La, in hii, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 22 Januari mwaka wa 2021. Anayeukaribisha jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye mtandao wetu www voa swahilicom, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni Kwa siku ya leo kama kawaida, tutakuwa na mjadala wa Live Talk ambapo tunaangazia kinachosababisha uchaguzi katika nchi nyingi za Afrika zikiwemo za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kugubikwa mara nyingi na ghasia na malalamiko ya wizi wa kura. Wachambuzi wanasema nini? Tume ya uchaguzi ya Tanzania inaitwa tume ya uchaguzi, sio tume huru ya uchaguzi. Ni tume ya uchaguzi ambayo inateuliwa na mtu mmoja tu, anaitwa rais na katika ripoti nyingine, Uingereza imepiga marufuku wasafiri kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia nchini humo katika juhudi za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wa leo, namkaribisha Kennes Bwire akusomea habari za dunia. Uingereza imepiga marufuku wasafiri kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuingia nchini humo kuanzia leo Ijumaa, ikiwa ni hatua ya kudhibiti maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona. Kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika kimesema Alhamisi kwamba kiwango cha vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona Afrika kimefikia asilimia mbili nukta tano. Kiwango hicho kipo juu zaidi kuliko asilimia mbili nukta mbili ambacho ni kiwango cha wastani kote duniani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeorodheshwa miongoni mwa nchi ishirini na moja za Afrika zenye viwango vya vifo vya zaidi ya asilimia tatu. Mamlaka nchini Tanzania huwa haitoi taarifa zozote kuhusu maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Rais wa Tanzania John Magufuli alitangaza kwamba Tanzania haina maambukizi ya virusi vya korona kabisa, lakini shirika la afya duniani limeelezea wasiwasi kuhusu mikakati ya nchi hiyo kupambana na janga hilo la afya. Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza hali ya dharura, wakati wanajeshi wa serikali na Umoja wa Mataifa wakipigana kujaribu kuwafukuza waasi wanaotaka kuipindua serikali. Waasi wanadhibiti theluthi tatu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na wamezingira mji mkuu wa Bangui. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati umesema kwamba nchi hiyo iko katika hatari kubwa sana. Makundi ya waasi yamekataa ushindi wa Rais Faustin Archange Touadera katika uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba. Maafisa serikalini wanamshutumu aliyekuwa rais Franc Bozize, aliyezuiwa kushiriki katika uchaguzi wa Desemba 27 kwa unga mkono waasi hao. Bozize ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tatu kabla ya kupinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu amekaa na madai hayo. Zaidi ya watu elfu sitini wamekimbilia nchi jirani kutokana na mapigano yanayoendelea. Mamlaka nchini Rwanda wameanza kutoa chakula kwa wakaazi katika mji mkuu wa Kigali baada ya shughuli za kawaida kufungwa mjini humo kwa siku kumi na tano kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona. Watu wote wanatakiwa kusalia nyumbani isipokuwa wafanyakazi wanaotoa huduma muhimu kama afya na usalama. Familia elfu tatu ambazo zimeorodheshwa kuwa maskini zimepangiwa kupewa msaada wa chakula. Mji wa Kigali una karibu watu milioni moja. Msaada wa chakula unatolewa na wafanyakazi wa msaada ambao wamepimwa na kuthibitishwa kwamba hawajaambukizwa virusi vya korona. Aina mpya ya virusi vya korona vinavyosambaa kwa kasi sana kuliko aina ya kwanza vimegunduliwa katika nchi za Botswana, Zambia, Gambia na Kenya. Mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani katika bara la Afrika, Mashidiso Moeti, amesema kwamba virusi hivyo vinasambaa kwa kasi kutokana na safari nyingi za watu kote Afrika. Katika kikao na waandishi wa habari, Mashidiso amesema kwamba mpango wa Covax wa Shirika la Afya Duniani unaolenga kutoa chanjo kwa nchi maskini unapanga kutoa dozi milioni mia sita dhidi ya virusi vya korona kote Afrika ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Amesema kwamba watu milioni tatu nukta tatu wameambukizwa virusi vya korona kote Afrika kufikia sasa. Afrika Kusini ndiyo nchi ya Afrika ambayo imeathirika zaidi kutokana na janga la virusi vya korona. Afrika Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel ametaka Rais wa Rusia Vladimir Putin kumwachilia huru mara moja mwanaharakati wa upinzani Alexei Navalny. Michel ametoa agizo hilo katika mazungumzo ya simu na Rais Putin leo Ijumaa. Umoja wa Ulaya umelaani jaribio la kutaka kumuua Navalny na kukamatwa kwake aliporejea Rasia baada ya matibabu. Michel amemweleza Putin kwamba ataanzisha mjadala wa kimkakati kuhusu uhusiano wa Umoja wa Ulaya na Rasia atakapoitisha kikao cha viongozi wa nchi zote ishirini na saba za umoja huo mnamo mwezi Machi. Washirika wa Navalny wamepanga kufanya maandamano katika miji mbalimbali mbali ya Rasia kesho Jumamosi kutaka aachiliwe. Navalny alikamatwa aliporejea nchini humo baada ya kupokea matibabu kutokana na jaribio la kumuua kwa sumu. Familia za watu sitini na wawili waliokufa katika ajali ya ndege nchini Indonesia wameandaa hafla ya kuomboleza jamaa zao kwenye sehemu ya tukio, huku uchunguzi ukiendelea kubaini kilichosababisha ajali hiyo iliyotokea dakika chache baada ya ndege kupaa. Kulingana na msemaji wa jeshi la majini nchini Indonesia, Julius Widon, hafla hiyo ya maombi na kuweka maua imefanyika baharini mahali ndege hiyo ilianguka. Imefanyika wakati maafisa wa uokoaji wamesitisha shughuli hiyo baada ya siku kumi na tatu za kutafuta manusura. Mpaka hivi sasa mili arobaini na tatu kati ya waliohusika