Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA.com na vilevile redio zetu shirika, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM, Kitale, Kenya. Leo ni Jumaa, Januari 29 mwaka wa 2021. Karibuni, miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC Silvestre Ilunga Ilunkamba amesema atajiuzulu katika taarifa iliyosomwa na msemaji wake. Na katika taarifa nyingine maafisa wa kiafrika wanasema wanafanya kazi kupata mamilioni ya dozi ya chanjo ya virusi vya korona kwa bara hilo kwa mwaka ujao, na kuwasihi waafrika Afrika kuwa na mshikamano katika vita dhidi ya virusi hivyo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia hii leo katika matangazo ya kumekucha Afrika. Basi jumuika nasi katika dakika hizi 30 lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Balozi wa Marekani nchini Ethiopia anayeondoka Michael Reine amesema kuwa aina imani ya kuimarika kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili, lakini akaonya kuwa ghasia zilizoshuhudiwa kwenye jimbo la kaskazini la Tigri huenda zikahujumu maendeleo ya Ethiopia. Reine ambaye amekuwa balozi wa Marekani nchini humo tangu Septemba mwaka 2017 ameyasema hayo Alhamisi wakati akizungumza na wanahabari kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Reina amekuwa mwanadiplomasia kwa zaidi ya miaka 30, muda mwingi ukitumika kwenye mataifa ya Afrika. Reina amesema kuwa Marekani ina wasiwasi kuhusu kasia za Tigri zilizoanza Novemba baada ya jeshi la serikali kuu kushambulia vikosi vya Tigri Peoples Liberation Army ama TPLF. Tangu kuzuka kwa kasia hizo, zaidi ya watu 58 wametorokea kwenye nchi jirani ya Sudan uhasama miongoni mwa makabila themanini yaliyoko Ethiopia umezua ghasia za mara kwa mara kama zile za Januari kumi na mbili, ambapo zaidi ya za watu 80 waliuawa kwenye mji wa Metekel ulioko kwenye jimbo la magharibi la Benshagul Gumaz. Nigeria Alhamisi imewarejesha mamia ya raia wake waliokwama Saudi Arabia baada ya kupitisha muda wa vibali vyao vya kuishi huko. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ndege ya kwanza ilitua mji mkuu wa Abuja, ambapo watu hao walikuwa wamevaa barakoa huku pia wakiwa wamevaa nguo ndefu. Ukosefu wa ajira pamoja na hali ngumu ya kiuchumi nchini Nigeria katika kipindi cha miaka minne iliyopita imepelekea maelfu ya Wanigeria kutafuta ajira kwenye mataifa ya kigeni. Hata hivyo janga la korona limesababisha upungufu wa ajira kwenye mataifa mengi, huku mengine yakiongeza kanuni za usafiri zilizopelekea wengi wao kukwama. Video iliyokuwa ikisambaa kwenye mitandao ya kijamii ilionyesha Wanigeria wanaodai kushikiliwa kwenye kambi moja ya Saudi Arabia kwa zaidi ya miezi mitatu, wakati mataifa mengine yakisemekana kuchukua raia wake. Baada ya takriban wiki mbili, serikali ya Nigeria ilisema Jumatatu kuwa ilikuwa ikishauriana na Saudi Arabia kuhusu kuwarejesha watu mia nane na mbili raia raiya wake kwa kutumia ndege mbili jana Alhamisi na leo Ijumaa. Na maafisa wa kiafrika wanasema wanafanya kazi kupata mamilioni ya dozi ya chanjo ya virusi vya korona kwa bara hilo kwa mwaka ujao na kuwasihi wa Afrika kuwa na mshikamano katika vita dhidi ya virusi hivyo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Afrika inashuhudia kesi milioni tatu nukta nne zilizothibitishwa tangu