Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden yuko tayari kusaini maagizo yanayohusiana na huduma ya afya hii leo ikiwa ni pamoja na kipindi maalum cha uandikishaji wa soko la bima ya afya ambao linaweza kusaidia wale ambao wamepoteza huduma hiyo wakati wa janga la korona. Bima ya afya inayotoka kwa mwajiri ndio njia ya kawaida kwa wamarekani wengi kupata bima hiyo, na kutokana na watu wengi kupoteza ajira kutokana na janga la korona imepelekea idadi ya wasio na bima kuongezeka. Agizo la Biden litaruhusu kipindi maalum cha uandikishaji wa, wa miezi mitatu kwa masoko ya bima iliyoundwa chini ya sheria ya huduma nafuu inayojulikana kama Obamacare, mpango ulioundwa mnamo mwaka elfu mbili na kumi wakati Biden alipohudumu kama makamu wa rais. Kwa kawaida mpango huo unakuwa wazi kwa usajili kwa wiki sita tu kwa mwaka. Wachunguzi wa shirika la afya duniani wametoka kwenye karantini ya wiki mbili hii leo huko Wuhan, China ili kuanza kazi yao ya kutafuta asili ya janga la Covid-19. timu hiyo ya kimataifa ipata basi baada ya kutoka hotelini kwao la siri leo. Na China, ambayo kwa miezi kadhaa ilikataa wito wa uchunguzi wa kimataifa, imeahidi kutoa uwezo wa kufikia kwa utafiti. Timu hiyo inatarajiwa kutumia wiki kadhaa kuhoji watu kutoka taasisi za utafiti, hospitali na soko lilohusishwa na visa vingi vya kwanza. WHO imesema madhumuni ya ujumbe huo sio kutoa lawama kwa janga, lakini kujua jinsi ilivyoanza ili kuzuia na kupambana na milipuko ya baadaye ya magonjwa. Uendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin the third alisema Jumatano anaithamini Ujerumani kama kituo cha wanajeshi wa Marekani, na kusababisha dhana kwamba anaweza kubadilisha uamuzi wa wa utawala wa Trump wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Austin alitoa maoni hayo katika mazungumzo ya simu ya kujitambulisha kwa waziri wa ulinzi wa Ujerumani Annegret Kramp Karrenbauer. Muktasari huo wa simu uliochapishwa kwenye tovuti ya idara ya ulinzi ya Marekani ulisema Austin alitoa shukrani zake kwa Ujerumani kwa kuendelea kuwa kama mwenyeji mkubwa wa vikosi vya Marekani na akaelezea hamu yake ya kuendelea na mazungumzo juu ya uwepo wa jeshi la Marekani huko Ujerumani. Mwaka jana, rais wa wakati huo Donald Trump aliamuru kupunguzwa kwa kikosi cha jeshi la marekani kilichoko Jerumani kwa zaidi ya asilimia 25, na Pentagon ilikuwa ikifanya utafiti jinsi hilo linavyoweza kufanyika. Chad imeomba rasmi marekebisho ya deni, ikiwa ni nchi ya kwanza kufanya hivyo chini ya mfumo mpya wa pamoja uliokubaliwa na kikundi cha uchumi mkubwa wa nchi 20 mwaka jana. Shirika la fedha duniani limeeleza haya hayo Jumatano. IMF ilisema wafanyakazi wake walikuwa wamekamilisha mazungumzo na Chad juu ya mpango mpya wa ufadhili wa muda wa kati wenye thamani ya dola milioni 560 chini ya kituo chake cha mikopo kilichoongezwa na kituo cha mfuko kilichoongezwa. Mpango huo lazima uidhinishwe na bodi ya watendaji ya IMF. Kama nchi nyingine kadhaa za Kiafrika, Chad inajitahidi na, na mizigo mikubwa ya deni kuongezeka dhidi ya mgogoro wa virusi vya korona na bei ya chini ya mafuta ambayo ndio biashara yake kubwa ya usafirishaji nje ya nchi. Taasisi hiyo ilisema serikali ya Chad imefanya mageuzi mengi makubwa na ilitarajia kuwa msaada wa kifedha wa IMF utasaidia kuchochea msaada mkubwa wa kifedha kutoka kwa washirika wa maendeleo na kupunguza deni kutoka kwa wadai. Vyombo vya habari vya Tunisia vinaripoti kwamba ofisi ya rais Kais Said ilipokea kifurushi ambacho kinashukiwa kuwa hatari na kupelekea mamlaka kuanzisha uchunguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP likinukuu taarifa kutoka kwa ofisi ya rais, inasema hakuna aliyejeruhiwa au kuathiriwa na kwamba barua hiyo haikumfikia rais moja kwa moja. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba kuna tetesi zinazoeleza kuwa barua hiyo ilikuwa na sumu aina ya ricin. Tunisia inakabiliwa na hali mbaya ya uchumi uliodorora na sekta yake ya afya inakumbwa na changamoto kubwa, hususan iliyosababishwa na janga la virusi vya korona. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Murithi katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia matukio yanayogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo, tutaangazia wasiwasi unaoongezeka nchini Tanzania kuhusu kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona licha ya matamshi ya serikali kukanusha kwamba ugonjwa huo haupo. Ninampongeza sana mheshimiwa Wangi, anajua Tanzania hatuna korona, ndiyo maana hakuvaa hata yale mabarakoa. Na katika sehemu ya pili tutakwenda mpaka DRC kuona ni nini mustakabali wa siasa za taifa hilo kufuatia kura iliyopigwa na wabunge kumwondoa ofisini waziri mkuu Silvesta Ilunga Ilukamba ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba wasiwasi umeongezeka nchini Tanzania kuhusu kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona licha ya matamshi ya serikali kukanusha kwamba ugonjwa huo haupo katika taifa hilo. Kwa karibu mwaka mzima sasa, Tanzania imedai kwamba hakuna korona katika taifa hilo na kuwa nchi pekee ya Afrika Mashariki ambayo haina masharti rasmi. Matukio ya siku za hivi karibuni kuanzia idadi ya vifo isiyo ya kawaida matamshi ya baadhi ya viongozi wa kijamii, kidini, wapinzani wa, wa kisiasa na simulizi za wananchi yameonyesha dalili kwamba ugonjwa huo upo nchini Tanzania na huenda ukaenea kwa kasi kubwa. Serikali ya nchi hiyo hadi sasa inashikilia msimamo ambao mara kwa mara unarudiwa na Rais John Pombe Magufuli kuwa korona haipo Tanzania. Kufuatia maombi ya kitaifa yaliyofanywa mwaka jana, rais Magufuli Jumatano aliongeza sintofahamu miongoni mwa wananchi kwa kuwataka watanzania wachukue tahadhari e, bila kusema endapo ugonjwa huo upo nchini ya malaa e, lakini baada ya miezi kadhaa taasisi za kiafya kidini, na wananchi wa kawaida kukubali matamshi ya serikali kwamba korona haipo Tanzania Siku za hivi karibuni zimeonyesha picha tofauti. James Mbatia ni kiongozi wa upinzani ambaye amekuwa miongoni mwa wanasiasa wa kwanza kutamka hadharani kwamba kuna ishara nyingi za kuwepo korona nchini Tanzania. Ukienda kwenye hospitali za wilaya zetu za mkoa wa Dar es Salaam, hali ni mbaya sana. Anenda mkoa wa Kilimanjaro, mkoa wa Arusha, vitu vinavyotokea kila leo hali inasikitisha. Nenda mkoa wa Kagera, hali mbaya. Sasa mba badala ya wanasema icha maradhi, kifo kinamuumbua kwa namna fulani. Rais Magufuli alikiri Jumatano kwamba kuna aina mpya ya virusi vya korona Tanzania, akidai kuwa vimeletwa na Watanzania waliopata chanjo nje ya nchi, lakini alisema Tanzania haitakubali chanjo ya covid-19 bila kwanza kufanyiwa tathmini na wizara ya afya ya nchi hiyo. Ninajua wapo baadhi ya Watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa, na