katika ajali hiyo imetambuliwa. Baadhi ya sehemu za ndege hiyo ya shirika la Siijaya SJ 182, zimepatikana. Kundi la kigaidi la ISIS limedai kuhusika katika mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa muhanga katikati mwa Bagdad jana Alhamisi. Shambulizi hilo lililotokea ndani ya soko lenye idadi kubwa ya watu liliua watu thelathini na wawili na kujeruhi wengine mia moja na kumi Limetajwa kuwa shambulizi baya zaidi kuwahi kutokea katika muda wa miaka mitatu, kulingana na wizara ya mambo ya ndani. Mshambuliaji wa kwanza alijifanya kuwa mgonjwa na kuvutia wasamaria wema kumsaidia na baada ya watu wengi kukusanyika katika mahala hapo, alilipua bomu alilokuwa amevaa. Shambulizi la pili lilitokea pale watu walipokimbilia mahala hapo kuwasaidia waliokuwa wamejeruhiwa. Shambulizi hilo ni la hivi karibuni kutokea Bagdad tangu Januari mwaka elfu mbili kumi na nane. Na maelfu ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Kathamandu nchini Nepal kulalamikia uamuzi wa waziri mkuu kuvunja bunge la nchi hiyo mwishoni mwa mwaka uliopita. Waziri Mkuu KP Oli alivunja bunge la Nepal Desemba tarehe ishirini baada ya kile alichosema kama kuwepo migogoro ya ndani ya chama chake kinachotawala cha kikomunisti na ukosefu wa umoja wa kisiasa. Hatua hiyo imesababisha hasira kubwa kati ya raia wa Nepal wanaosema ilikiuka katiba. Viongozi wenzake katika chama chake na wale wa upinzani wamemlaumu kwa kuvuruga serikali yenye utulivu, wakati kuna janga la virusi vya korona linalosumbua nchi hiyo kiuchumi. Mahakama inasikiliza kesi ya kupinga hatua hiyo. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Patrick Ndwimana akishirikiana na Sande Shomari katika kipindi cha Live Talk. Baada ya kuzifuata habari za dunia, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa leo uh, tukiangazia zaidi kwa nini uchaguzi katika mataifa mengi ya Afrika ugubikwa mara nyingi na vurugu hata kusababisha maafa. Uchaguzi katika nchi nyingi za Afrika umekuwa ukigubikwa na ghasia wakati wa kampeni na baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Mara nyingi kunatokea malalamiko ya wizi wa kura, vyama vya upinzani vikishutumu chama tawala au viongozi walio madarakani kufanya udanganyifu. Hali hiyo imetokea hivi karibuni nchini Uganda na huko Tanzania, bila kusahau nchini Burundi katika uchaguzi wa mwezi Mei mwaka jana. Katika Live Talk leo, tukisaidiwa na washiriki wetu, tunataka kuelewa kwa nini hali hii inatokea. Je, kipi kifanyike ili uchaguzi katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu usiwe unatanguliwa na ghasia na kufuatiwa kila mara na malalamiko ya wizi wa kura? Kujadili suala hili kwa upana, tunao wachambuzi ambao watatupa mtazamo wao na mapendekezo. Tunaye Bobby Mkangi kutoka huko Kenya ni wakili na ni mtaalamu wa masuala ya katiba. Karibu uh, wakili bobby Mkangi. Asante, asante. Na kutoka huko Tanzania tunaye sami Ruhuza, yeye ni mchambuzi wa siasa. Live Talk imeandaliwa nami Patrick Nduimana nikishirikiana mwenzangu Sandei Shomari. Nawe msikilizaji wetu pia unaweza kutoa mchango wako kwa njia ya simu au kwenye ukurasa wetu wa Facebook kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Basi moja kwa moja nianze na swali la kufungua mjadala wetu uh, nianze na uh, Samiruhuza. Tanzania imeandaa hivi karibuni uchaguzi, ilikuwa ni mwishoni wa mwezi Oktoba, mwishoni mwa mwaka, mwishoni wa mwezi eh, Oktoba, na tuliona kwamba uh, baada ya uchaguzi tu uh, upinzani ulilalamika ukisema kwamba uchaguzi ulikuwa, walitumia maneno makali makali, kwamba kulikuwa na mambo ya kihuni, uchaguzi uligubikwa na uwizi wa kura. Sijui, kwa mtazamo wako, madai haya ya upinzani yana msingi au ni ni hoja za kutoa ambazo hazina msingi wote? Asante sana, nashukuru kwa kunipa kwa kunikaribisha katika kipindi chako na kutoa tathmini uchaguzi uliofanyika Oktoba elfu mbili na ishirini na Tanzania, sio siri, haukuwa haukuwa wa huru wala haukuwa na haki. Na misingi ya kuzungumza hiyo, ni hivi ni kwamba cha kwanza tunaanza na tume ya uchaguzi yenyewe, muundo wake wa tume ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ya Tanzania inaitwa tume ya uchaguzi, sio tume huru ya uchaguzi. Ni tume ya uchaguzi ambayo inateuliwa na mtu mmoja tu, anaitwa rais, yaani rais ndo anateua mwenyekiti na wajumbe wote, bila kutafuta, bila kutafuta msaada wala mtu yoyote kumshauri, ashauriwi na mtu yoyote wala chochote, yeye ndo anayeteua, anateua mwenyekiti na, na makamishina wa tume. Sasa wale anapowateua, wao ndo anaenda kusimamia uchaguzi ambao yeye aliyewateua na yeye anashiriki. Kwa hiyo ni sasana mpira, yeye anachagua refa, linesman, kanisa na kila kitu. Hapa tunaenda kwenye kucheza mpira. Kwa hiyo sasa, katika hali kama hiyo, ni ngumu kwanza kupata haki. Sasa tulishuhudia katika chaguzi ndogo zilizokuwa zinafanyika kabla ya uchaguzi mkuu, chaguzi ndogo zilifanyika nyingi Tanzania. Katika hizo chaguzi ndogo, ni mgombea wa CCM tu ndio ambaye alikuwa anapita bila kupingwa, wagombea wengine wote wanaambiwa hawana sifa. Sasa hivi tukajua kwamba inawezekana, hiyo ni chaguzi ndogo kwa hiyo itakapofika kwenye uchaguzi mkuu labda hali itabadilika. Katika uchaguzi mkuu tume mwanzoni koia inafanya haki kabisa, inashirikisha vyama vingi vya siasa. Uh, inachukua ma, matatizo ma ya wananchi ya, ya, ya, ya wa inachukua matatizo ya vyama. Tunasikia tume kizungumza, tume kikaribia wananchi, tukajengwa imani kwamba tume hii inawezekana japokuwa si huru lakini mwenendo wake inaonyesha vizuri. Hata mgombea wa upinzani ambaye alikuwa na nguvu sana, ndugu Tundu Lissu, na yeye alipokuja, watu wengi walitegemea labda kuna jambo litamtokea, atakamatwa, atafanya nini. Lakini alifika vizuri, akawa mgombea ha, hakuna