This is VOA One, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Zimetimia saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki ikiwa ni ishara tosha kwamba safari ya VOA Express imeng'oa nanga. Ikiwa hii leo ni Jumanne ya tarehe tisa mwezi Februari mwaka 2021, karibu sana tumekuandalia mengi naitwa salma mohamed hii ni safari ya dakika 30 tusafiri pamoja katika voa express mimi hapa ni josphat kioko katika siku ambapo huko myanmar nasikia ni siku ya nne katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi utasikia mengi pia kutoka eneo lingine ambapo mzozo kati ya palestina na israel huenda ukapata ufumbuzi mauaji mengine yaripotiwa kule nchini drc yafahamika kutekelezwa na waasi wa adf Je, ushakumbwa na matatizo katika uhusiano wako au ndani ya ndoa yako? Utasikia mengi kutoka kwa wasikilizaji wa VOA kwa njia ya simu, kwa kutuma ujumbe, vile vilevile wengi wamezungumza hapa katika VOA Swahili. Haya, katika taarifa yetu kuu, basi ni kwamba takriban watu kumi na tano wameuawa na wengine kutekwa nyara na waasi wanaoaminika kuwa ADF karibu na mlima wa Ruenzori nchini DRC. Mauaji hayo yametokea katika mji mdogo wa Mwenda mpakani mwa DRC na Uganda. Austere Mwalivika ambaye ni mwandishi wetu kutoka Goma anatueleza ripoti kamili. Ndiyo kabisa, magumu naingia mzee, magumu naingia kabisa, ya mubaya sana sababu wanatufuatilia kwenye milima kwenye tulikuwa tunapumzika mzee. Jeremi Kulembweki, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji mdogo wa Mwenda unaopatikana chini ya milima mirefu ya Rwenzori, sekta ya Rwenzori, wilayani Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa kunaonekana watu mili ya watu kumi na mbili ambayo imeuliwa na wa na huyu Ades Nalu aliweza kuingia ndani ya mgine. Ilikuwa majira ya usiku karibu saa mbili, na kwa usiku wa kuamkia wa leo tukavumbua ya kwamba ameua adui kwenye milima. mpasha habari ambako zaidi ya watu kumi na wawili wameuliwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF. Huko wale wenyewe wameenda kukitoa kule Mtwanga na wengine iko hapa, wamwenda hapa, wamwenda kuna kuko mbili wenyine enjeni iko hapa kwanja, wengine wani wakenda wa Mtwanga kisha watransfere Mtwanga. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo likiendelea na utafiti Afet, si tunapenda tu msaada kwa FRDC, paske ile njo arme yetu yenyewe tunatilia confiance kama IFDC haitusaidie, antuka hakuna espoir yoyote. Baada ya watu hao kuuliwa kwenye milima ya Kakole, sehemu wananchi walikuwa wakijificha baada ya kuhama mji wao. Kwa sasa hali ni mbaya, mpasha habari, sababu pahali tulikuwa tunatilia matumaini ya kwamba tunaweza kujificha, tazama sasa adui amepata mbua na hatujui tena tunaweza kulilia nani aweze kutusaidia, sababu mchana na usiku tuko tunalilia gavumenti yetu, lakini yawezekana habari zetu haziko zinafika kwenye gavumenti na hatujui tufanye tena nini, mpasha habari, mji ambao umeshambuliwa na kushuhudia mauwaji siku baada ya siku. Kwa wasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Bozi Bini Vuha Kasindi wako ni kiongozi wa sekta ya Rwenzori akisema kwa nini ADF imekuwa ikitafuta na kushambulia wananchi. Leo ni rari kusikia ADF anatakia kambi za jeshi, lakini kunaenda kujivange kunini population civil kusudi aweze kukata ile upatanishi kati ya raia na jeshi lao. Hadi tukienda hewani, hali bado yaendelea kuwa ya wasiwasi kufuatia mashambulizi na vijiji kadhaa katika sekta ya Rwenzori a raforo, watu, watu zaidi ya ishirini wakiwa wameuliwa katika wiki moja katika eneo hilo. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa, hadi tukienda hewani, linaendelea na msako wa waasi na kutafuta iwapo kuna majeruhi, watu wengine wakiwa wametekwa na waasi. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana Malivika. Na katika taarifa zaidi tulizokuandalia kwa siku ya leo, mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya Kiarabu wamekubaliana kutoa juhudi za pamoja ili kumaliza mzozo wa muda mrefu kati ya Palestina na Israeli. Pia wametaja kupinga hatua ya Israeli kuendelea na ujenzi katika ardhi ya Palestina, wakati ambapo mzozo wa pande zote mbili unaendelea kutafutiwa ufumbuzi. Hayo yamejiri kwenye mkutano wa dharura ulioitishwa na jumuiya ya mataifa ya Kiarabu huko mjini Kairo. Na sasa mwandishi wetu Shafi Mbinda anayo taarifa zaidi. Katibu mkuu wa jumuia ya mataifa ya Kiarabu Ahmad Abul Ghait anasema kwamba kuitishwa kwa mkutano huo wa dharura ni jambo linalobeba ujumbe kwa ulimwengu, kwa nchi za Kiarabu zinazungumza kwa sauti moja linapokuja swala la Palestina. Ni mkutano ambao umetajwa kuwa si wa kawaida kufanyika hasa katika kipindi hiki cha maambukizi ya janga la kirusi cha korona. Mawaziri wa mambo ya nje ya mataifa ya Kiarabu zaidi ya kumi wamefika kuitikia wito kwenye makao makuu ya jumuiya hiyo mjini Kairo na kujadili kadhia ya Palestina, wakati ambapo mzozo wa nchi hiyo na Israel unazidi kuonekana kuwa, kuwa ni changamoto kubwa kwenye maendeleo ya kiusalama hasa katika eneo la Mashariki ya Kati, siku baada ya siku naye waziri wa mambo ya nje wa Jordan Aiman Sudfi ametoa wito kwenye mkutano huo kuwepo kwa mshikamano wa mataifa ya Kiarabu na akizitaka jumuia za madola kutoa juhudi zao pia kuhusu kadhia ya Palestina. Nahtaju an nubalwira taharukan mushtarakan liiadati itlaqi mufawadatin jaddatin wa hakikiya, tunahitaji kwa pamoja kuwa na muundo maalum kwa ajili ya mchakato wa kuanzisha tena mazungumzo muhimu na ya uhakika ni juu ya nchi husika kulete suluhu kati ya nchi hizi mbili ili Palestina iwe huru na mji wake mkuu Jerusalemu katika mpaka yake ile ya mwaka 1967, na tunahitaji juhudi endelevu za kimataifa katika kudhibiti hatua ya kiuchokozi za Israel kieneo, na imekuwa ikihalifu kanuni za kimataifa na ujenzi wake wa majumba ya wa walowezi ni jambo linalovuruga mchakato wa kufikia suluhu kati ya nchi mbili. Mapema hivi karibuni, vikosi vya Israeli vimeendelea kuimarisha duria katika ardhi za Palestina. Jordan inaona hatua hiyo ni yenye kutia wasiwasi na mbinyo kwa waumini wa dini ya Kikristo pamoja na Waislamu walio na nyumba zao za ibada katika eneo la El Kudsi maarufu kama Jerusalem. Kuwait, Lebanon na mataifa mengine yaliyosalia kia ya Kiarabu kwenye mkutano huo yametajwa kupinga hatua hiyo ya Israeli mpaka mkutano huo unamalizika. Miongoni mwa maamuzi yao ni kuunda tume itakayoratibu mwelekeo wa kufikia ufumbuzi. Misri ikiwa ni mwenyeji wa mkutano