Uh, imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili jioni Afrika ya Kati, hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC Marekani na kukaribisha kwa nusu saa ya matangazo ya jioni. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati ya mengi utakayosikiliza ni pamoja na kuwepo kwa wasiwasi wa kuongezeka maambukizo zaidi na mapya ya virusi vya korona ulimwenguni, lakini wachambuzi wa Tanzania waitaka jamii kuchukua tahadhari. Wahusika atujasikia taarifa zao kuhusiana na swala la nimonia, kwamba hii nimonia ambayo sasa hivi imekuja na inaanza kuudhurua, na dalili gani? Inatibika vipi? Tahadhari zake za kuchukua ni vipi, usipate hiyo nimonia na katika habari nyingine huko nchini Uganda, muda mfupi baada ya mahakama kuu kuamuru vikosi vya jeshi kuondoka kwenye makazi aliyekuwa mgombea wa rais nchini humo Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, vikosi vya usalama vimeeleza kuwa vitatii uamuzi wa mahakama. Hizo ni baadhi ya taarifa zetu za leo, lakini sasa tunaanza na habari kuu za dunia zinasomwa na Sandei Shomari. Kundi la maseneta wa Marekani lilifanya mazungumzo siku ya Jumapili na maafisa wa utawala wa Biden juu ya pendekezo la raisi la msaada wa janga la virusi vya korona wa dola bilioni 1.9 na walisema wanatarajia kupitisha sheria kabla ya kuanza kwa kesi ya kumshitaki rais wa zamani Donald Trump. Wabunge kutoka vyama vyote vya Wademocrat na Warepublican walisema walikubaliana juu ya kipaumbele cha hivi sasa ni kuharakisha juhudi za chanjo na vipimo vya Covid 19 Baadhi wa Republican walihoji haja ya msaada mkubwa kama huo mwezi mmoja baada ya bunge kuidhinisha hatua ya msaada wa dola bilioni 900. Msaada wa awali ulipatikana baada ya kutokubaliana juu ya ukubwa wa malipo ya moja kwa moja kupelekwa kwenye familia za Wamarekani. Azimio kuu ilikuwa malipo ya hadi dola 600 kwa kila mtu, na viwango vikipungua kulingana na mapato. Baraza la wawakilishi la Marekani limepanga kupeleka rasmi nakala zake za mashtaka kwa baraza la Senati hii leo Jumatatu, kumshitaki rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwa kuchochea ghasia kuhusiana na uvamizi wa bunge uliofanywa na umati wa wafuasi wake mapema mwezi huu. Kesi hiyo katika baraza la Senati inapaswa kuanza wiki ya Februari 8 baada ya Wademokrat na Warepublican kukubali kucheleweshwa kwa muda mfupi ili kuwapa wabunge wote ambao watafanya kazi kama waendesha mashtaka na timu ya utetezi ya Trump muda wa kujiandaa. Wakati huo wa ziada pia utaruhusu Senate kuchukua nafasi ya kuthibitisha baadhi ya wateule wa baraza la mawaziri la rais joe Biden. Theluthi mbili katika baraza la Senate itahitajika kumtia hatiani Trump, pamoja na Senate kugawanyika kisiasa kati ya Warepublican 50 na, na Wademokrat 50. Warepublican 17 watalazimika kumpinga trump ili kutia hatiani, huku ikidhaniwa kwamba wademokrati wote watapiga kura kama kambi nzima dhidi ya rais huyo wa zamani. Mahakama moja ya Uganda imeamuru vikosi vya usalama kuacha kuzingira nyumba ya kiongozi wa upinzani Bobi Wine, ambaye akuzuliwa kwake nyumbani tangu uchaguzi wa rais katikati ya mwezi kumesababisha shinikizo la kimataifa. wa wakili wake alisema hii leo wanajeshi wamemzuia nyota huyo wa muziki mwenye umri wa miaka 38 aliyeingia kwenye siasa kutoka nyumbani kwake katika kitongoji cha mji mkuu wa Kampala tangu alipopiga kura ya uchaguzi wa Januari kumi na nne, ambapo alishiriki dhidi ya rais wa muda mrefu Yoweri Museveni. Jaji aliamuru kwamba serikali na vyombo vyake vya usalama wanapaswa kuondoka mara moja kwenye eneo lake na haki yake ya uhuru wa kibinafsi inapaswa kurejeshwa haraka, wakili George Musisi aliyeambia Reuters. Na baadhi ya sehemu za katikati mwa Msumbiji zimekumbwa na mafuriko baada ya kimbunga Eloise kupiga karibu na mji wa bandari wa Beira kwa kasi ya upepo wa kilomita 160 kwa saa. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Beira ilipata inchi kumi za mvua katika saa 24 kwa mujibu wa taasisi ya taifa ya hali ya hewa nchini Msumbiji inam maafisa wa kieneo na mashirika ya misaada wanatathmini kiwango cha uharibifu ili waweze kusaidia walioathiriwa na kujaribu kurejesha umeme na mawasiliano yaliyokatika katika baadhi ya maeneo watu wanne walifariki kulingana na taarifa za maafisa wa kieneo kimbunga hicho sasa kimepungua kasi yake na kuwa dhoruba ya kitropiki na kimetabiriwa kuelekea Zimbabwe na kaskazini mwa Afrika Kusini, ambazo tayari zimeshuhudia mvua kubwa. Wakazi wa Beira, mji wa pili wa Msumbiji wenye wakazi takriban laki tano, wanajaribu kusafisha mji wao kadri wawezavyo. Viwango vya maji vilikuwa juu hata kabla ya kimbunga hicho kutua siku ya Jumamosi eneo hilo bado linajaribu kupata auweni kutokana na vimbunga viwili vikali Idai na Kenneth ambavyo vilipiga mwaka wa 2019 na kuua mamia ya watu na kulazimisha maelfu ya wengine kuondoka katika makazi yao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels Jumatatu kujadili jibu la mataifa hayo 27 kwa Rusia juu ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani na mkosoaji wa Kremlin Alexei Navalny na polisi kukandamiza waandamanaji wanaomuunga mkono Navalny, wakati shinikizo linaloongezeka juu ya kuweka vikwazo dhidi ya Kremlin. Akiwasiri katika mkutano huo, mkuu wa sera za mambo ya nje wa umoja wa Ulaya Joseph Borrel alisema kuwa wimbi la kizuizini la hivi karibuni ni jambo ambalo linatutia wasiwasi sana na vilevile kuzuiliwa kwa bwana Navalni. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Mas alisema kuwa kila mtu nchini Rusia ana haki ya kutoa maoni yake na kuandamana kwa mujibu wa katiba ya Rusia. Kanuni za sheria lazima zitumike huko pia, Mas aliongeza. Rusia imeweka kukubaliana na hilo. Wain Guaido wa Venezuela ni mpatanishi mwenye kushiriki kwenye mazungumzo, lakini achukuliwi tena kama rais wa mpito. Mataifa ya Umoja wa Ulaya yalisema katika taarifa yao leo Jumatatu, wakisimamia kwenye uamuzi wao wa kushusha hadhi yake. Nchi ishirini na saba za Umoja wa Ulaya zilikuwa zimesema Januari 6 haziwezi kumtambua tena kisheria Guaido baada ya kupoteza nafasi yake kama spika wa bunge kufuatia uchaguzi wa bunge nchini Venezuela mwezi Desemba, licha ya Umoja wa Ulaya kutotambua kura hiyo, kufuatia kuchaguliwa tena kwa Rais Nicolas Maduro mwaka elfu mbili na kumi na nane. Guaido kama spika wa bunge alikuwa rais wa mpito. Guaido bado anatambulika na Marekani na Uingereza kama kiongozi halali wa Venezuela. Hadhi ya rais wa mpito inampa Guaido uwezo wa kupata fedha zilizochukuliwa kutoka kwa Maduru na serikali za magharibi, na vilevile vile kumpa uwezo kwa maafisa wakuu na kuunga mkono harakati zake za kupigania demokrasia ndani na nje ya nchi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari na moja kwa moja hivi sasa basi tunaelekea katika eh, ripoti zetu ambazo wanahabari wetu wametuandalia kutoka sehemu mbalimbali. Muda mbali mfupi baada ya mahakama kuu nchini Uganda kuamuru vikosi vya jeshi kuondoka katika makazi ya aliyekuwa mgombea wa urais nchini humo katika uchaguzi wa Januari kumi na nne, Robert chagulani maarufu kama Bobi Wine, vikosi vya usalama nchini humo vimeeleza kuwa vitatii uamuzi wa mahakama, lakini vitaendelea kumfuatilia Bobi Wine kwa ukaribu. Jaji wa mahakama hiyo, Michael Elubu ameeleza kuwa serikali haiwezi kumzuia Bobi Wine katika maeneo ambayo hayatambuliki kisheria. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Jaji huyu Michael Lelubu, kupitia uamuzi uliosomwa kwa niaba yake na afisa wa mahusiano ya umma wa mahakama Jameson Karemani, kando na kuamrisha vikosi vya jeshi UPDF kuondoka mara moja makazi ya Bobi Win ya Mageri, katika wilaya ya Wakiso, kilomita kumi kutoka jiji la Kampala, amesistiza kuwa serikali haiwezi kumzuilia Bobi Win katika maeneo yasiyofahamika kisheria kuwa kizuizi, na iwapo walivunja sheria kwa vitendo vyake Bobi Wine na serikali na ushahidi wa kutosha, jaji Lubu anashauri kuwa angekamatwa na kufikishwa mahakamani kushtakiwa, wala si majeshi kujenga himaya na kumwekea vizuizi vya kuingia na kutoka nyumbani kwake kinyume cha sheria za Uganda baada ya kugundua kwamba vizuizi vilivyowekwa kwa Chagulanyi ni kinyume cha sheria. Hapa inaamriwa waondoke wanajeshi. Kwa hivyo, agizo la kurudishwa kwa uhuru wa kibinafsi wa mwombaji limetolewa. Mahakama ya Uganda inaeleza kuwa sheria ni msumeno unaokata kuwili na sharti pawepo ushahidi wa kutosha kuridhikia vitendo vya taasisi za serikali, la sivyo upatikanaji wa haki utakuwa ndoto. Na katika hali hii serikali ya Rais Kaguta Tibuhaburwa Museveni imekuwa ikimzuia Bobi Wine kinyume cha sheria za nchi na kuhujumu uhuru wake kama raia wa Uganda. Ma maamuzi kama hayo yametolewa kwa mkewe Bobi Wine Babra Itungo, mahakama ikiamuru naye anafaa kuwa huru bila vizuizi vyovyote msemaji wa chama cha Bobi Wine National Unity Platform, Joel Senyonyi, ameeleza kuwa Bobi Wine anaweza na kujisalimisha mahakamani iwapo atahitajika kufanya hivyo, wala si majeshi kutumia njia zisizo za kisheria kumzuia nyumbani kwake. Chagulanyi ni mwananchi anayetii sheria iwapo atahitajika kufika mahakamani, na katika siku za nyuma tumeona mashtaka yaliyowekewa yasiyokuwa na msingi kama kule Arua na kuwekewa mashtaka yanayohusiana na umiliki wa bundu kwake hana shida yoyote kuelekea mahakamani, lakini inachokisema mahakamani kuwa mfumo wa sheria ni lazima ufuatwe. Vikosi vya usalama vinaeleza kuwa vinautii uamuzi wa mahakama kuu kuondoka makao ya Bobi Wine, lakini kwamba vitaendelea kufuatilia mwenendo yake hadi wakati vitakaporidhika kutokuwapo kwa hatari ya usalama kwa taifa. Bobi Wine ameonyesha nia ya kupinga matokeo ya kura jinsi yalivyotangazwa, akieleza kuwa anaendelea kukusanya ushahidi video zimekuwa zikisambaa katika mitandao ya kijamii nchini Uganda zikionyesha watu wanaonekana kuwa wanajeshi wakijaza karatasi za kupigia kura. Hata hivyo, tume ya uchaguzi imeeleza kupitia mtandao wake wa Twitter kuwa inaendelea kuchunguza video hizo. Kwa siku kumi sasa tangu alipopiga kura Januari 14 katika kituo cha Magere Freedom Square, Bobi Wine amekuwa chini ya ulinzi mkali wa jeshi la Uganda ambalo limekuwa likidai kuwa kuna ushahidi wa kutosha kuwa alikuwa anapanga kuzua vurugu za baada ya uchaguzi. Kennedy Wakazi wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wakiingia juma la pili la zuio la kukaa ndani katika hatua ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya COVID-19, serikali ya nchi hiyo imeanza zoezi la mgao wa vyakula kwa wananchi walioathiriwa kutokana na kupoteza vyanzo vyao vya mapato. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karimera anaripoti zaidi. Mamlaka ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, imesema kwamba kwa ujumla familia ambazo kwa kawaida zilitegemea kazi za vibarua kupata milo kwa siku ndizo ambazo zinaendelea kupewa vyakula vya kuwasaidia vya wakati huu, mji mzima ukiwa kwenye zuio la kukaa ndani ya makazi yao. Baadhi ya wananchi wamesema kwamba hatua hii imerejesha matumaini kwao. Hili zuio la kukaa ndani limesababisha shughuli zetu kusimama, kwa maandikio basi, nimefurahi kupewa chakula kupitia mpango huo na ishukuru pia serikali ya Rwanda ambayo imetufikiria sisi kama wananchi wenye shida. Hata hivyo, licha ya zoezi hili kudaiwa kuendelea kufanywa vizuri, bado kuna idadi ya wananchi ambao wiki moja sasa hawajapewa msaada huo. Mpaka sasa hatujapata chakula, tunaendelea kukaa ndani, ingawa tunaendelea kuvumilia najua watakuja kutusaidia, lakini hatujui watatufikia lini. <mucho> Meya wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, Pudans Rubingisa amesema kwamba wanaendelea kufanya hesabu ya wananchi wenye mahitaji ya chakula na kwamba kuna uwezekano wa kuwapata watu wengine zaidi. Tumekwisha hesabu familia elfu sitini na tisa zenye uwezo mdogo, lakini tunategemea kwamba huenda tukawapata watu zaidi wenye mahitaji hayo. Chakula kipo cha kutosha kwenye hazina ya taifa. Hata kwa wale ambao bado kufikiwa, siku chache tunakwenda kuwasaidia. Ni zoezi tunalolifanya kwa kuzingatia kujilinda dhidi ya maambukizi ya COVID-19 ndetse akazamo no kugira ngo tubikore tunirinde. Aina za vyakula kama vile mchele, mahindi mm, maharage, unga wa muhogo na mahindi, na mafuta ya kupikia miongoni mwa misaada mingine ya mahitaji ya nyumbani. Wakati hayo yakiendelea, taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC imeanzisha zoezi la kupima bila malipo watu wenye umri wa kuanzia miaka sabini na kuendelea na wale wenye magonjwa sugu yasiyopona. Ni zoezi ambalo linafanyika kote mjini Kigali, kuanzia ngazi ya shina, ambapo taasisi hiyo inasema lengo ni kupata picha halisi ya jinsi maambukizi ya covid-19 yalivyo kwenye mji mkuu wa Rwanda, Kigali. —Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka sauti ya amerika VOA moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Kutokana na hali ya maambukizi ya virusi vya korona duniani kuongezeka, Tanzania haionekani katika taarifa za takwimu za ugonjwa wa COVID-19, lakini kumekuwa na tetesi nyingi kutoka kwa wakazi na wanasiasa wa upinzani nchini humo ya kuibuka kwa ugonjwa na watu kufariki dunia licha ya mamlaka kutotaja kama ni ugonjwa huo, ni homa ya aina gani? Zaidi ya maonyo binafsi na baadhi ya taarifa za madaktari kudai kuwepo kwa homa ya mapafu. Kutokana na wasiwasi wasi huo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi Sami Ruhusa, na kwanza kutaka kujua hali halisi ikoje juu ya habari hizo. E, ni habari ambazo sio za, za kuficha. Ni habari ambazo zipo na zinazungumzwa eh, kila kona na ta chombo iki cha kusimamia mawasiliano TCRA kimetoa mpaka tangazo la kusema kwamba atakayeonekana katika mtandao anazungumzia kuhusu ugonjwa wa COVID-19. Basi taarifa ipelekwe kwenye, kwenye mamlaka husika na ikiwezekana picha ipigwe, yaani wa screenshot, ili mamlaka ya TCRA ile waweze kupata hiyo taarifa na kuweza labda kumkamata huyo ambaye anazungumza kwa sababu anaitwa ni mchochezi. Sasa hiyo hali in, inazidi