Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.7 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo, ni habari muhimu za dunia. Kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, baadhi ya nchi maskini duniani zina wasiwasi wasi zikiangalia nchi tajiri zikipokea mamilioni ya chanjo za COVID-19 na zikiamua kutosubiri chanjo kutoka shirika la afya duniani na makundi mengine na badala yake zimeanza kufanya makubaliano yao wenyewe ya kupata chanjo Juan Carlos, Sikafi, rais wa baraza la biashara Honduras, aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Honduras haiwezi kusubiri utaratibu wa urasimu au maamuzi yasiyomwafaka kuwapa raia wake amani ya kupata chanjo ya COVID-19. Baraza la biashara la Honduras lilishiriki katika makubaliano ya kununua chanjo kwa nchi hiyo ya Amerika ya kati kwa kutoa dhamana ya kibenki. Sebia pia imeamua kwenda sokoni kununua chanjo ingawaje tayari imepata euro milioni nne kutoka programu ya Covax ya WHO ambayo ndiyo kituo cha kugawa chanjo za COVID. Fursa ya kupata mikopo katika misingi nafuu itakuwa ni muhimu sana kwa uchumi wa Afrika kutokana na janga la COVID-19. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema hivi leo. Ramaphosa ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika anayeondoka madarakani katika wadhifa huo wa shirika hilo ameuambia mkutano wa viongozi kwamba ingawaje shirika like la kimataifa la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia umepeleka rasilimali muhimu za kifedha kwa ajili ya kujibu mlipuko wa virusi vya korona bado mengi zaidi yanahitaji kufanywa. Mikopo nafuu kwa jumla misingi yake inakuwa ni mwafaka kwa wale ambao wanapata fursa ya soko la wazi. Hali ya mzigo wa madeni kwa nchi nyingi za Kiafrika imekuwa ni mbaya sana kutokana na kuanguka kwa uchumi kutokana na janga la covid-19 miongoni mwa watu bilioni moja nukta tatu barani Afrika hadi hivi sasa wameripotiwa kwa zaidi ya milioni tatu nukta sita wameambukizwa virusi vya korona na zaidi ya vifo milioni tisini na tatu kwa mujibu wa rekodi za maambukizi mengi kutoka mataifa ya Afrika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Viongozi wa Somalia wameshindwa kumaliza mvutano juu ya uchaguzi wa rais mpya unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo, maafisa wa serikali wamesema hivi leo Jumamosi na kuongezea kuwa hatari ya mvutano mkubwa wa kisiasa kuendelea. Rais Mohamed Abdullahi Mohamed alisafiri kwenda mji mkuu Mogadishu bila makubaliano kufikiwa juu ya uchaguzi wa kieneo. Osman Dube, waziri wa habari, amesema jana usiku hakuna makubaliano yaliyofikiwa, waziri amesema, ya na kuongezea kwa mabaraza yote ya bunge yatakutana tena hivi leo kubuni njia ya kusonga mbele. Ofisi ya Mohamed imesema alikuwa anapanga kuhutubia mabaraza ya bunge. Somalia ambayo imekuwa na mamlaka kiasi katika serikali kuu tangu mwaka 1991 inajaribu kujijenga tena baada ya kupata msaada wa umoja Mataifa. Polisi walifunga sehemu kubwa ya katikati ya mji mkuu Tunis kusiba barabara wakati maelfu ya waandamanaji wanaungwa mkono na chama cha wafanyakazi kukusanyika katika maandamano makubwa kuwahi kutokea nchini Tunisia. Maandamano yalifanyika kuadhimisha mauaji ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya mwanaharakati maarufu na kupinga dhidi ya manyanyaso ya polisi, ambapo maandamano yanasema yamekandamiza uhuru ambao waliupata katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo yalichochea mapinduzi ya Kiarabu. Polisi wa kutuliza ghasia walizingira eneo kuzunguka katikati ya mji na kusimamisha magari na watu wengi kuingia mitaani kuzunguka barabara kuu ya Habib Borgiba, huku maelfu ya watu wakikusanyika. Shirika la habari la Reuters limesema kinyume na maandamano ya awali, wimbi hili la maandamano ambayo limeikumba nchi nzima katika wiki za karibuni, maandamano ya leo yanaungwa mkono na chama cha wafanyakazi cha UGTT. Maelfu ya watu wameingia katika mitaa ya Yangon hivi leo kulaani mapinduzi ya wiki hii na kutaka kuachiliwa kwa kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi, licha ya kuzuiliwa kwa huduma za intanet kulikofanywa na utawala wa kijeshi wa Myanmar. Katika kuonyesha ghadhabu zao, maandamano kwenye mji mikubwa imekuwa ikishutumu kwa kupiga kelele, dikteta wa jeshi ameshindwa, demokrasia itashinda, na kubeba mabango yaliyosomeka dhidi ya udikteta wa kijeshi watu waliosimama kando ya barabara wamekuwa wakitoa chakula na maji kwa waandamanaji. Wengi wengi katika umati huo walivaa nguo za rangi nyekundu, rangi ya chama cha San Suu Kyi, cha National League for Democracy ambacho kilishinda uchaguzi wa Novemba kwa idadi kubwa ya kura, matokeo ambayo majenerali wamekataa kuyakubali wakisema yamejaa ubadhirifu. Kundi ambalo limefuatilia hali ya mitandao Netblocks Internet Observatory liliripoti kufungwa kwa internet nchi nzima na kusema katika Twitter kwamba mawasiliano yameanguka kwa asilimia kumi na sita. Walioshuhudia wameripoti kufungwa kwa huduma pia za data za wifi na simu za mikononi. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk, mjadala wa kila Ijumaa kuanzia saa 12 na nusu jioni Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Nduwimana. Alhamisi ulimwengu uliadhimisha siku ya kupambana na saratani, na shirika la afya duniani likaonya kwamba athari za janga la Korona au COVID-19 ukipenda kwa vipimo na matibabu ya saratani kote duniani ni kubwa mno, na kwamba zinaendelea kuongezeka kukiwa hakuna dalili au ishara zozote kwamba hali hiyo itabadilika hivi karibuni, kulingana na shirika hilo. Ikiwa ni mwaka mmoja tu tangu kuzuka kwa janga la COVID-19, athari za ugonjwa huo ni za kupindukia, hasa kwa kuwa katika serikali nyingi, huduma za saratani zimelazimika kupunguzwa kwa asilimia 50, au zinapatikana kidogo na kwingine, hata hakuna kabisa. Wataalamu wa idara ya WHO ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza wamesema kwamba kufuatia janga la covid-19 ucheleweshwaji wa vipimo umekuwa wa kawaida na kuvurugwa kwa huduma kama vile mionzi au kuachwa kabisa kumeongezeka kwa kiasi kikubwa, hali ambayo huenda ikawa na athari katika idadi ya vifo vinavyotokana na saratani katika miaka ijayo kote duniani. Kwa muktadha huo, WHO inasisitiza kwamba vipimo ni muhimu kama ambavyo imekuwa ikisisitiza mwaka baada ya mwingine, ili kuweza kubaini ni saratani ipi iliyopo na ni matibabu yapi yanayohitajika. WHO inasisitiza kwamba ni muhimu kwa nchi kuwa na vipimo ngazi ya jamii hadi