-L -L Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi? Natumai alasiri yako ya kuendea salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa dakika 30 za habari, majadiliano na burudani kwenye kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adedi. Nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe 11, mwezi ni Februari, mwaka 2021. Februari ni mwezi ambao uko na mambo mengi ndani yake, wenyewe wanazungumzia maswala ya wapenda, nao ndio tutakuwa tunajadili katika barazani hii leo. Mm -hmm, bolingo, bolingo mingi, bolingo mingi sana <laughs> na kando na hayo tutakuwa tunaangazia Ethiopia na Burundi sasa zinajadili jinsi ya kuimarisha uhusiano wao. Mm -hmm. Pia utakuwa unasikia kuhusiana na mjasiriamali Flora Chacha kutoka Tanzania ambaye yuko kule Marekani anashindania e, nafasi ya kuwa Miss Jet Set Magazine. Pia utakuwa unapata swali la leo na kuna kitengo kile cha trending tunangazia na ujiri katika mitandao mbali mbali na pia kuna lifestyle. Na leo tu... lifestyle basi tutakuwa tunaangalia watu wanavyopenda kusema ati wanakwenda na wakati. Je, Ye, yeah, kwenda huko na wakati kuna wiana na utamaduni wa Afrika? Amina, shikilia hapo tuanze na haya kwanza. Rais wa Jamhuri ya Ethiopia Sali Wak Zaudi, yuko katika ziara ya siku mbili nchini Burundi. Katika ziara hiyo, Zaudi amejadiliana na mwenyeji wake Evariste Ndayishimiye kuhusu jitihada za kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao. Viongozi hao wamegusia pia swala la kuboresha matumizi ya maji ya mto Nile ili kuepusha mizozo inayojiri mara kwa mara. Jean Marie vianeeishi Burundi anaangazia zaidi. Akiwa mjini Kigali kule Rwanda, kabla ya kuhitimisha siku ya Jumatano hii ziara yake ya kikazi ya siku mbili nchini Burundi, rais wa jamhuri ya Ethiopia Bibi Sael Walkzeud alipokelewa kwa mazungumzo na mwenyeji wake rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ili kutathmini kwa undani zaidi jitihada maridhawa za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili wakati huo rais wa jamhuri ya burundi amekiri kwamba ziara hiyo ni ushahidi wa dhahiri wa uhusiano mwema kati ya mataifa ya burundi na ethiopia votre visite au burundi est un signe tres eloquent de solide lien, ziara yenu nchini Burundi ni ushahidi thabiti wa uhusiano wa kuridhisha kati ya nchi zetu mbili. Ziara yenu ya siku mbili nchini Burundi imetupa fursa ya kubadilishana maoni kuhusu uwezekano wa kuimarisha juhudi za kibiashara na uwekezaji kati ya mataifa yetu mawili. Kwa upande wake rais wa jamhuri ya Ethiopia amesisitiza kuhusu umuhimu wa kuboresha urasibu wa maji ya mto wa Nile, Burundi na Ethiopia zikiwa miongoni mwa nchi zinazotumia maji ya mto huo. Le Nil qui est notre cordon ombilical est un lien fort. Mto wa Nile ni kitovu kinachotuunganisha sisi wote. Tunalazimika kuboresha kiungo hicho ili mto wa Nile wenye umuhimu mkubwa uwe chanzo cha amani na uzalishaji na mfano bora wa matumizi halisi wa zawadi hiyo tuliyokabidhiwa na Mwenyezi Mungu kwa maslahi ya wanachama wote. Habari zaidi zimefahamisha kwamba ziara hiyo imempa fursa rais wa jamhuri ya Ethiopia Sahle Work Zewde kujadiliana na rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi suala la mzozo