This is VOA1. The hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA VOA alasiri express. Express njema popote pale ulipo msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Kipindi hewani ni VOA Express dakika 30 za habari burudani na mengi mazuri mimi ni collins libatia dede karibu nami ni amina chombo ikiwa leo ni alhamisi ya tarehe 21 mwezi ni januari mwaka 2021 bila shaka ni siku ya kwanza tangu marekani wawe na rais mpya ni jambo la kuvutia sana kuangazia vile wamarekani walibadilishana mamlaka kutoka rais mmoja hadi mwingine na ni matukio ambayo yalifuatiwa sana wakenya wakifuatilia kwa karibu walianza na yale yali wakijiri Uganda na sasa wakafuatilia yale ya Marekani. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itakuwa ni zamu ya Kenya, na bila shaka mambo mengi tulikuwa yanaangaliwa tangu matayarisho. Alafu wale wadadisi wa kupenda mavazi wakaanza kudadisi mavazi waliovaa, sasa wakiangalia naibu raisi amevaa nini, wakaangalia e, nini? mke wa aliyekuwa raisi wa Marekani Barack Obama Amevaa miwani ilikuwa imefanana na mke, ikatokea... <laughs> ni, ni mambo yalianza kujadiliwa sana kwenye mitandao. Ukiangalia no, jinsi ambavyo picha iliyopigwa uh, Barack Obama akiingia na mke wake Michelle Obama ana jinsi walivyovaa hey, ambao hapa leo watu wanashindana na mavazi hivi. Basi tuwasubiri ma, ma, majarida yatazungumza vipi, labda wenzetu wa wanaitwa wazulia jekundu, watatuhabarisha zaidi kutoka kule. Tukiachana na hayo, kuna mengi ambayo tumekuandalia katika kipindi hiki cha VOA Express, ikiwemo habari kwamba Rwanda na Burundi sasa wataendelea kufanya mazungumzo kuboresha uhusiano. Vilevile tutakuwa tunaangazia korona na jinsi ambavyo mataifa mbalimbali yanashughulikia hasa wakati huu ambapo chanjo zinatayarishwa. Usicheze mbali, kuna burudani nzuri zaidi na pia kuna kitengo cha kero na barazani. Lakini amina, tunaanza na hapa mkuu. Shirika la afya duniani WHO wiki hii alionya kwamba ulimwengu unaelekea kwenye hali mbaya sana ya kutofaulu kwa maadili katika ugavi wa chanjo za COVID-19. Hii inakuja baada ya baadhi ya nchi kuendelea vizuri na kampeni zao za chanjo, wakati nyingine hazijui lini zitapata dozi ya kwanza. Patrick Nduimana anasoma ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika Mariana Dialo. Wakati baadhi ya nchi zinaongeza chanjo dhidi ya COVID-19, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anaonya kwamba mipangilio ya usambazaji sawa wa chanjo iko katika hatari kubwa zaidi. Ya dozi, dozi milioni 39 za chanjo zimekwisha tolewa katika nchi 49 zenye kipato cha juu, lakini dozi 25 tu katika nchi moja yenye kipato cha chini sana. Sio milioni 25 wala elfu 25, ni 25 pekee. Akizungumza wiki hii kwenye mkutano wa mwaka wa bodi ya uongozi ya WHO, Tedros amesema sio sawa vijana na watu wazima wenye afya bora katika nchi tajiri wapatiwe chanjo dhidi ya covid-19 kabla ya wazee katika nchi maskini. Sio tu utaratibu huu wa kwangu kwanza umewaacha hatarini watu maskini zaidi na walio katika mazingira magumu, lakini pia ni kushindwa mwenyewe. Mwishowe, hatua hizi zitaongeza janga hilo, zitaongeza maumivu yetu na masharti yanayohitajika kudhibiti mateso ya binadamu na athari za kiuchumi. Kesi za virusi vya korona ulimwenguni zimevuka milioni 96, kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha hapa Marekani John