virusi vilipoingia Februari mwaka jana. Tangu wakati huo Dr John Nkengasong anasema vituo vya afya kote barani humo vimefanya vipimo milioni thelathini. Idadi kubwa inatoka katika nchi kumi ndani ya bara hilo, pamoja na Afrika Kusini ambayo ni kiini cha maambukizi ya virusi vya korona. Ethiopia, Nigeria, Kenya Uganda na Zambia pia zimefanya majaribio chini ya maabara. Mia tano kote kwenye bara hilo zinashiriki katika majaribio. Nkenga song alizitaja nchi nne hivi karibuni zimeanza kutoa chanjo ambazo ni Moroko, Misri, Ushelisheli na Guine, lakini Nkenga song alieleza kwamba kazi zaidi inahitaji kufanywa. Aliongeza kwamba sekta binafsi pia zinachangia ikiwemo kampuni kubwa ya simu MTN wiki hii imechangia dola milioni 25 kwa juhudi za Umoja wa Afrika kupata chanjo kwa ajili ya wa wafanyakazi wa afya milioni tatu barani humo. Nkengasong alisisitiza kuwa chanjo ni kipaumbele chake cha juu katika kuongezea juhudi za AU na makampuni ya dawa ya Marekani na Uingereza. Alisema AU imetia saini na watengenezaji chanjo wa Urusi, China na Cuba ili kuangalia ikiwa bidhaa hizo zitafanya kazi. Swali moja ambalo pia limewasumbua maafisa wa afya wa Afrika hususan huko Afrika Kusini ni ikiwa chanjo zilizopo zilizoidhinishwa zinaweza kufanya kazi kufuatia kuibuka kwa aina mpya ya maambukizi ya virusi vya tano sifuri moja v mbili, ambavyo viliripotiwa nchini Afrika Kusini. Dr Salim Abdul Karim mkuu wa kikosi kazi cha virusi vya korona nchini Afrika Kusini aliiambia televisheni ya serikali nchini humo kwamba anayo matumaini. Alisema kama angebashiri na kubahatisha, angekadiria kuwa kuna uwezekano mkubwa sana kwamba chanjo itafanya kazi, ikizingatiwa kuwa chanjo nyingine zinafanya kazi dhidi ya aina hii mpya ya virusi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc mkurugenzi wa shirika la afya duniani who barani ulaya, hans kluge amesema alhamisi kuwa bara hilo liko kwenye njia panda katika vita dhidi ya janga la korona kwa kuwa chanjo zinazoendelea kutolewa zinaleta matumaini wakati aina mpya ya virusi ikiumbisha matumaini hayo wakati akihutubia wanahabari akiwa kwenye makao yake makuu mjini copenhagen Kruge amesema kuwa jumla ya mataifa 35 ya Ulaya tayari yametoa chanjo milioni 25 za COVID kwa watu wake. Hata hivyo amesema kuwa idadi kubwa ya maambukizi pamoja na aina mpya ya virusi zimezua umuhimu wa kuharakisha zoezi la utoaji chanjo hasa kwa makundi yaliyoko hatarini. Kruge ameongeza kuwa utata kuhusiana na uhaba wa chanjo ni swala lililozua mtafaruku kati ya viongozi wa Umoja wa Ulaya na makampuni ya kutengeneza dawa ameongeza kusema kuwa WHO hali ina shaka kuwa makampuni hayo yanafanya kila juhudi kuimarisha uzalishaji ili kukidhi mahitaji ya kila mmoja katika siku za mbele. Amesema pia kuwa kanuni zilizowekwa za kudhibiti kuenea kwa corona barani zinaonyesha mafanikio na anaelewa ugumu wa maisha miongoni mwa jamii kutokana na kanuni hizo. na makundi mawili ya kutetea haki za vyombo vya habari yamesema kuwa serikali ya Belarus Imeongeza msako dhidi ya wanahabari ulioanza muda mfupi baada ya Alexander Lukashenko kushinda kwenye uchaguzi wa rais wa Agosti uliojawa na utata. Chama cha waandishi wa habari cha Belarus BAJ na kundi la wanahabari wasio na mipaka Alhamisi wamewasilisha kwenye Umoja wa