huo, nayo imesisitiza kutobakia nyuma, amesema waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri. Na Misri ilikuwa na daima itaendelea kuwa miongoni mwa nchi kuu inavyoshughulikia kabia ya Palestina. Wakati hayo yanafanyika, bado vikao vya wawakilishi wa makundi ya kisiasa ya Palestina vinaendelea leo mjini Cairo, ikiwa ni siku ya pili tangu vikao hivyo vilipoanza hapo jana, ambapo wawakilishi hao kutoka Palestina wametaja kuwa na matumaini ya kufikia maelewano na kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Palestina uliopangwa kufanyika mwaka huu. Kutoka mjini Cairo Akitoweka mwandishi wetu huyo kutoka nchini Misri, Shafi Mbinda na taarifa hiyo. Ndio misukosuko hayo yanayojiri katika kila pembe ya dunia. Wengine wanabomolewa uh, makazi yao ambayo wamekuwemo kwa siku nyingi, wengine ndo kama hivyo wanaendelea kupitia shida chini ya mikono ya waasi katika maeneo ya Kongo kule, hali tata kabisa, dunia ya sasa. Ama kweli, mimi tangia nikisoma nimesikia mvutano huu wa Palestina na Israel, labda hii ndiyo safari ya kutafutia ufumbuzi, anavyoripoti mwandishi wetu wapo Shafi Mbinda. Hata hivyo, fununu ni kwamba mwanadada nyota wa bongo Zuchu mnamfahamu sana kwa kibao chake kipya cha sukari A, tunasikia amechaguliwa kama ni balozi wa kunadi utalii wa Zanzibari. Basi ni mambo mazuri hayo ya kufurahia, mwanadada huyo akiwa nyota ataweza kuipeleka nchi ile mbele sana. Wakati hayo yakifurahiwa, hivi sasa tunajiunga na mwandishi wetu Patrick Nduimana akituletea habari za dunia. Kesi ya kihistoria ya kumshtaki kwa mara ya pili rais wa zamani wa Marekani Donald Trump inaanza kusikilizwa leo katika baraza la Seneti. Trump akiwa anashutumiwa kuchochea uasi mwezi mmoja uliopita kwa kuhimiza wafuasi wake kukabiliana na wabunge waliokuwa katika mchakato wa kurasmisha ushindi wa Joe Biden dhidi ya Trump katika uchaguzi wa Novemba mwaka jana. Karibu wafuasi mia nane wa Trump walivamia jengo la bunge na kuvunja milango na madirisha walipekua ofisi kadhaa za wabunge na kuwashambulia maafisa wa polisi. Watu watano walifariki katika vurugu hizo, akiwemo afisa mmoja wa polisi ambaye kifo chake kinaendelea kuchunguzwa kama mauaji yaliyopangwa. Maseneta mia moja watakaosikiliza kesi hiyo dhidi ya Trump wamegawanyika katika makundi ya wademokrat na warepublican, watakuwa katika mazingira yasiyokuwa ya kawaida kwa sababu wengi wao mashahidi wa vurugu zilizotokea tarehe 6 Januari katika jengo la bunge na kulazimika kuondoka katika kikao kwa usalama wao. Kura ya theluthi mbili ya maseneta inahitajika ili kumuhukumu Trump. Kwa hiyo warepublikani 17 wanatakiwa kujiunga na wademokrati 50, jambo ambalo wachunguzi wanasema ni vigumu kuwezekana. Waandamanaji wamekusanyika leo Jumanne katika barabara za mji mkuu wa Myanmar kwa siku ya nne mfululizo, wakikaidi masharti yaliyowekwa na utawala wa kijeshi ili kuzuia maandamano makubwa ya kupinga mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya kiraia iliyochaguliwa. Maandamano ya Jumanne katika mji wa Naypyidaw yamefanyika saa chache baada ya jeshi kutangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi alfajiri majira ya huko katika miji ya Yangon na Mandalay. Utawala wa kijeshi