kwenye hospitali maalum na maabara, na pia kuwe na mtazamo wa ngazi, kama vile ngazi hizo za jamii, hospitali za kawaida na vilevile vile hospitali maalum za saratani kwa nchi maskini au tuseme za kipato cha chini, mfano baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, hali ni mbaya hata zaidi kwa ugonjwa huo. WHO inasema nchi hizo zimepata pigo kubwa la COVID-19 katika huduma zake za saratani, ingawa kwa nchi tajiri kama Uholanzi kwa mfano zimeweza kupambana na athari hizo ikilinganishwa na nchi hizo maskini. Tuangazie takwimu. Shirika hilo linasema kwamba mzigo wa kiuchumi wa saratani katika jamii unaendelea kuongezeka, kwani mwaka wa elfu mbili na kumi gharama zilikadiriwa kuwa dola trilioni moja nukta sita na mwaka wa elfu mbili na ishirini yaani mwaka jana, idadi ya wagonjwa wa saratani kote duniani ilifikia milioni kumi na tisa nukta tatu huku idadi ya waliopoteza maisha yao ikiongezeka na kufikia milioni kumi Msikilizaji na sasa kwa mara ya kwanza jana, shirika hilo la WHO limesema saratani ya matiti ndiyo inayoathiri watu wengi zaidi duniani, huku mwaka uliopita 2020, ukibainika kwamba wagonjwa wapya milioni mbili na laki tatu, ambayo ni sawa na asilimia 12 ya wagonjwa wote wa saratani walipata ugonjwa huo, na hivyo basi kuongoza pia katika idadi ya vifo vya saratani kwa wanawake. Hiyo saratani ikifuatiwa na saratani ya mapafu ambayo awali ndio ilikuwa inaongoza na inayoshika nafasi ya tatu sasa ni saratani ya utumbo. WHO inaonya kwamba mzigo wa saratani unatarajiwa kuendelea kuongezeka kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali, ongezeko la watu duniani huku idadi wa ya wagonjwa wapya kote duniani ikitazamiwa kuongezeka kwa asilimia 47 ifikapo mwaka wa 2040 ikilinganishwa na idadi iliyokuwepo mwaka uliopita wa 2020. Katika ukanda wa maziwa makuu kule Afrika Mashariki, serikali zimeendelea kueleza uzito zinaoupata kutokana na mzigo wa COVID-19, ambapo baadhi ya pesa zilizokuwa zitumiwe katika kuharamia matibabu ya ugonjwa huo sasa zinaelekezwa kwa COVID-19. Huko nchini Kenya kwa mfano, serikali imesema saratani ndio ugonjwa watatu ambao unaua idadi kubwa zaidi ya watu kila mwaka. Wakenya wengi wanaendelea kulalamika kwamba ingawa kuna bima ya afya itoayo NHIF, serikali sasa inawataka wagonjwa wa saratani kulipa malipo ya bima ya miaka miwili, e, kabla ya kutibiwa kupitia kadi za bima hiyo, na hiyo inafanyika mwanzo kabisa kabla ya kutibiwa kupitia kadi za bima hiyo. Ni siseme mengi msikilizaji, kwani mimi si mtaalamu wa masuala haya. Tuna wataalamu kutoka nchi mbalimbali katika eneo hilo, lakini kwanza, kabla hatujakaribisha wageni wetu, kwanza ni mpishe mwenzangu Patrick Nduimana. Karibu Patrick. Haya, na sasa tunaingia katika mjadala wetu wa Live Talk, na ili kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa huu wa saratani, hali ilivyo katika nchi za Afrika hususan katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu Tunao washiriki uh, tofauti ambao watatusaidia kuchambua na kutupa uh, hali halisi ya mambo. Tunaye Dokta Sikuzani Muya kutoka huko Tanzania. Karibu Dokta Sikuzani. Asante ndugu mtangazaji, naitwa Dokta Muya. Uh, nipo katika taasisi uh, ya saratani ya Ocean Road kama daktari