Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Nina imani haujambo kabisa popote pale unapotusikiliza. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau, karibu kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika leo ikiwa Jumatatu, Januari 25, mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Radio 89.7 FM Kitale, Kenya. Vilevile tunapatikana katika eneo la maziwa makuu, bila kusahau mtandao wetu wa www VOA swahili.com Baadhi ya ripoti utakazozisikia ni kwamba gavana wa Kivu Kaskazini huko DRC anatoa wito kwa wananchi kushirikiana na wanajeshi wanaopambana na, na makundi ya uasi katika eneo hilo. Niliweza kuhakikisha kama hatuwezi kumshinda huyu adui kama hatuna uhusiano mzuri, na ndio maana naomba eh, ile uhusiano uweze kuendelea na tuweze kujua kama huyu adui tunaweza kumshinda kama tunaendelea kuhusiana vizuri na kusuteni jeshi letu. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaelekea Mombasa, Kenya, katika shirika lisilo la kiserikali la Solidarity of Girls in Distress linalowahudumia wasichana wadogo wanaopitia mateso katika jamii tofauti. Nilijaribu kutafuta wale relatives wangu ambao najua wako na pesa ambao wangenipeleka katika shule, lakini wengi walikuwa wakiniambia nende nikafanya kazi kwa EPZ. Kulikuwa kuna fadha mmoja ndio fadha akaleta hapa skuli hili, walihakikisha kuwa school fees wamelipa kila kitu ambayo inatakikana skuli. Ni baadhi ya yale tuliyokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi sasa. Kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Afisa wa ngazi ya juu kwenye sekta ya afya hapa Marekani ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba rais mpya wa Marekani, Joe Biden, anatarajiwa kutangaza kuzuiliwa kwa wageni, hasa wasio raia wa Marekani kutoka Afrika Kusini kuanzia mwishoni mwa wiki, ikiwa juhudi ya kuzuia aina mpya ya virusi vya COVID-19 vilivyogunduliwa nchini humo. Dr Anne Skuchet, ambaye ni naibu mkurugenzi wa idara ya kuzuia kuenea na kudhibiti magonjwa hapa Marekani, CDC, wakati akifanya mahojiano Jumapili amesema kuwa hatua hiyo ni muhimu kwa kuwa virusi hivyo tayari vinasemekana kuenea nje ya Afrika Kusini. Rais mpya wa Marekani Joe Biden aliyechukua madaraka Jumatano iliyopita anaonekana kuchukua hatua kali katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, kinyume na Trump ambaye mara nyingi alipinga ushauri kutoka taasisi za afya. Baadhi ya maafisa wa afya hapa Marekani wanasema kuwa huenda virusi vipya vya korona vya Afrika Kusini vikawa havidhibitiki na chanjo mpya iliyogunduliwa. Virusi hivyo vipya kwa jina 501YV2 vinasemekana kuwa na asilimia 50 zaidi ya maambukizi na kwamba vimegunduliwa kwenye takriban mataifa ishirini. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC Jumapili imesema kuwa imemtia mbaroni aliyekuwa kamanda wa kundi la uasi la Seleka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, linaloshukiwa kutekeleza uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ICC imesema kuwa Mahmad Said Abdel Kani alijisalimisha Jumapili na kukamatwa kufuatia hati iliyotolewa Januari 7 mwaka wa 2019 kutokana na ukatili uliotekelezwa mwaka wa 2013. Hata hivyo tarehe ya kufikishwa mbele ya mahakama mjini Hague haijatangazwa. Ukamataji huo umefanyika wakati kukiwa na hali ya taharuki nchini humo kufuatia mapigano kati ya jeshi la serikali likiungwa mkono na Rusia na Rwanda na waasi wanaopinga ushindi wa Rais Faustin Achaja Tuadera kufuatia uchaguzi wa Disemba 27. Taifa hilo limekuwa likishuhudia machafuko tangu muungano wa wasi wa Kiislamu kutoka upande wa kaskazini kwa jina Seleka walipochukua madaraka Machi mwaka wa 2013 utawala wao uliopelekea wapiganaji wa Kikristo kwa jina Antibalaka, ambao wengi wa viongozi wao wanakabiliwa na mashtaka mbele ya ICC. na mashambulizi mawili ya usiku kucha kwenye eneo la jeshi katikati mwa Mali yameua wanajeshi sita, huku washukiwa wanajihadi wapatao 30 pia wakifa katika kujibu mashambulizi hayo, jeshi nchini Mali limesema. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mashambulizi hayo yametokea karibu na mpaka wa Burkina Faso, kwenye kituo cha jeshi ambacho kimekuwa kikilengwa katika siku za nyuma. Na mashambulizi yenye kusababisha vifo yanayofanywa na wanajihadi wa Kiislamu yalianza huko kaskazini mwa Mali mwaka elfu mbili kumi na mbili kabla ya kuenea kwingineko. Idadi ya awali ya vifo ni sita na waliojeruhiwa ni kumi na wanane wakiwemo wanajeshi, imesema taarifa ya jeshi na kuongeza kwamba mashambulizi haya yalichochea majibu ambayo yamesababisha takriban watu thelathini kufa upande wa ugaidi. Mashambulizi yalitokea Bulkesi na Mondoro katika kituo kilichokumbwa na ghasia kwenye nchi hiyo katika eneo la Sahel. Mashambulizi haya yenye utata na yanayofanyika sambamba yalitokea mwendo wa saa tisa na nusu usiku saa za huko, jeshi limesema, na ofisa wa eneo hilo huko Monduru akikadiria kuwa mapigano yaliendelea kwa karibu saa moja. Pikipiki arobaini na idadi kubwa ya vifaa vya jeshi vilikamatwa kutoka kwa washambuliaji, kulingana na taarifa ya jeshi. Wanajeshi kadhaa waliojeruhiwa walihamishwa kwa helikopta Chanzo kimoja katika kitengo cha matibabu kilisema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ametoa amri kwa maafisa wake wa ngazi ya juu ya kutoa ripoti ndani ya kipindi cha wiki mbili kuhusiana na programu ya kuzuia manyanyaso ya kingono kwenye jeshi, wakielezea kwa kina swala hilo lilivyoshughulikiwa. Amri hiyo iliyotolewa mwishoni mwa wiki inatimiza ahadi aliyotoa mbele ya maseneta wiki iliyopita wakati, wakati wa kuidhinishwa. Wakati wa hafla hiyo, maseneta walitaka kujua alivyopanga kukabiliana na tatizo hilo lililodumu kwa miaka mingi. Ripoti kuhusiana na manyanyaso ya kingono kwenye jeshi zinasema kuwa tatizo hilo limekuwa likiongezeka tangu mwaka wa 2016 na linaelezwa kuongezeka kwa asilimia 13 mwaka wa 2018 na asilimia 3 mwaka uliofuata. Ongezeko la mwaka wa 2018 lilipelekea malalamiko kutoka kwa wabunge ambao tangu wakati huo wamekuwa wakidai marekebisho yafanywe. Austin ameongeza kuwa anapanga kufanya kikao na maafisa wa ngazi ya juu hivi karibuni ili kuzungumzia tatizo hilo. Uchaguzi wa rais umefanyika Ureno Jumapili, wakati kiongozi aliyekwa madarakani Marcelo Rebelo de Sousa mwenye umri wa miaka 72 akionekana kuelekea kupata ushindi na kujipatia muhula wa pili wakati taifa hilo likikabiliana na janga la virusi vya korona. Rais wa Ureno kwa kawaida hana uwezo wa kubadili sheria, lakini ana ushawishi mkubwa kwenye maswala mengine ya taifa. Disuza, ambaye ni profesa wa sheria na aliyekuwa mwanatelevisheni awali, amekuwa akipata asilimia sitini au zaidi kwenye kura za maoni miongoni mwa watu wa Ureno. Ili mgombea kutangazwa kuwa mshindi nchini humo, ni lazima apate asilimia hamsini ya kura, lakini kulingana na hali iliyoko ya janga la korona, huenda hilo lisiwezekane na hivyo kupelekea kura ya marudio hapo Februari kumi na nne. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani, zinaonyesha kuwa Ureno inaongoza kwenye idadi ya maambukizi mapya ya covid kila siku ulimwenguni. Kutokana na tatizo hilo, tume ya uchaguzi inasemekana kuongeza vituo vya upigaji kura ili kupunguza misongamano <mulia> na msikilizaji, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo gavana wa Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa DRC, anawaomba wananchi kuwaunga mkono wanajeshi wanaopambana na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF eneo la Beni, kwani ni vigumu kwa jeshi kumaliza uasi katika eneo hilo bila ya mchango wa wananchi mwandishi wetu wa Husteri Malivika anayeripoti zaidi kutoka Goma. Maliwali, kazi yangu ni kuhakikisha kama populasio yetu imeweza kukuwa, sekirize, akizungumza na wanahabari baada ya kukutana na wananchi wanaohama makazi yao katika baadhi ya vijiji wilayani Beni hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo. Nzanzuka Sivita gavana wa Kivu Kaskazini aomba mshikamano wa wananchi pamoja na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia kongo FARDC kwa kupiga ni nisha ugaidi unaotekelezwa na watu wanaozaaniwa kuwa ni ADF katika maeneo ya Beni ambako watu wamekuwa wakiuliwa kukatwa vichwa mapanga na kwa risasi na hata vijiji vyao kuchomwa moto. Niliweza kuhakikisha kama hatuwezi kumshinda huyu adui kama hatuna uhusiano mzuri, na ndio maana naomba eh, ile uhusiano uweze kuendelea na tuweze kujua kama huyu adui tunaweza kumshinda kama tunaendelea kuhusiana vizuri na kusutenir jeshi letu, na njo maana naomba vijana waendelee ku, ku, kuendelea na hiyo comportement ya, ya kusotenir jeshi, ya kusoutenir service de leta, ya kusoutenir autorite, tuweze tu kusema meme langage mu mambo ya sekirite, na ndiyo sekre kubwa ambayo itaweza kutufikisha kwa lengo lengo la kutafuta amani na lengo ya sekurite pamoja. Vijana wa Lucha kwa upande wao wakipendekeza mafunzo ya kijeshi kwa vijana kwa wananchi wa kawaida ili wawe kila mara wakijipigania wakati wanaposhambuliwa. Klovisi Mutuva ni kutoka kundi la Lucha. Government inaweza kukuja, kukuja kusapoti watoto wa, wa Beni, wanaweza kuorganize uh, formation militaire uh, ambayo inaenda mbio hapa Beni ili ipermete watoto wa hapa waweze kupartisipe kwa hii, kwa hii vita. Pratiquement inaweza tena kuwapatia nguvu wakati tutakuwa pamoja nao ndani ya vita, ndani ya mapambano, kwa sababu ni sisi ndio tunajua uh, faida ya, ya udongo wetu na ndugu zetu ambao wanaendelea kufariki na ii marishes naturel zetu ambazo tuko nazo, mulimo wa kakao a, kafein na vitu vyingine. Asivita akitembelea wananji kwenye vijiji na wananji wakiomba usalama ili warudi kwenye mashamba yao vrema. Kwa eneo ya kwetu tunaomba salama kwanza, vrema vilaje enye mina kontrole mavilaje mingi bashakwa vadeplase sawali. Sasa hakuna vatu pabuka, hakuna supakalau vile, hakuna doge ma mumavilaji tano mina kontrole, niseme mbili kabasha kazebere na kalungutu menatunasi vakubwa batusaidie kominote irudie tukumanyumba za kwabozuku, hakuna shamba na sisi wote tunaishiku mukulima. Maelfu ya wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakiomba serikali iweze kuhakikisha kwamba wana, wanapata usalama kuliko kuwapa misaada, kwani wengi ni wakulima na vijiji vyao vinazalisha mazao mengi. Oser malivika Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Afghanistan imesema kuwa imekamata tena watu 600 kutoka kundi la Taliban walioachiliwa kutoka jela hivi karibuni ikiwa sehemu ya mkataba wa amani kati ya kundi hilo na Marekani. Mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan Hamdullah Mohib ametangaza Jumapili akisema kuwa waliokamatwa walikuwa wamerejea tena kwenye uwanja wa mapigano na kwamba walikuwa wanapanga kufanya mashambulizi dhidi ya maafisa wa usalama na raia wa kawaida. Kufuatia makubaliano ya Februari mwaka uliopita kati ya Marekani na Taliban, serikali ya Afghanistan iliwaachilia zaidi ya wanamgambo elfu tano wa Taliban wakati kundi hilo nalo likiwaachilia huru maafisa elfu moja wa usalama. Hatua hiyo ilifungua mazungumzo kati ya wa wawakilishi wa serikali ya rais Ashraf Ghani na Taliban chini ufadhi ya ufadhili wa Marekani. Mohib, wakati akizungumza na wanahabari mjini Kabul, amesema kuwa hatua ya kuwaachilia wanamgambo hawa haikuleta amani kama ilivyotarajiwa, akiongeza kusema kuwa hakuna wafungwa zaidi watakaoachiliwa tena na Israeli Jumapili imetangaza kufungua tena ubalozi wake kwenye umoja wa falme za Kiarabu, UAE, miezi minne baada ya kutia saini mkataba wa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na ufalme huo, wizara ya mambo ya nje ya Israeli imesema katika taarifa yake na kuongeza kuwa wajumbe kutoka taifa hilo wataendelea kuimarisha uhusiano huo. Israeli katika miezi ya karibuni imetangaza kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na mataifa kadhaa ya Kiarabu, yakiwemo UAE, Bahrain, Sudan na Moroko, chini ya ufadhili wa utawala wa rais wa Marekani aliyeondoka madarakani Donald Trump. Na katika ripoti nyingine, tunaarifiwa kwamba senata Reverian Ndikuriyo wa chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD ambaye anashutumiwa na vyama vya upinzani nchini humo kuchochea mauaji dhidi ya wafuasi wake, ameteuliwa kwenye uongozi wa chama hicho kuchukua nafasi ya mtangulizi wake Evariste ndayishimiye ambaye wakati huu anashikilia uwadhifa wa urais wa jamhuri ya Burundi. Mwandishi wetu Jean Marie Viane Hichu Burundi anatuarifu zaidi kutoka mjini Kigali. Katika kongamano kuu ya chama tawala nchini Burundi CNDD FDD iliyofanyika katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega, Seneta Reverien di Kurio ndiye ameteuliwa kwa asilimia 94 ya sauti za kura kushikilia hatamu ya uongozi wa chama cha Sendede FDD kama mkuu wa chama hicho, na hivyo kumrudilia kwenye uwadhifa huo Rais wa sasa wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye aliyekuwa akikiongoza chama hicho madarakani tokea mwaka 2016, akila kiapo mbele ya wazee wa busara na wafuasi wa chama hicho cha uasi wa zamani wenye silaha Sendede FDD akiwa na bendera ya chama kwenye mkono wa kusoto na Biblia kwenye mkono wa kulia, kiongozi huyo mpya wa chama tawala nchini Burundi, reverend Kuriyo amewatolea shukrani za dhati wale wote ambao wamemwamini na kumteua kwenye uwadhifa huo, na wakati wo huo ameahidi kwamba atawajibika ipasavyo kwa masilahi ya wananchi wote wa Burundi. Ibanga, kibanza cyahoramwo nyiri cyo mukuru w'igihugu. Madaraka ambayo metukabizi yana umuhimu mkubwa na tena ni mazito, lakini hatuna wasiwasi, tutawajibika kwa sababu tutafuata nyayo za mtangulizi wetu rais wa jamhuri ambaye alikuwa anashikilia uwadhifa huo. Tutahitaji ushauri na ushirikiano wa dhairi wa wafuasi wote wa chama cha CNDD-FDD katika vijiji vyote vya Burundi, kwa kutia mbele maslahi ya taifa Taifa la Burundi ili kila mwananchi anufaike. Kiongozi huyu mpya wa chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD, Seneta Reverien Ndikuriyo anashutumiwa na wanasiasa wa vyama vya upinzani kwamba ni mmoja miongoni mwa vigogo mashuhuri wa chama