Mataifa kesi kumi na tano za waandishi wa habari waliokamatwa baada ya ushindi wa Lukashenko. Mashirika hayo yameomba kukomeshwa kwa ukandamizaji wa vyombo vya habari, kufungwa kwa mitandao ya habari, pamoja na kufutwa kwa vibali vya waandishi wa habari. Yameongeza kusema kuwa utawala wa Lukashenko umechukua mwelekeo hatari tangu mwanzo wa mwaka huu, ambapo waandishi wa habari wanaokamatwa wanalimbikiziwa makosa yanayoweza kuwaweka jela kwa miaka mingi. Kando na kuvamia nyumba za waandishi wa habari, mashirika hayo yanalaumu serikali ya Belarus kuatisha kutokana na kuripoti kuhusu uchaguzi pamoja na maandamano dhidi ya serikali yaliyoanza kabla ya uchaguzi na ambayo yameongezeka katika siku za karibuni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC Silvesta Ilunga Lunkamba amesema kwamba atajiuzuru katika taarifa iliyosomwa na msemaji wake, baada ya kulengwa na hoja iliyopitishwa na bunge la taifa, ukionekana kuwa ushindi wa kisiasa kwa Rais Felix Tshisekedi. Ilukamba amejikuta katika mapambano ya madaraka na wafuasi wa mtangulizi wake. Mkabiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wabunge siku ya Jumatano kwa idadi kubwa waliunga mkono hatua ya kumwajibisha waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba, mshirika wa rais wa zamani Joseph Kabila. Kura hiyo ni hatua moja kusonga mbele katika juhudi za Shisekedi za kuondoa madaraka kwa wafuasi wa Kabila, ambaye aliitawala Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC kutoka mwaka elfu mbili na moja hadi alipoachia madaraka mwaka elfu mbili kumi na nane Wanachama wengi wa muungano unaomuunga mkono Kabila walisusia kura ya Jumatano ya kutokuwa na imani. Lakini msemaji wa waziri mkuu wa Kongo Albert Lieke, akisoma taarifa kwa vyombo vya habari, alisema waziri mkuu ataheshimu katiba: kama mwanajamhuri, ninaheshimu katiba na taasisi za jamhuri Lazima nitambue uwezo wa bunge la taifa kuchunguza hoja ya kunikemea ambayo imeelekezwa kwangu, kwani ilisainiwa na manaibu wa kitaifa. Mwakilishi wa rais Seneta Modeste Bahati ambaye alikuwa akifanya kazi kupata idadi kubwa alisema Alhamisi kwamba wabunge mia tatu tisini na mmoja katika bunge lenye viti mia tano sasa wanaunga mkono mapendekezo ya Muungano Mtakatifu wa Taifa wa Shisekedi. Katika barua iliyochapishwa kwenye wavuti wa ofisi yake, Ilunga Jumatano alitaja ofisi ya muda ya bunge ambayo inasimamia utaratibu wa bunge. Alikemea mwenendo mbaya wa kuzungumza kama ni ujanja wa kisiasa bila msingi wowote ukipuuzia mahitaji ya misingi ya sheria. Kwa mujibu wa katiba, waziri mkuu anatakiwa kuwasilisha barua ya kujiuzulu kwake kwa mkuu wa nchi ndani ya saa 24 ya kueleza kutokuwa na imani naye kwa kuzingatia kwamba wajumbe wengi katika bunge la kitaifa ambao walichaguliwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili kumi na nane walipiga kura Jumatano, tarehe 27 Januari mwaka huu kupitisha hoja ya kutokuwa na imani na serikali yangu inasubiri kuarifiwa kuhusu uamuzi huu ili kutekeleza wajibu wangu kwa mujibu wa katiba. Kura hiyo ilionyesha hatua ya kusonga mbele katika azma ya Shisekedi kupokonya nguvu kutoka kwa wafuasi wa Kabila ambaye alitawala jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kutoka mwaka elfu mbili na moja hadi alipoachia madaraka mwaka