Ni saa saba mchana katika studio za sa sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la mataifa tajiri duniani G7 leo hii wamekemea mapinduzi ya nchini Myanmar na kuelezea kusikitishwa kwao na kushikiliwa kwa kiongozi wa taifa hilo Aung San Suu Kyi na viongozi wengine wa kisiasa. Mawaziri wa mambo ya nje katika taarifa ya pamoja, wameeleza kwamba wanapinga vikali kushikiliwa kwa viongozi wa kisiasa na wanaharakati wa asasi za kiraia, akiwemo kiongozi huyo Aung San Suu Kyi na Rais Win Myint na kulenga vyombo vya habari. Wametoa mwito kwa jeshi la Myanmar kumaliza kile walichokiita hali ya dharura katika nchi na kuruhusu kutowekwa masharti kwa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kusaidia makundi ya watu walio hatarini. Vilevile, hii leo kumeanza mgomo katika hospitali sabini na idara za afya katika miji thelathini ikiwa ni hatua ya kupinga mapinduzi ya hayo ya kijeshi. Hayo yakiarifiwa, polisi ya Myanmar imemfungulia mashtaka Aung San Suu Kyi kwa madai ya kuagiza kinyume cha sheria vifaa vya mawasiliano. Polisi imeeleza kuwa kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani na jeshi ataendelea kuzuiliwa hadi Februari kumi na tano kwa uchunguzi zaidi. Kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili kamanda wa zamani wa waasi wa Sierra Leone imeanza kusikilizwa leo nchini Finland, shirika la habari la FP limeripoti . Upande wa mashtaka unadai kwamba Jibril Masakoi, anayefahamika na baadhi ya watu kama Malaika Gabriel, akishirikiana na waasi chini ya amri yake walitekeleza mauaji, ubakaji na mateso nchini Liberia kati ya mwaka 1999 na 2003. Kamanda huyo wa zamani hata hivyo anakanusha mashtaka yote dhidi yake. Masakoi wakati mmoja alikuwa msemaji wa chama cha Revolutionary Democratic Front RUF cha Sierra Leon na amekuwa akiishi Finland tangu mwaka wa elfu mbili na nane. Maelfu ya watu waliouawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kikatili nchini Liberia na Sierra Leon huyi. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Raisi wa Botswana Mokgweetsi Masisi leo amesema ni muhimu sana kwa Botswana kuwekeza kwenye bidhaa nyingine kama dhahabu na madini mengine baada ya mwaka mbaya wa soko la alimasi lililoathiri mapato ya serikali. Janga la covid-19 limeathiri sekta ya alimasi ulimwenguni, kwa hiyo Botswana lazima iache kutegemea sana madini hayo ya thamani, rais ameuambia mkutano wa wawekezaji katika sekta ya madini. Botswana inakusudia kukuza madini mengine ikiwemo mkaa wa mawe, nchi hiyo ikikadiria kuwa na tani bilioni 218 za mkaa wa mawe. Masisi amesema serikali yake inashirikiana na nchi jirani kuboresha miundombinu kwa ajili ya kusafirisha nje mkaa wa mawe. Bomu la kienyeji limewaua wanajeshi wanne wa Tunisia waliokuwa wanafanya doria katika eneo la mlimani karibu na mpaka wa Algeria. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi Mohamed Zekri amesema leo Eneo la mlimani la Mohila lililokaribu na mji maskini wa Kaserin ni ngome ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu ambalo limekuwa likipambana na jeshi la Tunisia kwa miaka mingi. Tunisia inakabiliwa na tishio dogo la wanamgambo. Wanadiplomasia wanaojikita kwenye masuala ya usalama wanasema mwaka jana wanamgambo walijaribu kushambulia ubalozi wa Marekani mjini Tunis, na mshambuliaji wa kujitoa mhanga alimuua polisi kwenye kituo cha ulinzi, na miezi kadhaa baadaye maafisa wawili wa usalama walishambuliwa kwa kuchomwa kisu katika mji wa Sus. Dozi milioni 240 za chanjo ya COVID-19 zimetengwa kwa ajili ya mataifa 92 yenye uchumi wa chini na kati kutoka katika mpango wa COVAX na zitaanza kusambazwa katika robo ya kwanza na ya pili ya mwaka 2022. Ushirika wa chanjo GAVI umesema leo Gavi, Shirika la Afya Duniani WHO, muungano wa wataalam wa utayari wa kushughulikia magonjwa na shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF wamesema lengo ni kuchanja asilimia 3.3 ya raia wa nchi 145 zitakazoshirikishwa katika mpango wa COVAX. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni ikiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya kwa undani tutaangalia siasa za taifa la Myanmar ambalo zamani lilifahamika kama Burma, ambapo hivi sasa jeshi limefanya e, mapinduzi na kuchukua udhibiti e, wa serikali na kuendesha a, taifa hilo ambalo limepitia katika kipindi cha muda mrefu katika utawala wa kijeshi, ambapo kiongozi wake Aung San Suu Kyi hivi sasa yuko kizuizini. Katika sehemu ya pili, tutaangalia siasa za nchini Kenya aa, na mambo yanavyokwenda hasa rapsharapsha ambazo zimetokea juma hili, ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika matangazo haya hii leo tunaelekea kuangalia mgogoro wa kisiasa wa kimataifa wa taifa la Myanmar ambalo hapo zamani lilifahamika kama Burma. Taifa hilo kwa miaka miwili mitatu ya hivi karibuni limekuwa likipata ukosolewaji mkubwa, namna ambavyo imeshughulikia tatizo la Warohinya, ambapo jeshi la nchi hiyo na serikali ikishutumiwa na kiongozi wake Aung San Suu Kyi, eh, kwamba hawakutenda haki kwa Warohingya ambao walisababisha baadhi yao kuuawa na wengine kukimbia, uh, katika taifa hilo. Hayo yakitokea, eh, kwa hivi sasa jeshi limefanya mapinduzi eh, jambo ambalo limeshakosolewa na jumuiya ya kimataifa , lakini huku China ambaye ina ushawishi mkubwa katika taifa hilo yenyewe ikiwa bado eh, haijatoa ule msimamo unaonyesha moja kwa moja kupinga kilichojitokeza. Wakati hayo yanaendelea, mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la mataifa tajiri duniani G7, leo hii wamekemea mapinduzi ya nchini Myanmar na kueleza kusirikitishwa kwao na kushikiliwa kwa kiongozi wa taifa hilo Aung San Suu na viongozi wengine wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje, katika taarifa yao pamoja wa mataifa hayo ya G7, wameeleza kwamba wanapinga vikali kushikiliwa kwa viongozi wa kisiasa, wanaharakati kutoka asasi mbalimbali za kiraia, akiwemo kiongozi huyo Aung San Suu Kyi na Rais Win Myint na kulenga vyombo vya habari. Wametoa mwito kwa jeshi la Myanmar kumaliza kile ambacho walichokiita hali ya dharura katika nchi hiyo e, na kuruhusu kutowekwa masharti kwa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kusaidia makundi ya watu walio hatarini. Vilevile vile leo hii e, kumeanza kutolewa a, hali inayoonyesha ni watu kupinga kile kinachoendelea nchini humo, ambapo mgomo e, umetokea katika hospitali sabini na idara za afya katika miji thelathini ikiwa ni hatua ya kupinga e, mapinduzi hayo, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine e, imezua E, hali ya tafurani kote ulimwenguni na watu wakiuliza kulikoni, e, taifa hilo ambalo tayari lilikuwa limeshaingia katika hali ya kidemokrasia kwa kufanya uchaguzi wake hapo mwaka jana, inaonekana e, basi linarejea tena katika utawala ule wa kijeshi kati ya vitu ambavyo uh, vinaelezwa ni Kito ya afisa habari wa uh, chama cha NLD. Yeye aliandika katupitia ukurasa wake wa Facebook kwamba uh, kumepatikana habari za mahakama ya uh, daki nathiri uh, kumpatia kiongozi Aung San Suu Kyi uh, kukaa rumande kwa siku kumi na nne kuanzia Februari mosi hadi kumi na tano dhidi ya mashtaka ya kukiuka sheria ya kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi. Mpaka hivi sasa wachunguzi