Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili jioni kwa Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana. Leo ikiwa siku ya kihistoria hapa nchini Marekani, ambapo rais wa 46 wa taifa hili Joe Biden anaapishwa kuchukua madaraka kutoka kwa Donald Trump aliyekuwa kiongozi taifa hili kwa miaka minne iliyopita. Mimi ni Momoyo Hamza. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet wwwvoaswahilicom. Na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Leo basi katika matangazo haya maalum tutakuchukua tuta msikilizaji katika sherehe za kuapishwa kwa rais wa 46 wa Marekani, Joe Biden pamoja na makamu wake Kamala Harris ambao watakula kiapo cha kuongoza taifa hili katika muda wa nusu saa ijayo. Tutazungumza pia na wachambuzi kuhusu uongozi ule uliopita wa Donald Trump na nini cha kutarajia kutoka kwa uongozi wa Joe Biden. Lakini kwanza tusikilize habari nyingine muhimu duniani. Msomaji ni Kenneth Bwire. Sherehe za kuapishwa kwa rais wa 46 Joe Biden zinaendelea hapa Washington DC, nje ya majengo ya bunge. Biden na makamu wake Kamala Harris wanatarajiwa kula kiapo cha urais dakika chache kutoka sasa, itakapotimia saa 6 kamili ya dhuhuri, saa za hapa Washington DC. Biden atakula kiapo cha kushika hatamu za uongozi wa nchi. Awali, Joe Biden na viongozi mbalimbali wakiwemo wabunge, spika Nancy Pelosi miongoni mwa wengine wamehudhuria maombi maalum katika kanisa la mtakatifu Mathayo mjini Washington DC. Makamu wa rais Mike Pence na waliokuwa marais Barack Obama, George Bush na Bill Clinton wanahudhuria sherehe hiyo. Zaidi ya wanajeshi elfu 25 wanashika doria Washington DC kwa ajili ya usalama kufanikisha sherehe hiyo. Wamarekani wametakiwa kufuatilia sherehe hizo kupitia kwa televisheni kutokana na janga la virusi vya korona ambavyo vimeua zaidi ya watu elfu mia nne hapa Marekani. Joe Biden alishinda uchaguzi wa Novemba mwaka uliopita baada ya kugombea kwa mara ya tatu, na anaingia madarakani wakati taifa limegawanyika kwa msingi wa rangi na kukabiliana na matatizo makubwa ya kiuchumi, pamoja na janga la virusi vya korona. Viongozi mbalimbali mbali, wametuma ujumbe wao wakati Marekani inajitayarisha kwa utawala mpya chini ya Joe Biden. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema bungeni kwamba ana matumaini makubwa ya ushirikiano mwema kutoka kwa utawala mpya wa Marekani utakaoimarisha ukuaji wa Marekani na Uingereza, kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, vitisho vya kiusalama, na kukabiliana na janga la virusi vya korona. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen ameandika ujumbe wa Twitter kwamba Marekani imerejea na Umoja wa Ulaya upo tayari kwa kurejea kwa Marekani, pamoja na kurejesha uhusiano mwema, maisha mapya na ushirikiano wa kujivunia. Nchini Ujerumani, Rais Frank Walter Steinmeier ametuma ujumbe wa video unaosema kwamba leo ni siku nzuri sana kwa demokrasia na kwamba ana furaha kubwa sana kwamba Joe Biden anaingia madarakani hii leo na kwamba ana imani kuwa watu wengi nchini Ujerumani wana hisia nzuri sana. Waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte ameelezea matumaini kwamba ushirikiano wa nchi ishirini zenye nguvu zaidi duniani utaimarika wakati wa utawala wa Joe Biden, huku msemaji wa serikali ya Rasha Dmitri Peskov akisema kwamba Rasha ipo tayari kulinda makubaliano kuhusu silaha. Donald Trump ameondoka White House kwa mara ya mwisho kama rais wa Marekani, saa chache kabla ya kuapishwa kwa Joe Biden kama rais wa 46. Kabla ya kupanda