matatizo aliotokea, na uchaguzi ukafanyika. Hakuna jambo lolote baya ambalo lilimtokea mpaka siku ya uchaguzi. Kwa hivyo tukawa na imani kwamba, wananchi tukawajenga imani kwamba inawezekana huu uchaguzi ukawa ni mzuri. Lakini siku ya uchaguzi wenyewe ndipo tatizo lilipoanza kuonekana kwamba moja, mawakala wengi wa vyama hawakuweza kuhudhuria kwenye vituo. Mawakala akienda pale, wa vyama vya upinzani, wanaambiwa kwamba wewe hutaki kuingia humu ndani, anazungushwa bila sababu, na ilikuwa sio sio sio kituo kimoja, karibu vituo vyote Tanzania nzima kwa maana kwamba wasimamizi wa uchaguzi inawezekana walipewa maelekezo hayo kwao wengi. Aidha, vituo vilikosa wa mawakala au mawakala waliingia kwa kuchelewa. So, mawakala wameingia kwa kuchelewa wamekuta watu tayari process ya kupiga kura imeanza. Kuna vituo vingine unaona kabisa kura zimejaa kwenye maboksi, kabla hata uchaguzi watu hawajaanza kupiga kura tayari kura zimeshajaa. Maanake ni kwamba wale wasimamizi pale na waliingia na kura zao na vituo vingi kituo, mpiga kura anapoenda kupiga kura, akiingia anapewa karatasi ya kupiga kura, halafu anatoa mgongo kwa mawakala. Kwahiyo, kwahiyo yeye ndo yani, yeye anamwangalia yule aliyempa karatasi, lakini wakala yuko nyuma ya mgongo, ndo maboksi yalivyopangwa. Kwahio hata ule upangaji wa maboksi wenyewe ulipangwa katika staili ambayo wewe wakala uwezi kumuona yule anaenda kupiga kura, kitu ambacho kilikuwa nacho kinaonekana kuna kuna siri ndani. Lakini pia vituo vingi, kura nyingi zilikamatwa kabla ya uchaguzi, yani mtu ajaingia ndani anakuwa mia anakuwa thelathini amezishika mkononi na zimeshapigwa kura kabla hata ajaingia kwenye, kwenye nani, kwao umezitoa wapi hizi kura? Walikamata hayo karibu vit sehemu nyingi, majimbo mengi yalikamatwa, lakini bado katika kutangaza kutangaza washindi wa uchakachuaji nao uliendelea sana, kwa sababu unakuta mshindi ni mpinzani, lakini msimamizi anakwambia mimi na maelekezo, anamtangaza ule wa CCM, kinyume kabisa na ilikuwa naendelea. Kwaio unakuta baada ya pale, Tanzania kama ilivyo kura za uh, uchaguzi wa rais haupeleki mahakamani. Yani, mwenyekiti wa tume akishasema kwamba rais ameshinda, basi. Sasa huo uhuru unakuwa wapi? Demokrasia iko wapi? huyu mm -hmm. aliyefanyiwa ali, ali, ali, ali, ah, ah, ha, hana mali pa kulalamika kwao. Unakuta sehemu kubwa ya uchaguzi haukuwa na uhuru wala, sehemu kubwa ya uchaguzi haukuwa na haki yoyote. Kwao hawa walikuwa wanasema kwamba uchaguzi uligubikwa na matukio ambayo ni ya kunyima demokrasia kubaliana nao kabisa kwa sababu hata interneti ilifungwa. Kwa hivyo kuna shida na interneti, vyombo vya habari navyo hivyo hivyo. Kwa kesi fulani, kuna huo uminyaji wa demokrasia ulikuwepo. na shukrani sana Bwana uh, uh, Ruhuza, kwa maelezo yako ambayo umeyatoa. Twende kwa, uh, kwa uh, uh, wakili Bobi Mkangi Kenya aliwahi kukumbwa na matatizo miaka ya nyuma wakati wa uchaguzi uh, kuna maafa yalitokea, alafu na upinzani ukapinga matokeo ya kura. Uh, lakini vilevile bila shaka unafuatilia ya, yanayotokea katika nchi jirani hivi karibuni huko Uganda. Sijui kwa mtazamo wako unafikiria ni kwa nini uh, mambo haya yanatokea vurugu wakati wa kampeni, uh, wapinzani kulalamika? Kwa nini, kwa nini uh, yanatokea? Nadhani uh, tukumbuke kwamba uchaguzi ni ni mchakato uh, ni kwamba ile siku ambayo watu wanaenda kupiga kura ni mmojawapo wa zile hatua za huu mchakato wa uchaguzi, na uchaguzi huo unaanza na maandalizi, kama mwenzangu alivyosema, unaanza uh, na uteuzi uh, wa tume, muundo wa tume, eh, jinsi eh, mamlaka Aa, na majukumu ya tume yameainishwa na katika sheria hii, na hata tukizidi kusonga e, nyuma, tunaangazia pia swala la uchaguzi kwamba ni uh, mchakato wa mfumo wa demokrasia, na demokrasia tunasema kwamba ni serikali ambayo imebuniwa na watu kuwatumikia watu na ni, ni ya watu eh, yaani wale wananchi wa taifa ama dola fulani ah, kwa hivyo lazima tuangazie pia hilo ah, swala la wale watu wako katika namna ipi wanaishi, na vipi ni dola ambayo eh, ina itikadi zipi na mitazamo ipi. Kwa hivyo ni swala ambalo lazima tuliangazie katika huo ah, uh, upana, lakini eh, na nikisema hilo nasema kwamba uh, haya madola yetu ya Afrika bara uh, la Afrika, na haswa katika kanda hii yetu ikiona kwamba ni madola ambayo katika huu mfumo wa demokrasia, na haswa demokrasia uh, tunasema ki eh, madola ya kiwestfalia uh, ni mfumo ambao ni, ni, ni, ni, ni, ni mchanga, ni mfumo ambao eh, tuliwachiwa na wakoloni. Ni kama miongo sita sasa, tumekuwa tukifanya majaribio ama experiment nao, na ni mfumo ambao kama nilivyotaja, e, unaangaziwa katika e, kiini chake asilia yake kuwa ni aa, ulianzia kule mataifa ya Ulaya aa, na ulikuwa ni mfumo wa kuweza kuongoza tawala uh, uh, uh, uh, wa mataifa fulani ndiposa, kule Ulaya, utakuta kwamba uh, dola zinawakilisha watu wa tabaka fulani ama taifa fulani, ijapokuwa kat, eh, kwa siku za hivi karibuni umekuwa na mabadiliko, lakini tunaona kwamba pia hayo mabadiliko kwamba dola zinakuwa na watu wa kutoka tabaka tofauti, makabila tofauti, rangi tofauti imekuwepo, lakini inaleta shida fulani. Sasa so, tukija hapa Afrika, tukumbuke kwamba mkoloni alivyo e, buni e, haya mataifa ama dola zetu bila kuzingatia a, jinsi waafrika walivyokuwa wanaishi E, makabila a, na watu tofauti na tofauti zao a, na kuzitengeneza hizi dola a, kama vile e, dola zao zilivyokuwa. Na kwa hii miongo kama sita hivi, hili jaribio la mfumo na uh, wa kidemokrasia na haswa demokrasia ya uh, vyama vingi Uh, na ukizingatia pia kwamba vyama uh, eh, vingi eh, katika madola mengi tumeviona ama mfumo tumeona, eh, kuanzia ya miaka ya tisaini hivi eh, elfu moja mia tisa tisaini ndipo tunasema kulikuwa na uh, mkondo wa pili eh, ama second wave of