I'm Nikki Strong and this is VOA 1, the hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. All right, all right. Kabisa ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki sawasawa na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Nataraji msikilizaji wetu kwa salama salimin. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 8 Februari mwaka 2021 anayokaribisha leo, jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sanday Shomari nimekoshaja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji katika VOA Express leo tasikia ripoti mbalimbali kani, pamoja na huko nchini Burundi ambako tunaarifiwa kwamba wabunge kadhaa wa Umoja wa Ulaya wamesema kwamba wakati haujawadia wadia kuendelea vikwazo vya kiuchumi nchi hiyo kwa sababu vitendo vya kiukaji mkubwa wa haki za binadamu bado vinaendelea nchini humo na huko Kenya, vyama vya wafanyakazi vinalalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo kuagiza kupitia wizara ya afya kusimamisha malipo yanayotolewa kwa vyama vyao vya utaalamu kila mwezi. Na katika Express leo tuko na kipengele cha barazani, bila kusahau hoja kwa hoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi usichelewe tuelekee moja kwa moja huko Burundi. Nchini humo serikali ikihimiza jumuiya ya ulaya kuharakisha mazungumzo yalioanzishwa siku zilizopita ili kuboresha uhusiano uliositishwa na jimia hiyo tangu mwaka 2016. Baadhi ya wabunge wa jumuia ya Ulaya wametoa taarifa wakisisitiza kwamba wakati bado haujawadia wa kurejesha uhusiano na nchi ya Burundi kwa madai kuwa haki za binadamu zinaendelea kukiukwa katika nchi hiyo. maleo zaidi anayo mwandishi wetu Jean Marie Vianehishi Burundi kutoka mjini Kigali. Wabunge 43 wa jumuiya ya umoja Ulaya wa Ulaya wamemwandikia barua Joseph Borrell Fontel mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya anashughulikia masuala ya mambo ya kigeni kudhihirisha masikitiko yao kuhusu mazungumzo yaliyoanzishwa wiki iliyopita yakiwa na madhumuni ya kurejesha uhusiano uliositishwa mwaka 2016 baina ya Jumuiya ya Umoja wa Ulaya na nchi ya Burundi. Wabunge hao wameihimiza Jumuiya ya Umoja wa Ulaya kuendelea na vikwazo iliyoiwekea nchi hiyo hadi pale itadhihirika kwamba serikali imeazimia kanuni zinazohitajika katika sekta ya kuheshimisha haki za kibinadamu kukomesha unyanyasaji unaoendeshwa na vikosi vya usalama pamoja na vijana maarufu wa Imbonerakure wa chama madarakani CNDD-FDD dhidi ya raia wa kawaida wakati huo wabunge hao wamebaini kuwa hadi sasa vitendo vya mauaji utekaji nyara ubakaji dhidi ya wanawake, mateso na unyonge wa kila aina, kuwatia jela kiholela ya watu wasiokuwa na hatia yoyote, na hasa hasa wafuasi wa vyama vya upinzani bado vinaendelea kurekodiwa nchini Burundi, serikali ikiwa imeshindwa kabisa kuchukua hatua maridhawa za kukomesha maovu hayo. Wabunge hao wamedokeza kuwa nchini Burundi, kauli ya kuchochea chuki za kikabila dhidi ya wa wapinzani inaarifiwa pia ikiungwa mkono na viongozi wa ngazi za juu serikalini, mathalani rais wa jamhuri, waziri mkuu na katibu mkuu wa chama madarakani SNDD FDD. Hali hiyo ikiwa inazusha wasiwasi mkubwa ukichukuliwa mfano wa wa mauaji like ya halaiki yaliyofanyika nchini Rwanda mwaka 1994 dhidi ya raia wa kabila la Watuti. Kwa upande mwingine wa bunge hawa wa jumuiya ya umoja