Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Takriban watu 24 wamefariki dunia baada ya mvua zilizonyesha kusababisha mafuriko katika kiwanda cha nguo haramu nchini Moroko, maafisa walisema hayo hii leo. Na kufikia sasa watu kumi wamekusha okolewa na wengine bado wamekwama kwenye kiwanda hicho kilichofurika. Tukio hilo vilitokea chini ya ardhi ya nyumba ya makazi katika mji wa kaskazini wa Tanjia kwenye mlango wa bahari wa Gibraltar. Mji huo wa bandari ni kituo cha pili muhimu cha viwanda nchini humo baada ya Kasablanka. Maafisa katika eneo hilo la mkoa Tenje, Ali Hukeima, wa Tangier tuten Al Hukeima wamefungua uchunguzi juu ya mafuriko ya kiwanda hicho cha nguo, wanasema hawakujua uwepo wake kabla ya mafuriko hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametangaza hii leo kwamba Marekani itarudi kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kama mwangalizi. Blinken alisema katika taarifa kwamba hatua hiyo ni sehemu ya nia ya dhati ya utawala wa Biden kwa sera za mambo ya nje inayozingatia demokrasia, haki za binadamu na usawa. Marekani ilitoka kwenye baraza hilo mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane na na utawala wa rais wa zamani Donald Trump ukisema kuwa baraza hilo lilikuwa linawaonea Israel linahitaji mageuzi kadhaa na kati ya wanachama wake nchi ambazo zinatuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu kama vile China, Cuba na Venezuela. Blinken alitaja wasiwasi huo Jumatatu, lakini akasema badala ya kushawishi mabadiliko, kujiondoa kwa Marekani badala yake kulipelekea mwanya wa uongozi wa Marekani, ambapo nchi zilizo na ajenda za kimabavu zimetumia kwa faida yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Angola imeiomba mahakama mmoja ya Uholanzi ikabidhi hisa ya dola nusu bilioni katika kampuni ya mafuta ya Ureno ya Galp iliyohusishwa na binti wa rais wa zamani wa Angola Isabel dos Santos. Mawakili wake waliyeambia Reuters serikali ya Angola inasema afisa wa juu chini ya utawala wa rais wa zamani Jose Eduardo dos Santos walitumia fursa ya bei ya juu ya mafuta katika mwongo mmoja uliopita kufanya mzunguko wa mtandao wa biashara ambao ulipelekea kujitajirisha binafsi kwa gharama ya nchi hiyo. Angola, ikiwa e, uchumi wake umezorota kutokana na ugonjwa wa covid covid-19, na imegubikwa na deni la nje, inataka kupata mali ambayo inasema iliporwa. Lengo lake kuu ni Isabel dos Santos, binti wa rais wa zamani, tajiri mkubwa wa biashara ambaye alikuwa mwanamke tajiri zaidi barani Afrika. Meli ya uokoaji ikiwa na wahamiaji 422 iliondoka kutoka pwani ya Libya na ilipata ruhusa kutoka kwa mamlaka ya Italia kutia nanga katika bandari ya Sisili ya Agasta Jumapili usiku. Abiria wanane walikutwa na ugonjwa wa COVID-19 katika ukaguzi wa afya waliofanya na wafanyakazi wa Ocean Viking ambao wanafanya doria katika bahari ya Mediterranean. Kundi la SOS Mediterranie lenye makao yake Ufaransa ambalo linaendesha chombo hicho limesema abiria ni pamoja na wanawake wajawazito, watoto na wale watoto wasio na wazazi wao. Ocean Viking ilichukua jumla ya watu 798 tangu Januari 11 wakati iliporudi baharini baada ya Italia kuizuia kwa miezi mitano, kulingana na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM karibu wahamiaji elfu tisini na tano na wanaotafuta hifadhi walivuka Mediterania mnamo mwaka 2020 kutafuta maisha bora huko Ulaya. Zaidi ya watu 1200 hawakunusurika katika safari hiyo ya hatari na Afrika Kusini imesitisha kwa muda chanjo yake ya COVID-19 Jumapili baada ya utafiti