Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Marekani inasema kwamba wanajeshi wote kutoka Eritrea waondoke katika jimbo la Ethiopia la Tigrei haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitia barua pepe kwenda kwa shirika la habari la Associated Press amegusia ripoti za kuaminika za kutokea vitendo vya wizi, udhalilishaji wa kingono, unyenyesaji kwa wakimbizi katika kambi na ukiukwaji wa haki za binadamu. Msemaji huyo amesema pia kuna uthibitisho kwamba wanajeshi wa Eritrea kwa kuwalazimisha wamewarudisha wakimbizi wa Eritrea waliokuwepo Tigrei. Taarifa hiyo inaonyesha msukumo wa serikali mpya ya rais wa Marekani Joe Biden kwa serikali ya Ethiopia wakati ambapo mapigano baina ya pande mbili yanaingia mwezi wa tatu. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatarajiwa kusaini amri kadhaa za kiutendaji ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Msemaji wa White House Jen Saki Jumanne aliwaambia waandishi wa habari kwamba Biden anaamini kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ni moja ya mizozo mikubwa ya kushughulikia katika muda wa utawala wake. Biden alimteua waziri wa zamani wa mambo ya nje John Kerry kuhudumia uh, swala la uwakilishi wake wa masuala ya hali ya hewa. Miongoni mwa hatua ambazo Biden anatarajiwa kuchukua ni kusitisha kukodisha ardhi na maeneo ya maji ya serikali kwa ajili ya shughuli za uchimbaji gesi na mafuta na kuweka sheria za kupunguza viwango vya gesi chafu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la kijeshi la Mali ambalo lilipindua serikali la ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Bobakar Keita miezi mitano iliyopita limevunjwa rasmi kwa mujibu wa amri ya kiutendaji ya serikali. Amri hiyo ilitiwa saini na rais wa mpito Ba Ndau na waziri mkuu Moukatar Awane. Baraza hilo la kijeshi liitwalo CNSP lilikuwa linaendelea kutekeleza majukumu yake hata baada ya upokezenaji wa mamlaka kwa serikali ya mpito, baada ya mapinduzi hayo yaliyofanyika tarehe 18 mwezi Agosti mwaka jana. Kuvunjwa kwa baraza hili ni moja ya masharti yaliyokuwa yamewekwa na jumuiya ya uchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS. Hata hivyo, licha ya baraza hilo kuvunjwa, maafisa waandamizi wa kijeshi bado ataendelea kushikilia nyadhifa kwenye serikali hiyo ya mpito iliyoko hivi sasa. Maafisa wa idara ya forodha nchini Nigeria wamekamata shehena iliyobeba viungo vya wanyama ambao wako kwenye hatari ya kutoweka vilivyokuwa vikipelekwa nchini Vietnam. Viungo hivyo vyenye uzito wa tani laki nane na elfu hamsini viligundulika kwenye shehena katika bandari mjini Lagos ambayo awali ilidhaniwa ilikuwa imebeba fenicha. Maafisa wa forodha wanasema kwamba viungo hivyo vina thamani ya dola za Kimarekani milioni 2.5 milioni, milioni, kati ya viungo vilivyopatikana ni ngozi ya pangolin, pembe za ndovu, za wanyama wengine na mifupa ya simba. Mtu mmoja amekamatwa kuhusika na sakata hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Nigeria ni kitovu cha biashara haramu ya viungo vya wanyama pori vinavyopelekwa barani Asia. Mapema mwezi huu mahakama ya China iliwahukumu watu kumi na saba baada ya kupatikana na hatia ya ulanguzi haramu wa ngozi ya pangolini kutoka Nigeria vyenye thamani ya dola milioni ishirini na nane na Colombia inaomboleza kifo cha waziri wake wa ulinzi Carlos Holmes Trujillo kinachohusiana na ugonjwa wa COVID-19. Waziri huyo alifariki dunia Jumanne baada