Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Jumaatano, Februari 10 mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7fm Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania, na Sayari Redio huko Eldoret nchini Kenya. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www voa swahili com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni pamoja na mauaji yanayoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ikiripotiwa kuwa zaidi ya watu kumi na wawili wameuliwa na kundi linaloshukiwa la ADF. Kwa sasa hali ni mbaya mpasha habari, sababu pahali tulikuwa tunatilia matumaini ya kwamba tunaweza kujificha. Tazama sasa adui amepatambua na hatujui tena tunaweza kulilia nani aweze kutusaidia. Na kwenye taarifa nyingine, serikali ya Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza ushirikiano wake wa karibu kufuatia msaada wa kijeshi wa Rwanda kwenda kwa serikali ya rais Faustin Archange Touadera. Nam ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia ndani ya dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwanza unasomewa habari za dunia na Harison Kamau. Baraza la Seneti la Marekani Jumanne limeendelea na hatua ya kumshtaki aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kwa tuhuma za kuchochea ghasia kwenye majengo ya bunge mwezi uliopita, wakati wa bunge wakifanya kikao cha kurasmisha ushindi wa rais Joe Biden kufuatia uchaguzi wa Novemba. Wajumbe 56 dhidi ya 44 wamepiga kura ya kuendelea na kesi hiyo itakayoanza kusikilizwa baadaye leo baada ya kushauriana kwa saa nyingi kuhusu uhalali wa hatua hiyo kikatiba kwa kuwa Trump tayari ameondoka madarakani. Wademokrat kutoka baraza la wawakilishi wanaoongoza mashtaka hayo wamesema kuwa ni lazima Trump awajibishwe kutokana na matukio ya wiki ya mwisho ya utawala wake. Hata hivyo, mawakili wa Trump wamesema kuwa waanzilishi wa taifa hili waliandika sheria ya kumshtaki rais ili kumwondoa wakati akiwa madarakani, wakidai kuwa tayari Trump aliondoka madarakani kikatiba baada ya mhula wake kumalizika januari 20 idara ya anga za juu ya umoja wa falme za kiarabu uae jumanne imesema kuwa chombo chake kisicho na rubani kimewasili salama kwenye sayari ya mars idara hiyo ya emirates mars mission imetoa tangazo hilo kupitia ukurasa wake wa twitter kufika kwa chombo hicho salama kunaifanya uae kuwa taifa la tano ulimwenguni kufika kwenye sayari ya mars na la kwanza miongoni mwa mataifa ya Kiarabu. Wataalam kutoka kwenye kituo cha anga za juu cha Jubai walisimama na kushangilia baada ya chombo chao kufika salama baada ya safari iliyochukua karibu miezi saba na yenye urefu wa maili milioni mia tatu. Vyombo vingine viwili kutoka Marekani na China vinatarajiwa kuwasili kwenye sayari hiyo katika siku za karibuni. Marekani na Ulaya wako kwenye mradi wa kuleta mchanga wa Mas hapa ardhini ili kubaini iwapo kuna dalili ya maisha kwenye sayari hiyo na shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR limefanya mazungumzo ya awali na utawala wa rais wa Marekani Joe Biden juu wa waombaji hifadhi wa Amerika ya kati wanaoshughulikiwa katika nchi zao, lakini ni mapema mno kukadiria ni watu wangapi watakaweza kunufaika na sera hiyo. Mkuu wa shirika hilo Philipo Grandi amesema hapo Jumanne. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Utawala wa Biden tayari umesema unapanga kurejesha mpango ambao unaruhusu watoto kadhaa huko Honduras, Guatemala na El Salvador kuomba hadhi ya ukimbizi nchini Marekani kutoka majumbani mwao. Hii ni hali ngumu kulingana na Grandi, kamishna mkuu wa wakimbizi katika umoja wa Mataifa, alipoliambia shirika la habari la Roite katika mahojiano wakati akihitimisha ya ziara yake nchini Colombia. Ameongeza kusema kuwa ni siku za mwanzoni sana kufikia hitimisho au kutoa maoni, kwa sababu kazi bado inaendelea. Uwekezaji kwa nchi ambazo wahamiaji wanatokea utakuwa muhimu katika kuimarisha uchumi na usalama, pamoja na kupunguza motisha ya kuondoka, alisema. Tunahitaji pia kufanya kazi na Meksiko kuimarisha uwezo wake wa kushughulikia makundi ya wahamiaji, Grandi alisema. Maelfu ya raia wa Amerika ya Kati wanajaribu kusafiri kuelekea kaskazini katika miezi ya karibuni, kufuatia vimbunga vya mara kwa mara vya mwezi Novemba ambavyo vimewakosesha makazi zaidi ya watu laki tano kulingana na takwimu kutoka shirika la kimataifa linalofuatilia maswala ya wahamiaji IOM. Serikali ya Biden imesitisha makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na nchi ya Guatemala, Honduras na El Salvador ambayo wanataka kulazimisha wanaotafuta hifadhi kwanza kutafuta ukimbizi katika nchi hizo na kuona kama watafaulu kabla ya kuomba hifadhi nchini Marekani. Ziara ya Grandi huko Colombia ilielezewa na tangazo la Jumatatu kwamba nchi hiyo itawaruhusu wahamiaji wa Venezuela kutafuta hadhi ya kinga ya muda kwa kipindi cha miaka kumi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mchunguzi mkuu wa chanjo ya COVID ya kampuni ya Johnson and Johnson Afrika Kusini, Glenda Gray amesema Jumanne kuwa idara husika ya serikali inapanga kuwasilisha ombi la chanjo hiyo kupewa idhini ili ianze kutolewa kwa dharura. Gray kupitia mawasiliano kwa njia ya webinar amesema kuwa majadiliano yanaendelea kwa mamlaka kuanza kutoa chanjo hiyo ya dozi moja kwa wafanyakazi wa afya baada ya kusitisha matumizi ya chanjo ya AstraZeneca inayotolewa mara mbili kutokana na utata kuhusiana na ufanisi wake dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, Johnson and Johnson ya Marekani ilikuwa kampuni ya kwanza kuwasilisha ombi lake la kutumika kwa chanjo yake kwa mamlaka ya ubora wa dawa ya Afrika Kusini, yani SAFRA. Hata hivyo Afrika Kusini mwezi uliopita iliidhinisha matumizi ya chanjo ya AstraZeneca wakati ikiendelea kukagua maombi ya Johnson and Johnson pamoja na Pfizer. Wakati huo huo, waziri wa afya wa taifa la kusini mwa afrika la Eswatini, liliyokuwa likijulikana awali kama Swaziland, Jumani, amesema kuwa watasitisha kutolewa kwa chanjo ya COVID ya AstraZeneca baada ya utafiti kuonyesha kuwa haina kinga ya kutosha dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo ndogo linalopakana na Afrika Kusini lilikuwa kwenye orodha ya kupokea chanjo ya AstraZeneca kupitia mpango wa COVAX, unaungwa mkono ama unaongozwa na shirika la afya duniani kwa mataifa maskini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo ndogo linalopakana na Afrika Kusini lilikuwa kwenye orodha ya kupokea chanjo ya AstraZeneca, kupitia mpango wa COVAX, unaongozwa na shirika la afya duniani kwa mataifa maskini. Waziri Lizinkosi, wakati wa mahojiano ya televisheni, amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa kutokana na ukaribu wa Eswatini na Afrika Kusini, akiongeza kusema kuwa huenda tayari chanjo ya AstraZeneca imeingia nchini humo. Mkurugenzi wa chanjo ya AstraZeneca kutoka kampuni ya Uingereza na Sweden amesema Jumanne kuwa anaamini chanjo yao bado ina kinga dhidi ya korona, akiongeza kuwa wanajitahidi kuhakikisha kuwa ina kinga dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona kwa jina 51y V2. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ndani ya dakika 30 za matangazo haya. Inatopeleka mpaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC ambapo watu zaidi ya kumi na wawili wameuliwa na wengine zaidi ya kumi wametekwa na waasi wanaoshukiwa ni ADF katika mji mdogo wa Mwenda uliopo kwenye milima ya Roenzori inayoigawa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na nchi ya Uganda, hali iliyopelekea wananchi wa DRC huomba ulinzi wa jeshi la kitaifa la DRC kwenye eneo hilo. Mwandishi wetu Auster Malivika anayo ripoti ya kina. Ndiyo kabisa magumu na ingia mzee magumu na ingia kabisa ya mubaya sana, sababu wanatufuatilia kwenye milima kwenye tulikuwa tunapumzika. Mzee Jeremi Kulembweki, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji mdogo wa Mwenda unaopatikana chini ya milima mirefu ya Rwenzori sekta ya Rwenzori wilayani Beni Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa kunaonekana watu mili ya watu kumi na mbili ambayo imeuliwa na wa na huyu Ades Nalu aliweza kuingia ndani ya mgine, ilikuwa majira ya usiku karibu saa mbili na kwa usiku wa kuamkia wa leo tukavumbua ya kwamba ameua adui kwenye milima. Mupasha habari ambako zaidi ya watu kumi na wawili wameuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF. Kuko wale wenyewe wameenda kukitoa kule Mtwanga, na wengine iko hapa wamwenda hapa wamwenda kukobiienye kuko enyenykoapa kwanja me wengine wami washaenda mtwanga tusha watrasfere Mtwanga. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiendelea na utafiti afet, si tunapenda tu msaada kwa FRDC paske ile njo arme yetu yenye tunatilia konfianse kama FARDC I'd haitusaidie antuka hakuna espoir yoyote. Baada ya watu hao kuuliwa kwenye milima ya Kakole sehemu wananchi walikuwa wakijificha baada ya kuhama mji wao. Kwa sasa hali ni mbaya, mpasha habari, sababu pahali tulikuwa tunatilia matumaini ya kwamba tunaweza kujificha, tazama sasa adui amepatambua, na hatujui tena tunaweza kulilia nani aweze kutusaidia, sababu mchana na usiku tuko tunalilia government yetu, lakini yawezekana habari zetu haziko zinafika kwenye government, na hatujui tufanye tena nini, mpasha habari, mji ambao umeshambuliwa na kushuhudia mauaji siku baada ya siku, kutoka kwa waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Bozi Bini Vuha Kasindi wako ni kiongozi wa sekta ya Rwenzori, akisema kwa nini ADF imekuwa ikitafuta na kushambulia wananchi. Leo ni rari kusikia ADF anatake kambi za jeshi, lakini kunaenda kujivange kunini kupopulasion sivil kusudi awaweze kukata ile upatanishi kati ya raia na jeshi lao. Hadi tukienda hewani, hali bado yaendelea kuwa ya wasiwasi kufuatia mashambulizi na vijiji kadhaa katika sekta ya Rwenzori. Kwa sasa tunaomba turaforo kuturafo uonani FRDC tena watutumie FRDC provike sekurite tena waone kama vatabat namna gani, watu zaidi ya ishirini wakiwa wameuliwa katika wiki moja katika eneo hilo. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sasa, hadi tukienda hewani, linaendelea na msako wa waasi na kutafuta iwapo kuna majeruhi, watu wengine wakiwa wametekwa na waasi. Hoser Malivika, Goma. Unasikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa Myanmar Jumanne wamefanya msako dhidi ya watu wanaoandamana kupinga mapinduzi ya kijeshi kwenye mji mkuu wa Nepitou kwa kurusha risasi za moto risasi za mpira na maji, huku waandamanaji wawili wakisemekana kujeruhiwa na kile kinachoaminika kuwa risasi za moto waandamanaji wamekusanyika kwa siku ya nne mfululizo wakionekana