Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana. Kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC, Marekani, Ninakukaribisha katika matangazo ya jioni. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi ni Meri Mgawe. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet www.voaswahili.com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuwa na mjadala wetu wa kila wiki ambapo tutazungumzia tatizo la mimba za utotoni na katika habari za dunia, mahakama ya rufaa ya Uholanzi leo imesema kampuni ya mafuta ya Uholanzi Shell ilihusika katika uvujaji wa mabomba mengi ya mafuta katika eneo la Delta Niger nchini Nigeria, na kuamuru kampuni hiyo kuwapa fidia wakulima wa eneo hilo. Naam, lakini kabla ya kuanza kwa mjadala wetu wa leo Ijumaa, tumwalike Patrick Nduwimana atusomee habari za dunia. Maafisa wa utawala mpya wa rais wa Marekani Joe Biden wanaweza kukutana na wenzao wa China kwenye mkutano wa uchumi duniani utakaofanyika mwezi Mei nchini Singapore. Mwenyekiti wa maandalizi ya mkutano huo amesema leo mkutano huo umehamishwa kutoka makao yake ya kawaida mjini Davos, Uswisi, na kupelekwa Singapore kutokana na wasiwasi wa kusambaa kwa janga la covid 19 barani Ulaya. Kiasili, Singapore imekuwa na uhusiano wa karibu sana na Marekani, lakini pia anashirikiana vizuri na China. Borg Brand amesema katika majadiliano kwa njia ya mtandao na waziri mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong. Pengine katika mkutano wa Singapore ambao utakuwa mkutano maalum wa mwaka, huenda itakuwa mahali ambapo utaona utawala mpya wa Biden na ule wa China wakikutana, ameongeza. Si China wala Marekani hazijasema kama zitatuma maafisa wake kwenye mkutano wa Singapore ambapo bado hakuna uhakika wa kufanyika mkutano kwa sababu ya janga la korona ambalo linazidi kuongezeka katika sehemu nyingi za dunia. Kundi la Taliban leo limesema kwamba mkataba kati yake na Marekani ulikuwa unamaanisha kuwa ni kutoa njia salama kwa wanajeshi wa Marekani waweze kuondoka nchini Afghanistan na kusisitiza kuwa Taliban inatarajia kwamba tathmini inayotaka kufanywa na utawala wa Rais Joe Biden juu ya mkataba huo haitavuruga mkataba wenyewe. Sheikh Mohammad Stanikizai, naibu kiongozi wa Taliban kwenye mazungumzo ya amani ametoa taarifa hiyo akiwa ziarani Moscow, ambako ujumbe wake unakutana na maafisa wa ngazi ya juu wa Rasia. Stanikizai ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Taliban ilisaini mkataba na serikali ya Marekani iliyo halali na iliyochaguliwa na kwamba utawala mpya wa Marekani kutathmini mkataba huo ni maamuzi yake ya ndani, lakini hii haimaanishi kuwa Washington inajiondoa kwenye makubaliano hayo. Ameongeza. Uamuzi wa mahakama ya rufaa ya Uholanzi ambao ni ushindi kwa wanamazingira Leo umesema kwamba kampuni ya mafuta ya Uholanzi, Shell, ilihusika katika kuvuja kwa mabomba kadhaa ya mafuta katika eneo la Delta Niger nchini Nigeria na kuamuru kampuni hiyo kuwalipa fidia wakulima wa eneo hilo kwa uharibifu ambao haujabainishwa. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani mwaka elfu mbili na nane na wakulima wanne wakiambatana na kundi la marafiki wa mazingira, wakitaka kupewa fidia kwa kupoteza mapato kutokana na njia za maji na ardhi kuchafuliwa katika jimbo hilo la Niger Delta ambalo ni kiini cha sekta ya mafuta ya Nigeria. Uamuzi wa Ijumaa hii umepiga hatua kubwa mbele kuliko ule wa mwaka elfu mbili kumi na tatu wa mahakama ya chini ambao ulisema kampuni ya Shell ya huko Nigeria iliyohusika katika vitendo vingi vya uchafuzi wa mafuta. Botswana inafanya uchunguzi juu ya vifo vya tembo kumi na moja katika moja ya hifadhi zake, miezi kadhaa baada ya mamia ya tembo kufa kutokana na kumeza vijidudu vyenye sumu. E, vifo vya karibuni vimetokea katika hifadhi ya Moremi. Taarifa ya Wizara ya Mazingira, mali Asili, Hifadhi na Utalii imesema ikiondoa tuhuma za uwindaji haramu kwa sababu meno ya tembo hao yalipatikana hayajang'olewa. Katika kipindi cha wiki kadhaa kuanzia tarehe thelathini Mei mwaka jana, tembo mia tatu na thelathini walikutwa wamekufa katika mazingira ya kutatanisha karibu na hifadhi ya Okavango Delta, moja ya maeneo ya kwanza barani Afrika yanayovutia utalii kwa wapenzi wa wanyamapori. Hii mnaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Taarifa hii ya habari inasikika pia kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kampuni inayotengeneza dawa Novavax jana imesema chanjo yake dhidi ya virusi vya korona ina ufanisi kwa asilimia 89 ya kinga kwa COVID-19. Ni katika jaribio lililofanywa Uingereza, na kuongeza kuwa chanjo hiyo inaonekana kuwa na ufanisi kwa kukinga dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa Uingereza, kulingana na matokeo ya awali ya utafiti. Jaribio la chanjo hiyo ambalo halijakamilika, linalofanyika nchini Afrika Kusini, ambako kuligunduliwa pia aina hiyo mpya ya virusi vya korona limeonyesha, kuwa na ufanisi kwa asilimia 60 miongoni mwa watu wasiokuwa na virusi vya HIV. Saa chache baada ya Novavax kutangaza matokeo ya jaribio kwa chanjo yake hisa zake ziliongezeka kwa asilimia 34, na siku hiyo hiyo Marekani iliripoti kesi za kwanza za aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Novavax tayari inahifadhi chanjo katika maeneo sita ya utengenezaji na inasema inatarajia jumla ya viwanda vyake nane katika nchi saba vitatengeneza kiwango cha dozi bilioni mbili kwa mwaka ikiwemo za kutoka katika kituo cha Serum Institute nchini in India. China leo imesema haitatambua pasipoti ya Uingereza itakayopewa wakazi wa Hong Kong kama cheti halali cha usafiri au kitambulisho kuanzia tarehe 31 za mwezi huu wa Januari. Tamko hilo limetolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, katika mkutano wa kila siku na waandishi wa habari. Hatua ya Beijing ya kuweka sheria mpya ya usalama wa taifa Hong Kong hapo mwezi Juni mwaka jana ilipelekea Uingereza kutoa hifadhi ya ukimbizi kwa takriban wakazi milioni tatu wa Hong Kong wanaotimiza masharti ya kupewa pasipoti ya Uingereza kuanzia Januari 31. Makundi ya kutetea haki na wanaharakati wa nchini China na wa kigeni leo wamelaani hatua ya China kumziwia mwanaharakati na mtetezi mashuhuri wa demokrasia kuondoka nchini humo kuja Marekani ili kumjulia hali ya mke wake ambaye amepata ugonjwa wa saratani. Walikitaja kitendo hicho kuwa cha kinyama na kusema China ni serikali ya kifashisti, kwa sababu mwanaharakati Guo Vexiong ni mtu huru na serikali ya kikomunisti haina haki ya kumziwia asisafiri. Alhamisi, Guo alianza mgomo wa kula kupinga hatua hiyo ya China baada ya kuzuiliwa kwenye uwanja wa