ya kulazwa hospitalini mjini Bogota kwa wiki mbili. Rais wa Colombia Ivan uh, Duque amesema Holmes Trujillo alikuwa mtumishi wa umma aliyejitolea ambaye taifa litamkumbuka. Na hapa ndio mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utakuwa naye BMJ Murithi katika matangazo ya Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo, tutakuwa kule DRC ambako tutaangalia ni nini kinachosemwa baada ya Rais Felix Tshisekedi kumteua Jira Nyembo kama afisa mkuu wa utawala wake, kuchukua nafasi ya aliyekuwa mwanasiasa wa upinzani tajika Vital Kamere. Kadhalika, tutaangazia kura iliyopigwa hii leo ya kutaka kumwondoa waziri mkuu Silvester Ilunga Ilukamba. Katika sehemu ya pili tutaangazia ongezeko la visa vya wanafunzi kusitisha masomo nchini Kenya, wengine wakishiriki katika vitendo vya uhuni, ikiwa ni pamoja na kuchoma shule na vilevile vile mahusiano kati ya waalimu na wanafunzi baada ya kurejea kufuatia likizo ya muda mrefu iliyosababishwa na janga la korona. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi Kufuatia hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kumteua Gilan Nyembo kuwa kiongozi wa utawala katika ofisi yake kuchukua nafasi ya Vital Kamerhe ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela mwaka uliopita mjini Kinshasa kwa kupatikana na hatia ya ulaji rushwa kati ya maswala mengine. Baadhi ya raia wa nchi hiyo wanahisia mseto kuhusu hatua hiyo, wengine wakiiona kama ni usaliti wa eneo wanakotokea Kamere, lakini wengine wakimsifu kusema kwamba ni hatua mwafaka katika kutafuta uwiano na kuleta utangamano wa kitaifa. Amato Bayubasire ni mmoja wa wabunge wa kitaifa. Sawa, mwanabunge naweza sema kama ana sheria ya kumutaja mkuu wa ofisi yake ya mpya anayetaka lakini napenda kusema kwamba makubaliano ya Nairobi kati ya Mheshimiwa Rais Felix Chisekedi na vida wetu Vitali Kamere ilikuwa kusema nyuma ya uchaguzi, Vitali Kamere anaweza kuwa waziri mkuu. Kukosa uh, wabunge wengi kwenye bunge la taifa, Vitali Kamere aliwekwa kiongozi wa ofisi na hiyo ilikuwa inamaanisha kama hii mkutano wa Nairobi ilikuwa imeheshimika. Kwa leo tumekuwa kwenye cash na pamoja na yenyewe tunaita inyosakre, wabunge wamekuja wengi, na inaonekana leo tunaweza tukatumainie kama rais wa nchi atamtaja Vital Kamerhe kuwa premier minister. Sawa katika isi wamesema unasikilizana hapo Nairobi. Naye James Karani ni mwanachama wa chama cha UDPS. Tusikie anasema nini. Sisi wakongomani tunapashwa ku, ku, ku, kutenga kutenganisha, kutenganisha siasa na kutenganishwa mapashwa ya mfanyakazi, na kuhusu hili limepita kwenye ikulu ya rais. Mimi nawaza ya kama ni mambo ambayo inahusu kazi, wakati unaajiriwa kufanya kazi, inabidi kufanya kazi ili upewe mshahara na nyingine eh, inaitwa na mambo ambayo inaenda na hiyo hiyo mshahara ambayo ya kazi unafanya. Sasa wakati inaonekana kama mfanya kazi hana tena uwezo wa kufanya kazi ambayo imetuma ameajiriwa, muajiri ana haki ya kumbadilisha na kutia yule ambaye ataweza kutumika kazi hiyo. Ndio mimi naona sione kama kuna mambo ya siasa, kwa sababu hii ikulu ya rais na sheria ambayo inaiongoza na ndani sio siasa. Ndani kunakuwa majukumu za wafanyakazi na jukumu za serikali kwa wafanyakazi. Kamera ni mfanya siasa na ataendelea kuwa mfanya siasa mkubwa katika Kongo. yuko gerezani, hata watu wote ambao wali, Mandela alikuwa gerezani akawa rais. Gereza sio sio mwisho wa maisha ya mtu, gereza sio mwisho wa, wa kazi za