unaozikabili nchi za Ethiopia na Misri kuhusu matumizi ya maji ya mto wa Nil kufuatia mradi wa nchi ya Ethiopia wa ujenzi wa bwawa kubwa la umeme kwenye mto Nil. Imearifiwa pia kwamba rais wa Ethiopia amemshawishi rais wa jamhuri ya Burundi kuiunga mkono nchi ya Ethiopia katika mzozo huo, ikimaanisha kwamba mtangulizi wake hayati Rais Pierre Ngurunziza alikuwa na msimamo wa kuunga mkono taifa la Misri. Itafahamika kwamba ziara hiyo ya rais wa jamhuri ya Ethiopia ni ya kwanza rais wa nchi hiyo nchini Burundi tokea Rais Evaristi Ndayishimiye ateuliwe kuitawala taifa la Burundi mwezi wa Juni mwaka uliopita. Kigali, nam shukran sana kaka Hishu Burundi, ukiwa kule Kigali, Rwanda na kwingineko. Ni kwamba mjasiriamali Flora Chacha kutoka Tanzania, ambaye kwa sasa yuko katika jimbo la Texas, Marekani, anashindania nafasi ya kuwa Miss Jetset Magazine Cover kwa mwaka 2021, hii ikiwa ni fursa ikiwepo kwenye jarida hilo maarufu nchini Marekani. Wakati huo huo, kuchangia watoto wenye ugonjwa wa saratani. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Flora na kwanza akamuuliza umuhimu wa kushiriki shindano hilo. Hili shindano B Plus Foundation, ambao ni unasaidia watoto pamoja na familia zilizoathirika na kansa. Huo ndio umuhimu mkubwa wa hili shindano, lakini pia kwa wale ambao ni washindani. Kwa sababu tuko mataifa tofauti, kwa mfano kama mimi ni Mtanzania, ina maana nikishinda kwa Watanzania au kwa Waafrika, hichi ni kitu kizuri kwa sababu ni promotion kwa mambo ya uwekezaji, mambo ya utalii, kwa sababu hili ni jarida kubwa hapa Marekani na linahusiana sana na wawekezaji uh, wakubwa, wafanyabiashara wakubwa pamoja na uh, watu maarufu na pengine kwa wale ambao wanataka kusaidia, sasa uweze kufika hapo unapotaka wewe kufika, ni kitu gani ambacho wanatakiwa kufanya ili wewe uweze kufanikiwa, sasa hapa nilipofika. Kwanza nimefika, niko pengine katika swala zima la hizi voti kama unavyosema, na nimejaribu kuangalia, nimeona kuna fedha zinakuwa zichangiwe hapa, pengine tunaweza zaidi kuhusu hizi fedha ni nini hasa, na wakichangia, wanachangia wapi na kwa nini zinakuwa hivyo. Okay. Sasa, kama nilivyoanza kusema hapo mwanzoni, kwamba dhumuni kubwa la hili shindano ni kuchangia huo mfuko wa B plus ambao unasaidia familia za watoto wenye kansa na watoto wenye kansa. Kwa hiyo hiyo positive vote ambayo inaandika dola moja vote moja, ila minimum kiwango ni dola kumi ndio inaenda kwenye huo mfuko kusaidia, lakini pia inanisaidia mimi kunibosti katika haya mashindano, naonekana nina, ina inasaidia huo mfuko, kwa hiyo inabosti ile chance ya mimi kushinda. Hizo daily free votes inakuwa tu ni vote moja kila masaa ishirini na nne lakini inanisaidia bado kwa sababu kama ni nyingi inasaidia kuboost kwenye shindano, lakini hasa unasaidia mfuko wa watoto walioathirika na kasa pamoja wa na familia zao. Bila shaka. Na pengine Flora, katika yote haya, mwisho wa siku changamoto ni zipi, na unapangilia kwamba kama utafanikiwa kupata ushindi nini mipango yako kwenda mbele? Changamoto ambazo nimezipata hasa ni ku reach out, yani kuweza kupata support kubwa zaidi hasa kwenye mitandao na hasa wale ambao uh, wameshapitia haya mashindano, kwa sababu