kukaidi kanuni zilizowekwa na kundi la jeshi lililofanya mapinduzi yaliondoa serikali iliyochaguliwa na raia. Daktari ambaye hakutaka kutajwa ameambia VOA idhaa ya Bama kuwa aliwahudumia waandamanaji wawili kwenye hospitali moja mjini Nipitou. Kutokana na kile kinachoaminika kuwa majeraha ya risasi kwenye kichwa na kifua. Mwenye umri wa miaka 20 aliwekwa kwenye mashine ya kupumua kabla ya kupoteza fahamu baada ya kupata jeraha la kichwa, huku naye mwenye umri wa miaka 23 akisemekana kupata jeraha la risasi kwenye kifua. Na wataalam wameonya uwezekano wa kutokea kwa janga la kibinadam nchini Venezuela iwapo utawala mpya wa Joe Biden hapa Marekani hautaondoa vikwazo vinavyozuia taifa hilo la Amerika ya Kusini kubadilisha mafuta gafi yake ili kupata mafuta safi ya dizeli yaliyosafishwa kutoka mataifa ya nje. Kutokana na sekta yake ya mafuta kuzorota baada ya miaka mingi ya usimamizi mbaya, Venezuela inategemea mafuta ya kuagiza ili kuendesha nyanja muhimu za kiuchumi kama vile nishati pamoja na usafirishaji wa bidhaa muhimu kama vile chakula, dawa na bidhaa nyingine muhimu za kibinadamu uagizaji wa mafuta nchini humo ulisimamishwa na vikwazo kutoka kwa utawala wa rais wa Marekani aliyeondoka madarakani Donald Trump Agosti mwaka uliopita. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba serikali za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza ushirikiano wake wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwenda serikali ya rais Faustin Archange Toudera. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambaye anafanya ziara nchini Rwanda, amesema nchi yake imenuia kukomesha mizozo licha ya kuwepo machafuko ya chini kwa chini kwenye nchi hiyo ya Jamhuri ya Afrika ya Kati inayozongwa na vita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera Anayo ripoti zaidi. Bibi Sylvie Baipo Temo ambaye ni waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amewaambia waandishi wa habari mjini Kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na miogolo ya kisiasa, lakini kwamba kwa kuzingatia mwelekeo wa Rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki, anaimani kwamba nchi yake siku moja itajitutumua na kuwa taifa lisilo na mizozo. Amesema Jamhuri ya Afrika ya Kati inakabiliwa na mizozo yenye mzizi tangu enzi ya ukoloni wa Wafaransa, lakini akuongeza kwamba ikiwa Rwanda imeweza kujikwamua kutoka dimbwi la ukabila na mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Watutsi basi hana shaka hata kwao kwawo parce... Historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mustakabali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia kimba, wa Tutsi, ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi iliyoyapitia Rwanda mwaka 94 yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao, yaani tunauana sisi kwa sisi, kwa kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amesema kwamba Rwanda siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na kile lilichokipitia Rwanda miaka iliyopita, sisi tulianzisha Tume ya Umoja na Maridhiano, tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbali. Hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa, kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo. Ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote, na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa jamhuri ya afrika ya kati. Hata hivyo, haijajulikana ikiwa mwishoni mwa ziara hii kutakuwepo na kutia saini makubaliano ya aina yoyote, lakini ni dhahiri kwamba Rwanda imekuwa ikilisaidia taifa hilo la Afrika ya kati kutokana na Rwanda kuwa na idadi isiyojulikana wa wanajeshi wake na polisi ambao analinda taasisi muhimu mjini Bangi, mji mkuu wa nchi hiyo. Wiki iliyopita pia ndege ya shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, ilianzisha safari za kila wiki kati ya Kigali na Bangi kwa kile kilichotajwa ni ushirikiano wa kibiashara. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na tukielekea huko nchini Nigeria ni kwamba mapigano dhidi ya waasi na wahalifu ya utekaji nyara yameongezeka tangu mwezi uliopita, na jeshi la Nigeria linaonekana kupata mafanikio katika mapambano dhidi ya vikundi vya kigaidi uwasi na uhalifu wanaoshukiwa kutoka kabila la Fulani. Ilani imetolewa kuwa viongozi sita wa vikundi vya kigaidi na ujambazi wajisalimishe kwa serikali katika jimbo la Zamfara ili kutokomeza hali ya ugaidi, utekaji nyara na uhalifu mwingine. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ana ripoti. Wachambuzi wanasema licha ya wito kutolewa, lakini bado haitakuwa suluhisho la kudumu juu ya tatizo hili. Tangu kundi la Boko Haram lilipoanzisha uasi nchini Nigeria, watu wengi akiwemo Rais Muhammadu Buhari, gavana wa jimbo la Kaduna Nasir El-Rufai, wataalam wa masuala ya usalama, walisema magaidi na wahalifu wanaohusika katika utekaji nyara na maovu mengine dhidi ya wananchi ni wafulani kutoka nchi nyingine kama Mali, Gambia na Libya hivi leo. Baada ya kuwakamata kwa, kwa baadhi yao, onyo hilo linaonekana kuleta matokeo ambapo baadhi ya wahalifu hao wameamua kusalimisha silaha kwa amani, wakiahidi kuwa hawatarudi tena kwenye uasi au ugaidi wala kujiunga katika utekaji nyara. Gavana wa jimbo la Zamfara Bello Matawalle alisema hao wasita walijisalimisha silaha kwa hiari yao na bila kushinikizwa. Baada ya kurudia ripoti na taarifa kuhusu uasi na maovu ya majambazi nchini Nigeria, Kachi Ononuju mchambuzi alisema tangu mwanzoni majambazi wanaohusika katika utekaji nyera, ubakaji, na maovu mengine huenda ikawa ni wakabila wa fulani wanao toa kisingizio kuwa wao ni wafungaji lakini, wanatokea sehemu nyingi kama Jamhuri ya kati ya Afrika na Mali, alisema kwa haki hawapaswi kupewa msamaha. Mkuu wa jeshi la Nigeria ambaye amekuwa akiongoza katika mapambano dhidi ya ugaidi wa Boko Haram na majambazi, anasema mafanikio ya jeshi la Nigeria hivi karibuni yamekuwa ni, ni kwa kushirikiana na, na jeshi la Cameroon na kwamba majeshi ya Chad yatajiunga katika vita dhidi ya vikundi vya uasi na magaidi kabla ya muda mfupi. Karibu wote ambao walichambua maoni juu ya suala la jinsi ya kushughulikia majambazi na magaidi wanasema Msamaha haupaswi kuzingatia kwao. Wakati gavana wa jimbo la Kaduna Nasre Elfa anasema majambazi haswa wafungaji wa Fulani wanapaswa kufukuzwa kutoka kwenye maficho yao na nguvu za kijeshi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya, ya Amerika, Washington. Jukwaa la vijana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na leo katika jukwaa la vijana tunawaangalia vijana watengeneza filamu kutoka Tanzania wameingia katika mtandao mkubwa wa filamu duniani Amazon Prime kwa filamu yao inayojulikana Nothing else ikiweka rekodi kuwa filamu ya kwanza ya watanzania kufika huko. Filamu hii imetoka rasmi Februari tisa mwaka huu. Mtangazaji mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwongozaji wa filamu hiyo Timoth Conrad ambaye ameshawahi kupata ushindi wa tuzo mbili za Best Featured Film pamoja na Best Director hapa Marekani, kwenye tamasha la filamu za Kiafrika