mpya kubaini kuwa chanjo ya AstraZeneca haifanyi kazi vizuri dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyopatikana nchini humo shirika la afya duniani WHO nafanya mkutano wa Jumatatu kuhusu maendeleo ya hivi karibuni nchini Afrika Kusini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, tutaangalia hali ya chanjo ya COVID 19 na kiujumla hali halisi ilivyo hivi sasa, wakati mataifa mbalimbali ya Afrika yameshaanza eh, kuelekea kupokea eh, dozi za awali za COVID 19 kutoka katika makampuni mbalimbali mbali mbali ambayo yametengeneza dozi hizo. Katika sehemu ya pili tutaangalia eh, harakati za ule eh, mpango ama Uh, maridhiano ya BBI nchini Kenya, wakati ambapo hivi sasa, uh, naibu wa rais wa taifa hilo William Ruto akionekana uh, kupinga uh, yale yanayoendelea. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani hii leo. Katika sehemu ya kwanza, kama nilivyokuambia, tunaangalia chanjo ya covid 19 barani Afrika. Juma lililopita uh, shirika la afya ulimwenguni WHO kanda ya Afrika lilitangaza e, awamu ya kwanza ya robo uh, ya kwanza na ya pili ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ya mataifa ambayo yatapata E, chanjo za COVID 19 katika orodha hiyo, mataifa ya Afrika Mashariki e, yote yameonekana kupata chanjo hiyo isipokuwa Tanzania na Burundi. Yenyewe mataifa hayo mawili hayakuwemo katika orodha ya mataifa ambayo yatapata chanjo hiyo ya COVID 19. Kongo DRC yenyewe vilevile imeonekana e, itapata dozi nyingi zaidi ukilinganisha na mataifa mengine ya maziwa makuu lakini kile ambacho kinaonekana kufanyika ni kuwezesha mataifa kuchanja angalau asilimia tatu ya idadi ya watu ya mataifa yao. Lakini hayo yakiendelea, Afrika Kusini hii leo yenyewe imetangaza kusitisha eh, chanjo ambayo ilipelekwa nchini humo ya AstraZeneca, ambapo ina inaonekana kwamba haifanyi kazi zaidi. Uh, chanjo hiyo ya AstraZeneca ilitengenezwa vilevile kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Oxford, eh, cha Uingereza. Uh, imeonekana inatoa E, inafanya kazi kwa uh, kiwango kidogo sana, tofauti na vile ilivyotarajiwa hapo awali, hasa kwa virusi vipya vya korona vilivyopatikana nchini Afrika ya Kusini. Hatua hii ambayo imetolewa imetangazwa na msemaji E, wa taasisi hiyo inayotengeneza uh, chanjo hii kutoka nchini Uingereza inafuatia baada ya ripoti za gazeti la Financial Times zilizoeleza kwamba chanjo hiyo imeshindwa kuonyesha kwamba inaweza ikazuia e, yale maambukizo ya virusi vya korona hasa vilivyopatikana kwa upande wa Afrika ya Kusini. Lakini hayo kwa upande wa Afrika Kusini E, yakiendelea uh, upande wa Malawi yenyewe imesema itaendelea na mpango wake wa kuagiza dozi ya chanjo ya COVID-19 ya AstraZeneca. Nchi hiyo inatarajia kupokea dozi yake ya kwanza mwishoni mwa mwezi huu na kuitumia hadi mwezi machi itakuwa dozi milioni moja nukta tano uamuzi huo umekuja baada ya afrika kusini kusitisha leo mpango wa kupokea chanjo hiyo baada ya kuonyesha kuwa haina kinga ya kutosha dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona hivyo kusababisha hofu ambapo waziri wa afya wa afrika kusini zweli Mkwize amesema uh, Jumapili kwamba chanjo hiyo itasitishwa kwa sasa, wakati serikali inasubiri kupata ushauri kutoka kwa, kwa wanasayansi jinsi ya kuendelea mbele zaidi. Chanjo ya AstraZeneca ilikuwa ni tumaini kubwa kwa Afrika ya Kusini kwa sababu ni ya bei nafuu na rahisi kuhifadhi na kuisafirisha kuliko ile e, chanjo ya Pfizer. Hali hiyo ikiendelea, e, bado nchi, e, nyingine za Afrika zikiendelea kusubiri kuona kile