unakuta ni, ni jamii ya watu ambao wanaelewa kabisa hivi vitu vikoje, unavyoweza kupiga kura, ni vitu ambavyo wanavyoelewa, ile ku reach out na kuweza ku mobilize, kwa sababu time wise ilikuwa short. Kwa hiyo hilo ilikuwa changamoto kubwa sana, lakini bado pia nilipata sapoti, naweza nikasema kwa media. Sasa, katika nini hasa ambacho ni Flora Chacha, mjasiria mali kutoka Tanzania, aliyeko katika jimbo la Texas, akizungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana kwa taarifa hiyo, Sanday Shomari. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Habari zetu unaweza kuzifuatilia kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili au uende kwenye www voa swahilicom na pia redio wa katika mataifa ya Afrika Mashariki na maziwa makuu. Sasa tuungane naye BMJ Muridhi kwa habari za dunia. Mahakama ya juu nchini Uganda leo inasikiliza hoja za awali katika kesi iliyowasilishwa na aliyekuwa mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha upinzani NUP Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine Jopo la majaji tisa wakiongozwa na jaji mkuu Alfons Owinedolo litasikiliza kesi hiyo. Wain, msanii aliyegeuka mwanasiasa, ameorodhesha hoja 26 ambazo kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor huenda zikapunguzwa na kuwa chini ya kumi. Mahakama hiyo kwa kushauriana na wahusika, pia inatarajiwa kutoa kalenda ya siku itakazosikiliza kesi hiyo muda ambao mawakili wa mwanasiasa huyo watachukua kwa hoja zao na muda ambao tume ya uchaguzi chama cha NRM na wahusika wengine katika kesi hiyo watachukua kutoa majibu yao. Wine anaitaka mahakama hiyo kubatilisha ushindi wa rais Museveni kwa madai kwamba uchaguzi huo wa tarehe 14 mwezi jana ulijawa na dosari na ulifanyika bila kufuata sheria zilizowekwa. Waendesha mashtaka katika kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wana siku nyingine leo Alhamisi ya kuwasilisha hoja zao kuwashawishi maseneta wanaosikiliza kesi hiyo kwamba Trump alichochea shambulio baya kwenye majengo ya bunge hapa mjini Washington mwezi uliopita. Upande wa mashtaka unaoongozwa na wabunge tisa wa Baraza la Wawakilishi wa chama cha Demokratic ulionyesha picha za hasia ambazo hazikuwa zimeonyeshwa awali kwa maseneta hao ambao ndio kama mahakimu katika kesi hiyo. Video hizo zilionyesha mamia ya waasi wafuasi wa Trump, ambaye aliwasihi waende kwenye jengo la bunge kujaribu kuzuia uthibitisho rasmi wa kuchaguliwa kwa rais Joe Biden katika uchaguzi wa mwezi Novemba, wakivamia majengo hayo ya bunge Baadhi ya wafanya hasia video hizo za Januari sita zilionyesha walisikika wakisema kwamba walikuwa wakimtafuta makamu wa rais wa zamani Mike Pence ili wamchukulie hatua kwa sababu alikuwa amekataa ombi la Trump kwamba azuie uthibitisho wa matokeo ya wajumbe maalum wa uchaguzi ili Trump aendelee kuwa mamlakani kama rais kwa muda wa miaka minne zaidi. Waandamanaji wengine walisema walikuwa wakimtafuta spika wa bunge Nancy Pelosi, kwa mujibu wa video hizo zilizoonyeshwa. Rais wa Marekani Joe Biden jana alimkosoa mwenzake wa China Shi Jinping na kueleza wasiwasi wa Washington juu ya kile alichokiita ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la Shinjiang. Katika