Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati jina langu harison kamau nam na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi ni februari tano siku ya ijumaa mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki ikiwemo mitume redio 89.7 fm kitale kenya vilevile vile tunasikika kupitia eneo zima la maziwa makuu bila kusahau mtandao wetu wa voa swahili.com Leo kwenye Kumekucha Afrika ikiwa Ijumaa, tunakuwa na VOA Mitaani, ambapo baadhi ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanalalamika ni kwa nini watoto wa shule wameendelea kubaki nyumbani kutokana na korona, wakati shughuli nyingine zikiendelea kama kawaida. Je, baadhi wanasema nini? Huenda ikawa sababu watu wanakutanana, hawawakatazi lakini, juu ya nini masomo wanaikataza wanaikataza, hiyo yote ni uongo, ni kuogopa Kulipa walimu kwamba kuna walimu wengi wenye hawakuwa napokea. Na katika taarifa nyingine ni kwamba serikali ya Malawi inasema kuwa imeghadhabishwa na ongezeko la kesi za mashambulizi dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi, yani albino. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais Joe Biden ameahidi alhamis kwamba Marekani itaongeza ushiriki wake kote ulimwenguni katika kipindi cha utawala wake na kumaliza kile alichokisema ilikuwa miaka minne ya kupuuzwa na unyanyasaji kwenye uhusiano wa kigeni uliofanywa na rais wa zamani Donald Trump. Biden ametangaza kwenye Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani katika hotuba yake muhimu ya kwanza kuhusu sera za kigeni, kama rais akisema america is back, yaani marekani imerudi. Rais Biden ameongeza kusema kuwa Marekani haiwezi kumudu kukosekana kwenye jukwaa la ulimwengu. Diplomasia ndiyo kitovu cha sera yetu ya mambo ya nje, amesema kuwa washirika wa Marekani ni mali yetu kubwa, wakati akiionya Urusi na China juu ya kutafuta suluhisho la Marekani. Trump aliendeleza sera ya Marekani kwanza na kugombana mara nyingi na washirika wa jadi wa Marekani, huku akionyesha uvumilivu kwa mataifa ya kimabavu. Baraza la wawakilishi Marekani lilipiga kura alhamis katika azimio lililowasilishwa na Wademokratic kumkemea mbunge Mrepublican ambaye alihamasisha ghasia dhidi ya wenzake kutoka chama cha Democratic. Warepublicani kumi na mmoja waliungana na wademokratic kwa kupiga kura mia mbili thelathini kwa mia moja tisini na tisa dhidi ya mbunge Major Taylor Green baada ya kiongozi wa Republican Kevin McCarthy alipokataa kumkemea mbunge huyo mwanamke siku ya Jumatano. Azimio hilo linawaruhusu wabunge kumvua nafasi za kamati mbunge huyo wa muhula wa kwanza akiliwakilisha jimbo la kusini mashariki mwa Georgia, Greene analalamikiwa kwa kuelezea uungaji mkono wa nadharia kadhaa za njama zisizo na msingi, pamoja na nadharia ya mrengo wa kulia ya QAnon ambayo inasema wademokratic wasomi ni washirika wa kundi linaloabudu shetani. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa Alhamis amesema kuwa taifa lake litapokea dozi laki mbili za korona kutoka kampuni ya China ya Sinopharm baada ya China na Rusia kusema kuwa zingetoa msaada kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais Mnangagwa amesema kupitia televisheni ya taifa kuwa kuna mpango wa kutoa chanjo kwa takriban asilimia 60 ya watu kwa kutumia ufadhili wa serikali na kutoka washirika wa kibinafsi. Janga la korona limeenea kwa haraka nchini Zimbabwe katika siku za karibuni, wakati asilimia 70 ya maambukizi 33964 yaliyoko nchini humo pamoja na zaidi ya theluthi mbili ya vifo 1269 vikirekodiwa kuanzia Januari. Chanjo ya Sinopharm ya China imeidhinishwa kutumika kwa umma na sasa hivi tayari imetumika kwenye mataifa mengine 41. Mnangagwa