United States hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Polisi wameendelea kutumia gesi ya machozi na nguvu kubwa kuwatawanya waandamanaji katika maeneo yote nchini Russia wanaopinga kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny. Shirika la habari la kimataifa la Reuters linaripoti kuwa hadi sasa watu zaidi ya elfu tatu wanashikiliwa na polisi kuhusiana na maandamano hayo. Navendi alitoa wito kwa wafuasi wake kuandamana baada ya kukamatwa kwake mwishoni mwa wiki iliyopita wakati akirejea nchini humo kutoka Ujerumani kwa mara ya kwanza tangu alipopewa sumu ambapo ilimsababishia matatizo ya nerves. Alikuwa Ujerumani kwa ajili ya matibabu. Maafisa wa usalama wameonya watu kukaa mbali na maandamano hayo makubwa ya Jumamosi, wakidai kuwa wanahatarisha maisha yao dhidi ya COVID-19 pamoja na kukamatwa na hata kufungwa jela kwa kosa la kuhudhuria matukio yasiyokuwa na kibali. Hata hivyo, kukiwa na baridi kali, waandamanaji wameendelea kufurika mitaani, wakidai kuachiliwa kwa mwanasiasa huyo wa upinzani. Maandamano yameendelea katika maeneo ya Tunisia kwenye mji mkuu kupinga ukandamizaji wa polisi, rushwa na umaskini, kufuatia matukio kadhaa ya ukiukwaji wa haki za binadamu yanayosababishwa na mapigano na kukamatwa waandamanaji. Katika mji mkuu Tunis walisikika wakiimba, hakuna tena uoga, mitaa ni mali ya watu na watu wanataka kuvunjika kwa utawala. Kauli mbiu hiyo ilitawala pia wakati wa maandamano yaliyogubika nchi za Kiarabu mwongo mmoja uliopita. Pia walishikilia mabango akitaka kuachiliwa kwa mamia ya wa waandamanaji hasa vijana waliokamatwa tangu Januari 14 Polisi inasema zaidi ya watu mia saba wamekamatwa kufuatia mapigano yaliyozuka wiki iliyopita, ambapo vijana walirusha mawe na mabomu waliotengeneza kwa mafuta ya petroli dhidi ya maafisa wa usalama waliojibu kwa kutumia gesi ya machozi na mipira ya maji. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema takriban watu elfu moja wamekamatwa. Hasira kubwa iliyosababishwa kwa vijana ni ukosefu wa ajira, wakidai kuwa serikali imeacha nyuma bila kujali maslahi yao. Hali ya uchumi ni ngumu Tunisia. Hiyo ni kwa mujibu wa wataalamu na wachambuzi wa mambo waliohojiwa na vyombo vya habari vya ndani hata hivyo maandamano makubwa ya Jumamosi yamekuja wakati ambako Tunisha inataabika kupambana na janga la virusi vya korona lililozorotesha uchumi na kutishia maisha ya watu huku wengi wakiwa wamelazwa katika hospitali. Zaidi ya watu mia sita wamekufa Tunisha kutokana na wimbi la pili la Covid 19. Katika habari nyingine, hali ya mvutano inaendelea baada ya maafisa wa Somalia na jeshi la Uganda la UPDF kudai kuwa wanamgambo 189 wa Al-Shabab Ijumaa jioni na mapema jana wameuawa katika operesheni iliyofanyika kusini mwa Somalia. Jana, gavana wa jimbo la Lower Shabelle, akizungumza na Sauti ya Amerika, alisema wanajeshi wa Uganda chini ya ujumbe wa Umoja wa Afrika huko Somalia AMISOM walitumia helikopta za kushambulia na kuwa wanamgambo karibu mia mbili. Hata hivyo mapema, msemaji msaidizi