mazungumzo yake ya kwanza na rais Shi tangu kuingia mamlakani, Biden alimshutumu kiongozi huyo kwa kile alichosema ni utawala wake kutumia nguvu katika azma yake ya kuimarisha uchumi wa China. Taarifa iliyotolewa na ikulu hapa Washington imesema kwamba Biden pia alizungumzia ukandamizaji uliofanywa na China kwenye mji wa Hong Kong na hatua ya nchi hiyo kuingilia masuala ya ndani katika nchi za ukanda wa Asia, likiwemo suala kuhusu Taiwan. Kwa upande wake, Xi alitumia mazungumzo hayo kumtaka Biden kujiepusha na uhasama ambao alisema unahatarisha ustawi wa nchi hizo mbili na ulimwengu mzima kwa jumla. Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaipata kwenye redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Baada ya mziki mfupi, sasa tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani. Mm -hmm. Na leo uh, kwenye barazani kama vile wengi wanavyozungumzia eh, katika mitandao ya kijamii kuhusiana na siku ya Valentine, na siye basi VOA Swahili tunakuuliza siku ya wapenda nao, yaani Valentine's Day ina umuhimu gani kwako, ah, Collins? Eh, kwangu mimi hiyo eh, ni siku nitaenda kanisani mm -hmm. kwa sababu itakuwa Jumapili alafu baadaye tunaenda wanasema men's conference lakini <laughs> mara hii nafikiri men's conference sijui iko mara mbili kwa sababu kuna stingy men association. <laughs> Wale wana, wale wanasimama nyuma ya ma, mabirika ya mafuta. <laughs> <laughs> Tuwasikie hawa wasikilizaji wetu nao wanasemaje? Safari yetu imetupeleka mpaka Bukavu DRC. Hapo tunampata Nicola Mambo. Kuhusu <mucho> Valentine's Day sio ya kawaida. Salamu Mtu hata ampendi mke wake haiko kuonyesha kama kwenda kwenye sherehe ya Valentine Day, sio kumpenda. Watu wanapendana wanafaa sherehe bila hata Valentine Day. Ndio maana mie kijana hii nimeona kwamba siku ni siku ya kawaida, sababu sisi weusi sana sana, sisi wa Afrika tunapenda kuiga mambo ambayo tujua hata maana gani yani kinatoka Ulaya naingia ndani ya Afrika. Afrika ni sisi, tukitumekamata kama business. Jamani asema kama Valentine Day hizi ni siku mtu wapenda nao, wanaekana nafasi moya mpili na bwana, hata kama wa, wa, wanatoka kidogo, wanafua sherehe. Naona zizi atewa Valentine Day, sio kusema hizi tu mpaka sikio tarehe kumi na nne ya mwezi wa pili sio kusherekea. Watu wanasherehekea wakati wote na wakati wanapendana. Kwa hivyo nasema kwamba mapenzi ni kila siku, sio siku moja kwa mwaka, ndio <laughs> mapenzi ni kila siku baada ya siku, sio tu siku moja bajeti tarehe kumi na nne mwezi wa pili ndio watu wanaonesha mapenzi? Hapana, yani wao ni wanafiki sana kabisa, sema siku kwa siku mtu anaonyesha mke wake mapenzi, wanafaa sherehe kama kuna kitu kidogo, wanatumia soda jisi ya mm, hivo haidongi mpato. Siku moja kwa mwaka ndio kuonyesha mpenzi kama mmependana, sababu ni wote kunavala nguo nyekundu ingine nyeusi, hiyo nasari ni hayo hiyomanguo nasai skusema kandiyo mapenzi. Hiyo mtangazaji, tukushukuru sana kushiriki katika kitengo chetu cha barazani hivi leo. Asante mtangazaji nakwakia, m naam. Moja kwa moja tukitoka kule Bukavu DRC, ambapo tulikuwa naye Nicola. Mambo sasa hivi tunaingia Tanzania. Nicola amesema mambo ya kuvala redi siku moja tu kwa mwaka mm m -mm, haiendi