ambacho kitatokea kwa Shirika la Afya Ulimwenguni WHO, ambalo lenyewe lina mpango wake maalum kabisa wa kuzipatia nchi zenye kipato cha chini uh, chanjo hii ya COVID 19, lakini kwa mujibu wa taarifa ambayo ilitolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO wiki iliyopita ni kwamba baadhi ya mataifa ambayo hayajapata chanjo yapo yale ambayo yaliagiza yenyewe na yana mpango wake uh, binafsi usiotarajia mpango wa WHO, lakini vilevile vile kuna mengine hayakupeleka maombi rasmi ya chanjo hizo. Aa, kwa ajili ya kufanikisha mpango huo ufanyike katika mataifa yao, na yapo yale ambayo kwa namna moja au nyingine eh, bado yameonyesha kuwa na wasiwasi wa chanjo hiyo Uh, ya Covid 19 lakini wataalam mbalimbali wa masuala ya chanjo barani Afrika wanasema chanjo ya Covid kiujumla bado ujumla changamoto nyingi ili kuweza eh, changamoto ya kwanza ikiwa ni wasiwasi ulio miongoni mwa raia ambao kwa miaka mingi wamekuwa na historia ya kupinga chanjo mbalimbali ambazo zimekuwa zikipelekwa katika mataifa ya Afrika. Lakini kingine ni hali ya miundombinu ya Afrika hasa namna ya kuhifadhi eh, chanjo hiyo ambayo chanjo ilikuwa ikionekana kuwa rahisi ni ya AstraZeneca ambayo tayari imeshaanza kuleta wasiwasi wasi kwa taifa la Afrika ya Kusini yenyewe. Eh, ilikuwa ki, ilikuwa ikielezwa kuwa ni rahisi kuhifadhi na ni rahisi kuishughulikia tofauti na chanjo nyingine. Kutaka uh, kufahamu yale yaliyo yaliyojitokeza katika swala zima la chanjo uh, barani Afrika nimezungumza na mhadhiri eh, kutoka uh, chuo kikuu eh, cha uh, Pwani Kilifi ya Kenya, Daktari Faiz Muhamed She, ambaye yeye ni mtaalamu wa maswala haya na ki, kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho anakiona eh, changamoto zilizopo uh, mazingira yaliyopo ya, ya chanjo hizi za barani Afrika zikizingatia kwamba uh, tayari eh, kuna wasiwasi umesha tanda na Afrika kusini kusitisha eh, chanjo hiyo ya Uh, AstraZeneca, uh, je, kunaweza kukaathiri uh, mtazamo wa watu na kipi ambacho kipo kingine kwa mataifa mbalimbali ya Afrika kinachoweza kufanya chanjo hii kuwa na changamoto kubwa? Daktari, hebu tueleze. Kulingana na mipangilio ya WHO kama ulivyoisema, wao wanafanya mipangilio kulingana na makubaliano yao na serikali, vile ndio maana hata wakasema itakuwa shida kutekeleza hiyo mipangilio katika nchi kama Tanzania sababu kuanzia mwanzo kumekuwa na tafaruku katika kukubali ugonjwa wenyewe kwamba huko. Kwa hivyo ukitaka ku implement ama ku roll out uh, chanjo katika nchi kama hiyo, matokeo yanaweza kuwa tofauti na, na zile nchi zingine ambazo zilikuwa zinaenda kruzi, uh, zile uh, sheria za kusimamisha maambukizi, lakini kwa n, kwa namna ya makubaliano katika Uh, jamii, yani kama jamii inakubali chanjo yenyewe hiyo, ninaweza kusema uh, Kenya, nitazungumzia Kenya zile, kuliko haijakubalika sana kwa sababu tayari kumekuwa na uh, wasiwasi katika kukubali ugonjwa wenyewe mwanzo, na vile serikali ilivyofuja pesa na uh, haikutekeleza ile mikakati wao wenyewe ambao walikuwa wakiweka. Kinamna tunaona wanasiasa wana wanazunguka ahivyo kuja tena kurudi kusema tunataka kuwapatia chanjo uh, haswa, kama haujazungumzia ule uvumi ambao un, unazunguka, kama uvumi wa kusema chanjo inakata watu vizazi ama chanjo inaweza kuua, mambo kama hayo. Serikali yetu inaogopea, kwamba haijashughulika sana katika kukaunta ama katika kuongea na wanajamii. Kwa hivyo, hapo kutakuwa na shida katika kukubali ile chanjo. Na bila shaka, chanjo si kitu ambacho naweza lazimisha mtu kwamba usipochukua chanjo ntakataza