Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa Hamisi, Februari 11 mwaka wa elfu mbili ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Radio 89.7 FM Kitale Kenya, Radio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Radio ya Eldoret Kenya. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www voa swahili.com. Miongoni mwa taarifa tulizo nazo hii leo ni pamoja na waongoza mashtaka dhidi ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kwenye kesi iliyowasilishwa na baraza la Senati Marekani. Wameanza kesi hiyo Jumaatano wakisema kuwa kiongozi huyo huenda alihusika kwenye ghasia za Januari 6 mwaka huu katika jengo la Bunge. Na kwenye taarifa nyingine, baadhi ya wazazi nchini Rwanda wamelalamikia tatizo la ukosefu wa maziwa ya unga kwa watoto wachanga kutokana na bei yake kupanda wakati huu wa janga la korona. Ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia ndani ya dakika thelathini za Kumekucha Afrika, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Waendesha mashtaka dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwenye kesi iliyowasilishwa kwa baraza la Senate wameanza kesi hiyo Jumatano wakisema kuwa kiongozi huyo huenda alihusika na ghasia zilizotokea kwenye majengo ya bunge mwezi uliopita, wakati wa bunge wakiwa ndani kurasmisha ushindi wa Joe Biden kama rais wa Marekani kufuatia uchaguzi wa Novemba. Mbunge Jamie Raskin anayeongoza timu ya waendesha mashtaka pamoja na Wademokrat wengine wamesema kuwa Trump alipanga uvamizi huo kwa wiki kadhaa kabla ya uchaguzi kufanyika, wakati alipotoa madai kuwa njia pekee ya kushindwa kwenye uchaguzi ilikuwa ni baada ya kuibiwa kura. Raskin ameongeza kusema kuwa matamshi ya Trump kwa wafuasi wake kuwa jikakamue katika kushambulia wabunge Januari 6 huenda yaliwachochea kutekeleza kasia ya hizo zilizosababisha vifo vya watu watano wakiwemo polisi wa bunge. Takriban wafuasi 800 wa Trump, kwa mujibu wa maafisa wa usalama, walivamia bunge kwa kuvunja milango na madirisha, wakati baadhi wakidaiwa kupora mali. Wakuu wa shirika la afya duniani pamoja na wenzao kutoka shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF wametua wito wa kuongezwa kutengenezaji wa, wa chanjo za COVID-19 pamoja na usambazaji sawa kwa mataifa yote, wakionya kuwa usambazaji wa sasa hauna uwiano. Kati ya dozi za chanjo milioni 128 zilizotolewa kufikia sasa zaidi ya robo tatu zimekwenda kwenye mataifa kumi pekee yenye asilimia 60 ya utajiri wa dunia, kwa mujibu wa mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus na mkurugenzi wa UNICEF Henrietta Fore. Kupitia ujumbe wa pamoja wa Jumatano, wameongeza kusema kuwa kufikia sasa mataifa 130 yenye wakazi takriban bilioni mbili na nusu bado hayajatoa hata dozi moja ya chanjo. Wameonya kuwa iwapo hali hiyo itaendelea, basi watu watapoteza maisha pamoja na kuvifanya virusi kuwa na muda wa kubadilika na kuzoea makali ya chanjo huku uchumi wa dunia ukiathirika. Wameongeza kusema kuwa ni jukumu la mataifa kuangalia nje ya mipaka yao katika usambazaji wa chanjo ili kuangamiza janga hilo pamoja na kuzuia kutokea kwa aina mpya ya virusi. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unaashiria upo tayari kukabiliana na ongezeko kubwa la jeshi la China wakati Beijing ikiendelea kuipa changamoto Washington katika jukwaa la ulimwengu. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Rais Biden alitumia ziara yake ya kwanza Pentagon kama kamanda mkuu wa nchi hapo Jumatano kutangaza kuunda kikosi kazi kipya cha wizara ya ulinzi kwa China iliyoshtakiwa kwa kuchunguza tena mtazamo wa Marekani katika maeneo kutoka mkakati na uwezo uliopo wa jeshi kwa teknolojia na ujasusi. Kikosi kazi kitafanya kazi haraka kikivutia wataalam wa kiraia na wa kijeshi katika wizara yote, kutoka mapendekezo ndani ya kipindi cha miezi michache ijayo, kwa waziri wa ulinzi Lloyd Austin juu ya vipaumbele muhimu na hoja za uamuzi, ili tuweze kupanga njia thabiti kusonga mbele juu ya masuala yanayohusiana na China. Biden amewaambia waandishi wa habari, itahitaji juhudi za serikali nzima, ushirikiano wa pande mbili katika bunge na ushirikiano imara. Rais Biden aliongeza, hivyo ndiyo jinsi tutakavyokabiliana na changamoto ya China na kuwahakikishia watu wa Marekani kushinda mashindano ya siku zijazo. Wakosoaji wa Biden mara kwa mara wametumia fursa ya China kama eneo dhaifu kwa rais aliyechaguliwa hivi karibuni, wakipiga kelele kwa kile walichokieleza kutokuwa na uwezo wa kusimama kwa Beijing. Wakati wa kampeni za urais Marekani zilizomalizika hivi karibuni, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwaambia wafuasi wake mwezi Agosti mwaka jana kwamba China itaimiliki nchi yetu kama Joe Biden atachaguliwa. Katika mkutano mwingine wakati wa kampeni kwenye jimbo la North Carolina Septemba mwaka jana, Trump alionya Joe Biden ni dhaifu na ataikubali China muda wote. Kinyume chake, washauri wa sera wa Biden walitaka kumwonyesha mgombea aliye na mtazamo wenye nguvu zaidi, wakigundua kuwa uchumi wa Marekani na China umefungamana sana kuliko kutengana, lakini kuna haja ya kuisukuma Beijing unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ujumbe wa umoja wa mataifa umesema kuwa walinda usalama ishirini wa umoja huo wamejeruhiwa vibaya baada ya kushambuliwa jumatano katikati mwa mali wakati kambi yao iliposhambuliwa kwa mujibu wa shirika la habari la reuters muungano wa walinda amani wa umoja wa mataifa nchini mali minusma umesema kuwa kambi hiyo iliyoko karibu na mji wa duenza ilishambuliwa mwendo wa saa moja bila kusema ni nani anayeshukiwa kutekeleza. Mara nyingi mashambulizi dhidi ya walinda amani pamoja na jeshi la Mali hufanywa na makundi yenye uhusiano na Alqaida na Islamic State ambao hutumia eneo hilo kufanya mashambulizi kwenye eneo la Sahel lililoko kusini mwa jangwa la Sahara. Mkuu wa MINUSMA Mahmad Saleh Anadif amesema kuwa wamekuwa wakifanya operesheni kadhaa za kiusalama kwenye eneo hilo kwa miezi kadhaa sasa. Ameongeza kusema kuwa operesheni zao zinatatiza adui, lakini wataendelea kuzingatia amani ya watu wa Mali. MINUSMA ina zaidi ya wanajeshi elfu kumi na tatu wanaodhibiti makundi ya wanamgambo katikati na kaskazini mwa Mali. Na waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mahize amesema Jumatano kuwa huenda serikali ikauza chanjo za COVID-19 ambazo haijahitaji za AstraZeneca au kubadilishana kwa chanjo aina nyingine, wakati serikali ikijiandaa kuanza kutoa chanjo mbadala kutoka Marekani kuanzia wiki ijayo. Tangazo hilo limekuja siku chache tu baada ya taifa hilo kusitisha utoaji wa chanjo iliyotengenezwa na AstraZeneca pamoja na chuo kikuu cha Oxford baada ya utafiti wa maabara kubaini kuwa haikuwa na kinga dhidi ya virusi vipya vya korona aina ya 501Y.V2 vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Dozi milioni moja za AstraZeneca kutoka kwa taasisi ya Serum ya India zilifika nchini humo wiki iliyopita, huku nyingine zikitarajiwa kufika katika wiki zijazo. Mhize, wakati akizungumza na wanahabari, amesema kuwa serikali itaanza kutoa chanjo za Johnson and Johnson kutoka Marekani kwa wahudumu wa afya kuanzia wiki ijayo. Amesema kuwa anasubiri ushauri wa kisayansi kabla ya kufanya maamuzi kuhusu chanjo za AstraZeneca. <tune> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mamlaka nchini uganda zimerudisha mawasiliano ya mitandao jumaatano mwezi mmoja baada ya kuzuia huduma hiyo kabla ya uchaguzi mkuu wa januari 14 serikali imesema usumbufu huo ulitokana na sababu