wa Ulaya wameitaka serikali ya Burundi kutupilia mbali mashtaka ya kujaribu kupindua utawala wa Burundi ambayo wanaokabili baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu na waandishi wa habari tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Na wameomba pia redio za kibinafsi zilizobomolewa zikarabatiwe upya na serikali na mashirika ya kiraia yaliyopigwa marufuku yaruhusiwe tena kufanya kazi. Hayo yakiarifiwa mshauri mkuu wa masuala ya habari katika ofisi ya rais wa jamhuri ya Burundi, Willi Nyamitwe, kwenye ukurasa wake wa Twitter amelaani vikali msimamo huo wa wabunge wa Umoja wa Ulaya ambao kwa maoni yake wanapuuza na hawaelewi hata kidogo hali halisi ya kisiasa inayojiri nchini Burundi. Itafahamika kuwa barua hiyo imeandikwa na wabunge hao wa Umoja wa Ulaya siku chache baada ya waziri wa Burundi wa ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro kuanzisha mazungumzo mjini Bujumbura na balozi wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya nchini Burundi Claude Boshu na kuomba jumuiya ya Ulaya isahau yaliyopita na irejeshe haraka uhusiano wake na nchi ya Burundi kwa masilahi ya raia wa pande hizo mbili. Jean Marie Vianney Ichu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante Ichu Burundi kwa ripoti yako hiyo. Tuelekee nchini Kenya, ambapo vyama vya wafanyakazi nchini humo vinalalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo kuagiza kupitia wizara ya afya kusimamisha malipo yanayotolewa kwa vyama vyao vya wataalamu kila mwezi. Waziri wa afya Mutahi Kagwe alitoa ilani mwanzoni mwa mwaka huu ikiashiria kuwa serikali haitalipia michango ya wafanyakazi wa sekta ya afya kwa vyama hivyo. Kennedy Wandera mwandishi wetu wa Nairobi ametuandalia ripoti ifuatayo. Kwa miezi mitatu sasa ambapo sehemu ya wahudumu wa afya nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo wakiwa ni maafisa kutoka muungano wa matabibu na kliniki wakilalamikia kusitishwa kwa marupurupu ya kazi pamoja na bima ya afya. Serikali ya Kenya imetoa ilani ya kusimamisha makato yanayotolewa na wahudumu wa afya kwa miungano yao kila mwezi. Kupitia ilani hiyo ya Desemba 21, waziri wa afya Mtahi Kagwe anaziandikia serikali 47 jimbo na waziri wa utumishi wa umma Profesa Margaret Kobia kuanza kutekeleza agizo hilo. Hata hivyo, wahudumu wa afya nchini Kenya wanaeleza kuwa hatua hii ni ya kimaksudi na ina nia ya kulemaza vyama vyao vya utaalamu vinavyoharakatia na kutetea masilahi yao pamoja na mazingira ya kufanyia kazi nchini Kenya. Katika ilani hiyo, Bwana Kagwe anaeleza kuwa huo ni uamuzi ulioafikiwa katika mkutano wa awali kati ya baraza la magavana na wizara ya afya nchini Kenya na unastahili kutekelezwa. Ilani hii ikitekelezwa, serikali kuu na serikali za majimbo hazitatoa ada za miungano, ikiwa ni makato ya kila mwezi kwa miungano inayotetea masilahi ya madaktari, matabibu, wauguzi, maafisa wa, wa kliniki na wahudumu wengine wa afya katika ngazi za serikali na. Japo katika ilani hiyo bwana Kagwe hajatoa sababu ya kufanya hivyo, katibu mkuu wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya katika muungano wa KOTU Francis Atoli ameeleza kuwa ilani ni hiyo ni haramu na kwamba sheria za wafanyakazi zinaruhusu wafanyakazi kujiunga na vyama au miungano ya kiutaalamu kutetea haki na masilahi