walikochanjwa huku wamekuja huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu ajabu. Chanjo hazifai. Kama wazungu wangekuwa na uwezo wa kuleta chanjo, hata chanjo ya ukimwi ingekuwa imeshaletwa, hata chanjo ya kifua kikuu ingekuwa imesha, kifua kimeshaondoka hata chanjo ya malaria ingekuwa imeshapatikana. Na niombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Wiki hii kanisa Katoliki, mmoja ya taasisi kubwa za kidini nchini Tanzania, ilitoa tahadhari juu ya wimbi jipya la maambukizi ya korona katika nchi jirani, na kuwataka wananchi kuchukua kila aina ya tahadhari kujikinga na maambukizi hayo. Waraka wa rais wa Baraza la Maaskofu wa Katoliki nchini Tanzania, TEC, Askofu Gervas Nyaisonga, haukusema moja kwa moja kama maambukizi hayo yapo nchini humo. Vilevile vile wizara ya afya ya Tanzania, bila kukiri kuwepo kwa ugonjwa huo, ilitoa maelekezo ya tahadhari za kuchukua kwa watu wanapokuwa kazini, ikiwa ni pamoja na kuvaa barakoa, kunawa mikono, kuepuka misongamano yote yakiwa ni masharti ambayo tangu awali yanatolewa kujikinga na korona. Zitto Kabwe ni miongoni mwa viongozi wa upinzani waliozungumzia wasiwasi wa kuwepo au kuongezeka kwa maambukizi ya korona. Kama ni korona au ni vipi, lakini nafahamu kwamba watu wengi ambao e, wamepoteza maisha, hivi sasa tunaambiwa mambo mawili kwamba sababu ya kifo moja, changamoto ya kupumua na la pili ni nimonia ambao dalili zao zinafanana kabisa kabisa na covid COVID-19, yaani kwa maana corona. Ripoti za mitandaoni ambazo kwa haraka zilikanushwa na waliozitoa au maafisa wa serikali zimedai kuwa hospitali kadhaa zina ongezeko la wagonjwa wenye matatizo ya kupumua. Maafisa wa afya nchini Tanzania wamekuwa wakizungumzia tatizo la watu kukabiliwa na hata kufariki kutokana na ugonjwa wa kushindwa kupumua vizuri, nimonia, bila kuhusisha tatizo la kupumua na korona. Katika jamii nchini Tanzania kumekuwa na ongezeko lisilo la kawaida la, la vifo, ingawa vifo hivyo havihusishwi rasmi na korona. Tanzania iliacha kutoa takwimu za wagonjwa wa korona mwezi Mei mwaka jana na kutangaza kuwa ni viongozi wa juu pekee ambao ni rais, waziri mkuu na waziri wa afya, na vilevile vile msemaji wa serikali, ambao ndio wazungumzaji rasmi pekee kuhusu hali ya korona nchini humo. Kwa mara nyingine tena, kiongozi wa upinzani Zitto Kabwe: na ushauri ambao sisi tumeutoa toka wiki mbili sasa ni kwamba Rais Amin, waziri wa afya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania anapaswa kutoa kauli rasmi kuhusiana na vifo vinavyoendelea kutokea nchini ambavyo vinasababishwa na nimonia na kinachoitwa changamoto za upumuaji, changamoto za upumuaji, na huu ndo wito wetu sisi kwamba wizara ya afya, waziri wa afya ambaye ni daktari eh, Dr. Dorothy Gwajima atoe kauli rasmi kwa Watanzania kuhusiana na kichuoo kinachoitwa nimonia na, na changamoto za kupumua, na vile vile ni hatua gani ambazo wananchi wanapaswa kuchukua kujilinda na hali hiyo. Wananchi pia, inaelekea wanachukua hatua zao binafsi za tahadhari. Miezi michache iliyopita haikuwa kawaida kuona watu wakiwa wamevaa barakoa nchini Tanzania, lakini katika siku chache zilizopita baadhi ya watu wamerejea kuvaa barakoa, kuosha mikono na kuepuka misongamano. E, mi kwa jina ya naitwa John Shirinde. Kuhusu gonjwa la korona tunachukua tahadhari sana, naona kwa sababu kwanza, asilimia kuwa tunakaa