je. Yeah, bwana Masanja, unazungumziaje siku hii ya Valentine? Mimi kwa kweli nimechukulia vizuri sana hii siku ya ya wapendanao kwa sababu inatukumbusha vizuri sana kuwapenda wake zetu na kupendana, hata mimi mke wangu anipende. Kwa kweli hiyo inaleta faraja kubwa sana ndani ya familia na ndani ya upendo wetu. Kwa hivyo kati ya watu wawili, ni kitu gani ambacho kitakuwa ni special kabisa ambacho utakifanya siku hii ya Valentine ambayo itakuwa Jumapili? Kwa kweli kwa siku hii ya leo, kwa kweli kitu ambacho nakifanya ambacho ni kikubwa kabisa, hata mke wangu ajitambue kwamba ninampenda, nimeshamnunulia shati za kuvaa ili ajisikie vizuri kwamba ninampenda. Hapa nilipo, nataka tuondoke naye tuende tukatembee, tukaone mazingira vizuri huko. E, ndio kitu ambacho nakifanya sasa. Uh hivi -huh. Haya, tukushukuru sana na pongezi kwa mpango mzuri uliotengea mkeo. Asante asante. Haya, wacha mtoto wakale raha. Basi Masanja Kulwa, mzee wa sola, huyo. Ndio, ndio si kuna wanawake wana bahati jamani, wacha wivu nao, a -a, yeah. a -a, lakini yule wa Nikola ameumia <laughs> <laughs> Sisi bado tuko kule Kongo, mambo ya kuvala nguo nyekundu. Sisi Nicola anasema mapenzi kila siku <laughs> lakini Masanja anasema tayari shopping ashaifanya tuangalie La... waliozungumza nasi hmm. kwenye ukurasa wao wa Facebook ananikumbusha wakati Magufuli akisema nendeni msituni mkakoronaizi wa nyama <laughs> <laughs> ninaanza naye Shukuru kabo naye baili anasema kutoka DRC Goma, siku hiyo ina muhimu mkubwa kwangu VOA, umenijaz kutambua asili ya mapenzi mm -hmm. naye Musa Gilbert akiwa Homa Bay, Kenya, anasema Valentine's Day inaimarisha mapenzi na mahusiano kwa ujumla. Dikson Orio kutoka Arusha, Tanzania, anasema huyu Valentine alikuwa ni nani na alikuwa na malengo gani e? anajita Sistrin Dosa Hassan anasema hiyo ni sherehe ya wazungu, sisi wa Afrika mahaba yapo kila siku. Amerudi pale pale kwa, <laughs> kwa <Hewa>. Nikola <laughs> Anafunga mchezo Ngalama Maluta e, uh, utatuia radhi kidogo, tulijaribu kukutafuta lakini nafikiri angavu hazikuwa nzuri vile. Kwa uzi huo huo Kidum akimshirikisha Juliana Kanyamozi, mtoto mzuri wa kutoka Uganda mm -hmm. Anakuambia hatirudi nyuma, mapenzi kwenda mbele. Ai mpenzi wewe we. Nakuona ushaanza kucheza na umesema unaenda men's conference, mbona tena ni ate <laughs> Chake Kidum akimshirikisha mwanadada huyu wa Uganda. Burundi inashikana na Uganda hapo kwenye. Naam, kiticho cha mapenzi, sio kabisa, wote wakiwa katika Afrika Mashariki wanatupatia kitu hicho, haturudi nyuma. Na kweli katika mapenzi, hakikisha unaenda weka gia ya mbele kila siku na siku zote, lazima muwe mwatu ambao mna misimamo, kwa sababu ukianza kutokuwa na msimamo katika mapenzi ama katika mahusiano, basi siku zote atalega. Na sio wote unaona wanachekacheka ama kuwa na furaha katika ndoa zao, kuna amani siku zote. Wakati mwingine kuna tofauti, lakini wewe ukiwa kwako, kukwaruza kwa kidogo tu nasema mbona fulani sijamwona kwaruzana na mwenzake, unamtimua. Utatimua wengi tukiwa kwenye uzi huo huo wa maswala ya maisha, wacha tuangalie lifestyle. Kuna nini huko kwenye lifestyle? Dada Salma hapa ametuletea kitengo hapa, akisema fikra tofauti kuhusiana na