Hopkins. Marekani, India, Brazil, Rusia na Uingereza ndizo zimetaabika sana, ingawa baadhi ya nchi zimeanza kuchanja baadhi ya raia wake. Maafisa wa afya barani Afrika wanasema itachukua wiki au miezi kadhaa kabla ya kupata chanjo ya kwanza huku Naigeria ikiwa imerekodi zaidi ya kesi laki moja za COVID-19 na vifo elfu moja na mia nne hamsini. Daktari Oluwajoba Oroge wa Nigeria anasema kesi zinaongezeka kila siku na yeye na wenzake wanahisi wamechoka. Jana rais mpya wa Marekani Joe Biden amesema atafuta uamuzi wa mtangulizi wake wa, wa kuiondoa Marekani kwenye shirika la afya duniani WHO na kwamba wiki hii atamtuma mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, Daktari Anthony Fauci, kwenye mkutano wa bodi ya uongozi ya WHO ili kuimarisha mpango wa kimataifa wa kupambana na covid-19. Naam, shukrani sana kwa taarifa hiyo Patrick Nduimana, na bila shaka tuliona katika taarifa jana eh, Umoja wa Mataifa pamoja na WHO wakipongeza taifa la India kwani tayari walianza eh, kutoa chanjo hii tarehe 16. Kumbuka India ni kati ya mataifa ambayo yaliathirika zaidi na ugonjwa huu wa covid19. Taifa la Kenya linatarajiwa kuanza yao mwezi ujao. Kwingineko ni kwamba serikali ya Burundi imedhihirisha nia yake kuendelea kufanya mazungumzo na jirani yake Rwanda kwa minajili ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia ulioporomoka tangu mwaka 2015 kati ya mataifa hayo ya Afrika ya Mashariki. Burundi anatudondolea taarifa hii akiwa mjini Kigali, Rwanda, akihojiana siku ya Jumatano hii na vyombo vya habari kuhusu kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Burundi na nchi jirani na hususani nchi ya Rwanda mnamo mwaka huu 2021. Waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro amekiri kwamba majadiliano ambayo yanaendelea kati ya wanadiplomasia wa nchi za Burundi na Rwanda yata nazusha matokeo ya kuridhisha yatakayopelekea bila shaka kurejea kwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani. Tuna imani kuwa siku zijazo tutaendelea kujadiliana na nchi hiyo ya Rwanda ili hatua kwa hatua tufaulu kuimarisha uhusiano wetu kati ya nchi hizo mbili, wananchi wa Burundi na Rwanda wapate fursa ya kutembeleana, waweze kubadilishana bidhaa za kibiashara kama kawaida. Hiyo inaweza kuchukua muda mrefu, lakini la muhimu ni kwamba njia ya mazungumzo imefunguliwa na tunaendelea kujadiliana na nchi hiyo ya Rwanda. Wakati huo huo, waziri Shingiro amerejelea ombi la serikali ya Burundi la kuihimiza serikali ya Rwanda iwarejeshe wanasiasa wa Burundi wanaosakwa na vyombo vya sheria ya Burundi ili wahukumiwe, kwa madai kwamba walikimbilia katika nchi ya Rwanda baada ya kuhusika katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi mwaka 2013 Tano. Hata hivyo wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi wanahisi kwamba ombi hilo la serikali ya Burundi ni ukiukaji wa dhahiri wa makubaliano ya kimataifa ya mjini Jiniva ya mwaka 1951 kuhusu haki za wakimbizi. Itakumbukwa kuwa uhusiano kati ya nchi ya Burundi na Rwanda ulididimia tokea mwaka 2015, serikali ya Burundi ikiushutumu utawala wa Rwanda kwamba uliwapa hifadhi ya ukimbizi baadhi ya wana siasa wa Burundi waliojaribu kuendesha mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi mwaka 2015. Hata hivyo, serikali ya Rwanda ilitupilia mbali tuhuma hizo ambazo lizitaja kutokuwa na uhakika wowote. Kwa upande