bingo wa magonjwa ya saratani. Asante sana vile vile, tunaye dk dani nyongesa kutoka huko Kenya. Karibu dk Nyongesa. Asante sana mtangazaji, mimi naitwa d dan butoriro Nyongesa. Anafanya na shirika la saratani hospitali ambayo inajulikana kama Texas Cancer Centre ambayo iko hapa mjini Nairobi. Haya, vile vile katika live talk tunaye Pastor Mwero Joseph Rua. Uh, taarifa ambazo tunazo ni kwamba yeye ana mengi zaidi ya kuzungumza kuhusu saratani, sababu yeye mwenyewe alipatwa na usumbufu wa maradhi haya. Karibu uh, pasta Mwero Joseph Rua. Mimi ni huyu Joseph Rua Mwero na pasta, na nimeugua huo ugonjwa wa saratani wa kibofu, uvimbo uh, wa kibofu, na ni saratani Shukrani, bila shaka utatupa uh, ushuhuda wako kuhusu uh, ugonjwa huo na namna ulivyoweza kukabiliana nao katika maisha ya kila siku. Basi DMJ Muridhi, naona uh, ungeanza kuwauliza washiriki wetu mmoja baada ya mwingine, awatupe picha au hali halisi katika nchi zao. Asante sana Patrick. Nafikiri moja kwa moja tuanze na Dan Nyongesa, yeye yuko kule mjini Nairobi, Kenya. Daktari, hali ya ugonjwa huu wa saratani hapo Kenya ikoje? Wasikilizaji wanafahamu kwamba kuna aina tofauti tofauti za saratani, lakini kwa ujumla tupatie taswira kamili hapo nchini Kenya. Asante sana BMJ. Ya hapa Kenya e, tuko na wagonjwa wa saratani ambao pia wameadhirika, na tunapoingia katika zile takwimu tunatumia ile research ambayo imefanyika juzi juzi, hu mwaka wa 2020 inaitwa Global Cancer Statistics of Report of 2020, inatuonyesha kwamba sana sana tuko na zile tunaita big five, na utapata kwamba kwa zile big five, breast cancer ambayo ni saratani ya matiti inaongoza imefuatilia kwa ukaribu sana na kansa ambayo ni ya nyungu ya uzazi ambayo inaitwa e, savico kansa. Alafu baada ya savico kansa tumeona kuna pia ile tunaita prostate cancer ambayo ile ina afekti wanaume. Alafu a, baada ya hiyo tunapata ile namba nne ina ambayo inaitwa kansa ya esophagus ambayo ina, ina afekti e, kukopewa kile, kile chombo cha kupeleka chakula kutoka mdomoni hadi tumbo And then tunafuatwa namba tano ni ile ina affect sehemu ya kuweka choo ambazo zinaitwa colorectal cancer ambayo inashika colon na rectum. Kwa ujumla utapata kwamba hizo kansa tano ambazo nimetaja nime, nime, nime pale zinachukua karibu asilimia hamsini kwa kansa zote ambazo zinajulikana hapa nchini Kenya. So kwa ujumla hizo tano zinachukua karibu asilimia hamsini unapofahamu una tuna uh, zaidi ya kansa mia moja ambazo zingine ambazo hatuwezi uh, zingi, zitaja hivi kwa ma kwa majina kwa sahihi. Sasa hapo ndio tuko breast cancer ndio iko mbele, na katika kusababisha vifo tunapata kwamba hizo zenye nimetaja, utapata kwamba kansa ya nyungu ya uzazi japo tume mention kama kansa namba mbili katika hiyo orodha, inapatikana kwamba hiyo ndio imekuwa ikisababisha vifo vingi za kansa hapa Kenya. Tunapata kwa ujumla, tunapata watu kama alfu uh, arobaini na mbili kila mwaka, ambao wanaajiriwa na huyu ugonjwa wa kansa. Na kati ya hao atu, watu alfu arobaini na mbili wenye tunapata kila mwaka, tunapoteza karibu alfu ishirini na saba. Hiyo ni kumaanisha kwamba tunapoteza nuska, zaidi ya nusu ya watu ambao tunawapata wakiwa na hili ugonjwa wa saratani katika inji yetu ya Kenya na sababu