kupitia filamu nyingine ya Kiswahili iitwayo Sema. Hivi sasa Timoth anaanza kuelezea juu ya filamu mpya ya Nothing Else. filamu ya, ya Nothing Else ndo filamu ambao unaweza kusema ndo ya kwanza kwa sisi tangu kuingia Marekani, kukafanyika na kukamilika, na kwa bahati nzuri hiyo filamu ya kwanza imeweza kuingia kwenye platform kubwa ya kimataifa ya kusambaza movie duniani ni ya Amazon Prime pamoja na Vimeo. Kwa hiyo, ya kwa hiyo kwetu sisi ni jambo la kujivunia kweli kweli. Sawa, mahali mlipokuwa kwenye filamu hii e, nimeangalia kidogo kwenye trela e, tumeona ni sehemu ya ndani. Pengine filamu hii hasa ilikuwa inahusiana na kitu gani, na wewe labda unataka kuonyesha nini kwenye hii filamu? Hii filamu imefanyika ndani ya chumba kimoja peke yake, yaani haijafanyika katika sehemu zingine. Ni chumba kimoja peke yake, ni chumba kidogo kimoja. Ni filamu ambayo inaelezea vijana wawili ambao wamejikuta ndani ya chumba kimoja, halafu stori inaeleza hawa vijana wawili, na nichotaka kuongea kuonyesha mundani ni kwamba tunaweza kufanya kitu cha ndani ya nyumba moja, ndani ya chumba kimoja, na bado kikawa ni kitu kizuri ambacho kitapendwa na watu. Ujumbe umeufikisha kwamba sasa hapa ni namna gani watu wanavyoweza pengine kujiokoa. Ujumbe hasa ni nini hapa? ya tulichofundisha ni kwamba ni story, unajua, ni miongoni mwa story za kufikirika, ni ni matukio ambayo yanafikirika, yaani tunatabiri future, tunatabiri eh, manake tulizungumzia masuala ya korona huko ndani. Tukasema hii korona, ndani ya miaka kumi ijayo, huenda kukatokea hali kama hii, dunia yote ikasambaratika, alafu kukabaki kachumba kamoja tu ndio ambako watu wamejikuta. Kwa hiyo sasa, wao wanapambana kutoka nje, lakini nje kumeshasambaratika kayo ni metaphor story ambayo ukiileta katika dunia yetu ya sasa hivi inasema, nje kumechafuka sana na corona, ndo maana uh, hii stori inasema out there, there is nothing else. Yani, huko nje hakuna kitu kingine zaidi ya hapa ndani so ili to stay alive, ili tuishi milele, tuishi kwa muda mrefu, tunahitaji kukaa ndani sana, kwa sababu unapokuwa ndani unajiepusha na magonjwa ambayo yamesambaa nje. Kwa hiyo ni story ambayo ukiitazama mfumo wake unafundisha namna gani ya kuweza kujie, kujiepusha na dunia ambayo imechafuka. Sawa kabisa, na pengine shida, changamoto, kwa sababu filamu nyingi za kitanzania zimekuwa na changamoto ya kufika kwenye maplatform kama haya unaosema, platform kubwa kama hizi duniani nyinyi mmefanikiwa vipi na mmewezaji? na ya Yeah. Uh, naweza kawa ni shuhuda mzuri sana kwa sababu na mimi nimeshawahi kushiriki filamu nyingi sana Tanzania. Tunapokwama uh, kwa namna moja ama nyingine ni ubora wa kazi zetu, yani hilo ndio kubwa, kwa maanake tungekuwa tunasistizana wenyewe, wenyewe kwa wenyewe watengeneza filamu tukaambizana wenyewe kwa wenyewe kwamba tunahitaji kuboresha ubora wa filamu zetu, ilikuwa ni rahisi sana kwa filamu zetu nyingi sana mpaka leo kujikuta zimeingia katika Amazon au hata Netflix au mitandao mingine mikubwa, au sio? Kwa sababu hizi platforms hazichukui tu ili mradi movie inaingia pale, kwamba kwa, kwa sababu ni movie imefanywa basi inaingia no. Wanaangalia pia quality yake, wanaangalia uh, uh, ubora wa story uh, performance. Unaona, kwa hivyo vitu sisi tulivijua tangu mwanzo tukiwa Tanzania na ndio maana tukasema, tunapokuja Marekani tuboreshe hivyo vitu wao, tusijisahau, yaani ubongo kule, tusijisahau. Tukasema eti filamu za wazungu, filamu za watu wakubwa duniani zinaingia kwenye platforms hizi kubwa