kimataifa wa ndege wa Shanghai, kabla ya kuondoka kutoka Gwanzu katika mkoa wa kusini mwa China wa Guangdong, Guo aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba amedhamiria kujiunga na mkewe anayeishi hapa Marekani, na ambaye alikuwa anakaribia kuanza matibabu ya saratani kwa miezi kadhaa, baada ya uvimbo wa saratani yake ya utumbo kuondolewa wakati wa upasuaji mapema mwezi huo. Mwisho wa habari za dunia, lakini mnaendelea na wenzangu wa Mary Mgawe na Idi Ligongo katika mjadala wa Live Talk. Patrick Ndwimana ambaye ni mwaletea taarifa hii habari na waageni, kiwatakia usiku mwema. Karibu katika kipindi chetu cha Live Talk. Leo ni mimi Meri Mgawe, niko na mwenzangu. Mimi naitwa Idi Ligongo, kutoka hapa VOA Swahili. Tutakuwa tunazungumzia kuhusu ndoa za utotoni, athari zake na jinsi ya kuzuia na sababu zake ni nini. Ni, ni kipindi cha Live Talk ambacho ama kwa hakika tunakuletea kila siku ya Ijumaa kupitia VOA Swahili. Hivi leo basi katika mjadala wetu tutakuwa na washiriki. Tuko na Elizabeth Nyeri kutoka shule inayosaidia wasichana sana waliokumbwa na ndoa za utotoni na vilevile vile, tutakuwa na mwanaharakati wa masuala ya mtoto wa kike kutoka Mombasa, Mwanaisha Kuania, ambaye tayari yuko katika laini ya simu. Baadaye kidogo tutaungana na Leila Rushamba, daktari huyu mtaalamu bingwa wa masuala ya wanawake ambaye ni Mtanzania lakini yuko kule Uingereza akifanya shughuli zake kule. Karibuni sana katika kipindi hiki tujadili kwa pamoja. Lakini kwanza kabisa, uh, labda nielezee tu kwa ufupi. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka kuna takriban wasichana milioni 21 wenye umri wa kati ya miaka 15 na 19 wanapata mimba za utotoni katika nchi zinazoendelea, na karibu milioni 12 kati yao wanajifungua watoto. Hapa ukiangalia kabisa nchi zetu za Afrika Mashariki nazo zimo katika takwimu huo hiyo tunidhahiri kwamba hivi sasa watoto wanapata ujauzito wakiwa nje ya umri. Kwanza kabisa, tuanze kwa kuangalia sababu. Swali hili naomba nilitupe kwako, kwa Elizabeth Nyeri, hasa ikizingatiwa kwamba wewe uko shule ambayo inasomesha wanafunzi waliopata ujauzito. Nini ulichoshuhudia? Kwanza kabisa, ningesema ningetaka kusema kusema asante kwa kunipa nafasi hii. Niseme nimekuwa nikifanya kazi na hawa teenage mothers e, toka mwaka jana Januari. Na uh, kwa mambo ambayo ninaweza sema yanachangia au wasichana kupata mimba za mapema, ya kwanza ni umaskini. Unaona, msichana akiwa ametoka familia yenye haina uwezo wa kifedha, anakosa mahitaji ya kila siku especially sanitary pads na so, unaona huyu msichana anaanza kutafuta hizo kutoka kwa, kwa kwa wanaume kwa sababu msichana anataka kukua kama wenzake anataka kusikia pia yeye ikifika wakati huo wa mwezi, ataki kusikia akiwa akiwa out of place, so akitafuta hizi sanitary towel kutoka kwa kwa wanaume, ndio apitie hiyo hamsini mia moja ya kununua sanitary towel, inabidi pia ye lazima abadilishane na, na mwili wake, so katika hiyo harakati ndio hiyo ameshika mimba. Kitu kingine ni kukuwa a wasichana hawana eh, hawana hawajafunzwa maneno ya sex education na reproductive health vizuri Especially nyumbani, shule walimu wanajaribu, but wazazi hawajakuwa hawajafunza hao watoto wao hii maneno vizuri. So huyu mtoto ni ile tu information kidogo yenye anatoa huku nje kwa marafiki zake eh, kwa kitabu chake cha biology moja moja. So huyu mtoto hana hana, hana ile real information. So ataenda kufanya ile, uh, uh, uh, experiment hapa na kijana mwenzake, ndio huo ameshika mimba. Na pia kuna wale wana wenye wanafikiria nipendo anapendwa So, na pia bado kuna sasa wale wakunajisiwa, wa labda tutoe pia nafasi hii ili tukiwa tunaendelea kwake, Mwanaisha pia kwanza naye aweze kujibu hili swali, sababu hasa unazofikiria kwamba we ukiwa ni mwanaharakati, bila shaka umepokea kesi nyingi na umetetea watoto wengi wa kike sababu zinazopelekea watoto kupata mimba za utotoni. Tumesikia kutoka kwa mshiriki mwingine Elizabeth Nyeri, anasema kukosa huduma msingi kama vile sanitari pad, kutotolewa elimu ya uzazi, pengine wazazi wanashindwa kuongea vizuri, kubakwa, lakini pamoja na mambo mengine, sijui kwa upande wako wewe, kitu gani ulichoshuhudia? Uh, asante sana Mary kwa fursa hii. Kwanza, watoto wetu kwa wanakosa kupata kueleweka, kwa sababu tukiangalia karne hii ya sasa, watoto wetu wanakuwa haraka sana na sisi kama wazazi huwa tunajisahau, sijui ni kusahau ama tuna, tuna hatupati muda mwafaka wa kuweka watoto wetu karibu na kuwaongelesha kuongea, kuonge, kuonge, kuonge, nao kuwaelewa, kwa sababu mtoto akiwa ni akiwa na umri mdogo especially akifika umri wa bale huwa anataka sana kueleweka, na sisi kama wazazi huwa hatuwapatii fursa ya wao kuwaelewa na wakati unapomwelewa mtoto, anapokuwa karibu na mzazi, ndio wewe kama mzazi unapata fursa ya kuweza kuongea naye, kumjua mtoto wako anataka nini, anafikiria ana, vipi, na kuweza kumsaidia katika ile hali ya kwamba ajielewe na asiweze kukanganyika na masuala kama haya, kwa sababu mtoto unapomweka karibu ndio pale unapata kumwelewa matatizo yake ni yapi. Lakini kwa sababu watoto wengi wa hawako karibu na wazazi wao, unatapata mara nyingi wale watoto ambao wa wanaingia wana katika hizi kujihusisha na mambo ya ngono na mapema. Unapata huwa hayuko karibu na mzazi yeye anafanya mambo, kwa sababu kuna wa ushawishi kutoka kwa vijana kwa, kwa, kwa wenzake. Alafu chingine cha pili kama ninavyokuongezea ni kwamba watoto wengi hawa wanapata ushawishi mkubwa kutoka kwa watoto wengine unapata tulifanya utafiti mwaka juzi, tukaona kwamba watoto wanashauriana wenyewe kwa wenyewe, wakiwa na matatizo yao hawaendi kupata watu wazima ama wazazi wao, ama wale kiajiva zao ambao ni wakubwa zao kwenda kuwauliza ni ushauri. No, wao wanaelezana wao wenyewe kwa wenyewe. Unapata kunakuwa na pia tupia, uh, education ambayo ambayo si ya kisawa, so wanapoelezana mambo kama yale wana experiments, kisha mwisho wanafanya mambo ambayo sio ya sawa Ngoja uh, tuangalie watu ambao wametuandikia kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook na kutoa maoni yao juu ya mada yetu ya leo. uh, nikianza naye huyu anaitwa Simon Shauri Baba Ombeni eh, yeye anasema kwamba imekuwa ni pasua kichwa katika maeneo mengi, ningeomba serikali zijitahidi kushughulikia suala hili uh, kwa kina. Huyu ni Robert Mwanzi, anasema anapatikana uh, Village Market, Nairobi, Kenya. yeye anasema kwamba Ukweli, mimba za utotoni zina matatizo makuu mno kiafya, kielimu, kiuchumi na kijamii. Asili ya mimba za utotoni ni ujinga. Inafaa tushikilie kwa uthabiti kwa vyombo vya ufahamu na elimu. Tabia njema ifundishwe na mwangwa u u mwanga utawanye kwa jamii, ili waone kwamba mimba za utotoni zime E, shughulikiwa. Sijui kwa upande wako Mary Mdiale, una ujumbe wowote hapo? Na kamata hii barua yake kwa njia ya Facebook. Morisa Kipei yeye huyu anatokea DRC, anasema ama kwa hakika umefika wakati sasa wazazi kufungua macho na kuangalia yale ambayo watoto wao wa kike wanayafanya. Na barua nyingine kutoka kwake Joanita Joy, uh, huyu ni pale Kenya, anasema kwamba umasikini ndio chanzo kikubwa za mimba za utotoni, watu waache kuchukua watu toto kuwafanyisha kazi kwa lengo la kutafuta pesa. Labda mimi ni rudi tena kwa Elizabeth Nyeri, amegusia swala la umasikini eh, kuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vimekuwa vikichochea sana kuongezeka kwa visa hivi, uh, vya watoto kupata uja uzito uh, katika umri ambao si stahiki. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa namna moja ama nyingine, uh, umasikini huu ni umasikini kwenye ngazi ile ya familia yaani, uh, kutokuwa na kipato cha kutosha ndani ya familia au kuna uh, vile vitu ambavyo kwa namna moja ama nyingine watoto kutamani na familia kutokuwa na uwezo wa kuwapatia. Naweza kusema ni pande zote mbili, kuna hiyo yenye wazazi hawana fedha ya kutosha ya kununulia mtoto vitu ambavyo anatamani na kama vile mwenzangu amesema a ah, watoto na wanashauriana sana wenyewe kwa wenyewe. Hiyo pia presha. Msichana e, ataona mwenzake ako na simu nzuri, simu ya pesa mingi, na yeye pia yeye anataka, lakini mzazi wake hawezi fikia hicho kiwango cha kununulia hiyo simu. So anapatana maybe na, na mwanaume uu mwanaume anamwambia nitakununulia hii simu lakini najua, eh, hakuna vitu vya bure. So, lazima one year another lazima atagharamisia hii simu yenye amepatiwa ama hiyo nguo ama ama, ama kitu chenye amenunuliwa na, na, na, na mwanaume e, pia sasa, kuna ile situation yenye wazazi hawana pesa kabisa, ile family ikuwa. So mzazi maybe ni wazibarua, anaenda kibarua wa maybe shilingi pesa yenye anapata kwa siku ni shilingi mia moja ama ni shilingi mia mbili na huyu msichana pengine kwao ni wengi, imepata mzazi mmoja ako na watoto kama sita na ni single mother. So huyu mtoto anataka anataka vitu you know, basic needs zinakosa. Na unaona saa zingine nimepatana na kesi nyingi, mpaka zingine zenye mama yake ndio anamuuza, ya ndio wa, waweze kupata pesa, so zingine za kujikimu, eh, eh, eh, eh. na vilevile vile, labda tukirejea tuki, uh kwenye suala lingine ambalo limekuwa mara nyingi linaonekana kama vile moja kati ya vitu ambavyo vinachochea uh, tatizo hili. Uh, umegusia kwamba kuna suala la uh, watu ama watoto wenyewe uh, kutokuwa na ile hali ya kutaka uh, kufahamu ama kupeana ushauri wenyewe kwa wenyewe kwa masuala ambayo yamekuwa yakiwasibu wazazi, kuwa mbali nao uh, kutofahamu hasa ni nini ambacho kina uh, wasibu labda tukirejea kwako kwa, uh, Uh, kwa Mwanaisha, hebu tueleze wewe sasa kwa uzoefu wako kwa namna gani wanaume wanachangia hili uh, tatizo? Yani, ushawishi wao unakuwa uh, kwa kukadiria tu kwa nafasi gani au kwa kiwango gani katika kuchangia hili uh? Kwa wanaume mimi nitazungumzia especially kwa kina baba ama tuseme kaka wakubwa ambao wako manyumbani, mababu ama wajomba ambao tunaishi nao majumbani tukiangalia tukizingatia, especially huku kwetu Mombasa, kuna kuna culture culture, utamaduni, watu wanaamini ya kwamba mwanamume hawezi kuzungumzia mambo ya kike. Kwa mfano, mtoto akiingia katika hedhi ama anakaribia katika hedhi, yeye hawezi kuzungumzia, hawezi hata kumnunulia pad. So hiyo inafanya mtoto wa, so, wa kike anajidistance na nani na mzazi wake wa kiume. Na pia ukiangalia katika mazingira mengi, wazazi wetu wa kiume hawahusiki hasa katika uleaji wa mtoto e. Ukiangalia mtoto anapofikia umri wa bale, ni mtu ambaye anafaa kuwa karibu sana, lakini unapata mzazi wa kiume, yeye lawama lote anamwachia mama, yeye ndio afanye uh, shughuli zote za kumwe, kumrekebisha mtoto, kumwelekeza mtoto. Unapata wanaume wengi hawahusiki katika hilo jambo kama ni yeye, yeye atafanya zile basic, atapeana school fees, atapeana chakula, lakini katika ile hali ya kumshauri mtoto mara nyingi wazazi wetu wa, wa, wa, wa, wa, wa kiume ama wanaume huwa hawajiweki karibu sana kuweza kuongelea. So unapata mpaka baadaye mtoto anapokosea ama anapofanya kitu ambacho hakiko sawa, lawama linaenda kwa kwa mama: mtoto wako amefanya hivi na hivi, wewe ulikuwa wapi? Na amejisahau kwamba yeye pia ni mzazi ama yeye pia ni kaka katika ile nyumba, yeye pia ni mjomba katika ile nyumba Unapata inafika toa pia wazazi wetu wa kiume ama unapata baba ama ni mjomba ama ni babu ana, anaenda kinyume hadi anaenda kumwingililia mtoto wake, ama anakuwa na mahusiano na mtoto wake kwa kumlazimisha mahusiano ya kinguma na mtoto wake. Hili tunaonyesha kwamba mzazi wa kiume anajiona kama yeye si mhusika mkuu katika uleaji wa mtoto. Hapo ndio tunafanya watoto wetu wanakuwa wana wanakosa ule mwelekezo wa kutoka kwa mzazi wa kiume ama yule mume katika ile nyuma ama baba ama any, any, uh, man figure ambayo iko pale, so un, kunakuwa na Ha hakuna ile bondi baina ya mtoto na aidha mzazi wa kiume. Unaambiwa kesi nyingine zinasikitisha kabisa, kwamba babu amembaka mtoto ama baba amemwingilia mtoto exactly. Wa kike, unaona, unajiuliza, unasema kwamba hivi hivi vitu vinatokea kweli ama ni sinema hii naona? Lakini ukifuatilia kwa karibu ukifuatilia uchunguzi, mambo ambayo yanajitokeza ni kweli, hivyo vitu vinatokea. Lakini sina nia ya kurudisha nyuma mjadala. Nimesikia hapo point moja baada ya Idi kuuliza uh, kwamba mshiriki wa Nairobi alielezea kuhusu vitu, kuna suala kama la vitu kama simu. Tunazungumzia mimba za utotoni. Uh, sijui kama mnaona kwamba ni wakati sasa wa jukumu la wazazi kuwaelezea watoto wao kwamba huduma msingi kama sanitary pads ndio mtoto lazima apate, mafuta ya kujipaka apate kama wengine. Lakini kama simu ya mkononi, mtoto huko darasa la tatu, darasa la pili, kama mwingine amepewa simu ya mkononi, hujui jinsi alivyoipata, lakini sioni kama ni malezi ambayo yaliyo bora. Simu ya mkononi mtoto huyu anayapata katika mazingira gani, darasa hilo ama miaka hiyo midogo? Amoni kwamba pengine labda ni wakati sasa umefika wa wazazi nao pia kujaribu kuwaelezea watoto wao vitu vya msingi ambavyo wanatakiwa kuwa navyo ili waweze kuwasaidia kuondokana na tamaa. Hebu nisikie kwako Mwanaisha Kuania. Uh, mimi kwanza hilo nalikataa sana mimi, mimi, mimi ni mzazi na singependa mtoto wangu awe wa na simu, kwa sababu simu iko na mambo mengi sana ambayo yanafanya mpaka huyu mtoto anafika mahali zipo na hata kumpatia simu tu