ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 28 Januari mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, vilevile kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni. miongoni mwa ripoti zilizokuandalia, wasiwasi unaongezeka nchini Tanzania kuhusu kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona, licha ya matamshi ya viongozi kukanusha kwamba ugonjwa huo haupo nchini humo. Wanasiasa wa upinzani wanasema nini? Ukienda kwenye hospitaliaae mkoa wa Kilimanjaro, mkoa wa Arusha, vitu vinavyotokea kila leo hali na. Katika habari nyingine, wachunguzi wa shirika la afya wa ulimwenguni wametoka kwenye karantini ya wiki mbili leo Alhamisi, huko Wuhan, China, ili kuanza kazi yao kutafuta asili ya janga la COVID-19. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anasema yuko tayari kusaini maagizo yanayohusiana na huduma ya afya hii leo Alhamisi, ikiwa ni pamoja na kipindi maalum cha uandikishaji wa soko la bima ya afya ambao linaweza kusaidia wale ambao wamepoteza huduma hiyo wakati wa janga la korona. Bima afya inayotoka kwa mwajiri ndio njia ya kawaida kwa Wamarekani wengi kupata bima hiyo, na kutokana na watu wengi kupoteza ajira kutokana na janga hilo ipelekea idadi ya wa wasio na bima kuongezeka. Agizo la Biden litaruhusu kipindi maalum cha uandikishaji wa miezi mitatu kwa masoko ya bima iliyoundwa chini ya sheria ya huduma nafuu inayojulikana kama Obama care, mpango ulioundwa mnamo mwaka 2010 wakati Biden alipohudumu kama makamu wa rais. Kwa kawaida mpango huo unakuwa wazi kwa usajili kwa wiki sita tu kwa mwaka. Wachunguzi wa shirika la afya duniani wametoka kwenye karantini ya wiki mbili hii leo Alhamisi huko Wuhan, China, ili kuanza kazi yao ya kutafuta asili ya janga la COVID-19. Timu hiyo ya kimataifa ilipanda basi baada ya kutoka hoteli kwao alasiri nchini China ambayo kwa miezi kadhaa ilikataa wito wa uchunguzi wa kimataifa imeahidi kutoa uwezo wa kufikia kwa watafiti. Timu hiyo inatarajiwa kutumia wiki kadhaa kuhoji watu kutoka taasisi za utafiti, hospitali na soko lililohusishwa na visa vingi vya kwanza vya ugonjwa huo. WHO imesema madhumuni ya ujumbe huo sio kutoa lawama kwa janga hilo, lakini kujua jinsi lilivyoanza ili kuzuia na kupambana na milipuko ya baadaye ya magonjwa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin III alisema Jumatano anaithamini Ujerumani kama kituo cha wanajeshi wa Marekani, na kusababisha dhana kwamba anaweza kubadilisha uamuzi wa, wa utawala wa Trump wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Austin alitoa maoni hayo katika mazungumzo ya simu ya kujitambulisha kwa waziri wa ulinzi wa Ujerumani Bauer. Muktasari huo wa simu uliochapishwa kwenye tovuti ya idara ya ulinzi ya Marekani ulisema Austin alitoa shukrani zake kwa Ujerumani kwa kuendelea kuwa mwenyeji mkubwa wa vikosi vya Marekani na akaelezea hamu yake ya kuendelea na mazungumzo juu ya uwepo wa jeshi la Marekani huko Ujerumani. Mwaka jana rais wa wakati huo Donald Trump aliamuru kupunguzwa kwa vikosi vya Marekani kilichoko Ujerumani kwa zaidi ya asilimia 25 na Pentagon ilikuwa ikifanya utafiti jinsi hilo linaweza kufanyika. Na mkuu wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa a Afrika CDC amesema na kutoa wito dhidi ya matumizi ya dawa dhidi ya vimelea inayoitwa ivermectin isitumike kupambana na COVID-19. Aderiami anayo ripoti kamili. Mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC anasema maafisa wanafanya kazi kwa njia mbalimbali kupata dozi zaidi ya milioni 300 za chanjo katika kipindi cha mpaka mwaka ujao. Afrika imeshuhudia kesi milioni 3.4 ambazo zimethibitishwa tangu virusi vilipogunduliwa kuingia barani humo mwezi Februari mwaka jana tangu wakati huo, anasema Dr. John Nkenga Song, vituo vya afya kote barani humo vilitakiwa viwe vimefanya upimaji kiasi cha milioni thelathini wengi katika nchi kumi, ambapo ni pamoja na Afrika Kusini ambayo imepigwa vibaya na virusi vya korona katika bara hilo, pamoja na Kenya, Uganda, Ethiopia, Nigeria na Zambia, vimefanya upimaji kiasi cha maabara mia tano kote barani humo zinashiriki katika upimaji. Na amezitaja nchi nne ambazo hivi karibuni zimeanza kutoa chanjo, nazo ni Moroko, Misri, Ushelisheli na Guini. Lakini ameelezea kuwa mengi zaidi yanahitaji kufanywa na kuongezea kuwa sekta binafsi pia zichangie. Kama kampuni kubwa ya mawasiliano ya mawasiliano MTN wiki hii ilitoa dola milioni 25 kwa Umoja wa Afrika ili kuweza kununua chanjo kwa ajili ya bara hilo mahususi kwa wafanyakazi wa afya milioni tatu na kuonya kuwa kama mapambano hayatafanyika kama juhudi ya pamoja barani humo basi hali haitakuwa njema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Chadi imeomba rasmi marekebisho ya deni ikiwa ni nchi ya kwanza kufanya hivyo chini ya mfumo mpya wa pamoja uliokubaliwa na kikundi cha uchumi mkubwa wa nchi ishirini mwaka jana. Shirika la fedha duniani limesema hayo siku ya Jumatano. IMF ilisema wafanyakazi wake walikuwa wamekamilisha mazungumzo na Chad juu ya mpango mpya wa ufadhili wa muda wa kati wenye thamani ya dola milioni mia tano na sitini chini ya kituo chake cha mikopo kilichoongezwa na kituo cha mfuko kilichoongezwa. Mpango huo lazima bado uidhinishwe na bodi ya watendaji ya IMF. Kama nchi nyingine kadhaa za Afrika, Chad inajitahidi na mzigo mkubwa wa deni kuongezeka dhidi ya mgogoro wa virusi vya korona na bei ya chini ya mafuta ambayo ndio biashara yake kubwa ya usafirishaji nje ya nchi. Taasisi hiyo ilisema serikali ya Chad imefanya mageuzi mengi makubwa na ilitarajia kuwa msaada wa kifedha wa IMF utasaidia kuchochea msaada mkubwa wa kifedha kutoka kwa washirika wa maendeleo na kupunguza deni kutoka kwa wadai. Vyombo vya habari vya Tunisia vinaripoti kwamba ofisi ya rais Kais Said ilipokea kifurushi ambacho kinashukiwa kuwa hatari na kupelekea mamlaka kuanzisha uchunguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP likinukuu taarifa kutoka ofisi ya rais, inasema hakuna aliyejeruhiwa au kuathiriwa na kwamba barua hiyo haikumfikia rais moja kwa moja. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba kuna tetesi zinazoeleza kuwa barua hiyo ilikuwa na sumu aina ya ricin. Tunisia inakabiliwa na hali mbaya ya uchumi uliodorora na sekta yake ya afya inakumbwa na changamoto kubwa, hususan iliyosababishwa na janga la corona, na kumekuwa na maandamano ya kushinikiza serikali kuchukua hatua za kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Maandamano hayo yalianza wakati wa maadhimisho ya miaka kumi tangu kuanza kwa msukumo wa mageuzi maarufu kama Arab Spring katika ukanda huo. Mahakama ya juu kabisa ya Tunis ya Pakistan Alhamisi ilimwachia huru raia wa Uingereza aliyekutwa na hatia mwaka elfu mbili na mbili kwa kupanga njama ya kutekaji nyara na kukatwa kichwa kwa mwandishi wa habari wa Marekani Daniel Pearl. Mahakama