mwingine, rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye aliwasiliana kwa njia ya simu na marais wenzake wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli, wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, na wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya ikulu ya rais wa Burundi, majadiliano hayo yaligubikwa na uchambuzi wa kina kuhusu uhusiano kati ya nchi ya Burundi na nchi hizo, pamoja na hali ya halisi inayojiri kwa ujumla, katika jitihada za kuimarisha amani na usalama na kuendeleza sekta zote za maendeleo ya kiuchumi kati ya nchi za kanda nzima ya Afrika Mashariki Kigali. Asante sana Jean Marie Vianney ichi Burundi kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express kupata matangazo hayo, msikilizaji, unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili, ama pia naenda kwa ukurasa wa www.voaswahili.com. Tuungane naye Sunday Shomari atupatie yanayojiri katika habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu rais Kamala Harris wanaweka mkazo mkubwa wa siku ya kwanza kamili madarakani juu ya majibu ya serikali kuu baada ya kupambana na virusi vya korona. Biden wanatarajiwa kuzungumza Alhamisi juu ya mpango wa utawala wake na kutia saini maagizo ya kiutendaji na hatua nyingine zinazohusiana na kupambana na COVID-19. Wote Biden na Harris wanatarajiwa kuarifiwa na timu yao ya kupambana na korona ikiwa ni pamoja na kupata habari kuhusu hali ya sasa ya mipango ya chanjo inayofanyika kote nchini. Biden aliweka lengo la kuongeza chanjo mwanzoni mwa kipindi cha utawala wake ili kupiga chanjo zipataza milioni 100 katika siku zake 100 za kwanza madarakani. Rais wa Algeria Abdul Majid Tebun siku ya Jumatano alifanyia upasuaji wa mguu kwa mafanikio ili kumsaidia kutokana na shida iliyosababishwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kwa ofisi ya rais ilieleza upasuaji huo, maelezo yake hayajabainishwa, ulifanyika nchini Ujerumani, ambapo ametumia zaidi ya miezi miwili kwa matibabu ya covid-19 na kurudi nyumbani mwezi Desemba. Alichaguliwa Desemba 2019. Tebun mwenye umri wa miaka 75 ameahidi mageuzi ya kisiasa na kiuchumi kufuatia maandamano makubwa yaliyomlazimisha mtangulizi wake Abdulaziz Buteflika kujiuzulu baada ya miaka 20 madarakani. Washambuliaji wawili wa kujitoa muhanga walishambulia soko katika mji mkuu wa Iraq Alhamisi na kuwa watu wasiopungua wa 13 na wengine 19 a kujeruhiwa. Mabomu hayo yaligonga eneo la katikati mwa Tayaran mjini Bagdad. Hakukuwa na madai ya mara moja ya uwajibikaji. Mashambulio wa kama hayo yaliyokuwa nadra huko Bagdad kwa kushindwa kwa kikundi cha wanamgambo wa Islamic State na mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Bilionea wa Thailand anayetetea demokrasia Panapon Jungurongurangiti siku ya Jumatano jioni alitetea kuulizwa kwake kampuni moja ya chanjo inayomilikiwa na mfalme baada ya kufunguliwa wimbi la mashitaka Jumatano kwa kuukashifu ufalme huo. Mapema Jumatano, serikali ilikuwa imewasilisha mashtaka mengi kwa madai kwamba hanathn alikiuka sheria kali ya ufalme ya kashfa kwa kukosoa mkakati wa chanjo ya nchi hiyo kwenye video ya Facebook ya moja kwa moja. Mashtaka hayo yalikuja wakati utawala wa Thailand ukijaribu kuzima ukosoaji mkubwa wa ufalme na sheria ya lese majeste inayowalinda Viongozi wa Amerika Kusini kutoka Peru, Venezuela na Colombia wanatoa