Eh, aburo, juhui, dora, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. fuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc jina langu ni mary mgawe waandamanaji wametanda katika mitaa na miji ya tunisia kwa takriban wiki moja sasa hali iliyobadilika na kuwa ghasia wakati waandamanaji wakipinga kile wanachodai serikali kuvunja ahadi yake ambapo imeshindwa kubadilisha uchumi uliodorora waandamanaji wengi ni vijana wasio na ajira walioamua kupaza sauti zao mitaani baada ya kuachwa nyuma na uongozi wa nchi hiyo. Wanafunzi wa Tunisia, wanaharakati wa mrengo wa kushoto na makundi mengine wamekabiliwa na mabomu ya machozi na polisi wakati wa maandamano yao. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema polisi imewakamata watu takriban elfu moja wengi wakiwa kwenye umri mdogo kwa tuhuma za kuharibu mali na wizi. Wakati wazazi na familia sasa wanaungana na maandamano hayo, wakidai kuachiliwa watoto wao wanaoshikiliwa na vyombo vya usalama. Mtangazaji wa miaka mingi wa Marekani Larry King ambaye alipata umaarufu mkubwa katika kipindi chake cha televisheni cha Larry King Live amefariki dunia Jumamosi akiwa na umri wa miaka 87 kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kampuni ambayo alikuwa mmoja wa waanzilishi Oral Media Services, King alifariki katika kituo cha Cedars Sinai mjini Los Angeles, ambako alikuwa amelazwa baada ya kuugua. Kwa miaka sitini na tatu mwanahabari huyo mashuhuri alitangaza katika redio na televisheni, ambapo aliweka rekodi kwenye kitabu cha kumbukumbu cha Guinness World Book of Records kama mwenyeji wa kipindi kilichoendelea kwa muda mrefu kwenye kituo kimoja cha televisheni, alifanya maelfu ya mahojiano na watu mashuhuri kote duniani, kuanzia ya kisiasa, kijamii na hata ya ajenda zilizokuwa zinatawala kwa wakati na mazingira aliyokuwepo. Baada ya kustaafu kutoka kituo cha televisheni cha CNN mnamo mwaka elfu mbili na kumi alianzisha makala yake Larry King Now, ambayo alipeperushwa katika redio na vituo mbalimbali mbali vya televisheni. Wachambuzi wanamtaja kama aliyekuwa na ustadi wa kipekee wa utangazaji na aliyefanya mahojiano yake bila kuwashinikiza wageni, na hivyo kuwafanya wajihisi huru na kuzungumza bila kujidhibiti. Mavazi yake pia yalikuwa ya kipekee, kwani kila alipoonekana kwenye televisheni alivaa saspenda za kuvutia, shati na tai zilizowiana. Lari alilazwa kwenye hospitali ya Cedars Sinai mapema mwezi Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na moja akiugua ugonjwa wa COVID-19. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www VOA. Polisi wa Russia leo Jumamosi wamewakamata mamia ya waandamanaji walioingia mitaani kukiwa na hali mbaya baridi wakidai kuachiliwa kiongozi mashuhuri wa kisiasa Alexei Navalny. Navalny, mkosoaji mkubwa wa Rais Vladimir Putin, alikamatwa Januari 17 aliporejea Moscow kutoka Ujerumani ambako alitumia miezi mitano akiugua nerves baada ya kushutumiwa kuwa alipewa sumu. Maafisa wa usalama wanasema kuwepo kwake Ujerumani umekiuka kesi ya uhalifu iliyokuwa inamkabili ambayo Naveni anasema haikuwa sahihi dhidi yake. Anatakiwa kufika mahakamani mapema mwezi Februari na itaamuliwa kwamba kama atatumikia kifungo cha miaka mitatu na nusu jela. Zaidi ya watu mia tatu hamsini wa wamekamatwa na polisi wakati wakiandamana katika maeneo ya mashariki na Siberia. Katika mitaa mingi polisi wa kutuliza ghasia walionekana wametanda kwa ajili ya kusukuma nyuma waandamanaji waliokuwa wakiimba nyimbo na kubeba mabango yenye maneno ya kutaka kuachiliwa mwanasiasa huyo maarufu wa upinzani. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema leo nchi yake ina matumaini kwamba itakuwa na uhusiano mzuri na utawala mpya wa Marekani chini ya Rais Joe Biden na kwamba itaendelea kuzungumza na Washington kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran. Nina uhakika Saudi Arabia imejenga uhusiano wa kihistoria ambapo inafanya kazi na tawala mbalimbali, tutaendelea kufanya hivyo pamoja na Rais Joe Biden, alisema hayo mwana mfalme Faisal Bin Farhan Al Saudi. Shirika la habari la Reuters linaripoti, katika kampeni zake Biden aliahidi kwamba atatathmini ushirikiano wa Marekani na Saudi Arabia akichukua msimamo wa juu kuhusu haki za binadamu nchini humo pamoja na vita vya Yemen. Maisha yanaendelea kurejea katika hali ya kawaida huko Wuhan China baada ya maambukizi ya virusi vya korona kutingisha eneo hilo takriban mwaka mmoja uliopita kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la AP. Wakati maeneo mengine ya dunia ikiwemo Marekani bado yanaendelea kupambana na COVID-19, habari zinasema Huan, ambapo ndipo kitovu cha ugonjwa huo, sasa hali ni shwari na watu wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, katika mji huo wenye takriban watu milioni kumi na moja. Ingawa bado hali ya covid inazungumziwa, lakini hakuna kinachozuia shughuli za wakazi wa eneo hilo. Hata hivyo, China kwa ujumla wake imetangaza kesi mia moja na saba COVID-19. Ikiongeza idadi ya maambukizo kufikia 1,088,911 tangu mlipuko ulipozuka. Inaelezwa kwamba majimbo yenye kesi hizo Beijing, Shanghai na Hengojiang ndiyo yanayopambana na COVID-19. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Nitarejea baada ya muda mfupi kwa muktasari wa habari kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti Amerika. Na sasa tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho husikika kila siku ya Ijumaa baada ya kuzifuata habari za dunia. Sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa leo. Uh, tukiangazia zaidi kwa nini uchaguzi katika mataifa mengi ya Afrika hugubikwa mara nyingi na vurugu hata kusababisha maafa. Uchaguzi katika nchi nyingi za Afrika umekuwa ukigubikwa na ghasia wakati wa kampeni na baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Mara nyingi kunatokea malalamiko ya wizi wa kura, vyama vya upinzani vikikishtumu chama tawala au viongozi walio madarakani kufanya udanganyifu Hali hiyo imetokea hivi karibuni nchini Uganda na huko Tanzania, bila kusahau nchini Burundi katika uchaguzi wa mwezi Mei mwaka jana. Katika live talk leo, tukisaidiwa na washiriki wetu, tunataka kuelewa kwa nini hali hii inatokea. Je, kipi kifanyike ili uchaguzi katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu usiwe unatanguliwa na ghasia na kufuatiwa kila mara na malalamiko ya wizi wa kura? Kujadili suala hili kwa upana, tunao wachambuzi ambao watatupa mtazamo wao na mapendekezo. Tunaye Bobby Mkangi kutoka huko Kenya, ni wakili na ni mtaalamu wa masuala ya katiba. Karibu uh, wakili Bobby Mkangi. Asante, asante. Na kutoka huko Tanzania tunaye Sami Ruhuza, yeye ni mchambuzi wa siasa. Live Talk imeandaliwa nami Patrick Nduimana nikishirikiana mwenzangu Sunday Shomari, nawe msikilizaji wetu pia unaweza kutoa mchango wako kwa njia ya simu au kwenye ukurasa wetu wa Facebook kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Basi moja kwa moja nianze na swali la kufungua mjadala wetu uh. Nianze na uh, Samiruhuza. Tanzania imeandaa hivi karibuni uchaguzi, ilikuwa ni mwishoni wa mwezi Oktoba, mwishoni mwa mwaka eh, mwishoni mwa mwezi Oktoba, na tuliona kwamba uh, baada ya uchaguzi tu uh, upinzani ulilalamika ukisema kwamba uchaguzi ulikuwa, walitumia maneno