mtu ama sio mwisho wa siasa ambazo mtu anazifanya. Ni kipindi kwa miaka miaka yake. Leo, leo afu, baada ya miaka 20, kama vile alivyotakiwa na mahakama nawaza kama umefata uh, uchaguzi ambao umepita huko Amerika, rais wa leo wa Amerika anakuwa wale wa na miaka mingi. Yaani, Mungu ndiye anayua maisha ya mwanadamu, na tangu wakati mwanadamu anaishi, anaweza kafanya kila kitu. Mimi sione mwisho wa Kamere kwa sababu ameingia jela. Najua historia ya ulimwengu, kuna watu wakubwa wamefungwa, wametoka, wamekuwa watu wakubwa. Ni hivyo dunia inamfanya hivyo, ndio sio mwisho. Haya yote yanajiri huku, kura iliyotarajiwa kupigwa mjini Kinshasa ya kutaka kumwondoa kwenye nafasi ya waziri mkuu Silvesta Ilunga Ilukamba, ikitajwa na wachambuzi kama itakayokuwa na umuhimu mkubwa katika mstakabali wa siasa za rais Felix Shisekedi, ambaye amekuwa akikabiliwa na changamoto chungu nzima tangu alipochukua usukani wa kuliongoza taifa hilo. Kifupi ni kwamba tangu rais Shisekedi achukue hatamu za uongozi nchini DRC, changamoto zilizomkabili nyingi zake zinatokana na ushirikiano waliokuwa nao kati yake na rais wa zamani Joseph Kabila, ambaye amekuwa na wafuasi wengi kuliko Tshisekedi kwenye baraza la wawakilishi, jambo ambalo limepelekea rais Tshisekedi kushindwa kutekeleza nyingi ya sera zake na ahadi alizozitoa kwa wananchi wa DRC. Lakini kabla tujazungumza kuhusu waziri mkuu Silvestar Ilunga Ilukamba na hatima yake, tumkaribishe sasa mwandishi wetu wa mjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, Mitima de la Chans yuko kwenye laini ya simu. Mitima karibu kwa kwa undani hivi leo, lakini hata kabla ya hapo, tupe historia fupi kwanza kuhusu jinsi tulivyofika hapa tulipo kwa sasa. Uh, shukrani sana m mrizi. Ni kwamba baada ya kutajwa uh, kwa Guylain Nyembo kuwa kiongozi mpya wa ofisi ya rais Felix Tshisekedi, kuna maoni ambayo bado yanazidi kutofautiana. Ni kwamba uh, baadhi ya raia wengi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa wanajiswali kuhusu uh, ujio wa Vital Kamerhe ambaye uh, hapo awali aliwahi uh, kuwa kiongozi wa ofisi hiyo ya Felix Tshisekedi na wanabaki raia wengi wa Kongo katika hali ya subiri tukaone, kipi ambacho, uh, kitatokea siku za usoni katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, macho yote yakiwa yanaangalia, uh, serikali mpya ya ambayo inatarajiwa huenda katika siku za usoni, huenda uh, serikali yenyewe ama ambayo, basi uh, watu ambao wanakuwa kwenye utawala kwa sasa wangetaka ya kwamba kuweza kuwa na hiyo serikali mpya ambayo uh, waziri mkuu pengine mwingine mpya uh, ambaye angeweza basi kujaribu kuweza kuongoza siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yaani uh, maswali yanabaki miongoni mwa baadhi ya raia wa Kongo kutaka kujua je, Felix Chisekedi anataka ama kwa kuweza kumtaja Gilo Nyembo ameweza kutaka basi kuachana kwa lote na huyu rafiki yake wa karibu ambaye Uh, ni Vital Kamerhe ambaye utakumbuka aliwahi kumsaidia Kamerhe, ambaye alikuwa uh, pia wakati wa mwaka wa elfu mbili kumi na mnane alikuwa anataka pia kugombea kuwa mgombea kwa kiti cha urais. Wakati ule Joseph Kabila alikuwa bado madarakani, na kisha kutoka huko Geneve uh, kuelekea upande wa Nairobi, nchini Kenya, wakaweza kupatana na Felix Tshisekedi na hivyo uh, katika mkataba wao wakapatana ya kwamba Yeah, Felix Tshisekedi anakuwa mgombea kwenye kiti cha urais na Vital Kamerhe uh, wakati Tshisekedi akipata bahati ya kupita