wa jeshi la Uganda Luteni Kanali Deo Akiki alisema wanajeshi wake wameua wanamgambo 189 wa Al-Shabab. Amisom imekuwepo Somalia kwa zaidi ya miaka kumi kusaidia masuala ya amani na serikali ya nchi hiyo kupambana na mashambulizi na kundi la Al-Shabab. Kundi hilo la wanamgambo linataka kupindua serikali na kuweka sheria zake za Kiislamu, Sharia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Uingereza inaongeza programu yake ya chanjo ambayo tayari imetolewa kwa watu takriban milioni sita dozi mbili hata pale ambapo nchi hiyo inaendelea kupambana na maambukizi na inayofikia karibu laki moja. Sasa waziri wa afya wa Uingereza Matt Hancock alisema Jumapili kwamba theluthi tatu ya watu wa Uingereza tayari wamepata chanjo hiyo, ikiwemo wakazi katika nyumba za kulea wazee. Takriban dozi milioni tano nukta sita ya chanjo imetolewa Jumamosi. Maafisa wa afya wanataka kutoa chanjo ya watu milioni kumi na tano, ikiwemo wote walio zaidi ya umri wa miaka sabini. Chanjo ya kwanza itatolewa Februari kumi na tano na ifikapo Septemba watu wazima wote watakuwa wamepatiwa chanjo hiyo. Ureno umefanya uchaguzi mkuu leo kukiwa na matarajio ya kiongozi aliyoko madarakani kushinda tena katika muula wa miaka mitano wakati nchi inapambana na maambukizi ya virusi vya corona. Marcelo Rebelo de Sousa anaonekana kuwa mstari wa mbele dhidi ya wagombea wengine saba walioshiriki katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu. Ili kupata ushindi katika nchi hiyo, lazima mgombea apate asilimia hamsini ya kura. Lakini maambukizo makubwa ya covid-19 yanaweza kusababisha mabadiliko ya kupatikana asilimia hizo na kupelekea marudio ya uchaguzi Februari 14 baina ya wagombea wawili wa juu. Maafisa wameongeza vituo vya kupigia kura na kupunguza msongamano wa watu ili kuepuka maambukizi. Maelfu ya raia wa Hong Kong wamefungiwa ndani kuanzia Jumamosi, e, katika maeneo mbalimbali kwa lengo la kudhibiti kuenea maambukizi ya virusi vya korona. Maafisa wamesema katika taarifa kwamba eneo lenye majengo 17 katika mji wa Yau Tsim Mong litaendelea kufungwa hadi watu wote wapimwe. Mwisho wa habari za dunia nitarejea baada ya muda mfupi kwa muktasari wa habari. Msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimin. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na muziki huu katika mtindo wa gospel music. Ni wimbo I Believe na Jonathan Nelson kutoka hapa Marekani Believe ulioimbwa na Jonathan Nelson, mwimbaji wa nyimbo za gospel wa hapa Marekani. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Leticia Silogile wa Igunga, Tabora, Tanzania. Anasema salamu zake kwa Abubakar Ngeresi, mtu pesa mwanambuke, Fikiri Dario, Philbert Jonathan, Kenshambi, Devota Daniel, Elias, Dorika Tadeo Tunza Godefre, mwa Mwakapenda, Nicolaus Kayago, Nazareth a mwa Kipembe na ili Siobela, Mashaka Subi Mnokole, Victor b Mselabuye, Victor Patience Kahangwa. Tukumbukane kupitia VOA talikisio. Mlegehe wa Ilangamoto Ikweha kwa sasa anasema kwa sasa yupo Mafinga, Tanzania. Salamu zake za kwanza ni kwa