wa mambo e, ambayo wanaeleza kwamba kiongozi huyo wa chama cha National League for Democracy NLD, e, ambao mwezi Novemba mwaka jana akilishinda uh, lakini vyama ambavyo jeshi ilikuwa inavipendelea vilipata ushindi mdogo. Ni jambo ambalo vilevile wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba inaweza kawa ndiyo sababu iliyosababisha e, hali ya hivi sasa e, kujitokeza mapinduzi hayo ambayo yamemwondoa madarakani kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi. E, harakati zilizoundwa hivi karibuni e, za civil disobedience movement zazinaeleza kwamba kuna viashiria vya watu kuanza a, mikakati na harakati na vuguvugu la kupinga e, mapinduzi hayo, huku wanajeshi e, na magari mengine ya silaha yameonekana mitaani katika miji mikubwa e, ambapo ukamataji wa kijeshi haujapingwa kwa maandamano makubwa. Uh, ya mitani lakini, dalili za ghadhabu za umma na mipango ya kupinga zimeanza kujitokeza. Uh, hali ndio jinsi ilivyo nchini uh, Myanmar. Lakini watu ambao wanaeleza kwamba kwa upande wa jeshi lenyewe eh, ni kwamba zime, jeshi limekabiliwa na shutuma kali kimataifa, ingawaje njia mbadala ni chache kwa mataifa eh, kutumaini kwamba majenerali wa jeshi watabadili mwelekeo wao, jambo ambalo linaelezwa bado linaleta mashaka ambapo uh, Jumanne, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema rasmi kuwa mapinduzi hayo uh, yana maanisha kwamba Marekani haiwezi kuisaidia serikali ya sirikali, Myanmar eh, kwa kile ambacho kimeelezwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price eh, alipozungumza na wanahabari. Basi kutaka kujua zaidi juu ya sakata hili nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa Amin Mwidau ambaye yuko nchini Canada, na kwanza kabisa kile nilichotaka kuanza kusikia kutoka kwake nini ambacho anakiona sababu ya mapinduzi haya. Je, mapinduzi haya yanafanyika kwa sababu ya uh, kile ambacho kinaonekana jeshi e, kushindwa katika vile vyama vyake ambavyo inavipendelea katika uchaguzi wa mwaka jana, au kweli ni mashitaka yanayomkabili ama tetesi zinazoeleza kwamba kiongozi wa taifa hilo Susuchi Unsu amekuwa kwa namna moja ama nyingine e, akifanya ubadhirifu. Amin, labda kile ambacho unaweza kutueleza ni nini hapa? Uh, asante ndugu Idi. Ukiangalia kwa urefu swala la Myanmar, ili swala wanalosema viongozi wa jeshi ya kwamba kushindwa kwa serikali ya Bi Aung San Suu Kyi kuleta hali ya usalama baada ya uchaguzi wa Novemba mwaka uliopita, kwa undani, si jambo ambalo lina uhakika ama si jambo ambalo kwamba lina ukweli mwingi ndani yake, kwa sababu baada ya uchaguzi kufanyika. Uh, mashirika mengi ya kimataifa yalihusifu yali kwamba ulikuwa ni uchaguzi wa sawa, na vile vile jeshi lilihusifu kwamba uchaguzi ulikuwa ni salama na ni wasawa, lakini kitu ambacho kwamba kilichochochea mabadiliko haya kutokea ama jeshi kuingilia kati waweza kuyapata kihistoria na kitawala kihistoria. Tunaweza tukarudi katika katiba ya ya Burma, katika, katika katiba ya Myanmar ambayo jina lake zamani ilikuwa ni Burma hii ya 2008. Kuna kipengele kule katika kifungu cha arobaini cha katiba ile, sehemu ya C, ambayo kwamba ilikuwa tayari ishaweza kuashiria kwa, kwa mtu ambaye kwamba alikuwa amesoma historia ya nchi ile kwamba itakapotokea kwamba kuna ghasia ya aina yoyote ama kuna hatari ya aina yoyote, basi jeshi la Myanmar limepewa nafasi na katiba kuchukua serikali ili kuleta hali ya nchi salama. Sasa hilo ni suala la kikatiba tukiangalia suala la la kuchochea ni kwamba hichi chama cha, wansuki, cha National League for Democracy katika uchaguzi huu uliopita vilipata viti mia tatu na tisini na