fazisi fulani, so hapo kunaweza kuwa na shida. Na hiyo ninazungumzia ni kwa upande wa Kenya, sijui nchi zingine, labda mipangilio uh, yao. Sasa tunaona Afrika Kusini yenyewe imeshatangaza moja ya chanjo ambayo imepokea, wameeleza kwamba watasitisha zoezi lake mpaka kufanya tathmini mpya baada ya kugundua kwamba imekuwa haifanyi kazi vilivyo ama vizuri aa, kwa kutegemea na kile ambacho walitegemea hapo awali. Je, hili nalo unadhani linaenda kugubika ule uvumi kwamba labda chanjo ambayo imetengenezwa sasa hivi ni chanjo ya virusi vya labda mwaka jana hivi vi virusi vipya, haitofanya kazi eh? Sasa, kwa sasa sina hakika uh, hiyo chanjo ambayo walichukua Afrika Kusini ilikuwa ni chanjo gani, lakini tunajua kwamba Afrika Kusini kumekuwa na mkurupuko mpya wa, wa virusi aina tofauti, yani aina vya COVID-19, lakini uh, namna tofauti sasa hapo tayari hiyo ni complication, kwa sababu ile chanjo ilitestiwa na virusi hivi ambavyo vilianza mwaka jana. Kama kutakuwa na na uwezekano kwamba kuna namna nyingine tofauti, basi hiyo inawezaleta shida katika hii chanjo yenyewe. Pili, kama u, upimaji wa hii chanjo, tunajua kwamba chanjo inatakana ifanyiwe test kadhaa. Kama test ambayo ilifanyiwa hii chanjo haikufanywa kutumia watu wa South Africa ama wa Afrika kiujumla, basi hapo kunaweza kuwa na tashwishi kwa sababu lazima ile chanjo yenyewe hiyo imepimwa ime dhidi ya watu wazungu, wa China, wa Afrika, kwa sababu kila mtu ako na DNA zake tofauti na namna ile ambayo mwili wake unaweza kureact na ile chanjo kitofauti. Kwa hivyo kama hiyo process haikufanyiwa vizuri, basi bila shaka itakuwa ni chanjo ambayo hatujui inaweza fanya ama isiwezefanya katika mwili wa Afrika ama miili ya South Africa hapo kunaweza kuwa na tashwishi tayari. Na mpaka sasa, labda nihakikisha ni, ni chanjo gani ambao wao wameitumia, kwa sababu kulikuwa na zile AstraZeneca, kulikuwa na zile kulikuwa ile na ile Sandoz, sina hakika wao ulikuwa ni gani hapo kusema wameitumia hapo, inaweza kusema siwezi kusema kwa, uh, haswa yani. Kwa hivi sasa mataifa mengi uh, ya Afrika bado yana uh, hali ile ya kukabiliana na virusi hivi, na tumeona idadi ya chanjo ambazo zimetolewa kwa mataifa ya maziwa makuu Afrika Mashariki, eh, DRC ikipata ah, chanjo nyingi zaidi ikifuatiwa na Kenya eh, ambayo ni takriban kama ya watu ah, milioni sita kwa DRC watu milioni nne ah, kwa Kenya, na nchi nyingine kupata ah, kiwango cha chini kile ambacho sasa kinaonekana kwa ah, mazingira halisi kitaalam. Endapo chanjo inagawiwa kwa kundi la watu wachache tu, namna gani inaweza kufanikisha kuzuia haya maambukizi? mafanikio ya chanjo huwa kawaida inatakana iwe imepatiwa ima watu wote ama asilimia kubwa katika ile jumuia ya watu, na hapo ndo unaweza pima haswa mafanikio ya chanjo kama haifikie kile kiwango, kwa sababu tunazungumzia chanjo itusaidie kupata ile ambayo inaitwa, uh, herd immunity, ambao watu wamekuwa wakisema sana asilimia themanini ama tisini ya watu ambao tayari wako na kinga, basi wale kumi wanaweza kukingwa ku ku dhidi ya ule ugonjwa lakini kama asilimia kubwa ya watu hawajapewa ile chanjo basi ile chanjo itakuwa haina maana, kiasi ya kwamba hata vile ile chanjo ambayo imepewa kwa wale watu ina inaweza saidia katika kile kirusi ama vile virusi kugeuka kugeuza uh, muundo kuwa ni virusi aina uh, tofauti hii chanjo haiwezi kupigana na hii virusi. Kwa hivyo ni muhimu sana chanjo, kama inakuwa roll out ama inatekelezwa lazima, uh, asilimia kubwa ya watu, inasema asilimia tisini kwenda juu kama asilimia