pongezi kwa rais wa Marekani Joe Biden na makamu wa rais Kamala Harris. Rais wa Colombia Ivan Duque alielezea katika hotuba yake kwamba baada ya hotuba ya kuapishwa kwa Biden kuwa ilikuwa ni hotuba ya hali ya juu, akisema wito wake wa umoja kati ya watu wa Marekani na wito wake wa ujenzi wa ushirikiano wa malengo ya kawaida una athari muhimu ulimwenguni. Duque pia aliongeza kusema uhusiano wa kidiplomasia wa miaka mia mbili kati ya Marekani na Kolombia unaendelea kuimarika kwe kuelekea malengo ya kawaida. Unaendelea kusafiri na VOA Express baada ya kipande hicho kifupi cha mziki vijana hawa wa Soul Generation. Na kitu hicho, tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani, na leo katika barazani tunauliza, je, kufariki kwa viongozi wa serikali unadhani kutaweza kuleta mabadiliko ya masharti ya Covid 19? maoni yako pamoja na nambari ya simu ili tuweze kukushirikisha moja kwa moja. Kumbuka ujumbe huu uko katika eh, kurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Yani, mpaka iwe iwashike viongozi wakuu ndio labda wabadilishe sera, sio ndio? Mara nyingi huwa uh, inabidi raia wafikirie hivyo ama waone kwamba labda kikimshika mtu fulani basi italeta natija, lakini ugonjwa huu wa Covid 19, Mwenyezi Mungu ana maajabu yake. Haya, hapa tunaye Ocheng George, nafikiria yuko magharibi mwa Kenya. Ocheng, hebu tupatie mtizamo wako. Asante sana. Kile ambacho naweza sema ni kwamba viongozi wanapokufa haileti shawishi ama haifanyi vyovyote vile kwa wao kutaka masharti zaidi kuletwa ya kuweza kukabiliana na janga la COVID 19. Ni kwa sababu gani? tangu hili janga ilipoanza, unakuta kwamba watu wameweza kufariki, raia wa kawaida wameweza kufariki, viongozi pia wameweza kufariki, lakini hatua madhubuti hazijaweza kuchukuliwa kiumanani sana, hasa viongozi wenyewe ndio wamekuwa wakikiuka Hizi masharti viongozi wenyewe wamekuwa wakikiuka na kutotii masharti na kufanya hata wananchi kutofuatilia hizi masharti za kukabiliana na virusi vya korona. Ndio maana anasema ya kwamba viongozi na mawaziri ama hata ni awe na cheo gani, anapofariki dunia kutokana na COVID-19, basi haifai kuwe ni kizingizio cha kusema ya kwamba uweze kukaza masharti zaidi, maana kila mtu maisha yake ni muhimu. Kwa hivyo nahisi kwamba licha ya wao kwamba wanafariki, kwa sababu tunajua kwamba wapo viongozi wakuu si Kenya, hata mataifa mengine vilevile vile, unapata kwamba wanasiasa hasa wamepatikana sana na maradhi haya huo ni hilo kwamba huenda labda likabadilisha wakaleta sera tofauti na kushinikiza wao kubadilisha mambo, na, na wakati huu ambapo kama mfano taifa la Afrika Mashariki la Kenya ambalo linakabiliwa na migomo ya wahudumu wa afya, ingekuwa hilo linawafanya kukaza masharti, wangelifanya hapo mbeleni. Unakuta kuna mataifa yaliyoendelea watu wameweza kufariki raia wengi sana, viongozi pia wameweza kupatana na maambukizi haya, lakini unakuta kwamba hawajaweza kutilia Manani. Hawajaweza kuchukulia kimanane, kwa sababu gani wao wako na uwezo wa kuenda kwa hospitali kubwa kubwa kuenda kujitibu mm -hmm. Kwa hivyo, sioni bado haja ya wao kusema kwamba ah, tuweze kukaza masharti haya zaidi, viongozi wapate kubadilika. Tukushukuru sana kwa kushiriki kitengo cha barazani. Asante sana ndugu zangu na dada yangu hapo studio. Tukiachana na George Ocheng wa Kakamega Kenya, sasa tuko naye Mpelwa Seleka Nyanda