ya hiyo ni kwa sababu wengi wanakuja wakiwa katika viwango vya mwisho. Asante ah, sana Daktari Dan Nyongesa, ukiwa hapo Nairobi nasikia una mengi ya kueleza, lakini ili tuwakaribishe wengine nao tupate tathmini kidogo, naona ni muhimu tuvuke mpaka sasa, tuingie nchini Tanzania. Dr Sikudani Muya, ukiwa Dar es Salaam, pia tupe taswira kwa kifupi tu ya hali ilivyo hapo nchini Tanzania. Um, hali ya saratani kwa Tanzania ni na yenyewe inaongezeka, hatuna tofauti na Kenya, lakini sisi um, kansa ambayo inaongoza ni saratani ya shingo ya kizazi ambayo inawaathiri wanawake, alafu ikifuatiwa na breast cancer, ikifuatiwa na prostate cancer, alafu ikifuatiwa na esophagus, alafu na colorectal cancer na hizi saratani nyingine ambazo zina pasenti ndogo. Haya haya, shukran. Uh, sasa twende kwake uh, Pasta Mweru Joseph. Uh, wewe ni, u, u, ni, yeah, naweza kusema naweza kusema wewe ni umenusurika, uh, katika ugonjwa huu. Unaweza kutuambia labda, uka kwa yeah, maelezo tu uh, ugonjwa huu ulijuaje kama unaumwa? Uh, umesema ni saratani ya ni uh, uvimbe katika kibofu Nilianza kusikia katika... Mm -hmm. ik... maumivu katika alapu... mm -hmm. i njia ya ukojoa hii oo kidogo, ikawa nikienda nasikia maumivu, alafu ikaendelea kiasi. Baada ya mwezi nikasikia, hata siendi kujisaidia, inaenda kidogo kidogo, ni kama matone matone, lakini nikuja yenyewe la na baki ndani, na ni maumivu makali sasa mpaka ikaanza kuwa hata nikikaa pahali, kila baada ya dakika tano hivi mpaka nikimbie kwenda kujisaidia, na sisaidiki, kwa sababu inatoka kidogo na mingi na bakindari na ni mchungu mwingi. Sasa baadaye hey, ndio ikuogopa, mi nikaanza kueleza jamii kwamba mimi na shida hiyo, alafu ndio tukaanza msururu sasa wa kwa watiba sasa tiba ndio ikaanza kuchekiwa, vipimo vyote uh, nini ile city scan kila kitu, na kuonekana uvimbe wenyewe vile ulivyo na ukadhihirika kwamba huo uvimbe ulikuwa kama 22.6 mm. 6. ndani ya kibofu, ndipo baadaye nikawekwa sasa kwa drug, nikawekwa sasa kwa tiba hii ya kwa miezi mitatu na a chemotherapy hospital hapa Mombasa, na ule uvimbe ukayeyuka uka kiasi cha kufika 3.6, from 22.6 to 3.6 milimeters. Ndio nikamaliza hiyo tiba ya chemotherapy, sikufanyiwa tena CT scan, ikaenda na huko ndio nikalazwa two months ikiwa kila siku naenda kuchomwa 35 rounds mpaka nikazimaliza. Kuzimaliza ndio nikasikia, ni nguvu tu sina za mwili, lakini sisikii tena vibaya. Kuwa discharge, ndio nikaja nyumbani kwetu kukwale. Alikataa sasa kuwa naendelea kupata hili, na sasa hivi najisikia Niko sawa ni u... <laughs> nguvu tu kidogo ndio nataka ziongeza. Lakini nikisikia unavyozungumza, ulibahatika kupona. Nilipona. Hata saa hii huwa naenda kwa cheka kuverify ni nini kiko si vizuri vizuri namna hii, na naambiwa sasa ni nini nifanye ili niendelee kupata hizo nguvu. Lakini nilibahatika kupona kabisa kabisa hiyo uh, ni habari nzuri kama ulipona sababu wengi huwa wanakata, ta, wanakata tamaa wanaposikia kwamba wanaumwa saratani uh, wanaogopa wanajua mwisho wake ni ni kifo tu kwa hiyo ni ni, ni bahati nzuri kabisa uh, basi tuende kwa... iijua kwamba ni paka ni, so nikubali kwamba mimi nina ni, ni ugonjwa wa saratani De. Kule kukubali kwanza, eh, ndiyo ndiyo dawa ya kwanza ile. Kisha