iwe yake hata yako wewe kama mzazi, mimi naona si bora kimaoni yangu kwamba uwe mtoto ana mazoea ya kwamba anashika simu yako, kwa sababu tukiangalia mtandao sasa hivi ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho kinatumika sana kwa mambo mengi, na kuna mambo ambayo yako pale ambapo mtoto anasoma ambayo si ya sawa. Ikiwa amepewa kazi pengine kama kwa sahizi, wakati wa ugonjwa huu wa korona wa huu mao upo, inabidi mtoto atumie mtandao ili kuweza kujisomea, basi iwe na muda na limit. Umempatia, kuna mpaka kuna namna ya wewe mzazi kuweza kumfungia zile sehemu yeye hafai kufikia, lakini unapata mzazi yeye, kuna simu special imewekwa ya mtoto kuchezea gemu, amewekewa bando, amefanya nini, ama iko ani, akitaka simu mtoto anapewa ile. Ni uhuru ambayo hauko sawa. Watoto wetu, tutakilalamika tunawapoteza watoto wetu, wanapotea wanatoa mambo ya kigeni, wanafanya vipi, lakini kwa sababu lawama mimi jingi nitasema sisi wazazi, kuna mahali tumelegea na tukilegea kama vile wale watoto ni wajanja zaidi yetu. Wewe unaposema mtoto wangu mimi haizi fikia hapa, ah, mtoto wangu nikimpatia simu acheze game, hakuna mahali atafikia, atacheza tu game story hivi. Watoto wetu ni wajanja zaidi yetu, ataingia mahali sehemu ambayo sio, atafanya shughuli ambayo sio, na hata kitambo kiregeshea so, simu wewe kama mzazi hauna habari amefikia pale kesho utapata matokeo baadaye kwa sababu ya zile tabia ambazo zitakuwa ameziiga kwa kutumia ule mtandao. Kwa hivyo mimi maswala ya mtoto kupewa simu wakati bado ni mdogo, na mimi mwenyewe binafsi nilimiliki simu nilipomaliza form four kwa sababu nilikuwa naenda college. Na hakuna, si sioni kwamba naona mimi vile mzazi wangu alinifanyia vizuri sana kwa sababu aliweza kunisaidia, aliweza kunisaidia. Kwa hivyo mimi nilihimiza wazazi wetu iwapo itabidi mtoto umpatie simu basi funga zile zile sehemu ambazo wajua hazifai kufikiwa, na monita kule kumonita. Wazazi wetu sisi huwa hatuna muda, tuna mambo mengi. Tunafikiria masuala ya kutafuta hela na kuona ni vipi tutakimwa haya maisha, lakini tunasahau kwamba yule mtoto tunafaa tumweke karibu sana, tumwangalie kila nyanja yake ambayo anafikia ili tuhakikishe kwamba tunamwelekeza mahali alipo. Pako sawa. Elizabeth Muriuki, pole, nimekuwa nikikuita Elizabeth Nyeri. Karibu nawe uchangi hapo kuhusu bidhaa ambazo <laughs> zinatakiwa kutolewa kwa kwa watoto wetu, hasa hapo kwenye masuala ya simu, muvi na vitu kama hivi, mimi kwangu ningesema mtoto ambaye hajamaliza form four asipatiwe simu na asinunuliwe simu. Ananunuliwa simu ya kuongea na nani? Huyu unampatia simu ha, hafanyi kazi, kwa hivyo hana pesa ya kununua credit. Hii simu kimpatia, lazima iwe na credit. Hii credit atakuwa anatoa wapi? Usipompatia pesa ya credit, itabidi aende akatafute credit kutoka kwa mtu mwingine. Rafiki yake atamwambia nini? Napewangwa credit na, so, na na kijana fulani napewa credit na mzee fulani, napewa credit na baba fulani. So kwangu zenye simu, simu za nogozoni kwa watoto wadogo, wacha mtu amiliki simu wakati mwenye ataweza kujinunulia mpaka credit. Wazazi wengi wanaamini kwamba wa maisha mm, bora ni kutafuta mali mm, na pesa kwa ajili ya watoto bila kujua kwamba masuala ya kijamii kuwarekebisha katika kitabia vilevile mm, ni urithi mwingine mkubwa zaidi. Hebu tumwangalie mtoto mwenyewe kwa hali halisi. Uh, mtoto wa leo ambaye anazungukwa na dunia ambayo ina vitu vingi vinavyomfanya kwa namna moja ama nyingine akuwe, eh, kuliko umri wake ama tofauti hata na wazazi wake walivyokuwa wanakuwa uh, kwa siku uh, za nyuma. Sasa je, kwa mtoto mwenyewe, eh, kile ambacho tunakiona ni kwamba watoto wenyewe vile vile pia wana nafasi ya kujiepusha ku, ku, kupata tatizo hili. Nikianza na mwanaisha nam yeah mtoto anaweza kujiepusha na majanga na, na, na, na haya kwa kwanza ni apate maadili mema iwapo mtoto atakuwa amekuzwa katika maadili mema maadili ya kimsingi tukiangalia maadili ya n ki, ki, ki, ki, ya kitamaduni ki, kwanza maadili ya kidini pale mtoto utakuwa umemsaidia sana maadili ya maisha nitakuwa mtoto pia umemsaidia sana ya kwamba anaweza kujitambua, kuelewa kwamba hili jambo nikilifanya nitakuwa linanipitana bara gani. Alafu mtoto pia anapokuwa anapoelewa zile hali ambazo ziko pale nyumbani, zile hali ambazo ziko pale ambazo, ambazo zinamzunguka pia, inaweza kumsaidia yeye kuweza ku kudi kujinasua katika majanga kama haya, kwa sababu masomo ya mimba za mapema hayaanzi leo wala jana, yalianza kitambo. Na hata sisi wakati tunakuwa majanga kama yale yalikuwa yanafanyika, na sisi tuliweza kukwepa. Tulikwepa vipi? Ni kwa sababu ya ile uh, maadili ambayo tulikuza nayo. Kwa hivyo, katika kule kukuza yule mtoto unamjenga kwamba yeye mwenyewe anaweza kujifanyia uamuzi ambao utakuwa ni bora na si bora uamuzi Nam, labda tukirejea kwa mshiriki wetu mwingine, kile ambacho uh, wewe binafsi unakiona ni kwamba ina uwezekana kwamba watoto wa sasa hivi nao vilevile wamekuwa ni wagumu e, kutekeleza yale mafundisho ambayo wanayapata kutoka kwa wazazi ama walezi wao, Elizabeth? Mm, e, watoto watu, watu, watu, wa siku hizi sio wale watoto wa hapo wa, zamani ama hapo mbeleni. Watoto wa siku hizi wako na wako na niseme wako na, na ujuaji mingi. Wanajua sana ama wanafikiria wanajua sana, wacha niseme ni kufikiri, wanafikiri wanajua mambo mengi sana. Kwa hivyo wanaona si, wanaona watu wazee ni washamba. Hiyo ndo e, e, e, lugha yenye wanatumia, wewe ujui, wewe mam, wewe ni mshamba. Ehi, hii mambo yamepita na wakati, na ninaona ni kama pia, pia nasema kwa sababu bado, kwa hii sosayati yetu leo, bado kuna wale watoto wenye wamekubali kulelewa vizuri na wanakaa vizuri bado ninainsist wazazi pia wamelegeza discipline eh pia mimi mimi ama family ya ya watoto kama mtoto anafanya vibaya sisi tulichapwa hatukukufa lakini watoto wa siku hizi jaribu gonga hata usime yeye kidogo hiyo ni kesi so sielewi si especially in Africa mimi nilijua watoto wanalelewa kwa discipline very tough lakini siku hizi naona watoto wa siku hizi unapata msichana anajibizana na mamake ni kama mamake ni yake inapata, inapata, inapata, inapata, inapata, inapata, inapata Mtoto wa siku hizi hawezi ondokea mzee kwa barabara, ukiingia kwa matatu huwezi pata venye ilikuwa. Naona enzi zetu mzee akiingia kwa kwa matatu, pia wewe unasimama huu mzee, nakwetu siku hizi sioni mambo kama hayo. So nafikiri pia kwa kutupa utamaduni wetu tulitupa mpaka zile zile vitu zenye zilikuwa za maana zenye zilikuwa zinatusaidia kukaa kukuwa na kwa, kwa, kwa sasaya kiilahiki lakini, naona muda wetu nao pia unakwenda mbio kidogo. Tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza kwa njia ya redio, lakini usiondoke hapo kwenye redio yako. Tutarejia tena kwenu, washiriki wetu katika mjadala huu, kwa dakika nyingine thelathini. Mimi naitwa Meri Mgawe, niko na mwenzangu Id Gongo. Tunapisha katika njia ya redio na tunaelekea kwenye njia ya mtandao, tukutane kule Live Talk, leo ni mimi Mary Mgawe, niko na mwenzangu mimi naitwa Idi Ligongo kutoka hapa VOA Swahili. Kwa njia ya mtandao tutakuwa tunazungumzia kuhusu ndoa za utotoni, athari zake, jinsi ya kuzuia na sababu zake ni nini, katika mjadala wetu wa kila Ijumaa hapa Washington DC, VOA Swahili yani, Live Talk. Tutakuwa na washiriki Elizabeth kutoka shule inayosaidia wasichana waliokumbwa na ndoa za utotoni, na vile vile tutaungana na Leila Rushamba Mtanzania aishie eh, kule Uingereza, daktari bingwa huyu wa masuala ya wanawake. Lakini bila kusahau Mwanaisha Kuania kutoka Mombasa, yeye ni mwanarakati wa masuala ya mtoto wa kike. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka kuna takriban wasichana milioni 21 wenye umri kati ya miaka 15 na 19 wanapata mimba za utotoni katika nchi zinazoendelea na karibu milioni 12 kati yao wanajifungua watoto. Uh, basi katika sehemu yetu ya kwanza tumezungumzia zaidi mambo mengi sababu ikiwa ni sehemu moja wapo. Lakini kuna kitu ambacho tumekigusia pale kuhusu elimu ambayo imekuwa ikitolewa mashuleni, lakini vile vile ule uwazi sasa wa elimu ya uzazi, je, inatolewa ipasavyo na hawa wazazi wa ambao kwa hakika wamekuwa wakipata uh, mimba uh, chini ya umri wao. Mwanaisha, uh, ile elimu ambayo ya, ya uzazi ambayo inatolewa shuleni, walimu wanajikakamua, lakini kwa sababu, nitarudi pale mwanzo, nitarudi pale nyuma kidogo, mwenzangu aliposema ya kwamba watoto wa siku hizi ni werevu nne ama ni wana ujuaji mwingi, kwa hivyo tunahitaji ya kwamba kuweka mambo paruwanja, kuwaeleza kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa urahisi zaidi na kueleza mara kwa mara, kwa sababu kama tutaachia walimu peke yake kule shule wazungumze, hatatoki kule shuleni, kama ni leo akimaliza, ndio basi ishaisha, basi ile elimu hile hatanesa mtoto. Lakini mtoto ni jukumu na sisi wote kama jamii, wewe mzazi, ule mtu pale nyumbani, ule jirani, sisi wote tuo, tunamweleza ule mtoto kwa faraha ya kwamba kitu hiki kikifanya hivi madhara yake ni haya na baadaye kutakuwa na madhara gani. So lazima huyu mtoto tumweleze kwa kwa kwa faraha zaidi aelewe, na tusichoke kuongea nao, kwa sababu watoto siku hizi ukimwambia mara moja hata kusikia, ni mara zote, kila wakati unamkumbusha, kila wakati unamkumbusha ya kwamba jambo hili ukilifanya madhara yake ya baadaye yatakuwa ni kadha wa kadha. Nam, tumegusia masuala mengi sana katika, uh, suala hili ambalo, uh, limekuwa likiwa ni tatizo hivi sasa kwa sehemu nyingi. Sasa tukuje kwako Mwanaisha. E, yale mambo mengi ambayo umegusia hapo awali, tumegusia tabia za vijana wenyewe ama wasichana wenyewe, je, kwamba wako tayari kupata mafunzo kutoka kwa wazazi ama walezi au jamii yenyewe inayowazunguka kile ambacho tunakiona katika mitaala yetu ya shule e, je ni wapi hasa ambako kuna mapungufu ambapo inasababisha haya yote kuweza kujitokeza? ma- uh, mapungufu mapungufu ni pale, wajua, vile mtaala unavyozungumzia una, una masala ya elimu ya kizazi inazungumzia, haizungumzii kiasi cha kwamba yule mtoto yaani apate ufunuo zaidi. Mtoto anapata tu elimu ya hapa juu juu, ili kufanyia mtihani aende zake apite mtihani. Sasa ile elimu, kwa sababu mwalimu amefungwa, hawezi kuna vitu hawezi kuzungumzia pale shuleni, anaambiwa hawezi kumfundisha yule mtoto ndio maana ule yeye inabidi aende kulingana na ule mtaala ambao uko pale. Lakini hawa watoto wa siku hizi ama watoto wa sasa ambao tunawazaa hivi sasa ni wa, watu ambao wanajisomea hata nje bali ya kule nyumbani, so wao wenyewe tayari wana elimu yao ambao wamejisomea wao wenyewe kwenyewe. Kwa hivyo inabidi ya kwamba sisi kama wazazi wa, wa, wa ama washikadau wa, wa wengine tuwe tunawaongelesha wale watoto mara kwa mara, ili kuwakumbusha kwamba hivi mnavyojua sawa kuna hivi lakini, mjue madhara yake ni haya ya baadaye, kwa sababu mara nyingi watoto huwa wanaongeleshwa kweli, usikae usi, usifanye uh, ngono ya mapema na kijana, utapata utapata ujauzito, lakini hatumwambii madhara yake baada ya miaka kupata ule ujauzito, madhara yake itakuwa ni gani? Kwa hivyo yule mtoto nasaa aelezwa kwamba madhara ya kufanya ile vile vitendo wanavyovifanya, baadaye kutakuwa na matokeo gani? Kuna uzuri wake kama haufanyi ngono, kiabse, uda, uzuri wake ni nini na iwapo utajihusisha katika ngono na mapema, ubaya wake uko wapi? So yule mtoto anakuwa katika hali ya kwamba anaelewa, mimi nimesoma elimu ya kingono ya, ya, ya uzazi ni hivi, na iwapo mimi nitakwenda mahali ambapo sipo au nitafanya kitu ambacho hakiko sawa, mimi madhara yake nitapata haya, kadha kwa kadha. Hivyo mimi ndo naona kikwangu ni kwamba tusichoke kuwaongelesha hawa watoto na tusiwachie walimu peke yake. Maanake mara nyingi mzazi ukipeleka mtoto shule, sisi tunaamini ya kwamba kule shule atafundishwa kila kitu, atajua kila kitu kule shule. Hapana, ni tuungane mkono sisi na walimu, tujue ni namna gani mwalimu, amefikia wapi, wewe utaongezea wapi, na ili ule mtoto uweze kumsaidia. Dokta Leila Rushamba, karibu kutoka hapo Uingereza. Tumekutambulisha hapo awali na tumeshaanza mjadala wetu, lakini sasa tunazungumzia kuhusu umuhimu wa elimu ya uzazi, ili kuwasaidia watoto wadogo wanaopata mimba za utotoni kuepukika kabisa, ama kutokomeza kabisa tatizo hilo. Umuhimu wake ni upi na elimu hii inatakiwa itolewe kwa namna gani? Karibu. Asante sana sana. Mimi kama ningeanzia kuongelea umuhimu wa hii elimu ya uzazi kwa watoto, kutokana na maisha tunayoishi huku na takwimu ambazo zime, zime, zimechuku, zina, zime, zinaonekana, kwa sababu watoto wenyewe huku wameweza kuwahi kuulizwa katika kundi la, la vijana ambao wanakuwa wakiwa wa kike na wakiume kwa pamoja, na wao wenyewe wamekiri kwamba wanapopata ile elimu ya kuhusu uh, uzazi na li, nini waweze kujihusisha na kitendo cha uzazi, wamekiri kwamba wanapopata elimu uh, fasaha na elimu inayotokewa inayotolewa kutokana na, na umri wao uh, ikiwa ni shuleni au ikiwa ni nyumbani wao wanachelewesha wana kuanza kufanya kile kitendo cha ndoa, wanapokuwa wamekua, kwa sababu wanakuwa wanajua zaidi kina madhara gani yatatokea wanapojihusisha katika kile kitendo. Na pia vile vile imeonyesha kwamba wanapopata elimu, wana wanakuwa na uwezekano mkubwa kwamba wanapokuwa wanapofanya kile kitendo cha ndoa kwa mara ya kwanza inakuwa ni kitendo