Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika nikiwa na matumaini haujambo jambo popote pale unaponisikiliza. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau, karibu kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika leo ikiwa ni Jumanne, Februari 9 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya. Vilevile, tunapatikana katika eneo la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www voa swahili com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia wakati huu ni kwamba wakazi katika mji wa Butembo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanamwomba Rais Chisekedi kupitia wizara ya afya ichukue hatua za haraka kusitisha mlipuko wa Ebola ambao umerudi tena kwenye eneo hilo. Tunakuwa na mshtuko sana na tunawazia kama waganga waweze tena vile kwa vizi hii ugonjwa tuliweza kuipiganisha wapite mbele na sisi kama raia tuwafate nyuma na tuweze tufatilie na kuweza kuheshimu mipangilio ambapo waganga wat na kwenye ripoti nyingine, nchi ya Rwanda imeondoa baadhi ya masharti yaliyowekwa kuzuia kusambaa kwa COVID-19, huku pia ikikiri masharti hayo yalisaidia kupunguza kiwango cha asilimia 72 cha maambukizi mjini Kigali. Ni baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi sasa katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa hapa na Harison Kamau. Wataalam wa afya wa kimataifa wameunga mkono chanjo ya AstraZeneca dhidi ya COVID-19 baada ya COVID utafiti kuonyesha kuwa haikuwa na makali dhidi ya virusi vipya vya korona vinavyosemekana kuenea kwa haraka Afrika Kusini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wasiwasi mkubwa ulioko kote ulimwenguni ni iwapo virusi vipya vya korona vitaepuka makali ya chanjo zilizogunduliwa. Afrika Kusini mwishoni mwa wiki ilitangaza kusitisha kwa muda utoaji wa chanjo ya AstraZeneca kwa madai kuwa virusi vipya vina kesi nyingi. Awali taifa hilo liliagiza dozi milioni moja. Hata hivyo, serikali Jumatatu imebatilisha hatua hiyo na kusema kuwa itatoa kwanza dozi elfu mia moja za chanjo na kisha kufuatilia ili kuona iwapo zinazuia watu kupata maradhi au vifo kutokana na virusi vya korona. Richard Hatchet, ambaye ni mmoja wa waratibu wa programu ya COVAX inayotoa chanjo ya COVID kwa mataifa maskini amesema kuwa ni mapema sana kuamua kuwa chanjo haifanyi kazi. Tayari programu ya COVAX imeagiza dozi milioni mia tatu thelathini za AstraZeneca na ambazo zitaanza kutolewa kwa mataifa maskini mwezi huu. Waziri Mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok ameteua aliyekuwa kiongozi wa kundi la uasi la Darfur Jibril Ibrahim kuwa waziri wa fedha baada ya kufanya mabadiliko kwenye baraza la mawaziri lililotangazwa Jumatatu. Mabadiliko haya yamefanyika wakati Hamdok akijaribu kusukuma mageuzi na kupata ufadhili wa kigeni ambao ni muhimu sana katika kupunguza matatizo makubwa ya kiuchumi na kuboresha kipindi cha mpito cha demokrasia nchini Sudan. Hamdok, ambaye alichaguliwa baada ya makubaliano ya kuunda serikali ya mpito ya jeshi na raia baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir, hamdok anadaiwa kuteua mawaziri wenye utaalam, swala ambalo linasemekana kuwakasirisha wanajeshi. Tangu Julai mwaka uliopita, nafasi saba za uwaziri zimekuwa zikishikiliwa na makaimu, ikiwemo wizara ya fedha. Baraza jipya lenye mawaziri wengi ni kufuatia mkataba wa Oktoba kati