kutupa sisi wasiwasi, kwa sababu kwa nini sasa. Lakini pia kuna maswala ya majadiliano, unajua mgonjwa anapoumwa, ana ndugu zake. Kwa hiyo ndugu akiulizwa, mgonjwa anaendeleaje, atasema, anasema tu kwamba anaumwa gonjwa fulani. Kwa hiyo ugonjwa huwa Vipi, bwana, mtu na takwimu zake unavyozungumza kwamba kuna kwa kwa kwa mawili ni kweli, kwa sababu tayari kama unaofahamu, serikali ya Uingereza imekta tangazo tayari la exactly kuzuia e, abiria kutoka Tanzania na kwa sababu maalum. Ukitaja COVID 19 au nini ambacho kinakufanya uashiria kwamba hapana? Ndio maana nimesema kwamba, unajua, inapowekwa sheria ya uchochezi inakuzuia wewe kuongea au kujadiliana, uh, magonjwa kama haya ya mlipuko yasipojadiliwa na vile vile shida lakini pia ukiangalia kwa upande mwingine, kutokuwa na kufunga, kwa mfano kutokuwa na lockdown, yani kwamba watu wawe huru kufanya shughuli zao ni jambo jema sana, kwa sababu kiuchumi inasaidia. Lakini kama ugonjwa upo, basi ni vizuri pia waambiwe watu kwamba huu ugonjwa upo. Watu wanajazana, watu wanalala kwenye misiba na, na shughuli zote za majumuiya yanaendelea na, watu hawanawi mikono, hakuna kuvaa barakoa Kushikana mikono ni sawa, kumkumbatia mwenzako ni sawa. Sasa sasa hivi ukiuliza, sanasana labda utaambiwa huyu alikuwa anaumwa nimonia. Sasa hivi naona kuna ugonjwa wa nimonia umekuja na kasi kubwa kweli kweli, yani kwayo utaambiwa tu huyu nimonia. Sasa nimonia, sasa waziri wa, wa waziri wa afya au wali wahusika hatujasikia taarifa zao kuhusiana na swala la nimonia, kwamba hii e, nimonia ambayo sasa hivi imekuja na inaanza kudhuru watu, hii, hii nimonia inakuwa ina, ina dalili gani? Inatibika vipi? Tahadhari zake za kuchukua ni vipi usipate hiyo nimonia? Bado wizara haijatujulisha. Karibu katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Moja kwa moja, tunaanza na taarifa kwamba klabu ya Chelsea katika ligi ya Uingereza inakamilisha mazungumzo ya mwisho ya mkataba na Thomas Tuchel, raia wa Ujerumani, kuwa kocha mpya, ambaye kwa sasa hana timu baada ya kuachana na Paris Saint-Germain. Tuchel alitazamiwa kutia saini na Chelsea hii leo. Hatua hiyo imekuja pia baada ya Chelsea kumfukuza meneja Frank Lampard mapema leo. Lampard mwenye umri wa miaka arobaini na miwili ambaye alikuwa mchezaji wa kiungo wa Chelsea anaondoka huku timu hiyo ikiwa inashikilia nafasi ya tisa baada ya kufungwa na Leicester City wiki iliyopita na ikiwa imeshinda mechi moja tu katika hatua tano zilizopita za michezo ya ligi kuu ya Uingereza. Moja kwa moja basi tuelekee Afrika ya Mashariki, nchini Kenya, kwake mwanahabari wetu Denis Wanyonyi anayetupasha taarifa kwamba mkufunzi wa klabu ya Kenya ya Prisons ya kina dada Joseph Baraza ameeleza matumaini ya kina dada hao kulihifadhi taji la ligi kuu msimu huu pamoja na kunyanyua taji la klabu bingwa barani Afrika. Ripoti kamili na Wanyonyi. Mkufunzi wa klabu ya voliboli ya kina dada ya kenya Prison, Joseph Baraza, ameelezea imani kuwa viposa wake watalihifadhi taji hilo msimu huu tena, licha ya upinzani wao wa Kenya Army kutofika uwanjani wakati wa mechi ya ufunguzi ya ligi kuu siku ya Jumamosi ugari Nyayo. Akiongea na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, Baraza aidha analenga kunyakua taji la klabu bingwa barani Afrika mwaka huu, kwani kikosi chake kidhabeti tayari kutoa ushindani wa aina yoyote ile. Nikiangalia wachezaji wamerudi, wamerudi wako shape, eh, wako na matarajio, tuko na Olympics tukuna tuko na club championship, hizo