uh, Kamerhe anakuwa waziri mkuu, na kitu ambacho kiliweza kufuata kama vile uh, tunajua sote ni mpango wa siku mia moja za Rais Felix Tshisekedi uh, madarakani, na kulikuwa kesi ambayo iliweza uh, kuanzishwa katika Kongo ya kidemokrasia. Vital Kamerhe kakamatwa, ambaye alikuwa uh, kiongozi wa ofisi ya Felix Tshisekedi, na hivyo kuweza kutuhumiwa ufisadi na kadhalika, na baadaye akahukumiwa miaka ishirini jela. Sasa raia wote wa Kongo waliposikia, yani, licha kwanza ya kuweza kuhukumiwa miaka hiyo ishirini jela, alibaki kuwa kiongozi wa ofisi ya rais Felix Chisekedi akiwa bado mfungo. Lakini kulikuwa mtu ambaye ni bwana Kolongele Beranda, ambaye aliweza kuweza kuchukua wazifa huo kwa muda, na hivyo basi, Felix Chisekedi aliweza kumtaja huyo kiongozi yani, maswali yamebaki yale, alitaka kujua je, Tshisekedi anataka kuweza uh, kumalizana kwa lote yani, kuweza kumaliza historia ya Vital Kamerhe ambayo inaweza kumsaidia kufikia madarakani kwa kupiga naye kampeni au enda siku za usoni anamwekea pengine wazifa mwingine, hatujui, anabaki bado gerezani. Naam, na hapo ni pahali pazuri, tuzungumzie kwa kifupi mambo yanaendelea hivi sasa kule Kinshasa ambapo wiki iliyopita kuliwasilishwa mswada ambapo e, wabunge wa katika e, baraza la wawakilishi walitaka kumwondoa waziri mkuu. Na hebu waeleze wasikilizaji kwa kifupi tu e, mchakato huo umefika wapi kufikia sasa? Kufikia sasa wakati huu ambapo tunaongea huu mchana, ni wabunge ambao kwenye bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa walikutana uh, walikutana kwanza jana uh, Januari ishirini na sita ili kuweza kugusia uh, hali hiyo ya kujaribu kuweza kumwondoa waziri mkuu, lakini wanapiga kura wana, wabunge wanapiga kura huko mjini Kinshasa kwa wakati huu ambapo tuna rekodi uh, kipindi hiki ili kuweza kujaribu kuweza kuchunguza ikiwa Uh, bunge linakubali uh, kuweza kuondoka kwa waziri mkuu kuweza kuondoka madarakani au kupatia tena serikali yake bahati nyingine, kwa kuweza kukosoa mambo fulani fulani ambayo uh, wabunge wameituhumu serikali hiyo kwamba haiwezi uh, inaongoza vibaya na kadhalika. Shukran sana mwenzangu Mitima Deleshan, ukiwa hapo mjini Bukavu, Kivu Kusini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran, BMJ. Msikilizaji Mitima Adelethans ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba baada ya kufungwa kwa shule kwa takriban miezi tisa nchini Kenya na hatimaye kufunguliwa sasa, baadhi ya wanafunzi wamegeuka kuwa wahuni na wanashambulia waalimu shuleni na hata wazazi wao. Kwa mengi zaidi, tuungane na wenzetu katika studio za VOA mjini Mombasa, studio nambari kumi na tano. Hawa ni Josphat Kioko na Salma Muhammed. Kazi kwenu. Shukran sana, BMJ Mureithi kutoka studio zetu za Washington. Nikiwa na kupokea kutoka hapa studio za Mombasa na mwenzangu amedokezia hapo, tunachokiangazia siku ya leo. Ni kweli kabisa, athari zimeanza kujitokeza, watoto walipokuwa nyumbani wakati wa likizo ndefu ama kwa kweli mwaka elfu mbili ishirini ulikuwa ni mwaka ambao umepotea kimasomo kwa wanafunzi hapa nchini Kenya na hivi sasa basi, kurudi kwa watoto hao uh, madarasani mnamo Januari tarehe nne, kumekuwa na mambo mengi ama matukio mengi ambayo yamekuwa akishuhudiwa kwa shule nyingi, kutokana na kwamba watoto wamekuwa na athari za kisaikolojia, na watoto wamekosa ule mwelekeo kupambana tena na hali ya kurudi katika masomo ndipo saa hii leo basi tutazungumza naye mwanasosiolojia, ili