ya serikali na baadhi ya makundi ya uasi. Mkataba huo ulifanywa kwa lengo la kumaliza ghasia kwenye eneo la Darfur pamoja na Sudan Kusini. Na Colombia imesema kwamba itatoa hifadhi ya muda ya kisheria kwa wahamiaji wa Venezuela. Rais Ivan Duk amesema Jumatatu katika tangazo la pamoja na kamishna mkuu wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Filipo Grandi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Hadhi hiyo itawaruhusu wahamiaji kufanya kazi kisheria nchini Colombia. Colombia imekuwa moja ya vituo vya juu kwa watu wanaokimbia matatizo kiuchumi na kijamii katika nchi jirani ya Venezuela. kiasi cha wahamiaji 966,000 kati ya Venezuela milioni moja nukta saba tatu wanaoishi Colombia wakati huu hawana hadhi ya kisheria. tunahitaji kuchukua hatua, Duque amesema katika tangazo lake kwa wanahabari. Mchakato huu unaashiria hatua muhimu katika sera ya uhamiaji ya Colombia. Grandi wa Umoja wa Mataifa aliliita tangazo hili kuwa la kihistoria na amesema ilikuwa ishara muhimu zaidi ya kibinadamu katika eneo hilo kwa miongo kadhaa. Mmiminiko wa wahamiaji umekuwa mzigo mkubwa kwa mifumo tete ya afya ya umma pamoja na elimu huko Colombia hususan katika maeneo ya mpakani. Hadhi hiyo mpya ambayo itadumu kwa miaka kumi itawaachia watu ambao tayari wamehalalishwa kutokana na kulazimika kuomba tena vibali, Duke alisema. Kwa kuongezea, wahamiaji wasio na hadhi ya kisheria ambao waliingia Colombia kabla ya Januari 31 wanastahiki, pamoja na wahamiaji ambao huingia nchini Colombia kihalali wakati wa miaka miwili ya kwanza ya hatua mpya. Mtu ambaye hajajisajili chini ya hadhi mpya ya muda mfupi baadaye atafukuzwa, Duke aliongeza. Duke alirudia kutoa wito kwa jamii ya kimataifa kuongeza ufadhili wa fedha kwa ajili ya tatizo hili, akiomba pia msaada wa wahamiaji kupatiwa chanjo dhidi ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kusikilizwa kwa kesi ya kihistoria ya kumshtakia rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutaanza leo ambapo analaumiwa kuchochea wafuasi wake kuvamia majengo ya wa bunge wakati wa bunge walipokuwa wakirasmisha ushindi wa rais Joe Biden mwezi uliopita. Tukio hilo liligeuka na kuwa kasi ya pale zaidi ya wafuasi wake mia nane walipoingia kwenye majengo ya bunge kwa kuvunja milango na madirisha. Watu watano wakiwemo polisi wa bunge walikufa wakati wa tukio hilo ambalo linaendelea kuchunguzwa. Maseneta mia moja ambao 50 ni wademokrat na 50 wa Republican wanasikiliza kesi ya Trump ambaye amehudumu kwa muhula mmoja na pia ni mashahidi kwa kilichotokea bungeni kwa kuwa walikuwa kwenye kikao wakati huo. Theluthi mbili ya kura zinahitajika ili kumkuta na hatia Trump. Hata hivyo ataingia kwenye vitabu vya historia kama rais pekee aliyeshtakiwa mara mbili katika kipindi chake cha utawala. Trump ambaye sasa hayuko tena ofisini, amekataa ombi la wajumbe wa Democrat na kutoa ushahidi mbele yao wa wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo. Ongezeko la ghasia kwenye moja ya kambi kubwa ya wakimbizi kaskazini mashariki mwa Siria kumeibua wasiwasi kwamba kundi la kigaidi la Islamic State huenda bado lina ushawishi mkubwa kwenye eneo hilo. Maafisa wa misaada ya kibinadamu pamoja na watafiti wanasema kambi ya Al Hol inayohifadhi takriban watu 63,000 wengi wao wanawake na watoto, imekumbwa na mauaji 18 tangu mwanzo mwa mwaka 12 