ndege kuondoka White House, Trump amesema kwamba imekuwa heshima kubwa na heshima ya maisha yake kuhudumia Marekani kama taifa. Akihutubia wafuasi wake katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Andrews, jimbo la Maryland, ambako sherehe maalum ya kumwaga imefanyika, Trump amesema kwamba amefanya mambo makubwa sana kwa Marekani na kunakili mafanikio makubwa wakati wa utawala wake ikiwemo kupatikana kwa chanjo dhidi ya virusi vya korona. Amedai kwamba ameweka msingi imara kwa utawala ujao kujenga Marekani iliyositawi kabisa. Mizinga 21 ilipigwa kwa heshima yake kabla ya kuondoka hadi Florida katika makao yake ya Malago. Hii ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani ambapo rais anayeondoka madarakani amekataa kukutana na rais mpya anayeingia ofisini wala kuhudhuria sherehe za kuapishwa kwa rais anayeingia madarakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Rais anayeondoka madarakani Donald Trump amefuata angalau utamaduni mmoja unaofanywa na marais wanaoondoka madarakani. Maafisa wa White House wamesema kwamba Trump amemwandikia ujumbe rais anayeingia madarakani Joe Biden. Naibu wa masuala ya habari katika White House Jude Deer, hata hivyo hajasema yaliomo yaliyomo kwenye ujumbe wa Trump kwa Biden, akisema kwamba hizo ni kanuni za mawasiliano ya siri kati ya marais. Trump amekataa kabisa kutambua hadharani ushindi wa Joe Biden na wala hakutaja jina la Biden katika hotuba yake ya mwisho ya kuondoka madarakani. Trump amekosa kutimiza tamaduni za urais Marekani, ikiwemo kukataa kuhudhuria sherehe ya kuapishwa kwa Joe Biden. Trump hakumwalika Biden katika ikulu ya White House kwa mkutano kati ya rais anayeondoka na anayeingia madarakani ilivyo kawaida. Joe Biden anatarajiwa kusaini amri 15 za kiutendaji muda mfupi baada ya kuapishwa kama rais wa 46 wa Marekani. Wasaidizi wa Biden wamesema kwamba atachukua hatua za haraka kuanza kupangua sera za Trump zisizo za manufaa kwa Marekani, ikiwemo kuchukua hatua za kukabiliana na janga la virusi vya korona pamoja na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, kulingana na msimamizi wa habari katika White House, Jen Psaki. Biden anasaini amri hizo za kiutendaji na ilani ya lasiri hii sasa hapa Washington DC akiwa White House na kutaka mashirika kuchukua hatua za ushirikiano kufanikisha sara zake. Maafisa wanatarajiwa kuhakikisha kwamba kila mtu anaingia katika majengo au ofisi za serikali anavaa barakoa katika juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona Biden pia anatarajiwa kusitisha mchakato wa Marekani kujiondoa shirika la afya duniani WHO, kuirejesha Marekani katika makubaliano ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ya Paris, kutekeleza mabadiliko katika sera ya uhamiaji, kusitisha ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, kuondoa marufuku ya usafiri kutoka nchi za Kiislamu kuingia Marekani, miongoni mwa sera zingine. Kaimu mwanasheria mkuu wa Marekani Jeffrey Rosen ametangaza kwamba atajiuzulu hii leo baada ya kuongoza idara hiyo kwa muda mfupi chini ya utawala wa rais anayeondoka madarakani Donald Trump. Rosen aliteuliwa kuwa kaimu wa mkuu wa sheria mwezi Desemba tarehe 23 baada ya Bill Barr kujiuzulu. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti kwamba Trump alikuwa anamshinikiza Rosen kuunda tume maalum kuchunguza madai ya wizi wa kura katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka uliopita. Rosen aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba lengo lake kubwa ofisini lilikuwa kufanya kazi kulingana na sheria na ukweli. Msemaji wa idara ya sheria amesema kwamba Rosen hajaunda tume yoyote wakati akiwa ofisini. Alishutumu uvamizi wa wafuasi wa Donald Trump bungeni Januari tarehe sita na maafisa wake kuanza uchunguzi kuwakamata watu waliohusika. Na rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador amesema kwamba utawala wa Joe Biden unastahili kuchukua hatua za haraka kumaliza mgogoro wa wahamiaji kutoka Mexico wanaoishi Marekani. Obrador amesema kwamba amekuwa akipendekeza kwamba raia wa Mexico ambao wamekuwa wakifanya kazi nchini Marekani kwa muda mrefu wanastahili kupewa vibali na kutambuliwa kulingana na sheria amesema kwamba hatua kama hiyo inastahili kusaidia mipango iliyopo ya kusaidia mataifa maskini ya Amerika ya Kati na Kusini mwa Mexico ambayo raia wake wengi wanaingia Marekani kila mwaka kama wakimbizi. Lopez Obrador ametaka utawala wa Joe Biden kufanya mabadiliko makubwa kwa sera za uhamiaji, na amesema kwamba ana matumaini makubwa kwamba rais mpya wa Marekani, Joe Biden, atashughulikia swala hilo kwa haraka iwezekanavyo. na mapema leo asubuhi, rais anaondoka madarakani Donald Trump aliondoka White House kwa kutumia helikopta inayojulikana kama Marine One na kuelekea uwanja wa ndege wa Andrews Airforce Base ambapo aliagwa na kutoa hotuba fupi kabla ya kupanda ndege kuelekea nyumbani kwake Florida. Alichoacha huku nyuma ni gumzo kwamba anakuwa rais wa kwanza katika muda wa miaka karibu mia moja na hamsini kutohudhuria sherehe za kuapishwa kwa kiongozi anayechukua ya nafasi yake. Kwa upande mwingine Joe Biden mapema asubuhi alitoka katika makazi yake ya muda katika hoteli inayoitwa Blair House na kwenda kanisani ambako aliungwa mkono na viongozi wa juu wa vyama vyote wa Republican na wa Democrat, kabla ya kuanza safari ya kuelekea Capitol Building ambako sherehe za kuhapishwa zinaanza mbele ya Capitol Building katika eneo linaloitwa National Mall. Tuko na mwandishi wetu mwandamizi Abdul Shakuru. Abud Shakuru, tuelezee kinachoendelea mbele ya Capitol Building kuelekea kuhapishwa kwa, kwa Joe Biden. Naam, asante sana Hamza. Wakati tunapozungumza hivi sasa katika uwanja huu ambapo kawaida huwa unajaa watu kweli kweli, wakati Obama alipokuwa hapa miaka kumi na mbili iliyopita kulikuwa watu laki tano, lakini leo kuna bendera ambazo ni za kila jimbo pamoja na jimbo la Wyoming. Naam, huyo ni Kamala Harris aapa uh, kuwa makamu uh, wa rais wa Marekani, uh, na kwa sasa tayari tuna makamu rais mpya Bi Kamala Harris. Samani Shakuru, tulikuingilia katikati, turudi tena kwako kuelezea kinachoendelea huko uh, mbele ya Capitol Building kama ulivyosema, hivi sasa Kamala Harris ameshakuwa makamu rais wa kwanza, na tunasubiri saa sita kamili ambapo Biden atachukua kiapo chake. Hapo hapa kama tulivyosema, kwenye uwanja huu hakuna watu isipokuwa waandishi wa habari. Vituo vya waandishi wa habari wote viko hapa kando kando ya uwanja huu unaojulikana katika mall, na kwenye jukwaa pale ni wageni pekee yake walioalikwa maalum kutokana na hali ya covid na kutokana na usalama mkali kabisa uliowekwa hapa. Washington, naam shukuru. Naona uh, katika jukwaa kubwa na viongozi wa zamani karibuni wote wapo. Naona kama nimemwona Bill Clinton, George Bush, Barack Obama na mkewe. Uh, nani wengine? Uh, viongozi wakubwa wa chama cha Republican na Democrat wapo katika sherehe hizo. Makamu Rais uh, Mike Pence yupo hapo. Viongozi wa bunge wote wapo hapo katika katika eneo hili ambapo tupo