sita ukiangalia katika asilimia hii ni asilimia sitini na mbili ya viti vya bunge katika ile katika bunge la Myanmar na kile chama cha cha upinzani cha Union Solidarity and Development Party ambao kilikuwa kikiungwa mkono na na jeshi akikufanya vizuri kabisa nafikiri ilipata asilimia chini ya kumi na tatu. Hapa kwa maana upinzani wote ukiwachanganya, asilimia kumi na tatu, na katiba ya nchi ile yahitaji kwamba asilimia ishirini na tano ya wabunge wawe ni watu waliochaguliwa na jeshi. Hasa jeshi limeona hatari hapa, na hatari kubwa iliyoko ni kwamba chama cha Aung San Suu Kyi kimepata ufuasi mwingi, ambao kwamba kuna hatari ya wao kuweza kubadilisha katiba. Naam. Kwa sababu moja ya, ya, ya kitu unachokifanya ni kuzuia hata huwa nsuki kuwa ana nafasi ya kuingia kwenye uraisi hata kama chama zake kishinda. Sasa kile ambacho tunakiona kwa msukumo ambao uko kwenye jumuiya ya kimataifa, kuna weza kweli kukatokea mabadiliko yoyote kwa kuangalia mazingira yaliyopo ya kikatiba ya kihistoria ya taifa hilo? Sasa kuna kuna kuna mvutano wa aina tofauti tofauti. Zile nchi za za karibu katika sehemu zile zaonekana zimekaa kimya isipokuwa India ambayo kwamba imesema haikuridhishwa na haya maswali yaliyotokea, lakini nchi yenye ushawishi mkubwa zaidi ni China, na China wamesema kwamba wao watawacha, wameshayaona yaliyotokea, lakini watafuatilia kwamba wao wenyewe wahusika, yaani wanasiasa na wanajeshi wapate suluhisho ambalo kwamba litakuwa lenye kuridhisha. Sasa China, uzuri wake ni kwamba, ama ubaya wake ni kwamba, wao wana kura ya turufu katika Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kukiwa kuna kauli yoyote ambayo inge, ingebidi itolewe kimataifa, basi ikiwa haitawaridhisha wa China hakuna lolote ambayo litaweza kutokea kwa huku njia. Nchi nyingine ambayo ni ni, ni, super power ni Marekani, lakini Marekani kwa sasa e, utawala ulioingia ni utawala mchanga ambao pia una una changamoto nyingi za ndani ya nchi. Kwa kwa hiyo kuhusikana zaidi kwao kule ni kuangalia je, ni aina gani waweza wakaweka uh, pressure ya kiuchumi hizi economic sanctions, lakini kwa economic sanctions na na, na nchi ambayo kama vile uh, Myanmar ambayo ina usaidizi na na ukaribu na nchi kama China haitaleta mabadiliko zaidi. Lakini kingine ambacho tunaona, kwa mfano, mataifa tajiri eh, kundi la G7 mawaziri wake wa mambo ya nje wametoa Uh, maelezo yao kwamba hawajafurahishwa na kile ambacho kimejitokeza kwa mazingira ambayo yapo. China tayari imeshaonyesha kwamba yenyewe na ushawishi wake kama vile imetoa baraka kwa ma, mpinduzi uh, hayo. Kwa mazingira yaliyopo sasa, mvutano huu wa Myanmar unadhani unaweza ukalipuka na kuwa mkubwa na kuendeleza kuleta ile vita baridi kati ya mataifa haya makubwa? Siuendelei kwa sasa kwa sababu kwa siku za, za nyuma zilizopita uh, nchi za magharibi zikiweko G7 na Marekani na nchi zingine za, uh, za kubwa za, za kitaifa zilikuwa zina zina ushabiki mkubwa wa uongozi wa kiraia huku sehemu ya Myanmar, lakini nafikiri swala lile la Rohingya lilitatiza sana msimamo wao kwa, wa, wa ushabiki wa viongozi wa Myanmar kwa sababu kama vile tunavyojua, Bi Aung San Suu Kyi alikuwa ni mwanaharakati wa wa kisiasa na ni mwanaharakati wa haki za binadamu, lakini alipokataa kukandamiza maovu ambayo yalikuwa yakitendewa wale watu wa Rohinga, sura yake ile ilibadilika katika ulimwenguni. Kwa hiyo nafikiri hata watu wa G7 na, na na mashirika mengine ya magharibi, japokuwa hayapendelewi haya na ile mapinduzi yaliyotokea, lakini hawana ile tunaoita uh, moral authority ama nguvu za kimaadili za kusema kwamba mregesheni huyu kiongozi