yakisemekana kufanyika katika wiki mbili za kwanza za Januari, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa Jumatatu na kituo cha habari cha Rojava ama RIC kinachofadhiliwa na Wakurdi, nusu ya mauaji hayo yalikuwa ya kukatwa vichwa kwa waathirika, ikiashiria kuwa huenda kundi la ISIS lilihusika. Charles Flein ambaye ni mtafiti kwenye kituo cha RIC ameambia VOA kuwa ISIS bado lina ushawishi mkubwa kwenye kambi hiyo. Ameongeza kusema kuwa kwenye tukio moja, mzee mmoja kutoka Iraq alikatwa kichwa mbele ya umma kutokana na kushirikiana na vikosi vya kidemokrasia vya Siria ama SDF ambavyo hutoa ulinzi kwenye kambi ya Alhol. Amesema kuwa mauaji mengine yamefanywa na wanachama waliokiri kuwa ni ISIS na wanaoishi ndani ya kambi hiyo. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Habari tuliyopatia uzito wa juu ndani ya dakika 30 za matangazo haya inatupeleka hadi nchini Rwanda, ambapo wiki tatu baada ya serikali ya Rwanda kuweka zuio la wakazi nchini humo kukaa ndani na kutotoka nje kama huna sababu maalum ya kufanya hivyo, kama juhudi za kukabiliana kupunguza maambukizi ya virusi vya korona, hatimaye zuio hilo limeondolewa kwa masharti, lakini serikali nchini humo imesema kwamba hatua hiyo ilisaidia kupunguza maambukizi katika kiwango cha asilimia sabini na mbili kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi kutoka Kigali. Kwa mara ya kwanza baada ya wiki tatu wakiwa majumbani, mitaa na barabara za mji mkuu wa Rwanda, Kigali, vinaonekana kujaa watu kama kawaida yake, kwa baadhi tu walioonekana hapa na pale, hata wakiwa hawana shughuli za kufanya, alimradi tu wametoka zao nje. Wiki tatu wakiwa ndani, mimi sikuwa na pakwenda, lakini imenibidi kutoka tu na kutembea tembea nimefika hata sokoni. Tumekaa ndani kwa wiki tatu kama matokeo ya ushauri tuliokuwa tukipewa wa kujilinda dhidi ya maambukizi, lakini sasa tumepata funzo. Tutazingatia kuvaa barakoa kila mara na kufanya mambo mengine inavyotakiwa. Wizara ya afya imesema kwamba muda wa wiki tatu wakiwa kwenye zuio la kukaa ndani mjini Kigali zilisaidia kupunguza maambukizi mapya kwa kiwango kinachotia moyo. Daktari Saben Sanzimana ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya tiba, RBC. Zuio la kukaa ndani ambalo limemalizika mjini Kigali limesaidia sana, kwa sababu katika takwimu tulizo nazo, zuio hili lilisaidia kupunguza maambukizi mapya ya korona katika kiwango cha asilimia 72, ndani ya wiki hizo tatu. Hata vifo vya watu waliouawa na korona vilipungua katika kiwango cha asilimia 40. Wakati tukiingia kwenye zuio hili, hospitali kuu ya Kigali ilikuwa na wagonjwa mahututi 138 vitanda vilijaa kabisa, lakini leo nilipouliza asubuhi niliambiwa kwamba kuna baadhi ya vitanda ambavyo havina hata mgonjwa mmoja. Hata hivyo serikali imewaasa wananchi kutobweteka, kwa sababu ugonjwa huo upo na unazidi kusambaa miongoni mwa wananchi. Huyu ni waziri wa serikali za mitaa Profesa Shakana Stazi. aho tuja gukorera tugombe gushiramoka. Ni lazima watu wachukue tahadhari hasa wanapolazimika kujikuta katika sehemu ya watu wengi, maana tusipochukua tahadhari tunaweza kujikuta tunarejea hapa tulipotoka. Lakini pia niwaase tu wananchi kwamba si lazima kutembea ovyoovyo kama hauna sababu ya msingi. Pamoja na kwamba zuio hili la kukaa ndani limeondolewa, watu wametakiwa kuwa majumbani ifikapo saa moja za jioni na kutoka pia alfajiri saa kumi, huku pia safari za, za kutoka wilaya moja kwenda nyingine zikiwa zimeendelea kupigwa marufuku. Wakati aya akiarifiwa pia, ndege ya shirika la ndege la Rwanda, Rwanda air imesitisha safari zake za kila wiki kwenda nchini Afrika Kusini na mataifa jirani kutokana na maambukizo ya virusi vya korona. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa Marekani mwezi huu wamewasilisha miswada miwili bungeni ikilenga kuimarisha uhuru wa habari pamoja na usalama wa wanahabari kote duniani. Mswada wa Global Press Freedom umewasilishwa na maseneta kutoka mirengo yote miwili, ambapo ni seneta mdemocrat Branses kutoka Hawaii na mwenzake mrepublican Tod Young wa Indiana, kwa lengo la kulinda uhuru wa wanahabari pamoja na usalama wa waandishi wa habari kutoka mataifa ya kigeni. Wakati huo huo, mswada mwingine wa Jamal Kashoji Press Freedom Accountability Act unaolenga kuwajibisha wanaoshambulia au kulenga wanahabari Mswada huo nao umewasilishwa na senata Amy Klobuchar, mdemokrat kutoka Minnesota, na mbunge Adam Schiff, mdemokrat kutoka California, kwa heshima ya Jamal Kashoji aliyeuawa kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia nchini Uturuki. Taarifa hizo zimepokelewa kwa furaha na wanaharakati wa haki za wanahabari kutoka sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Na utawala wa kijeshi wa Myanmar umetangaza amri ya kutotoka nje kwenye miji miwili mikubwa kufuatia maandamano makubwa kutokana na jeshi kukamata madaraka. Maandamano makubwa yameshuhudiwa Jumatatu, ikiwa siku ya tatu mfululizo, wiki moja tu baada ya kundi la wanajeshi kukamata madaraka na kumweka kizuizini kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi pamoja na viongozi wengine wa serikali. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika kwenye barabara za mji ukiwemo ule mkuu wa Naypyitaw pamoja na ule wa kibiashara wa Yangon, baadhi wakibeba mabango yenye maneno kuwa okoa Myanmar, tunataka demokrasia. Hata hivyo Jenerali Min Aung Hlaing aliongoza mapinduzi hayo hakutaja lolote kuhusiana na hali iliyoko wakati akitoa hotuba hapo jana, ikiwa ya kwanza tangu mapinduzi hayo. Alichosema ni kwamba uchaguzi wa Novemba uliopita chama cha Suchi kilipata ushindi kwa njia ya udanganyifu, bila kusema ni lini uchaguzi mwingine utafanyika. Tangazo la kijeshi pia lilifanywa kwa watu kubaki manyumbani kuanzia saa mbili za usiku hadi saa kumi za asubuhi kwenye miji ya Yangon na Mandalei. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wananchi wa eneo la Butembo lililopo kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC wanaiomba serikali ya rais Felix Tshisekedi kupitia wizara ya afya kuchukua hatua za haraka kusitisha ugonjwa wa Ebola ambao umerudi tena mjini Butembo na kusababisha kifo. Ripoti zaidi yanayo mwandishi wetu Austeri Malivika. Siku moja baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza maambukizi mapya ya ebola katika eneo la Biena Lubero na mgonjwa w kufia katika muji wa Butembo tarehe tatu, wananchi waomba serikali kupitia wizara ya afya kusimamisha kwa haraka maambukizi hayo mapya. Leo Tsongo yuko furu katika muji wa Butembo, Kivu Kaskazini. najua tumeweza vile kuishi hiyo wakati kumekuwa yengine ugonjwa, serikali ifikie na iweze kutia mbinu zote kusudi tuweze tufikie mwisho ya hiyo ugonjwa. Wengine wakistushwa