thamanini kwenda juu kulingana na kirusi chenyewe. Na kwa jinsi tunavyoelekea katika swala hili la mapambano ya virusi vya korona, tumeona kwamba kuna nchi ambazo WHO imeweka bayana zipo ambazo uh, haziku e, licha ya kwamba Tanzania yenyewe imeongea waziwazi kwamba uh, bado inataka kufanya tathmini zaidi ya chanjo hizo, lakini zipo nchi nyingine ambazo hazikupeleka maombi. Je, kuwa kuwajibishwa kwa mujibu wa maswala ya kitabibu endapo nchi itagoma uh, kabisa labda kuchukua chanjo fulani nini in, huwa inatarajiwa kutokea kama vile kuwajibishwa kwa kwa hiyo nchi uh. Sasa kama ni ni mashirika kama WHO, mashirika ya kiafya yenyewe vile alivyoundwa, hayana nguvu ama hayatakikani yawe na nguvu kulazimisha nchi kufanya chochote, hata kama ni kuchukua chanjo, huwezi kulazimisha, lakini Uh, serikali za nje zinaweza sasa zikaweka mikakati yake ya kibiashara uh, zinaweza kuwa ni travel ban kutoku, kutoka kwa nchi fulani kuenda kwa nchi fulani, kwa sababu mimi siwezi ruhusu raia wangu kuja nchi yako kama wewe umekataa kuchukua chanjo hiyo. Ni, ni hatari sana, tunaona athari yake vile ilivyokuwa haswa katika nchi za kigeni katika Europe na US. Kwa hivyo hiyo athari ya kiuchumi inaweza kuwa hiyo, kwamba kama hutachukua hiyo chanjo basi kuna serikali fulani ambazo zinaweza kuweka uh, hadhari uh, ya usafiri kwa watu wake wasije uh, uh, kwenye nchi yako. Kama kwa upande wa WHO ama mashirika mengine ya kiafya, ki sidhani kama wanaweza kuwa na nguvu yoyote ya kisiasa kulazimisha mtu. Wao huwa uwa wanapeana recommendations peke yake ndio wani zao kulingana na uh, research ambayo imeingia na imekomfania na je, kwa mwisho kabisa, kwa kumalizia mazungumzo yetu, unadhani kwamba uh, chanjo ya COVID kumi na tisa itafanikiwa itafanikiwa Afrika kwa kusambazwa kwake kwa wingi wake na mazingira yote ambayo yapo Afrika? Ah, kusema kweli, pamoja kwamba mimi kama kwa uh, mwanasayansi na mtaalamu wa afya katika hii mambo ya, ya, ya, ya kinga za mwili ningependa zaidi kuliko labda watu wengine wawote hii ifanikie. Lakini siwezi sema kwa sababu tu, kwa sababu hatujaona mikakati yote ambayo imewekwa. Pili ni kwa sababu raia wamekosa uaminifu sana, yani katika hata kabla ya Covid 19 tu mambo ya, ya, ya, ya kufuja pesa za katika uh, idara za afya imeonekana sana. Kwa hivyo kwa sababu ya kutokuwa na uaminifu baina ya serikali na, na raia wake, mimi kibinafsi wa ninawezasema, haswa Kenya, sijui nchi zingine za Kiafrika, haswa Kenya, sidhani kama unatarajia kutakuwa na mafanikio makubwa zaidi. Asante kabisa, Dk. Faiz Mohamed Sheh eh, kwa kutueleza haya yote. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika uh, sehemu hii tunaangalia ule mpango wa maridhiano wa Kenya maarufu kabisa kama BBI, mpango huo ambao hivi sasa unakwenda kwenye mabaraza ya kaunti za Kenya kwa ajili ya kupitiwa, lakini vilevile wadadisi wa mambo wakieleza kwamba kuna kila haja ya wananchi wa taifa hilo kusoma kwa makini mpango huo ili kuuelewa na kuwa na maamuzi sahihi. Hayo yanafanyika huku Naibu wa Rais wa Kenya uh, William Ruto na wanasiasa ambao wanamuunga mkono wanaendelea kuleta upinzani uh, kwa mkakati ama mpango huu ambao unaelekea mchakato wake kufanyiwa kura uh, ya maoni kwa mwaka huu kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Naibu wa Rais William Ruto yeye amekuwa akieleza hoja zake juu ya mpango huu kwamba uh, utagharimu sana pesa nyingi ukifanyika hivi sasa, na angependelea kuona unafanyika sambamba kabisa uh, na uchaguzi mkuu wa mwakani. Hayo yanaendelea