wa kitawala, kwa sababu viongozi wote hawa wale wa kiraia na wakijeshi walihusika na mauaji ya watu ambao ilisababisha zaidi ya watu laki saba kuondoka pale katika ile nchi, na mpaka leo matatizo hayo hayajaondoka. Sasa hili taifa limekuwa likipitia kwenye uh, misukusuku mingi sana ya kijeshi katika historia yake toka wakati inaitwa Bama. Kile ambacho kinajitokeza hii leo, tunashaona kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanashughulika katika sekta ya afya wametangaza kugoma, eh, na maandamano yanayoonyesha kupinga haya mapinduzi yakionekana kufanyika. Ah, je hali kiujumla, ah, unadhani inaenda kuelekea kuwa ni ipi? Hali si nzuri, kwa sababu mbali na masuala ya kwamba wametawaliwa na jeshi kwa muda mrefu, pia kuna kuna vita vya ndani kwa ndani, vita vilivyoko katika mpaka wa baina ya Myanmar na China, kuna vita vilivyomo baina ya mpaka wa Bangladesh na Myanmar, ile Arkan na People's Army. Kwa hiyo kuna kuna mvutano mwingi wa kisiasa, wa kiuchumi, wa kitabaka ndani, wa kidini pia ndani yake. Kwa hiyo hali kusema ukweli si nzuri, na kile itakavyokuwa ikiweza kupatikana suluhisho kwa haraka kwa nchi za kimataifa kuungana pamoja katika msimamo ambao kwamba uta mbali na, na kuregesha hali iliyokuweko, lakini kuleta usuluhisho ya matatizo mengi yaliyoko katika sehemu ile. Na hofu kubwa nafikiri, pia iliyoko kubwa ambayo pia yenye kuchangia kwa wingi, jeshi la nchi ile limetawala zaidi ya miaka hamsini, na hata utawala uliporegeshwa kwa raia bado walikuwa wameunda na jeshi. Hasa hofu yao ni kwamba watakapoondoka katika utawala kabisa, kuregea kwenye kambi zao za kijeshi hatima yao itakuwa namna gani? Asante sana Amin Mwidau kwa kutueleza hayo yote e, juu ya sakata hili la kimataifa ambalo linachukua mrengo mwingine wa taifa la Myanmar ambalo hapo zamani lilifahamika kama Burma. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya jao, kwa undani. Muda mfupi ujao tutarejia tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya e, kwake wenzetu Amina Chombo na Colins Adede ambao wanaangazia hali ya kisiasa nchini Kenya wakizingatia matukio ya rapsha za kisiasa ambazo zinaripotiwa katika nchi ya Kenya katika siku za hivi karibuni. Karibuni asante sana wenzetu. Washington, kama ulivyogusia hivi leo katika kwa undani kutoka Mombasa, tunaangazia hali ya siasa nchini Kenya, huku taifa hili likijiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na katika siku za hivi karibuni umeona wanasiasa wamejitokeza, wengine wakianza kubadilisha mirengo yao na wengine wakitangaza hadharani azma ya kugombea viti mbalimbali mbali. Na hili limekuja na madhara yake na mambo mengi zaidi siku za hivi karibuni, haswa sana mapema wiki hii Viongozi wa kisiasa wameonekana wakipigana katika jukwaa la mkutano wa matanga katika eneo la Kisii, magharibi mwa Kenya. Hatua hii imezua uh, mjadala mkubwa sana nchini Kenya, Wakenya wakishangaa inakuwaje viongozi wanakosa heshima na kufikia katika uh, hatua kama hiyo, na wengine wakisema kwamba hali hii inaanza kuonyesha joto tu la kisiasa limeongezeka na hivi mambo yanaweza kuwa mazito zaidi, e, siku zijazo. Changamoto ni kwamba ukisikiza wachanganuzi wengi tu wanahisi kwamba imekuwa ni kama ni mazoea kwa wanasiasa, hasa wakati wa kampeni. Hivi sasa tunazungumzia kampeni ambayo inaendelea Kenya wakati uchaguzi unakaribia. Kuna kampeni ya BBI ambayo ni ile la jopo ya kutengeneza madaraja ama eh, kuleta maridhiano kati ya Wakenya. Tayari kumekuwa na kambi mbili, kuna wale wanaopinga na kuna wale ambao wanaunga mkono. Kwa hivyo, uh, sasa hivi ni kwamba kuna zile cheche zinazotolewa