na taarifa hiyo, kwani ebola iliwaua watu wengi katika miji ya Butembo, Beni. Tunakuwa na mshtuko sana na tunawazia kama waganga waweze tena vile kwa vivi, hii ugonjwa tuliweza kuipiganisha, wapite mbele na sisi kama raia tuwafate nyuma, na tuweze tufatilie na kuweza kuheshimu mipangilio ambapo waganga wataweza kutupatia na wengine, wakiomba shughuli za ngono ziweze kusimamishwa kwa haraka, kwa sababu ndiyo imeonekana kuwa chanjo cha maambukizi ya virusi hivyo vya Ebola, hasa kisa hiki kipya. Rose Kambu Tuombeyane ni mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake Kivu Kaskazini. Tunaweza kuomba watu warekebishe wa, wa, wa, vile hizo tabia za kutoka nje kwenda huko na huko kingono, basi ugonjwa utamalizika. Tuna uhakika kabisa, mimi niko miongoni mwa wale eh, ambao wako na uhakika kwamba ugonjwa utamalizika. Wataalamu wakiomba wizara ya afya kufuatilia kwa makini watu waliopona Ebola siku zilizopita, kwa sababu Ebola imekuwa ikibaki katika chembechembe chembe zao hasa wanaume. Profesa Rishari Kiusu ni kutoka Universita ya Katolika ya Butembo. Ndiyo e, swala la Ebola ni swala ambalo linasumbua watu wengi, na tunafikiri kwamba e, kazi mbalimbali mbali zimefanyika ili kuweza kumaliza hiyo magonjwa, lakini kunakuwa vile shida kubwa kwa kuweza kufuatilia hawa watu ambao walipona hiyo magonjwa, sababu wanakuwa ndani ya mji na ni watu ambao wanastahili kufuatiliwa zaidi ili wasiweze kusambaza hiyo magonjwa, lakini wakati wanapoachiliwa ndiyo maana ugonjwa huo unakuwa na bahati nyingi tena ya kuanzishwa kwa sababu wale ambao wamepona inawezekana wanabakia na virusi hivyo ndani ya miili yao. Wizara ya afya kupitia waziri wa afya Eteni Longondo akiomba wananchi wa Butembo kuwa watulivu, kwani timu la WHO pamoja na timu la madaktari kutoka toka wizara ya afya wametumwa katika miji ya Butembo pamoja na Beni. nous sommes la et nous allons faire en sorte que cette maladie puisse disparaitre euh, le plus tot possible comme on la fait a Mbandaka, na kusimamisha maambukizi zaidi. oser malivika Sauti ya Amerika Goma. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania na Sayare Radio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Basi tunarejea kupata ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Wanachama wa vyama vya upinzani nchini Somalia wameapa kutotambua kabisa Mohamed Abdulahi Farmajo kama rais wa taifa hilo kufuatia kumalizika rasmi kwa muhula wake madarakani hapo Jumatatu. Kama anavyoripoti Mohamed Kahiye kutoka Mogadishu. Somali bado imekwama katika matatizo ya kisiasa wakati uchaguzi ukiwa umecheleweshwa na vyama vya kisiasa vikishindwa kukubaliana jinsi ya kusonga mbele. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Washirika wa kimataifa wa Somalia, ikiwemo Marekani, wanaonyesha wasiwasi kuhusu mkwamo wa kisiasa ambao umechelewesha uchaguzi wa rais na wabunge nchini humo. Rais Mohamed Abdullahi Farmajo muhula wake wa miaka minne madarakani umemalizika Februari nane, na muungano wa wagombea urais wa upinzani kupitia msemaji wao Ridwan Haji wamesema hawatamtambua Farmajo kama mkuu wa nchi hiyo. Muhamed Abdullahi Farmajo: Farmajo lazima aheshimu katiba na kuacha majukumu yake kama mkuu wa nchi. Tunatoa wito kwa wadau wote au washiriki katika utaratibu wa kisiasa kuunda baraza la mpito ambalo linajumuisha marais wa bunge la watu. Hata