elfu mbili kumi na nane. Mivutano iliibuka haraka juu ya kuundwa kwa serikali ya mseto na kufikia hatua ya kuvunjika mwaka jana wakati Shisekedi alipolalamika kwamba mipango yake ya mageuzi ilikuwa ikipingwa. Kabila alichukua hatamu za uongozi DRC mwaka elfu mbili na moja akimrithi baba yake Laurent Desire Kabila baada ya kuuawa na mlinzi wake. Joseph Kabila hivi sasa ana miaka arobaini na tisa. Licha ya kuwepo madarakani kwa miaka kumi na minane, rais huyo wa zamani anaendelea kuwa na nguvu kutoka kwa washirika katika siasa, jeshi pamoja na biashara. Mkamiti Kibayasi, VOA. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Utawala mpya wa Biden hapa Marekani umeghadhabishwa na uamuzi wa Alhamisi wa mahakama ya juu ya Pakistan huru, wa kumwachilia huru raia wa Uingereza aliyekutwa na hati ya mwaka wa elfu mbili na mbili kwa njama ya utekaji nyara na kumkata kichwa Daniel Pearl aliyekuwa mwandishi wa habari wa Marekani. Saa chache baada ya uamuzi huo, msemaji wa ikulu ya Marekani Jen Psaki alisema kuwa serikali ya Pakistan haikufanya ilivyopaswa katika kutafuta haki kwa familia ya Paul. Psaki ameongeza kusema kuwa kuachiliwa huru kwa Ahmed Omar Sheikh pamoja na washukiwa wengine ni hatua inayovunja moyo waathirika wa ugaidi kwenye maeneo mengine ikiwemo Pakistan, akiongeza kuwa ni jukumu la Pakistan kutathmini tena swala hilo na kuona iwapo kuna uwezekano wa kuiruhusu Marekani kumshtaki tena Sheikh. Mahakama hiyo ilimwachilia Sheikh pamoja na washukiwa wengine watatu, raia wa Pakistan ambao wamekuwa jela kwa miaka kumi na minane nchini Pakistan kutokana na mauaji ya Paul aliyekuwa mwandishi wa habari wa gazeti la Wall Street Journal. Na wataalam wa ulinzi hapa Marekani wamesema kuwa zoezi la kijeshi la China kwenye eneo la bahari linazozaniwa la South China Sea linalenga kupima sera za kigeni za utawala wa Biden kuhusiana na China. Zoezi hilo la siku tatu lililoanza Jumatano limekuja siku chache tu baada ya Marekani kutuma meli yake ya kijeshi kufanya operesheni za kawaida pamoja na kuhakikisha uhuru wa baharini, kulingana na taarifa kutoka kwa kamandi ya Marekani kwenye bahari ya Hindi na Pacific. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Ripoti zaidi ni huko nchini Burundi, ambapo serikali ya nchi hiyo imepania kujadiliana na viongozi wa vyombo vya habari vilivyopigwa marufuku nchini humo kwa maksudi ya kuviruhusu kwa mara nyingine tena kupeperusha matangazo yake kwa manufaa ya taifa. Miongoni mwa redio zilizofungwa nchini Burundi ni pamoja na VOA na BBC. Ripoti zaidi na Jean-Marie Viane hicho Burundi, kutoka mjini Kigali. Katika mkutano na viongozi wa vyombo vya habari vilivyohalalishwa nchini Burundi, Rais wa Jamhuri Evariste Ndayishimiye, baada ya kusisitiza kuhusu umuhimu wa vyombo vya habari, amegusia pia suala la vyombo vya habari vilivyochukuliwa hatua wa za kisheria na kupigwa marufuku kupeperusha matangazo ndani ya ardhi ya Burundi. Wakati huo rais wa Burundi amehimiza yaanzisho haraka ya iwezekanavyo mazungumzo ya kina pamoja na wadau wote husika, kwa maksudi ya kuziruhusu redio na televishen zilizofungwa kutangaza habari kwa mara nyingine tena. Ninaahidi kwamba mzozo wa vyombo vya habari vilivyofungwa unastahili kupatiwa ufumbuzi, kwa hiyo naimiza mamlaka ya kitaifa