madarakani wenye msimamo mkali, ambaye katika kaudi yake alisikika mara kwa mara akichochea mauaji dhidi ya wafuasi wa upinzani. Hata hivyo kiongozi huyu mpya wa chama tawala amekanusha shutuma hizo ambazo amezitaja kwamba ni njama za maadui wenye lengo la kusambaratisha chama cha s d fdd na kuwavunja moyo wafuasi wa chama chake ili wasiendelee na juhudi za kuimarisha mfumo wa demokrasia nchini Burundi. Mwanasiasa huyo wa chama cha uasi wa zamani cha s d fdd Reverien Ndikuriyo, mwenye umri wa miaka 51 ambaye ameteuliwa kukiongoza chama hicho aliwahi kuwa spika wa bunge la Seneti tokea mwaka 2015 hadi mwaka 2020. Itafahamika kuwa mbali na shughuli zake za kisiasa, seneta Reverendi Ndikuriyo ni mwenyekiti wa chama cha soka nchini Burundi tokea mwaka 2013. Sauti ya Amerika, Kigali. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Washington. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, redio chuchu na hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na sayare redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunarejea kupata ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanatoa onyo juu ya hali mbaya ya usalama kwenye kambi ya wakimbizi ya Alhol nchini Siria baada ya mauaji mengi kutokea kati ya Januari mosi na 16 mwaka huo. Mwandishi wa VOA Lisha Slime kutoka Jeneva, Uswizi, ametuma ripoti ifuatayo inayosomwa na Mkamiti Kibayasi. Wasiwasi kwa usalama na ulinzi wa wakazi kwenye kambi pamoja na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu umeongezeka kufuatia mauaji ya Wasiria kumi na wawili na wakazi wa Iraq, akiwemo mkimbizi mmoja mwanamke raia wa Iraq, mtu mwingine aliyejeruhiwa vibaya wakati wa shambulizi lenye ghasia. Al Hall, ambayo inadhibitiwa na vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani, ni kambi kubwa sana kwa wakimbizi na Wasiria ambao wanakimbia nyumba zao, kukiwa na wakazi takriban elfu sitini na mbili wengi ni wanawake na watoto wenye asili ya Siria na Iraq walikimbilia kwenye kambi hiyo baada ya ushirika unaoongozwa na Marekani ulipowaondoa wanamgambo wa Islamic State IS kutoka ngomea ukuu huko kaskazini mwa mji wa Raqa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu inalalamika maisha ya watu yanavyopotea huko Alhol. Msemaji wa OCHA Jens Laerke anasema ongezeko la karibuni la ghasia pia linatishia usalama na uwezo wafanya wa wafanyakazi wa kutoa misaada kutoa misaada muhimu kwa wakazi. Uh, primary healthcare, water, shelter, wanachopeleka ni huduma za msingi za afya, maji, vitu ambavyo sio chakula, usambazaji wa vyakula na maji, lishe na ulinzi. Ugawaji wote huo unaelekea kuwa hatarini, wakati kiwango cha ukosefu wa usalama kinaongezeka kwa kile tunachoshuhudia hivi sasa. UNICEF inasema asilimia kumi na nne ya wakazi kwenye kambi ni wanawake na watoto kutoka nchi sitini, inajumuisha wanafamilia wa wapiganaji wa zamani wa IS pamoja na wafuasi wao, na waathirika wametenganishwa sehemu inayolindwa kwa ajili ya usalama wao. Lurk, anasema serikali za kigeni zinasita kuwarejesha raia wao kwa sababu ya uhusiano wao na wanamgambo hao wa zamani. Anasema Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa serikali kuwahudumia maelfu ya watoto waliokwama katika kambi ya Al-Hol kama watoto na kufanya kile chenye masilahi kwao. Sidhani kama mtu yoyote anaweza kuwa na mashaka kwamba sio katika masilahi yao kukwama katika kambi hii kwa miaka mingi. Hivyo kurudishwa nyumbani kwa watoto hao kutakaribishwa so, uh, sana uh, uh. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema usalama na ustawi wa watu huko Al-Hol ni muhimu sana. Wanahimiza ulinzi bora kwa wakazi katika kambi na kwa wafanyakazi wanaotoa msaada wa kibinadamu. Wanaeleza hali iliyopo sasa. Siyo suluhisho endelevu na la kudumu kupatikana kwa watu wote katika kambi. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaangalia shirika moja linalohudumu chini ya mwamvuli wa kanisa Katoliki nchini Kenya. Linahusika na kuwanusuru watoto wadogo wanaopitia mateso katika jamii mbalimbali mbali, na kuwapa malezi bora pamoja na elimu wanayohitaji shirika hilo la Solidarity of Girls in Distress limehudumu kwa miaka 18 sasa, na mwasisi wake ni mtawa wa kidini kutoka Ujerumani. Josephat Kioko anaripoti zaidi. Katika makala ya jamii na maendeleo, miradi mbalimbali mbali ya kijamii inafanya kazi nchini in Kenya kuwahudumia watoto walio na mahitaji. Miradi mingi iliyo chini ya mashirika yasiyo ya kiserikali inaelekeza huduma kwa watoto wa kike moja kati ya miradi hiyo inaendeshwa na shirika la Solgidi lililoanzishwa chini ya kanisa Katoliki eneo la pwani ya Kenya. Katika kipindi cha miaka 18 iliyopita, shirika la Solgidi limeshughulikia kwa malezi na elimu watoto zaidi ya elfu moja. Mmoja waliofaidi aliyezungumza na vio ya idhaa ya Kiswahili ni b Benta. Ukiwa uko na elimu kidogo, unaweza kujieleza ni nini nataka katika maisha. Wakati nilipomaliza um, darasa la nane, nilijaribu kutafuta wale relatives wangu ambao najua wako na pesa ambao wangenipeleka katika shule lakini wengi walikuwa wakiniambia niende nikafanye kazi kwa IPZ. IPZ ni pale wanawake wanafanya kazi kutengeneza nguo, zile nguo ambazo zinakuwa imported. Lakini kusema kweli, hiyo si chenye nilikuwa nataka mimi katika maisha yangu, nilikuwa nataka elimu. So niling'angana baada ya darasa la nane, nilimaliza miaka miwili nje. Kulikuwa kuna father mmoja, ndio father akaleta hapa. Ukiwa unataka kitu katika maisha utuli, lazima ukifuate. So lingine limesaidia, nikasoma walinunulia vitabu, walinunulia uniform, walihakikisha kuwa school fees wamelipa kila kitu ambayo inatakikana skuli, walinipatia huduma. Za shirika hili pia zimo katika mataifa mengine, Ujerumani, Nigeria, Austria, Hungary, Romania na katika taifa la Rwanda. Mwasisi aliyefanya mahojiano ya kipekee na VOA idhaa ya Kiswahili ni Bilea Akman kutoka Ujerumani. Mimi ni mtawa wa Kikatoliki kutoka shirika linalohudumu Afrika. Nilikuja hapa mwaka 1985 nikaona hii ni nchi maridadi. Sasa kilichonishtua kunao watalii wengi wanaokuja kufaidi kutokana na mazingira haya mazuri, wengine walifanya makosa kuwatumia wasichana wasio na hatia lilinikasirisha sana. Nilitafuta njia nyingi za kuwasaidia, kuwatafutia shule na kuwanusuru kutoka maisha ya anasa. Niliona mtoto wa miaka minne aliyedhulumiwa. Tuliungana na dada Agnes Mailu kuanzisha shirika hili la Solgidi. Wengi wamesoma vizuri, wamegeuka kuwa mawakili, meneja, walimu na hata madaktari. Mwaka elfu mbili na mbili walipokuwa wakianzisha shirika hili hapa nchini Kenya, walipata watoto wengi waliozaliwa na watu makahaba na kuwasaidia kwa malezi. Wengine ni wale familia zao hazikuwa uh, na uwezo kabisa kuwalea au kuwasomesha. Mi naitwa Lawrence Otieno, mi nimekuwa raised na single parent. Imejua Solgidi kupitia my sister. Lgdi nilipea kila kitu, sikujua kama nitamaliza secondary school no. Dadangu alichukuliwa hapa Kwanzia hapo sasa wanichukue nikiwa nakofumwanza, ambaye sikuwa naweza afodi mzazi wangu kuwa ezikufodi. Imenisaidia, at