mdanii mita kama tatu kwa kila mtu, naona tunanawa maji tiririka, tunaosha na sabuni, naona. Kwa, kwa, yani, kwa kifupi tunajikinga sana. Ah, toka ilipo tukio ile mlipuko wa kwanza wa ugonjwa huu wa corona nakumbuka kulikuwa na uhamasishaji mkubwa sana tuliupata kutoka kwa, kwa viongozi mbalimbali wa kidini wa kiserikali wa kisiasa kuhusiana na namna ambavyo tunaweza tukajikinga na ugonjwa huu wa corona na moja ya taratibu ambazo mimi nazifahamu kama mwananchi wa kawaida ni kwanza kutosogeleana sana, na kwa maana tuache umbali fulani kati kat yangu mimi na mtu mwingine. Hiyo ni hatua uh, ya kwanza, lakini hatua ya pili tuliambiwa kwamba tuwe tunanawa maji tiririka na kutumia vitakasa mikono. Eh, tukishindwa hivyo basi hata sabuni, lakini lazima maji yawe, maji awe maji tiririka. Lakini cha tatu tuliambiwa tuwe tunavaa barakoa na mimi na wananchi wenzangu tumejitahidi sana, tunavaa barakoa na hata hapo unavyoniona, mimi nina barakoa kifuani kwangu. Kwa hiyo, zipo njia nyingi, lakini njia nyingine, ni pamoja na kutoshikashika ovyo kila eneo na hata hivyo pia kushika pia usoni, kwamba tunajua maisha ya kila siku, unatakiwa unatembea, unagusa vitu hivi, unashika pesa, unashika vyuma, unapanda basi, unashika vitasa vya milango. Sasa baada ya pale, uwezi kujua wapi mwachukua wale wadudu kwa hiyo, kinachofanyika ni kwamba wewe mwenyewe au mimi, ninachokifanya ni kuto kuhakikisha sigusigu sio vyo eneo langu lote la usoni kuanzia mdomo, pua, macho, najitahidi sana kuzuia nisiguse, na ikibidi basi natembea na, na, na kitakasa mikono. Ingawa imekuwa ghali sana vitakasa mikono sasa hivi kwa sababu wauza vi vitakasa mikono wanachukulia wan, wan, ugonjwa kama eneo la kujipatia faida ya ziada kwao, bei imekuwa ni kubwa sana. Kondo hivyo tunajitahidi angalau angalau kunawa mikono tu, lakini kwa kweli swala kubwa au changamoto kubwa imebaki kwenye namna ya kupata vitakasa mikono, maana vinauzwa kwa bei ya juu sasa hivi. Maafisa wa afya, madaktari na hospitali nchini Tanzania hazitoi matamshi yoyote kuhusu ugonjwa wa korona licha ya ripoti zinazovuja kwamba baadhi ya hospitali zina wimbi la ugonjwa huo katika wodi zake. huo huo shirika la afya duniani WHO tawi la Afrika limeitaka Tanzania kuingia katika utaratibu wa kupokea chanjo COVID ya covid-19 licha ya matamshi ya Rais John Magufuli, kama ulivyosikia hapo awali kwamba nchi hiyo haitokubali chanjo hiyo mpaka iidhinishwe na wizara yake ya afya. Mkuu wa WHO kanda ya Afrika, Dr. Matindisho Moeti aliwaambia waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kwamba Tanzania inatakiwa kutumia mwanya na upatikanaji wa chanjo kwa faida ya wananchi wa kanda ya Afrika Mashariki. Kwa ujumla, nchi zinazopakana na Tanzania tayari ziko katika juhudi za kupata chanjo hiyo. Moeti amesema WHO iko katika mawasiliano na viongozi wa juu wa Tanzania na ina matumaini kwamba itapata ushirikiano kwa niaba ya wananchi wa Tanzania. Alisema kwamba WHO pia imeikumbusha serikali ya Tanzania kuwa ushirikiano ni sehemu ya makubaliano ya kanuni za afya za kimataifa ambapo nchi wanachama zimekubali kwa pamoja kuzuia kusambaa kwa magonjwa na, oh, oh, oh, oh, oh. Na hiyo ripoti kutoka kwa WHO ndiyo inayotukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani vileo, na kuomba usiondoke msikilizaji. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu ni kwamba hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya bunge la DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupiga kura hiyo jana ya kumwondoa ofisini Silvesta Ilunga Ilukamba. Huyu amekuwa ni waziri mkuu katika taifa hilo ambaye kulingana na wachambuzi anaegemea upande wa kambi ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, na kwa mujibu wa wandani wa rais wa sasa Felix Tshisekedi, am, amekuwa ni mmoja wa vizingiti vya Tshisekedi kutekeleza sera na vilevile ahadi ambazo alizitoa kwa taifa hilo wakati akifanya kampeni kuelekea kwa uchaguzi uliopita. Nisiseme mengi kwani tuna waandishi wetu katika nchi hiyo, na mmoja wao ni Ostel Malivika ambaye sasa anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka kule Goma. Amekuwa akifuatilia kwa karibu. Na Ostel Malivika, kwanza kwa wale ambao wanauliza ni nini ambacho hasa kilitendeka hiyo jana, wakati tulipozungumza jana na mwandishi wetu kule Bukavu ilikuwa kura inaendelea kupigwa tuanzie hapo. Baada ya zoezi hilo, ni nini tulipata kujua na ni nini kinaendelea sasa hivi? Asante sana BMG. Kile ambacho kiliendelea, watu walikuwa wakipiga kura, alafu baadaye ikaingilia uchaguzi na wabunge wakafanya uchaguzi. Walikuwa ni wabunge mia tatu sabini na saba wote ambao walikuwa bungeni, lakini mia tatu sitini na saba ndio wakachagua kwamba waziri mkuu Uh, pamoja na serikali yake waweze kujiuzulu. Yaani tangu hapo jana, bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo halitambue tena serikali ya Ilunga Ilungamba pamoja na yeye mwenyewe kama waziri mkuu. Na kwa utaratibu ni kwamba ni lazima baada ya bunge kutomtambua waziri mkuu, ni lazima awasilishe barua ya kujiuzulu. Kwa hiyo ni utaratibu tu ambao unafuatwa, lakini ukweli ni kwamba yeye sasa hawezi kuendelea kushikilia wadhifa huo, hawatambue tena serikali waziri mkuu tena hatambuliwe. Kwa sababu kawaida ni ukishatangazwa kama waziri mkuu, unaenda bungeni ili uapishwe na bunge. Ni wabunge ndio wanakukubali na kuapisha kwamba wanakukubali kuwa waziri mkuu. Sasa wenyewe baada ya kuukataa, haupo tena waziri mkuu. Lakini sasa hivi wakati ambapo tumezungumza na wewe, ni kwamba upande wa rais wa zamani Joseph Kabila, vile vyama vinavyomuunga mkono FCC vimemwomba waziri mkuu asiweze kukubali eh, hiyo hatua ambayo imechukuliwa na wabunge, wakisema kwamba wabunge walipewa rushwa, yaani hawakuchagua hawaku kwa kwa hiari yao. Lakini wabunge wenyewe wamesema kwamba walichagua kwa hiari yao, isipokuwa tu kuna wabunge ambao wachache walikuwa kwenye upande wa rais wa zamani Joseph Kabila walikuja wakajiunga na wale wabunge ambao wanamuunga mkono Felix Chisekedi, na ndiyo hawa mia tatu sitini na saba ambao walichagua, na wengine saba walichagua hapana, na wengine wawili wakakataa kuchagua, lakini wale watiifu kwa rais wa zamani wote hawakuingia bungeni. Na bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lina wabunge mia tano na kawaida inasemeka kwamba mswada fulani ama sheria fulani itakubalika iwapo nusu ya wabunge itakubali ile sheria kuongeza mbunge mmoja yaani mia mbili hamsini na moja na hapa tayari ilikuwa imekuwa mia tatu sitini na saba yaani wamepitisha eh, ile idadi ambayo ina, inaombwa na katiba na sasa tuangalie picha pana kidogo malivika kuhusu mpango mzima wa siasa hapo DRC hii ina maana gani kuhusu nguvu ambayo Uh, labda amepata chisekedi katika siku za karibuni kwa