za usalama wakati wakosoaji wakisema ulikuwa mpango uliowekwa kukata mawasiliano kati ya wapinzani wa rais yoweri museveni mwandishi wa voa halima adhumani anaripoti kutoka kampala naye mkamiti kibayasi anaisoma ripoti yake. Katika twiti ya Jumatano, waziri wa habari na mawasiliano ya teknolojia nchini Uganda, Peter Ogwang, amesema huduma za intaneti na mitandao ya kijamii zimerejeshwa kikamilifu. Ameongeza kusema kuwa, tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza, lakini ilikuwa kwa sababu ya usalama wa nchi yetu. Msemaji wa serikali Ofong Opondo anasema kuzimwa kwa huduma hizo ilikuwa njia ya kuzuia vita dhidi ya vitu ambavyo vilikuwa tishio juu ya hadhi ya uchaguzi. Anasema kwa kuwa vitisho hivyo vimepunguzwa sana, serikali imerejesha fursa ya upatikanaji wa wavuti za mitandao ya kijamii isipokuwa Facebook. Tumerejesha huduma za mitandao ya kijamii Twitter, Twitter, Instagram na WhatsApp kwa sababu tunafikiri vina kiwango kidogo tu cha madhara. Huduma hizo sio kama vile Facebook. Kwa hivyo tunafanya tathmini tukisonga mbele, mtazamo wao kwenye majukwaa mengine ya mitandao ya kijamii ambayo imefunguliwa, na hivyo tutawajulisha Facebook itachukua muda gani kurejeshwa kabla ya uchaguzi wa Januari 14. Rais Yoweri Museveni aliagiza kufungwa kwa Facebook kufuatia ripoti kwamba kampuni hiyo ilizifungia akaunti mia mbili na ishirini zilizohusishwa kuwa na mahusiano na Wizara ya Habari na Mawasiliano ya Teknolojia ya Uganda. Facebook imesema akaunti hizo zilikuwa za uongo au marudio yaliyotumiwa kubandika maelezo yanayohusu Rais Yoweri Museveni na mtoto wake wa kiume Luteni Jenerali Mohozi Kainerugaba walionekana kuwa na umaarufu zaidi kuliko walivyokuwa. Baadhi ya machapisho kutoka katika akaunti hizo pia yalilenga chama cha upinzani cha National Unit Platform na mgombea wake wa urais Bobby Wine. Msemaji wa National Unit Platform Joel Senyonyi anasema Facebook ilikuwa sahihi kufunga akaunti hizo. Serikali because... inaendelea kushikilia mitandao ya kijamii kwa sababu wanataka kudhibiti uhuru wa kuzungumza. Kwa sababu wanajua kwamba waganda wanatumia mitandao ya kijamii kama njia ya uhuru wao kuzungumza, na ndio sababu Facebook ilifanya uchunguzi wake, kwa sababu kulikuwa na propaganda nyingi zilizotolewa na akaunti hizo za mitandao ya kijamii zinazoendeshwa because... serikali Michael ni Yitegika, mtaalam wa teknolojia ya habari, anasema kufungwa kwa Facebook kunaumiza maisha ya Waganda wengi, kwa sababu wanategemea mitandao ya kijamii kutangaza biashara zao to to radio, kwa sababu hawana rasilimali za kwenda kwenye redio, hawana rasilimali za kwenda kwenye TV. Kwa hivyo biashara zao zinategemea soko la Facebook. On the wakati wowo wo, Waganda wanaendelea kutumia mitandao ya kibinafsi kupata fursa ya huduma ya Facebook bila kulipa kodi ya mitandao ya kijamii iliyowekwa na serikali hapo Julai mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mkamiti Kibayasi VOA Swahili. Kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Washington DC, tunaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Shirika la habari la China limetangaza Jumatano kuwa chombo chake cha anga za juu kwa jina Tianwen kimewasili salama karibu na sayari ya Mars, ikiwa hatua ya kwanza kuelekea kuweka kifaa cha utafiti kwenye ardhi ya sayari hiyo. Taarifa kutoka idara ya kitaifa ya anga za juu ya China imesema kuwa chombo hicho kilichukua muda wa dakika 15 kuchoma baadhi ya sehemu yake ili kupunguza kasi na kukaribia sayari ya Mars, kikiwa cha kwanza ulimwenguni kisicho na rubani kuanza kuzunguka Mars. Idara hiyo imeongeza kuwa kati ya Mei na Juni, Tianwen 1 kitajaribu kuweka kifaa chenye magurudumu cha uzani wa kilo 240 kwenye ardhi ya Mars karibu na eneo