pia umepiga marufuku mikusanyiko ya zaidi ya watu wanne nchini kote. Maandamano yamefanyika pia katika miji ya Yangon na Mandalay. Vyombo vya habari vinasema waandamanaji walirushiwa maji ya kuwasha katika miji yote mitatu. Maelfu ya watu walijitokeza kwa wingi nchini kote Myanmar tangu maandamano yalipoanza, wakiwa wameshikilia mabango yaliyoandikwa iokoe Myanmar, tunataka demokrasia wakiwa pia na picha za kiongozi aliyeondolewa madarakani na jeshi Aung San Suu Kyi. Uingereza inaangalia namna ya kufanya upimaji zaidi wa watu wote waliowasili nchini humo wakitokea nje wakati wakijitenga ili kujikinga dhidi ya aina mpya ya virusi vya COVID-19, waziri wa mazingira amesema leo. Televisheni ya ITV imeripoti kuwa wasafiri wote wa kimataifa watapimwa COVID-19 katika siku ya pili hadi siku ya nane wakiwa wamejitenga. Tunaangalia kila wakati namna ya kuboresha mfumo wetu kwenye mipaka, kwa sababu kuna hatari kutokana na aina mpya za virusi kutoka nchi nyingine duniani kote, waziri wa mazingira George Estish ameiambia Times Radio. Hadi tutakapotoa chanjo za kutosha na kugundua njia ya kuweza kusahihisha chanjo ili kukabiliana na no changamoto mpya, tunapaswa kuchukua tahadhari juu ya safari za kimataifa, ameongeza. Wasafiri wanaowasili Uingereza lazima waonyeshe ushahidi kwamba walipimwa katika siku tatu zilizopita na hawakukutwa na korona, na kwamba walijitenga siku kumi kabla ya kuanza safari yao. Hapo chini mjadala, tuna kumbuka, tunatuma swali awali kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili ndani ya FB yani Facebook, na katika swali hili leo tumekuuliza, hivi unadhani ni nini kinachangia ongezeko la ndoa kuvunjika? Unadhani ni nini kinachangia ongezeko la ndoa kuvunjika? Maoni hayo mengi kabisa, lakini kwanza tupate simu. Naona tuelekee eneo la Tanga, Tanzania, si mbali sana na hapa katika mji wa Mombasa. Tumtafute baba Teresia. Ndio, sasa hizi kaka, ujambo? Ujambo. Naona umeshiriki katika mjadala wetu kuhusu ndoa. Ndio, ni kweli <laughs> naitwa Male, napatikana maeneo Handeni, Tanga. Kinachochangia kuungika na ndoa nyingi, kwa mtazamo wangu mimi, watu wengi wanajiingiza kwenye tamaa isiyokuwa na manufaa ndani ya ndoa. Sehemu nyingine ni ngumu wa maisha, nyingine ni watu kutokuelewa, na kila mtu ana mdharau mwenzake, yaani kila mtu anajiona yeye awe mwisho kutoa sauti ya, ya mwisho. Ndio hayo kinachosababisha Yani, uvungizi wa ndoa ndani ya wanandoa. Hayo ndio mchango wangu, na ubarikiwe sana. nam asante sana. Shukran kwa kuchangia. Asante nashukuru, wasalimie hapo VOA. Nawashukuru sana kwa kunipigia. Na hivi sasa basi, tunakwenda jijini Nairobi, nchini Kenya, tupate maoni ya mwanadada mmoja anaitwa halima Anwar. shukran, shukran. Uh, Voice of America Tumetupa swali katika mtandao wetu wa Facebook na kuuliza wasikilizaji wetu yeah: nini kinasababisha ndoa nyingi kuvunjika? tupe mtazamo wako. Naam, uh, sababu ni nyingi, lakini sababu kuu ni kutokuwa na kufuata mienendo ama mila na desturi. Wengi wetu tumeziasha zile za kuheshimu, ya kuwa mimi niko katika ndoa, kwa hiyo ina maana mimi kama mwanamke inanilazimu ni mheshimu mume wangu. Kwa hiyo uh, wengi wetu tunakiuka maadili hayo. For instance, mtu anajiona