kwa sababu wana makuu makubwa, wana bajeti kubwa za movie? Hapana, ila wanatengeneza kitu bora. Uteni, imagine sisi movie yetu imehusisha watu watatu katika timu nzima eh? ufanyaji na nina, nini na nini kwa tumeshirikisha na msanii mwingine tukawa wanne. Kwa hiyo watu wanne tumefanya filamu ndani ya chumba kimoja, na hiyo filamu imekidhi vigezo na viwango vya kuingia kwenye Amazon. So what if tungepata crew kubwa ya watu hata mia, hii filamu ingeenda wapi? Kwa hiyo maana yake, kwa kile kidogo ulicho nacho kitumie vile inatakiwa, kinaweza kikakusaidia ukafika mbali sana. Lakini je, kuweza kufika huku Wengi wanasema si rahisi. kama mwenyewe ulivyotueleza, mmefanikisha vipi? Kikubwa kwanza ambacho tulikifanya baada ya kuhakikisha tayari tuna kazi iliyo bora ambayo inakizi vigezo vya kuingia sehemu hizo, tukaanza kutafuta wasambazaji. Lazima utafute distributors, kwa sababu unapopata distributor inakupeleka wewe kuwa na uhalali wa kusambaza filamu Marekani. Tukatafuta distributors, tumeongea distributors wengi sana. Baada ya hapo tukafanikiwa kupata kadhaa ambao tumeweza kuzungumza mezani, makubaliano tukayaweka. Basi sasa kupitia distributors hao sasa wanatufikisha mahala popote tunapotaka. Tukitaka kuisambaza hii filamu kupeleka kupeleka kupeleka Amazon, kupeleka Netflix, kupeleka popote, basi kupitia distributors tunaweza kurichi sehemu zote, inategemea na ubora wa kazi, nategemea na uhitaji wa hiyo platform. kwa hizo, kwa hivyo vitu. Kwa hiyo ndio maana tumeweza kuingia Amazon kwa sababu pia tumepata distributor makini ambaye ameweza kutuongoza kwenye hizo njia zingine zote. Kwa hiyo kikubwa, fanya kazi bora, alafu hata distributor utampata. Ni Timoth Conrad, mwongozaji wa filamu ya Nothing Else akizungumza na VOA kutoka jimbo la Maryland nchini Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau. Baraza la Seneti la Marekani Jumanne limeendelea na hatua ya kumshtaki aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kwa tuhuma za kuchochea ghasia kwenye majengo ya bunge mwezi uliopita, wakati wa bunge wakifanya wa wa kikao cha kurasimisha ushindi wa Rais Joe Biden. Idara ya anga za juu ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Jumanne imesema kuwa chombo chake kisicho na rubani kimewasili salama kwenye sayari ya Mars. Idara hiyo ya Emirates Mars Mission imetoa tangazo hilo kupitia ukurasa wake wa Twitter. Mchunguzi mkuu wa chanjo ya COVID ya kampuni ya Johnson and Johnson Afrika Kusini, Glenda Gray, amesema Jumanne kuwa idara husika ya serikali inapanga kuwasilisha ombi la chanjo hiyo kupewa idhini ili ianze kutolewa kwa dharura. Wakati huo huo, waziri wa afya wa taifa la kusini mwa Afrika la Eswatini, lililokuwa likijulikana awali kama Swaziland, Jumanne amesema kuwa watasitisha kutolewa kwa chanjo ya Covid ya AstraZeneca baada ya utafiti kuonyesha kuwa haina kinga ya kutosha dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona. Polisi wa Myanmar Jumanne wamefanya msako dhidi ya watu wanaoandamana kupinga mapinduzi ya kijeshi kwenye mji mkuu wa Nepito kwa kurusha risasi za moto, risasi za mipira na maji, huku waandamanaji wawili wakisemekana kujeruhiwa na kile kinachoaminika kuwa risasi za moto. Na wataalamu wameonya uwezekano wa kutokea kwa janga la kibinadamu nchini Venezuela iwapo utawala mpya wa Joe Biden hapa Marekani hautaondoa vikwazo vinavyozuia taifa hilo la Amerika ya kusini kubadilisha mafuta ghafi yake. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji tulivu popote pale unapotusikiliza.