hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jukwaa la marekani washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo jumatano jioni tarehe 27 januari mwaka 2021 jina langu ni sandey shomari na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu vilevile www voa swahili com karibu Miongoni mwa ripoti zina kuandalia hii leo, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania John Magufuli atahadharisha watanzania na mataifa mengine ya Afrika juu ya matumizi ya chanjo. Katika habari nyingine, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amemtaja Guilain Nyembo kuwa kiongozi wa ofisi yake, akichukua nafasi ya Vital Kamerhe aliyehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela mwaka jana mjini Kinshasa. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo ambayo inadumu kwa saa nzima, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatarajia kusaini amri kadhaa za kiutendaji ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Msemaji wa White House Jen Psaki Jumanne aliwaambia wanahabari kwamba Biden anaamini kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ni moja ya mizozo mikubwa ya kushughulikia katika muda wa utawala wake. Biden alimteua wa waziri wa zamani wa mambo ya nje John Kerry kuhudumu kama mwakilishi wake wa masuala ya hali ya hewa. Miongoni mwa hatua ambazo Biden anatarajia na kuchukua ni kusitisha kukodisha ardhi na maeneo ya maji ya serikali kwa ajili ya shughuli za uchimbaji wa gesi na mafuta na kuweka sheria za kupunguza viwango vya gesi chafu. Marekani inasema kwamba wanajeshi wote kutoka Eritrea waondoke katika jimbo la Ethiopia la Tigrei haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitia barua pepe kwenda kwa shirika la habari la Associated Press amegusia ah, ripoti za kuaminika za kutokea vitendo vya wizi, udhalilishaji wa kingono, unyenyasaji kwa wakimbizi katika kambi na ukiukwaji wa haki za binadamu. Msemaji huyo amesema pia kuna uthibitisho kwamba wanajeshi wa Eritrea kwa kuwalazimisha wamewarudisha wakimbizi wa Eritrea waliokuwepo Tigrei. Taarifa hiyo inaonyesha msukumo wa serikali mpya ya rais wa Marekani Joe Biden kwa serikali ya Ethiopia wakati ambapo mapigano ya baina ya pande zote mbili yanaingia mwezi wa tatu. Baraza la kijeshi la Mali ambalo lilipindua serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Boubakar Keita miezi mitano iliyopita limevunjwa rasmi kwa mujibu wa amri ya kiutendaji ya serikali. Amri hiyo ilitiwa saini na rais wa mpito Ba Ndau na waziri mkuu Mautar Uwane. Baraza hilo la kijeshi liitwalo CNSP lilikuwa linaendelea kutekeleza majukumu yake hata baada ya upokezanaji wa mamlaka kwa serikali ya mpito baada ya mapinduzi hayo yaliyofanyika tarehe 18 mwezi Agosti mwaka jana. Kuvunjwa kwa baraza hili ni moja ya masharti yalikuwa yamewekwa na Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Hata hivyo, licha ya baraza hilo kuvunjwa, maafisa wa kijeshi bado wataendelea kushikilia nyadhifa kwenye serikali hiyo ya mpito. Mamia ya wakazi nchini Msumbiji katika wilaya ya Buzi katika eneo la utawala la Guaraguara wameondolewa baada ya nyumba zao kuharibiwa na kimbunga Eloise. Kharija Riami anaisoma ripoti kamili. Baadhi ya wakazi ambao walizungumza na gazeti London la ndani la Noticias wanasema wamepanga foleni kwa siku tatu hivi sasa wakisubiri kuondolewa. Taasisi ya taifa ya kushughulikia majanga na matatizo mengine INGD, inasema kuwa operesheni hiyo imefanywa kwa njia ambayo inahakikisha