atuelezee mengi zaidi kuhusiana uh, taasisi ama serikali kwa ujumla inafaa kushughulikia swala kama hili ni kwa undani siku hii ya leo. Hivi tukizungumzia haya, mwanafunzi wa chuo kikuu nchini Kenya tayari yumo kizimbani, amekwisha shtakiwa, umri wake miaka ishirini na mitatu, baada ya kuwaua wazazi wake wote wawili, ndugu zake wawili, mfanyikazi wa nyumbani na hivi tayari wataalam wa masuala ya kiakili wamekwisha tangaza tangu jana Jumanne kwamba hastahili kuendelea na kesi hii kabla ya matibabu zaidi kuhusiana na ugonjwa wa kiakili. Yeye akawachinja wazazi wake kipindi hicho ambacho shule zilikuwa zimeanza kufunguliwa. Si hilo peke yake, katika kaunti ya Kisii wapo wanafunzi waliovamia walimu kwa silaha, na ikaripotiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya kwamba shule zimeshuhudiwa zikichoma na wanafunzi wametajwa kwamba ni wakorofi, ni watukutu. Ndio maana inahitaji masuala ya kitaalam hapa, na wapo wachanganuzi wa masuala ya elimu, mahusiano ya watu wanaosema labda suala la hili la korona halikushughulikiwa inavyostahili kitaalamu na ndiyo maana tuko hapa leo katika kwa undani kukuletea hayo yote. Kwa laini ya simu, sasa tunajiunga na Profesa Halimu Shauri atupe mtazamo wake kuhusiana na mambo haya ya wanafunzi kuingia na silaha ya shuleni, kuteketeza majengo ya shule na hata wengine kuwaua wazazi ilivyoshuhudiwa kwa sasa nchini Kenya. Asante sana. Mimi ni mwana sayansi ya jamii na maendeleo, yaani sosiolojia, katika chuo kikuu cha Pwani na anasimamia idara ya sayansi ya jamii na maendeleo. Tumeshuhudia vituko na vituko baada ya vituko. Tunafahamu kwamba kipindi cha korona kilikuwa ni kirefu, na ni kwa nini wanafunzi wamerudi shuleni na ukorofi hata kuua? Na nafikiri hili ni swala gumu na ni swala la kutia huzuni, kwa sababu tayari ile ratiba ya shule imevurugiwa sana ama imevurugika sana, sababu ya swala zima la korona. Kwa hivyo tusingeweza kushabikia kwamba watoto waanze kugoma kupigana na kuacha shule kufungwa, kwa sababu tayari muhula umechelewa na umeharibika. Lakini nafikiri pia lazima tukumbuke kwamba kila linalotupata ama kila linalofika binadamu huwa pia lina athari zake. Wakati kwamba tulishakuwa na janga la korona, tuliangalia tu athari za kiafya kwamba watu wasivae maski, watu wafanye social distance hivi, watu wasiweze kupata ugonjwa huu wa korona, na tukasahau kwamba kuna maswala mengine muhimu pia ni athari kama vile swala la maswala mazima ya jamii kuweza kuingiliana na kuweza kujifunza mambo mengi yenye yanapitana kuingiliana kwa binadamu katika kila siku, na pia maswala ya afya ya bongo. Nafikiri hii maswala ya afya ya, ya, ya, ya bongo anaita mental health hii nafikiri ni swala ambalo halikushughulikiwa uh, kwa kina na ni swala ambalo sasa limeanza kujitokeza kwamba, uh, wanafunzi wengi na watu wengi wameweza kuumia sana katika swala hili la afya ya kichwa ambalo sasa limeweza kuzua uh, mambo mengi yakiwemo yale ya wanafunzi kupigana na kuvunja vunja vitu kwa sababu wanataka kupata huduma hiyo ambayo waliikosa wakati ule walikuwa nyumbani kwa muda mrefu. Pengine wizara ilikuwa inafaa kuishughulikia vipi? Kwa sababu tunajua kwamba watoto walikuwa wamekaa katika, kila mtu yuko katika nyumba yake, ilikuwa wanafaa wafanye vipi kabla ya kurudi shule? Nafikiri jambo la kwanza ambalo lilifanyika kimakosa na ni muhimu kulitaja ni kwamba lile jopo ambalo liliundwa kuweza kuangalia masuala ya korona, lile jopo