisaini na Umoja wa Mataifa mpango kazi wa kuzuia na kumaliza kuajiri na matumizi ya watoto pamoja na ukiukaji mwingine mkubwa wa haki za watoto unaofanywa na vikosi vya usalama ili kutekeleza mpango huu. Tangu wakati huo, serikali imechukua hatua kadhaa ambazo zimesababisha kukomesha kuajiri watoto ndani ya jeshi la Kongo FRDC. Mbali na kuidhinisha mkataba wa kimataifa wa haki za mtoto mnamo mwaka Kongo ya kidemokrasia ilipitisha mnamo mwaka 2009 sheria ya ulinzi wa mtoto ambayo inatia jinai kuajiri na matumizi ya watoto katika vikosi vya jeshi na vikundi vyenye silaha. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Asante Mitima kwa taarifa yako hiyo. Tukisalia huko DRC, viongozi wa afya katika jimbo la kivu Kaskazini nchini DRC wamethibitisha kisa cha pili cha ugonjwa wa Ebola katika mji wa Butembo na kwamba watu zaidi ya 160 waliowasiliana na, wali na mgonjwa wa kwanza wa Ebola katika eneo hilo wamekwisha julikana na wanafuatiliwa kwa karibu. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO linasema limetuma wataalamu wa afya pamoja na chanjo dhidi ya Ebola nchini DRC. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Tukushukuru pia Oster Malivika kwa ripoti hiyo. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express, na hivi sasa namkaribisha Sandey Shomari akusomee habari za dunia. Mawakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wanasema wanahitaji siku moja tu kuwasilisha kesi ya mteja wao ambaye anakabiliwa na mashitaka kwenye baraza la Seneti za Marekani. Mawakili wa Trump wanatoa tetezi wa rais huyo wa zamani hii leo Ijumaa bila ushahidi wowote kutoka kwake ambaye amekataa kushiriki katika kesi hiyo. Utetezi huo unafuatia siku mbili za uwasilishaji wa, wa mashtaka uliofanywa na wademokrat katika bunge wanaohusisha matamshi ya Trump kwenye mkutano wa Januari 6 na vitendo vya umati wa watu walivamia jengo la bunge la Marekani muda mfupi baadaye katika jaribio la kuzuia urasimishaji wa matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua isiyo ya kawaida jana Alhamisi, maseneta watatu wa Republican Lindsey Graham wa South Carolina, Ted Cruz wa Texas na Mike Lee wa Utah ambao ni wasimamizi katika kesi hiyo walikutana na mawakili wa Trump. CNN ripoti kwamba David Schoen, mmoja wa mawakili wa Trump alisema wabunge hao walitaka kuhakikisha kuwa timu ya utetezi ya Trump ilikuwa inajua utaratibu kabla ya uwasilishaji wa utetezi hii leo Ijumaa. Pakistan ilisema hii leo kwamba wanajeshi wake wanne waliuawa wakati magaidi walipovamia kituo cha usalama katika wilaya ya mbali ya kaskazini magharibi. Shambulio hilo la usiku lilitokelea huko Waziristan Kusini, karibu na mpaka wa Afghanistan. Taarifa ya jeshi ilisema vikosi vya Pakistan vilijibu mara moja na kuwaua washambuliaji wanne. Taarifa hiyo iliongeza, hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Wilaya hiyo inajulikana kuwa ni ngome ya zamani ya Terike i Taliban Pakistan, ukiwa ni muungano wa vikundi vya watu wenye msimamo mkali. TTP pia inajulikana kama Taliban ya Pakistan. Maafisa wa Pakistan wanasema operesheni endelevu inayoongozwa na jeshi katika miaka ya karibuni imelisafisha kwa kuwaondoa wanamgambo katika