usalama wa kila mtu. Baadhi yao wameondolewa na kupelekwa katika nyumba binafsi, wakati wengine wanachukuliwa na, na kupelekwa kwenye vituo maalum. Mkuu wa INGD Louisa Mac amesema watu wanahitaji kuwaondoa katika hatari mapema zaidi na ripoti kuwaondoa watu katika vijiji kulianza Januari 20, siku tatu tu kabla ya wilaya hiyo kupigwa na kimbunga Eloise ambacho kilifika na upepo mkali wa kilomita 120 mpaka 150 kwa saa na mvua kubwa sana ambayo ilivuka nchi saba katika muda wa saa 12. INGD inasema watu wengi wamepuuza maonyo na waliondolewa, kwanza walipelekwa kwa nguvu huko Gwara Gwara. Notisias imesema familia nyingi zinaendelea kuwasili katika kituo cha utawala, na bado haiko bayana itachukua muda gani kuwahamisha wote. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza e kutoka Washington DC. Maafisa wa idara ya forodha nchini Nigeria wamekamata shehena iliyobeba viungo vya wanyama ambao wako kwenye hatari ya kutoweka vilivyokuwa vikipelekwa nchini Vietnam viungo hivyo vyenye uzito wa tani laki nane na elfu hamsini viligunduliwa kwenye shehena katika bandari ya mjini Lagos ambayo awali ilidhaniwa ilikuwa imebeba fenicha. Maafisa wa forodha wamesema kwamba viungo hivyo vina thamani ya dola za Kimarekani milioni mbili nukta tano. Kati ya viungo vilivyopatikana ni ngozi ya pangolin, pembe za ndovu na wanyama wengine na mifupa ya simba Mtu mmoja amekamatwa kuhusiana na sakata hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Nigeria ni kitovu cha biashara haramu ya viungo vya wanyama wa porini vinavyopelekwa barani Asia. Mapema mwezi huu mahakama moja ya China iliwahukumu watu kumi na saba baada ya kupatikana na hatia ya ulanguzi haramu wa ngozi ya pangolin kutoka Nigeria yenye thamani ya dola milioni 28. Kolombia inaomboleza kifo cha waziri wake wa ulinzi Carlos Holmes Trujillo kinachohusiana na ugonjwa wa COVID-19. Waziri huyo alifariki dunia Jumanne baada ya kulazwa hospitalini mjini Bogota kwa wiki mbili. Rais wa Colombia Ivan uh, Duque amesema uh, Holmes Trujillo alikuwa mtumishi wa umma aliyejitolea ambaye alihudumu kama waziri wa mambo ya nje na meya wa mji wa Kali. Virusi vya korona vimesababisha zaidi ya vifo elfu hamsini na moja nchini Colombia kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani cha John Hopkins. Katika wiki za karibuni virusi vya korona vilisababisha vifo vya mawaziri wanne nchini Zimbabwe, wawili nchini Malawi, mmoja nchini Afrika Kusini na wawili huko Eswatini, ambao zamani ilijulikana kama Swaziland. Na chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya India Bharat Biotech na taasisi ya utafiti ya serikali ya nchi hiyo inaweza kuwa na ufanisi dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vya nchini Uingereza, kulingana na utafiti ulioshirikisha watu 26 kwenye jaribio la chanjo hiyo na kutangazwa na kampuni hiyo leo Jumatano. Matokeo kuhusu chanjo ya Covaxin ambayo inatumiwa nchini India baada ya kupewa idhini ya matumizi ya dharura mapema mwezi huu yalichapishwa kwenye tovuti ya Biovrix. utafiti mwingine uliochapishwa wiki iliyopita kwenye tovuti ya Biovrix ulieleza kuwa chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya Marekani ya Pfizer na mshirika wake wa Ujerumani BioNTech inaweza kukinga dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi ambavyo vimeenea sasa duniani kote, huku India ikiwa na kesi 150 za aina mpya ya virusi vya korona. India tayari imeongeza matumizi ya chanjo ya Covaxin katika mpango wake kabambe wa kukinga wananchi wake ambao ulianza tarehe 16 Januari. Zaidi ya watu milioni mbili wamekwisha pewa chanjo haswa wafanyakazi wa usafi wa uguzi na madaktari. Na habari za chukua uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo John Magufuli ametahadharisha Watanzania na mataifa mengine ya Afrika juu ya matumizi ya chanjo za magonjwa mbalimbali zinazotoka mataifa ya nje ya Afrika kwa ajili ya minajili ya kukabiliana na maambukizi ya magonjwa hayo. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Rais Magufuli akiwa katika hafla ya kitaifa iliyofanyika Chato mkoani Geita hii leo ametaka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari za kiafya dhidi ya ugonjwa wa korona, huku akitoa angalizo kwa Watanzania kuacha kukimbilia chanjo dhidi ya maambukizi ya ugonjwa huo wa korona na magonjwa mengine sugu. Ni lazima Watanzania tuwe waangalifu kwa mambo ya kuletewa letewa, msije mkafikiria mnapendwa sana. Taifa hili ni tajiri, Afrika ni tajiri, kila mmoja anaitamani. Tuwe waangalifu, na niombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Ilipo nchi fulani, walichanjwa watoto wake wa kike wenye umri wa miaka kumi na nne, wanaambiwa ni kwa ajili ya kuzuia kansa ya kizazi. Imekuja kugundulika ile chanjo ilikuwa ni ya kuwazuia wasizae. Sio kila chanjo ina faida kwetu, tutafaniziwa majaribio ya ajabu ambayo yataleta madhara makubwa. Rais Magufuli, ingawa hakusema moja kwa moja kwamba kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona yapo nchini, ametaka tahadhari ichukuliwe, ikiwemo wananchi kujifukiza, kula vizuri, na pia kuendelea kumwomba Mwenyezi Mungu. Tuendelee kumtanguliza Mungu wetu huku tukichukua tahadhari za kiafya kadiri tutakavyokuwa tunaambiwa na wataalamu wetu, lakini tujihadhari sana. Tumeweza kukaa zaidi ya mwaka mzima na, na kitu Tanzania tukiwa hatuna korona, hata hapa hakuna aliyevaa barakoa. Mungu wetu yuko mbele ya shetani. Kwa hiyo niwaombe ndugu zangu wa Tanzania, na hasa Wizara ya Afya ijitahidi sana kuangalia afya za watanzania bila kuingia kwenye papara za kuletewa kila jaribio linalofanyika linaletwa hapa. Rais amewataka wa Tanzania kuendelea kuchapa kazi huku wakichukua tahadhari za kiafya, kwa vile hana mpango wa kuzuia watu kutoka nje, kwa kusisitiza kuwa taifa la Tanzania halitaweza kujifungia ndani kutokana na changamoto ya korona. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na kufuatia hayo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi James Mbatia ambaye leo chama chake kilitolea kauli hali ya sintofahamu ya ugonjwa wa korona nchini Tanzania. Na kwanza kamauliza wao msimamo wao ni nini? Basi leo tumetoa tamko letu kuhusu ugonjwa unaoendelea sasa hivi na hata ukizingatia hivi virusi vipya vilivyotokea Afrika Kusini, Brazili, Brazil, na hata Ulaya yenyewe na maambukizi yake yanaenda kwa kasi kubwa, kati ya asilimia yanaongezeka, ukilinganisha na kile cha awali kati ya asilimia thelathini na sabini Simbo hatuna budi kuongeza mbinu za kujikinga kwa kiwango kisichopungua asilimia sabini na kupata zile taratibu zote ambazo zimewekwa. Aidha, tumeungana na mkono na baraza maaskofu Katoliki Tanzania kwa waraka wao uliotolewa jana. Tunawapongeza na mashamba za Askofu Gervas Nyaisonga, askofu mkuu ambaye ndiyo rais wa baraza hilo kuhusu ugonjwa kuu unaosababishwa na virusi vya korona. Hiki sio kisiwa ndio maana tumeitaka serikali kuungana na jumuia za kimataifa katika kupambana na janga hili, kwani Tanzania haiwezi kuwa kisiwa katika janga