sababu itakumbukwa kwamba uh, alikuwa analalamika mara kwa mara uh, kwamba ushirikiano wake na kambi ya Joseph Kabila haukuwa uh, uh, uh, unamweka katika hali ambayo angeweza kuongoza jinsi ambavyo ingetarajiwa ni kama angekuwa tu anaongoza kiwa huru. Uh, hayo yaliyotokea jana yana maana gani kwa mustakabali wa siasa zake? Uh, haya ambayo yametokea jana ni mapigano ya kisiasa. Kama umetoka kuzungumza ni kwamba kwa sasa uh, Joseph Kabila na Tshisekedi hawaelewani. Tshisekedi anasema kwamba wa, watu wa Joseph Kabila wamekuwa wakimbana kufanya kutekeleza majukumu yake na ahadi ambazo alizohaidia raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndiyo sababu ameunda uwingi mpya wa bunge, na hii ilitokana kwamba Tshisekedi hakuwa na uwingi wa bunge Alikuwa na wabunge wachache. Wabunge wote maseneta wote walikuwa kwenye upande wa Kabila, na katiba inasema kwamba ukiwa na wabunge wengi na vile unakuwa na mawaziri wengi. Na ukiangalia mawaziri wote walikuwa wa upande wa Kabila, na waziri mkuu alikuwa upande wa rais wa zamani Joseph Kabila, kwa sababu ni katiba inasema kwamba ukiwa na wabunge wengi waziri mkuu atatoka vile kwenye upande wako na na viti vingi vya vya mawaziri vinatoka kwa upande wako. Kwa hiyo Tshisekedi alikuwa hana mamlaka yoyote ya kuweza kufanya kazi kama vile anavyotaka anavyo, na nilizungumza naye Asiraji Nyalamba, ambaye ni mkuu kiongozi wa chama cha UDPS ikiwa ni chama tawala kinachomuunga mkono rais wa sasa Felix Tshisekedi, akasema hivi. Najua kwamba Katumbi wakati alirudi Kongo, alielezea Wakongomani kama shida za Kongo ni bwana Kabila na wakina Wailunga wakina Watambwe Mamba wakina wa Mabunda, ndio watu walikuwa waki, wakikuwa sentiri, wakikuwa wakizuia waraia waweze kuuliza Kabila uh, mambo ambayo yamefanya miaka makumi mbili sasa. Leo ndani ya nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kusema, kuanguka kwa Mabunda, kuanguka kwa Ilunga inakuwa kabisa uh, ni ya Wakongomani, inakuwa kitu ambao Wakongomani wali walipendelea sana ifike, na nadhani jana nchi yote mliona gisi ilifurahi. Nikakusema kama uh, polepole tuko tunaenda na tutafikia wakati ambao bwana Kabila ataweza kusamba mambo ambayo yote amefanya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini mbali na upande wa Felix Tshisekedi, nimezungumza vile vile na upande wa rais wa zamani Joseph Kabila ambako nimezungumza naye Ezekiel Paluku Muhaya, kiongozi wa chama cha rais wa zamani Joseph Kabila mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambaye amesema kwamba uh, kwa sasa rais aliyepo ameongoza Kongo bila katiba na bila sheria, na huenda Kongo inaendelea katika njia mrama, njia ambayo kwa kweli hawajui inaenda wapi. Na mwenyewe akasema hivi, tumejua tangu j -j Julai mwaka jana tulijua ya kwamba inchi yetu kuna rais ambaye haangaiki na katiba, haangaiki na sheria, haangaiki na lile lolote. Halafu wakati uh, tulijua hili itafika na mambo mengine tungali tunajua bado yatafika, sababu tumejua tunatumika na mtu gani. Na si unaona ya kwamba hata wanabunge wanahama pasipo kuheshimu ile kibarua wenyewe walichagua. Uh, wanakiuka, wana, wana tu sheria, wanakiuka katiba wanakiuka. Ni kusema tumejua ya kwamba tuko katika nji ambamo hamutakuwa sheria yoyote. Na hivi, kwa upande wetu, kumwondoa Ilunga Ilukamba asiwe waziri wa kwanza haitushitushi sana. Tunajua ya kwamba yale yatafika, na