yao. Bwana Atuoli anaonya kuwa iwapo waziri Kagwe hatafutilia mbali ilani hiyo muungano wa KOTU utaelekea mahakamani kumshtake hawalazimishi kuchanga na hizo si fedha za serikali, kutoka hazina yake ya kitaifa, si fedha kutoka mifuko ya serikali, si fedha kutoka kwa mfuko wa waziri wa afya. Hizi ni fedha kutoka kwa wafanyakazi. Katibu mkuu wa muungano wa matabibu nchini Kenya, George Gibore, anaeleza kuwa nguvu zote zinafaa kuelekezwa katika kupuuza ilani hiyo, kwa sababu ni kinyume cha sheria na ni mkakati wa kuyumbisha kabisa sekta ya afya. Aidha, Bwana Gibore anakariri kuwa kusimamisha mchakato hayo kunadunisha taaluma ya afya kwa sababu sasa serikali inaweza kuajiri watu wasiokuwa na vigezo vinavyohitajika. Hawajataka kutoa suluhu, licha ya kwamba wao ndio wamepewa majukumu ya kutumia rasilimali zetu. Wameenda kuchukua na kuemploy ama kuandika watu kazi, wale ambayo hawana tajiriba ya kiwango cha kupeana huduma ya afya. Hata hivyo, hakimu Matthews Ndumanderi wa mahakama ya wafanyakazi jijini Nairobi amesitisha kutekelezwa kwa ilani hiyo ya Wizara ya Afya hadi kesi iliyowasilishwa na muungano wa uguzi isikilizwe na kuamuliwa nchini Kenya vyama vya wafanyakazi vimejikuta katika hali ngumu. Kisa cha hivi majuzi ni cha muungano wa waalimu nati kinachoongozwa na Wilson Sosion. Bwana Sosion amekuwa akilaumu tume ya kuajiri waalimu TSC kwa kufifisha kabisa muungano huo, hasa baada ya kuanza kutekeleza agizo la kusitisha kuwasilisha makato ya waalimu kwa muungano huo. Kennedy Wandera, sauti na sasa nimkaribishe mwenzangu Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Angola inaomba <coughs> mahakama moja ya Uholanzi kabidhi hisa ya dola nusu bilioni katika kampuni ya mafuta ya Ureno ya Galp iliyohusishwa na binti wa rais wa zamani wa Angola, Isabel Dos Santos. Mawakili wake waliambia Reuters serikali ya Angola inasema maafisa wa juu chini ya utawala wa rais wa zamani José Eduardo Dos Santos walitumia fursa ya bei ya juu ya mafuta katika mwongo mmoja uliopita kufanya mzunguko wa mtandao wa biashara ambao ulipelekea kujitajirisha binafsi kwa gharama ya nchi hiyo. Angola ikiwa uchumi wake umezorota kutokana na ugonjwa wa covid-19 na kugubikwa na deni la nje, nayataka kupata mali ambayo inasema iliporwa. Lengo lake kuu ni Isabel Dos Santos, binti wa rais wa zamani, tajiri mkuu wa biashara, ambaye alikuwa mwanamke tajiri zaidi barani Afrika. Afrika Kusini imesitisha kwa muda kampeni yake ya chanjo dhidi ya Covid-19 Jumapili baada ya utafiti mpya kubaini kuwa chanjo ya AstraZeneca haifanyi kazi vizuri dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyopatikana nchini humo. Shirika la afya duniani WHO linafanya mkutano wa Jumatatu kuhusu maendeleo hivi karibuni nchini Afrika Kusini. Utafiti huu uliofanywa na chuo kikuu cha Witwatersrand huko Johannesburg bado hujafanyiwa tathmini, ilihitimisha kuwa chanjo ya Uingereza ilitoa tu kinga ndogo dhidi ya aina za wastani za ugonjwa unaosababishwa na aina tofauti ya virusi huku Afrika Kusini, kwa vijana. Habari hiyo ilikuwa pigwa kwa Afrika Kusini, ambayo imeshuhudia zaidi ya watu elfu arobaini na sita wakifariki dunia kutokana na virusi hivyo. Ilikuwa imepanga kuanza kuchanja watu wake na dozi milioni moja ya chanjo ya AstraZeneca katika siku zijazo, lakini