sasa, unajua kulaye Mungu As, na mwombe ule Mungu kulaye Mungu ataingia kati, daktari anatibu na Mungu anatibu, wote wawili wanasaidiana hapo. Utatoa ushahidi wako, utakapotoa ushauri kwa watu uh, lakini kabla ya hatujafika huko turudi kwake Dr Dan Nyongesa. uh, Dr Nyongesa, saratani ipo uh, na wakati huu kutokana na janga la COVID kumi na tisa, ugonjwa huu hauzungumziwi. Zaidi wewe unapoona hapo uh, kwa uzoefu wako, wananchi wa Kenya wana ufahamu wa kutosha kuhusu ugonjwa wa saratani au aina zote za saratani ambazo labda zinaweza kuwakabili ikiwa ni wanawake au wanaume. Eh, asante sana. Unapata kwamba eh, kuna kuna ufahamu lakini ufahamu huu uko na kiwango eh, tofauti tofauti kulingana na kwenye watu wana, wanaishi ama wanatoka. Unapata k-katika miji katika miji, miji mikuu kuna ufahamu kubwa sana kuhusu saratani ya kazi lakini unapoelekea katika vijiji ndogo ndogo kule mashinani unapata kwamba bado e, taarifa hazijafikia watu wengi e, na sisi kama shirika la kutibu ugonjwa wa saratani tumekuwa tukitumia fursa ya zile siku kama hii kama hii uh, World Cancer Day na zile siku kama October month of breast cancer kujaribu kuingia katika vijiji kuweza kuhamasisha watu na kwa hakika unapokuwa unapo na mkutano kama huo, unapata kwamba kuna watu wanajitokeza ambao wako na uvimba ambao wako wanajua ni, ni chanzo chake ni ni nini. So hiyo inamaanisha kwamba katika vijiji ndogo ndogo, bado hatujaweza kupenyeza mzuri kuweza kuhamasisha watu kulingana na hii ugonjwa wa saratani na msikilizaji, unaendelea kupokea matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Live Talk, leo tukizungumza kuhusu saratani. Na kabla hatujaendelea na wageni wetu, kwanza nimkaribishe mwenzetu Amina Chombo yuko kule Mombasa, atusomee yale ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii. Moja kwa moja anampata Chinga Mwaminifu wa Inyonga, Mlele, Katavi anasema kwa upande wake maradhi ya saratani yamepungua kutokana na watu kupewa elimu kutoka vikundi mbalimbali, mbali na taasisi, watu wanajielewa. Simon Shauri, baba Ombeni, naye kutoka Mbulu, e, Manyara TZ anasema elimu izidi kutolewa, maana maambukizi e, bado yapo. Haya, Ocheng George wa Kakamega, Kenya anasema saratani imekuwa ugonjwa unaotishia maisha ya wengi, matibabu yake pia ni ghali kwa wengi. Nam mwingine hapa ni Imani Daniel kutoka Kamanyola Nyola, DRC jimboni kule anasema kiukweli, magonjwa hayo ya saratani bado yako kwa wingi, inabidi mafunzo yaendelee kwa zaidi. Kimalizia hapa ni Mtwae Ali Mtoro fani. anasema toka Mwanza Tanzania, anasema idadi inaongezeka, maana mwaka jana mwishoni nisikia vifo kadhaa vya watu hawana ufahamu wa kutosha kuhusu saratani, na yeye anatoa ushauri kwa national media. E, zingekuwa na vipindi maalum kuhusu magonjwa sugu. Bila shaka ni changamoto kwa zile vyombo vya habari upande ule e, kuweza kuhakikisha kwamba wanaweka e, taarifa na mazungumzo yanayohusiana na saratani, ndivyo anavyosema eh, pale. Na hapo basi nakamilisha awamu ya kwanza ya jumbe hizi za live talk, kutoka moja kwa moja katika ukurasa wa Facebook nikiwa nazisoma katika studio 15 Africa Mombasa. Asante Amina Chombo, mwenzetu ukiwa kwa Mombasa. Tutaendelea kufuatilia mnayosema mitandaoni na Amina Chombo bila