democratization, na ni jambo ambalo eh, kwa mfano ukiangalia hapa Kenya kwa sababu ya yale makabila tofauti ambayo yalikuwepo na kwamba uh, mambo ama shughuli za kisiasa zinaendeshwa uh, kwa um, e, misingi ya kabila misingi ya kitabaka. Kipindi Live Talk, kabla ya kuendelea na uh, uh, washiriki wetu katika mjadala wetu wa leo, basi tusikie wasikilizaji ambao wanataka kutoa mchango wao kwa njia ya simu wanasema nini. Asante sana naitwa ndo vya kasiki, nikiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Kusema kweli ma, hapa chaguzi za Afrika zina zina matokeo mabaya sana. Tunaona wapinzani wa, wa, wa wananyanyaswa sana kabisa, na la buda hao watawala wao wamekamata njii zao kama ufalme tu, zimekuwa kama ni surutani sizo sizo tena jamhuri, na na napenda sana hao watawala wa Afrika wajenge amani kwa kuwa kama wao watadumisha demokrasia hapa Afrika, haya mambo ya kunyanyasa wapinzani na kuleta chokochoko -choko na fujo na labuda buda, huenda hata watu wasiojiona siasa wanapoteza maisha. Ndo hiyo tabia mimi nimeiona hapa Afrika, imekuwa swala si, si, si jambo ni geni hapa Afrika, imedumu siku nyingi. Hata hapa kwetu Kongo tuliona wakati alitangazwa mshindi Etimu Chisekedi, Martin Fayulu alipinga matokeo, alisema ye ndo alishinda. Na tumeona hapo Kenya, hapo Uganda, wakati Mseveni yeye ametangazwa kuwa mshindi, Bobi Wani anasema yeye sio, sio kweli, yeye ndo alishinda. Na tumeona akizuuliwa na vyombo vya ya, ya, ya, na vyombo vya usalama huko Uganda Nandoo. Na ndo mimi tunachokiona Afrika, bado demokrasia yetu ingali changa, na tumeshangazwa sasa na, na uchaguzi wa huko Amerika, wakati tulidhania kama wao ndo wamebobea wame katika mambo masuala ya eh, demokrasia wao kufanana wa Afrika, wakati Donald Trump naye anapinga matokeo ya Afrika, akumbe tunasema sisi Waafrika Swala la kupinga matokeo ya uchaguzi ndiyo ni, ni, ni suala la Afrika, lakini limekuwa tena suala la Amerika kwa kuwa na wao wametufanana. Hiyo ndo maoni yangu, shukran kabisa, mm. Asante sana. Basi moja kwa moja tumwalike kutoka nchini Uganda, huyo ni mwandishi wa habari John Kibego, yeye yuko kule maeneo ya Hoima. Hivi karibuni tumeshuhudia eh, ghasia za baada ya uchaguzi kutokea nchini Uganda, kutokea Kenya. Kenya ingawa imechukua muda kidogo tangu uchaguzi wao wa mwisho elfu mbili kumi na saba lakini pia kulikuwa kuna ghasia Burundi, Zimbabwe. Sasa labda bwana Kibego, wewe uko Uganda, umeshuhudia upinzani juzi ukiongozwa na Bobi Wine nasema kwamba uchaguzi ulikuwa si huru na wameibiwa kura, na pia ghasia zimetokea Uganda, tunakumbuka hata wakati wote akigombea Kizza Besigye alikuwa akikamatwa na polisi kila wakati. Sasa ni kwa nini tunakutana na hizi ghasia za kuto kuwepo uaminifu katika chaguzi au kwenye uchaguzi unaofanyika kwenye nchi za Afrika Mashariki? Tupe maelezo yako, hasa kwa mambo yanayoendelea nchini Uganda kwa sasa. Naam, ndugu yangu anavyo angalia mambo jinsi alivyokuwa akiendelea kutoka nyuma huko, eh, amegusia visa vya kukamatwa kamatwa iliyomgubika Kanali Kizza Besigye wakati alipokuwa akigombea kama mwenyekiti marais wa chama cha Forum for Democratic Change FDC na pia ye mwenyewe alikuwa akionya akisema kwamba ninyi mnaniona sasa hivi ninavutana na serikali, mnafikiri mimi ndimi mbaya, ninataka kuharibu o, o, amani. Lakini wengine watakaokuja, mambo haya haya mtayaona, labda na ya ziada. Imekuja ikatokea wakati wa Bobby Wine alipogombea na kuonekana kwamba alivutia ne kutokana na historia yake ya kuwa mwanamuziki na alipoingia bungeni, mambo yale yale yalitokea kwa Kanali Besigye. Pia tumeona akitokea, kwa mfano kuzingirwa nyumbani kwake. Mpaka sasa hivi Bobby Wine a, kwa jina lake rasmi Robert Chagulanyi, mpaka leo anazuiliwa nyumbani, ametiwa kizuizi cha nyumbani. Wameniuliza swali hilo, kwa nini mambo haya yamekuwa akitokea mara kwa mara? Swala kubwa limekuwa kwamba kuna ukosefu uh, uh, uh, wa uwazi uh, kabisa katika mchakato mzima wa kidemokrasia, mara nyingi katika nchi zetu hapa Afrika. Ninapozungumzia Uganda, upinzani umekuwa ukilalamika mara kwa mara kwamba wanataka tume uhuru ya uchaguzi. Sasa hilo ni jambo ambalo mpaka sasa kuna taswira kwamba hatujapata tume uhuru ya uchaguzi ambayo inaweza kusimama ikatoa matokeo yaliyo sahihi kama vile watu wakaamini kwa sababu wana ina, kuna imani kwamba vyombo zi, hivyo vinatekwa na serikali inayoendelea kuchapa kazi. Yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anateuliwa na nani? Mwenyekiti wa uchaguzi anateuliwa na rais, maanake inaaminika kuwa yeye anakuwa na ushawishi kuhusu huyo mwenyekiti wa uchaguzi. Na jambo la pili ni kwamba kutokana na kutokuwa na imani na tume ya uchaguzi na vile vile serikali yenyewe inapokuwa mamlakani, ndio maana unaona kila baada ya uchaguzi watu wanakimbilia mahakamani. Na msikilizaji, unayetusikiliza katika matangazo haya ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya. E, nipende kabisa kuwashukuru wasikilizaji wetu kwa, wa wa kwa kutusikiliza katika sehemu hii ya kwanza, na pia niwashukuru washiriki ambao tuko nao hapa kwenye line ya simu kutoka kule nchini Kenya, wakili Bob Mkangi Hali kadhalika kutoka kule Uganda, e, tunaye mwandishi wa habari kutoka maeneo ya Hoima, e, John Kibego, na vilevile vile kutoka nchini Tanzania tunaye mchambuzi wa siasa Sami Ruhuza. ni washukuru sana kwa muda wenu kushiriki katika hii sehemu ya kwanza. Tafadhali msiondoke, tuelekea katika sehemu ya pili. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana na upande wa pili BMJ Muridhi. Basi sehemu ya pili, tafadhali ingia kwenye www.voiswahili.com, tukutane huko. Live Talk, ingia katika sehemu ya pili ya Live Talk uh, na katika mjadala wetu wa leo tunaangazia uh, zaidi, tunajiuliza kwa nini uchaguzi katika nchi nyingi za Afrika ikiwa ni Afrika Mashariki maziwa makuu huwa zinagubikwa na vurugu na malalamiko uh, mara nyingi ambayo yanatoka upande wa upinzani wakisema kwamba uchaguzi uh, umegubikwa na udanganyifu na wizi wa wizi wa kura. Basi nirudi kwake uh, Sami Ruhuza huko Tanzania. Sami Ruhuza amegusia kuhusu kwamba mambo yote yako kwenye maandalizi, umezungumzia kuhusu sheria zenyewe gisi zilizopangwa, mfano hiyo sheria ambayo umezungumzia kwamba uh, matokeo ya uchaguzi wa rais hayawezi kupingwa mahakamani. Sheria hii nafikiri haikuanza na jana, ujuzi ilikuwepo hata kabla ya makufuri. Sasa kwa nini uh, wanasiasa waliona hii sheria au walikuwa na imani kwamba uchaguzi unaweza kufanyika katika uh, uh, uh, njia ya uhuru na haki. Ndiyo maana hawakuomba sheria hii ifanyiwe marekebisho. Asante sana. um, suala la kudai tume huru ya uchaguzi swala la kudai katiba ya wananchi halijaanza leo, limeanza toka miaka ya nyuma. Na kurudisha kidogo nyuma, mwaka tisini Februari na tano ilif, ilifanyika kongamano la wanamageuzi nchini. Wakati ule mambo ya vyama vingi bado kujadili mabadiliko ya katiba ipatikane ya wananchi, pamoja na tume huru ya uchaguzi, na ndio ile ile kongamano la wanamageuzi likazaa jina la NCCR, wakati ulikuwa ni kamati ya kudai mageuzi ambayo pamoja na katiba na tume huru na imekuwa ni sauti kila siku, lakini miaka yote japo proses ilikuwa inaendelea endelea kudai, lakini ule udaiwaji mamlaka ilikuwa haitumii vibaya hayo mamlaka walionayo tume, japokuwa sasa kuna sehemu yaani, ilikuwa hata kama wakichakachua hawachakachui sana, wanachakachua katika maeneo wanaoyataka wao. Sasa kuna wakati mwalimu Nyerere kabla hajafariki, alizungumza, alisema hii katiba tuliyonayo, akija rais mwenye maono tofauti ataongoza kwa ubabe vibaya mno, na watamchukia kwa sababu inampa mamlaka makubwa sana rais kuliko mtu yoyote. Yaani, yaani, Tanzania akitoka, Mungu anakuja rais, kwa sababu ana mamlaka makubwa kuliko kitu hiki Samahani kidogo. Kwa hiyo marehemu mwenyewe aliomba akasema, katiba ifanyiwe marekebisho. Exactly alisema, alitoa kabisa, alisema ma, ma, ma, ma, maana hii katiba akija mtu kiongozi, raisi akaitumia anavyotakiwa kutumika, atawaburuza vibaya mno na mtamchukia. Sasa hawa marais waliofuata walikuwa na nguvu hiyo, lakini kiasi fulani hawakuionyesha kihivyo. Rais huyo tulionaye sisi sasa hivi, yeye ameamua kuwa wazi kabisa, yaani anaitumia kikamilifu hii katiba, na ndio hizo tume za uchaguzi na kila kitu. Hata tukisema katika hilo tume ya uchaguzi hiyo, unakuta malalamiko yamekuwa mengi zaidi, kwa sababu tume sasa ukiangalia ile kaya wale kuanzia mkurugenzi sijui nani wateuzi wale wote wani, wani, ni makada wa CCM, na hata kuna baadhi ya wanaharakati walipeleka kesi mahakamani kusema kwamba hawa wanaoitwa wasimamizi wa uchaguzi ushahidi tunao, wakapeleka na ushahidi mahakamani kwamba hawa mnaita ni, ni tume ya uchaguzi, lakini hao wote ni CCM na ushahidi ni huu hapa. Mahakama ikaukubali ule ushahidi lakini ukasema kwamba bado vile vile wanaweza wakaendelea kuwa wasimamizi wa uchaguzi kwa sababu katiba haijawazuia, e, mwaka sabini na saba, wakati wa enzi za chama kimoja cha siasa. Na ndiyo hiyo katiba inayotumika mpaka leo hasa, katiba iliyotengenezwa wakati wa chama kimoja cha siasa, na leo tuko katika mfumo wa vyama vingi vya siasa bado unaendelea kutumia ile katiba ya chama kimoja. Definitely hao wengi watona na wanaonewa tu, yani hakuna haki ambayo itaonekana iko wazi. Kwa hiyo ili swala la tume ya uchaguzi ni madai, na sasa hivi itakuwa ni madai makubwa sana, kwa sababu sasa imeonekana kweli. Yani kuna watu wengine wanasema, kwa, kwa, kwa nini bwana, mbona wapinzani saa nyingine huwa mnashinda, mbona wapinzani huwa wanashinda na wanatangazwa, mbona majimbo haya yanashinda na tangazwa? Ni kwa sababu tume wakati ule ilikuwa kidogo ina uhuru, sasa sasa hivi hapana kabisa umeshinda unaonekana umeshinda, umeshinda, alafu msimamizi wa uchaguzi akutangazi, anamtangaza mtu wa CCM inakuwaje? Sasa hapa tume haipo. Maanake ni kwamba ameweka huu ukada na, na na hata katika wale mawakala ma, ma, ma walivyokuwa wanalalamika, alafu na wagombea hata ubunge walikuwa nalalamika Yaani msimamizi wa uchaguzi anamwambia live kabisa kwamba hivi wewe unahangaika nini kufanya kampeni, kufanya kampeni, wewe unaenda kushindwa tu wewe. Na yeye anajiona kabisa, anaenda kushinda na watu wanamkubali sana, lakini msimamizi wa uchaguzi anamwambia kabisa, wewe unaenda kushindwa bwana, sio usisumbue watu hapa, usisumbue watu. Mapolisi wamezungumza hivyo, clips zipo zinaonekana hivyo, wakiwaambia wagombea upinzani kwamba wewe unaenda kushindwa tu bwana, hata usizungumze. Vipi wewe unaenda kushindwa tu, yaani hizo kesha tujakula. Kwa hiyo vitu kama hivi ni vitu ambavyo vinahitaji sana uhuru ili kuweka haki. Unajua, demokrasia ni haki. Demokrasia ni sehemu ambayo hutakiwi kuzungumza kwa, kwa nadharia wanatakiwa. Demokrasia ni kitu ambacho kinashikika, kina lazima ukione kinavyotokea, kina kinatendeka, maandalizi yote ya, ya, ya uchaguzi, demokrasia inavyotumika, tume ya uchaguzi ilivyo, picha nzima, mtu asipate nafasi ya kuweza kulalamika. Haya basi, tutaangazia hayo ko uh -huh. Wakati tutaangalia mapendekezo ambayo yanatakiwa mm -hmm. ili uh, mambo haya yasiyo yanatokea mara nyingi, labda uh, uh, nirudi kwake Bobi Mkangi. Bobi Mkangi, wewe ni uh, mtaalamu wa masuala ya katiba, na Kenya, kama ulivyosema, mahakama mahakama iliwahi kufuta uh, matokeo ya uchaguzi, nafikiri kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kama kama sijasahau uh, na yeah, uchaguzi ukarudiwa uka, uka tena mara, mara uh, kwa mara nyingine. sijui upande wa katiba yeah, uh, katiba ina inaipa