hili. Naam, kile ambacho mnataka kuona kinafanyika kwa Tanzania hivi sasa ni nini, nini kwa mazingira yaliyopo? Kusema ukweli, kwanza kuna hofu ndani ya Tanzania. Serikali na serikali, mara imekataza vyombo vya habari a mara ra wasitoe taarifa wanakiwa toa taarifa za za Covid ni uchochezi, vyombo vya habari havina uhuru wa kutoa taarifa hizi. Kwa hivyo kunakuwa kuna kuna kuna kuna na msongo wa mawazo kunakuwa na manunguniko, watu wana- hawajiamini, lakini watu wanapoteza maisha. Hata mimi mwenyewe nimepoteza jamaa zangu kwenye majanga haya, kwa hiyo hakuna mtanzania ambaye iko salama. Kwa hiyo tunachoitaka serikali iwe ni shirikishi, moja kutoa ile hamasa, kwa sababu yenye dhamana pia ya kuambia kuvaa barakoa kunawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na kwa sabuni, na kutumia maji teliza, kutumia vitakasa mikono, kuzingatia umbali uliowekwa kitaalam katika mkusanyiko, kuepuka mkusanyiko, lazima kuepuka, hata msongo, kuepuka msongo wa mawazo na tahadhari nyingine zote bunifu enezo ambazo zinasababisha kuondoa uhai wa binadamu, na tujua kwamba hili ni janga enga la kidunia. Kwa maana hiyo mnaamini kuna jambo la ziada lifanyike. Nataka tuje, je, hivi virusi vipya pia tumeingia hapa. Ukienda kwenye hospitali, ila kwenye hospitali za wilaya zetu za mkoa wa Dar es Salam, hali ni jaje sana. Naenda kwenye hospitali ya rufaa mwingine, hali ni jaje sana. Anenda mkoa wa Kilimanjaro, mkoa wa Arusha, vito vinavyotokea kila leo, hali inatitikisha. Nenda mkoa wa Kagera, hali ni mbaya. Sasa badala wanasema cha maradhi kifo kinamuumbua ni James Mbatia, mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, amemtaja Guylain Nyembo kwa kiongozi ya ofisi yake. Nyembo amechukua nafasi ya Vitali Kamere, aliyehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela mwaka jana mjini Kinshasa. Lakini huko nchini DRC maoni yanazidi kutofautiana kuhusu hatua hiyo ya rais Tshisekedi, kama anavyoeleza mwandishi wetu Mitima di la Chance kutoka Bukavu. Wanaojiswali hasa zaidi ni wanachama cha UNC cha Kevital Kamere tangu Jumatatu, pale walipomsikiliza msemaji wa rais Felix Chisekedi, Kasongo Mwema Yambayamba, akitangaza kwenye kituo cha televisheni ya taifa la Kongo, RTNC, kwamba le president de la republique, rais wa jamhuri, kulingana na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na miswada mingine iliyowahi kusainiwa, anamtaja kuwa kiongozi mpya wa ofisi yake Bwana Gila Nyembo Mbwizia. Kutaja kwa kiongozi huyo kulitasminiwa kitofauti hapa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Amato Bayubasire ni mbunge wa kitaifa toka chama cha UNC. Nimeongea naye akiwa mjini Kinshasa. ana sheria ya kumtaja mkuu wa ofisi yake ya mpya anayetaka, lakini makubaliano ya Nairobi kati ya mheshimiwa Rais Feliksi Chisekedi na jida wetu tal Kamere ilikuwa kusema nyuma ya uchaguzi, Vitali Kamere anaweza kuwa waziri mkuu, kukosa wabunge wengi kwenye bunge la taifa. Vitali Kamere aliwekwa kiongozi wa ofisi kwa leo kwenye kash na nyosakre wabunge wamekuja wengi, na inaonekana leo tunaweza tukatumainia kama rais wa nchi atamtaja aliyekuwa kiongozi wa zamani wa ofisi ya rais Chisekedi. Akiwa pia mshirika wake wa karibu, Vital Kamerhe alihukumiwa mnamo Juni mwaka jana kwa kifungo cha miaka ishirini jela, akituhumiwa hasa ufisadi katika programu ya siku mia moja za rais Chisekedi madarakani. Mara tena mbunge wa kitaifa Amato Bayubasire anaeleza vyenyewe vilituma anafungiwa vimekwisha onekana, balisema ni manyumba