hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani washington dc karibu katika matangazo yetu ya jioni ya jumatano februari 3 mwaka elfu mbili na ishirini na moja jina langu ni sandei shomari na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye www voa swahili com. Karibuni. Na miongoni mwa ripoti za kuandalia hii leo, huko Rwanda, nchi hiyo imeongeza muda wa wiki moja kwa wananchi wa mji mkuu wa nchi hiyo kukaa ndani kutokana na kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Na katika habari nyingine, polisi ya Myanmar imemfungulia mashtaka kiongozi aliyeondolewa madarakani na jeshi la nchi hiyo, Aung San Suu Kyi, kwa madai ya kuagiza vifaa vya mawasiliano kinyume cha sheria, na kuongeza kuwa kiongozi huyo ataendelea kuzuiliwa hadi Februari 15 kwa uchunguzi zaidi. Hizo ni baadhi ya ripoti zitakazosikia katika matangazo yetu ya leo na udumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, mwenzangu Patrick Duimana yuko tayari kusomea habari muhimu za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la mataifa tajiri duniani G7 leo hii wamekemea mapinduzi ya nchini Myanmar na kuelezea kusikitishwa kwao na kushikiliwa kwa kiongozi wa taifa hilo Aung San Suu Kyi na viongozi wengine wa kisiasa. Mawaziri wa mambo ya nje, katika taarifa ya pamoja, wameeleza kwamba wanapinga vikali kushikiliwa kwa viongozi wa kisiasa na wanaharakati wa asasi za kiraia, akiwemo kiongozi Aung San Suu Kyi na Rais Win Myint, na kulenga vyombo vya habari. Wametoa mwito kwa jeshi la Myanmar kumaliza kile walichokiita hali ya dharura katika nchi na kuruhusu kutowekwa masharti kwa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kusaidia makundi ya watu walio wa hatarini. Vilevile vile leo hii kumeanza mgomo katika hospitali sabini na idara za afya katika miji thelathini, ikiwa ni hatua ya kupinga mapinduzi hayo ya kijeshi. Wakati hayo akiarifiwa, polisi ya Myanmar imemfungulia mashtaka Aung San Suu Kyi kwa madai ya kuagiza kinyume cha sheria vifaa vya mawasiliano. Polisi imeeleza kuwa kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani na jeshi ataendelea kuzuiliwa hadi Februari 15 kwa uchunguzi zaidi. Muungano wa vyama vya upinzani katika jamhuri ya Afrika ya kati umejiondoa kwenye uchaguzi wa bunge baada ya kudai kwamba mchakato huo una njama mbaya. Hayo yamejiri siku moja baada ya mahakama ya masuala ya katiba kukataa ombi la kufuta matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi baada ya madai ya udanganyifu kuibuka. Hali katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ni hatari sana, kwani waasi wanaopinga uchaguzi wa rais Faustin Archange Touadera wamekuwa wakielekea kwenye mji mkuu Bangi. Serikali na mshtumu rais wa zamani Francois Bozize kwa kuwaunga mkono waasi. Hata hivyo, Bozize amekanusha shutuma hizo. Alizuiliwa kugombea tena urais baada ya kushtakiwa kwa mauaji, mateso na uhalifu mwengine. Kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili kamanda wa zamani wa waasi Sierra Leone imeanza nchini Finland, shirika la habari la FP limeripoti. Upande wa mashtaka unadai kwamba Jibril Masakoi anayefahamika na baadhi ya watu kama Malaika Gabriel, akishirikiana na waasi chini ya amri yake, walitekeleza mauaji, ubakaji na mateso nchini Liberia kati ya mwaka 1999 na 2003 kamanda huyo wa zamani hata hivyo anakanusha mashtaka hayo dhidi yake. Masakoi wakati mmoja alikuwa msemaji wa chama cha Revolutionary Democratic Front, RUF, cha Sierra Leon na amekuwa akiishi Finland tangu mwaka elfu mbili na nane. Maelfu ya watu waliuawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kikatili nchini Liberia na Sierra Leon. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Jinai, ICC, kesho Alhamisi inatarajiwa kutoa hukumu katika kesi inayomkabili raia wa Uganda Dominic Ongwen anayeshutumiwa kuongoza kundi la waasi la Lord Resistance Army linalojulikana kwa kutekeleza ukatili mbaya zaidi hususani dhidi ya watoto na wanawake, ikiwa ni pamoja na kuwalazimisha wanawake kuwa watumwa wa, wa kingono. BMJ Moridi anayo ripoti kamili. Dominic Ongwen, mwenye umri wa miaka 45 ambaye alijiunga na kundi hilo la waasi akiwa mtoto anakabiliwa na mashtaka sabini ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu na huenda akapata kifungo cha maisha gerezani iwapo atapatikana na hatia na mahakama hiyo. Uamuzi huo ambao unatarajiwa hiyo kesho kwenye mahakama ya ICC katika mji wa The Hague Uholanzi, utakuwa wa kwanza kuhusu kundi la waasi la LRA kwa mujibu wa shirika la kutetea haki la Human Rights Watch. Kundi hilo la Lords Resistance Army likiongozwa na Joseph Kony ambaye alitoweka na hadi sasa anaendelea kutafutwa na jumuiya ya kimataifa, linaaminika kutekeleza ukatili mkubwa dhidi ya raia wa Uganda. Na kwa takribani miongo miwili waasi wake walipambana na serikali ya rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Museveni, kutoka kwa kambi za misituni zilizokuwa kaskazini mwa nchi hiyo pamoja na nchi jirani za Sudan ambayo baadaye iligawanywa na kuwa pia nchi ya Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Botswana Mokgweetsi Masisi leo amesema ni muhimu sana kwa Botswana kuwekeza kwenye bidhaa nyingine kama dhahabu na madini mengine baada ya mwaka mbaya wa soko la alimasi lililoathiri mapato ya serikali. Janga la covid-19 limeathiri sekta ya alimasi ulimwenguni, kwa hiyo Botswana lazima iache kutegemea sana madini hayo ya thamani, rais ameuambia mkutano wa wawekezaji katika sekta ya madini. Botswana inakusudia kukuza madini mengine ikiwemo mkaa wa mawe, nchi hiyo ikikadiria kuwa na tani bilioni mia mbili kumi na mbili za mkaa wa mawe. Masisi amesema ya serikali yake inashirikiana nchi jirani kuboresha miundombinu kwa ajili ya kusafirisha nje mkaa wa mawe. Bomu la kienyeji limewaua wanajeshi wanne wa Tunisia waliokuwa wanafanya doria katika eneo la mlimani karibu na mpaka wa Algeria. Msemaji wa wizara ya ulinzi Mohamed Zekri amesema leo eneo la mlimani la Mohila lililo karibu na mji maskini wa Kasirin ni ngome ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu ambalo limekuwa likipambana na jeshi la Tunisia kwa miaka mingi. Tunisia inakabiliwa na tishio dogo la wanamgambo. Wanadiplomasia wanaojikita kwenye maswala ya usalama wanasema mwaka jana, wanamgambo walijaribu kushambulia ubalozi wa Marekani mjini Tunis, na mshambuliaji wa kujitoa muhanga alimuua polisi kwenye kituo cha ulinzi, na miezi kadhaa baadaye maafisa wawili wa usalama walishambuliwa kwa kuchomwa kisu katika