makali makali kwamba kulikuwa na mambo ya kihuni, uchaguzi uligubikwa na uwizi wa kura. Sijui kwa mtazamo wako, madai haya ya upinzani yana msingi au ni, ni hoja za kutoa ambazo hazina msingi wote? Asante ah, ah, sana nashukuru kwa kunipa kwa kunikaribisha katika kipindi chako na kutoa tathmini uchaguzi uliofanyika Oktoba elfu mbili na ishirini na Tanzania, sio siri, haukuwa haukuwa wa huru wala haukuwa na haki. Na misingi ya kuzungumza hiyo ni hivi, ni kwamba cha kwanza tunaanza na tume ya uchaguzi yenyewe, muundo wake wa tume ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ya Tanzania inaitwa tume ya uchaguzi, sio tume huru ya uchaguzi, ni tume ya uchaguzi ambayo inateuliwa na mtu mmoja tu anaitwa rais. Yaani rais ndiye anateua mwenyekiti na wajumbe wote. Bila kutafuta bila kutafuta msaada wala mtu yoyote kumshauri. Ashauriwi na mtu yoyote wala chochote. Yeye ndiye anayeteua anateua mwenyekiti na makamishina na watume. Sasa wale atakowateua, wao ndio anaenda kusimamia uchaguzi ambao yeye aliyowateua na yeye anashiriki. Kwa hiyo ni sasa na mpira yeye wanachagua refa, linesman, kani sana, kila kitu hapo, naenda kwenye kucheza mpira. Kwa hiyo sasa, katika hali kama hiyo, ni ngumu kwanza kupata haki. Tulishuhudia katika chaguzi ndogo zilizokuwa zimefanyika kabla ya uchaguzi mkuu. Chaguzi ndogo zilifanyika nyingi Tanzania. Katika hizo chaguzi ndogo, ni mgombea wa CCM tu ndo ambaye alikuwa anapita bila kupingwa, wagombea wengine wote wanaambiwa hawana sifa saa hizi tukajua kwamba inawezekana hiyo ni chaguzi ndogo, kwa hiyo itakapofika kwenye uchaguzi mkuu labda hali itabadilika. Katika uchaguzi mkuu, tume mwanzoni koia inafanya haki kabisa, inashirikisha vyama vingi vya siasa, uh, inachukua matatizo ya wananchi ya, ya, ya, ya wa inachukua matatizo ya vyama tunasikia tume kizungumza, tume kikaripia wananchi tukajengwa imani kwamba tume hii inawezekana, japokuwa si huru, lakini mwenendo wake inaonyesha vizuri. Hata mgombea wa upinzani ambaye alikuwa na nguvu sana, ndugu Tundu Lissu, na yeye alipokuja, watu wengi walitegemea labda kuna jambo litamtokea, atakamatwa, atafanya nini, lakini al, al, al, al, alifika vizuri, akawa mgombea, hakuna baratia aliotokea, na uchaguzi ukafanyika, ha, hakuna jambo lote baya ambalo lilimtokea mpaka siku ya uchaguzi. ko kwa tukaimani kwamba wananchi tukawajenga imani kwamba inawezekana huu uchaguzi ukawa ni mzuri, lakini siku ya uchaguzi wenyewe ndipo tatizo lilipoanza kuonekana kwamba, moja, mawakala wengi wa vyama hawakuweza kuhudhuria kwenye vituo. Mawakala akienda pale, wa vyama vya upinzani, wanaambiwa kwamba wewe utaki kuingia humu ndani, anazungushwa bila sababu, na ilikuwa sio sio so kituo kimoja, karibu vituo vyote Tanzania nzima, kwa maana kwamba wasimamizi wa uchaguzi inawezekana walipewa maelekezo hayo. Kwa wengi, aidha vituo vilikosa wa mawakala au mawakala waliingia kwa kuchelewa. So, mawakala wameingia kwa kuchelewa, wamekuta watu tayari process ya kupiga kura imeanza. Kuna vituo vingine unaona kabisa kura zimejaa kwenye maboksi kabla hata uchaguzi, watu hawajaanza kupiga kura, tayari kura zimeshajaa. Maanake ni kwamba wale wasimamizi pale, na waliingia na kura zao. Na vituo vingi, kituo mpiga kura anapoenda kupiga kura, akiingia anapewa karatasi ya kupiga kura alafu anatoa mgongo kwa mawakala, kwa hiyo kwa hiyo yeye yeye anamwangalia yule aliyempa karatasi, lakini wakala yuko nyuma ya mgongo, ndio maboksi yalivyopangwa. Kwa hiyo hata ule upangaji wa maboksi wenyewe ulipangwa katika staili ambayo wewe wakala huwezi ukamuona yule anaenda kupiga kura, kitu ambacho kilikuwa nacho kinaonekana kuna, kuna siri ndani. Lakini pia vituo vingi, kura nyingi zilikamatwa kabla ya uchaguzi, yani mtu ajaingia ndani anakuwa mia anakuwa thelathini amezishika mkononi na zimeshapigwa kura kabla hata hajaingia kwenye, kwenye nani. Kwa hiyo umezitoa wapi hizi kura? Walikamata hayo karibu sehemu nyingi, majimbo mengi yalikamatwa, lakini bado katika kutangaza, kutangaza washindi wa uchakachuaji nao uliendelea sana kwa sababu unakuta mshindi ni mpinzani lakini msiomizi anakwambia mimi na maelekezo, ana mtangazaji wa CCM kinyume kabisa na ile naendelea kwa, unakuta baada ya pale Tanzania, kama ilivyo kura za uh, uchaguzi wa rais haupeleki mahakamani, yaani mwenyekiti wa tume akishasema kwamba rais ameshinda basi, huo uhuru unakuwa no, wapi? Demokrasia iko wapi? Mm -hmm. Huyu aliyefanyiwa Hahana ha, mali pa kulalamika. Kwa hiyo unakuta sehemu kubwa ya uchaguzi haukuwa na uhuru wala, sehemu kubwa ya uchaguzi haukuwa na haki yoyote. Kwao hawa walikuwa wanasema kwamba uchaguzi uligubikwa na matukio ambayo ni ya kunyima demokrasia, kubaya nao kabisa, kwa sababu hata interneti ilifungwa, kwa sababu vyombo vya habari, kuna huo uminyaji wa demokrasia ulikuwepo. Naam, shukrani sana bwana uh, uh, Ruhuza, kwa maelezo yako ambayo umeyatoa uh, tuende kwa uh, uh, wakili Bobby Mkangi. Kenya aliwahi kukumbwa na matatizo miaka ya nyuma, wakati wa uchaguzi uh, kuna maafa yalitokea, alafu na upinzani ukapinga matokeo ya kura uh, lakini vilevile bila shaka unafuatilia ya, yanayotokea katika nchi jirani hivi karibuni huko Uganda. Sijui kwa mtazamo wako Unafikiria ni kwa nini uh, mambo haya yanatokea, vurugu wakati wa kampeni uh, wapinzani kulalamika, kwa nini kwa nini uh, yanatokea? Nadhani uh, kwa tukumbuke kwamba kwa uchaguzi ni mchakato ni, uh, ni kwamba ile siku ambayo watu wanakwenda kupiga kura ni mmojawapo wa zile hatua za huu mchakato wa uchaguzi, na uchaguzi huo unaanza na maandalizi. Kama mwenzangu alivyosema, unaanza uh, na uteuzi uh, wa tume, muundo wa tume eh, jinsi eh, mamlaka uh, na majukumu ya tume yameainishwa na katika sheria hiki uh, na uh, hata tukizidi kusonga eh, nyuma, tunaangazia pia suala la Uh, uchaguzi kwamba ni uh, mchakato wa mfumo wa demokrasia, na demokrasia tunasema kwamba ni serikali ambayo imebuniwa na watu eh, kuwatumikia watu na ni, ni ya watu eh, yaani wale wananchi wa taifa ama dola fulani uh, kwa hivyo lazima tuangazie pia hilo uh, swala la wale watu wako katika namna ipi, wanaishi vipi, ni dola ambayo eh, ina tikadi zipi na mitazamo ipi. Kwa hivyo ni swala ambalo lazima tuliangazia katika huo uh, upana, lakini eh, na nikisema hilo nasema kwamba uh, haya madola yetu ya Afrika uh, bara la Afrika na haswa katika kanda hii yetu tunaona kwamba ni madola ambayo katika huu mfumo wa demokrasia na haswa demokrasia uh, tunasema ki eh, madola ya kiwestfalia ni, ni, eh, ni mfumo ambao ni mchanga, ni mfumo ambao tuliwachiwa na wakoloni. Ni kama miongo sita sasa tumekuwa tukifanya majaribio kama experiment nao. Aa, na ni mfumo ambao kama nilivyotaja, e, unaangaziwa katika e, kiini chake asilia yake kwa ni, e, ulianzia kule mataifa ya Ulaya, uh, na, na ulikuwa ni mfumo wa kuweza kuongoza utawala uh, uh, uh, uh, uh, wa mataifa fulani ioka kule Ulaya, utakuta kwamba dola uh, zinawakilisha watu wa tabaka fulani ama taifa fulani. Ijapokuwa katika, kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na mabadiliko, lakini tunaona kwamba pia hayo mabadiliko kwamba dola zinakuwa na watu wa kutoka matabaka tof eh, tofauti, makabila tofauti, uh, rangi tofauti, imekuwepo eh, lakini inaleta uh, shida