ilimfutia mashtaka Ahmed Omar Sheikh na washirika wake watatu wa Pakistan kwa mashtaka yote na kuamuru kwamba Shekh na wengine waachiliwe mara moja kutoka gerezani ikiwa hawatakiwi katika kesi nyingine yoyote. Watu hao wanne wamekaa gerezani miaka kumi na nane nchini Pakistan kwa mauaji ya kutisha mwandishi wa Wall Street Journal. Hukumu inasema hawakupaswa kuwa gerezani hata kwa siku moja. Wakili wa watu hao, Mahmud Shekh, ambaye hana uhusiano wote na Omar Shekh, aliwaambia waandishi wa habari nje ya mahakama kuu. Wanajeshi wenye nguvu wa Myanmar siku ya Jumanne walikataa uwezekano wa kufanya mapinduzi juu ya madai kwamba uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini uligubikwa na wizi wa kura, huku wataalam wakionya kuwa mzozo huo unapelekea mzozo wa kisiasa katika demokrasia changa ambayo ilitokana na utawala ulioachana na utawala mkali wa kijeshi muongo mmoja uliopita. Chama cha Aung San Suu Kyi, cha National League for Democracy kilishinda uchaguzi wa Novemba kwa kishindo lakini chama chenye ushirikiano na jeshi cha Union Solidarity na Development Party kinashikiria kwamba kulikuwa na udanganyifu mkubwa wa wapiga kura na kimekuwa kikizidisha shinikizo kwa mamlaka ya uchaguzi kuchunguza. Wanajeshi ambao wamehakikishiwa asilimia 25 ya viti katika bunge chini ya katiba, na USDP iliyoundwa na maafisa wa zamani wa jeshi wanadai wamepata kasoro milioni 8.6 katika orodha za wapiga kura katika vitongoji vipatavyo mia tatu kumi na nne ambao zingeweza kuwaruhusu wapiga kura kupiga kura nyingi au kufanya vitendo vingine vibaya vya upigaji kura. Matangazo haya ya jioni yanaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Tanzania. Wasiwasi unaongezeka nchini Tanzania kuhusu kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona, licha ya matamshi ya serikali kukanusha kwamba ugonjwa huo haupo nchini humo. Kwa karibu mwaka mzima, Tanzania imedai kwamba hakuna korona nchini humo na kuwa nchi pekee ya Afrika Mashariki ambayo haina masharti rasmi ya kujikinga dhidi ya ugonjwa huo. BMJ Moridhi anasoma ripoti kamili. Matukio ya siku za hivi karibuni kuanzia idadi ya vifo isiyo ya kawaida, matamshi ya baadhi ya viongozi wa kijamii, kidini, wapinzani wa, wa kisiasa na simulizi za wananchi yameonyesha dalili kwamba ugonjwa huo upo nchini Tanzania na huenda ukaenea kwa kasi kubwa. Serikali ya nchi hiyo hadi sasa inashikilia msimamo ambao mara kwa mara unarudiwa na Rais John Pombe Magufuli kuwa korona haipo Tanzania. Kufuatia maombi ya kitaifa yaliyofanywa mwaka jana, Rais Magufuli Jumatano aliongeza sintofahamu miongoni mwa wananchi kwa kuwataka watanzania wachukue tahadhari e, bila kusema endapo ugonjwa huo upo nchini ya malaa e, lakini baada ya miezi kadhaa taasisi za kiafya kidini na wananchi wa kawaida kukubali matamshi ya serikali kwamba korona haipo Tanzania, Siku za hivi karibuni zimeonyesha picha tofauti. James Mbatia ni kiongozi wa upinzani ambaye amekuwa miongoni mwa wanasiasa wa kwanza kutamka hadharani kwamba kuna ishara nyingi za kuwepo korona nchini Tanzania. Ukienda kwenye hospitali, enda kwenye hospitali za wilaya zetu za mkoa wa Dar es Salaam, hali ni mbaya sana. Enda kwenye hospitali ya rufaa mwingine, hali ni mbaya sana. Anenda mkoa wa Kilimanjaro, mkoa wa Arusha, vitu vinavyotokea kila leo hali inasikitisha. Nenda mkoa wa Kagera, hali ni mba, mbaya sasa. Badala wanasema mficha maradhi kifo kinamuumbua. Kwa