mji wa Sus. India imewatuhumu wale inayosema ni watu wa mataifa ya kigeni na watu mashuhuri kwa uchochezi baada ya ujumbe wa Twitter wa nyota maarufu wa muziki kutoka hapa Marekani, Rihanna, akiwaunga mkono wakulima wanaoandamana kuvutia hisia kutoka ulimwenguni kote Saa kadhaa baada ya ujumbe wa mwimbaji huyo, naye mwanaharakati wa masuala ya mazingira Greta Thunberg na mpwa wa makamu wa rais wa Marekani Meena Harris pia walituma jumbe za Twitter kuelezea uungaji mkono wa wakulima hao. Jumbe zao zilienea kwa kasi na kupata maelfu ya majibu. Wakulima wamekuwa wakiandamana katika mipaka ya New Delhi kupinga sheria mpya za shamba. Katika taarifa Jumatano, wizara ya maswala ya nje ya India ilisema bunge limepitisha sheria ya mageuzi inayohusiana na sekta ya kilimo baada ya mjadala mkali kufanyika dozi milioni 240 za chanjo ya covid-19 zimetengwa kwa ajili ya mataifa 92 yenye uchumi wa chini na kati kutoka katika mpango wa covax na zitaanza kusambazwa katika robo ya kwanza na pili ya mwaka wa 2021 ushirika wa chanjo gavi umesema leo gavi shirika la afya duniani who muungano wa wataalamu wa utayari wa kushughulikia magonjwa na shirika la Umoja wa Mataifa la wa mataifa linalohudumia watoto UNICEF wamesema lengo ni kuchanja asilimia tatu nukta tatu ya raia wa nchi mia moja arobaini na tano zitakazoshirikishwa katika mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa Gavi wiki iliyopita alisema kwamba COVAX inatarajia kusambaza dozi bilioni mbili nukta tatu mpaka mwishoni mwa mwaka ikijumuisha dozi bilioni moja nukta nane kwa mataifa maskini bila gharama yoyote kutoka katika serikali zao. Zaidi ya nyumba sabini zimeharibiwa na moto wa msituni nje ya mji wa magharibi mwa Australia wa Perth unaotarajiwa kuendelea kuwaka kwa siku kadhaa. Moto ulikuwa umeteketeza zaidi ya hekari elfu ishirini na mbili na mia na mbili za mashamba na misitu katika milima ya mashariki mwa mji wa Perth mapema Jumatano viongozi walisema Kamishna wa huduma za zimamoto na dharura wa jimbo la Australia Magharibi, daren Clem, alisema idadi ya nyumba zilizoharibiwa ziliongezeka na kufikia sabini na moja, na hali tabaki kuwa ngumu kwa wazimamoto bila utabiri wa mvua hadi Jumapili. Perth na vitongoji vyake vilikuwa vimefungwa tangu Jumapili kama tahadhari ya janga, lakini wale waliotishiwa na janga hilo la moto waliruhusiwa kuhama Watu wengi ambao walikuwa, maafisa wamesema kuwa watu wengi ambao wamekimbilia kwenye vituo vya uokoaji hawajui kama nyumba zao zilinusurika. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na habari tuka uzito wa juu hii leo ni huko mjini kinshasa tunaarifiwa kwamba wabunge wa congo wa hii leo wamepiga kura kuwachagua viongozi wapya watakaoongoza bunge la nchi hiyo baada ya kumwondoa spika wa bunge jeanine mabunda madarakani hivi karibuni wabunge zaidi ya mia nne wamefika bungeni na kushiriki uchaguzi unaoendelea hadi hivi sasa mpaka tunakwenda hewani bado hajatangazwa nani amechaguliwa kuwa spika wa bunge la drc lakini mgombea akiwa ni mmoja peke yake kwa jina la Mbosho Kodia. Austeri Marivika anaripoti zaidi kutoka DRC. Ndiyo, tayari tunakuwa kwenye bunge <laughs> na uchaguzi umeanzishwa, sahihi wanabunge wanakuwa wengi na walifika mia nne makumi saba na