utafiti uligundua kuwa chanjo hiyo ilikuwa na ufanisi wa asilimia 22 katika visa vya wasani vya aina ya ugonjwa huo Afrika Kusini. Maandamano maarufu dhidi ya utawala wa kijeshi wa Myanmar ilifanyika kwa siku tatu mfululizo Jumatatu, wiki moja baada ya serikali ya kijeshi kumweka kizuizini Aung San Suu Kyi na viongozi wengine wa serikali ya kiraia iliyochaguliwa. Maelfu ya watu walijazana katika mitaa ya mji mkubwa wa Myanmar, ikiwa pamoja na mji mkuu na ipatao na jiji la kibiashara la Yangoni ukabewa bango inayosema okoa Myanma unataka demokrasia, pamoja na picha za San Suu Kyi. Polisi walitumia maji ya kuwasha kuwatawanya waandamanaji mjini Mepatau na, na timu za dharura kaskazini mwa India zinafanya kazi leo Jumatatu kuokoa wafanyakazi 37 mafundi umeme waliokwama kwenye handaki baada ya sehemu ya barafu ya Himalaya kupasuka na kuangua kwenye maji taka taka na takataka ndani ya bwawa na viwanda viwili vya kuzalisha umeme siku ya Jumapili. Mamlaka inasema awalau miili 18 wamepatikana lakini zaidi ya watu 165 wamepotea na wanaofiwa kufariki dunia. Zaidi ya watu elfu mbili wamepelekwa kwa ajili ya operesheni ya utafutaji na uokozi katika bonde hilo, wakiwemo wanajeshi na polisi. Mafuriko hayo yaliharibu kiwanda cha kuzalisha umeme kwenye mto Alknanda na kuharibu kingine kwenye mto Dhauli Ganga. Mito hiyo miwili hutiririka kutoka milima Himalaya na kukutana kabla ya kuungana na mto Ganges. unaendelea kusikiliza Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha barazani na mada yetu leo ni hii: Je, mpenzi wako akikuomba pesa ili aende akajifurahishe pamoja na marafiki zake utampa? Wasikilizaji wetu wamechangia kwa wingi kabisa kwa kutupa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Lakini kabla ya kusoma maoni hayo, tusikilize wale waliochangia kwenye njia ya simu. Asante. Kwa jina naitwa Daniel Mwanani, moja kwa moja naongea kutoka Ijamba Mbozi, mkoa wa mpya wa Songwe nchini Tanzania. Naomba niingie kwenye mada moja kwa moja, ni kwamba siwezi nikampa mpenzi wangu au mchumba wangu pesa akaende kujiusha na rafiki zake huko, kwa sababu unapokuwa unampa pesa anaenda huko na marafiki zake huko, huku anaenda kukutana tena na wengine, kitu ambacho nitakuwa sijamtendea haki kabisa. Inatakiwa yeye kama ameamua kutoka na rafiki zake ajipange yeye kama yeye, sio mimi kumtoa. Shida ni kwamba mimi siwezi nikampa kwa sababu nikimpa, haya nimeyashuhudia mengi, unampa hela alafu anamchukua, na yeye ana rafiki yake wa karibu ambaye pengine anakuwa sio rafiki yule wa hakika, anakuwa rafiki wa kiume, naye anaenda kumtoa. Kwa hiyo sasa, hivyo vitu mimi naona kwangu siwezi nikafanya. Asante, asante. Mimi Nikola ni Mambo Nikola Mambo, toka Bukavu pale DRC <laughs> ndio, ndio mana mada ambayo tunazungumzia asubuhi, kusema kama mtu anaweza patia mke wake pesa ili ende sherehe. Mawazo ni kubadilisha, sema tu inalingana na pato a sisi mira Warundi wa Rwanda Waganda wa Kenya wanapatiwa wanawake, sababu wanajua mambo gisi wanavyoishi, ila Kongo ssi kafu atupatiwa wanawake pesa kabisa, kama kawaida ili waingie kwenye sherehe, waende na marafiki, sio vizuri kabisa. Sunday, basi tueleze wanachosema upande wa Facebook. Sawa sawa kabisa, basi moja kwa moja mimi naanza naye mdungi Hozee anasema uh, kwa kawaida ni kwamba mwanamke, mkiwa