ambacho wanakuwa wamekubaliana na yule mtu, ni mtu ambaye ameshamtambua na inafikia mahali kwamba wako tayari wote wawili kwa pamoja. Na mara nyingi inakuwa ni mtu mwenye umri wake ambao unalingana. Kwa maana hiyo, anakuwa yeye ameshajua jinsi gani ya kuangalia kwamba hili tendo niko tayari kuli ku kuanza kulikabili au sijawa tayari, na huyu mtu kwamba anania njema na mimi au huyu mtu labda anataka tu kwa ajili ya manufaa yake kwa hivyo wanakuwa na upeo fulani wa kuweza kuangalia lile swala so lote kwa ujumla, sio kwamba tu kwenda ku, ku, ku, kama vile ku, ku, kujaribu au kwafani ku wanaita watoto wa, wa, wa siku hizi. Na pia vile vile wanakuwa wako wanakuwa waangalifu, wanajua kwamba yule mtu anakuwa labda kama kama ni kumabuse kama ni kumtumia, niseme kwa Kiswahili nakuwa n yani anamtumia, anafikiria kwamba kwa sababu kuna watu wengine wanajifanya kama anampenda yule kijana kumbe anam, anamtumia labda anamchukua afu am, am, na watu wengine wahusike pia katika kuja ku, ku, ku, ku, ku, kushiriki katika kile kitendo. Kwa hivyo wanakuwa wana, wana, wana makini na wanafahamu hiyo, na vile vile wanakuwa wako na uwezekano mkubwa wa kuweza kutumia vi, vitu vya kuwaziwia wasipate ujauzito vitu kama contraception, au vitu kama vya kujikinga wasipate maradhi ya kuambukiza kutokana na tendo lile, wanapokuwa wameanza. Na maradhi haya tunaongelea ujauzito lakini tukiangalia maradhi yana athari kubwa kuliko ujauzito, kwa sababu kuna maradhi mengine yanajionyesha kidhahiri kwamba yule kijana ameathirika kiasi fulani. Kwa maana hiyo, anaweza kupata matibabu au anaweza asiwaathiri wenziwe. Lakini kuna maradhi mengine hayaonyeshi kidhahiri, yanakuja kujionyesha pale yule binti amekuwa tayari kuanza familia, ndio anapokuja kuonyesha kwamba aliathirika wakati fulani wakati anapokuwa kwa sababu ya kitendo kile alichopata. Kwa hivyo kwa ujumla, hizi ndio, ndio faida kubwa wanazokuwa wanazipata. Kwa hivyo hapa mimi inachosisitiza kwamba uh, jinsi ya kuzuia um, ujauzito au kwanza um, hili kitendo cha ndoa uh, ni, ni ni elimu ni elimu elimu ya kuhusiana kuhusu kwamba uhusiano unakwendaje kwamba mtu ajaweze kutambua yule mtu anahusiana naye kivipi, na vile vile elimu ya kujua lile tendo kwamba unatakiwa ulianze kivipi na kama uko tayari kulianza katika mazingira gani na vitu gani uchukue ili kufanya um, kujikinga wewe katika aidha uzazi au kujikinga na maradhi vilevile. Kile ambacho uh, Dkt Leila, unaweza kutueleza eh, kijamii, kwa namna gani uh, jamii inayomzunguka mtoto inaweza kuchangia eh, kuwahakikisha ama kufanikisha hili tatizo lisijitokeze? Um, jamii, mimi nina imani kwamba sasa hivi tunaishi katika karne nyingine, karne ishirini na moja na maendeleo sasa hivi sio kwamba ni kwa Ulaya tu hata kwa Afrika, watoto wetu wako wamekuwa wanaweza kufikia habari nyingi za duniani kwa kwa mikononi mwao kutokana na na na, na, na vifaa vi, sijui niseme um, teknolojia ambayo tulionayo sasa hivi. Kwa maana hiyo, mimi kitu ambacho ningesisitiza ni kwamba sisi wazazi tunatakiwa um, sio kubadilika hivyo lakini tunatakiwa tuangalie katika jinsi ya kuwakuza watoto, tubadilishe jinsi tulivyokuzwa sisi na jinsi wazazi wetu walivyoweza kutufundisha, kwa sababu wao walikuwa waangalifu mno kuto kutuambia uwazi, na sisi enzi hizo tulikuwa kwa kweli hatujui uwazi kwa sababu dunia yetu ilikuwa finyu. Dunia yetu ilikuwa ni pale unapoishi wewe, ndio imeishia pale pale. Sasa hivi dunia ya mtoto wa Tanzania inafika mpaka Marekani, inafika mpaka Uingereza haiishii pale mtaani kwake, inafika mbali, anaona vitu ambavyo wewe mzazi hujawahi kuviona, hujawahi kuvisikia. Kwa hivyo sisi wazazi tunatakiwa tu tuchukue ile hatua ya mbele kabla ya mtoto wetu hajaanza kufundishwa na ile dunia ya nje, tuwe wawazi kuwafundisha kiuwazi kuhusu elimu ya hasa ya tendo hili, kutokana na umri wao. Sio kumfundisha mtoto mdogo kabisa ukaanza kumfundisha kila kitu, lakini mtoto mdogo kabisa pia hata wa primary school anatakiwa ajue kwamba mtu akimgusa mahali fulani sio sawa, simruhusi. Ni kama tulivyokuwa tunafunisha tulivyokuwa wadogo, tukikaa chini, watoto wakike una cross your leg, tulikuwa turuhusiu kutambaza miguu yetu tukikaa chini. Kwa hivyo, na sasa hivi ni kwamba mtu usiyemjua asikushike mahali fulani, au asije kuambie, njoo huku nitakupa pipi, usikubali kwa sababu hii na hii, watu wengine ni wabaya kutokana na umbi, kwa hivyo kila umri unavyozidi ku, kuendelea na mtoto ndivyo atakavyozidi kukuelewa una maana gani unapoongelea kile kitu. Kwa hivyo wazazi, tunatakiwa tuwe tuwe wawazi zaidi kuwaelimisha watoto kuhusu swala so zima hili, japokuwa kidini ki kutokana na dini na na tamaduni zetu zinakuwa halikubaliki kwamba mtoto hatakiwi kabisa kabisa kufanya, lakini kumwambia tu kwamba wewe usifanyi haitoshi natakiwa ajue madhara yake ni nini, kama nikifanya nitadhurikaje, na kama ikitokea mtu mwingine kaning'ang'aniza kufanya, basi nijue mimi baada ya pale nichukue hatua gani, nikaripoti wapi, nifanye juhudi gani, ili niangaliwe kama mimi sijaathirika nimepata maradhi, au kama mimi kuna uwezekano mimi kupata uja uzito ambao sikupanga, na hiyo kwamba itabakisha kumbukumbu za yule mtu aliyekuvamia bila wewe kuwa hatana kumjui na inakuwa ni ni ni, ni, ni maumivu zaidi, unavyozidi kukua na kile kiumbe ambacho wewe hukutegemea, na ule mtu amekuachia madhara. Kwa hivyo ukifahamu wapi pa kwenda na kule, kama wanaweza kukupa mbinu za kuziwia ule ujauzito usitokee, inakuwa ni faida kubwa. Kwa hivyo tunatakiwa tuwafundishe vijana wetu ili wafahamu, um, ni tahadhari ya kuchukua, na wawe, wawe wanajisikia kwamba wanaweza kuja kuongea na wazazi nyumbani kuhusu jambo lolote baya lililotokea, wasihofu kwamba tukienda kusema nyumbani, mimi nitakuwa nimewekwa doa, nitajulikana labda nichanguu doa nita watu wata-watanibagua, au nitapigwa, nitagombezwa, wanaogopa. Kwa hivyo mtu anaficha matokeo yake, anaficha ubaya zaidi. Tuko kwenye sehemu ya jinsi gani ya kuzuia. Elizabeth, ni kuulize swali, kuna wale ambao wanapata mimba za utotoni, uh, sio kwa kutaka kwao, lakini pengine ameingiliwa kwa lazima, amebakwa, amevutwa amepigwa mtama, amefanyiwa hicho kitendo, akapata akapata ujauzito. Mtoto kama huyu anajizuiaje, ama tutazuiaje vitu kama hivi? Ningesema e, hii sekta idikusha indiekitua maana zaidi wakati huu, kwa sababu huyu mtoto akianza kujielewa toka akiwa mdogo, uanze kumwambia e, mapema mapema e, Hizi ni sehemu zako za siri, usikubali mtu akakuguza, usikubali mtu hata akakusingilia, hata ukiwa ndani ya so kama hata ni shule, usikubali mtoto atakuwa akiwa na awia, akijua akijielewa