kutoka eh, Tanzania Unalizungumziaje swala hili? Asante, napatikana Lulembela nchini Tanzania. Mimi nikiangalia katika kama kwamba ugonjwa huu wa COVID 19, kufariki kwa viongozi kwa kwamba ni ishara ya kumaliza arobaini kwa hususani kama kwamba utazidi kupungua au utazilitiwa, mi najua kama kwamba hili, sidhani kama kwamba kufariki kwa viongozi ndo kumaliza arobaini kama kwamba ugonjwa wa COVID 19 utamalizika. Hili inabidi kujikinga, kuangalia kama kwamba ugonjwa, ugonjwa utamaliza kazi kazi yake, ni kupitia njia gani? Hapa ni kusimamia kikamilifu, hususan katika katika dozi ambazo zinagawiwa kila sehemu kama chanjo. Hili, hili viongozi inabidi walisimamia kikamilifu, ila kila kama kwamba mwananchi anasimamia kikamilifu katika kuangalia kama kwamba tutakomeze huu ugonjwa wa kupitia njia gani, pasipokuangalia kama kwamba sisi tuwe wazembe. Uzembe tutaufanya pale viongozi wetu wanaposhinda kutu, kutusimamia na kutuhamasisha jinsi ya kujikinga na huu ugonjwa wa COVID 19. Najua tukuma kwamba kufariki kwa viongozi sio kwamba kumaliza mwarobaini wa ugonjwa huu. Hali iko vipi pale Tanzania? Kwa sababu Kenya tayari huku, kuna uwezekano kwamba wao wakapata chanjo hiyo kufikia mwezi Februari. Hapa kweli, hapa hapa Tanzania kwanza, mimi nadhani kama kwamba ile dawa haijafika, kama kwamba mtu kila mmoja anapata chanjo hapa Tanzania msimu huo, kama kwamba ile dawa iingie Tanzania kuja kupata ile chanjo ili kujikinga na ugonjwa wa COVID 19 bado Inabidi sisi tunaomba na sisi viongozi kwa viongozi wajaribu kutoa hamasa ili kusudi na sisi chanji tupate. Tukushukuru kushiriki kitengo chetu cha barazani hivi leo. Hawa ni baadhi ya waliozungumza nasi kupitia kwa simu, na tuangazie sasa katika jumbe ama wale waliotuwasiliana nasi kwenye jumbe, ukurasa wetu wa Facebook. Nampata Simon Francis, wakaseme Geita. E, bila shaka ni kutoka Tanzania. Anasema hili linakuwa ni fundisho kwa raia yote kutokana na madhara na wakumba viongozi wao. Juhudi za kujikinga zitaongezeka. Mimi nampata Kangamina Ndelema wa Kalima Maniema DRC. Anasema huenda nchi fulani ikaweka masharti makali ili kuonyesha uoga dhidi ya janga la korona. Nimalizie ni na ujumbe wake Marco Embas wa Kagongwa. Anasema hata wao viongozi wa serikali ni binadamu kama wengine. Mimi nasalia huko DRC, nampata Jean de Mulwahali hali kutoka Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Anasema kwangu mimi sidhani, kwani huku kwetu Congo raia wengi hawajakubali kama covid-19 iko Afrika. Ha, bila shaka basi na wamesema kwamba wengine wanasema kwamba labda walete katika shughuli nzima ya kuleta eh, chanjo labda itakuwa hiyo ndio suluhu, lakini sasa hiyo chanjo, utapata watu fulani ndio wanaipata. Haya, kila Thursday baada ya barazani tunapata burudani la TBT, yani burudani lilotesa miaka ya kule nyuma. Hivi leo tunakwenda Tanzania tumpate kijana sama ukweli, japo marehemu sasa hivi mm. lakini mziki wake ulitesa sana, kwamba sina raha mm -hmm. Anasema hana raha, ametendwa, ana mzinguazingua tu, wacha tumsikizi Nam ni, na na, ni msanii Sam wa ukweli mm-hmm. Alituacha mapema sana. Kifo chake kiliwashtua wengi sana, e, kilitokea ghafla ghafla, japo inasemekana e, alikuwa ameugua kwa muda e, na hali yake kilikuwa, ilikuwa inatatiza e, nam ilikuwa kifo cha utatanishi, na hivyo basi tuseme anajua Maulana, lakini kibao hicho kikitoweka Mistari yake