lilikosa wataalamu, wataalamu wa afya ya kichwa, psychologist na pia wataalamu wa kijamii sociologists. Nakumbuka kuna wakati nilipiga kelele kujaribu kuwaambia kwamba ni muhimu wataalamu hawa waweze kuingizwa katika jopo lile. Kuna wataalamu watatu wenye walikosekana katika jopo lile la kwanza: mtaalamu wa maswala ya communication, yaani kupitisha habari. La pili, mtaalamu wa swala ya maswala ya jamii, yani mwanasosiolojia na pia mtaalamu wa afya ya kichwa ambaye ni psychologist ama psychiatrist hao walikosekana katika lile jopo. Kwa hivyo kukosekana kwao kulichangia ukosekano wa mikakati ya kuweza kuwatayarisha watu haswa watoto wakiwa nyumbani, na pia kuweza kuweka mikakati ya kuwatayarisha wakati wanarudi shuleni. Kwa hivyo hakuna mkakati wowote wenye umewekwa kushughulikia masuala ya afya ya bongo katika shule zetu. Kwa hivyo tutashuhudia matukio kama haya mengi, kwa sababu watu wengi wameumia kwa kupitia athari zile za kukaa nyumbani bila kufanya kitu kwa muda mrefu. Kipindi cha miezi tisa ni likizo ndefu sana, ambayo imeshuhudiwa Kenya na hata katika nchi zingine. Pengine kwa utaalamu wako, uhusiano wa mzazi wa mtoto na uhusiano wa mtoto kwa mwalimu, unauonaje hapa Kenya? Katika masomo mi wa kawaida, huwa nasema kuna ile inaiita triangle, yaani pembe tatu, pembe zo tatu za kuweza kuleta mafanikio katika elimu. Pembe moja ina mzazi, pembe nyingine ina mwalimu na pembe mngine, nyingine ina mwanafunzi mwenyewe. Hizi pembe tatu kama hazina uhusiano, mwanafunzi hawezi kufanya bora katika mitihani um, yake ama katika shughuli zake shuleni. Kwa hivyo uhusiano kati ya mwalimu na mzazi ni uhusiano wa kimsingi, kwa sababu mwalimu anataka hata yeye kupewa sapoti na mzazi, yale anayoyafanya kumtimizia mtoto na wakati mtoto yuko nyumbani. Mwalimu naye anatarajia kwamba mzazi ataendeleza yale ambayo yeye alikuwa akiyaendeleza wakati mtoto yuko shuleni. Kwa hivyo uhusiano wa mwalimu na mzazi ni yule tunaoita Kiingereza uhusiano wa simbiosis, yani wa kutegemeana. Kwa nini haya mabovu zaidi, kwa mfano kutekeleza mabweni nini? ni sana sana, ni katika shule za mabweni, tena za wavulana. Hatuoni haya sana katika shule za wasichana. Katika jamii, kuna majukumu huwa yanagawanywa. Kuna majukumu ya wanaume na kuna majukumu ya wanawake. Kwa bahati mbaya, jukumu la fujo ama la security linapewa <laughs> vijana wa kiume. Kwa hivyo, ni rahisi sana vijana wa kiume wakipata athari kama zile zenye walipata za kuwa nyumbani, kuwa na depression kwa kukaa nyumbani kutofanya mambo mengi. Sasa ni wakati wa wao kuji express, yani kujieleza, lakini mm, wanajieleza kupitia violence ama kupitia uh, maswala ya fujo. Nafikiri hatua ya dharura, lazima serikali ichukulia hatua ya dharura, na hii lazima ifanyike eh, mara moja, ni kuhakikisha kwamba serikali inaboresha ile idara ya guidance and counselling, yani ile idara yenye inapea ushauri eh, watoto na idara ile iweze ku, kusaidiwa, isiangazie tu kupeana mwelekeo wa masomo, lakini iangazie swala so zima la afya ya akili. Kwa hivyo lazima, katika shule zote, kwa haraka sana, idara hii iweze kuwezeshwa na serikali, kwa kuweza edha kufanyiwa mafunzo ama kuweza kupelekewa wanasaikolojia na wanasaikiatri, waweze kwenda kule shuleni, waweze kuwa na vikao na wanafunzi na waweze kuona wanafunzi gani pengine wameathirika zaidi ili wawape huduma na kuwapatia refer referral, waende katika uh, hospitali za kuweza kusaidiwa wale