pacha wake kipenzi Doto Mlegehe, Itika Kigunga, Deule wa Deule, Dismas Kikula, Lamek Jarastari, mama na baba wakiwa Ilangamoto Ikweha. Eliapenda Mwanyika kutoka Upareni, Tanzania. Habari za hapo studio, hatujambo. Anapenda kupeperusha salamu zake za Jumapili ziwafikie wafuatao, akianza na familia yake pendwa ya Elliot Mwanyika wakiwa Upareni Same, Filibert Jonathan Kenshambi za moyoni, Haonga Simoni, Shauri Daniel, Mali Ngalama, Maluta Joane Bita, John Joseph Mbala, Charles Jumanne Fundi Simu, Nicolas Godifrey Kayago, Vicent JJ Kaji, Daudi Mdachi, bila kuwasahau wasikilizaji na watangazaji wote wa VOA. Ujumbe, Mungu kwanza. Antidius Baba Mlokozi Anacret wa Bukoba, Kagera, Tanzania anasema salamu na muziki kwa Richard Mzina fundi stima, Dixon Waitu Waitu, Joffrey Liberius, Anakret Adelaida Anacret, Oscar Oscar Sildion Filibert Jonathan Kenshambi, Kenneth Celestin Kajuna, Ravius Iwekaza na Kulimbi Alex. Ujumbe mwendo Mpelampela Mpela. Batisti Katumbi kutoka huko Lubumbashi, DRC anasema salamu zake ziwafikie ndugu yake Duzi Bula akiwa Kampala, Uganda. Tatunaza mwisho ziwaende baba na mama wakiwa kijijini Katolo, Geita, mtaa wa Kampala. Anasema Mungu azidi kuwabariki wazazi wake Augustine r bundala wakaliu wa Tabora, Tanzania anasema salamu zake ziende kwa Malimao Ramadhani, Shija Paulo, Sefa James Tano na Kinda Amos Junior. Kabla ya kukusomea ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wengine, nikukaribishe na ngoma hii wow! ambayo inavuma kwelikweli na kupendwa na watu wengi sana wa, iliimbwa na kijana machachari Diamond akishirikiana na mzee wa kazi Kofi Olomide, logramo pau kipate kitu hicho kizito <muchos> Barabara kabisa, mambo mazuri kweli. Na sasa naupokea ujumbe wake Moses Edward Mandela wa Power Family Group kutoka Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake kwa Yusuf Ibrahim diwani mtarajiwa, Marco shule Mpenda Amani, Mkuwi Emmanuel, Emei Habiye, Mohamedi Salimu, Alidinya Maria Bura, Muharami Mabula, Emmanuel Charles Macmasey, Gama Joseph Kiuyo, Goligota Magabe, Mkono Dikson Waitu. Ujumbe, kila jambo na wakati wake. Masanja Kulwa, mzee wa sola wa barabara ya saba Isaka, Kahama, Tanzania, anapenda kutuma salamu kwa Maige Mbona Ntemisemi Charles Jumanne fundi simu Majaliwa Bususu Emmanuel John Machungwa mkuu Shilinde Abubakar Ngeresi Kashinje mjomba wa watu baadhi Letitia Silogile Masanja Ngasa Jilala Mipawa Mtinga Sita Malimau Ramadhani Vincent JJ Kaji Mapigano Jacob Masanja Kuyanja Daud Charles peleka Bundala, Tabu Budole, Jangala, Bugumba, Peter Joseph Mbala, Juma Buyagu, Kipama Bungongoho, Mabere Malale, Magembise, Maria Bura, Mariam Lutemagula na Mpelwa Sekela Nyanda. Na ujumbe na wapenda wadau wote wa VOA, aliyewakumbuka ni Masanja Kulwa, mzee wa Sola Ngusa Mleba kutoka Igunga, Tabora, Tanzania. Anasema salamu zake kwa Omar Said Masudi Bundala, Tabu Budole, Pili Ali, Doto Mahona, Revocatus Kalaveri, Njile Oswago, Abubakar Ngeresi, Daudi Mdachi, Demikius Oyababa, David Fasi wa Kiogoma, Kebetimbe Ngote Mleba Tanzania. Salamu