uh, mbali na hawa ambao mwazungumzia kuingia katika matanga ya juzi ya katika magharibi mwa Kenya. Uh, eh, kuna aliyekuwa gavana wa Nairobi pia anakuwa na kesi ambazo zina mkabili baada ya kutaja uh, kiongozi wa taifa kuhusiana na masuala mbalimbali ambao anajenga chuki. Na vilevile ukiangalia nyuma mwezi wa tisa kulikuwa na hoja kubwa, wanawake wakaingia mabarabarani, wakisema kwamba kumetukanwa mama wa taifa baada ya wale viongozi kuzungumza vibaya kuhusiana na mamake Rais Uhuru Kenyatta, ambayo ilileta tafurani na mpaka tume ya kuhakikisha kwamba kuna maridhiano nchini NCIC, ikawa itaingilia kati swala lile, mpaka mkuu wa polisi pia akaingilia kati, baada ya viongozi wale Johana Ngeno na Oscar Sudi mpaka walitiwa mbaroni kuhusiana na maswala kama hayo. Kwa hivyo, labda watu wanajiuliza tu endapo hii, hii tume ya NCIC inafanya mambo yalivyo ni tume ambayo ilibuniwa baada ya matukio ya mwaka 2007 2008 yaliyojiri nchini Kenya kutokana na ghasia zilizojiri baada ya uchaguzi na tume hii ilibuniwa kuleta maridhiano labda kuwatisha na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya viongozi ama wale watu wote ambao watapatikana na hatia ya kuzua cheche za chuki ama kuendeleza ghasia katika maeneo mbalimbali mbali ya taifa. Tume hiyo imeshutumiwa kwamba haijakuwa na nguvu ama makali ya kutekeleza majukumu yake na kuwakamata viongozi mbalimbali mbali ambao wanahusishwa na matamshi ya chuki. Wengi wamekamatwa na wengi wameitwa kufanyiwa maoji kuweza kuandika ripoti zao kuhusiana na yaliyojiri lakini hatua kali hazijachukuliwa. Hivi leo tume hiyo imeanzisha mfumo mpya wa kutoa orodha, wa kutaja hadharani na kuaibisha viongozi ambao wanaelekeza ama waendeleza tabia hii mbaya na kutoa matamshi ya chuki na matamshi haya ya uchochezi. Miongoni mwao waliotajwa hivi leo ni aliyekuwa gavana wa jiji la Nairobi, Mike Sonko, e, mbunge wa Emurua Dikir, Johana Ngeno umemtaja hapo awali mbunge Simba Arati wa Dagoreti Kaskazini na Silvana Sosoro e, wa Mugirango Kusini, ambao wametajwa katika orodha hiyo kwa kuhusika na matamshi ambayo ni ya kukosa heshima ya kukosa heshima nchini, na labda si ya maridhiano. Na tume hiyo kupitia mwenyekiti wake wametishia kwamba ikiwa mwanasiasa yoyote atatokea mara tatu kwenye orodha hiyo, basi atachukuliwa hatua za kisheria, na miongoni mwa hatua hizo ni kumzuia kugombea uchaguzi ujao. Swala hili linachukuliwaje? um, li na, na watu kadhaa, tunapata fursa ya kuzungumza naye Hassan Albaiti, ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya kisiasa. Mtizamo wake ni gani kuhusiana na hili? Hiyo ni hatua mzuri, japokuwa itategemea kama itakuwa na ufuatilizi, kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukiwa Kenya tuwaona hizi tume za kama ICC waanza mambo lakini hawa yamalizi. Kwa hivyo ni hatua nzuri, lakini hatujui kwamba itaendelea ama haiendelee, kwa sababu pale tulipofika sasa kisiasa, Kenya si mahali pazuri, kwa sababu uongozi umekuwa hauna tena thamani. Ikiwa watu, watu watatukanana na kupijana kwenye majukwaa ya siasa, itakosa ile inaitwa kitu inaitwa role model kwa vijana wanaokuja wataka kuingia kwenye uongozi kisiasa, na nchi kwa jumla inakosa thamani ikiwa viongozi wamefikia kiwango kile ambacho simbaharati na wanaosoro Walivyofika. Naam. Unadhani kwamba tume imekosa kutekeleza majukumu yake ama haina makali ya kutekeleza majukumu yake? Tume inayo majukumu, tatizo ni kutekeleza. Lakini kwa bahati mbaya, ukiangalia tunavyotembea kisiasa Kenya utakuja kuelewa kwamba individual, yaani watu binafsi wana nguvu kuliko institution, kwa sababu institution ni