vitu zote zi, ni katika ile mpangilio wa volleyball mwezi wa nne tuko na club championship. Mpaka sasa tujajua itakuwa wapi. Baada ya hapo, utakuwa na Olympics mwezi wa nane. Tunapoanza ni kutetea taji letu, ukiwa mpingwa ambako utetee taji lako. Kwa upande wake mkufunzi wa klabu ya wanabenki KCB Jafeth Bunala, na ambaye pia ni naibu mkufunzi wa timu ya taifa ya mchezo wa volleyball kwa upande wa kina dada, Malke Strikers anaimani kuwa huu ni msimu wao, akizingatiwa kuwa walifanya sajili za kiuhakika wenye tajriba mwaka jana. Hii ni baada yao kuilaza klabu ya DCI City seti tatu za 25-18 9a 258 kwenye mechi ya ufunguzi. Naweza sema ya kwamba ndio sainings. Team effort ya wote ya KCB plus the technical bench tumefanya kazi ambayo tumeonekana siku ya leo. Matokeo mengine ni ile ya bingwa mtetezi kwa upande wa wanaume klabu ya GSC ambao walianza vyema kutetea taji lao kwa kuichereza klabu ya Kenya Army seti tatu kavu za 25 23, 25 16 na 25 14 Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Dennis Wanyunyi. Hivi sasa tuende Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Kahozi Kocha atueleze uh, nini kinaendelea nchini DRC katika medani za kimichezo na mshan Kamerun 2022 leo ni mechi ya mwisho ya makundi. Kundi b ambamo inapatikana timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itapambana saa tatu ya usiku dhidi ya timu ya taifa ya Niger. Leopar ya DRC imeshika taji kwenye kundi b kisha ushindi wake dhidi ya jirani wake wa kongo Brazaville, goli moja kwa sifuru mechi ya kwanza, na kwenda mabwa na timu ya taifa ya Libya, goli moja kwa moja Pigo kubwa kwa timu ya taifa ya Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, takriban wachezaji kumi na tatu nashikwa na Kongo iko na mabajweri ba kalite ya yulu sana, mm. Tutawina mpaka. Unatangisha wa kwanza ushindi ule wa Mazembe. Leopards ya DRC ilikuwa ya kwanza kunyanyua kikombe cha Shan mnamo mwaka elfu mbili na tisa pia mara ya pili mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa huko Kigali, Rwanda. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. E, ni hayo tu katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya na nchi jirani ikiwemo kote mashariki mwa Uganda, Radio Free Africa katika maeneo ya maziwa makuu, Malaika Redio Lubumbashi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Redio Kaya nchini Kenya, redio Semuliki Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Unaweza pia kusikiliza kupitia kwa simu yako kwa kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com. Mimi ni Idi Ligongo na Sande Shomari anasoma muhtasari wa habari <tune> Kundi la maseneta wa Marekani lilifanya mazungumzo siku ya Jumapili na maafisa wa utawala wa Biden juu ya pendekezo la raisi la msaada wa janga la virusi vya korona wa dola bilioni moja nukta tisa na walisema wanatarajia kupitisha sheria kabla ya kuanza kwa kesi ya kumshtaki rais wa zamani Donald Trump. Baraza la wakilishi la Marekani limepanga kupeleka rasmi nakala zake za mashtaka kwa baraza la seneti hii leo Jumatatu, kumshtaki rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuchochea ghasia kuhusiana na uvamizi wa bunge uliofanywa na umati wa wafuasi wake mapema mwezi huu. Kesi hiyo katika baraza la Senate inapaswa kuanza wiki ya Februari 8 baada ya Wademocrat na Warepublican kukubali kucheleweshwa kwa muda mfupi, ili kuwapa wabunge wote ambao watafanya kazi kama waendesha mashitaka na timu ya utetezi ya Trump muda wa kujiandaa. Mahakama