eneo la Waziristan na wilaya zinazozunguka kutoka maeneo yaliyotengwa. Mkuu wa michezo ya Olympic ya Tokyo ya mwaka elfu mbili na ishirini, Yoshiru Mori alijiuzulu hii leo ijiwaa na kuomba msamaha tena kwa matamshi yake ya kashfa ya kijinsia ambayo ilisababisha lawama ulimwenguni na kuiacha kamati ya Olympic ikiwa kwenye shida ya kutafuta kiongozi mkuu miezi mitano kabla ya kuanza. Alisema maoni yangu yasiyofaa yalisababisha shida kubwa, samahani. Muri mwenye umri wa miaka 83 aliongeza katika taarifa kwenye mkutano wa kamati ya maandalizi ya Olimpic. Alisema jambo la muhimu zaidi kwa sasa ni kwamba Olimpic ya Tokyo iweze kufanikiwa. Kujizuru kwake kukiwa ni miezi michache kabla ya michezo ya majira ya joto ya Olimpic kufanyika kutaharibu zaidi imani kwa uwezo wa waandaaji kufanikisha hafla hiyo wakati wa janga la virusi vya korona. Michezo hiyo awali ilipangwa kufanyika mwaka jana. Mori ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa Japan alizua hasira wakati aliposema kwenye mkutano wa kamati ya Olimpik mapema mwezi huu kwamba wanawake wanaongea sana. Baada ya kilio ulimwenguni kwamba aondolewe, aliomba msamaha kwa maoni yake, lakini alikataa kuachia ngazi mara ya kwanza. Endelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Huu ni wasaa wa kipengele cha jicho letu. Katika jicho letu, mwenzetu Lucy Patrick amezungumza na mtaalamu wa usalama mitandao na uchunguzi wa makosa kidijitali kuhusu mambo ya kuzingatia katika kulinda siri za taarifa za watu kwenye mitandao ya kijamii. Tusikilize. Hapa ni naye Yusufu Kileo ambaye yeye ni mtaalamu wa usalama mitandao na uchunguzi wa makosa kidijitali. Mambo muhimu ya kuzingatia, a, katika hili ni kwamba kuna mambo kama matatu naweza kuyazungumzia. Suala la kwanza kabisa, kila mtu anatakiwa kufahamu kwamba taarifa zako binafsi kama tarehe yako ya kuzaliwa IP address yako na vitu vingine mbalimbali ni muhimu sana na vina thamani kubwa, kwa hiyo lazima uvilinde kwa namna yoyote, kwa sababu bila kufanya hivyo unaweza ukakuta mhalifu mtandao ameweza kuzipata na kuzitumia ndivyo sivyo na baadaye hukusababisha we matatizo kama ya udukuzi, wizi wa fedha katika mitandao na kadhalika. Swala so, la pili ni kwamba um, kuna kuna kitu kuna hizi zimekuwa na sisemi kuingilia faragha, lakini uh, kuna kuna vitu ambavyo huwa vinauliza watu. Mfano, unaweza ukakuta ume ukitaka kuitumia inakuambia kwamba inataka ku inataka kuangalia zako inataka kupitia picha zako inataka kufanya vitu sana uwezinazi na uwezi kuchuku, sana. Tabia ya kuitisha vitu vingi sana. Kwa hiyo ni muhimu kwamba kila mtu akajijengea ile tabia ya ku review na kupima kwamba hivi vitu, hii application inaniitisha, na na kitu ambacho nakipata kutoka kwenye application, kama vina uzito sawa na na vilevile tujenge tabia ya kupitia application ambazo tunazo kwenye simu zetu, kwenye vyombo vyetu vya mitandao kama laptops na kadhalika. Ni application gani unazitumia na, na gani ambazo hauzitumii lakini bado uko nazo kwenye simu? Kwa hiyo kama uko nazo lakini huzitumii basi zitoe, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni jambo la msingi sana, na hizo data privacy yako uwe unaichunga, kwa sababu kama