ya utangazaji habari kuanzisha haraka mazungumzo na viongozi wa vyombo vya habari vilivyopigwa marufuku ili ziazimiwe kwa pamoja harakati za kuviruhusu vyombo hivyo vya habari vijihusishe na maendeleo ya taifa, kwa sababu mimi binafsi nina uhakika kwamba vyombo vya habari vina umuhimu mkubwa katika maisha ya wananchi. Ingawaje Rais Ndaishimie hakufichua rasmi majina ya vyombo vya habari ambavyo vitafunguliwa tena. Inafahamika kuwa tokea miaka kadhaa vituo vya redio mbili za kibinafsi na televisheni moja pamoja na redio mbili za kimataifa sauti ya Amerika VOA na BBC ziliamrishwa kufunga mitambo yake nchini Burundi, hatua ambayo lilaumiwa vikali na mashirika ya kimataifa ya kutetea uhuru wa vyombo vya habari duniani. Hayo yakiarifiwa Inosa Musi, kiongozi wa televisheni Renaissance iliyofungwa baada ya kubomolewa mwaka 2015 nchini Burundi, anahisi kwamba wakati huu sio rahisi kufungua vyombo vya habari vilivyopigwa marufuku kwa sababu hakuna amani na uhuru wa habari nchini Burundi. Wito ni mzuri, lakini kuna masuala mengi. Sisi hawakutufungia watu, hawakutupiga marufuku, walianza wakatupiga masasi, wakachoma moto steshen zetu. Kitu cha pili, sisi tulikimbia nchi tusiuawe, tusitiwe kwenye jereza kama vile wengine maelfu na maelfu ya Warundi wako ndani. Sasa leo kitwambia, se tuzungumze, kusema tuone vile watu tute, tukafungua haya ni vizuri, ni kweli, lakini watangaza habari wengine wako Burundi, wana uhuru wa kutangaza habari au hawana uhuru? Hawana uhuru. Watu wako Burundi wengine si kuna maelfu ya Warundi wako kwenye gereza sababu walikwenda mwahilimu mademonstrations mw walionyesha maoni yao. Si kuna watu wengine wengi walikimbia nchi juu ya maoni yao ya politiki. Sasa si tutatumika na kwa, kwa uhuru aje kama wengine Warundi wote hawana uhuru. Habari zaidi zinasema kuwa mbali na kufungwa kwa baadhi ya vyombo vya habari vya kibinafsi nchini Burundi, takriban wanahabari 100 wa vyombo vya habari walilazimika kukimbilia katika nchi za kigeni kwa kuhofia usalama wao burundi sauti ya amerika kigali na kongamano la kimataifa kuhusu kilimo cha mboga na matunda lililokutanisha wataalam kutoka sekta mbalimbali limekamilika katika mji wa arusha nchini tanzania mwandishi wetu josephat kioko ameandaa taarifa zaidi inayoangazia kilimo cha mbogamboga mboga nchini kenya We, nitundie mboga mchicha, mamana nini na namnavo nichanganyie. Hawa ni baadhi ya wakulima wadogo wadogo nchini Kenya wanaoshughulika na kilimo cha mboga na matunda. Wengi wanafanya hivyo kwa ajili ya familia zao tu, lakini wasomi na wataalamu wa uchumi na kilimo wanatambua juhudi zao, na ndio maana kongamano hili la kimataifa ambalo limechukua siku nne katika mji wa Arusha huko Tanzania limetoa mwongozo zaidi kuhusiana na uboreshaji wa vyakula vya asili ya kiafrika zaidi zikiwa ni mboga, ili kuongeza afya. Walijadili mengi kuhusu kuzaji wa mboga za kiasili barani Afrika. Wakati wa kijadili hayo katika mji wa Arusha, Tanzania, na mimi katika pwani ya Kenya limewatembelea wakulima bila hata wao kufahamu kuhusu kongamano hilo. Mi naitwa Judith Nuru. Kweli mtu akisikia kilimo huwa anajua ni mashambani peke yake, lakini tuliona watu wengi wanateseka sasa. Aswa kuna mama mmoja kutoka kwa agriculture, ndo akawa yuaniambia, mbona mpandi mboga