fulani. Sasa so tukija hapa Afrika, tukumbuke kwamba mkoloni alivyo e, buni e, haya mataifa ama dola zetu bila kuzingatia a, jinsi a, wa Afrika walivyokuwa wanaishi e, makabila a, na watu tofauti na tofauti zao a, na kuzitengeneza hizi dola kama vile e, dola zao zilivyokuwa na kwa hii miongo kama sita hivi, uh, hili jaribio la mfumo uh, wa kidemokrasia na haswa demokrasia ya uh, vyama vingi uh, na ikizingatia pia kwamba vyama uh, uh, vingi uh, katika madola mengi tumeviona ama huu mfumo tunaona kuanzia miaka ya tisaini hivi uh, elfu moja mia tisa tisaini ndipo tunasema kulikuwa na mkondo um, wa pili eh, ama second wave of democratization, na ni jambo ambalo eh, kwa mfano ukiangalia hapa Kenya kwa sababu ya yale makabila tofauti ambayo yalikuwepo na kwamba uh, mambo ama shughuli za kisiasa zinaendeshwa uh, kwa um, misingi ya kabila misingi ya kitabaka. Kipindi Live Talk, kabla ya kuendelea na uh, uh, washiriki wetu katika mjadala wetu wa leo, basi tusikie wasikilizaji ambao wanataka kutoa mchango wao kwa njia ya simu wanasema nini. Asante sana, naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Kusema kweli, hapa chaguzi za Afrika zina zina matokeo mabaya sana. Tunaona wapinzani wa, wa, wa, wa, wananyanyaswa sana kabisa, na labuda hawa watawala wao oh, wamekamata njii zao kama ufalme tu, zimekuwa kama ni sultani, sizo tena jamhuri. Na napenda na sana hao watawala wa Afrika wajenge amani, kwa kuwa kama wao watadumisha demokrasia hapa Afrika haya mambo ya kunyanyasa wapinzani na kuleta chokochoko choko na fujo na labuda huenda hata watu wasiojiona siasa wanapoteza maisha. Ndo hiyo tabia mimi nimeiona hapa Afrika, imekuwa swala si, si, si jambo ni geni hapa Afrika, imedumu siku nyingi. Hata hapa kwetu Kongo tuliona wakati alitangazwa mshindi Etimu Chisekedi, Martin Fayulu alipinga matokeo, alisema ndo alishinda. Na tumeona hapo Kenya, hapo hapo Uganda, wakati Museveni yeye ametangazwa kuwa mshindi, Bobi Wine anasema yeye, sio sio kweli, yeye ndo alishinda, na tumeona akizuiliwa na na vyombo ya, ya, ya, na vyombo vya usalama huko Uganda. Na ndo mimi ninachokiona, Afrika bado demokrasia yetu ingali changa, na tumeshangazwa sasa na, na uchaguzi wa huko Amerika wakati tulidhania kama wao ndo wamebobea katika mambo masuala ya demokrasia, wao kufanana wa Afrika, wakati Donald Trump naye anapinga matokeo ya Afrika. Kumbe tunasema sisi Waafrika, suala la kupinga matokeo ya uchaguzi ndio ni suala la Afrika, lakini limekuwa tena suala la Amerika kwa kuwa na wao wametufanana. Hiyo ndo maoni yangu, shukran kabisa. Hmm asante sana basi moja kwa moja tumwalike kutoka nchini uganda huyu ni mwandishi wa habari john kibego yeye yuko kule maeneo ya hoima hivi karibuni tumeshuhudia eh, hasia za baada ya uchaguzi eh, kutokea nchini uganda kutokea kenya kenya ingawa imechukua muda kidogo tangu uchaguzi wao wa mwisho elfu mbili kumi na saba lakini pia kulikuwa kuna hasia burundi zimbabwe sasa labda bwana Kibego, wewe uko Uganda umeshuhudia upinzani juzi ukiongozwa na Bobby Wine nasema kwamba uchaguzi ulikuwa si huru na wameibiwa kura, na pia ghasia zimetokea Uganda. Tunakumbuka hata wakati wote akigombea mzee Kizza Besigye alikuwa akikamatwa na polisi kila wakati. Sasa ni kwa nini tunakutana na hizi ghasia za kuto kuwepo uaminifu katika chaguzi au kwenye uchaguzi unaofanyika kwenye nchi za Afrika Mashariki? Tupe maelezo yako hasa kwa mambo yanayoendelea nchini uganda kwa sasa ndugu yangu unapoangalia mambo jinsi alivyokuwa akiendelea kutoka nyuma huko eh? amegusia visa vya kukamatwa kamatwa iliyomgubika kanali kizza besigye wakati alipokuwa