court, institution ni judiciary institution ni parliament lakini mtu aweza kufanya makosa wakati kuna court order na asifanywe kitu na hapa ndio tunapokwenda makosa. Je, unahisi kwamba huenda kukawa na hatari ya Kenya kurudi kule tulikokuwa mwaka elfu mbili na saba? Aa, hakika kutabiri jambo la kama, eh, tuseme kama ile 2007 ni jambo ni jambo gumu kidogo kulitabiri. Wajua kuna nchi kama Uganda, nchi kama Rwanda ukiona kukitokea matatizo, kwa sababu bado kunazo zile fikra e, ama hisia za zile kama wale warlord ambao bado wako nazo kama Congo na nini. Kenya e, kwa bahati nzuri imefikia mbali katika masuala ya demokrasia. Tatizo lake corruption ndio imetawala. Kenya imetoka kwenye social democrat imeingia kwenye capitalism, imekuwa ni capitalist country, yani nchi ambayo ni rasmalia, ni mahodhari kuwa kontroli wale wanaotawala wasipijane bado lakini, wabaki maskini na bado wahitaji serikali, lakini hawa- hawapati hisia nguvu za kuweza kutoka kuweza kuweza kupigania jambo lolote ambalo ni sawa, na utaona kwamba hata ile 2007 na nini itakuwa ni fujo la mwanzo lakini kisha baada yake litakuja lirekebike. Sioni kwamba kutakuwa na matatizo sana, but umaskini utakapokuzidi, tutapo hatuna tena control ya watu. Kwa kumalizia, unahisi kwamba kuna itekana kuwe na jinsi gani e, ya kuhakikisha kwamba hawa wanasiasa watakuwa wanatishika ikiwa watatoa matamshi ya chuki, mbali na kutolewa list of shame, kwa sababu umesema kwamba orodha hiyo huende kai imetolewa na haitakuwa na effect yoyote kufikia mwaka elfu mbili ishirini na mbili haya mambo ya kina simbarati na asora hawajaanza kutokea leo yameanza kutokea tangu mwanzo sasa kitu kinachotakikana hivi sasa ni kenya wanasiasa karibu wote wamekosa uzalendo na sijui kutatumika mbinu gani kwa sababu hivi sasa mimi naona pengine tunahitaji maombi ama tunahitaji watu wa kuleta mapinduzi ya kifikira tukushukuru sana hasan albeiti mwanaharakati wa masuala ya kisiasa kwa mchango wako Asante ah, so, okay. Tukirejelea katika baadhi ya matukio ambayo yametokea na kuhusisha tume hii ya NCIC, yaani ya uwiano na maridhiano, ni kwamba mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini, mwaka jana tu tume hiyo iliwakaribisha Aisha Jumwa pamoja na Edwin Sifuna Kuandika nakala kuhusiana na matukio ya mvutano wakati wa uchaguzi mdogo uliofanyika maeneo ya pwani ya Kenya si hayo tu matukio mengi ya pale nyuma umetaja viongozi kadha wa kadha ambao pia wamefika mbele ya tume hiyo kuandika ripoti na, uh, nikiangalia tu uh, kuna shirika la Article 19 wao wanasisitiza kwamba endapo NCIC wanataka kufikia mbali kuhusiana na masuala haya ya mm, matamshi ya chuki ama cheche za chuki ambazo sasa hivi e, zinaangaliwa kama ambazo zinakwenda katika upande sio wa kikabila, lakini itakwenda katika upande wa maskini na matajiri, kulingana na matamshi ambayo yanatolewa na viongozi, basi itakuwa bora ikiwa watatumia teknolojia ya kisasa katika kunasa sauti katika mitandao ya kijamii ili kuhakikisha kwamba wale ambao wanaeneza chuki wanapatikana e, moja kwa moja. Yeah, ili kuhakikisha wawe mfano kwa wengine. Kafikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani hivi leo tukiangazia matukio ya siasa na rabsha ambazo zimetokea hivi karibuni, huku joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini Kenya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mimi ni Collins Liberty Adede nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo kwenu washington asante sana amina chombo na collins adede shukran sana kutoka studio zetu za mombasa na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami