Hii ni Kumekucha afrikaaidha Afrika, ya Kiswahili ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati. Jina na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Februari mosi, mwaka mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA swahili.com. Basi leo kwenye Kumekucha Afrika, miongoni mwa yale tuliyokuandalia ni makala ya jamii na maendeleo ambapo baadhi ya wa wakulima nchini Tanzania wanalalamikia ubora wa mbegu za kupanda. Je, serikali imechukua hatua zipi? kwanzia sasahivi kwanzia sasahivi mbegu hazitaingia nchini bila kukuwa testi na atoski wa kitesti watuambie, vile vilevile, eh, kama kuna kama hizi ziko genetically modified na kwenye taarifa nyingine ni kwamba baadhi ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wanamwomba Rais Felix Chisekedi kujaza nafasi ya waziri mkuu kwa mtu ambaye hajawahi kuhudumu serikalini hapo awali. Hapo sasa tutaona na tutafuatilia akitia, watu ambao wangali vijana, watu ambao hawakuzunguka katika maparti politike nyingi, wataweza kusaidia hivyo ni vidokezo tu lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi na wenzake kutoka chama tawala wamewekwa kizuizini na jeshi kufuatia ukamataji uliofanywa asubuhi ya Jumatatu. Kwa sasa huko Msemaji wa Chama cha Kitaifa cha Demokrasi amesema Jumatatu hatua hiyo imekuja baada siku ya siku kadhaa za kuongezeka mvutano kati ya serikali ya kiraia na jeshi lenye nguvu ambalo lilichochea hofu ya mapinduzi baada ya uchaguzi ambao jeshi linasema ulijaa ulaghai. Msemaji Yonyut ameliambia shirika la habari la Roite kwa njia ya simu kwamba Suchi, rais Winyit na viongozi wengine walichukuliwa mapema asubuhi kwa saa za huko. Ameongeza kuwa ninataka kuwaambia watu wetu wasijibu kwa haraka, na ninataka wachukue hatua kulingana na sheria. Njia za simu kwenda na pita mji mkuu hazikuweza kupatikana katika majira ya asubuhi kwa saa za huko siku ya Jumatatu. Msemaji wa jeshi hakujibu simu zinazomtaka kutoa maoni yake. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat anasema anakaribisha uamuzi wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Sudan Kusini ya kuanzisha mahakama ya mseto ya AU kwa nchi hiyo kama ilivyotakiwa kwenye makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane huku kukiwa na ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu baada ya mzozo kuzuka mwaka elfu mbili kumi na tatu nchini sudan kusini umoja wa afrika uliamuru kuundwa kwa tume ya uchunguzi iliyoongozwa na rais wa zamani wa nigeria olusegun obasanjo ripoti ya mwisho ya tume hiyo iliwasilishwa oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tano katika taarifa iliyotolewa jumapili mahamat alisema uamuzi huo unakomesha ucheleweshwaji wa kuanzisha mahakama haki ya mpito uwajibikaji maridhiano na taasisi za kuponya ili kuleta haki na uponyaji kwa wasudani kusini wote wakati huo nyagoa tutput mtafiti wa haki za binadamu kwa sudani kusini anasema hatua iliyofanywa na serikali ya sudani kusini inapaswa kutazamwa kwa tahadhari Bomu la kwenye gari limelipuka Jumapili karibu na hoteli moja maarufu mjini Mogadishu nchini Somalia na kufuatiwa na ufyatuaji risasi kati ya polisi na wanamgambo muda mfupi baadaye huku kundi la kigaidi la Al-Shababu likidai kuhusika. Harrison Kamau anaisoma taarifa kwa kina. Walioshuhudia wanasema mlipuko huu umefanyika karibu na mgahawa wa Hotel Afrik ulioko karibu na kituo kimoja cha ukaguzi wa kiusalama kuelekea kwenye uwanja wa ndege wa Mogadishu. Polisi wanasema kuwa wanamgambo wa Al-Shabab walivamia hoteli hiyo wakati kukiwa na wateja wengi ndani, miongoni mwao aliyekuwa waziri wa ulinzi Yusuf Siad Idha Ade. Ripoti zimeongeza kusema kuwa wote waliokolewa. Mwandishi wa habari wa VOA Abdikafi Yusuf Aden pia ni mmoja wa watu waliokuwemo ndani na anasema ameambia idhaa ya Kisomali kuwa kulikuwa na hali ya taharuki na moshi mwingi baada ya shambulizi hilo, wakati baadhi ya watu wakilazimika kuruka uzio ili kuokoa maisha yao. Eden ambaye pia alinusurika, anasema kuwa alishuhudia watu watatu walikuwa wamejeruhiwa wakati yeye akiwa amejificha ndani ya hoteli hiyo. Wanahabari wa VOA mjini Mogadishu wanasema kuwa kufikia Jumapili jioni, darzeni ya watu walikuwa wamekwama ndani wakati maafisa wa usalama wakikabiliana na washambulizi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Marekani Joe Biden yupo tayari kwa masharti kadhaa kufikiria mabadiliko ya pendekezo lake la dola trilioni 1.9 za mfuko wa msaada wa auheni katika virusi vya korona. Mshauri wa kiuchumi wa nafasi ya juu amesema Jumapili kwamba ili pesa hizi zipelekwe kwa Wamarekani ambao wanahitaji msaada zaidi. Brian Deese, mkurugenzi wa baraza la kitaifa la uchumi la Biden, alikiambia kituo cha televisheni cha CNN cha Marekani kwamba pendekezo hilo limeunganishwa na shida ya uchumi ambayo tunakabiliana nayo, lakini kwamba rais huyo ataangalia pendekezo jipya kutoka kwa maseneta kumi wa Republican kwa ajili ya mpango mdogo zaidi wa misaada. Diz alisema Biden ana msimamo madhubuti kwenye mawazo yake inapokuja kasi ya hatua inayohitajika kuelezea kuhusu mgogoro huu, ikiwemo uchumi unaoyumba kutolewa kwa chanjo ya virusi vya korona kote nchini na kuongezeka kwa idadi ya vifo vya COVID Marekani. Hivi sasa idadi ipo zaidi ya mia nne na arobaini elfu kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani katika kitengo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona. Dies anasema lengo linapaswa kuwa juu ya tunahitaji nini hivi sasa ili kurudisha uchumi huu kwenye msitari. Kapteni Tom Moore, mzee wa miaka mia moja mkongwe wa vita vya pili vya dunia ambaye alivutia umma wa Waingereza katika siku za mwanzoni za janga la virusi vya korona kwa juhudi zake za kuchangisha fedha amelazwa hospitalini kwa COVID-19. Binti yake Hannah Ingram Moore amesema katika taarifa ya Jumapili iliyobandikwa kwenye Twitter kwamba baba yake amelazwa kwenye hospitali ya Bedford kwa sababu alihitajika kupatiwa msaada wa ziada katika kupumua. Binti huyo amesema kuwa wiki chache zilizopita, baba yake alitibiwa tatizo la homa ya mapafu na kwamba alifanyiwa vipimo vya virusi vya korona na alikutwa nayo wiki iliyopita. Anasema anaendelea kupatiwa matibabu katika wodi za kawaida, sio katika chumba cha wagonjwa mahututi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Aliyekuwa mgombea urais nchini Uganda kwa tiketi ya chama cha upinzani NUP Robert Changulanyi au kwa jina lingine Bobi Wine leo anatarajiwa kuwasilisha hoja kwenye mahakama ya juu ya taifa hilo ili kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika tarehe kumi na nne mwezi uliopita, ambapo rais wa sasa Yoweri Museveni alitangazwa mshindi na tume ya uchaguzi. Itakuwa ni mara ya nne kwa hoja kama hiyo kuwasilishwa mahakamani tangu rais Museveni aingie madarakani mwaka wa 1986. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego akiwa mjini Kampala, na kwanza akamuuliza ni kwa nini Bobi Wine amesubiri hadi siku ya mwisho kwa mujibu wa katiba kuwasilisha malalamishi yake mbele ya mahakama. Jasia. Na kwamba uchaguzi huu unafanyika wakati wa Covid uh, janga la Covid 19 ambapo naona kwamba uh, lazima jeshi la polisi liingilie li, kati pale wanapoona kwamba mgombea fulani hajafata utaratibu uliowekwa. Kwa hivyo wakati mwingine jeshi la polisi limelemewa na askari jeshi wamelazimishwa kuja kuwasaidia kuweka katika <laughs> uteuzi uliofanyika, ingawa uh, sija sijapata taarifa kamili. unalenga kuimarisha usalama, hasa wakati huu wa uchaguzi, wakati huu wa janga la covid, na wakati huu ambapo tunaingia katika msimu wa Krismas nam kwa wale ambao acol eh, bila shaka unafahamu kwamba eh, wakati mabadiliko kama haya yakifanyika, kunao wanatoa kauli ambazo wanaeleza kwamba huenda yanafanyika ili Museveni kupata udhibiti kamili kwa sababu ha yajayo hayajulikani. Sijui kiuchambuzi hao uh, wana haki ya kusema hivyo ama kuua na maoni kama haya, najagamba uh, wanasema akili ni nywele na kila mtu ana zake. Kwa hivyo mtu mwingine atasema ng'ombe ana miguu miwili na mikono miwili, na mwingine atasema ng'ombe ana miguu minne ana mikono. Kwa hivyo kwa sababu tunachojua kwamba wakati huu tuko katika uchaguzi, na kwa kweli unaona kwamba uchaguzi ni uchaguzi mkali kati ya Bobi Wine chagulani na Rais Yoweri Kaguta Museveni, na vilevile kuna lile vuguvugu la vijana ambao tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine. Kwa hivyo wana, wana ule uchu wa mabadiliko, wanataka mageuzi, wanataka, wanataka, wanataka mapinduzi, waangalie kwamba je, je, ya Uganda itakuwaje katika Uh, uongozi wa rais mwingine. Kwa hivyo haya yote yapo, lakini kuna wazee ambao walishuhudia ma mambo ya kale, wanasema hapana, ikiwa tutabadilisha lazima tubadilishe kwa utaratibu tu, yani, tu utaratibu, tusifanye mambo haraka, vinginevyo tutadumbukia katika shimo kama lile la Libya na nchi zingine ambazo zimefanya mabadiliko ya ghafla. Akolo, umenisikia nikieleza mengi ambayo yameendelea hapo kuhusu mambo ya YouTube kutakiwa iondoe video ambazo uh, zimewekwa kwenye mtandao wake, na vile vile mambo mengine tu kama kampeni ambazo zimeibua hata e, vurugu hata vifo hapo Uganda. Mambo yote hayo yanawekaje taswira ya siasa hapo Uganda wakati huu ambapo hali ya taharuki? Unakumbuka sio? Uh, wiki nyingi zimepita ilikuwa imepanda sana. Masuala hayo yameibua hisia za mseto, lakini ukweli kama unavyosema, tunaona kwamba upinzani nchini Uganda hawajapewa e, nafasi ya kutosha. Uh, na kwa kweli upinzani hapo Uganda kama ilivyo katika nchi nyingine za Afrika, tunaona kwamba kwa uh, kweli uwanja e, uwanja wanamochezea siasa si uwanja e, ambao kwa Kiingereza ground e, lakini hiyo haimaanishi kwamba e, hawezi kuendelea mbele, kwa sababu ukilinganisha na nchi nyingine tunasema, uh, afadhali hapo Uganda. Alafu uh, jambo la UCC ndiyo, tunasema kwa kweli, tunaona kwamba wakati wengine imetumia nguvu nyingi yaani, sisi ndio mamla, mamlaka au tume ya mawasiliano ya Uganda. Wakati mwingine imetumia nguvu nyingi kiasi kwamba hapa imechukua majukumu ambayo si ya kwake, majukumu ambayo ni ya Uganda Media Council. Uh, kwa hivyo vi ndio unajua kwamba wakati mwingi vyombo vya habari huenda vinaweza kujenga au vikabomoa ya jamii yoyote ile, yaani uandishi habari na wale wanaotumia hivyo vyombo wasipo jihadhari. Kwa hivyo naona kwamba UCC inachukua hatua za tahadhari, lakini wakati mwingine tunaona kwamba kweli inatumia nguvu nyingi na kuchukua na, na, na kuchukua majukumu ambayo si ya kwake. Ni mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibeko akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Kampala, Uganda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia. Mpinzani wa Russia Alexis Navani na mwanaharakati wa shirika la afya duniani WHO na mabadiliko ya hali ya hewa Greta Thunberg ni miongoni mwa watu walioteuliwa mwaka huu kwa tuzo ya amani ya Nobel. Wote wanaungwa mkono na wabunge wa Norway ambao wanafuatilia rekodi ya kumchagua mshindi. Maelfu ya watu kutoka wanachama wa mabunge duniani hadi washindi wa zamani wanastahili kupendekeza wagombea. Uteuzi ambao umefungwa Jumapili haimaanishi kuidhinishwa kutoka kamati ya Nobel. Wabunge wa Norway wameteua mshindi wa mwisho kila mwaka tangu mwaka elfu mbili kumi na nne isipokuwa mwaka elfu mbili kumi na tisa anasema Henrik Urdal, mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa amani Oslo. Anaendelea kusema mfano kutoka miaka hivi karibuni ni mzuri sana. Kamati ya Nobel ya Norway ambayo huamua ni nani atakayeshinda tuzo hiyo haitoi maoni juu ya uteuzi. Imekuwa ikifanya siri kwa miaka hamsini O majina ya wateule na wateule wasiofanikiwa. Kiasi cha vifaranga vya ndege mia mbili hamsini na nne na darzeni mbili za ndege wakubwa wamekufa kutokana na mafua ya ndege ya H5N1 katika mbuga ya kitaifa ya Mauritania inayopakana na eneo moja huko kaskazini mwa Senegal, ambalo lilikumbwa na virusi hivyo. Wizara ya mazingira ya Mauritania imesema Jumamosi, miili ya ndege hao iligundulika katika maeneo yanayolindwa ya hifadhi ya, ya kitaifa ya Doling ambayo inaambatana na upande wa Mauritania katika mkondo wa mto Senegal na ni makazi ya zaidi ya jamii mia mbili na hamsini za ndege. Katika kujibu mlipuko huo maafisa wanafunga hifadhi na kusitisha shughuli zote za utalii katika eneo. Wizara inasema katika taarifa yake, vifo hivyo vya ndege hao viligunduliwa Januari 23 katika hifadhi ya eneo la pili la mto Senegal, baadaye walithibitishwa kufa kutokana na H5N1. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Siku chache tu baada ya waziri mkuu wa Congo, Ilunga Ilugamba, kujiuzulu, wananchi wameomba Rais Felix Chisekedi kuweka serikali mpya ambayo itakuwa na waziri mkuu asiyetumia rushwa na ambaye hajawahi kuwa katika serikali nyingine. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Josephine mali Mkono, kiongozi wa shirika la Kafede ikiwa ni muungano wa mashirika ya akinamama Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aomba Rais Felix Shisekedi kuweka waziri mkuu ambaye atajibu kwa mahitaji ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ulinzi wa wanawake na watoto. Kama huyu waziri ndiye aliacha kazi, aiendeke hapo sasa tutaona na tutafuatilia akitia, watu ambao wangali vijana, watu ambao hawakuzunguka katika maparti politike nyingi, wataweza kusaidia na kubeba uchungu wa raia. Hii ni baada ya waziri mkuu Ilunga Ilungamba kujiuzulu Juma mosi kufuatia shinikizo la bunge, akisema Janet Mapera, mbunge Kinjasa, ilikuwa ya lazima sana kumwondosha premier ministre wa mbele, kwani insecurity inakuwa ni Congo muzima, nchi bavizin yote banaanja kukamata nchi yetu, kila batu unakamata sehemu yao. Ndio tulisema atoke kwanja na rais wa mupya Chisekedi aweke ungine premier ministre, tuone kama ule ataweza kuinua kidogo maisha ya binadamu na haki za binadamu ndani ya Kongo. Wananchi wa Beni, sekta ya Rwenzori, neo la Mwenda, nao wakisema ule mkuu ambao watacie katika tena katika kiti, tunaomba naye at, atumike vizuri kabisa kusudi kongo yetu iendelee mbee, tena mzee kuleta kwanza usalama ndani ya nji yetu, kuleta vile usalama katika sektari yetu ya Rwenzori. Serikali ya Ubeligiji kwa upande wao ikiomba Rais Felix Tshisekedi kuunda kwa haraka serikali mpya ambayo itajibu kwa mahitaji ya wananchi. Kizerbo Kasereka Wateva ni mbunge wa Beni, akiwa na matarajio mapya. Uh, matarajio yetu kwa waziri mkuu atakayetangazwa ni kwamba aweze kujibu kwa mahitaji ya wakongomani zaidi sana kwetu Beni, mambo ya vita yaweze ya kuwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa laini ya kwanza, ili askari waweze kupata vifaa, waweze kupata chakula na mambo hizi zitatembea vizuri. Upande wa Joseph Kabila vyama vyake vikisema waziri mkuu hakujiuzulu lakini alipata shinikizo. Hezekiasi Palukumu: haya um, waziri mkuu hakujiuzulu mwenyewe, amesukumwa hapa na kule kusudi aweze kujiuzulu, alilazimishwa aweze ku, ku, kuweka Kibarua chake cha kujiuzulu, swala ambalo upande wa Moise Katumbi wanachukulia upande tofauti. Patrick Mundeke, ni kusema nini? Ni kusema watu wa FCC hao ambao walikuwa wanazani kama Kabila ndiyo mungu wa Kongo, ambao walikuwa wanazani kama Kongo ni ni, ni shamba lao. uh, kidogo na kidogo mwaka ikipita, wanaenda kupoteza nguvu. Wanapoteza nguvu, walitesa jeshi, wali, w, w, w, w, watu wote wameteseka, na hata wanabunge. Ndio maana wameamua wame uh, kumwachilia bwana Kabila na waziri mkuu wake ameanguka Osirma, Livika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mashirika ya Umoja wa Mataifa yameonya kuwa zaidi ya watu mia moja na ishirini elfu ambao wametoroka mapigano kaskazini mwa Siria wanakabiliwa na hali ngumu kwenye makambi kutokana na upepo na mvua kubwa zilizosababisha mafuriko. Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya kibinadamu OCHA imesema kuwa hali iliyoko ni ya kutisha. Imesema kuwa wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu wanafanya kazi usiku na mchana kufungua barabara zilizosombwa na maji ili kufikisha misaada kwa walioathiriwa. Msemaji wa OCHA James Lack amesema kuwa mvua kubwa pamoja na upepo mkali zimeharibu takriban mahema elfu ishirini na moja mia saba ambayo ni makazi ya maelfu ya watu kwenye takriban makambi elfu tatu. Ameongeza kusema kuwa mtoto mmoja amekufa huku wengine watu watatu wakijeruhiwa watu waliokuwa wanakabiliwa na hali ngumu tayari wameendelea kutatizika hata zaidi baada ya bidhaa zao muhimu kama chakula kusombwa na maji. Baadhi ya wa wakongwe na watoto wadogo wamekwama kwenye maeneo ya ndani wakati viwango vya baridi vikishuka hadi chini ya sifuri. Walioathirika ni miongoni mwa watu milioni mbili nukta saba waliotoroka mapigano mjini Idlib pamoja na maeneo mengine kaskazini magharibi mwa Syria. Mwezi Novemba, vikosi vinavyoungwa mkono na Russia viliongeza mashambulizi yake mjini Idlib, likiwa la mwisho linaloshikiliwa na waasi nchini Siria. OCHA linaripoti kuwa kumekuwa na ongezeko la mashambulizi ya anga pamoja na ya ardhini, wakati zaidi ya watu 1235 kutoka Idlib wakilazimika kutoroka makwao kati ya Desemba 12 na 25. Lakini anasema kuwa msaada wa kimataifa unahitajika kwa haraka na kwamba maelfu ya watu wamekuwa bila huduma muhimu kwa siku kadhaa sasa access... wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu sasa hivi wanajitahidi kufungua tena barabara zilizosombwa na maji ili kufikisha misaada ya chakula, maji na mahema kwenye makambi ya dharura kaskazini magharibi mwa Siria. Ni kibarua kigumu vitakachochukua miezi kadhaa, na kufikia sasa misaada ya kimataifa haijafikiwa viwango vya kumaliza matatizo yaliyoko. OCHA linasema kuwa ni chini ya nusu ya dola milioni 49 za kimarekani zinazohitajika zilizopatikana kufikia sasa, ili kusaidia watu kukabiliana na baridi kali pamoja na mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunaangalia tatizo la mbegu linavyoathiri wakulima wadogo nchini Tanzania, hatua zinazochukuliwa kukabiliana na tatizo hilo na matokeo yake, kama ilivyoandaliwa na mwandishi wetu wa Arusha huko Tanzania, Asiraji Mvungi. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambazo asilimia kubwa ya wananchi wake wanategemea kilimo kuendesha maisha yao. Pia ni miongoni mwa nchi zinazoendelea kukabiliwa na mabadiliko ya tabia ya nchi yanayoendelea kuziathiri baadhi ya sekta ikiwemo ya kilimo ambapo wakulima wengi wanalazimika kutumia mbegu zenye uwezo wa kuhimili mabadiliko hayo zikiwemo zinazokomaa haraka na zinazohimili visumbufu vya wadudu. Katika kukabiliana na hali hiyo, wadau wa kilimo wakiwemo watafiti wa mbegu wa kimataifa wamekuwa wakijitahidi kuzalisha mbegu zinazoweza kuendana na mabadiliko hayo zikiwemo zinazofanyiwa uhandisi jeni kitaalamu unaojulikana kama genetically modified organism, GMO ambazo zimekuwa zikifanyiwa majaribio kwenye nchi mbalimbali ikiwemo wa Tanzania. Wakati wa majaribio hayo yakiendelea katika maeneo mbalimbali ya Tanzania, wakulima wadogo ambao ndio watumiaji wa mbegu hizo, pamoja na kukiri kuwa zina uwezo mkubwa wa kuzalisha tofauti na walizokuwa wanazitumia, wanasema kuwa pia zina changamoto nyingi zikiwemo ya kushambuliwa kirahisi na wadudu tofauti na mbegu walizokuwa wanatumia. Zikiwa shambani zina, unaanza kuwa na pambu mgongoni kwa ajili ya kupata wadudu wa kila siku, lakini ukizileta nyumbani unazileta na wadudu wanaoendelea kushambulia mpaka siku ya mwisho, unakutana na unaendelea kupika wadudu kwenye chungu. Pia wakulima hao wanalalamikia kuwekewa masharti magumu na kunyimwa uhuru wa kutumia mbegu zingine zikiwemo za asili, suala linalowafanya wanunue mbegu mpya kila mwaka na kila wakati wanapofikia msimu wa kilimo. Kwanza kabisa, inawatengenezea wakulima utegemezi, wanalazimika kuwa wateja wa makampuni ya mbegu. Ni hatari hata kwa uendelevu wetu kama taifa. Mtu anayemiliki mbegu ndiye anayemiliki chakula, na ikitokea kwamba umiliki wa chakula hauko mikononi mwetu, nadhani hiyo ni hatari, sio kwa mkulima binafsi tu, lakini taifa kwa ujumla. Lakini kitu kingine ni kwamba mbegu hizi hazijizalishi. Mkulima anapozirudisha shambani kama anavyoweza kurudisha zile za kwake za, za, za asili, uzalishaji unapungua sana, tofauti na za asili ambazo wakulima walikuwa na njia zao namna ya kuzichagua na kuzirudisha shambani na bado kiwango cha uzalishaji ama kikabaki pale kilipo ama hata kikapanda kulingana na maboresho mbalimbali ambayo mkulima anaweza akayafanya. Kutokana na kuongezeka kwa malalamiko ya wakulima hao Mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja serikali ya Tanzania kupitia waziri wake wa kilimo Profesa Adolf Mkenda, ilipiga marufuku matumizi ya mbegu zinazozalishwa kutoka nje ya nchi ambazo hazijahakikiwa na taasisi zake za ndani. Kuanzia sasa hivi, kuanzia sasa hivi, mbegu hazitaingia nchini bila kuwa test na au toksiki wa kitest, watuambie vilevile kama kuna kama hizi ziko Hatua hiyo ya serikali imepokelewa kwa mtazamo tofauti na wadau wa kilimo wakiwemo viongozi wa vikundi vya wakulima kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania, ambao wamesema kuna haja ya kuangaliwa upya na kupitiwa upya, na pia baadhi ya mikataba kufutwa, ikiwemo inayosimamia masuala ya mbegu ambayo imekuwa ikiwakandamiza na kuwafanya kuendelea kuwa tegemezi, hii hata kwa mbegu ambazo hazina viini tete, lakini zinazalishwa nje ya nchi bado zinajenga utegemezi wa nchi kutegemea nchi nyingine kutuletea mbegu. Aidha, wakulima hao pia wameiomba serikali kuimarisha utafiti wa mbegu zao za asili walizokuwa wanazitumia kabla ya kuletewa mbegu hizo mpya ambazo zinadaiwa kuwa na uzalishaji mkubwa. Ni kweli kwamba ni mbegu ambazo ni nzuri, ni tamu, mbegu ambazo zinastahimili ukame, magonjwa, lakini ni mbegu ambazo mkulima inamwondoa mkulima katika ile adha ya kila wakati kwenda dukani kwenda kununua mbegu kila wakati. Kwa hiyo tunasihi, tunaomba serikali yetu iendelee kujenga nguvu kubwa kufikiri na kuona kwamba basi mbegu hizi za asili ziweze kuwa na nyewe, ni mbegu ambazo ziwe huru, ili mkulima aweze kuzitumia kwa uhuru na zisionekane kama nafaka, kwa jinsi ambavyo inaonekana kama nafaka. Kulima wadogo tunaamini kuwa Watanzania wana haki ya kujitegemea kwa mbegu ili kujihakikishia uhuru, usalama na uhakika wa chakula izingatiwe. Kuwa kwetu sisi wakulima wadogo, mbegu za asili ni tunu zilizosahauliwa. Huu ndio wakati wa kutambulika, kutunza na kutumika kwa tunu hiyo. Ripoti kwa jamii na maendeleo kutoka Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Mimi ni Asraji Mvungi. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika. Basi kabla ya kufunga matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Viongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi na wenzake kutoka chama tawala wamewekwa kizuizini na jeshi kufuatia ukamataji uliofanywa asubuhi ya Jumatatu kwa sasa huko. Msemaji wa chama cha kitaifa cha demokrasi amesema Jumatatu. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat anasema anakaribisha uamuzi wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Sudan Kusini ya kuanzisha mahakama ya mseto ya AU kwa nchi hiyo kama ilivyotakiwa kwenye makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwaka 2018. Bomu la kwenye gari limelipuka Jumapili karibu na hoteli moja maarufu mjini Mogadishu nchini Somalia, na kufuatiwa na ufyatuaji risasi kati ya polisi na wanamgambo muda mfupi baadaye huku kundi la kigaidi la al-shababu likidai kuhusika. Rais wa Marekani Joe Biden yupo tayari kwa masharti kadhaa kufikiria mabadiliko ya pendekezo lake la dola trilioni 1.9 za mfuko wa msaada wa uheni katika virusi vya korona. Mshauri wa kiuchumi wa nafasi ya juu amesema Jumapili kwamba ili pesa hizi zipelekwe kwa Wamarekani ambao wanahitaji msaada zaidi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi mwa moyo Hamza produsa Sidi Shubahiro, jina langu Harizon Kamau na tunashirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kuwa na Jumatatu njema.