ambao wana shida zaidi, na mambo kama haya yanaweza uh, kupunguzwa. Wewe kama mtaalam, labda mumekuwa na tathmini yoyote labda na wenzi wako ambao mko katika afya hii ya sayansi ya jamii kuangazia uh, jinsi watoto walivyoathirika. Sisi kama wataalamu, jukumu letu ni kufanya utafiti na jukumu letu ni kuhamasisha jamii na hilo jukumu letu sisi tunafanya, lakini kuna watu wana jukumu tekelezi la kuhakikisha kwamba kuna walimu wenye wana ujuzi wenye wamefunzwa maswala ya bongo, afya ya bongo na kuweza kushughulikia maswala kama ya anxiety, maswala kama ya depression, yenye haya ni maswala yalikuja na kule kukaa nyumbani kwa muda mrefu bila kufanya kitu, ukaa tu nyumbani umefungiwa kama njiwa. Kwa hivyo haya maswala ambayo wale wenye wahusika lazima wajizatiti na lazima wafanye kazi yao. Sisi kazi yetu ni kuleta hamasa na kufanya utafiti juu ya masuala kama haya, na utafiti tunafanya, na yale tunayoyapata katika utafiti tunawaambia jamii kwamba kuna hii shida jamani, lazima tuishughulikie kijana ambaye anahitajika tu kupata kisomo na achukue silaha amuue mzazi, mzazi mwingine aue ndugu zake. Hilo mwalionaje? hilo ni swala zito, na nafikiri hilo ni swala ambalo linajikita katika athari kubwa ya afya ya bongo ambayo tunaiita depression. Na mtu akiwa katika depression, kuna mambo mawili, kuna ile tunaiita aggression, yani violence, ama ile hali ya fujo hmm. Anaweza aji, aji ajilenge yeye mwenyewe hapo, huwa anajiua ama anajidhuru yeye mwenyewe binafsi, ama ailenge nje. Na akilenga nje, anailenga kwa watu wengine. Watu wengine sasa, inategemea kuna visababu gani e, katika jamii ambavyo vinaweza kumsababisha aweze kuwalenga wale watu wengine kupo, hilo hilo. Kwa hivyo swala ni hilo tu kwamba, je, mtu yule wakati anapata ile shida ya bongo anajilaumu yeye mwenyewe ama analaumu watu wengine. Wakati analaumu watu wengine, ndio unaona shida kubwa, kama ile ile vijana hmm, aliweza kuua familia yake hmm, yote. Nafikiria jamii ina jukumu kubwa sana ya kufanya, kwa sababu mara nyingi huwa tunalindikizia serikali, lakini serikali ni sisi jamii. Kwa hivyo sisi jamii pia tuna mahali ya sehemu yetu ambayo unaezekana tufanye kwa kujaribu kuongea na watoto wetu na pia kujaribu kutafuta wat, shida ziko wapi na watoto Mwisho mtoto bado ni wa mzazi, na wakati anakuwa shule analeta fujo, shule inafungwa. Shule itafungwa, lakini atarudi nyumbani. Je, shida ile itakuwa imetatuka ama haijatatuka? Kwa hivyo sote tuna jukumu kwa hivyo hatukufanya kitu, tuliacha watoto tu nyumbani, tukawaacha na friji na tukawaacha na TV <laughs> na tukawaacha na simu basi. Wala tukushukuru sana Profesa kwa kuweza kutupatia muktadha mzuri sana huo katika mtizamo huu wa afya, sayansi ya jamii, katika mambo mazima hmm, haya ambayo tunaangalia siku ya leo. Asante sana pia kwa kunipa nafasi hiyo, nimeshukuru. Ni Profesa Halimu Shauri huyo akikamilisha sehemu hii ya kwa undani tunaokuletea kutoka hapa Mombasa, huyu mtaalamu wa sayansi jamii aliyezungumza nasi hapa. Mimi ni Josephat Kioko na mwenzangu amekuwa ni Salma Mohamed. Asanteni sana wenzetu, Josephat Kioko na Salma Muhamed mkiwa hapo pwani ya Kenya. Msikilizaji, hao ndio wanatukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undane hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, bila kumsahau kiongozi wetu wa masuala ya mitandao Jaffar Mjasiri. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Tuonane hapo kesho inshallah.