tendo la ndoa, mtazamo wa kale na mtazamo wa vijana wa kisasa. Aha, wengine wakisema kwamba wanakwenda na wakati. Wacha tuwasikize aliyezungumza nao Salma Muhamed. Kwa nyakati za sasa nitasema vijana wengi wamepotoshwa na mitandao ya kijamii. Wazee wa kijami zamani walikuwa hawaruhusu vitendo kama hivi kutokea. Watu sana duniani wamesahau tamaduni zao wa aswa Afrika tamaduni zetu zilikuwa nzuri na zinafuatwa sana, lakini ni kama tumesahau, tumefuata tamaduni za wazungu. Maana utampata kijana na anafanya mambo ambayo hayapo kabisa katika tamaduni za Kiafrika, kwa mfano kufanya tendo la ndoa na mtu ambaye hamjaoana ama hamna mahusiano labda kutana tu mahali wazungu wenyewe wanahita, na hizi sinema tunazoangalia sinema, hivi vitu vyote vipya duniani ndo vinapelekea tamaduni zetu kusahauliwa. Hatuna tena wazee katika jamii ambao wanaweza kutuelekeza vijana, wamepotoka. Yani mpaka hili tendo la ndoa haliwi tena takatifu kama lilivyowekwa na Mungu, laani linatokea tukiholelaholela holela. Kila mtu anafanya, mpaka watoto wadogo wanalijua, na ambapo ilikuwa ni jambo la siri baina ya mke na mume, hata yule aliokuwa chumba cha pili tanda. Maana ilikuwa unaambiwa ni siri ya kitanda tu, lakini sasa imekuwa ni wazi eh? Kwenye sinema zetu unaona unaonyesha watu wanavyozifanya, watoto wamekaa hapo wakiangalia so zamani watu kujihusisha na tendo la ndoa mpaka wako katika ndoa. Siku hizi watu wanafanya tu kiholela. Utapata mtu mejuana, msiana, alalinae, onia, pindana, nanae, na msichana lazima alali naye ndo aone apendana naye na hapo labda hawajaoana, na mwisho ataishilia kuwa hawajaoana na watu wamemsahau Mungu kwa sana. Kwa wakati wa nyuma ilikuwa jambo kama hili likitokea kwa familia ni aibu sana. Wakiki, kwa mtoto wa kike kwama mtoto wa kiume ni jambo la aibu la kutatanisha familia, lakini kwa sasa hili jambo limekithiri kwa kila familia, so imekuwa hata si aibu tena. Mtoto wa kileo ama kijana wa kileo mpaka atende tendo la ndoa ndio ajione amekuwa mtu wa kileo, ambayo ni tofauti na zamani. Zamani ilikuwa ni hadhi, watu wanajistiri, watu wanaweka ile ni kama faida, anamwekea ana mamake heshima. Wasichana wanapoteza usichana, usichana wao mapema kwa kuiga mambo ya kimagharibi. Kwa magharibi, kwa watu wa magharibi, jambo hilo ni jambo la kawaida. Santa sana Salma kwa kitengo hicho cha lifestyle. Sasa ni kuelekea katika kitengo cha trending. Nini kinajiri katika mitandao yetu ya kijamii? Nini kinanong'onwa? Idi Ligongo baba Ukurasa ni wako nam. Karibu katika yanayovuma katika mitandao ya kijamii e, moja kwa moja. Basi tukianzia nchini Tanzania, ambalo lile linavuma ni suala la mbunge wa chama cha mapinduzi CCM. Yeye aelezwa kufunguka akiwa ndani ya bunge la taifa hilo kuhusu vifo vinavyotokana na matatizo ya kupumua. Ambaye ni mbunge wa Mbulu Mjini, Zakaria Isai ameitaka serikali ya Tanzania kueleza wazi kuhusu alichokita ugonjwa wa kupumua ambao wanasema unamaliza watu wa Mbulu. Isa amezungumza kwa hisia kali bungeni leo Alhamisi, Februari 11 akisema hawezi kuzungumzia mpango mbadala na anaona bora azungumzie hali ya wananchi wake ambao kila mara wanakwenda kuzika. Basi hili swala limezua mjadala mkubwa kwelikweli, katika mitandao