zake anazipeperusha kwa mke wake Gudela Demikius, Oyo Eligius, Katombo Ranius, Magnus, Philbert Jonathan Jelika Joseph, Kakuru Mandazi, Rutahiwa Busisi, Joas John, Muga Jones, Biita, John Doto Mahona, ujumbe anawapenda mno. Masanja Kanone wa Geita Tanzania anasema salamu zake ziwafikie wafuatao, kwanza watoto wake wapendwa Elias Masanja, Marieta Masanja, mke wake mpendwa Agnes Mashiku, shemeji yake Mapinduzi Mashiku na mama yake mzazi Marieta Gugu. Ujumbe mungu awabariki sana naliona hili jina kabisa gumu kulisoma sijui kama nitafanikiwa huyu anaitwa kipamabungogoho kiligwa wa mwatulole geita tanzania salamu zake ziende kwa mtangazaji wa zamu wa voa swahili nashukuru pia anamkaribisha afike geita auone mkoa mteule asante sana Haya basi, kipindi ni salamu na muziki, na kuna wasikilizaji ambao wameshiriki kupitia njia ya simu, ninawakaribisha okay. Asante sana, naitwa Ndovya Kashiki nikiwa Bukavu, Kivu Kusini mashariki mwa DRC. Leo katika kipindi cha salamu na muziki, napenda kwanza salamu zangu ziwaende waandishi wote wa Sauti ya Amerika. Salamu zangu zimwendee pia mpenzi wangu Chantie Kahambu Kahasa akiwa pale jijini Butembo mjomba wangu Muindo Sakuki Kikusa akiwa pale Butembo, mama yangu mzazi Masika Furaha Kikusa akiwa Tia Vinyonge, mama yangu mdogo Mari Terezo Kikusa akiwa pale Butembo, bila kumsahau mjomba wangu Kakule Mtai Filemo akiwa pale jijini Beri. Kwa mwisho, sitasahau kutoa salamu zangu kwa babu wangu Katembo Kasiki akiwa kosa hizi jijini Kambala. ujumbe inao jitaidi tumwamini Bwana Yesu kwa kuwa siku ni karibu. Nashukuru sana kabisa, asante sana kwa majina. Naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa, Kahama, Tanzania. Katika Jumapili ya leo, napenda kutuma salamu kwa ndugu wafatao. Naanza kabisa na baba yangu mzazi, Mzee Sudani Jireka Kaji, akipatikana maeneo ya Uyogo, Kahama. Namba mbili hapa namkamata mama yangu mzazi anaitwa ya Sofia Kindi Ganja, yupo maeneo ya Uyogo, Kahama namba tatu hapa namkamata mkamata mke wangu Mrs. Vincent au Mama Priska ipo Kagongwa pia. Kuna watoto wangu Priska na Patrick wakiwa nikiwa nao hapa Kagongwa 3, apa, namba tatu hapa. Namba nne namkamata kuna Mwalimu Kennedy Mtemba ipo Kagongwa, kuna Majaliwa bususu ipo Kagongwa, kuna Jumanne fundi simu ipo Kagongwa, kuna Masanja Kuyanja msanii wa mbina za Kisukuma ipo Kagongwa, kuna Lebo Katu sikave yupo Geita, na mwingine hapa kuna riapenda Manyika napenda kumsalimia pia kuna Magufuri jikono ya ndama napenda kumsalimia pia. Kuna Philibert Jonathan Kenshambi napenda kumsalimia pia. Naenda kumalizia nakashindia mjomba watu, watu baadhi, wa watu baadhi akipatikana maeneo ya Kagongwa katika ujumbe. Nawatakia kila laheri, kikubwa tu tuzidi kukumbukana kupitia VOA Swahili, kwani salamu ni nusu ya kuonana na ujenga ujamaa na undugu sana sana. Nawatakia kazi njema, tukiendelea na vibao motomoto. Sasa tuungane na msanii wa huko Kenya Otil Brown akishirikiana na kijana wa Tanzania Ali Kiba katika ngoma yao murua kabisa, in law pata kitu <tipos> Bila