mahakama nguvu za ku, sababu mahakama mara nyingi hata hizo halmashauri za uchaguzi huwa zina yani, kama vile zina uoga wa kuchukua uh, hatua ambazo labda haziwezi kuridhisha viongozi uh, uh, sijui Ime, ilikuwa aje mpaka mahakama ikachukua hatua wa hiyo ambayo ilishtusha wengi, lakini na ikaonekana kwamba ni mfano ambao ni mzuri wa kuiga huko huko Kenya kama uh, nilivyotaja n na, nadhani kwa sasa, kwa sababu ilikuwa ni kama historia kwamba ma, mahakama iliweza kubatilisha uh, kauli ya uh, tume ya uchaguzi kuhusu uchaguzi uh, matokeo ya uchaguzi wa rais ilikuwa ndio imetokea mara ya kwanza inasemekana ulimwenguni, na haswa kwa historia ya hapa Afrika na demokrasia na chaguzi za hapa Afrika, ilikuwa ni jambo la kushangaza kweli. Na kwa sababu kama ulivyotaja pia, ni kwa sababu a tukisema katika kijiji hiki kwamba wanasiasa na wale wale waliopokea hasa e, waliopokea kuwa wanateka vyombo ama taasisi za uh, dola ambazo zinahusikana na Niyo, tabu, lakini maswala ya uchaguzi lakini masuala ya kisiasa kwamba hao ndio vinara wa, wa, wa, wa, kama ni vyama ni, ni, ni, ni, ni, vya kisiasa hao ndio wanaoteua uh, watu ambao wanasimamia taasisi tofauti kama hapa. Uh, msajili wa vyama vya kisiasa anateuliwa na na, na rais uh, lakini um, jambo la kwamba eh, wapinzani huwa wanaelekea uh, mahakamani uh, kupinga uamuzi uh, uh, uh, ama matangazo ya tume ilikuwa sio mara ya kwanza hapa Kenya tangu uchaguzi uh, ama uh, mfumo wa uh, vyama vingi uh, ulianza hapa mwaka wa elfu E, elfu moja mia tisa tisaini na mbili, chaguzi hizo zote hadi h uliotaja wa elfu mbili kumi na saba, wagombeaji wa urais wa, wa, wa, wa upinzani uh, wa, wa, huo wanaelekea mahakamani. Lakini jambo eh, ambalo lilikuwa tofauti ni kwamba katiba ilikuwa imebadilishwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mabadiliko ambayo yalifanyika ni na yale makubwa, na kimsingi ni kwamba eh, Kenya tuliweza kuhudumu serikali, mahakama uh, eh, eh, eh, mahakama eh, ndio mahakama kuu, yani Supreme Court, na hii mahakama ikaweza kupatiwa eh, mamlaka ya kuweza E, kupokea na kusikiza kesi za madai, e, ya uchaguzi wa urais na pia e, idara yote e, zima ya mahakama iliweza kupatiwa uhuru na kuweza e, kufanyiwa marekebisho ambayo kwa kweli, e, yaliweza kuitenganisha Kate kutoka uh, ule ushawishi uliokuwepo hapo awali, ushawishi ambao ulikuwa kutokana na uh, kitengo cha utekelezaji yaani executive. Kwa hivyo ikawa ni kwamba uh, idara ya mahakama kweli ina uhuru. Uh, mwaka elfu mbili kumi na tatu eh, eh, Raila, mheshimiwa Raila Odinga ambaye ndio alikuwa mgombeaji eh, mkuu wa uh, upinzani aliweza kuelekea mahakamani. Aa, lakini hakufaulu wakati huo ee, kama mwenzetu alivyosema kutoka kule Uganda. Um, mahakama ilisema kwamba kulikuwa na tashwishi eh, lakini zile tashwishi zilikuwa hazijafika hazijafikiisha, eh, kiwango ambacho kingechangia eh, kubatilisha uamuzi wa, wa tume. Lakini eh, mwaka wa elfu mbili kumi na saba Uh, kulikuwa na mabadiliko fulani kwamba tulikuwa na jaji mkuu tofauti, tulikuwa uh, eh, tumefanya uchaguzi ambao eh, ulikuwa umetumia teknolojia ya kidijitali eh, kwa hali ambayo ilikuwa tofauti na uh, uchaguzi wa elfu mbili kumi uh, na tatu, na pia pia upande wa upinzani baada eh, eh, ya uchaguzi wa elfu mbili kumi na tatu na jinsi kesi yao ilivyo, uh, uh, ambulia patupu, ilikuwa imejitayarisha vizuri, ilikuwa imejua ni nini ni lazima iangazie ushahidi uh, wa aina gani, kosa iliweza kubatilisha uh, matokeo hayo uh, lakini la kimsingi ni kwamba um, hii taasisi uh, ama idara ya mahakama tembo E, muhimili uh, wa kimsingi wa dola. um, yale marekebisho ambayo yalifanywa katika katiba ya e, elfu mbili um, na, na, na kumi e, ilikuwa imefanya hiki kitengo kiwe huru na huu uhuru ndio ambao ilichangia e, mwishowe uh, kuipatia ujasiri mpa jaji mkuu ujasiri kuweza kuwaongoza uh, majaji wenzake kuweza kutoa eh, kauli eh, kama hii, na kwamba pia kulikuwa na mambo mengine ambayo yalikuwa amerekebishwa na kubadilishwa. Maanake tumekuwa tunasema kwamba uchaguzi ni ni mchakato, na pia kuna mambo ambayo lazima yawe wazi. Mwenzangu kutoka Tanzania ametajwa kwamba lazima kuwe na uwazi, lazima kuwe na usawa. Kwa hivyo kuna mambo fulani ambayo pia yalikuwa yamebadilishwa yame kidogo kwa kiasi cha kwamba kuna uwazi kidogo, ndiposa e, e, upande wa upinzani wa, wa, wa, wa, wa, ulikuwa umejitayarisha katika ule mchakato, kutayarisha e, taarifa zake kutayarisha ushahidi wake na kwamba pia e, kuna uelewa, wale ambao wanashiriki katika uchaguzi, wananchi wenyewe Uh, maafisa wenyewe ambao wanasimamia uchaguzi kwamba na uelewa na, na ufahamu wa ni lipi ambalo ama ni mambo gani ambayo yanapaswa kufanywa uh, kisheria na eh, katika njia ambayo ni halali. Kwa hivyo haya mambo yote ya kwamba eh, katiba ilikuwa imepanua uwazi, imepanua uh, usawa kwa namna fulani uh, vyombo vya habari vilikuwa na uhuru eh, wa namna fulani wa kuangazia yale ambayo yalikuwa yanajiri, vyama uh, uh, uh, vya kiani uh, kwamba vimejitayarisha vilivyo, uh, vina wajumbe eh, katika eh, kila kituo cha kupiga kura, imetayarisha eh, taarifa zake, lakini mwishowe kwamba eh, idara ya mahakama ilikuwa inajua kwamba inayo mamlaka, inayo nguvu na madaraka na inaongozwa na katiba na sheria ya kuweza kutoa uamuzi kama na huo, nadhani hayo ndio mambo ambayo yalichangia na ndio mambo ambayo ni ya umuhimu Aa, mm -hmm. Katika hizi dola zetu za Afrika tuweze kuwa na uh, idara kama hizi ambazo ni, ni huru na zinaongozwa na sheria zimelinda na sheria zime lakini mm -hmm. itu, kama nilivyotaja hapo awali kwamba ni mchakato ni, ni, ni, ambao ama ni safari ambayo <clears throat> Ni, ni ngumu kwa kiasi manake, kama wanasiasa hasa wale wakuu e, watakuwa ni kama vile hapa ke, Kenya sasa kwamba wana