mboga za kienyeji pia. Ndo tulipojaribu hata wana vijiji pia nao wakafurahikia, wakasema afadhali mboga hizi za hapa kuliko zile mboga za vibandani. Mbolea hii tunaingiza kwa shamba. Shamba lenyewe tumekuza mchicha, tumekuza mkunde, tumekuza mnavu, tumekuza mchunga mpaka mboga ya muringa pia watu wanaipenda, ambayo labda watu hawaijui kwa umakini wake, lakini ni dawa tosha. Mboga hizi tunawauzia kwa bei nafuu, ambayo tumewajali kuhakikisha kuwa waweze kukaa katika hali nzuri ya kiafya. Naona tayari umetembelewa na wateja hapa. Mboga mchicha, mwamani na mnavu nichanganyie. Amjambo. Hatujambo. Mi kwa jina naitwa Josephine, nimekuja kununua mboga hii na nifaidi Shambani, ndio kwa maana nimeipenda kuja kuchukua. Kwa mujibu wa World Vegetable Center, familia nyingi zimeweka mkakati wa kuuza mboga zenye virutubisho ili kupata lishe bora kwa jamii. Walioshirikishwa katika kongamano hilo ni wataalamu wa kisayansi ili kushauri wakulima kusini na mashariki mwa bara la Afrika. Mmoja aliyehutubu kwa njia ya mtandao ni Dr Rob Bartam ambaye ni mwanasayansi aliyeongoza ujumbe wa shirika la USAID. Baada ya dunia kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka 2007 na 2008, kilimo cha mboga na matunda kilirejea kwa kishindo, ila kuna sehemu zingine watu waling'ang'ana kukuza vyakula vingine ili kukabili balaa njaa. Upande wake Afrika imejaribu kadri ya uwezo kuzalisha mboga na matunda. Sisi kama watafiti tunafahamu jinsi wanawake wanavyojizatiti kulisha familia zao vyakula vya kitamaduni ikiwepo mboga. Niliangalia siku za usoni. Kwa mfano, serikali ya Marekani chini ya utawala wa Rais Obama ilipiga hatua kubwa katika kilimo cha mboga, hili bado linaendelea. Miaka kumi baadaye, hatua kubwa za kisayansi zimepigwa ili kupata ustawi katika biashara ya kilimo cha mboga na matunda. And food and agriculture again. Japo mataifa mbalimbali yanajaribu mbali kuboresha kilimo cha mboga na matunda, Marekani bado inaongoza kwa upewa juu zaidi wa kilimo hicho cha mboga. Kando na shirika hilo la Marekani USAID, wafadhili wengine wa kongamano hilo walikuwa ni World Vegetable Center, Tanzania Horticultural Association na pia muungano wa wanawake katika kilimo. Josephat Kioko, VOA Mombasa. VOA mitaani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Na katika makala yetu ya VOA mitaani tunaelekea hadi Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma ambapo wanawake wanaofanya biashara ya ngono kama kazi yao ya kila siku katika kujikimu kimaisha wanaelezea matatizo wanayoyapata tangu kuanza kwa janga la virusi vya korona nchini humo. Mwandishi wetu wa Ustere Marivika alikutana na baadhi ya wanawake hao, na ifuatayo ni ripoti yake. Basi hakuna gisi ya kujikinga juu ya korona, juu korona kwanza wanasema tu emetre emetre gripe ndio iko nasumbua batu na gripe nakuwaka tu wapatiana mabizumu. Anapata gripe, akunya dawa, tapona. Me hatuogope kitu. Kazi zetu hizi zishakua nguvu kabisa, tuko atafutisha hatupate, kama ni juu ya nini, kama ni juu ya korona, sijui hatupate hata kitu kabisa. Kama tutafuta kuna mafuta, kuna chakula iko sasa, tutariski kukufia tae tuko na wakati mko mnaanza fanya mapenzi na bwana, hamuko naogopa kama mutambukiziana korona? Tuko naogopa tu ni juu hakuna vya vyakufaa, hatuna zingine makazi. Tungekuwa