vilevile, akisisitiza kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo anayaona hayanufaishi mwananchi uh, wa kawaida bali ni kwa wale ambao wako katika kada la juu, hasa kada la uongozi wa taifa hilo. Kutaka kufahamu undani wake, nimezungumza na profesa Chacha Nyaigoti kutoka Kenya na kwanza nikamuuliza kile ambacho anakiona mchakato mzima wa BBI uko vipi, na je, uh, ni mchakato ambao unaweza kwenda kukamilika kama ulivyopangwa? Nafikiri mchakato unaendelea vizuri, lakini kama kawaida katika harakati hizi za kisiasa Uh, watu wamechukua msimamo, una msimamo ule ambao unashadidia na kujumuisha uh, hao viongozi ili waweze kupitisha, na kuna wale wengine ambao ni kama sauti zao bado hazijaridhika na labda wangependa kuendelea kutoa. Tunaona kwamba kuna hali ya vuta ni kuvute. Unadhani kwamba upande hasa kwa Uh, wa naibu wa rais William Ruto unaweza ukawa na ushawishi kuzuia shauri hili lisikamilike eh, kabla ya uchaguzi wa mwakani? Nafikiri hawataweza kuzuia, lakini watasumbua kidogo. Wale ambao wanategemea upande wa naibu wa rais, kama msimamo wao kama kawaida, ni kwamba waendelee kutifua na kutoa upinzani na kufuatana na historia ya harakati za kisiasa katika hii nchi, hili si jambo geni. Haya ni mambo ambayo yamewahi kutokea. Kwa mfano, wakati katiba mpya ilipokuwa inaundwa uh, kulitokea misimamo miwili mikali. Msimamo ule ambao naibu wa rais alikuwa nao ni wa kupinga, na aliendelea kupita, lakini hatimaye katiba mpya ilipita na kwa upande mmoja, watu wanasema huko Kenya kwamba yeye ndio amefaidi zaidi kutoka katika hiyo katiba mpya iliyopitishwa. Aliyokuwa na mpinga, ataendelea kupinga na wafuasi wake wataendelea kupinga, lakini ninafikiri BBI itapita kwa sababu kuna mambo mengi ambayo wale wanaounga BBI wanayaona kwamba italeta hata zaidi amani na utulivu katika nchi hii ambayo imekataa kuwa na Uh, umoja wa wananchi wote na kwa mazingira ambayo mpaka hivi sasa jinsi uh, yalivyo umma uh, wa wananchi wa Kenya, ukiachilia mbali hali ile ya kwamba kuangazia maeneo wanakotoka, uelewa wao unaendana na kukubali hiki kinachofanyika cha BBI au bado wana wasiwasi kidogo lakini kuna baadhi ya watu wana wasiwasi, lakini nafikiri pia kuna michakato imewekwa ya kuelimisha watu na kuwafahamisha hasa yale ambayo yameandikwa katika uh, uh, taarifa hii ya BBI na ni jinsi gani ambazo hatima yake itaweza kunufaisha maisha ya kila mwananchi katika nchi. Kwa hivyo upinzani ni lazima uwepo na utaendelea kuwepo. Kuna watu wengine watadai kwamba hawajasoma, hawajaelewa, wala hawaoni faida watakayopata kutokana na sehemu zao, na tukumbuke kwamba bado hii nchi inatawaliwa na ukabila na kuna makabila mengine ambayo yanasema bado yanaendelea kuonewa, na ni vizuri kama BBI uh, haingepita basi vilevile na kwa kile ambacho tunakiona kinaelezwa ama kinaainishwa na, na naibu wa rais, ni nini hasa kama hoja zake kuu za msingi? Ana kwanza, anadai kwamba hakuhusishwa katika mazungumzo, lakini hilo limeshapingwa na rais mwenyewe na baadhi ya wale ambao walikuwa katika uhasisi wa mazungumzo yaliyochangia na kuzaa BBI. Lakini pili, ni kwamba anaona baadhi ya mapengo kuhusu, kwa mfano kwa nini utakuwa na idadi kubwa inayoongezeka ya wabunge na hali ya uchumi ni hali ambayo ni tete? Je, ni jambo la dharura sasa kufanya hivyo? Haya ni mawazo yake ya, lakini pia haangalii ha ule upande mwingine na yale mazuri ambayo BBI imeyapendekeza kwamba yataweza kuteleza ni Profesa Chacha Naegoti Chacha akizungumza nami. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.