ina, una, unapewa application, lakini uh, inachukua vitu vingi ambavyo wewe labda hukutaka uh, vichukuliwe na hiyo uh, application, basi ni muhimu pia ukalizingatia hilo. Na swala la mwisho kabisa ni kwamba kuna kitu kinaitwa uh, privacy and security settings kwenye application, kwenye website mbalimbali mbali, kwenye uh, ambazo tunazitumia, ni vizuri ukawa unatembelea hiyo sehemu, ili wewe mwenyewe ukawa ni master wa kile unachokitumia kwamba unataka kiwe shared na watu kiasi gani. Kwa sababu watu wanasahau kitu kimoja: kupatia kampuni taarifa zako za siri ama zako binafsi ni swala moja, lakini wewe kuruhusu ile kampuni kuanza kushea zile taarifa zako kwa watu wengine. For example kwa anataka kuona na asitaka kuziona, hilo ni swala lingine. Ni jinsi gani utashughulika uta, uta, uta kwenye hilo ni kupitia private settings. Unaenda unaangalia ni taarifa gani unataka watu waone na gani ambao unataka watu waone, ingawa umeshapatia ama umewapatia kampuni fulani ama application fulani. Kwa hilo ni swala la msingi sana. Jaribu kupitia private settings yako kwenye kila app, kila, kila website ambazo unatumia. Kuna hicho kipengele kiko, jaribu kuangalia pale. Kwa mujibu wa comfort zone yako, unataka kiasi gani kiwe shared na kiasi gani kisiwe shared. Hayo ndio mambo ya msingi ambayo unaweza kuzingatia. Shukrani sana Yusufu kwa kushiriki nasi katika jicho letu kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick VOA Express nam. Basi baada ya kusikiliza jicho letu na Lucy Patrick, sasa basi tupate nini? Burudani ya muziki, maana Patrick wanakwambia express bila muziki hujasukuma gurudumu la express. Leo basi siku ya furahi dei, siku ya kuinjoi, siku ya Ijumaa, tungane na msanii Lava Lava kutoka kule kwenye Bongo Flavor, Tanzania. Anakuja na ngoma yake inasema najidai kata kitu, msikilizaji vitu hivyo na mtachonga viazi wanafiki nikikesha kusema ya kwetu sie. Asante sana msikilizaji, ni kitu maridhawa kabisa hicho kutoka kwake lava lava huyo, anakuambia najidai, anajidai kweli kweli hii leo, msikilizaji. Basi baada ya kupata, natumaini mefurahi kibao murwa kabisa hicho. Sasa basi twende katika mji wa pwani wa Mombasa, tuungane na mzee wa kazi Josephat Kioko katika masuala ya michezo na murudani, akiwa na mengi, miongoni mwa yale ni kombe e la raundi ya kwanza nchini Kenya ambao limeanza wiki hii. Mlinda mlango kutoka Burundi ataongoza Bandari FC kutetea ubingwa huo. Vilevile vile katika ligi ya klabu bingwa barani Afrika, wana Simba Sports Club ya Tanzania watakuwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakipambana na AS Vita. Kazi kwako Joseph Hati wakioko. Shukran sana wenzangu hapo Washington DC. Naona hapa nianze na taarifa za kandanda. Kubwa zaidi katika bara la Afrika ni michuano ya ligi ya mabingwa, yaani klabu bingwa barani Afrika. Michuano ilikuwa imeairishwa mwaka jana kutokana na janga la korona na sasa inaingia hatua ya makundi. Kuondolewa kwa klabu za Rwanda na Kenya kama vile Gor Mahia kuliacha klabu zingine kuendelea, ikiwa ni pamoja na Simba ya Tanzania na TP Mazembe kutoka Jamhuri ya Kongo. Shirikisho la kandanda barani ya Afrika CAF limeratibu michuano iendelee mwezi huu wa pili hadi mapema