akijua mimi ni nani, akijua kuna mahali siwezi siwezi kikia. Lakini sasa wale wasichana, nimekuwa mimi nikimtarasi na wao kila siku. Unasikia, kuna msichana for example alikuwa ana ana ana- na najisiwa na, na, na, na, na, na, na babake, eh repeated yaani, mara kwa mara na hakuwahi sema kitu chochote, kwa sababu huyu msichana hata hakuwahi jua ni vibaya, na ni msichana mkubwa, useme kama 10 years, na hakuwa hakuwa jua ati hivyo ni vibaya. In fact amekuja kujua ni vibaya wakati yeye ameshika mimba na babake amekuja kushikwa na polisi. Yeye ni msichana anaanza kushangaa ah, Kumbe hii vitu si normal. Hakuna watoto wengine wanafanyia hivi na baba zao, ni nini tu ndonafanyia hivi na baba yangu? Kwa hiyo hii mambo yote inatoka na awareness, inatoka kwa huyu mtoto ako na information, huyu mtoto ako na information. Inatoshana aje apewe hii information kabisa kabisa, ndio awe ake aware, akie akijua mahali penye anaweza anaweza pikia usiku, awe amejua mahali penye hawezi hawezi pikia lakini ikifika ile mahali ndio ikuwe zile kesi zenye zitabaki, ni vile unfortunate kabisa, kama zenye hazingekuwa avoided. Pia ningetaka kuongeza tunatakiwa kukuwa na hapa, tunaziita kwa hospitali unapata pengine, mchana angetaka kwenda hata kwa hospitali kwenda kenda kupata vitu kama hivyo, lakini unaona pengine akifika pale kwa kaunti pale kwa mwenye atapata pale kwa hospitali ni aana wengine wako na, na attitude si mbaya sana. Akienda kumwambia mimi nimekuja kwa sababu ninataka contraceptive nipate, inataka nipate information hii, kwa sababu pengine haweziongei maneno na mwalimu wake, ongea maneno na, na mzazi wake, inapata amesemewa, inakuja kuuliza maneno ya contraceptive? Kwa nini na wewe ni mtoto viweze kwanza maliza shule badala ya apewe information yenye alikuwa amekuja kuvizia, aambie kontraseti ni hizi, madhara yake ni haya, ukitumia kitaenda hivi na hivi na hivi, ili mtoto atoke pale akiwa na information ndio aweze kujikinga na aweze kujizuia hii mambo ako sexually active. So ninafikiria as, e, kama kama society tuko na jukumu kubwa sana ya ku, ya, ya kumekishwa tunazuia, tunafunza hawa watoto wa wetu wawe, basi pia pia tutunze wanaume wetu ati mtoto yeyote mwenye hajafikisha miaka kumi na nane, hata awe mrefu aje, hata awe na hii zinakoshana aje, huyo ni mtoto, na hatasivi kuguzwa. Anatakiwa kuwachwa mpaka siku tamalia shule na atakuwa mwanamke mzima mwenye anaweza make decision, kwa sababu hiyo ni shule ingine. Pia nimeona iko kwa esa ya suzetu, unaona msichana ni wa miaka seventini, ni msichana mkubwa, ni mkubwa wa mwili, lakini unapata mwanaume akisema huyu mtoto ndio alinikujia. Sasa huyu mwalimu mwenye sema mtoto ndiye alinikujia ako 45 years si ali, unaanza kujiuliza mtu ni mtoto wa miaka 18 ama 17 na huyu mtu wa miaka 45 years, nani alikuwa na akili nyingi kuliko yule mwingine? Nani alijia na haribu maisha ya yule mwingine? Hawa watoto wanafanya kazi na hormone yenye zina ninasemanga zinawaka moto, kwa hivyo wanatakiwa kuachwa kwanza wamalize shule. So I think pia wanaume wetu tutatakiwa kuwaongelesha kupitia communities zetu, wa mama wale wa wamama Ma wenye wako huko na wazee, kila mtu tu, na hii sex education ifunze kila mtu, ifunze the whole society, kwa sababu hapa kwetu Afrika hatuongei mambo ya sex, ini maneno tunaongea ku chini chini, lakini hatuiongei loudly. Inatakiwa tuwafunze, tuwa tuwaelezee, tuwafunze madhara ya hii maneno, kwa sababu wasichana wengi wengi sana wanaumia, especially hao wa wa kuforsiwa, wanaumia sana sana sana, wanazaa watoto, wanawasikia wanakuwa wana, wana, watu wazima wakiwa na bianesi nyingi sana na unapata mtoto anatembea tu kwa maisha kwa sababu tu ako hai, lakini angeata apata opportunity angejiua. So ni jambo la uchungu sana, nikijua ni mambo tunaweza zuia. Tukiangalia tu tuone hawa ni watoto, tunatakiwa kuwalinda, tunatakiwa kuwatunza na tunatakiwa kuwapatia guidance kwa sababu wengine wao tu wamekosa ni guidance so, Mm. Um, mm. Tukiwa tunaelekea katika kukamilisha uh, id ligongo nafikiri, kwa sababu tunaye pia daktari hapa uh, tupeleke mjadala wetu kwenye masuala ya athari zake. Nini athari za mtoto kupata mimba za utotoni? Daktari Leila, athari zake ni nyingi kwa kweli. Kama tunavyofahamu, athari katika jamii zinaanzia kwamba yule mtoto tunajua kwamba anakuwa anabaguliwa. Kwanza, kitu cha kwanza yule mtoto, wakati mwingine, mara nyingi anatengwa yule mtoto anakuwa um, wengine wanakataliwa kwenye familia kwa sababu wanakuwa kama wanaonyesha kwamba wao wametia doa katika familia, kwa hivyo wanakuwa hawakubaliki katika familia, wanakataliwa na baba mwenyewe aliyempa mimba. Baba wa, wa, wa hiyo mimba anamkataa, na hii inasababisha wasichana wa wenyewe wanakuwa wanajionea aibu, wanakuwa embarrassed, wanakuwa wenyewe disappointed na na wao wenyewe. Kwa hivyo wanakosa ile confidence hata ya kuendelea na kufanya kitu kingine. Wanajiona kwamba wao wameshaharibu haribu yani, na hawana maisha tena mm. Familia zinawafukuza. Matokeo yake hawa binti wanaishia aidha kwenda kuolewa tu na mwanaume yoyote ambaye uh, ndio yuko tayari au ndio huyo aliyempa mimba, lakini hayuko tayari, kwamba hampendi kuweza kuishi naye. Na matukio yake, wanaenda kuwanyanyasa katika ndoa zao. Wanapokuwa wanaolewa, wanakuwa wanawatumia, badala ya yeye kuwa ameolewa, kwanza, anakuwa ni mdogo, hata haelewi maana ya ndoa ni nini. Kwa hivyo kule anaenda ishia kuwa ana, anatumiwa, ananyanyaswa na anazidi kuzalishwa pia, kwa hivyo katika kuzidi kuzalishwa bado ni mdogo vile, anaweza kuwa kaanza miaka kumi na sita, bado anaendelea kuzaa mpaka watoto watatu, akiwa bado bado mdogo, na hii inazidishia athari za kiafya. Kwamba athari za kiafya tunafahamu kwamba um, nyumbani hasa vifo vya kinamama vinashika um, mstari wa mbele katika um, duniani, wamama wakifa wa wakiwa waja wazito na wakifa kufa baada ya kuja kujifungua. Um, na hii inatokana sio tu kukosa huduma kwa sababu ya hawa wanakuwa bado ni wadogo, wanakuwa pia, uh, kwanza hawafahamu umuhimu wa kwenda kupata ile huduma, na wazazi sisi tunakuwa tumekusha watenga, tunakuwa hatutaki kuwasaidia au jamii imewatenga, hawapati msaada wowote, na wale wachache ambao wanataka kwenda kupata ule msaada, wanavyofika katika huduma zile, kama ni hospitali, wanakuwa wanabaguliwa, wanafukuzwa, wananyanyaswa, wanatukanwa, wanaambiwa maneno mabaya. Kwa hivyo wanakuwa hawataki kwenda, kwa sababu wanajua wakienda kule hospitali watanyanyaswa. Kwa maana hiyo, wanakwenda hospitali ikiwa wamekwisha chelewa. Kwa hivyo, athari inatokea, wanaweza kupoteza maisha wakati wa kujifungua na wale ambao