za maserikali zimekwisha onekana na ile inaonyesha kama alifungiwa kwa bure ya pili amefanya apeli ya kusema kama hakubali hiyo mashtaki ile, yote inamupatia masheria zake na imesimamisha kondanasio yenyewe alipata, akiwa mwanasheria pia mwanachama tawala cha UDPS chake rais Chisekedi. Hapa Kivu Kusini, James Karani anaonya raia wa Kongo kutulia. sisi Wakongomani tunapaswa kutenganisha siasa na kutenganisha mapashwa ya mfanyakazi kuhusu hili limepita kwenye ikulu ya rais, ni mambo ambayo inahusu kazi. Wakati unaajiriwa kufanya kazi, inabidi kufanya kazi ili upewe mshahara na mambo ambayo inaenda na hiyo hiyo mshahara ambayo ya kazi unafanya. Sasa, wakati inaonekana kama mfanyakazi hana tena uwezo wa kufanya kazi ambayo imetuma ameajiriwa, mwajiri ana haki ya kumbadilisha na kutia yule ambaye ataweza kutumika kazi. Kamere ni mfanya siasa na ataendelea kuwa mfanya siasa mkubwa katika Kongo. Mandela alikuwa gerezani akawa rais. Gereza sio mwisho wa maisha ya mtu. Najua historia ya ulimwengu kuna watu wakubwa wamefungwa wametoka wamekuwa watu wakubwa. Kwa mara kadhaa wafuasi na wanachama cha UNC chake Vital Kamere walifanya maandamano hapa Kivu Kusini, mkoa wake Vital Kamere, ili kuomba aachiliwe kiongozi wao bila kufanikiwa. Ni tima de la chance. Sauti ya Amerika Bukavu. Katika makala ya afya, jina langu ni Meri Mgawe na leo tunaungana na Dr Arnold Swai kutoka hospitali ya Mzinga, Morogoro nchini Tanzania. Hivi leo basi tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa nimonia. Daktari, karibu. Kwanza kabisa tuambie, ugonjwa huu wa nimonia ni wa aina gani na unasababishwa na nini? Nimonia ni ugonjwa wa mfumo wa upumuaji unaoambatana na kupungua ufanisi wa mbadilishano wa gesi kati ya binadamu na mazingira yake ya nje, kwa maana ya atmosfera hali kutokana na maambukizi kwenye njia ya hewa yanayosababishwa na bacteria au virus. Mfano wa bacteria unaweza kuleta maambukizi ya homa ya mapafu ya aina ya Streptococcus pneumoniae kwa maana ya limunae, bacteria, wakati aina ya virus kuna influenza virus pamoja na respiratory syncytial virus kwa maana ya RSV kusababisha maambukizi kwenye njia ya hewa na kupelekea homa ya Ugonjwa wa nimonia huenezwa kwa njia ya hewa ama kugusana na mgonjwa ambaye ameathirika tayari. Ugonjwa huu wapata hasa watoto na wazee kutokana na kutokuwa na mfumo imara wa kinga ya mwili ambao, tukiangalia hapo, tunaona ugonjwa huu ni watoto sana pamoja na wazee kutokana kinga na kinga ya mwili nakuwa imeshuka kidogo. Watu wenye matatizo katika mfumo wa upumuaji kama vile pumu, asma, wakipata maambukizi hali yao huzidi kuwa mbaya zaidi, kwa maana wanakuwa na nini, wanaonyesha dalili ni zote za kuwa na ugonjwa wa nimonia. Na daktari, ugonjwa huu wa nimonia, ama kwa Kiswahili homa ya mapafu, dalili zake hasa ni zipi? Dalili za mtu mwenye nimonia ni kikozi kinachoambatana na makohozi, kuwa na homa, kupumua haraka haraka na pumzi fupi, maumivu ya kifua uongeza kasi ya mapigo ya moyo. E, kwa maana ya hizo dalili tano ndo huwa zinawanani wasumbua sana. Na mtu anaweza kujiuliza kwamba pengine ugonjwa huu unaambukiza. Basi ugonjwa huu huwa unaambukiza, kwa sababu ambukizi huonekana nini, huenezwa kwa njia ya hewa ama kugusana na, na mgonjwa unaweza ukapata ugonjwa huo. Sasa mtu anapoona kwamba amepata hizi dalili za ugonjwa huu wa, wa nimonia mahoma ya mapafu uh, huduma ya kwanza kabla hata hajafikia muuguzi ama daktari anatakiwa afanye nini? Kwa kweli kwa huduma ya kwanza anatakiwa