Aprili, ili kuamua timu ambazo zimeongoza katika makundi. Robo fainali na nusu fainali ni kati ya mwezi Mei na Juni, kisha fainali isakatwa Julai 17 usiku huu kuanzia saa nne. Mm, Simba klabu ya Tanzania inayowakilisha kanda hii ya Afrika mashariki itakuwa ugenini kucheza na Vita klabu ya Jamhuri ya Kongo, na katika mchuano mwingine usiku huu Zamalek ya Misri ichuana na MC Alger Algeria. Kesho Jumapili ni siku itakawashuhudia TP Mazembe, mabingwa mara tano wa ligi ya Afrika, wakiwa nyumbani kukaribisha CR Belouizdad ya kutoka Algeria. Kwa haraka haraka ni kutajia timu zilizo katika makundi. Kundi la A ni Al Ahly ya Misri, ambayo ni mabingwa watezi wa taji hili na juzi wameshiriki michuano ya FIFA ya kombe la dunia huko nchini Qatar. Wapo pamoja na Vita Club, Simba ya Tanzania na Al Merrikh ya Sudan. Kundi la pili TP Mazembe ya Jamhuri ya Congo, sandoni Afrika Kusini, Alehali ya Sudan na CR Belouizdad ya kutoka Algeria. Kundi la cha Wedad Kasablanka ya Moroco, Horoya, Petro Luanda ya Angola na Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini. Kundi la mwisho, Esperance ya Tunisia, Zamalek ya Misri, Tengue na MC Alger ya Algeria. Na nikiwa hapa Kenya, ligi kuu imesimama kidogo ili kupisha mechi za kombe la ngao, yaani hii ni michuano ya kombe la Rais ambayo inaanza raundi ya kwanza. Mabingwa wa kombe hili ni Bandari FC iliyo na mako yake katika mji huu wa Mombasa, wakiwa na mabingwa mara mbili, lakini klabu iliyoshinda mara nyingi ni Gor Mahia ikiwa na mataji manane. FKF imeorodhesha timu zote 64 kuanza raundi ya kwanza. Baadhi ya mechi, kuna timu mbili kutoka eneo la Taita Taveta, pwani ya Kenya, ambapo Tiki FC imekaribisha mabingwa zamani FC Leopards. Mwatatu United nao watacheza na Trident. Ratiba nyingine inaonyesha timu ya chuo kikuu cha Masinde Morilo wakicheza Jumapili dhidi ya Bidco United. Kongo kongoboisi wanaotokea Mombasa walitarajiwa kucheza dhidi ya Goruma hiya lakini mechi imeahirishwa. Bandari FC upande wake umesafiri kwenda Mranga kucheza nienyeji mranga sil. Lango wa Bandari FC ni Justin Dikumana anayetokea Burundi. Kwanza kwa kweli, naf nafurahi sana tuna train sana kutokana na mambo ya game situation, na natarajia yaendelevu, sababu hata ukitizama wachezaji tunao mazoezi mazuri, tunayo kila department inaenena, inafanya kazi kulingana na majukumu ambayo wamepewa. Nina imani ya kuwa huyu ubingwa tutauchukua wa Shield Cup mwaka huu. Unajua, kwenye football kila coach huwa na philosophy yake. Fikiri coach kasambungu naye amekuja pia na yake. Sasa siwezi kusema kwaa vitu zitafuka zinaingia na mia kwa mia. Gemu ya kesho kweli, sina information kubwa kuhusu opponent, lakini tumejiandaa vya kutosha, lakini tuna mwheshimu, lakini nahitaji matokeo kwa upande wetu. Timu yangu fm vizuri na, na naomba tuwin ushindi huo upande wetu, nmana huyo mwenye ujuzi wa miaka mingi akichezea Bandari FC katika ligi kuu ya hapa Kenya. Na nikufahamishe tu kwamba katika AFCON miaka miwili iliyopita aliwakilisha timu yake ya taifa ya Burundi. Nikamilishe na burudani, mwanamuziki wa nyimbo za Injili kutoka Tanzania, Rose Muhando, ameshatangaza katika vyombo vya habari na mitandaoni kwamba anajiandaa kuzindua