hawakupoteza maisha watoto wao wanaweza kufa wakati wa kujifungua. Watoto ambao wanaweza wana, wana survive u, u, u, kuh, wakati wa kujifungua wanakufa wakiwa bado wadogo, kwa sababu wenzao bado ni watoto pia, hawajui jinsi ya kuangalia vizuri. Kuna athari kama za watoto wanazaliwa na uzito mdogo, kwa hivyo wanakuwa watoto hawana afya nzuri wao wenyewe wanakuwa wanaathirika ki, kiakili afya ya akili yao inaathirika kiasi kikubwa, na hii hata ya kuathirika kwa, kwa afya ya akili kunaendelea mpaka wanakuwa wamesha kuwa watu wazima. Tumeona nafikiri kwa mifano rahisi tu kwenye jamii, unakuta yuko labda ndugu ana watoto lakini akili yake, afya yake akili inakuwa imeathirika kiasi kwamba hawezi hata kujikwamua, kwamba wewe ukitaka kumkwamua, kumsaidia hajui aanzie wapi, hajui hata afikirie aanzie wapi. Na hii athari inakuwa ilitoka tangu pale udogoni alipokuwa amekosea, wakati anakuwa wakati anajita- anatafuta jinsi ya kujitambua kwamba yeye atakuwa ni nani, lakini ilitokea aidha bahati mbaya, kwa sababu ya aidha ya utundu au kwa sababu ya kishu, kushawishiwa na marafiki au alibakwa au imetokea tu mtihani ulimkuta kupata ile sapoti alivyokuwa mdogo. Hii athari inaendelea anavyokuwa anazidi kukua. Wakati wa kujifungua wengine wanafariki kwa sababu ya kuongezeka matatizo ya ujauzito kama kuongezeka kwa uh, blood pressure wakati wa ujauzito, inatokea sana kwa watoto wadogo na watu wa uh, umri uliokwisha kuendelea, wana wana wakati wa kujifungua pia. Vile kuna athari kubwa ya kupata hivi vitu vinaitwa kama fistula au wanachanika vibaya sana wakati wa waku, waku, kujifungua, ambayo yale athari wanaishi nayo maisha yao yote ya, kwa, kiasi kwamba wanakuwa wengine hawawezi hata kuendelea na maisha ya kijamii, kwamba anaweza akapata aka, aka mwenzi wake, kwa sababu ya athari aliyokusha pata, anakuwa hawezi kuishi katika tendo la ndoa, hawezi kuwa na, kwa sababu yeye anakuwa muda wote anakuwa sehemu zake za siri anakuwa ana an, an, an, an, anakuwa anapata zile ajali tunaita au accident kitu kinakuwa ni, ni cha kuhuzunisha sana. Na vile vile wengine wanapata um, athari kubwa ni ya kufanya illegal abortion kwa sababu wanajua kwamba jamii jami, au familia imewakataa, na kabla familia haijajua yeye anaamua kuchukua yeye mwenyewe uamuzi wake ya kwenda kuitoa ile mimba. Kama tunavyofahamu, nchi zetu nyingi za Afrika hazina vituo ambavyo vimekubalika na serikali, au kama vipo sio vya kutosha, na kama ni vya kutosha basi, kama ndivyo tulivyoongelea hapa, haziko zile young people friendly. Akienda mtoto mdogo atanyanyaswa tu pia. Kwa hivyo wanaishia kufanya illegal boshen mahali ambapo wanatoa madawa, au wanaenda wanatumia vitu vingine vya kuwachokoroa watu huko chini, kutoa ule ujauzito matukio wake wanakufa kwa ajili ya infection. Unapotolewa ujauzito kama haukutoka wote ukakamilika kwa njia inayotaki, kwa njia inayostahiki kwa kiafya, athari yake kubwa ni kifo. Na kama hukufa, ukisurvive, utaumiza viungo vyako vingi vya ndani, ukichukulia pamoja na mafigo, ukichukulia na hicho kizazi chenyewe, kwamba uwezekano wa wewe kuzaa tena unapokuwa unakuwa umekwisha. Na hiyo ndo kama ukipona, lakini mara nyingi wengi wanakufa kwa hivi, hizi ndio athari kubwa sana, mm -hmm. za kiafya na tunafahamu sana kwamba mimba nyingi za vijana au za za, za, za utotoni kwa sababu ya hofu wanazitoa, na hii ni hofu ya kwamba ana hofu maisha au ana hofu familia kwamba hatopata support kwenye familia na ataenda kwenda kuambia kuanzia wapi. Hizi ndo athari kubwa, athari zinazidi kuendelea kwa watoto wao. Watoto wao ni athari kubwa, mtoto wa mama ambaye kamzaa ka akiwa bado yeye mwenyewe ni mtoto, na yeye anaendelea katika saiko ile ile. Kama ni mtoto wa kiume, uwezekano mkubwa kuwa yeye kukua akawa anafanya vitu vya, vya crime. Uwezekano ni mkubwa kwa sababu hakupata mwongozo. Mama yake alikuwa ni mtoto, mama yake angemleaji? hajui amlee vipi mtoto. Mm. na akiwa ni wa kike, yeye pia anaendelea ni vile vile kuwezekana uwezekano mkubwa kwamba atazaa na yeye akiwa bado mtoto kwa hivyo hii generation na kama ime, ime yote imekisha imeharibika, kile ambacho naweza kusema kwamba kwa kifupi, labda tungeweza eh, kuongea wote kwa pamoja, tunadhani suluhisho uh, la mwisho kabisa kutokomeza matatizo haya ni nini, nini? Mm -hmm. Tukianza uh, na mwanaisha uh, mimi naona suluhisho kwanza yeah. Naanza na wazazi. Sisi kama wazazi, tuna jukumu kubwa sana kwa watoto wetu. Kwanza mtoto unafaa umweke mm -hmm. karibu kama vile ambavyo daktari anasema kila umri kuna namna ya kuongea naye, na kila mwana anavyokuwa unazidi kumweleza, unamfungua akili yake, anazidi kukuelewa. Ukimweka karibu akiwa na tatizo lolote, ndio pale atakimbilia yeye, kama mzazi wa kwanza, ili aweze kupata utatuzi katika leta kijalio nayo. Iwapo itakuwa tuko mbali sana na watoto wetu, basi ndio pale mwanzo ambao tunawafanya hawa watoto wanafanya mambo ambayo hayakotawa Pili, mtoto nitasema mtoto, mtoto edha ni wa kike ama ni wa kiume halelewi na mzazi peke yake. Sasa hivi jamii imeingiwa na ubinafsi ya kwamba mtoto wangu, mtoto wa Mwanaisha ni wa Mwanaisha, akirekebisha na mtu mwingine, mimi na yule jirani tutateta pale. Ndo toa mahali kwengine ambapo tunakosea. Na kama kama vile mtoto kawaida mbele ya mzazi atajiweka na sura nyingine, akiwa kando ana sura nyingine. Lazima umwelewe yule mtoto wako, na iwapo utaambiwa kitu na mwenzako, anza kufanya utafiti, kwani huyu mtoto wangu mimi nimeambiwa ameanza tabia kadha wa kadha. Je, ni kweli ama si kweli? Ukianza kusema mtoto wangu mimi afanye hivo, wakati haujui huyu mtoto wakati ule haupo anafanya nini? Kwa hivyo tusiwe na ubinafsi wa kulea watoto wetu peke yetu. Mtoto hulelewa na jamii nzima. Kwa hivyo sisi wote, umeona mtoto wa jirani amefanya Uh, kitu ambacho kiko sawa ama tabia ambayo iko sawa haiko ya sawa mrekebishe like. Na iwapo unaona hapa mii nimeongea, lakini bado mweleze mzazi wake, na yeye aweze kuongeza pale, aweze kumrekebisha ule mtoto. Mimi hayo mambo mawili itayazingatia ja sana, na tusichoke kuwaongelesha watoto wetu, tusichoke kuwaongelesha watoto wetu. Watoto wetu watoto sasa hivi ni watoto ambao ni wajuaji sana, na ni lazima tuzungumze nao mara kwa mara, mara kwa mara. E, na hapa ndo tunafika mwisho wa mjadala wetu huu wa Ijumaa ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu ndoa za utotoni, athari zake e, na jinsi ya kuzuia na sababu zake. Hasa mimi ni, naitwa ni, ni, ni, ni, Ido Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Mary Mgawe. Tunawashukuru sana washiriki wote mliokuwa nasi kutoka Kenya na vilevile Uganda.