namna fulani, Rais Magufuli alikiri Jumatano kwamba kuna aina mpya ya virusi vya korona Tanzania, akidai kuwa vimeletwa na Watanzania waliopata chanjo nje ya nchi, lakini alisema Tanzania haitakubali chanjo ya covid-19 bila kwanza kufanyiwa tathmini na wizara ya afya ya nchi hiyo. Ninajua wapo baadhi ya Watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa, na walikochanjwa huku wamekuja huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu ajabu. Chanjo hazifai. Kama wazungu wangekuwa na uwezo wa kuleta chanjo, hata chanjo ya ukimwi ingekuwa imeshaletwa, hata chanjo ya kifua kikuu ingekuwa imesha kifua kimeshaondoka hata chanjo ya malaria ingekuwa imeshapatikana. Na niombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Wiki hii Kanisa Katoliki, mmoja ya taasisi kubwa za kidini nchini Tanzania, ilitoa tahadhari juu ya wimbi jipya la maambukizi ya korona katika nchi jirani na kuwataka wananchi kuchukua kila aina ya tahadhari kujikinga na maambukizi hayo. Wananchi pia, inaelekea wanachukua hatua zao binafsi za tahadhari. Miezi michache iliyopita haikuwa kawaida kuona watu wakiwa wamevaa barakoa nchini Tanzania, lakini katika siku chache zilizopita baadhi ya watu wamerejea kuvaa barakoa, kuosha mikono na kuepuka misongamano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nchi zenye kiwango cha chini cha rushwa zimefanya kazi nzuri kwa kukabiliana na changamoto za kiafya na kiuchumi zilizosababishwa na janga la virusi vya korona, kwa mujibu wa utafiti wa mwaka uliotangazwa na taasisi ya kimataifa inayopambana na rushwa na ufisadi, Transparency International. Utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa na taasisi hiyo umeangazia zaidi uwiano kati ya viwango vya rushwa na jinsi mataifa yalivyopambana na janga la korona mwaka uliopita. Maelezo zaidi anayo Patrick Ndwimana. Ripoti ya Transparency International ya mwaka 2020, ambayo inapima dhana za wataalamu na wafanyabiashara kuhusu rushwa katika sekta ya umma imethibitisha kuwa nchi zilizofanya vizuri katika kupambana na ufisadi ziliwekeza zaidi katika huduma ya afya, ziliweza kutoa huduma za afya kwa watu wote na kuna uwezekano mdogo kwa nchi hizo kukiuka kanuni za kidemokrasia. Daniel Erikson, ambaye ni kaimu mkurugenzi mtendaji wa Transparency International, anasema, tulichogundua kwa kifupi ni kwamba ufisadi unaweza kuua watu. But what we found out in in short was that corruption kills. Utafiti huo unatoa picha mbaya ya shughuli za serikali ulimwenguni ukisema kuwa nchi nyingi zilipiga hatua kidogo au hazikupiga hatua kabisa katika kupambana na ufisadi kwa karibu mwongo mmoja na kuongeza kuwa janga la hivi sasa limefanya hali kuwa mbaya zaidi katika mataifa mengi. Ripoti ya mwaka huu inaonyesha kuwa Marekani ilikuwa nafasi ya chini kwa mara nyingine kwa kushuka kwa kasi chini ya urais wa Donald Trump. Ilikuwa nafasi ya sitini na saba, ambapo kiwango cha sufuri kinadhihirisha ufisadi wa hali ya juu na kiwango cha mia moja ni kwamba hali ni nzuri sana. Hata hivyo, Marekani iko nafasi ya 25 kwenye orodha, ikiwa karibu sana na Chile, lakini iko nyuma sana ya mataifa mengi ya kidemokrasia ya magharibi. Natumaini kwamba Marekani inachukua hatua tena jukumu lake kama nuru inayoangaza kwa kuonyesha ulimwengu jinsi ya kukabiliana na ufisadi kwa jumla. Kati ya nchi mia moja na themanini zilizofanyiwa utafiti, theluthi mbili zilipata chini ya 50 kati ya 100, na