sita. Tembosiotama, mmoja wa wabunge anayekuwa bungeni kushiriki mchakato wa uchaguzi na kupiga kura kumchagua spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamekuwa wagombea wengi na lakini wengine wali walikuwa pembeni kwa sababu walijileta bila kutumwa na vikundi vyao vya kipolitika. Uh, leo tumewaona hata wale ambao walibakia kwenye kikundi cha FCC wamefika wengi, na wale ambao wameingia kwa inyosacre wamefika wengi, na hali ni ya shamrashama kwenye chumba cha bunge na uchaguzi unaendelea kabisa. Uchaguzi huu unajiri siku chache baada ya kumtimua spika wa bunge Janini Mabunda siku zilizopita. Mabunda alituhumiwa kuongoza vibaya bunge na vilevile vile, kushindwa kumheshimu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mgombea wa Claude ni mbunge wa Uvira, Kivu Kusini, akiwa bungeni mjini Kinshasa. Tukifatana na jinsi mambo yametembea, eh, majorite imepata uh, presque viti vyote sf E, raporter yaani, hakuna mtu mwingine ambaye angeweza kuweza kupostule kwa nafasi ambayo haiko reserve kwa kam politike ya wabunge. Zaidi ya mia nne na sabini wameshiriki kikao cha leo na kupiga kura kuchagua viongozi wapya wa bunge. FCC wakisema kinachoendelea bungeni siyo uchaguzi halisi. Ezekiasi Paluku Muhaya ni kiongozi wa PPRD, chama binafsi cha rais wa zamani Joseph Kabila, Kivu Kaskazini. Si unaona ya kwamba si uchaguzi, ni ni, ni, ni kuteuliwa kwa sababu pangekuwa uchaguzi, yangekuwa mambo ya kusema kidogo kidogo, asingalikuwa mtu mmoja tu mgombea, lakini kama wamekuwa wengi kama imekuwa mmoja tu ni kusema yanakuwa mambo ya kuteua, ni kidikiteta hicho bwana. Wakiomba mahakama ifanye kazi yake, pangali patakuwa muda, kurti kuu itaweza kuchu, kuchukua wajibu wake wakati fulani utakapofika. Hata hivyo, nimezungumza naye Sermisenga, kiongozi wa mashirika ya kiraia eneo la Tanganyika, akiwa kalimi kuweka bunge mpya e, waongozi wa bunge mpya haina shida zaidi, lakini kitu iko natusangaza ni kuona wa viongozi hawaheshimie tena sheria ya nchi. Juu walipasha tu kujua kwamba katiba inasema wa, wanyekwa, wa wengi mubunge mu wataweza kuchagua walipasha kusubiri tu, eh, wanachagua ile kamiti ya bunge yenyewe wangaliweza kuchagua na ndio ile ilipasha kuweza kumu, kuteua hata rais eh, nani premier ministre bila shida. Enda hewani hajatangazwa nani spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mgombea akiwa tu ni mmoja Christophe Mbosho Kodia, na makamu wake akiwa ni Kabundi Akabundi Oser Malivika. Sauti Amerika, Goma. na tukielekea huko nchini Uganda, watu wasiopungua thelathini na wawili wamethibitishwa kupoteza maisha yao na darzeni kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyohusisha magari matano kwenye barabara ya kutoka Fort Poto kwenda mjini Kasese, kusini mwa nchi hiyo. Mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego, alikuwa karibu na eneo la tukio na kwanza kumuuliza ni vipi ajali hiyo ilivyotokea. Kilichotokea Kasese, gari moja la lore lilokuwa limebeba jeneza na watu juu yake likikimbia kwa kasi liligonga gari jingine mbele uso kwa uso alafu, nyuma ya gari hilo lilokuwa limebeba jeneza kulikuwa na lore jingine ambalo pia lilikuwa limebeba watu wengi pia, alafu lori hilo lilokuwa kwa kasi nyuma ya lile lililobeba jeneza likaja