la kaskazini maarufu kama Utopia Planitia. Iwapo kifaa hicho kitatua salama basi kitafanya utafiti wa siku 90 kwenye mchanga wakati kikiangalia dalili za kuwepo kwa maji au maisha ya aina yoyote katika miaka ya nyuma. Tianwen 1, kimefika kwenye safari hiyo siku moja tu baada ya kile kutoka UAE kuwasili wakati cha Marekani kikitarajiwa kuwasili baada ya muda wa wiki moja na Lithuania imekataa amri zilizotolewa Jumatano na mahakama ya Moscow ya kukamatwa kwa Leonid Volkov aliyetorokea nchini humo na ambaye ni mwindani wa karibu wa kiongozi wa upinzani wa Russia Alexei Navalny amri hiyo ya mahakama ilitumwa kupitia wa polisi wa Interpol Inashutumu Volkov kwa kushawishi watoto kushiriki kwenye maandamano yasiyo halali, hatia ambayo huenda ikapelekea kifungo cha hadi miaka mitatu nchini Rusia. Waziri wa mambo ya nje wa Lithuania Agne Bilotait amesema kuwa ni hatia kwa Rusia kutumia taasisi ya kimataifa kuwasilisha mashtaka yaliyochochewa kisiasa, wakati akiashiria Interpol ambao ni mtandao wa polisi unaofanya operesheni zake kwenye mataifa 194 wanachama. Bilotaite amesema kuwa hatua ya Russia inatilia mashaka kuhusu wanachama wake kwenye taasisi kama Interpol. Hati ya kukamatwa kwa Volkov imekuja wakati kukiwa na shinikizo nchini Russia la kuachiliwa huru kwa, kwa Navalny ambaye alihukumiwa kifungo cha jela Januari 17. Wamsikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio mbalimbali shirika wetu ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Tunarejea tena kupata ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Na tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea huko nchini Rwanda. Baadhi ya wazazi katika mji wa Kigali nchini Rwanda wamelalamikia tatizo la ukosefu wa maziwa ya unga kwa watoto wachanga kutokana na bei yake kupanda wakati huu wa janga la virusi vya korona. Hata hivyo, baadhi ya wataalamu wa afya wanashauri watumie maziwa ya ng'ombe kama njia mbadala ya kutatua tatizo hilo kwa wakati huu. Kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti kamili. Ni kilio ambacho kimepazwa na baadhi ya wazazi mjini Kigali, wakisema kwamba kuyapata maziwa haya madukani kwa sasa ni nadra sana, hali inayowatia wasiwasi. Hata yale yanayopatikana ni kwa bei ghali mno. Wanasema ni takribani mwaka mmoja sasa, tukiwa na tatizo hili. Karibu aina zote za maziwa ya unga kwa watoto yamekosekana sokoni. Hata kwenye maduka ya kuuza bidhaa za maziwa huwezi kuyapata hata aina moja ya maziwa ya unga kwa watoto yalianza kukosa taratibu, tukaanza kuhisi ni jambo la kawaida, lakini sasa hali natia wasiwasi. Akina mama wanaonyonyesha wanapata taabu sana, hasa wale wenye watoto mapacha ambao maziwa yao yanapelea. Ni shida kubwa. Sisi kama wafanyabiashara, wateja wakija kuuliza, hatuna kabisa. Baadhi ya nani kulisitishwa kutokana na kwamba hata hapo kabla maziwa haya yalikosa wateja kiasi kwamba yalianza kuharibika. Hata hivyo, wafanyabiashara wengine wanasema kwamba janga la virusi vya korona lilichangia kukosekana kwa maziwa haya kiasi kwamba hata yale yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi yanatazama kuwasili mwanzoni mwa mwezi wa nne mwaka huu brand. kwa kawaida tuliyauza maziwa haya, lakini mauzo yake hayakuwa yakienda vizuri na yalipoisha tukaamua kuyaacha kidogo, ijapokuwa hata janga la korona lilichangia, kitu ambacho angalau tunategemea yanaweza kupatikana mwezi wa nne. Angalau baadhi ya wazazi wameamua kutumia maziwa ya ng'ombe kwa kuwa hawana jinsi. na chana chana, nilikuwa namnunulia maziwa ya unga mwanangu, lakini baadaye niliamua kumpa maziwa ya ng'ombe lakini pia anaweza kusema kwamba mpaka sasa mwanangu hajua na tatizo lolote. Baadhi ya wataalamu wa afya mjini Kigali wamesema kwamba maziwa ya ng'ombe yana