hivyo, baadhi ya wabunge wengine kama Abdi Shire wanaamini Farmajo bado ni rais halali hadi atakapopatikana rais mwingine au kama atachaguliwa tena, kulingana na azimio lililoidhinishwa na mabaraza mawili ya bunge hapo mwaka jana. Dalka Hadi Dorosho. Maazimio yaliyopo ambayo yalipitishwa na bunge la taifa yanasema kwamba kama uchaguzi hautafanyika kwa wakati uliowekwa, wote wanaoshikilia ofisi kikatiba pamoja na rais watakuwa madarakani hadi watakapopata waridhi wao kupitia uchaguzi. Somalia ilipanga kufanya uchaguzi usio wa moja kwa moja wa bunge mwishoni mwa mwaka jana, kabla ya uchaguzi wa rais mwezi Februari, lakini mchakato huo umekwama kutokana na kutokubaliana kati ya wadau wa kisiasa juu ya nani atakayehudumu kwenye tume inayosimamia uchaguzi huo. Profesa Afyare Elmi ni profesa msaidizi wa masuala ya usalama katika chuo kikuu cha Qatar. Anasema pande zote mbili hazikubaliani katika mtazamo wenye manufaa kwa taifa, ambapo kunaweza kuwa na vikwazo vya usalama nchini Somalia katika wiki zijazo. Siku ya Jumapili wanachama kumi na wawili wa vikosi vya usalama Somalia waliuawa katika mlipuko uliotokea karibu na mji wa dhusa Marebu. Wanamgambo al wa al-shabab walidai kuhusika na tukio hilo. Madhara ya usalama yanaweza kuwa tatizo ikiwa hakuna suluhisho katika wiki chache zijazo, kwa sababu kuna ubaguzi ndani ya tabaka za kisiasa, na kwa miaka minne iliyopita rais na utawala wake hawakusaidia katika kudhibiti utofauti wa makundi ya kisiasa nchini Somalia managing, uh, Somali. Rais Farmajo hakutoa maoni Jumatatu, lakini Jumamosi alilihutubia bunge akisema utawala wake utajaribu kutekeleza makubaliano ya Septemba juu ya kufanya uchaguzi. Hiyo inamaanisha ataendelea kuwepo madarakani hadi vyama vitakapokubaliana juu ya njia mwafaka ya kumchagua mrithi wake. Mkamiti Kibayasi, VOA Swahili. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Ufuatao ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau. Wataalamu wa afya wa kimataifa wameunga mkono chanjo ya AstraZeneca dhidi ya COVID-19 baada ya utafiti kuonyesha kuwa haikuwa na, na makali dhidi ya virusi vipya vya korona vinavyosemekana kuenea kwa haraka Afrika Kusini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wasiwasi mkubwa ulioko kote ulimwenguni ni iwapo virusi vipya vya korona vitaepuka makali ya chanjo zilizogunduliwa. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameteua aliyekuwa kiongozi wa kundi la uasi la Darfur Jibril Ibrahim kuwa waziri wa fedha baada ya kufanya mabadiliko kwenye baraza la mawaziri liliyotangazwa Jumatatu. Mabadiliko haya yamefanyika wakati Hamdok akijaribu kusukuma mageuzi na kupata ufadhili wa kigeni ambao ni muhimu sana katika kupunguza matatizo makubwa ya kiuchumi na kuboresha kipindi cha mpito cha demokrasia nchini Sudan. Kusikilizwa kwa kesi ya kihistoria ya kumshtakia rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutaanza leo, ambapo analaumiwa kuchochea wafuasi wake kuvamia majengo ya wa bunge wakati wa bunge walipokuwa wakirasmisha ushindi wa rais Joe Biden mwezi uliopita. Tukio hilo liligeuka na kuwa ghasia pale zaidi ya wafuasi wake mia nane walipoingia kwenye majengo ya bunge kwa kuvunja milango na madirisha. Watu watano wakiwemo polisi wa bunge walikufa wakati wa tukio hilo ambalo linaendelea kuchunguzwa. Ongezeko la ghasia kwenye moja ya kambi