kwamba ah, nina kazi yangu, si lazima ni mheshimu mwanamume. Kwa hiyo inasababisha ndoa nyingi kuvunjika. Umezungumzia utamaduni ndani ya nyumba ama boma, na ukataja mfano mke ameacha kumheshimu mume, na upande huu wa pili, labda mume naye hamheshimu mke Yategemea sasa, kwa mume sio kumheshimu, inategemea ina. Hata wanaume sa nyingine pia hawaheshimu wanawake. Kwa mfano, kama mimi ni Muislamu, sheria inakubaliwa niolewe kama mke wa pili. Kwa hiyo, yule mume akioa mke wa pili anasahau kwamba ana jukumu juu ya wake wote wawili, lakini anasahau yale ya yule wa kwanza, anawaacha majukumu yake anawacha majukumu ya watoto na anayechukulia yule wa pili ndo anafaa zaidi kuwa kupawa kipaumbele kwa hiyo hiyo pia inaweza kuwa ni sababu ya mke kuvunja ndoa labda nikuulize pengine ndoa za sasa pengine huwa wanandoa wanakimbilia katika kuingia katika mahusiano yale bila kujitayarisha labda ukisema uh, sio kweli kwa sababu wazazi wetu waliolewa chini ya miaka ishirini wengine walikuwa miaka kumi na tano wengine walikuwa miaka kumi na tatu. Yani ndoa za zamani zilikuwa ni za mapema mapema, za haraka haraka, lakini wanafundwa vizuri, yani kufunzwa vizuri kwamba wewe kama mwanamke jukumu lako ni moja mbili tatu, wewe kama mwanamume jukumu lako ni moja mbili tatu. So kuharakisha kuoana ama kuolewa sio sababu. Ikizidi siku hizi mi naona watu wengi hawaoani mapema ni kukosa tu maadili ama fikra ya kuwa mimi sasa hivi ni mke wa mtu ama mimi sasa hivi ni mume wa mtu. Tumewacha tamaduni zetu ama tumewacha yale mafunzo ambayo tulikuwa tunafundishwa. Kwa hiyo ni kama tu sasa twaishi bila mpangilio wowote wa maisha haya. Sawa, no. Tukushukuru sana kwa mchango wako Halima Anwar huyo kutoka jijini Nairobi, akiwa anagusia kuhusiana na swala hilo la ongezeko la ndoa nyingi kuvunjika na hivi sasa basi tunakwenda kwenye jumbe ambazo mmetuma kupitia kurasa yetu hiyo ya Facebook. Na ujumbe wa kwanza unatoka Afrika Kusini, kwake Osman, naye anasema kwa mtazamo wangu sisi wanaume ndio tuna hepa majukumu yetu ya nyumbani. Abu Alikosta naye anakuja na hisia zake hivi akisema kwamba simu, yani mobile phone zimekuwa sababu kubwa sana, kwani kabla ya simu hali haikuwa hivi. Kuna ujumbe hapa wake Jofrey Nkambi, hajasema iko wapi ila anasema mimi mwenyewe sijui hata nini kilisababisha ndoa yangu ikavunjika. uh -huh. <laughs> inawezekana hilo eh? mitihani kweli. Hata hivyo ukitafakari hayo mengi, basi tunakupa burudani safi sana kijana Bahati mkakamavu, kijana mdogo huyu kutoka Nairobi, msanii huyu anakuja na kibao hicho cha baby boo, wakiwa anawaliwaza wanawake mkisema ndoa wa zinavunjika, basi yeye hapa ndani akimshirikisha prezo. Burudika safi sana Albayu marashiya designer I'll get you Gucci na Gabbana, nikupeleke Mombasa ni Marina Zanzibar safari za kidiva Kesho, kesho, boom. Prezo, huyu kijana machachari sana huyu, unaandua katika mziki kuna rais, si rais wa kisiasa, ndio Prezo kabisa na kwambia, baby boo. Huyo ukishaimbiwa hivyo basi unala kusema unaingia mzima mzima. Kweli burudani ya kisasa ina mengi ya kuzungumza, na pia watu wamechukua mziki kama biashara. Unaona vile wenzetu bongo walivyo nawiri katika mziki wao nani. Kwa maana hiyo, sasa tubadilishe