likagonga magari haya mawili ile lile la jeneza lilogonga gari jingine kisha magari mengine ya mawili yaliyokuwa kwenye barabara hiyo kuu ya kutoka Fort Portal kuelekea Kasese, ndiyo yalisababisha mgongano huo uliohusisha magari matano. Sasa ndio maana naona hasara imekuwa kubwa zaidi, mengine yameanguka korongoni, mengine yamegongana hapo, yote yalikuwa na watu ambao walijeruhiwa wali na mpaka sasa ijabainika walikuwa kwenye gari gani, wengine walikuwa kwenye gari gani, waliokuwa walihusika kwenye ajali hiyo, na sasa majeruhi wamefikishwa hospitali na kama wamefikishwa ni wapi na ni pande gani tulichofanyiwa. Ah, kulingana na habari zilizotolewa na shirika hilo la msalaba mwekundu, yaani Red Cross la Uganda, wamesema kwamba baada ya ajali hiyo kutokea, walishirikiana wali na maafisa wa polisi pamoja na jeshi walio karibu hapo. Aa, wakakimbiza majeruhi hayo kwenye hospitali ya Kilembe isiyokuwa mbali sana kutoka eneo ajali hiyo iliyotokea katika mji wa Kasese. Na kuna taarifa za kwamba kumekuwa na ajali mbalimbali mbali, hasa mwaka uliopita eh, kwenye barabara kuu eh, kutoka upande wa Kampala kuelekea upande wa chini huko. Sijui kama huu unaweza kuitwa kwamba ni mwendelezo kwa sababu labda ya hali mbaya ya barabara au ni ajali tu za kawaida hizi zinatokea. A, ajali huwa zinatokea na, lakini kuna maeneo kwenye barabara hiyo inayozungumzia Kampala, kwa mfano hapo kutoka Kampala wakipitia Masaka kuelekea huko mara uh, nyingine wanapitia huko kwenda potopoto na barara Uh, kuna maeneo ambayo yanajulikana kuwa ni hot spot ambako ajali huwa linatokea, kwani wanakuta kwamba kuna kona au msongamano wa, wa magari kutokana na ongezeko la magari yaliyopo kwenye barabara. Wanakuta uh, kwamba watu wengine hawatumii barabara vizuri, mara nyingine zinapopigwa lami. Hiyo ni moja ya sababu ambayo imepelekea ajali nyingi kutokea huku Uganda, barabara zinazopigwa lami nakuta kwamba watumiaji wanakuwa wengi sana wakiwemo wale ambao hawajui kutumia barabara hizo vizuri, na pia changamoto imekuwa ya watu kutozingatia sheria za barabarani. Polisi hawajatoa ripoti kamili, kwa mfano ajali ya hiyo jana kuhusu kile kilichosababishwa, lakini habari za awali zinaonyesha kwamba gari hilo lilikuwa kwa kasi kupita kiasi, hilo la lore lililokuwa nyuma ya lile lililobeba jeneza. Ni John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea akizungumza na Sauti Amerika kutoka nchini Uganda. Na huko Rwanda, nchi hiyo imeongeza muda wa wiki moja kwa wananchi wa mji mkuu kwa kukaa ndani kutokana na kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Wananchi wanasema wiki moja iliyoongezwa imewavunja matumaini, huku serikali ikishikilia ni kwa ajili ya usalama wao. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Wiki mbili zilizopita zilikuwa ni za kutathimini mikakati ya kupunguza maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo kabla ya kuwekwa marufuku hiyo yalionekana kuwa kwenye kiwango cha juu mjini Kigali. Baada ya kikao cha baraza na mawaziri, waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije akafafanua sababu ya kurefusha muda huo. Tumekaa ndani kwa muda wa wiki mbili zilizopita, na sasa tumeongeza wiki moja zaidi. Tunawaomba wananchi watambue kwamba wiki hii