moja ya Uganda imeamuru vikosi vya usalama kuacha kuzingira nyumba ya kiongozi wa upinzani Bobi Wine ambaye kazuiliwa nyumbani kwake tangu uchaguzi wa rais katikati ya mwezi kumesababisha shinikizo la kimataifa. Wakili wake alisema hii leo. Tunakomea hapa kwa leo. Matangazo yamesimamiwa na Khadija Riami. Mwelekezi Aida Isa hewani nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, asanteni kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika. Uwe na usiku mwema na usiku mtulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani na Pakistan wamebuni juhudi mbili za kuboresha usalama wa afya na ufuatiliaji wa magonjwa nchini Pakistan. Juhudi moja inaelezea ufumbuzi wa njia za kutathmini usalama na ufanisi wa dawa na nyingine itaongeza uwezo wa nchi kufuatilia kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza. Mapema Disemba mwaka jana mamlaka ya udhibiti wa dawa huko Pakistan kwa kushirikiana na taasisi ya Marekani ya misaada ya maendeleo ala ala ya maendeleo kimataifa USAID ilizindua jukwaa lao jipya la mchakato wa kufuatilia maendeleo na uidhinishaji. Jukwaa hilo linaloitwa mfumo wa usimamizi wa udhibiti taarifa wa Pakistan litasaidia makampuni ya Pakistan kuomba kwa urahisi vibali vya kutengeneza dawa pamoja na kuleta dawa salama na zenye kufanya kazi kwenye soko kwa haraka na katika bei ya gharama nafuu. Mpango huo pia ulibuniwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya dawa, ikiruhusu Pakistan kuongeza ushiriki wake katika soko la kimataifa. Maafisa wa serikali ya Marekani na Pakistan pia walitangaza kuzinduliwa vitengo vya ufuatiliaji wa magonjwa katika wilaya mia moja hamsini na tano ili kuboresha uwezo wa maafisa wa afya katika eneo hilo kufuatilia kusambaa kwa magonjwa ya kuambukiza kama vile Covid 19 kote Pakistan. Taasisi ya Marekani ya misaada ya maendeleo kimataifa, USAID, iliunga mkono utoaji mafunzo ya timu za kutoa majibu ya haraka zinazofanya kazi katika vitengo vya ufuatiliaji juu ya namna ya kufuatilia mawasiliano kwa kesi za COVID 19. Timu hizi pia zilifundishwa kutumia takwimu kutambua maeneo yenye uwezekano mkubwa wa COVID 19 ndani ya wilaya, ambapo itaboresha uratibu wa wakati halisi kati ya ngazi za wilaya pamoja na majimbo. Msaidizi maalum wa waziri mkuu juu ya afya Dr Faisal Sultan alitoa shukrani zake kwa serikali ya Marekani na alikiri kwamba msaada huu utasaidia sana katika kuweka taasisi ya mfumo jumuishi wa uchunguzi wa magonjwa nchini humo. Marekani na Pakistan zimekuwa mstari wa mbele katika suala hili, siyo tu kupitia uongozi wetu wa pamoja katika mipango ya kimataifa kama ajenda ya usalama wa afya ulimwenguni GHSA lakini pia katika ngazi ya nchi inafanya kazi kwa karibu sana na jamii kuwa na uwezo wa kufuatilia kwa haraka, kugundua na kujibu vitisho vya afya ya umma kama vile COVID-19. Ni muhimu sana ilihamasisha ushirikiano wetu na serikali ya Pakistan kuanzisha vitengo hivi vya ufuatiliaji pamoja na majibu ya magonjwa ya wilaya na kuwajengea uwezo wa wafanyakazi takriban elfu tatu wa huduma za afya kujibu haraka vitisho vya afya ya umma huko Pakistan, alisema mkurugenzi wa USAID Juli Kenen. Tunaishukuru serikali ya Pakistan kwa kuendeleza ushirikiano wao, wakati tunakabiliana na changamoto ya kuunganisha vitengo hivi katika miundo ya majimbo, mikoa na serikali kuu, na hivyo kutoa rasilimali muhimu ili kuzuia kuenea kwa covid-19 na magonjwa mengine ya kuambukiza. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.