mnaaminiana, inabidi umpe uhuru. Upande wangu mi naona anachohitaji nafasi, acha mengine, ntampa pesa bila shaka. Joakim Akimu anasema kila mtu akafanya tu bidii ya kutafuta, hakuna cha kutegemea mwingine kuumiza bure. Haya, <laughs> kaka Potensio Sabushi Mike anasema mpenzi wangu ninaweza nikampa utaratibu wa kujifurahisha akiwa pamoja na rafiki zake iwapo watakuwa ni wakijinsia kama ya kwake, yesipokuwa hayo sitampa, kwani kujifurahisha huko ndio kutaleta migogoro katika familia. Naye Sarma bin Kashindi Asumani anasema kiukweli kweli, mimi kama mimi siwezi kumpa, kwanza napompa fedha inabidi Hesabu, kwa sababu za si, si, si, si na msingi, siwezi kusema kwamba namaanisha sababu kubwa hatuhangaiki pesa kwa kuzichezea haya. Namwona huyu Oscar Boris anasema siwezi hata kamwe. Akiwa na nia ya kujifurahisha, lazima ajitafutie pesa zake. Ni mpenzi, sio mtoto wangu wala sio mama mzazi, haiwezekani kwangu. Naipenda VOA. Niko Kamonyi, Rwanda. Asante sana Oscar Boris. Huyu naye Ras Bashir Were wa Busia, Kenya anasema siwezi mpa, kama nitakwenda naye nitaharamia, bali sikumpa pesa aende kujifurahisha na watu wengine, siwezi. Nathan Nzorubara anasema anawapata vyema kutoka Bujumbura, Burundi. Yeye anasema binafsi, siwezi kumpa, maana ni tabia mbaya na isiyofaa na ulimwengu wa sasa, ukipenda au ukipendwa Jambo la muhimu ni vitendo vyenye faida kwa maisha yajayo, kati yenu tofauti na huyo utopolo. Nimalizie na Goligota Magabe mkono wa GGM unit Geita, Tanzania, anasema ntampa tu, na hata wikendi hii nimempa, akainjoi na marafiki zake. <muchas> Haya basi, tukiachana na mambo ya barazani, tuingie kwenye maswala ya burudani. Tunaungana na msanii Baba Leo akishirikiana na Diamond hapa, wanakuja na kibao chao Shusha, tupate kitu hicho. wamewapa nafasi kidogo, wameanza kuleta sadau, wameshika visenti kidogo na kandi, mpaka wadau wamejisahau, wanaleta sadau. Minapiga korabo na simba, wewe kapige na nyau. Nazidi kushusha mangoma mpaka waseme baba ni noma, na bado nitawapa homa mpaka waseme tumesha koma, maneno yanavua choma mpaka waseme rudi Kigoma, na wamesha meza Asante sana, ni kitu kizito kweli kweli, hicho kitu kilichotulia, msikilizaji. Na tumaini mwetu tumefurahia kweli kweli, maana bila ngoma express hujaisukuma. Bila shaka, msikilizaji, unapata vitu vizito. Basi tuangalie kwenye masuala ya hoja kwa hoja. Viongozi wawili walio na ushawishi mkubwa wa kisiasa nchini Kenya, naibu rais William Ruto na kinara upinzani Raila Odinga, wanalumbana hadharani, kisa na maana kuhusu mgogoro na ukumba chama tawala cha Jubilee pamoja na sera za serikali. Mambano hayo sasa yamegeuka kuwa gumzo kubwa kwa wafuasi wao kule mashinani. Tuwasikilize Denis na Robert wanavyoeleza Raila haja vuruga chama yote ya Jubili. Mwanzo kabisa ni kuelezea Raila ni raia ya Kenya hii, ako na ofisi moja Capital Hill na ili ofisi yake ni private, hana ofisi ya serikali. Raila hali mshahara. Hatumii gari yoyote ya serikali, ana hata security yule ako naye si wa serikali. Sasa anaweza ingiaje kwa Jubilee vuruge ilipo? Walipofanya ile handshake, kuna mtu mmoja alitolewa, kwa sababu walisema ile handshake ni kati ya Uhuru na Raila. Ruto alipelekwa wapi? Kwa sababu Ruto alikuwa kwa serikali yeye ndo naibu wa rais. Baada ya yule handshake, tuliona mambo