amesema kuwa hatua hiyo ni dhihirisho la urafiki wa karibu kati ya China na Zimbabwe. China ni mwekezaji mkubwa nchini Zimbabwe, hasa kwenye sekta ya madini na nishati, huku ikiwa mkopeshaji mkubwa wa taifa hilo baada taifa ya mataifa ya magharibi kusitisha shughuli hiyo zaidi ya miongo miwili iliyopita. Awali wiki hii balozi wa China nchini Zimbabwe, Guo Shangchun, amesema kuwa taifa hilo ni miongoni mwa mengine 14, ya kwanza kupokea msaada wa chanjo kutoka China. Mnangagwa ameongeza kusema tayari serikali imeweka mikakati ya kutoa chanjo kwa watu milioni 9 ama asilimia 60 ya watu wake. Duru ya kwanza ya chanjo itatolewa kwa wahudumu wa afya wa kongwe, pamoja na watu wenye changamoto za kiafya. Wiki iliyopita, afisa mmoja kutoka wizara ya afya ya Zimbabwe alisema kuwa taifa ama serikali imetenga dola milioni mia moja za kununua chanjo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Ofisa mmoja wa cheo cha juu wa Sudan Kusini anakanusha serikali yake inawapeleleza wananchi wake akipuuzia ripoti mpya ya Amnesty International ambayo inasema vinginevyo. Ripoti hiyo iliyopewa jina These walls have ears, ikimaanisha kuta hizi zina masikio, inaishutumu serikali ya Sudan Kusini kwa kutumia ufuatiliaji wa kielektroniki kufuatilia mazungumzo ya waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za binadamu. Ni ripoti ya kwanza juu ya ufuatiliaji wa kidijitali uliofanywa katika eneo la Afrika Mashariki. Naibu mkurugenzi wa Amnesty wa eneo la Afrika Mashariki, Sara Jackson, anasema matokeo ya uchunguzi wao yalifichua mengi. Jackson anasema serikali ya Sudan Kusini ilitumia teknolojia iliyotengenezwa kutoka kampuni moja ya Israel ili kufuatilia mazungumzo ya kibinafsi ya njia ya simu. Wademokratic katika bunge la Marekani wametaka rais wa zamani Donald Trump atoa ushahidi chini ya kiapo katika kesi yake ijayo aliyofunguliwa mashtaka na baraza la Seneti. Lakini mshauri wa Trump anasema rais huyo wa zamani anakataa kufanya hivyo. Meneja anayeongoza timu ya kufunguliwa mashtaka Trump, Jami Raskin aliomba katika barua pepe iliyotumwa Alhamis kwamba rais huyo wa zamani atoe ushahidi kabla au wakati wa kesi yake inayotarajiwa kuanza Februari tisa. Trump anashtakiwa kwa kuchochea umati wa wafuasi wake ambao waliingia jengo la bunge la Marekani Januari 6 wakijaribu kuingilia kati utaratibu wa uthibitisho wa matokeo ya uchaguzi wa urais uliompatia ushindi Joe Biden dhidi ya Trump. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Katika ripoti nyingine ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden ameweka dhahiri kuwa ulimwengu utarajie Marekani yenye diplomasia zaidi kuelekea mbele, akianza kusitisha mpango wa rais wa zamani Donald Trump wa kuondoa maelfu ya wanajeshi wa Marekani walioko Ujerumani. Biden amesema hayo Alhamis akiwa kwenye wizara ya mambo ya nje ambapo amewaambia wafanyakazi pamoja na wanadiplomasia kuwa wao ndio sura ya Marekani na kwamba sasa Marekani imerejea tena kwenye nafasi yake. Miongoni mwa mengine aliyosema ni kipaumbele chake ni mapinduzi ya Bama, mazungumzo na Rusia pamoja na uhusiano na China. Harison Kamau anaisoma ripoti ifuatayo. Wakati akisisitiza mtazamo mpya kwenye sera za kigeni, rais Joe Biden amesema kuwa atasitisha kurejeshwa kwa wanajeshi wa Marekani walioko Ujerumani, pamoja na kusitisha uungaji mkono wa Saudi Arabia kwenye mapigano ya Yemen. Hatua nyingi za utawala mpya wa Biden zinaashiria nia yake kwa ulimwengu kuwa Marekani imechukua tena nafasi yake baada ya miaka minne ya utawala wa Trump iliyokuwa na kauli mbiu ya Marekani kwanza. Biden wakati wa hafla hiyo alikuwa ameandamana na makamu wake wa rais