albamu yake mpya hapo Februari tarehe 27, lakini tamko lake kwamba analipisha hela nyingi mlangoni kwa wale wanaotaka kuingia kumtazama wakati akizindua albamu hiyo limeibua hisia kali miongoni mwa Wakenya na watu wengine waliotarajia kujiunga naye katika uzinduzi huo. Vyombo vya habari vimechapisha kwamba Rosi Muhando anatarajiwa kutoza kiingilio mlangoni shilingi za Kenya elfu hamsini ambazo ni sawa na dola za Marekani mia tano ili mtu kutizama uzinduzi wa albamu hiyo. Amekariri hilo katika vyombo vya habari akisema kwamba njia hiyo ni kwa sababu ya kupanga kujenga nyumba ya Mungu na akichukulia Kenya pia kama nyumbani kwake baada ya kufanikiwa sana katika mziki na pia kipindi kigumu alichopitia hapo nyuma kiasi kwamba alilazwa hospitali. Naona basi kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Mimi ni josephat kioko. Wikendi njema. Asante Josephat Kioko kwa ripoti yako, na sasa tutizame ni yapi yanayojiri kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Mwenzangu Sunday Shomari, shabiki sugu wa Simba na Liverpool, atakujuza mengi kuhusu yale aliyopekuapekua kwako. Sunday, basi moja kwa moja tuangalia yanayojiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Instagram, Facebook, YouTube na kwingineko. Stori zinazotambaa ni huko Tanzania, African Princess Nandi ambaye ameweka wazi kuhusu wimbo wake mpya aliofanya na msanii Kofi Olomide kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huo tayari eh, unatamba kwenye YouTube, lakini tayari yeye eh, eh, pia anatamba na kuzungumza juu ya ile gharama iliyotumika, anasema amekutumia zaidi ya shilingi za kitanzania milioni sabini, akisema kwamba hana shaka yoyote kuhusu gharama za wimbo huo hata kama usipompa faida. Ila anachoamini ni kwamba atakuwa ameacha alama kwenye muziki, akiandika kwenye wa mtandao wake akisema kwamba sijaongeza sifuri mbele, ila kwa mtu aelewe, anajua ilivyo. Kuna kurekodi video ambao sio chini ya milioni 15 16, kumvalisha kofia mbili na watu wake wachezaji mimi mwenyewe magari, hoteli zenye hadhi za nyota tano, zaidi ya milioni sabini. Hata kama faida ikichelewa, naamini itakuwa imeniachia alama, na ndiyo aliandika. Kwingineko ni huko nchini Uganda, mahakama moja ya wilaya huko Mbarara iliwahukumu raia wawili wa kifungo cha miaka mia moja gerezani kwa kosa la kumuua afisa wa polisi na kukimbia na silaha yake katika wilaya ya Kabale. Nikitoka huko naelekea Kenya, habari inayotanda ni kuhusu wabunge kule bungeni. Alhamisi wametoa hoja baada ya mbunge wa Nyali Muhamed Ali kuonekana ameingia ndani ya ukumbi wa bunge na kitu ambacho kionekana kama ni bunduki au bastola. Mbunge mwingine Gem Elisha Udhiambo alishtuka na kuambia spika kwamba, jamani, hakuna silaha inayoruhusiwa katika bunge hii, imekuwaje? naona ana kitu kama bunduki. Na yeye mwenyewe alikiri makosa akisema kwamba yeye ni binadamu, akisema kwamba aliingia nayo kimakosa na kujisahau, lakini wabunge wengine wakihoji na kujiuliza imekuwaje, kulikoni aingie nayo ndani, huku spika akisema kwamba inaonekana kuna matatizo makubwa kwenye upande wa usalama. Haya, kwingineko ni wajumbe wa nchi wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai wa ICC wanakutana mjini