least naweza sema nimemaliza shule, naweza ongea kwa mbele ya watu, ambayo without Solgidi ungekuwa taio. Naitwa Selmina Selminatieno, mzazi mmoja ndo ukwai. Babangu mamangu hayuko, lakini babangu pia yukwai lakini hashughuliki hasa ndio maana tukabaki mtaani. Hapa Soligidi nimekuja kuanzia 2011 ambayo nilikuja nkawaeleza, nkasoma form 1 mpaka form 4 kufanya mtihani tukapita, ndio hivyo, tukapelekwa mbele. Tumeko wengi ambaye tumesaidika, wenye tulipelekwa Ngala. Nilikuwa nimemaliza class 8, lakini sasa ilikuwa hakuna pesa za kwenda secondary, nikakaa nyumbani kwa muda mrefu, nikaja nikaelezewa kuhusu ile shirika ile, ndio hivyo, wakanichukua. Mara kwa mara mafarakano katika familia nyingi yamesababisha watoto kuondoka nyumbani na wengine hata kuzurura. Solgidi pia imekuwa ikifanya kazi na mashirika mbalimbali mbali, ili kufanikisha malezi na kisomo cha watoto wanaosaidiwa na shirika hilo. Na kwa vile masuala mengine inahusu sheria za nchi, kituo cha sheria upande wake kinafuatilia visa vya watoto kutoweka kupitia biashara haramu za ulanguzi wa watu au wengine kufanya kazi kiutumwa. Nilizungumza na mmoja wa mawakili kutoka kwa kituo hicho. Human trafficking ni ile hali ambapo yule mtu anasafirishwa kutoka mahali ambapo yeye ni mkaaji ama mahali ambapo ameishi ama amezaliwa, na anapelekwa mahali pengine kwa udanganyifu. Ile hali ambayo alikuwa ameambiwa atapata kule si hiyo. Sasa katika yale mambo ambayo anaweza kuwa anafanyishwa kazi ama anaweza kuwa anadhulumiwa Uh, kimwili sasa hapo ndio zile aina tofauti za usafirishaji uh, wa watu kwa njia isiyo halali zinajitokeza kwa kuangalia nyuma tu huduma za kijamii kutoka Solgidi kupitia bi Agnes Mailu pamoja na Lea Akman kutoka Ujerumani jamii pana imefaidika na hasa mtoto wa kike babangu alipigwa transfer kutoka Nairobi kuja Mombasa akaacha akaingilia into drugs so alikuwa drug addict akashindwa kuendelea na kazi na kana mamangu sa lingine nimepata faida ya kusomeshwa mpaka nikamaliza high school na plus pia nimepata kuinteract na watu wengine na wakanifungua kiakili na wakanisaidia kimaisha. Hata kama sina pesa, lakini wamenisaidia kimawazo sahii. Na act, Josephat Kiyoko, jamii na maendeleo, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Harison Kamau. Afisa wa ngazi ya juu kwenye sekta ya afya hapa Marekani ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba rais mpya wa Marekani, Joe Biden, anatarajiwa kutangaza kuzuiliwa kwa wageni hasa wasio raia wa Marekani kutoka Afrika Kusini kutokana na na kirusi kipya cha korona. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC Jumapili imesema kuwa imemtia mbaroni aliyekuwa kamanda wa kundi la uasi la Seleka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, linaloshukiwa kutekeleza uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ametoa amri kwa maafisa wake wa ngazi ya juu kutoa ripoti ndani ya kipindi cha wiki mbili kuhusiana na programu ya kuzuia manyanyaso ya kingono kwenye jeshi, wakielezea kwa kina suala hilo litakavyoshughulikiwa. Uchaguzi wa rais umefanyika huko Ureno Jumapili, wakati kiongozi aliyeko madarakani Marcelo Rebero Jisuza mwenye umri wa miaka sabini na miwili akionekana kuelekea kupata ushindi na kujipatia muhula wa pili, wakati taifa hilo likikabiliana na janga la virusi vya korona. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro imeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia a siku njema tulivu mahala popote unaposikiliza VOA Swahili.