iliyoongezwa ni kwa ajili ya kuimarisha mafanikio ambayo tumeyapata ndani ya kipindi hicho mji wa Kigali. Baadhi ya mafanikio hayo aliyoyataja waziri ni pamoja na zoezi waliloendesha la kuchukua sampuli za vipimo vya ugonjwa huo kutoka kila mtaa wa mji wa Kigali ili kupata picha halisi ya janga hilo. Hata hivyo, wananchi walitegemea wiki mbili zilikuwa zinatosha na baada ya kutangazwa uamuzi huo, baadhi yao walikuwa na maoni haya. Tuliishi kwa kutegemea kwa... shughuli zetu, lakini ndiyo unaona tuko ndani sasa na wameongeza muda tena wa kuendelea kukaa ndani. Ni tatizo kubwa. Natambua wametoa vyakula kwa baadhi ya watu walioathiriwa na zuio hili, ingawa tu niseme kwamba akiba yetu ndiyo inatusaidia zaidi. Mithara, shira, kabla ya zuio hili tulifanya shughuli zetu ambazo sasa zimeathirika pakubwa. Ndiyo, serikali inatufikiria kwa misaada, lakini bado hiyo haizuii kwamba mambo yetu yameharibika. Hii ni baada ya serikali kuanzisha mgawo wa chakula kwa watu walioathiriwa na zuio hilo la kukaa ndani. Hata hivyo, waziri wa serikali za mitaa Profesa Shakanastazi amesema zuio la kukaa ndani si zuri, halipendezi, ni dawa chungu, hilo sote tunalitambua, lakini hatuna chaguo jingine. Hali ya maisha yetu inategemea hatua kali kama hizi tunazozichukua. Tunatambua kwamba watu wanaumia, uchumi unaathirika, lakini uzuri wake angalau inatupunguzia kiwango cha maambukizi ya ugonjwa huu hatari cha kugabanya chorezo kuka chorezo nacho chilicho. Baada ya wiki moja kuanzia sasa, baadhi ya biashara zitafunguliwa tena, lakini watu watakiwa kurejea majumbani kuanzia saa moja za usiku na kutoka tena saa kumi alfajiri. Mpaka sasa watu mia mbili na watano wameripotiwa kufariki dunia nchini Rwanda kutokana na ugonjwa wa COVID-19 miezi kumi iliyopita baada ya ugonjwa huo kuripotiwa. Silvanus Kalemera, Sauti America, Kigali. Gonjwa wa mgongo wazi kwa kimombo spinal bifida ni hali ambayo mtoto anazaliwa uti wa mgongo ukiwa wazi, kutokana na mifupa ama vipingili vya uti wa mgongo kutofungika vizuri. Takwimu zinaonyesha kuwa kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa ulimwenguni, mmoja anapatikana na tatizo la mgongo wazi au kichwa kikubwa. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Amina Chombo kutoka Mombasa anafafanua zaidi. Tatizo la mtoto kuzaliwa na mgongo wazi sigeni katika jamii zetu barani Afrika. Kisayansi, mara tu baada ya mimba kutunga, uti wa mgongo hutengwa nusu upande wa kushoto na kulia, na baada ya hapo nusu ya mkono wa kulia huunganishwa na ule wa upande wa kushoto, kama vile mtu anayefunga zipu ya nguo. Kasoro ikitokea wakati wa kuunganisha sehemu hizo, nafasi huachwa wazi kwenye sehemu ya mgongo, kama vile zipu ya nguo inaporuka. Lakini nini husababisha hali hiyo? Daktari Mugisha Clement ni neurosurgeon kutoka hospitali ya Gakani, Tanzania. Watu wengi hawana tabia ya kujua kama ana ujauzito katika hizo siku ishirini na nane za mwanzoni, anaweza kawa anasubiria mpaka anakuta miezi mitatu ndo anashtuka kwamba e, kumbe nina ujauzito. Kwa hiyo kinachotokea ni kwamba wakati mimba inatunga na nini, lazima pale kuna vitu ambavyo vinatakiwa vi, ukishagundua tu kwamba na ujauzito, kuna vitu vinatakiwa vifanyiwe kazi. Kwa mfano imeonyesha kwamba wanawake