shaka atakusomea mengine zaidi katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Dr. Muya hapo Dar es Salaam, bila shaka wasikilizaji wetu wanajua kwamba kumekuwa na kauli zinazohitilafiana kutoka kwa serikali na vilevile vile kutoka kwa wakosoaji wa serikali kuhusu hali ya korona katika nchi hiyo ya Tanzania. Lakini wewe kama mtaalam, kwa mtazamo wako, je, hali ya korona imeathiri kwa vyovyote juhudi zenu za kupambana na ugonjwa wa saratani kwa wagonjwa ambao wanafika kwenye taasisi yetu? Um, kwa sababu tunajua kama inavyotambuliwa kwamba wagonjwa wa saratani wa uh, kinga yao ya mwili imuniti inakuwa iko chini, kwa hiyo kama wanakumbana na korona, maanake chansi ya kuwaathiri inakuwa ni kubwa zaidi. Kwa hiyo wagonjwa ambao wanafika kwenye taasisi tunakuwa tuna, tunawashauri waka, wakati wakianza matibabu yao kama ni kemotherapy ama ni radiotherapy, wao wanavaa ba, masi barakoa na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote walioshiriki, Daktari Dan Nyongesa wa Texas Cancer Center mjini Nairobi, Daktari Sikudani Muya wa Ocean Road jijini Dar es Salaam, Tanzania, pamoja pia na Pastor Joseph Mwero rua hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu patrick Ndwimana. Mwelekezi amekuwa ni aida Isa, msimamizi wa matangazo alikuwa ni hadija Riami. Tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington. Mlikuwa mkisikiliza kipindi cha marudio cha live Talk. Hadi hapa hatuna la ziada. Tuonane wakati mwengine, muwe na usiku mwema. Ufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Baadhi ya nchi maskini duniani zina wasiwasi zikiangalia nchi tajiri zikipokea mamilioni ya chanjo za COVID-19 na zikiamua kutosubiri chanjo kutoka shirika la afya duniani na makundi mengine na badala yake zimeanza kufanya makubaliano yao yenyewe ya kupata chanjo. Fursa ya kupata mikopo katika misingi nafuu itakuwa ni muhimu sana kwa kufufua uchumi wa Afrika kutokana na janga la COVID-19, rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa amesema hivi leo. Rais ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika anayeondoka katika wadhifa huo ameuambia mkutano wa viongozi kwamba ingawaje shirika like la kimataifa la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia wamepeleka rasilimali muhimu za kifedha kwa ajili ya kujibu mlipuko wa virusi vya korona, bado mengi zaidi yanahitaji kufanywa kwenye bara la Afrika. Viongozi wa Somalia wameshindwa kumaliza mvutano juu ya uchaguzi wa rais mpya unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo, maafisa wa serikali wamesema hivi leo wa jumaa mosi, na kuongeza hatari ya mvutano mkubwa wa kisiasa. Polisi walifunga sehemu kubwa ya katikati ya mji mkuu wa Tunisia Tunis, kuziba barabara wakati maelfu ya waandamanaji wanaoungwa mkono na chama cha wafanyakazi kukusanyika katika maandamano makubwa kuwahi kutokea nchini humo maandamano yalifanyika kuadhimisha mauaji ya elfu mbili kumi na tatu ya mwanaharakati maarufu na kupinga dhidi ya manyanyaso ya polisi ambapo maandamano yanasema yamekandamiza uhuru wao ambao waliupata katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo yalichochea wimbi la mapinduzi ya Kiarabu. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.