Kamala harris. America is back. America is back. Diplomacy is back. Marekani imerejea tena, Marekani imerejea tena Diplomasia imerejeshwa. Nyinyi ni kitovu na moyo wa malengo yangu. Tutaimarisha tena ushirikiano wetu, tutashauriana tena na dunia, pamoja na kukabiliana na matatizo yaliyoko mbele yetu, kama janga la korona, mabadiliko ya hali ya hewa, pamoja na kuzingatia demokrasia na haki za binadamu kote duniani. Biden amesema kuwa katika siku chache zilizopita wamekuwa wakishauriana na washirika wao ili kuleta pamoja jamii ya kimataifa ili kushughulikia swala la mapinduzi ya Bama. Forced... tumekubaliana kwa hilo kwamba hakuna demokrasia inayopinga uamuzi wa watu wake na kupuuzi matokeo ya uchaguzi. Ni sharti jeshi la Bama lirejeshe madaraka, pamoja na kuachiliwa huru wanaharakati na maafisa wanaozuiliwa. Vilevile ni lazima ifunguliwe mawasiliano, pamoja na kujiepusha na ghasia. Biden ameongeza kusema kuwa Marekani itakabiliana na China kutokana na ukatili wa kiuchumi pamoja na kuchukua tena nafasi yake kwenye taasisi za kimataifa ambayo imepotea kwa muda mrefu. Tutakabiliana na ukatili wa kiuchumi wa China pamoja na kudhibiti ukiukaji wake wa haki za binadamu, haki za ubunifu na utawala wa dunia. Hata hivyo, tuko tayari kushauriana na China iwapo hilo litatunufaisha. Biden pia amesema kuwa Marekani itasitisha uungaji mkono wa Saudi Arabia kwenye mapigano ya Yemen yaliyochukua muda mrefu, akisema kuwa lazima yakomeshwe ili kufikisha kikomo mojawapo ya majanga makubwa zaidi ya kibinadam ulimwenguni. Ameongeza kusema kuwa Marekani itaongeza idadi ya wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia hapa Marekani kwa zaidi ya mara nane ya pale utawala wa Trump ulipoachia hatua. Ya Biden itaongeza idadi hiyo hadi 1125, kupita ile iliyowekwa na rais Barack Obama wakati akiondoka ofisini ya 113. Trump kabla ya kuondoka ofisini alipunguza idadi hiyo tena hadi 15. Biden pia aliweka dhahiri kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kwamba siku za kuchezea Marekani zimekwisha. Ziara ya Biden Alhamisi kwenye ofisi ya wizara ya mambo ya nje imekuja baada ya hatua yake ya Jumatano ya kuongeza muda wa mkataba unaodhibiti viwango vya umiliki wa silaha za nyuklia ikiwa imebaki siku mbili tu kabla ya kumalizika. Harizon Kamau, VOA Washington, DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anawashutumu wanafunzi wanaoandamana kuwa magaidi, wakati polisi wa Uturuki walipowakamata kwa kupinga uteuzi wa Erdogan wa wiki hii kwa kiongozi mpya kwenye moja ya vyuo vikuu vya juu nchini humo. Kwa zaidi ya mwezi mmoja, wanafunzi, wafanyakazi, na wanachuo wahitimu wa chuo kikuu cha Bogazici mjini Istanbul wanapinga uteuzi wa Erdogan kwa mwanasiasa na msomi wa Uturuki, Meli Bulu, wakidai uchaguzi wa kumchagua kiongozi huyo upo mikononi mwa wafanyakazi wenyewe wa chuo kikuu. Bulu anashikilia shahada ya uzamili kutoka kitengo cha usimamizi wa biashara katika chuo kikuu cha Bogazish, lakini hajawahi kuwa mwalimu wa masomo katika chuo hicho. Wakosoaji wanamshutumu kwa kuibia maandishi katika kutetea shahada yake na wanatoa wito ajiuzulu. Bulu anakanusha shutuma hizo. Kuhusika kwake katika siasa pia kulizusha utata juu ya uteuzi wake kwa kuwa aliwahi kugombea ubunge kupitia chama tawala cha, cha Justice and Development Party, AKP kinachoongozwa na Erdogan. Mapinduzi katika nchi moja yenye majina mawili, Myanmar ni jina rasmi la nchi hiyo iliyokumbwa na mapinduzi ya kijeshi mwanzoni mwa wiki hii. Katika hati rasmi zilizotolewa na utawala wa Biden, inaeleza nchi hiyo kama Burma. Na kila nchi hiyo inapogonga vichwa vya habari, swali kuhusu jina la nchi hiyo linazuka