kufanya mgonjwa ambao tayari ameshapata ugonjwa wa nimonia, ni kwanza anatakiwa kukaa sehemu yenye hewa, apate hewa ambayo ni nyingi, hewa ambayo inatembea, kwa maana ya nje huduma so, ya kwanza ambao anaweza wa kuipata wakati anasubiria kwenda nini kwenda kuonana na kituo cha afya kilicho karibu au daktari wake wa karibu. Tupeleke kwenye tiba. Daktari, unatibuaje ugonjwa huu? Wengine utasikia kwamba ni lazima upate oxygen, sijui ventilator, vitu kama hivyo antibiotic. Sasa tumekupata wee daktari hapa, ni rahisi sana kutufafanulia japo hata kwa ufupi, ukiangalia kuna kwenye njia za kujikinga na ugonjwa huu, ugonjwa wa homa mapafu. Sababu tukisema nimonia lazima tujue kwamba ni homa ya mapafu ambayo inaweza kusababishwa na bakteria nani na, na, na, na, virusi, wale virusi. Kwao tukiangalia njia za kujikinga na nimonia lazima kwanza kuweka mazingira katika hali ya usafi, pia tusitumie sigara. Unaona, kwani wa, watu wengi wanaotumia sigara wako karibu sana kupata ugonjwa, kwa maana kutumia sigara nani, kwani moshi wa sigara ule hupunguza uwezo wa mapafu kudhibiti vimelea vya nimonia na hivyo kufanya kuwepo uwezekano wa kuambukizwa nimonia. Kwa hiyo mtu anayetumia sigara hizi, kuna nikotini, yuko likely kabisa kupata ugonjwa wa nimonia, kwa maana ya kwamba ule, ule moshi unapunguza uwezo wa mapafu vidhibiti vimelea vya nimonia. Pia kuna nchi zingine, chanjo ya nimonia nani hutolewa ili kujikinga na ugonjwa huu. Tiba ya ugonjwa huu ni ya kwanza, ni lazima kuripoti kituo cha afya au kwa daktari aliyohusika na kupata vipimo, lazima kupata vipimo, kwa sababu ugonjwa tunaita ni ugonjwa wa kuna magonjwa ambayo yanasumbua nini, upande wa respiratory tract infection. Kwa hiyo magonjwa lazima nini, upate uende hospitali, daktari aangalie dalili ulizokuwa nazo, akuandikie vipimo, andikia vipimo. Pia lazima tuangalie imesababishwa na nini, kwa maana ya kwamba ni, ni hao bakteria au ni hao virus, kwa maana tunapoka nimonia baada ya hapo sasa ndo daktari atangalia kutokana na hali uliokuwa nayo utatibiwa kwa antibiotics, na unaweza kupona kabisa. Shukran sana msikilizaji kwa nasi katika makala hii ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe na leo tulikuwa na Dr Arnold Swai kutoka hospitali ya Mzinga Morogoro nchini Tanzania, na tumekuwa tukizungumzia kuhusu ugonjwa wa homa mapafu ama nimonia. Mpaka wakati mwingine tunane tena. Hii ni VOA. Shukran sana. na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Id Ligongo akusome muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatarajia kusaini amri kadhaa za kiutendaji ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Msemaji wa White House Jen Saki Jumanne aliwaambia wanahabari kwamba Biden anaamini kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ni moja ya mizozo mikubwa ya kushughulikia katika muda wa utawala wake. Marekani inasema kwamba wanajeshi wote kutoka Eritrea waondoke katika jimbo la Ethiopia la Tigrei haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitia barua pepe kwenda kwa shirika la habari la Associated Press amegusia ripoti za kuaminika za kutokea vitendo vya uwizi udhalilishaji wa kingono, unyanyasaji kwa wakimbizi katika kambi na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu. Baraza la kijeshi la Mali ambalo lilipindua serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Bobakar Keita miezi mitano iliyopita limevunjwa rasmi kwa mujibu wa amri ya kiutendaji ya serikali. Amri hiyo ilitiwa saini na rais