mengi zaidi hapa tunachunga yatafika, sababu hakuna sheria, tangu Julai inakiukwa, inaharibiwa. Nafikiri hata imetupwa katika uh, katika moto imelunguzwa, haikuwe tena. Alafu, sisi hatushituki, tunajua ya kwamba mambo haya yalipasha fika na yangini, yangali yatafika mwisho kabisa. Kwa sekunde chache tu uh, rais wa zamani Kabila hajulikani kuwa mtu ambaye anatoa matamshi mengi tangu aondoke uh, ofisini, lakini wasikilizaji wangependa kujua uh, yakitokea mambo kama haya, kwa kawaida yeye ufanya nini? ni nini kitarajiwe uh, kuanzia sasa uh, atasema chochote atachukua hatua ambazo labda Chisekedi hatopenda. Yani sasa, katika siasa hapa, watu wanasema kuna mchezo, watu wengine wanasema pengine ni mchezo wa wa rais wa sasa Felix Chisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila. Wanasema hizo siasa zipo, kwamba huenda ni mchezo ambao wanafanya tu kisiasa, kwa sababu tutatambua kwamba siku zilizopita rais wa zamani Joseph Kabila mwenyewe alikuwa akilalamika kwamba angepata watu kumi na tano Kongo, Kongo ingeweza kujikwamua akasema kwamba kongwe na wanasiasa lakini ambao wengi ni wizi na hawataki maendeleo. Na kitu kingine rais Joseph Kabila wa zamani mpaka uh, yeye hana hana hana tabia za kuzungumuza na inakuwa ni vigumu watu kumwelewa kujua nini anafikiria nini mawazo yake. Kwa hiyo hiyo imekuwa kitu ambacho watu wengi wamemwogopa mpaka hata wengine ambao walikuwa kwenye upande wake wamehamia upande wa Tshisekedi, lakini wakiwa na uhoga uhoga, uh, ni kwamba wengine wanasema kwamba ana nguvu za kijeshi, lakini ukitazama leo vile vile Chisekedi anaungwa mkono na nchi za Marekani, kama vile Marekani imesaini ime mikataba ya kijeshi, na mwezi wa Juni kuna mkuu wa majeshi wa AFRICOM ambaye anasubiriwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutazama namna wanaweza kuweka kuhu, uhusiano wa karibu, ili waje wa treni wawape mafunzo wanajeshi wa Kongo. Isipokuwa tu ya kwanza itakuwa maafisa wa Kongo wanakwenda Marekani kupata mafunzo ya kijeshi kutoka nje ya Marekani. Alafu wengine wanasema pengine e, Tshisekedi ataungwa mkono na mataifa ambayo yana nguvu, na hii inaweza kupunguza nguvu za za rais Joseph Kabila, kwa sababu hata sasa hivi wakati ambapo tunazungumza uhusiano wa Kongo na Rwanda umerudi karibu, wamekuwa marafiki japokuwa Rwanda ndiyo ilikuwa tatizo. Sasa na Rwanda ikimuunga mkono ama pengine Uganda e, itampa nguvu zaidi Felix Tshisekedi hadi E, hata wale ambao walikuwa kwenye upande wa, wa Kabila wote watarudi kwenye upande wa wa rais Felix Tshisekedi. Lakini wengine wanasema kwamba shauri kubwa angempa rais wa zamani Joseph Kabila ni ku ni, ni kufanya biashara zake na kubaki katika siasa zake, kwa sababu yeye anabaki seneta maisha yote, yaani katiba ilimupa fursa kwamba atafariki akiwa yaani akiwa katika siasa. Kwa hiyo akibaki huku anabaki vema kuliko kufuatana na wanasiasa ambao wanaweza kumpeleka njia mbaya. Shukran za dhati kwa mwenzangu Ostel Malivika ukiwa hapo mjini Goma kwa maelezo hayo, asante sana. BMG Mriz msikilizaji, Ostel Malivika ndiye anayetukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe Msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza. Jina langu ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana na mwelekezi wangu Saida Hamdun. Kwa pamoja, tunawatakieni usiku mwema, tuonane hiyo kesho, panapo majaliwa. Alamsiki.