bado inatingisa nafsi. Tukiachana na mambo ya burudani, sasa tunaelekea katika kitengo chetu cha kero. Na leo katika kero, kila mwananchi hutarajia serikali yake kuwajibika na kutekeleza ahadi walizotoa, kando na kutimiza majukumu yake kwa raia wa nchi hiyo. Lakini kuna nyakati raia wanakosa kuridhika na utendakazi wa serikali. Katika kero langu hii leo e, tunaangazia wakenya ambao wanailalamikia serikali yao kwa kukosa kuwajibika na kutoa Huduma. Kero langu mimi a, jamani serikali ya Kenya kidogo naona katika baadhi ya mambo ambayo naona mimi imekwama kabisa, na ishughulikie wananchi, wakati sisi tuko katika hali ngumu ya maisha. Kuna korona imetusukuma, kile kitu ambayo tunaweka kipaumbele ni BBI. And I'll be straight to the point, tushughulikie masuala ya Kenya na tusaidie wananchi. Sisi wananchi tunahitaji misaada katika uchumi, imeanguka me, sioni haja ya BBI kutoka hapo tumekuwa tunanyimwa tuna nafasi za kufanya biashara zetu kwa amani, sheria tumefuata. Misaada unafaa wasaidie wale ambao wameumia, awasaidii. Ndani ya moyo wangu ni hii Kenya, vitu vipunguzwe bei. Kila siku vitu vapanda, watoto wanahimizwa kusoma, wakimaliza kusoma makazi pia hakuna. Kweni na huruma na wananchi, mufikirie watu wa chini, watu wanasota. Mishahara ya Kenya ni mibei, bei bei zinapanda tu. Nataka watu wale nini, wale mawe. Hii si haki mnavyofanya Mkiendelea hivi mjue, wajambazi watakuwa wengi, ambao si sawa, mutaua nchi. Kero langu mimi kama mwananchi wa Kenya aswa kwenye hivi vitengo vya maji, feri njuzi. Kisa kilitokea, gari la tourist likaanguka pale kwa maji, wananchi ndio wa kwanza kusaidia, mpaka wengine walikuwa wanaivuta na kamba. Maanake sasa serikali imezembea, wananchi hatutambuliwi kama sisi ni waokoaji Maanake vile vyombo vya serikali havifanyi ile kazi ambayo inayotakikaniwa hawavieki redi mwananchi akipata shinda, vije vimuokoe. Sisi wananchi peke yetu ndio ambao tunaangaika na hao wengine ambao hivi vitengo vimewekwa, hata hatujui vina kazi gani, maanake havifiki pale wakati unaofaa wafike, hawafiki, wanafika banda ya wananchi kuteseka. Leo pale mtu ameruka amekwendaliwa na papa, atalaumiwa nani? na mtu amejitolea kwa imani yake kusaidia mkenya mwenzake anaezama, ambao kwamba patakiwa Kenya Navy ndio akafanya kazi ile. Leo mtu anaruka hata bila gesi oksijeni wala chochote, anahatarisha maisha yake, ameacha watoto na bibi. Leo mtu akishapatikana jambo kama lile limekwisha, ripoti zatoka zingine, wale wanasahuliwa, hawapae hugugu hapae chochote. Hikitu inakera sana ndani ya moyo, na wala si feri peke yake. Kuna disasta nyingi zinatokea haswa kwa hawa wa, wa, wa, wa moto. Pia nyumba nyingi zikiungua, wananchi ndio wanaenda kusevu pale, wale wanafika wakiwa too late. Nyinyi simtutambue na sisi pia, mweze kutujulia hali zetu. Wengine tukiokoa tunaumia, mtu anaenda na maumivu kwake nyumbani, wala hamtujali tunaenda mahospitali tunatoa pesa, na wala hakuna hata siku moja mkubwa wa ile kitengo atakuja aulize ulifanya kazi gani, wala hakupe ongera yoyote. Kwa hivyo sisi tumesinyika sana na hii serikali na mkero hilo la Wakenya. Nam, ni vibaya sana. Wakati unahitaji huduma na wewe unalipa ushuru na hupati huduma zile, inakuwa sio vizuri. Tulivyoanza tuligusia mengi sana kuhusiana na kuapishwa kwa rais mpya, rais wa 46 wa Marekani, Joe Biden. Hili limeleta mjadala mkubwa sana