New York hapa Marekani kumchagua mwendesha mashtaka mpya wa mahakama hiyo baadaye leo wagombea wako tisa ikiwa ni pamoja na majaji wawili kutoka Nigeria, mmoja kutoka Uganda, wapo kwenye orodha ya kumrithi mgambia Bi Fatou Bensouda, ambaye muhula wake kama mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo unamalizika mwezi Juni mwaka huu. Kwingineko kwenye soka, timu ya Bayern Munich ya Ujerumani usiku wa jana alitoa kombe la dunia kwa vilabu kwa kuwafunga timu ya Tigres UANL kutoka Mexico kwa bao moja kwa nunge gori hilo basi liliwapa ubingwa. Ilifungwa na Benjamin Pavard kunako dakika hamsini na tisa kufuatia pasi ya mshambuliaji wake hatari Robert Lewandowski, huku timu ya Tigres ikipambana e, kutafuta kusawazisha lakini ikashindwa. Basi hayo ndio baadhi tu yanayotamba katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Kazi kwako mzee mzima Patrick Ndwimana. Barabara kabisa, muda unayoyoma, kweli kweli. Lakini kabla ya kukamilisha express, tutupilie macho kwenye swali la leo. Tuliuliza hivi, je, mfumo mpya wa elimu Kenya utatekelezeka? Nianze na huyu Moses Wekalao. Hapa ni swala la kusubiriwa, maana yake ni kama taasisi nyingi za elimu zinaundwa. Mwanzo ni chekechea miaka miwili, shule za msingi miaka sita, shule za upili za kadri miaka mitatu shule za upili za juu miaka mitatu na hatimaye vio vikuu miaka mitatu. Jambo la kushangaza ni kwamba vio vitakavyotoa mafunzo kwa waalimu wa shule za msingi vitahitaji miaka mitatu kutoa mafunzo hayo, ndipo wahitimu vio vikuu aidha vinahitaji miaka hiyo hiyo mitatu. Je, ina maana kwamba vio vikuu vitakuwa sawa tu na vio vya waalimu wa shule za msingi? Kalebe Mwiti anasema ni lazima utekelezwe kwa sababu Kenya tuko nyuma sana kwa mfumo wa elimu. Tunataka ufanyiwe hayo mabadiliko, na tutaunga mkono sana idara ya elimu kuutekeleza. Kama mimi nilisoma kwa huo mfumo ambao ni 844 ulinipotezea muda sana, kwa sababu masomo mengine nilisoma hadi wa leo hayanisaidii kwa maisha yangu. Nilichukua muda mwingi sana kusoma, lakini mwishowe somo moja tu ndilo linanisaidia mfumo utasaidia sana kizazi kijacho, ni lazima utekelezwe, anasema. Yuko Nairobi, Kenya. Haya basi, nikiangalia mimi kwa upande wangu, waliojibu hapa ni wengi, lakini kwanza nianze naye huyu, anaitwa e, Keisi Ahura, yuko Soroti kule Uganda, anasema sidhani kwa sasa Wakenya wanapitia kipindi kigumu, hasa enzi za Rais Uhuru Kenyatta. Mengi yanayokabili mfumo mpya wa elimu huende ukashindwa kabisa. Kikalabu Aigle Laureses Yupo DRC anasema, ukijituma ni lazima ufanikishe yaani utekelezaji, kwa sababu walijituma wao wenyewe bila kusukumwa na mtu yeyote. Naye Dangote wa Dangote anasema ndio, ila watajitahidi vizuri kutimiza, kwa sababu waliposema watawapa wanafunzi tarakilishi au kompyuta ni miaka minane, hawajatimiza hilo. Stelon Kenon anasema ni kweli, lakini tuangalie itachukua miaka kadhaa. Anasema kweli utekelezaji lakini muda wake utakuwa ni mrefu. Haya basi, hao tu ni baadhi waliotoa e, e, majibu yao. Kwa upande wangu kazi kwako kwa Patrick VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Ndwimana hewani nimeshirikiana Sandey Shomari. Sote tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.