yalianza kumwendea mrama, nguvu zake nyingi zilitolewa kutoka seneti kuingia bungeni, wale watu wa Ruto wote walitolewa, zile nafasi walizokuwa nazo za juu ziliondolewa. Kwa sababu gani? Na ile kitu ilikuwa ni baina ya Uhuru mwenyewe na Raila. Sasa ile mamlaka za Ruto ambazo unaona wewe ati zimechukuliwa, jamaa amekuwa msaliti. Itakuwaje wewe unalishwa leo unawauma mkono? Ukitoka pale nje wasema mamangu ana hivi, wa mamangu ana hivi. Sukae kimya, alafu na wewe washindana mpaka na bosi wako, bwana. Tusiongeni kama hatujui sheria za Kenya. Tukiangalia katiba yetu, tulipompigia Uhuru, kama mimi nilipompigia Uhuru kura yangu nilijua kuwa Uhuru na Ruto wako pamoja. Kwa hivyo Uhuru hakumchagua Ruto kuwa ati ndio atakuwa naibu wake. Tukipiga kura tulijua ni wawili. Sasa handshake ilipokuja tukaambiwa sasa handshake ni kati ya Raila na, na Uhuru kivipi? Mbona tumtoe Ruto? Mkiangalia Miguna Miguna mwanzo yuko nje. Hata Raila mwenyewe takikana awe yuko ndani sahizi. Mimi nakwambia hivi, vurugu iko pale katika Jubilee. Wale jamaa wapangane wao wenyewe. Ruto anataka kujipea kazi zingine hata si zake. Mm -hmm. Ndo ameleta hizi shida zote. Okay. Iko pale Jubilia na Raila yuko pale ndani, umeona akasema ana, si, mambo, si, mambo na cheo yeah, kama ile si, si, yeah. Ha, jamaa waliambia unaiye watakuwa wanapeana nafasi ya kazi kwa wayouth milioni 5. We niambie youth gani ameajiriwa? watu wanaangaika kama si bodaboda, kama sizi mjengo za watu wa China, wamayouth wanaangaika kiasi gani? Raila yuko wapo kabisa, na ndo maana akakuja kati watu waelewane. Lakini yeye mwenyewe aja ambia hata Uhuru kamtoeruto na Raila, uwezi pia mlaumu pale akatika Jubilii. Raila si mshauri sasa, wa Uhuru, si mshauri si cpa wake. Failures za Jubilii, failures za uongozi zinaangukia rais na kama wewe unatembea na rais venye Raila sana anatembea na rais, hafai kabisa kusema Ruto ndo anafanya, amefanya, amesababisha hakuna kazi za elfu tano zimetolewa, amesababisha e, uchumi wa Kenya umedidimia. Raila kama anapigania hmm, maslahi ya, ya wananchi ukweli, hmm, asimame leo aseme wote Uhuru Mwigai Kenyatta William Samoei Ruto wamefail, wananchi. Haya ndiyo mambo ya siasa za huko Kenya ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa Makuu. Na sasa ni wakati wa kuangazia yale yanayozungumziwa zaidi kwenye mitandao tofauti ya kijamii, na mwona shabiki sugu wa Simba na Liverpool yuko tayari kukujuza mengi, na huyo si mwingine, ni Sandey Shomari. Kazi kwako mzee wa kazi. Moja kwa moja basi Patrick, nikiangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni shirika la afya ulimwenguni. Habari hiyo inatambaa ikitangaza kwamba e, eh, wafanyakazi wa afya huko DRC wamegundua kisa kipya cha virusi vya Ebola. E, eh, kisa hicho kimegunduliwa, unasema baada ya mwanamke mmoja alinusurika na ugonjwa wa Ebola kutafuta matibabu kwenye kituo cha afya huko Butembo, mashariki mwa Kongo ambako likuwa kitovu cha mlipuko siku za nyuma. Vilevile habari nyingine, watambani maji, mshaona maji amekuwa mekundu kama damu, watu wanashtuka huko Indonesia. E, mafuriko yametokea yenye rangi ya damu baada ya maji kuingia kwenye kiwanda kimoja cha nguo. Inasemekana kwamba rangi iliyokuwa ikitumika kwenye nguo ilisombwa na maji hayo na kusafirishwa katika barabara za kijiji cha Jenggot katikati eneo la Java hiyo e, siku ya Jumamosi. Habari nyingine inayotambwa ni rais wa Marekani Joe Biden kusema kwamba hataondoa vikwazo vya vi kiuchumi dhidi Iran hadi pale itakapotimiza makubaliano yaliyofikiwa chini ya mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Haya yalikuwa ni mazungumzo ya Biden akiwajua na shirika la habari la CBS kwenye mahojiano hapo Februari saba jana. Lakini vilevile kiongozi wa ngazi ya juu Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema Tehran atarejea kwenye mazungumzo ikiwa kutakuwa na utekelezaji wa makubaliano hayo na Marekani. Haya vilevile vile, hapa Marekani, mchezo wa mpira maarufu wa hapa Marekani wa ligi ya NFL, fainali ya Super Bowl ilifanyika jana, na gumzo kubwa ni kati ya mchezaji wa na nafasi muhimu katika mchezo huo, quarterback wa timu zote mbili, hasa mkongwe zaidi na kijana zaidi, walikutana hapo jana, lakini mkongwe Tom Brady aliibuka mshindi akiwa na umri wa miaka 43 baada ya kuchukua tena ubingwa huo na timu ya Buccaneers, akiwa ameshachukua siku za nyuma ya timu nyingine ya Patriots. Sasa ameweka rekodi ya kuchukua ubingwa mara saba na kuwazidi wakongo wengine kama vile mkali wa basketball Michael Jordan, huku mashabiki wa DC na Virginia wakifanya betting ya mchezo huo. Kwa mara ya kwanza timu hiyo Buccaneers imechukua ubingwa baada ya ukame wa miaka kumi na nane. Kwa hiyo mwafanya washabiki wake kuzungumza kwelikweli kule, kule Florida, na kutoka nje eh, na kushangilia bila kujali yale masharti ya covid 19. Amekuwa akizungumzwa hapa na vile vile mwanamuziki kutoka Canada ambaye ana asili ya Ethiopia, The Weeknd, jina kamili Abel Tesfaye alitumia dola kama milioni saba hivi za fedha zake binafsi kufanikisha show hiyo kabambe na alikuwa gumzo kweli kweli. Wengi kwenye Twitter walitoa vibonzo vya kumtania mwanamuziki huyo kwa jinsi alivyokuwa akifanya kazi yake, kwa sababu alitumia aina ya kipekee kabisa. Eh, kuonekana kama vile yupo kwenye eneo fulani la uwanja huo, halafu baadaye ndi akaingia ndani ya uwanja basi, kukuna vibonzo mbalimbali, wengine wakisifu kazi yake, wengine wakitania, alimradi shughuli kuwa ni nzito kwelikweli kwenye mchezo huo wa ligi ya NFL. Basi kufikia hapo nakamilisha yale yaliyomo kwenye mitandao langu, jina Sande Shomari, kwako Patrick Ndumana barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na swali lenyewe linasema hivi: nini maoni yako kwa baadhi ya mataifa kukataa chanjo ya COVID-19? Nianze na huyu Samson Juma Ngedele wa Nzega, Tabora, Tanzania. Anasema binafsi niseme ni sawa tu, maana kila nchi wanajiamini. Hapa namona nani, namona Zack Moore anasema anasikia huko Marekani kila mtu anapewa chanjo. Hakujakuwa na dozi ya pili au mtu akachukua dozi ya pili akafariki. Haya, tunasikiliza Prince Brown anasema hatuamini hayi, nahisi hata wewe hauko tayari kupewa hiyo chanjo, good luck. Zablon: hatujakataa ila tumechoka kukokotwa, tumeamua kujitafutia tiba zetu za kiasili ili kujenga heshima kimataifa siku zijazo, tutawatibu hadi wazungu. Muda si mrefu, mimi nipo porini nafanya tafiti za mimea mbalimbali mm -hmm. Ndege Machambani, mkazi wa Uvinza, Kigoma, Tanzania, anasema mimi naona kukataa ni sawa, kila nchi inajitegemea. VOA express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia jioni njema.