kiwango cha wastani ilikuwa ni 43. Denmark na New Zealand ziko bega kwa bega kwenye nafasi ya kwanza kama nchi zenye kiwango cha chini sana cha ufisadi zikiwa na kiwango cha 88, zikifuatiwa na Finland, Singapore, Switzerland na Sweden, zote zikiwa na kiwango cha 85. Norway ina 84, Uholanzi ina 82, Ujerumani na Luxembourg zina 80 na hivyo kuwa nafasi ya kumi ya mwanzo. Australia, Canada, Hong Kong na Uingereza zilipata kiwango cha 77 zikija nafasi ya 11 ya mwanzo ikiwa na kiwango cha 32. Kanda ya Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara imeorodheshwa nafasi ya chini sana kwenye ripoti ya Transparency International, ikionyesha kuwa nchi za kanda hiyo zilipiga hatua ndogo sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma na kusisitiza umuhimu wa kuchukua hatua za haraka. ikiwa na kiwango cha 66, Ushelisheli inakuja nafasi ya kwanza katika kanda hiyo ikifuatiwa na Botswana ambayo ina 60. Cabo Verde ina 58 Kwenye orodha ya chini kabisa ya Transparency International, Somalia na Sudani Kusini zina kiwango cha kumi na mbili, zikiwa nyuma ya Siria ambayo ina kiwango cha kumi na nne. Yemen na Venezuela zina kumi na tano. Sudani na Guinea Ekuatorio zina kumi na sita, Libya na kumi na saba. Korea Kaskazini, Haiti na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zina kumi na nane. Tunaendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mvutano wa kisiasa bado unaendelea kati ya kambi ya rais wa sasa Felix Tshisekedi na ile ya rais wa zamani Joseph Kabila, huku wananchi na wanasiasa wakiwa na hisia tofauti kuhusu mvutano huo. Hoster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Ezekias Muhaya Paluku, kiongozi wa chama PPRD, chama binafsi cha rais wa zamani Joseph Kabila, asema kwa sasa siasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za kwenda njia ya mrama, kwani hata bunge nao wameshindwa kuheshimu sheria na hata katiba na kuanja kuwaondoa viongozi bila kusoma mikataba mbalimbali mbali. tangu j -j Julai mwaka jana Tulijua ya kwamba nchi yetu kuna rais ambaye hahangaiki na katiba hahangaiki na sheria hahangaiki na lile lolote, alafu wakati uh, tulijua hili litafika, na mambo mengine tungali tunajua bado yatafika, sababu tumejua tunatumika na mtu gani. Vyama vinavyomuunga mkono rais wa sasa Felix Tshisekedi, vikipongeza hatua ya wabunge ambao lengo lao ni kubadilisha siasa za Kongo ambazo kwa muda mrefu zilikuwa katika mikono ya watu binafsi. Akisema Asiraji Nyalamba, kiongozi wa chama cha kisiasa UDPS, chama kinachomuunga mkono rais wa sasa: Wakongomani wamefanya kazi nzuri, na wakapuse wadepute wa kwao, ama mabunge kuenda kumwondoa huyu waziri mkubwa, na nao pia sisi kama chama ya UDPS, nao tunawapongeza kwa hii kazi kubwa ambayo tumefanya tak, toka ku, kuangusha kwa, kwa biro ya mama Mabunda, Mabunda, kwa sababu ile alikuwa nayo ni miongoni mwa vikwazo ambayo viliacha huyu waziri naye anafanya makosa mengi. Hata hivyo nimezungumza na upande wa gavana wa zamani wa Katanga Asamble, nao wakiwa na mtazamo tofauti. Patrick Mundeke Katumbi wakati alirudi Kongo alielezea wakongomani kama shida za Kongo ni bwana Kabila kusema kama polepole, eh, pole tuko tunaenda na tutafikia wakati ambao bwana Kabila ataweza ku kusamba mambo ambayo yote yamefanya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wachambuzi wa siasa za Kongo wakiomba wanasiasa wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa wakikubali kila mara kujiuzulu mara wanapoona wananchi hawana tena imani nao. Laurent Mugira Neza: kiona wanaangua katika makosa, wanakuwa na ile tabia ya kujiuzuru mbele wafukuzwe kama, eh, kama wajinga wa kwa, kwa niaba ya, eh, ya uongozi wa, wa wanabunge. Hii inajiri masaa machache baada ya bunge kumwomba waziri mkuu kuwasilisha barua ya kujiuzulu kwa haraka kwa rais wa sasa. Sababu watu wa kabila wanakuwa walifanya kitu ambao wanaita kikundi ya predacio ya nchi ya kuidu ba nchi ya kutesa Wakongomani ya kuzidisha mavita ili nchi ibakie chini na hao waweze kuwa na pesa nyingi sana. Lakini leo kama mmoja mmoja wanaweza kuanguka kwa makazi kabambe ambayo Kabila aliwapa, ni kusema kesho wanajua kama watasambishwa na watasambishwa uhakika, lakini bado akisubiriwa kuzungumza na vyombo vya habari kuhusu msimamo wa vyama vyao vya FCC vya rais wa zamani Joseph Kabila. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Sudan. Imeshuhudia ongezeko la nguvu za kijeshi katika eneo la mpaka na Ethiopia tangu yalipoibuka mapambano ya makombora kati ya nchi hizo mbili. Sudan inaona kwamba suala la kusambazwa vikosi vyake vya kijeshi katika eneo hilo ni hali ya kawaida kwa kile ilichokitaja kwa inalinda ardhi yake, jambo ambalo Ethiopia imeonyesha kuto kukubaliana nalo mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda anatupasha zaidi katika makala hii. Maandamano katika mitaa miji ya Sudani yameendelea pia kushuhudiwa kufuatia kuzorota kwa hali ya kiuchumi tangu yalipotokea mapinduzi ya kumng'oa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Omar al Bashir mwezi wa nne mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mbali na hali hiyo bado Sudani inakabiliana na changamoto nyingine ya mzozo wa kimipaka na jirani yake Ethiopia ambapo hivi sasa imelazimika kuongeza idadi ya wanajeshi katika eneo hilo ili kuimarisha ulinzi tangu ilipoifyatulia makombora Ethiopia na kutangaza kurejesha asilimia tisini ya ardhi zake zinazotambuliwa rasmi na Jumuiya za Madola. Waziri huyu wa ulinzi wa Sudani, Meja Jenerali Yasin Ibrahim, akihojiwa na televisheni moja ya Kiarabu mapema hivi karibuni, anasema kwamba Umoja wa Afrika unajua vya kutosha kuhusu mipaka ya Sudani na Ethiopia. Kwa sasa, kinachotushughulisha zaidi ni kulikomboa eneo hilo kikamilifu, kwani mwanzoni Ethiopia ilidai kuwa waliopo katika eneo hilo ni wapiganaji wa kawaida tu, lakini tunachokiona hivi sasa ni mashambulizi ya jeshi la kifederali la Ethiopia, kufuatia matamshi yenye bara nzito za kidiplomasia kutoka upande wa Sudani iliposema kuwa kama hakutokuwa na mazungumzo ya kufikia ufumbuzi basi hali yoyote inaweza kutokea. Swali ni kwamba je, Sudani kwa hali iliyonayo sasa inaweza kuingia kwenye vita na Ethiopia iwapo hali italazimu kufanya hivyo? Jibu la swali hilo analo Othmani Mirghani, mhariri wa gazeti la Tayari Sudania, anasema: Sudan... inaonekana kuna viashiria juu ya uwezo wa Sudani kuijibu pia vikali Ethiopia endapo uh, uh, italeta uchokozi uh, na kuendelea katika jambo hili bila ya makubaliano na Sudani. Uh, Sudan, kuvuka na kuingia kwa wingi wakimbizi walioyakimbia mashambulizi ya serikali Ethiopia katika eneo la Tigray kunatajwa pia ni miongoni mwa sababu zilizoifanya Sudani kupeleka vikosi vya kijeshi kwa wingi mpakani kuliko ilivyokuwa katika kipindi cha takriban miaka ishirini iliyopita. Watu wengi hawakutegemea kwamba mzozo wa nchi hizi mbili ungeweza