ambao wanapewa, uh, kuna dawa inaitwa folic acid ambayo ni aina ya vitamins ambazo inasaidia kwenye ukuaji na utengenezaji wa mgongo na ubongo, inapunguza sana kupata tatizo la mgongo wazi. Katika mtaa wa Mishomoroni, Mombasa, nakutana na mtoto Salma. Kasoro yake imetokea kiunoni. Salma ana umri wa miaka tisa, hawezi kutembea kama watoto wengine. Mama mzazi atuarifu kuwa alitambua hali hiyo mara tu alipojifungua. Tatizo la wa Salma nilitambua nikiwa tu nikimzaa, maana nilivyomzaa nilishtuka. Hapo mgongoni kuna kitu kaa lengelenge, ndio nikajua mtoto wangu anashida. Wa nikapeleka makadaa ndo wakamshughulikia hiyo tatizo. Walipomaliza kumshughulikia tukawa tunampeleka kwa mazoezi. Wataalamu wanasema kuwa tatizo hilo linaweza kutambulika mapema wakati mama akiwa mja mzito endapo atafanyiwa scan. Kwanza lazima mfanyie uchunguzi zaidi, kwa sababu akishazaliwa watoto wengine wa mgongo wazi wanakuwa na matatizo mengine pia. Wanakuwa na matatizo kwenye mfumo wa, wa kutengeneza mkojo, wanaweza kuwa na matatizo ya moyo, matatizo yale matundu kwenye moyo. Kwayo, kwa hiyo uhakikishe kwamba unamfanyia uchunguzi wa kutosha na kupanga aina ya matibabu ambayo anatakiwa. Wengine wenye mgongo wazi, huwa mgongo wazi unaambatana na kuwa na kichwa kikubwa kwa hiyo lazima wakati pale unamwandaa mtoto kwa ajili ya matibabu lazima ufanye kipimo cha ultrasound eh, ya kichwa kuangalia kama zile chemba za maji kichwani zimetanuka au hazitanuka. Daktari aongezea kuwa katika mataifa yaliyoendelea tatizo hilo hurekebishwa mtoto akiwa tumboni, ili kuzuia madhara zaidi. Watoto walio na tatizo la mgongo wazi hukumbwa na changamoto nyingi, miongoni mwao kushindwa kuzuia mikojo na haja kubwa. Hii inawalazimu kutumia dapa au napi kama vile Salma ambaye amekumbwa na vidonda makalioni. Salma kwanza, ni mtu ambaye hawezi kujua kwamba nakunya ama nakojoa. Salma kila kitu anatakiwa amtengenezewe, usafi wote amtengenezewe maana hajiwezi. Salma yeye ni mtu wa kudhaufika masaa yote, na chakula yake kuna nyingine anapenda nyingine hapendi, hasa za kumwona. Labda mwezi kama huu umeisha, hakushikwa alishikwa tu na mafua, nikashukuru Mungu lakini saa nyingine mwezi haujaisha, tayari ashashikwa, anashikwa tu na homa malaria, yani iwagonjeka, yani anagonjeka hata mwenyewe sema mwanangu waenda. Lakini Mungu anasaidia, we ni wewe na hospitali tu, na kazi huna lakini utatoka uwapeleke mtoto hospitali. Mbali na changamoto za gharama kuhudumia watoto hawa, wazazi na mtoto hukabiliwa na ubaguzi na unyanyapaa kutoka kwa familia na hata majirani. Mama Salma ni kati ya kina mama ishirini na wanne katika kikundi cha kina mama walio na watoto wenye ulemavu ikiwemo wale wa vichwa vikubwa, mgongo wazi na ulemavu wa ubongo, ndio yani cerebral palsy na, wangu, wangu, mdogo lakini anatembea Atabeba sana wakita wapeleka hospitali washaanza huyo naye, kila siku mapikipiki tu, kila siku hospitali. Mbona mtoto alivyokonda, kawa na ukimu mengi sana yanaongeleka, lakini zamani mi ilikuwa nalia, ila sahivi sili aita hivi. Ingawa tatizo hili wataalamu wanasema watoto walio na migongo wazi akili zao huwatimamu kama vile wengine haswa darasani. Daktari Mugisha ana ushauri huu dhidi ya kuzuia tatizo la watoto wengine kupata