upya. Alipoulizwa wiki hii msemaji wa White House Jen Psaki alisema sera rasmi ya Marekani ni kutumia jina bama lakini inatumia miarma kwa heshima ya uongozi wa nchi hiyo kitendawili hicho kiliibuka mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa Wakati serikali inayotawala ya kijeshi ilipobadilisha jina la nchi hiyo kutoka Bama kwenda Myanmar, baada ya kukataa uungaji mkono demokrasia kufuatia mauaji ya maelfu ya watu. Jeshi lilibadilisha pia jina la mji mkuu Rangun na kuwa Yangun. Mwisho wa habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc baraza la seneti katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo limeteua leon mamboleo kuwa kiongozi wa muda kwenye nafasi ya alexis tambwe mwamba aliyelengwa na ombi la baadhi ya wa wanaseneti la kuondolewa kwenye wadhifa huo kutokana na tuhuma za ufisadi. Kutoka Bukavu Mitima da Lashans anatuarifu zaidi. Tukio hili lilifanyika kwa ombi la katibu mkuu wa seneti aliyeamuru kufanyike kikao hicho Alhamisi Februari nne ili kusimika ofisi ya umri kwenye baraza la seneti, ofisi ambayo inaundwa na mwanaseneti mkongwe zaidi Leo Mamboleo mwenye umri wa miaka 85 akisaidiwa na wanaseneti wawili wenye umri mdogo zaidi ambao ni Victorine Lwese na Rigen Ilanga Bakonga kuidhinishwa kwa ofisi hiyo kulifanyika mbele ya maseneta sitini na nne waliokuwepo katika ukumbi wa mkutano wa baraza la seneti mjini Kinshasa, kufuatia ombi lililosainiwa hivi karibuni na maseneta sitini na moja dhidi ya spika wa seneti Aleksi Tambu Mamba, wakitaka kuundwe ofisi hiyo ya umri itakayojihusisha na kuchunguza tuhuma za udanganyifu wa kifedha dhidi ya spika wa seneti Aleksi Tambu Mamba. Aleksi Katempa ni mbunge mkoa wa kimkoa akiwa mjini Kalemi katika mkoa wa Tanganyika, anahisi kwamba wao ni watu walikaa wakufanya mabadiliko. Raia iko katika matatizo, nani raia ilipendelea kuwe mabadiliko katika nchi. Raisi hapa sasa anasema tutumike mwenendo mwingine, tuache vitu vile vya zamani na tutie sheria katika nchi na vitu vyote vifatiwe sambamba. Katika barua yake iliyosainiwa mwanzoni mwa juma, idara husika na ukaguzi wa jumla wa fedha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemwalika spika wa Seneti Aleksi Tambwe Mwamba na huduma zake kutoa mwangaza zaidi kuhusu matumizi ya zaidi ya bilioni 107 franka za Kongo sawa na dola za Kimarekani zaidi ya milioni 53 na na laki 5 zilizopewa Seneti kwa matumizi. Idara hiyo husika na ukaguzi wa jumla wa fedha IGF imempa Alexis Tambwe Mwamba siku tano tangu kupokea taarifa hiyo, na kipindi hicho kinalingana na sheria, ili atoe mwangaza kuhusu matumizi ya pesa hizo. Jibu la Tambwe Mwamba likiwa pia linasubiriwa kwa maandishi. Mbali na IGF, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali anamshtaki pia uharibifu wa pesa za umma, na anataka pia kumsikiliza akiwa mjini Kinshasa. Inyasa Mupira ni mbunge wa zamani wakati wa serikali ya mpito mnamo mwaka elfu mbili na nne anatoa onyo hili kwa utawala ulioko madarakani sasa. Tuko na katiba ya nchi, tuko na sheria za nchi, tunapashwa kuziheshimia. Kubadilisha mkuu kiongozi wa wa seneti haiko shida sana, tubadilishe kwa faida ya rais. Tambo Mwamba anaondoshwa kwenye wadhifa wa spika wa bunge la seneti baada ya waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba kujiuzulu muda mfupi baada ya wabunge kupiga kura wiki iliyopita na pia baada ya wabunge kumwondosha madarakani spika wa zamani wa bunge Janin Mabunda. Viongozi hao wote wakiwa wanachama cha muungano unaounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila. Katika kikao maalum Jumanne iliyopita, Aleksi Tambu Mwamba alisema kuwa hana hatia na kwamba yuko tayari kutoa mwangaza unaotakiwa kuhusu tuhuma zote dhidi yake. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na tukiendelea na ripoti zaidi ndani ya matangazo haya ya Kumekucha Afrika, tunaelekea nchini Malawi, ambapo polisi nchini humo wamesema kuwa mashambulizi mapya dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino yamesababisha kifo cha mtu mmoja, huku msichana mdogo akiachwa na mshtuko. Umoja wa Mataifa Jumatano umeomba serikali ya Malawi kushughulikia mashambulizi hayo ambayo yameua zaidi ya watu mia moja na sabini wenye matatizo ya ngozi katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Lamek Masina anaripoti kutoka Blantaya na Harrison Kamau anaisoma ripoti hiyo. Rekodi za polisi zinasema kuwa watu wawili wenye ulemavu wa ngozi au albino wameshambuliwa ndani ya wiki moja iliyopita kusini mwa Malawi shambulizi la mwisho lilikuwa dhidi ya msichana mwenye umri wa miaka kumi na miwili kwenye wilaya ya Machinga aliyenusurika utekaji nyara Jumanne usiku baada ya watu wawili kuvunja na kuingia chumba chake cha kulala. Tukio hilo lilitokea siku tatu baada ya polisi kwenye wilaya ya Waangochi kukamata watu watatu wanaohusishwa na kifo cha mwanaume mwenye umri wa miaka 26 kwa jina Saidi Faton Dayton aliyetoweka Januari 27 Polisi wamesema kuwa waliokamatwa wamekiri kumuua Dayton na kuongeza kuwa mwili wake uliwekwa kwenye mfuko ili kuuziwa mnunuzi ambaye sasa ametoroka. Boniface Massa ni mratibu wa kitaifa wa shirika la Standing Voice Malawi linalotetea haki za watu wenyewe albino. It's very emotional. I never expected that attack for... ni suala linaloumiza hisia sana. Sikutarajia kuwa mashambulizi ya hadi watu kuuawa yangetokea tena. Nilifahamu kuwa kulikuwa na vitisho, lakini sikutarajia tukio la mauaji mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Mimi kama mtu mwenye hadi ya albino, tukio hili linaibua kumbukumbu za wenzetu waliouawa hapo nyuma. Albino nchini Malawi wamekuwa wakishambuliwa kutokana na imani potovu kuwa sehemu za mili yao huleta utajiri na neema. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya albino 170 wameuawa tangu mwaka wa 2014 wakati wengine hawajulikani walipo, huku baadhi ya makaburi yakifukuliwa. Serikali ya Malawi imefanya kila juhudi kumaliza tatizo hilo. Kwa mfano, mwaka wa 2019 ilisambaza alam za kufungilia mwilini kwa takriban watu elfu kumi wenye matatizo ya ngozi ama albino nchini humo. Hata hivyo, Massa anasema kuwa hatua hiyo haikusaidia chochote. Hiyo ni ishara kamili kwamba mfumo huo umeshindwa kufanya kazi na unahitaji kuangaliwa tena ili kutathmini iwapo umesaidia chochote. Kwa bahati mbaya, hatujaona alamu hizo zikifanya kazi kwenye mashambulizi ya hivi karibuni. We haven't seen. Kwenye taarifa ya Jumatano, Umoja wa Mataifa umeomba serikali ya Malawi kuongeza ufadhili kuelekea kukabiliana na tatizo hilo. Maria Jose Torres, ambaye ni mratibu wa maswala ya Umoja wa Mataifa nchini Malawi, anasema kuwa tatizo hilo linasababishwa na mambo mengi yakiwemo imani pamoja na umaskini. Waziri wa jinsia na maslahi ya kijamii wa Malawi, Patricia Kaliati, ameambia wanahabari wiki hii kuwa serikali imekatabishwa na mashambulizi ya hivi karibuni. Amesema kuwa serikali imefanya hatua za kukomesha mashambulizi hayo zikiwemo kampeni za uhamasishaji zikishirikisha polisi pamoja na viongozi wa vijiji na kidini. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani hivi leo, tunakwenda Goma huko DRC ambako wazazi na wanafunzi wananung'unika kuhusu kufungwa kwa shule kutokana na corona, japo kanisa na baa na mikutano mingine inaendelea nchini humo. Austel Malivika anayo zaidi. Vraiment mimi nisha ishiwa na nilisha shangala sana. Kuona kisi wanaendelea na funga masomo yao peke, alors que ma activite zingine zote ziko a marche. Ukiangalia musoko, watu biko na uzisha convenablement, na haba respecte ata ile ma ma barriere ze biko na sema. Kuna kuvala magasne, hakuna ma distanciation ile ma une metre haba respecte. Alors que mimi ingekuwa masomo bange pasha respecte ju edukasyon mingi natokaka ku masomo. Watu wanakutanana hawa wakatazi. Lakini juu ya nini masomo wanaikataza? Wanaikataza hiyo yote, ni uongo, ni kuogopa kulipa walimu, kwamba kuna walimu wengi wenye hawakuwa na pokea. Sasa rais anajikuta ndani ya hali mbovu, hali ndani ya, ya shida, anajikuta hataweza kulipa hawa o, walimu wenye aliweza kahaidia kama atakuwa analipa mshahara Nikaribisha kwanza edukasio ya watoto kushinda hivi, mukatie kushinzia televizioni mchezo ailete idea nzuri kwa watoto fiti. Ngelipenda masomo yanze tuodili edukasio ya zamani vitapima sedia muvi fiti rejuni vide deja eviko na atia muvicho wa wanafunzi ile tunde na tupesa kabisa. Vrema hatufurahi juu tulikuwa tulishafurahi wanatuambia le huit masomo inaanza, tulanja tayarishia watoto lakini tena tunaregrete, koma kumusha wanasema hakuna masomo atuka. Hatujue kama guverneme natuwazia nini, hatujue kama pei bila edukasion kama ni pei gani. Vrema tunaregrete sana kwa, kwa viongozi wa inchi yetu. Basi mimi nashangara sana, tunakosa kama kumasomo njo kuko korona. Japokuwa maaktivite zingine ziko zina fonksione, sa vile mabare ziko na fonksione, makanisa vile vile. Kwenda wazazi tukanaona, ah, tusaidia sana, wakati watoto wanenda masomoni ile saa watoto wabatafanya Bubandi, ile wakati mingi wanapitisha masomo ni wanafunzi wanagonjwa wala tunashindwa kuchunga watoto juu ya kutokuenda ku masomo. Tunendelea kushangana na kuzunika sana kuhusu hii swali ya ye, coronavirus. Sababu coronavirus wanaendelea kutuma sisi atwende kwenye shule, japo yu kiangalia ndani ya makanisa ni watu wanajaa sana, wanaingia usubuhi isijiwa mangharibi na wanaalala Kabla ya kufunga matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Rais Joe Biden ameahidi Alhamis kwamba Marekani itaongeza ushiriki wake kote ulimwenguni katika kipindi cha utawala wake na kumaliza kile alichokisema ilikuwa miaka minne ya kupuuzwa na unyanyasaji kwenye uhusiano wa kigeni uliofanywa na rais wa zamani Donald Trump. Baraza la wawakilishi Marekani lilipiga kura Alhamis katika azimio lililowasilishwa na Wademokratic kumkemea mbunge Mrepublican ambaye alihamasisha ghasia dhidi ya wenzake kutoka chama cha Democratic. Warepublicani kumi na mmoja waliungana na Wademokratic kwa kupiga kura mia mbili thelathini kwa mia moja tisini na tisa dhidi ya mbunge Major Taylor Green baada ya kiongozi wa Republican Kevin McCarthy alipokataa kumkemea mbunge huyo mwanamke siku ya Jumatano. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa Alhamis, amesema kuwa taifa lake litapokea dozi laki mbili za corona kutoka kampuni ya China ya Sinopharm, baada ya China na Russia kusema kuwa zingetoa msaada kwa taifa hilo la Kusini mwa Afrika. Ofisa mmoja wa cheo cha juu wa Sudan Kusini anakanusha serikali yake inawapeleleza wananchi wake, akipuuzia ripoti mpya ya Amnesty International ambayo inasema vinginevyo. Wademokratic katika bunge la Marekani wametaka rais wa zamani Donald Trump atoa ushahidi chini ya kiapo katika kesi yake ijayo aliyofunguliwa mashtaka na baraza la Seneti. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Mwa Moyo Hamza, producer Sili Shuba Hiro, jina langu Harrison Kamau na tumeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi. Kwangu mimi, nakutakia Ijumaa yenye baraka.