kusababisha ufyatulianaji wa makombora, hasa katika maeneo ya Fashaka na Abu Tuyur pamoja na maeneo mengine yaliyosalia, ambapo kwa muda mrefu wakazi waliolowea hapo wamekuwa wakizitumia ardhi hizo kwa shughuli za kilimo, ikitajwa kwamba kati ya mwaka 1992 na mwaka 1993 chini ya Mwingereza swala hili liliwekwa wazi na pande zote mbili zilichorewa mipaka na kuwekwa alama ambazo zimedumu mpaka hivi leo, na hivyo haikupaswa kufikia hatua ya majibizano ya makombora katika ardhi hizo ambapo wachambuzi wanazitazama kama ni maeneo ya kimkakati. Anaeleza Dr. Saif Kibwana. ni swala la muda mfupi, lakini linaweza likaendelea kwa muda mrefu, kwa sababu maeneo ya mipakani ni maeneo muhimu sana ya ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi na nchi yanaweza yakatumika kama silaha ya kutuimarisha na kutuendeleza, lakini pia yanaweza kutumika kama silaha ya kutuangamiza na kutuchelewesha. Na licha ya kuwa waziri wa ulinzi wa Sudani anakataa kuhusishwa kwa mzozo huu na ujenzi wa bwawa la maendeleo la Ethiopia, bado wachambuzi nao wanaona kwamba jinsi Ethiopia inavyoshughulikia migogoro ya kieneo huenda kwa namna moja au nyingine ikaathiri pia mazungumzo yanaendelea kati yake na Sudani pamoja na Misri, anasema Dkt Kibwana, linaweza kukwamisha mazungumzo kwa sababu ni mambo ya kiusalama. E, migogoro miwili iliyojitokeza Ethiopia, suala la bwawa pamoja na, na na wakimbizi, imeathiri mtazamo wa Sudani kwa Ethiopia. Linaweza likaifanya Sudani ikakataa mazungumzo mpaka yatatuliwe haya masuala mawili. Ethiopia inaona kitendo cha Sudani kupeleka idadi kubwa ya wanajeshi mpakani ni jambo lisilofaa, ni jambo linaloleta hali ya wa wasiwasi, na ama kwa upande wa Sudani inaona kufanya hivyo ni jambo la kawaida katika ardhi zake. Kwa leo nikihitimisha makala hii ya matukio ya Afrika kutoka mjini Kairo, Shafii Mbinda, Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Sandey Shomari akusomee muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden iwe tayari kusaini maagizo yanayohusiana na huduma ya afya hii leo Alhamisi, ikiwa pamoja na kipindi maalum cha uandikishaji wa soko la bima ya afya, ambao linaweza kusaidia wale ambao wamepoteza huduma hiyo wakati wa janga la korona. Wachunguzi wa shirika la afya ulimwenguni WHO wametoka kwenye karantini ya wiki mbili hii leo huko Wuhan, China, ili kuanza kazi yao ya kutafuta asili ya janga la COVID-19. Timu hiyo ya kimataifa ilipanda basi baada ya kutoka hoteli yao alasiri hii leo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin III alisema Jumatano anayethamini Ujerumani kama kituo cha wanajeshi wa Marekani, na kusababisha dhana kwamba anaweza kubadilisha uamuzi utawala wa Trump wa kuunda wanajeshi wa marekani nchini humo. Chad imeomba rasmi marekebisho ya deni ikiwa ni nchi ya kwanza kufanya hivyo chini ya mfumo mpya wa pamoja uliokubaliwa na kikundi cha uchumi mkubwa wa nchi 20 mwaka jana. Shirika la fedha duniani limeeleza hayo Jumatano. IMF ilisema wafanyakazi wake walikuwa wamekamilisha mazungumzo na Chad juu ya mpango mpya wa ufadhili wa muda wa kati mwenye thamani ya dola milioni 560 chini ya kituo chake cha mikopo kilichoongezwa na kituo cha mfuko kilichoongezwa. Mpango huo lazima uidhinishwe na bodi ya watendaji ya IMF. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakomea ya hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja tuna wageni tuwatakia usiku wa amani na utulivu.