mgongo wazi. Kupata uja uzito hajiangalie sana haya mambo ya pombe, madawa ya kulevya, mengine kama wanatumia hivyo, hizo ni riski za kupata madawa kulevya. Na wale ambao kwenye kuwa na chronic disease eh, kama hizo kifafa na degedege, ni vizuri au wanatumia dawa ambazo zinaleta zina, zinaweza kuleta zina ma, madhara kwenye mtoto anayetungwa, inabidi washauriane na madaktari wao kabla wajapata ujauzito. Lakini kikubwa zaidi ni lishe, especially tumeona hapa Tanzania um, sehemu nyingi ambazo zimeathirika wagonjwa wengi ambao wanatoka ni sehemu ambazo kweli maisha yao yako duni yako chini. Amina Chombo, VOA Mombasa. Na kufikia hapa tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kwa niaba wote washiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, hewani nimeshirikiana na Patrick Dimana, kwa pamoja nawageni tukiwatakiani wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na, na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani pamoja na mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa wanachama wa G7 wa Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Japan, Uingereza pamoja na mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya wote wameungana kuulani ukamataji wenye ushawishi wa kisiasa wa kiongozi mashuhuri wa Russia Alexei Navalny. Mawaziri hao wameomba kuachiliwa mara moja kwa Navalny aliyekamatwa muda mfupi baada ya kuasili rasia kutokea Ujerumani. Katika taarifa ya maandishi wanachama hao wa G7 pia wameelezea wasiwasi wao kutokana na kuzuiliwa kwa maelfu ya wa waandamanaji na waandishi wa habari huku wakiiomba Russia kuzingatia wajibu wake kulingana na sheria za kitaifa na kimataifa na kuwaachilia wote waliozuiliwa kwa kushiriki kwenye maandamano ya amani ya Januari 23. Ujumbe huo umeongeza kusema kuwa ukatili wa polisi dhidi ya haki za watu haukubaliki. Wa umeongeza kusema kuwa matukio yaliyoshuhudiwa yanathibitisha mwenendo wa kuminywa kwa nafasi ya upinzani asasi za kiraia, wanaharakati wa haki za binadam pamoja na watu wanaojielezea nchini Rusia. Bwana Navalni nusra uawe mwezi Agosti mwaka jana kwa kutumia kemikali mbaya sana ya Novichok iliyotengenezwa na muungano wa Sovieti. Mawaziri wa G7 wamesisitiza kuwa matumizi ya kemikali kama silaha haukubaliki kamwe na kwamba ni kinyume cha sheria za kimataifa. Tunasihi Rusia kufanya uchunguzi na kutoa maelezo ya kuaminika juu ya matumizi ya silaha za kemikali ndani ya ardhi yake ikizingatiwa kuwa imetia saini mkataba wa kimataifa wa kutotumia silaha hizo. Matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya wanasiasa wa upinzani pamoja na kuzuiliwa hivi karibuni kwa bwana Navalni ni mwendelezo wa hujuma kwa demokrasia, uhuru wa kujieleza, pamoja na upinzani wa kisiasa nchini Rusia. G7 inaomba Rusia kutimiza wajibu wake chini ya mkataba wa kimataifa wa haki za kijamii na kisiasa na kuhakikisha watu wake wana haki ya uhuru wa kujieleza wakati wakiwa ndani ya nchi. Marekani pamoja na washirika wake wa G7 wataendelea kuwa na nia ya dhati kwa mkataba wa kutotumia silaha za kemikali pamoja na kuunga mkono demokrasia, utawala wa sheria na haki za binadamu nchini Rusia pamoja na kuunga mkono asasi za kiraia nchini humo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.