wanahela, kutumia, e, na ushawishi wana hela ambazo wanaweza kutumia na kuziteka hizi taasisi na vyombo na wajumbe, ama baadhi ya maafisa ambao wanasimamia uh, hizi taasisi naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika akitangaza kutoka washington dc hivi sasa basi msikilizaji kipindi live talk na umefika wakati wako wewe msikilizaji kutoa maoni yako maoni ni mengi kweli kweli patrick kwenye mtandao wetu wa facebook lakini nitaangazia wachache hapa naanza naye elodi sanga anasema mtuache jamani bara la afrika mambo haya ni yetu maana tumeyaona mengi sana huko kwenu mmoja ni raisi mpya anaapishwa wakati mwenyeji wake hayupo tunaona rais wa kwanza makamu mwanamke anapatikana saa hizi na, na vilevile tunajionea wengine wakienda mahakamani. Tuishakuwa rais wa kike hapa Afrika, hapa Tanzania tunaye makamu wa rais wa kike. Sisi ndio walimu wa demokrasia tunaojielewa. Haya, naye Bonifasi Riyanga akiwa Singida anasema maoni yangu ni kwamba tume ya uchaguzi iangalie kipengele cha ujazaji wa fomu, warekebishe anayekosea, aelekeze. Tunaposta viongozi wazuri kabisa kwa ajili ya kipengele hiki ambacho nakiita dhaifu sana. Haya yalitokea sana kule upande wa Tanzania. Naye Abdullah Saidi akiwa Kigamboni, Dar es Salaam, anasema ni mengi tena mengi sana ya kupitiliza, ambayo yanahitajika kufanyika. Kwanza waelewe hawa viongozi wa Kiafrika, uchaguzi sio ghasia wala sio vita. Pili, wasijione kwamba wao au chama chao ndio kimeumbwa milele kutawala pia vyombo vya ulinzi na usalama vielewe havipo hapo kwa ajili ya kuwatumikia watawala. Na mwisho hizi zinaitwa tume za uchaguzi zijielewe kwamba hazipo hapo kwa ajili ya utashi au kwa ajili ya kutumikia genge fulani au chama fulani, wapo hapo kwa ajili ya kutoa haki wanayestahili kupata haki. Basi hao tu ni baadhi ya watoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook kipindi live kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa uh, Washington DC. Nirudi ni kwako, uh, kwa mchambuzi hapa Ruhuza Sami kutoka Tanzania. Pengine tu ugusie kwa haraka haraka tume ya uchaguzi ya Tanzania, e, chini ya jaji wake au uh, mwenyekiti wake, e, Kajange alipoulizwa wakati huo, alisema kwamba hakuwa na ushahidi wowote wa madai ya upinzani ya wizi wa kura na mengine walikuwa kitaji wa wakati ule. Lakini vile vile, pengine kwa upande wako, nafasi iliyopo hivi sasa kwa miili na mihimili iliyoko Tanzania, pengine unavyoona wewe kwa upande wako, nini ambacho kinaweza kufanyika kusaidia eh, kuweza kupelekea vitu kama hivi tunavyozungumza vya uhuru na upigaji kura wa amani viweze kuwepo? Ni vitu gani vya kufanyika pengine kwa upande huo? Na ukigusia tu kidogo kwa upande wa Afrika Mashariki, najua Kenya kwa mfano wameshapita kwenye mambo ya BBI hayo ni mengi, yanafanyika. Tunafahamu mahakama mbalimbali ambazo zimeshashughulika kule nchini Kenya, Afrika ya Magharibi na Rwanda na kwingineko, pengine nini unachoona hapa kinaweza kufanyika? Asante uh, sana. Kuna msemo wa Warumi wanasema, vox populi vox dei, sauti ya umma ni sauti ya Mungu. Sasa mtu mmoja angekuwa analalamika kuwa anazungumza masuala ya katiba, tume ya uchaguzi, unyanyasaji, uonevu unaoendelea, ungeweza kusema hayo ni malalamiko tu hayo. Mbona hiki kimefanyika? Mbona hiki kimefanyika? Lakini wanapozungumza wengi, sauti inasikika kwa Mungu. Sasa wewe binadamu ukijifanya usikii, hayo ni ya kwako. Kinachofanyika ni nini? Uh, cha kwanza, tume hata siku moja haiwezi kukubali kwamba ilifanya makosa. Kwa nini? Ni kwa sababu wakisema hivyo wanathibitisha yale walioyafanya, na kwamba uchaguzi inamaanisha haukuwa huru na hivyo waliochaguliwa wote wale sio wa haki, ndio maana yake. Sasa hiyo usifike huko, lazima wajitetee kwa kusema kwamba hakuna malalamiko, kila kitu kilikuwa sawa, hamna e, shida, uchaguzi ulikuwa huru uchaguzi kuwa na haki kile kitu haki yake, lazima mazungumzo hivyo, na watakuleta na mfano, mbona mbona mbona wagonjwa kufanya hivi, mbona ilikuwa hivi. Lakini siku ya uchaguzi kila mtanzania aliyekuwepo aliona kilichokuwa kinafanyika, awe ni wachama tawala, awe ni wa upinzani, asiwe na chama, ni kitu ambacho kipo wazi kwamba huu uchaguzi haukuwa wa haki. Sasa hilo ni la kwanza, kwa ndomaana nimesema sauti ya umma Leo mtu anaweza kuchukua kitu cha rahisi tu. Unajua, sisi wa Watanzania huku tuna tatizo moja tofauti na wenzetu labda Wakenya, ambayo mimi nawapongeza siku zote Wakenya, kwamba Wakenya wana umoja wao ambao unawapa haki. Utake ustake, haki itafanyika tu, hiyo ambayo ni kitu cha msingi sana. Na kiongozi sio sio Mungu, kiongozi yeye ni kiongozi, sio mtawala wewe ukiingia leo hujue kabisa kwamba utaondoka na wananchi ndio wenye sauti Kenya amefika hatua hiyo, ni ya kuwapongeza. Sasa sisi huku Tanzania kiongozi ni kama Mungu, ndio maana anasema kitoka Mungu anakuja rais aye akizungumza, amezungumza shutdown internet zinakuwa shut, sijui fanya hiki. Vyombo vya habari leo mkizungumza na, na na mtu ambaye anakosoa serikali, hiyo redio itafungwa, tv itafungwa Magazeti yatafutwa. Magazeti ya vyombo vya habari vinavyotakiwa kufanya ni kusifia tu, wenyewe wasifie tu kwamba serikali imefanya hiki, serikali imefanya hiki, serikali imefanya hiki. Ukizungumza kitu tofauti, wewe unapigwa bani. Sasa haya ni maswala ambayo yanaonekana kabisa katika. Kwa nini hutaki huyo azungumze? Kama umefanya mazuri, si ufanye wakusifia, watakusifia. Wakosolewa nakosolewa, na ndio maana Mungu yupo ambaye watu wengi wanamwamini na kumwogopa, lakini shetani na yeye yupo. Mungu ana nguvu kubwa sana ya kummaliza shetani, lakini Mungu amemwacha shetani awepo ili wananchi wamjue Mungu, na ndio maana shetani yeah, hapa <laughs> <laughs> leo kwa... <laughs> tunavyoendelea, hey, tunavyoendelea