kubwa ya wakimbizi kaskazini mashariki mwa Siria kumeibua wasiwasi kwamba kundi la kigaidi la Islamic State huenda bado lina ushawishi mkubwa kwenye eneo hilo. Maafisa wa misaada ya kibinadamu pamoja na watafiti wanasema kambi ya Alhol inayohifadhi takriban watu elfu sitini na tatu, wengi wao wanawake na watoto, imekumbwa na mauaji 18 tangu mwanzo mwa mwaka, 12 yakisemekana kufanyika katika wiki mbili za kwanza za Januari. Wabunge wa Marekani mwezi huu wamewasilisha miswada miwili bungeni ikilenga kuimarisha uhuru wa habari pamoja na usalama wa wanahabari kote duniani umewasilishwa na maseneta kutoka mirengo yote miwili, ambapo ni seneta mdemocrat Branses kutoka Hawaii na mwenzake mrepublican Todd Young wa Indiana, kwa lengo la kulinda uhuru wa wanahabari pamoja na usalama wa waandishi wa habari kutoka mataifa ya kigeni. Na Colombia imesema kwamba itatoa hifadhi ya muda ya kisheria kwa wahamiaji wa Venezuela. Rais Ivan Duque amesema Jumatatu katika tangazo la pamoja na kamishina mkuu wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Filippo Grandi. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, akiwemo msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chuba Hiro, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema, mahala popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inaeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani itabaki kwenye shirika la afya duniani. Muda mfupi baada ya kuapishwa kuchukua madaraka, Rais Joe Biden aitia saini barua ya kubadili uamuzi wa rais wa zamani Donald Trump wa kujiondoa katika shirika la afya duniani WHO. Makamu Rais Kamala Harris alizungumza kwa simu na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus kujadili uamuzi wa Marekani Kubadili hatua yake ya kujiondoa kutoka WHO, kutimiza majukumu yake ya kifedha na kufanya kazi na mshirika wake katika kuimarisha na kufanya mageuzi kwenye WHO. Makamu Rais Harris amesisitiza kwamba yeye na Rais Biden wanaamini kuwa WHO ni muhimu sana katika kudhibiti COVID-19, na kujenga ulimwengu wenye afya njema na kujitayarisha na janga. Dr. Anthony Fauci alitajwa kuwa ni mkuu mpya wa ujumbe wa Marekani kwenye mkutano wa bodi ya utendaji ya 148 ya WHO. Katika matamshi yake kwenye mkutano wa bodi ya utendaji, Dkt. Fauchi amesema, najiunga na wawakilishi wenzangu katika kulishukuru shirika la afya duniani kwa jukumu lake katika kuongoza majibu ya ulimwengu ya afya ya umma kwa janga hili. Utawala wa Biden pia una azma ya kujihusisha kikamilifu katika kusukuma mbele afya ya ulimwengu, kuunga mkono usalama wa afya na ajenda usalama wa afya ulimwenguni na kujenga afya njema siku za usoni kwa watu wote, amesema Dk Fauci. Alitangaza kuwa utawala wa Biden una mipango ya kujiunga na COVAX na kuunga mkono ACT Accelerator ili kusukuma juhudi mbalimbali kwa chanjo ya COVID 19 matibabu, na ugawaji wa maendeleo kote duniani. E, lengo la COVAX ni kuchochea maendeleo na utengenezaji wa chanjo za COVID 19 na kutoa dhamana ya usawa na usambazaji wa haki kwa kila nchi duniani. Hii ni siku nzuri kwa WHO na ni siku nzuri kwa afya ulimwenguni, amesema mkurugenzi mkuu WHO Gabriel Yesus katika twiti yake. Ameongeza, WHO ni familia ya mataifa na tuna furaha kwamba Marekani imebaki katika familia hiyo. Ilikuwa tahariri inaeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <muchos>