ya kijamii nchini Tanzania. E, Zubeda habari akieleza kwamba e, inabidi serikali iweke bayana juu ya swala hili. E, vilevile mwananchi ambaye amejitambulisha kama Sikonga Aa, Ngwendele anaeleza kwamba yeye kwa namna moja ama nyingine anaona ni jambo la muhimu, eh, swala hili likawekwa wazi kabisa ili watu wote wafahamu kile ambacho, ah, kinaendelea. ah, swala lingine ambalo linatanda katika mitandao ya kijamii ni swala la chanjo, eh, nchini Kenya ambapo imeelezwa kwamba eh, ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wa Kenya milioni kumi na sita watakuwa tayari wamechanjwa. Sasa mjadala umezuka, wengine wakieleza kama ni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu aa, ndiyo chanjo hii kufikia watu milioni kumi na sita. Je, mpaka hapo watu wangapi watakuwa wameambukizwa na pengine kupata kupoteza maisha? Huyu hapa ni Georgi Ocheng anaeleza kwamba kwa kweli haya maswala ni magumu na tuiachie serikali ishughulikie. Ya, yale ambayo inaona kwa namna moja manyingine ni mazuri. Huyu hapa si mwingine ni Simon Okech akieleza kwamba kwa, kwa vyovyote vile inabidi tufahamu kwa nini itachukua muda wote huu kufikia watu milioni kumi na sita wakati taifa hili lina zaidi ya watu milioni hamsini? E, je, hao wengine waliosalia itakuwa vipi hatima zao na maisha yao? Tusubiri kuona kile kitakachotokea. Basi ni hayo tu katika mitandao ya kijamii, mimi ni Idi Ligongo, nam shukran sana. Idi Ligongo najua sauti yake nishaizoea kwenye michezo, lakini leo E, katufanyia mambo katika yavumao mitandaoni. Shukran sana kwa kipin, kitengo hicho. Tuelekee katika kitengo cha swali la leo, ikiwa ni mwisho mwisho wa VOA Express, ambapo tumekuuliza hivi: je, nchini kwako kuna juhudi zozote kuhamasisha wasichana kujiunga na masomo ya sayansi? Naam, nami moja kwa moja hapa nampata Caleb Mwiti akiwa Nairobi, Kenya. Anasema masomo ya sayansi ni kama masomo mengine tu na kila mtu hupewa nafasi ya kuchagua mwenyewe. Abdallah Said anasema yuko Zanzibar, mimi nahisi hakuna haki, na kama ingekuwepo basi kungekuwa na walimu wengi wa hiyo sayansi. Case Ahura kutoka Soroti Flying School Uganda anasema ndiyo, mabinti wengi walio shule za msingi na sekondari wanapewa nafasi. Jafet Isdori ajasema yuko wapi, lakini anasema hivi: ni kweli kuna juhudi kuwahamasisha wasichana wasome masomo ya sayansi. Kalabu Eagle akiwa ananimalizia hapa, anasema nipo Kurumba, DRC. Anasema tatizo lipo hapa kwetu DRC, ni tupata kila mara na ndio maana hatuna wanawake kwa wingi katika siasa hey. Wanaogopa pia huwa na mgambo, lakini nafikiri Kenya kuna nafasi nzuri kwa sababu mimi nilisoma shule ya wasichana katika sekondari na ilikuwa lazima kwa kila mmoja kufanya somo la sayansi, kwa hivyo nafikiri hamasa ipo. Na katika habari zetu za duniani leo tumeangazia wanasayansi ama watu waliosomea sana sayansi wakizunguka shule mbalimbali mbali za humu nchini Kenya, kuwahamasisha wasichana na kuwapatia himizo kufanya sayansi na. Nasi, kufikia hapo, mie nafikiri tumemaliza maliza, tulikunja jamvi hili na safari imekwamia hapa. Sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adedi, asante sana Aida Isa, Khadija Riami pamoja na Josephat Kioko kwa kurahisisha kazi hii.