wa mpito Bandau na waziri mkuu Mouktar Owane. Mamia ya wakazi nchini Msumbiji katika wilaya ya Buzi katika eneo la utawala la Guaraguara wameondolewa baada ya nyumba zao kuharibiwa vibaya na kimbunga Elois. Na kufikia hapo, tunakamilisha matangazo yetu ya jioni hii ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote washiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Jariami, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari ikiwa nimeshirikiana na Idi Ligongo, kwa pamoja tunawagendi tukiwatakia wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Jamhuri ya Watu wa China prc inajihusisha kwenye mchezo hatari wakati ikikusudia kuongeza maradufu viwango vya silaha zake za nyuklia katika muda wa mwongo mmoja. Kwenye taarifa za hivi karibuni kutoka kwa waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo alisema kuwa Beijing imekataa kufichua idadi yake ya silaha na ni ngapi inapanga kuongeza au kutumia. China ndilo taifa linalotoa ushirikiano mdogo zaidi miongoni mwa wanachama watano wa kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Licha ya usiri wa chama cha kikomunisti mm -hmm. cha China, ulimwengu haujui kwamba Beijing inaendelea kufanya majaribio yake ya nyuklia ardhini, angani na kwenye bahari, na kwamba pia inaendelea kupanua na kuimarisha programu zake, wakati ikikataa kutoa ushirikiano kwa Marekani kuhusiana na hali hiyo. Picha za satellite zimeonyesha jeshi la China la People's Liberation, PLA likijitahidi kuunda jeshi la kimataifa kufikia mwaka wa 2049. Mkutano wa hivi karibuni ulioitishwa na PLA ulionyesha silaha mpya aina ya Dongfeng 41 zenye uwezo wa kufika Marekani katika muda wa dakika 30. Pompeo alisema kuwa PLA limepanga kutumia silaha hizo katika siku za karibuni na kuwa iwapo hali hiyo itaendelea, China itaongeza maradufu uwezo wake wa silaha za nyuklia katika kipindi cha mwongo mmoja ujao. Kando na kuimarisha uwezo wake wa nyuklia, PLA limeweka zaidi ya silaha elfu moja za makombora karibu na ufukwe wake. Nyingi ya silaha hizo huenda zikawa zenye nyuklia au aina nyingine ya vilipuzi. Pompeo ameonya kuwa silaha hizo zinalenga vikosi vya Marekani mashariki mwa Asia, pamoja na kuzua hofu miongoni mwa washirika wake. Huku PLA likisukuma ajenda yake ya kigeni, programu ya nyuklia ya Beijing imeendelea kuimarika wakati ikiwa tishio kwa majirani zake wasio na uwezo huo na kwa hivyo kutilia mashaka mkataba usioeleweka vyema wa no first use unaohitaji kila taifa lenye nyuklia kuwa na uwazi. Marekani pamoja na mataifa mengine huwa wana uwazi pamoja na heshima kwa sheria za kimataifa za nyuklia zilizowekwa huku wakiweka mikakati ya kuzuia mashindano ya nyuklia. tunashiriki kwenye mawasiliano ya kutegemewa na mataifa mengine yenye uwezo wa nyuklia na tunasihi Beijing kutoa ushirikiano pia, amesema Pompeo. Waziri huo wa zamani Pompeo amewaomba viongozi wa PRC kushirikiana na Marekani na Rusia katika kutengeneza mikakati mipya ya udhibiti wa silaha za nyuklia. Pompeo amewasihi marafiki wa Marekani kuzungumza na mataifa yanayounga mkono udhibiti wa silaha na yanayotegemea uwezo wa Marekani kwa kuzuia yameendelea kukaa kimya kuhusiana na uimarishaji wa silaha za nyuklia. Historia imeweka dhahiri kwamba mataifa yenye nguvu, ikiwemo China, yana jukumu la kuwajibika kuhusiana na silaha hatari zaidi ulimwenguni. Mataifa yanayounga mkono mataifa yasiyoajibishwa au kukashifu matendo yao, mwisho ndiyo huumia. Ilikuwa tahariri inayoangazia mtazamo na maoni ya serikali.