akigombea kama, kama mwenyekiti ama rais wa chama cha forum for democratic change fdc na pia yeye mwenyewe alikuwa akionya akisema kwamba ninyi mnaniona sasa hivi ninavurutana na serikali mnafikiri mimi ndimi mbaya ninataka kuharibu O, o, amani, lakini wengine watakaokuja, mambo haya haya mtayaona, labda na ya ziada. Imekuja ikatokea wakati wa Bobi Wine alipogombea, na kuonekana kwamba alivutia wengi kutokana na historia yake ya kuwa mwanamuziki, na alipoingia bungeni, mambo yale yale yaliyotokea kwa Kanali Besigye ah, pia tumeyaona akitokea, kwa mfano kuzingirwa nyumbani kwake mpaka sasa hivi Bobby Wine uh, kwa jina lake rasmi Robert Chagulanyi, mpaka leo anazuiliwa nyumbani, ametiwa kizuizi cha nyumbani. Wameniuliza suala hilo, kwa nini mambo haya yamekuwa kitokea ya mara kwa mara? Suala kubwa limekuwa kwamba kuna ukosefu wa uwazi kabisa katika mchakato mzima wa kidemokrasia mara nyingi katika nchi zetu hapa Afrika. Ninapozungumzia Uganda, upinzani umekuwa ukilalamika mara kwa mara kwamba kwa wanataka tume uhuru ya uchaguzi. Sasa hilo ni jambo ambalo mpaka sasa kuna taswira kwamba hatujapata tume uhuru ya uchaguzi ambayo inaweza kusimama ikatoa uh, matokeo yaliyo sahihi kama vile watu wakaamini, kwa sababu kuna imani kwamba vyombo zi, hivyo vinatekwa na serikali inayoendelea kuchapa kazi. Yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anateuliwa na nani? Mwenyekiti wa uchaguzi anateuliwa na rais, manake inaaminika kuwa yeye anakuwa na ushawishi kuhusu huyo mwenyekiti wa uchaguzi. Na jambo la pili ni kwamba kutokana na kutokuwa na imani na tume ya uchaguzi na vile vile serikali yenyewe inapokuwa mamlakani, ndio maana unaona kila baada ya uchaguzi watu wanakimbilia mahakamani ni kushukuru sana bwana Sami Ruhuza, mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Tanzania eh, kushiriki live talk yetu ya siku ya leo. Hali kadhalika ni mshukuru wakili Bobi Mkangi kutoka kule nchini Kenya kushiriki na kutoka kule Hoima, Uganda, ni mshukuru mwandishi John Kibego kuweza kushiriki kwenye live talk yetu a idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wa pili BMJ muridhi na Aida Isa. Pia nipenda kushukuru kwa upande wa studio nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Jina langu ni Sunday Shomari kutoka hapa makao makuu ya Washington DC na watakieni wote siku mwema na kwa hereni. Usikiliza idhaa ya Kiswahili ki ya sauti Amerika Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waandamanaji wametanda katika mitaa na miji ya Tunisia kwa takriban wiki moja sasa, hali iliyobadilika na kuwa ghasia wakati waandamanaji wakipinga kile wanachodai serikali kuvunja ahadi yake ambapo imeshindwa kubadilisha uchumi uliodorora. Mtangazaji wa miaka mingi wa Marekani Larry King ambaye alipata umaarufu mkubwa katika kipindi chake cha televisheni cha Larry King Live amefariki dunia Jumaa mosi akiwa na umri wa miaka themanini na saba kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kampuni ambayo alikuwa mmoja wa waanzilishi Ora Media Services, King alifariki katika kituo cha Cedars Sinai mjini Los Angeles ambako alikuwa amelazwa baada ya kuugua. Polisi wa Urusi leo Jumamosi wamewakamata mamia ya waandamanaji walioingia mitaani kukiwa na hali mbaya baridi, wakidai kuachiliwa kiongozi mashuhuri wa kisiasa Alexei Navalny. Navalny, mkosoaji mkubwa wa rais Vladimir Putin, alikamatwa Januari kumi na saba aliporejea Moscow kutoka Ujerumani, ambako alitumia miezi mitano akiugua nerves baada ya kushutumiwa kuwa alipewa sumu. Tunakamilisha matangazo yetu ya habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.