virutubisho vinavyotakiwa kwa makuzi ya mtoto, ijapokuwa kwa watoto chini ya miezi sita, mfumo wao umengenyaji wa chakula unakuwa bado hawana nguvu. Maziwa yana virutubisho muhimu, lakini kwa mtoto mdogo inakuwa vigumu mmengenywe kufanyika vizuri, kwa sababu kuna protini ambayo kwa kawaida maziwa yakipitia kiwandani husaidia kuyeyusha na kuweka virutubisho vya aina nyingine. Lakini ikilazimika kutumia maziwa ya ng'ombe unatakiwa kuongeza maji kidogo, ili kupunguza uzito wa maziwa ambayo yanatoa mtoto mdogo. Wadau mbalimbali wanasema haya ni matokeo ya janga la Korona ambalo linayisumbua dunia, na kurejea katika biashara na maisha ya kawaida, huenda kukachukua muda mrefu. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Utafiti uliofanywa na chama cha wazalishaji cha Kenya unaonyesha kuwa wanawake wanaongoza kwenye sekta ya kiufundi, ingawa wanaume bado wangali wanamiliki biashara nyingi, huku wakiwa na ajira zinazolipa vizuri. Mwandishi wa VOA Victoria Munga anaripoti kutoka Nairobi kuhusu mwanaume mmoja mfanyabiashara, ambaye alianzisha kampuni yake ya uzalishaji wa vyakula vya kiasili. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kampuni ya ufungaji wa vyakula vya asili ya Esther Kojwang imekuwa kwa kiasi kikubwa tangu alipoianzisha miaka mitano iliyopita. Yeye na wanawake wengine ni viongozi katika viwanda vya Kenya, lakini Kojwang anasema bado inaweza kuwa vigumu kukabiliana na wanaume katika sekta hiyo ya viwanda. For example, you want to supply your honey... Kwa mfano, unataka kusambaza asali yako kwenda kampuni kubwa na msimamizi wa ununuzi anaweza kuwa mtu ambaye anataka mengi kutoka kwako kuliko unavyotaka. Unajua upo tayari kutoa lakini unataka kufanya biashara safi. Licha ya wanaume wa Kenya kuwa na ajira nyingi za viwandani zinazolipa vizuri, wanawake wa Kenya wanatawala sekta hiyo kwa ajira za juu. Utafiti wa mwezi Septemba wa ushirika wa wazalishaji Kenya unasema hata wamiliki wanaume wanaonekana wanapenda wanawake waendeshe viwanda vyao, na asilimia 89 ya mameneja wao waandamizi ni wanawake. Lakini wamiliki wanawake kama Kojwang bado ni wachache, na wanaume wanamiliki asilimia 73 ya viwanda vya Kenya. Kituo kinachoendesha utafiti kinasema wanawake wengi wanaomiliki viwanda wamejitokeza katika muongo mmoja pekee uliopita. Kwa nini a... wanaingia kwenye sekta hii? Kwa sababu wanaona ni sekta yenye faida kubwa. Well, we ni sekta ambayo ina fursa, lakini tunapaswa kuelewa kwamba ingawa tunawafanya right. wanawake wengi waingie katika biashara right. ya viwanda, kazi zao nyingi, pamoja na biashara zao right. nyingi, siyo rasmi. Mugenyi anasema kampuni hizo ambazo zina wanawake wengi huvutia na uhifadhi vipaji na zina uwezo bora wa kupima masilahi ya wateja na mahitaji yao, ili kusaidia kiwango cha usawa. Viongozi wa Kenya wanasema wanasaidia kufadhili wazalishaji wanawake. Hiyo inawapa viongozi wanawake wenye viwanda Kenya matumaini zaidi kwa siku zijazo katika sekta ya viwanda. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari hivi sasa. Waendesha mashtaka dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwenye kesi iliyowasilishwa na baraza la Senate wameanza kesi hiyo Jumatano wakisema kuwa kiongozi huyo huenda alihusika na ghasia zilizotokea kwenye majengo ya bunge mwezi uliopita. Wakuu wa shirika la afya duniani pamoja na wenzao kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF wametoa wito wa kuongezwa kwa utengenezaji wa chanjo za COVID pamoja na usambazaji sawa kwa mataifa yote ulimwenguni. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umesema kuwa walinda usalama ishirini wa umoja huo wamejeruhiwa vibaya baada ya kushambuliwa Jumatano katikati mwa Mali wakati kambi yao ilipofumaniwa. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkize, amesema Jumatano kuwa huenda serikali ikauza chanjo za COVID-19 ambazo haizihitaji za AstraZeneca au kubadilishana kwa chanjo aina nyingine, wakati serikali ikijiandaa kuanza kutoa chanjo mbadala kutoka Marekani. Shirika la habari la China limetangaza Jumatano kuwa chombo chake cha anga za juu kwa jina Tianwen-1 kimewasili salama karibu na sayari ya Mars, kikiwa hatua ya kwanza kuelekea kuweka kifaa cha utafiti kwenye ardhi ya sayari hiyo. Na Lithuania imekataa amri iliyotolewa Jumatano na mahakama ya Moscow ya kukamatwa kwa Leonid Volkov aliyetorokea nchini humo na ambaye ni mwindani wa karibu wa kiongozi wa upinzani wa Russia, Alexey Navalny. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC ndiyo yanakamilisha muda wake kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Dio Dunchu Bahiro, nimeshirikiana na Harison Kamau. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema na tulivu, popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inasisitiza kwamba itaendelea kuiunga mkono Taiwan wakati inapata vitisho kutoka kwa jeshi la China. Tarehe ishirini na tatu na tarehe ishirini na nne mwezi Januari mwaka huu China ilituma ndege nyingi za kivita karibu na Taiwan na katika eneo la anga la kisiwa hicho ambako utambulisho wa kiulinzi unahitajika. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani Ned Price alisema katika taarifa yake kwamba Marekani ina wasiwasi na hulka inayoendelea ya China kutishia majirani wake, ikiwa ni pamoja na Taiwan. Tunatoa wito kwa Beijing isitishe shinikizo zake za kijeshi, kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya Taiwan na badala yake ishiriki mazungumzo ya maana na wawakilishi wa Taiwan waliochaguliwa kidemokrasia, alisema Price. China ilikuwa ikifanya mazoezi ya kijeshi karibu na Taiwan mwaka huu uliopita, lakini ilikuwa nadra kuona ndege nyingi au silaha nzito. Kulingana na wizara ya ulinzi ya Taiwan, jeshi la China lilijumuisha ndege za kivita na washambuliaji wenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia. Katika hatua nyingine ya uchokozi, China hivi karibuni ilipitisha sheria inayoruhusu moja kwa moja walinzi wake wa pwani kushambulia vyombo vya kigeni katika eneo linalozozaniwa la bahari ya South China. China inadai sehemu kubwa ya eneo hilo la bahari iko chini ya mamlaka yake. Mnamo Januari 27 mwaka huu, serikali ya Ufilipino iliwasilisha malalamishi ya kidiplomasia kupinga sheria hiyo. Tarehe 23 mwezi uliopita vyombo vya kubeba ndege za kivita za Marekani vikiongozwa na meli ya USS Theodore Roosevelt viliingia bahari ya South China kufanya operesheni za kawaida. Admirali Dog Verisimo, kamanda wa kikosi cha tisa cha vifaa vya kubeba ndege na vyombo vingine vya kivita, alisema huku kukiwa na theluthi mbili ya bidhaa za biashara kote duniani ambazo husafirishiwa katika eneo hilo muhimu, kuna umuhimu mkubwa wa kudumisha uwepo wetu na kuendelea kukuza utaratibu wa sheria ambao utatuwezesha sisi sote kufanikiwa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Ned Price alisema katika taarifa yake, tunasimama na marafiki na washirika wetu kuendeleza ushirikiano wetu, usalama na maadili katika eneo la Indo-Pacific. Na hiyo ni pamoja na kuimarisha uhusiano wetu na Taiwan. Marekani itaendelea kuunga mkono azimio la amani katika masala mbalimbali mbali, kwa kujali matakwa na masilahi ya watu wa Taiwan. Marekani, alisema Price, inadumisha ahadi zake za muda mrefu kama ilivyoainishwa katika taarifa tatu za awali, sheria ya uhusiano na Taiwan na hakikisho zingine sita zilizotolewa tutaendelea kuisaidia Taiwan katika kudumisha uwezo wake wa kujilinda alisema Price. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>