katika mitandao ya kijamii, na hapa tunamwachia fursa Sandey Shomari kutufahamisha mengi yanayojiri katika mitandao ya kijamii katika trending Nam, asante sana Collins Adele na Amina Chombo. Ni kueli nimekusha jaa chele kama pishi la mchele hapa studio za DC. Basi nianzie moja kwa moja anayojiri kwenye mitandao mbalimbali Instagram, Facebook na kwingineko, bila kusahau basi, huko Uganda kinyanganyiro cha uchaguzi wa meya wa jiji hilo, jiji la Kampala huwa kinakuwa kikali sana, kikifuatiwa na maneno mengi kwelikweli. Lakini basi hatimaye uchaguzi umefanyika, meya Elias Lukwago wa chama cha FD ameweza kutetea kiti chake cha jiji la Kampala kwa kuwapigwa wapinzani wake kumi, akiwemo msanii maarufu Joseph Mayanja maarufu kama Jose Chameleone ambaye alikuwa anagombea lakini ikapigwa chini. Hilo linatamba sana huko kwenye Twitter, hali kadhalika kwengineko. Kule Zimbabwe inaonekana wameamua kufata nyayo za Tanzania, ambapo mama wa taifa hilo ametoa wito kwa wanawake wote nchini Zimbabwe kuungana naye katika ibada ya kufunga na maombi kwa siku tatu, kisa na maana kupambana na janga la virusi vya korona. Mama Aguzelia Mnangagwa amesema kwamba atafunga na kuomba kuanzia Alhamisi hadi Jumamosi akiomba Zimbabwe iepokane na janga hilo. Ukitoka huko, basi unakutana hapa Marekani. Twitter, Facebook, picha zimesambaa kwelikweli baada ya kuapishwa rais mpya wa Marekani 46 Joe Biden. Sherehe za kuapishwa kwake zilikuwa za aina yake. Kwa sababu gani? Ulinzi ulikuwa ni mkali sana, wanajeshi walikuwa wamejaa kila kona ya DC, mpaka leo bado wapo. Vile vile, picha zinaonekana watu wakiwa ni wachache kwao, wali wachache waliohudhuria e, eh, wameonekana kwenye mitandao na usiku sherehe za usiku zilizofanyika ni fataki kurushwa katika eneo la Lincoln Memorial, na tamasha kubwa la waimbaji mbalimbali, lakini tamasha hili kwenye mitandao ya kijamii wakiangalia e, wasanii hao wanavyoimba na hatimaye mambo yalivyokwenda. Naye uh, Rais Biden pia baada ya pale hakuchelewa akaingia kazini moja kwa moja na kutoa maagizo ya utendaji, yanaitwa maagizo haya kumi na tano yalitoka hasa kuhusiana na mambo mbali mbali yakibadilisha misimamo ya utawala wa uliopita wa Rais Trump. Mengi hayo yakizungumzwa kwanzia ya uhamiaji, hali ya hewa na mengineyo. Picha nyingine inasambaa kwenye mitandao ya marais wa zamani. Hawa ni watangulizi watatu ambao walihudhuria sherehe za kuapishwa pamoja naye: Barack Obama ambaye bah alifanya naye kazi kwa miaka minane, rais wa zamani Bill Clinton na rais mrepublican wa zamani George W. Bush hawa wote walikuwa kwa pamoja na wametoa ujumbe wao ambao unasambaa kwenye vyombo mbalimbali vya habari wakizungumzia kuhusu umoja kwa Marekani. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda katika mitandao ya kijamii. Nirudi kwako, wataalam wa Mombasa Studios kwake, Amina Chumbo na Collins Liberty Adede, nam shukran sana Sandey Shomari kaka yetu pale ambaye amejajaa kama pishi la mchele moja kwa moja kutoka Washington DC na psia. Basi leo kutokana na wakati, naona tutakwenda kukomea hapo. Hatutapata swali la leo kwa sababu muda haupo nasi. Asante sana kwa walioshiriki katika kuandaa habari za leo. Hadija Riyami akiwa Washington, Josephat Kioko na aida Isa. Mimi ni collins libertia Adedi, nami nasalia amina Chombo na kutakia wakati mwema. Endelea kuosha mikono na kuvaa barakoa.