shaka msikilizaji wetu, kitu hicho kimekufurahisha sana. Nikiendelea kusoma ujumbe zaidi kutoka kwa wasikilizaji wetu. Namuona huyu Ntimi Kibona anasema salamu zake ziwaendeye Jisto Malila, Michael Mwakasege, Simoni Mwakisilu, Doto Mahona, Emmanuel Mwakimi. Anawatakia jumapili njema. Sai Jirumba wa Mpambala Iramba anasema salamu kwa Bundala Tabu Magufuli, Jikono Jandama, Mulumba wa Mulumba, Richard Magadula, Solomon Njiku. Huyu naye ni Kingi Majuto wa Geita, Tanzania. Salamu kwa Goligota Magabe, Mukono Mariamu, Lutamagula, Solomon Njiku, Victor Bemsilabuye, Amos Magige, Jasmini Musa, Paul Lugwisha, Masikitiko Julius na Kingi Sofa Nyegezi, kutoka huko Mwanza, Tanzania. Juma Oka Zuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa Ngalama Maluta, Simon Shauri, Baba Ombeni, Peter Joseph Mbala, Charles Jumanne Fundi Simu, Bulugu Lembo, Mayunga Lembo, Magret Lembo, Salome Lembo, Agnes Lembo, Kundi Lembo, Lusia Lembo, Nkamba Lembo. Ujumbe, heshima ni nzuri kuliko pesa. Stanley Alonda, Wanyarugusu Camp, Kigoma, Tanzania. Kambi ya Nyarugusu. Hii salamu zake ziwafikie wafuatao: mama yake mzazi Anastasia Sangani akiwa Baraka DRC, mke wake aza Jojeta akiwa kambini Nyarugusu, watoto wake Josephini Balongelwa Alonda, Nesto Ramazani Alonda, Benedikti Alonda, Anastasia Alonda, Sedare Mulonja Alonda, wote wanapatikana kambini Nyarugusu. Ujumbe, anawatakia maisha mema. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wetu wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Ni washukuru pia waliokifanikisha ni pamoja na mwenzangu BMJ Muridhi, mwelekezi wangu Aida Isa kutoka Washington DC. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana, na waachia ngoma hii Gutuja iliimbwa na Rema kwa kushirikiana na BC2 kutoka huko Uganda nchi ya matoke na wageni wa nikiwatakia usiku mwema, hadi wakati mwingine. Bye bye. <mulia> kamona siasa wa upinzani Alexei Navalny. Shirika la habari la kimataifa la Reuters linaripoti kuwa hadi sasa watu zaidi ya elfu tatu wanashikiliwa na polisi kuhusiana na maandamano hayo. Maandamano yameendelea katika maeneo ya Tunisia kwenye mji mkuu kupinga ukandamizaji wa polisi, rushwa na umaskini, kufuatia matukio kadhaa ya ukiukwaji wa haki za binadamu yanayosababishwa na mapigano na kukamatwa waandamanaji katika mji mkuu Tunis walisikika wakiimba hakuna tena uoga, mitaa ni mali ya watu na watu wanataka kuvunjika kwa utawala. Kauli mbiu hiyo ilitawala pia wakati wa maandamano yaliyogubika nchi za Kiarabu mwongo mmoja uliopita. Pia walishikilia mabango akitaka kuachiliwa kwa mamia ya wa waandamanaji hasa vijana waliokamatwa tangu Januari 14. Katika habari nyingine, hali ya mvutano inaendelea baada ya maafisa wa Somalia na jeshi la Uganda la UPDF kudai kuwa wanamgambo 189 wa Al-Shabab Ijumaa jioni na mapema jana wameuawa katika operesheni iliyofanyika kusini mwa Somalia. Tunakamilisha matangazo ya habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ulikuwa nami hivi leo Mary Mgawe. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.