na zingine makazi tungeacha tu mee, hakuna vyakufaa njaletatua rame hatunatake akufa tofauti ikwo ri ishakuwa mingi mbele tulikuwa naendaka wakati ya korona hawezi okupa mwanamke juu naule mwanamke mwenyewe nasema, unajua naye anaweza kuletea korona. Korona haikuwake na kufaa mapenzi, haikorespondi haikutanani, hata siku na sikumwa na korona na mapenzi ni yake ngambo na makorona ni yake ngambo. Wakati munasema kama korona mapenzi, na, na mwanamke mwenye aojue mwenye aojue anaweza kukosea korona, korona na mwenye najua na kuletea korona, mwenye mko naye mkitana njoo bibi yako mbona bayafaka separasio akuse gabule bibi na bwana juu ya korona. Tuko tunaenda tu ndio tunaweka korona ikome tunaenda Hakuna vya kujikinga. Sa tutafika kule unapata ule wako mwenyana kurumbata. Utajikinga hai. Eh? Mtasema niseni vale cash nena niko mkazi yangu na mimi njo kazi yangu ile. Hakuna mwana kujikinga. Nikurudia tu nikishatoka kule eh. Kama mtu anakunya ile masitronele kusepokuwanasema au oh, malo wa eh, ma citronelle tunakoroga tunakunya basi ile ndio protection. Tumuenye tuko ajikinga nayo ile. Vile vyote vinaonekana kama korona haikuwaki, ni masikara vanatupatia kusudi vatudanganye. Meshi tunaendelea na kawaida, mapenzi yetu kama vilikwa zamani mpaka leo. Mapenzi ya kutanaka na korona ata siku mwaya ya dawa ewan leo, vraiment vitu viko ngufu. Sa par exemple mi hapa niko na vatoto vawili, niko munyumba ya kupanga bo mbele ulikuwa na tulikuwa ta naenda musho yetu, unarudia hata uko hata na sekan dolare swasan dolare. Kama ulipata kabisa soko meleo uko naenda kupata ta wasen dolare, make pale unashukuru bosasa. Sagizi mimi mwe niko na vatoto lifo vasome kikahaba hivi kusudi wanasema jinsi inawasaidia kwa maisha. Korona ayo haifati vile, donc inaua sana donc haichague, ni kusema tunawaomba ke waendelee kujikinga, kukamata mameziri ya protection. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, sikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Harison Kamau. Balozi wa Marekani nchini Ethiopia anayeondoka Michael Reiner amesema kuwa ana imani ya kuimarika kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili, lakini akaonya kuwa kasia zinazoshuhudiwa kwenye jimbo la kaskazini la Tigri huenda zikahujumu maendeleo ya Ethiopia. Nigeria Alhamisi imewarejesha mamia ya raia wake waliokwama Saudi Arabia baada ya kupitisha muda wa vibali vyao vya kuishi huko. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ndege la kwanza ilitua mjini Abuja hapo jana, ingine ikitarajiwa kutua hivi leo. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO barani Ulaya Hans Kluge amesema Alhamisi kuwa bara hilo liko kwenye njia panda katika vita dhidi ya virusi vya korona, kwa kuwa chanjo inayoendelea kutolewa inaleta matumaini, wakati aina mpya ya virusi ikiumbisha matumaini hayo. Makundi mawili ya kutetea haki za vyombo vya habari yamesema kuwa serikali ya belarus imeongeza msako dhidi ya wanahabari ulioanza muda mfupi baada ya alexander lukashenko kushinda kwenye uchaguzi wa rais agosti mwaka uliopita na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chubahiro. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi alikuwa ni Khadija Riyami, nimeshirikiana na Harison Kamau. Tunawatakia usikilizaji mwema.