gia kidogo, tuangalie maswala ya ushauri. Bililiangina akajinasua katika lindi la dawa za kulevya nchini Kenya, na yeye ni miongoni mwa wasichana washafanya hivyo. Sasa amekuwa mwalimu na mshauri wa marika kwa sababu ya kushauri vijana wenzake na hata wazazi. Tumsikie birila ningina. Nawashauri naongea kwanza na wa shauri, na kwa wazazi, kama una mtoto ongea naye, jaribu kumbembeleza, usimpige wala usifikirie kupeleka mwanao jela, kule ndio kwenye uozo. Mambo mengi ambayo nimeyajua jela hata siwezi yatamka mbele yenu. Ningewaomba jaribuni kufanyia watoto wenu kanseli, ama jaribu kumpiakaarsmenti ambako hata kama ni kumchapa usimchape kama wachapa jibwa. Huyo ni mtoto wako, na usije ukadanganywa na mtu umpeleke mtoto wa r wala umpeleke mtoto wako jela, kwa sababu huko ndio kwenye uozo. Kama ni mtoto wa kike akirudi kwako anajua yani vituko vyote, hata wewe mama anaweza kukua na kozi. Tumesomeshwa pararigo, utamshinda kwa kesi iwakuto ushamba mbele ya judge kwenye majistrate hapo, raia wamekaa kwa chini hivi, kweli wakisikiza wenyewe. Mtoto ataongea point atakuwa, hata utaonekana kweli umenionea. Na nyinyi watoto wadogo, watini wazazi wenu, kama vile vitabu vitukufu vinavyotuambia, inavyotoambia Kurani na Biblia, pia zatufunza nini? Tuwatii wazazi wetu, ili miaka yetu ipate kuongezeka. Jamani, angalia Mandugu zangu wengi wamekufa kwa sababu ya nini? Kutosikiza wazazi wao. Tunajidunga mashindano shindano, ukidunga mshipa mbaya, ndio. Kuna mshipa wa hewa uko hapo hapo wa wakupeleka ugeni, uh, ya kupeleka uh, nini kwa moyo pia iko hapo hapo, na zote zatoa damu. Sasa wewe ukidunga hiyo ya kupeleka, uh, hewa kwa huko uh, kwenye moyo wafikiria yeah. Utakumuana nini, si ndio? Utakuwa hauko tena, wamuacha mama anaigia presha. Sisi sisi, kumbuka ndio tunaliulia wazazi wetu, tunalia yeah. Ule na sisi ndio tuna wazazi wetu na presha. Mama akikaa akiangalia, mtoto wangu mi nimemsomesha amefika univasiti kwa sababu tuna maunivasiti pale eh? Then mtu kama yule mzazi ameharibu zile pesa zote. Jamani, hebu tuwatii wazazi, ndugu zangu Karibu katika yanayovuma katika mitandao yako, mengi lakini, lile ambalo tunaanza nalo uh, moja kwa moja ni shauri eh, la pili la kusikilizwa kwa kesi ya kufungua mashtaka ya kutokuwa na imani na rais wa Marekani aliyemaliza muda wake Donald Trump ambapo shauri hilo hii leo basi lipo mbele ya baraza eh, ambapo wajumbe mbalimbali watalijadili na kuona namna gani na rais Donald Trump amekiuka eh, mambo kadha wa kadha wakati wa utawala wake, japokuwa watu wengine inawashangaza kwamba kwa nini mtu ameshaondoka madarakani, lakini bado anafunguliwa mashitaka. Uh, endapo atakutwa na hatia, kuna mambo mengi tu ambayo yanaweza yakamkabili hapo baadaye. Huyu hapa ni John Samuel anasema, uh, hakika eh, siasa za Marekani zinafurahisha, mtu ameondoka madarakani, lakini bado anafunguliwa mashitaka ya kutokuwa na imani. Vilevile vile, uh, Mwajuma Samuel anasema kwamba hili kwa kweli linaniacha hoi. Sasa kwa nini wanamfungulia mashitaka hayo? E, endapo wakati yeye ukizingatia tayari ameshaondoka madarakani. Haya, tukielekea nchini Tanzania lile linalovuma e, ni juu ya kuwepo kwa mjadala um, kwamba Rais John Pombe Magufuli anaweza kuongeza muda na katiba ya Tanzania ikabadilishwa kumruhusu agombanie muhula wa tatu. Mjadala huu umekuwa ukiendelea kwa baadhi ya wa wabunge ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini kupitia kwa Humphrey Polepole eh, leo Jumanne Februari 9, ambaye yeye ni mbunge wa kuteuliwa na msemaji wa Chama cha Mapinduzi CCM amesema kwamba eh, rais John Pombe Magufuli hana mpango wa kuongeza muda wa kukaa madarakani. hata hivyo amesema hawezi kuzuia mijadala ya wabunge kwa kuwa ni haki yao kusema kile wanachokiamini ndani ya bunge. Polepole ambaye ni katibu wa itikadi na uenezi wa CCM amesema ndani ya chama chao walishaelezwa hivyo na itabaki kuwa hivyo bila kubadilika. Gabriel alikuwa anasema bwana, mimi kwa sababu Magufuli ni jembe, nilikuwa nasubiri nione kwamba kile kinachofanyika, eh, kifanyike. Mzee aendelee kuwasha moto. Uh, lingine ambalo hivi sasa linavuma katika mitandao ni kuachiwa kwa dhamana kwa aliyekuwa gavana wa jiji la Nairobi eh, Mike Sonko ambaye kwa namna moja ama nyingine hivi sasa itamfanya kidogo awepo uraiani lakini akiwa anaendelea kutolewa macho na mkono wa sheria. Ni hayo basi tu eh, katika yale yaliyovuma mitandaoni hii leo eh, shukran kwa kuwa nami na ndivyo hivyo hapo, Idi Ligongo ametoweka baada ya kuchambulia mengi kabisa katika vyombo vya habari na pia mitandao mbalimbali ya kijamii na sasa ni wakati wa kuangalia swali letu. Maanake kila siku tumekuwa na swali la leo hapa katika safari hii ya VOA Express. Swali la leo ni maswala ya siasa za Kenya, ikiwa tumekuuliza hivi: Je, ni sawa kwa makamu wa rais wa Kenya William Ruto kulalamika kuhusu BBI? na wewe kama si Mkenya pengine wajiuliza bibia e, ndio nini? Huu ni mchakato wa kisiasa wa kuleta maridhiano na kukomesha ghasia za kisiasa nchini Kenya. Mchakato unaendelea mpaka sasa, umo katika bunge na pia tume ya uchaguzi. Na wa kwanza hapa kuchangia ni Obiero Odinga mwenyewe akiwa hapa hapa Kenya, anasema ndiyo, ana haki kwa kuwa ni kiongozi na ana haki ya kutoa maoni yake. Ikiwa hasikilizwi, anaweza kujiondoa katika mpango mzima na kuunda muungano wa kuendeleza ajenda ifaayo. Mwingine ni Amon Bizulu wa Biharamulo, huko ni nchini Tanzania, asema hapana, huko ni kuingilia mambo yasiyokuhusu, tuko pamoja mpaka tamati 2021. Naye Magut K Elvis anasema huku ni Kenya, nchi inayotambua sana demokrasia ya kila mtu. Ukilinganisha Kenya na mataifa mengine ya Afrika, basi utapata kuwa Kenya imo mbele kidemokrasia. mm -hmm. Good luck Zablon, ametuuliza swali ambalo mwenzangu awali amelijibu, akiuliza huyu, what is BBI ndio nini? Kwanza kabla nijibu, <laughs> nafikiri swali hili lingekuwa limetafsiriwa kidogo. Unaonaje mwenzangu? Nimekubali swali lake hapo na pia tumelijibu kidemokrasia. Lakini naye babu wa babu anapinga hilo, anasema si sawa, maana rais ambaye ni kiongozi wake na serikali wanaunga mkono hiyo hiyo BBI. Shukran. Hata hivyo kwa wengi ambao mmefuatilia safari hii, mmekuwa nasi tunakushukuru. Endelea kuwa nasi. Waelekezaji wetu pia tunatoa shukran za dhati kutuwezesha kukamilisha kipindi hiki, na kwako kwa msikilizaji, endelea. Kwa shabiki wetu, naitwa Salma Muhamed. Salma, malizia kipindi, mimi tayari nishaondoka. <laughs>