utamaduni ambao sio mzuri na najenga hasira kwa wananchi. Kwa hiyo mimi nilikuwa nafikiria viongozi watawala ambao ndio mimi ningeita viongozi lakini in the real sense ni watawala. Kwa kwa hapa wakae chini wajiulize, mbona wenzetu Kenya wameweza? Kwa nini sio sisi? Na ndio maana anekaa anasema hata katika uchakachuaji kidogo, Uganda wamejitahidi katika kuchakachua kura za rais, angalau unaona kama kuna kama yaani kuna kitu fulani kinakuja unasema hivi labda ni za kweli hivi. Eh, hata katika mabuni, una hizi kama ni za kweli hivi. Sasa unafana huko na pola kila kitu. Shukrani sana Samir Huza. Uh, labda kabla ya kwenda kwake uh, John Kibego huko Uganda. Nisome kidogo ujumbe wa msikilizaji huyu uh, anaitwa Eric Agade. Yeye yeah, anasema hivi, upinzani ndio chanzo cha ghasia kwa sababu wao huanza kulalamika mapema hata kabla ya tarehe ya uchaguzi kufika. Utawasikia wakisema kwenye mikutano ya siasa na vikao vingine kuwa wanajua uchaguzi ujao hautakuwa wa ukweli na haki. Baada ya kushindwa, unawasikia wakilaumu tume ya uchaguzi kuwa imewaibia kura zao. E, John Kibego, msikilizaji huyo Eric Agade anavyosema, uh, uh, uh, unasemaje? Ni ukweli, ndugu mtangazaji, asiwezi kupuuza jambo alilosema, kuna ukweli kabisa Uh, ingawa pia upande mwingine hatuwezi kusahau mambo mengine ambayo huleta wasiwasi. Kwa mfano kama uh, viongozi wap-wa upi, wanasiasa upinzani wananyimwa mwanya kutumia vyombo vya habari na kadhalika. Kunapokuja mambo ambayo kama kuzima kwa mitandao ya internet, ndio inaleta wasiwasi. Lakini kama aliposema ndugu yetu hiyo kwenye Facebook, ni mimi sana kukubali kwamba demokrasia bado tuko wachanga sana barani Afrika, kuanzia kwa viongozi wanaotawala sasa hivi kama tungeweza um kusema, uh, kusema marais, mawaziri, wabunge na kadhalika, ndio changamoto. Ndio maana unakuta mara nyingine kama alivyosema, unakuta mtu anaamua mapema kwamba yeye atakuwa mshindi. Sasa kama utakuwa mshindi kwa nini unakwenda kwenye huo uwanja wewe ukijua tayari kwamba wewe ni mshindi? Wewe si tume ya uchaguzi utakupa kwenye hesabu kura. Haya yote yana set precedent kwamba mtu amefikiria kwamba ataibiwa kura, yuko tayari kulalamika baada ya kura. Hiyo imetunyima nafasi sasa ya kujua na pia kushughulikia masuala ya uchaguzi. Shukrani sana, uh, John Kibego kutoka huko maeneo ya Osia Uganda. Uh, naona Live Talk ni kama Uh, muda unakimbia kweli kweli, uh, lakini kabla ya kujua labda mapendekezo ya washiriki wetu kuhusu cha kufanya ili uh, vurugu zisiwe zinatokea, na matokeo ya uchaguzi yanapotangazwa, kusiwi na malalamiko uh, yani mambo yaende vizuri kabisa, ionekane kwamba uh, wananchi wana imani na matokeo ya kura. Nisome uh, uh, maoni ya huyu msikilizaji kutoka huko Singida, Tanzania. Anaitwa Charles Isango, yeye anasema binafsi naona bado ni vigumu sana kwa sababu viongozi walioko madarakani wanafanya kila linalowezekana ili aweze kushinda. Na shauri tume ya uchaguzi iruhusu waangalizi wa kimataifa wajionee kinachoendelea na haki iweze kutendeka. Aya bwana, uh, Bobi Mkangi, uh, waangalizi wa kimataifa yeah, wanaweza kusaidia chochote, uh, ili uchaguzi katika nchi zetu uwe wa huru na wa haki? na labda utoe mapendekezo yako kuhusu uh, yani, ha, hii hi hali ambayo tunaiona ya vurugu, maafa na nini vinavyofuata wakati wa uchaguzi uh, au kabla ya uchaguzi visitokee tena. Na naweza kusema kwamba uh, waangalizi wa uchaguzi wa wamekuwa wakitangia kwa njia ambayo ni hasi katika chaguzi za hapa Afrika, manake wamekuwa ni kama unaweza kusema ni kama waangalizi ambao wamekuja, e, kutalii. Maanake hapa Kenya, e, chaguzi zote ambazo upinzani umekua ukipewa mama malalamishi, e, hao ripoti zao zimekuwa e, zikisema kwamba chaguzi zimekuwa halali na haswa mfano mzuri ni uchaguzi elfu mbili kumi na saba e, kwamba hawa waangalizi wote ha, na hasa kutoka kule Ulaya walikuja na kutangaza kwamba uchaguzi ulikuwa huru na haki, lakini eh, kesi mahakamani ikaonyesha ah, vingine. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni mfumo ambao ulikuwa ni wa hekima na busara, lakini naona kwamba hawa eh, wengi wao wamekuwa eh, na hasa katika mtazamo wa eh, mataifa na madola ya Kiafrika Uh, mtazamo wao ni wa uh, ukoloni mambo leo. Basi ni kupe nafasi mchambuzi kutoka Tanzania Samiri Huza. E, kwa upande wako labda utupe machache kusema nini hasa unaona kinaendelea kufanyika na pengine kitasaidia kuondokana na madhila haya ya uchaguzi. asante uh, sana. Um, ukija sasa, nini kifanyike, nini kifanyike? Cha kwanza kabisa ni nchi ielewe, wananchi waelewe, kwa nini wanapiga kura elimu ile ya uraia wananchi waelewe kwanza, mimi ninapoenda kupiga kura ni kwa nini napiga kura. Cha kwanza cha pili ni yule anayegombea mgombea, lazima aeleze anagombea kwa sababu gani, ana maono gani ya kugombea, kwa sababu wengine unawaona kabisa, hasa awamu hii nimeiona, wanagombea sio kwa sababu wanataka kuhudumia wananchi, wanagombea kwa sababu wana uwezo wa kufanikiwa kuteuliwa kuwa waziri, kuwa naibu waziri, ili wapate kwenye kuingia katika sehemu ambayo naye atakuwa na na na na, na ruhusa ya kufanya kitu fulani. Ni kushukuru sana Bwana Sami Ruhuza, mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Tanzania, eh, kushiriki live talk yetu ya siku ya leo. Hali kadhalika ni mshukuru wakili Bobi Mkangi kutoka kule nchini Kenya kushiriki na kutoka kule Hoima, Uganda, ni mshukuru mwandishi John Kibego Uweza kushiriki kwenye live talk idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Upande wa pili, BMJ Muridhi na Aida Isa. Pia nipenda kushukuru kwa upande wa studio, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Jina langu ni Sunday Shamari, kutoka hapa makao makuu ya Washington DC. Natakieni wote siku mwema na kwa hereni.