sisi na vilevile wabunge katika baraza la Senate na baraza la wawakilishi wako wote wamekaa hapo. Kila mmoja safari hii amealikwa, amekuja peke yake bila ya kuja na wajumbe wake. Alafu vilevile vile, kuna wakuu wa vyama vyote viwili cha Democrat na Republican wako katika sherehe hizi. Naam, na cha kupendeza zaidi nimemwona Lady Gaga akiimba wimbo wa Taifa, na sasa hivi namwona anasogelea miki. uh, Jennifer Lopez, hebu tuelezee kuhusu uh, waimbaji hawa mashuhuri hapa, uh, nchini Marekani, wanavyoshiriki katika sherehe hizi. Hawa ni waimbaji mashuhuri ambao walimuunga mkono Biden toka mwanzo, kama inavyofahamika kwamba Jennifer Lopez alimuunga mkono Biden toka mwanzo pamoja na Kamala Harris. Gaga alikuwa nyuma ya Kamala Harris toka mwanzo vile vile, na wao ndio maalum, wale walialikwa, wasanii wakuu walioitwa hapa kuja kuimba. Na bila shaka Gaga anafahamika ni mmoja kati ya waimbaji mashuhuri hapa Marekani, na yeye bila shaka anatetea haki za kiraia kwa nguvu sana. Kwa hivyo ni watu ambao walichaguliwa na Kamala Harris na Biden kuja kucheza hapa, kutumbuiza watu vilevile. Usiku atakuwepo Tom Hanks ambapo atatayarisha documentary muhimu kuhusu umoja upamoja katika nchi ya Marekani, kuleta nchi hii kwa pamoja katika hali ambapo nchi imegawika, na Biden atakuwa na jukumu kubwa kabisa. Kwa hivyo anategemea wasanii kuwa nyuma yake katika kuleta umoja katika Marekani baada ya kugawika kutokana na, na miaka minne ya Donald Trump. Naam, asante sana Abdu Shakur Abud, tutarudi kwako baadaye wakati sherehe hizo zinaendelea. Lakini kwa sasa baada ya kuapishwa kwa Kamala Harris, tuna makamu rais mpya na tunachosubiri kwa sasahivi katika kimuda wa karibu na dakika kumi na tano zijazo, uh, Joe Biden ataapishwa kama raisi wa 46 wa taifa hili, lakini kabla Joe Biden hajakula kiapo katika hizo dakika zinazokuja, hebu tumwangalie Joe Biden ni nani, katika taarifa hii inayosomwa na Kenneth Bwire. Ilichukua siku nne kwa Marekani kujua mshindi wa uchaguzi mkuu hadi Joe Biden alipotangazwa. Watu wa taifa hili wamezungumza, wametupatia ushindi mkubwa Japo rais Donald Trump ameendelea kukosoa ushindi wa Joe Biden na kuushawishi wafuasi wake kuendelea kupinga ushindi huo kiasi cha kuwahimiza kuvamia jengo la bunge la Marekani. Bunge la Marekani, ambako sherehe za kuapa kwa Joe Biden zinafanyika kwa sasa, lipo chini ya ulinzi mkali wa wanajeshi karibu elfu 25, kuzuia vurugu. Akilinganishwa na rais Donald Trump ambaye kabla ya kuwa rais alikuwa mfanyabiashara biashara Biden ni mwanasiasa mwenye uzoefu mkubwa katika maswala ya uongozi. Nitasema kitu ambacho ni cha kipekee, najua namna ya kuendesha serikali. Biden amekuwa na katika nafasi za uongozi kwa karibu miaka 50. Alikuwa makamu wa rais kwa mihula miwili chini ya Rais Barack Obama. Kabla ya hapo, Biden alikuwa seneta wa Delaware kwa mihula sita. Mwezi mmoja baada ya kuchaguliwa mara ya kwanza kama seneta, mke na binti yake walifariki katika ajali ya gari. Ajali hiyo iliwaacha wavulana wake wawili na majeraha mabaya sana. Senata Biden alikuwa akisafiri kwa treni kutoka Washington DC hadi Delaware, safari ya dakika 90 kila siku ilikuwa na watoto wake. Kituo cha treni cha Wilmington Amtrak kimepewa jina lake. Biden amefanyiwa upasuaji wa ubongo mara mbili mwaka elfu mbili kumi na tano akiwa makamu wa rais kijana wake mkubwa kwa jina bo alifariki baada ya kuugua saratani ya ubongo biden na mke wake profesa jill wanaishi wilmington delaware mji wenye wakazi elfu sabini mlolongo wa magari na pikipiki piki za kumlinda joe biden sasa zinaonekana sana mjini humo back simpas amekuwa mkazi wa mji wa wilmington kwa muda mrefu haisitishi chochote ni saa la kuwa tu na subira na kuheshimiwa kwa kujua kinachoendelea wakazi wa Wilmington wanamtambua rais mteule Joe Biden kama kijana wao anayependa maziwa na jibini. Bob Baird ambaye ni rafiki wa Joe Biden anasema alikuwa amezoea kumwona Biden akiendesha gari lake la mashindano kwa ajili ya michezo. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba. alikuwa na gari la kizamani la Corvette na ulikuwa unamuona akijiendesha kila mara. Anapenda sana kuendesha gari. Akiwa na umri wa miaka 78, Biden anakuwa rais mwenye umri wa juu zaidi kuwahi kuongoza Marekani na amesema yupo tayari kwa kazi hiyo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Naam msikilizaji, hivi tunavyozungumza, Joseph R Biden anakula kiapo mbele ya jaji mkuu John Roberts. Um, hebu tumsikilize. Naam msikilizaji, wakati huu kwa saa za hapa Marekani a Washington DC, saa 6 kasoro dakika 10, Marekani ina rais mpya Joseph R Biden, raisi wa 46 wa taifa hili baada ya kuondoka kwa Donald Trump. Huu ni mwanzo mpya ambao Wamarekani wengi wamekuwa wakiusubiri na unamfanya Joe Biden awe na kazi kubwa sana katika kuliongoza taifa hili baada ya miaka minne ya Donald Trump iliyokuwa na misukosuko mingi sana. Sasa uh, katika simu naye mchambuzi wa masuala ya siasa Amin Mwidau anayezungumza nasi kutokea nchini Canada. Amin, tayari uh, Joe Biden ameshakuwa raisi wa 46 wa Marekani, nini kikubwa kinachomkabili anapoingia madarakani hivi leo? Asante uh, ndugu Hamza. Uh, uh, ni u mwanzo wa urais wa ndugu Biden una changamoto nyingi sana uh, na changamoto hizi zimejitokeza kwa kindani na kinje. Uh, katika ndani ya nchi kuna mgawanyiko wa hisia za kisiasa, kuna changamoto za za kiuchumi lakini changamoto kubwa ambayo itambidi yeye aifuatilie kwa mbele na kwa haraka ni changamoto ya ile gonjwa la la COVID ambayo itambidi yeye alifuatilia kwa kwa karibu sana, ili kuregesha hali ya Marekani kuwa kama vile ilivyokuwa hawali. Kwa maana tukiangalia leo katika katika mchakato mzima huu wa kuapishwa yeye tutaona watu walioko ni wachache sana, na kutokuja kwa watu kutokana zaidi na maradhi na hali ya usalama ambayo iko ndani ya nchi ya Marekani. Na uh, umezungumza vizuri kabisa kwamba janga la korona ni kitu kikubwa sana kinacho uh, mkabili. Je, uh, ukiangalia yale anayorithi kutoka kwa Rais Donald Trump, yapi yatamtatiza zaidi na yapi hayatakuwa uh, kikubwa au itabidi ayabadili kuna, kuna mambo ambayo yenye kumtatiza. Kuna mambo yale kama nilivyoashiria hapo mwanzoni, kuna mambo ya ndani na mambo ya nje yakiweko. Ya tukianza na hali ambayo ya yako nje, kuna suala la uh, mkataba ule wa, wa, wa, wa hali za ya hewa ulimwenguni wa Paris Accord, ambayo ndugu Trump alijitoa, basi Biden itakuwa ni kwake itakuwa ni wepesi kujiregesha mahali kama hapo. Suala la ushirikiano wa kimataifa yani ile multilateral relations baina ya Marekani na nchi za nje, ikiwemo mrengo wa wa mseto wa NATO wa, wa NATO, itabidi kwake ni rahisi kujiregesha, lakini kuna kuna baadhi ya mambo ambayo yatachukua wakati kama vile mfumo wa haki ndani ya nchi, yani ile justice system ya nchi itamchukua wakati, swala la changamoto ya mgawanyiko wa ndani hii itakuwa ni process ama itakuwa ni mchakato ambao uta, utachukua muda mrefu sana kuufuatilia. Lakini kwa hiyo, japokuwa changamoto ziko nyingi, lakini jambo la kuridhisha ama la matumaini ni kwamba ndugu Biden ana uzoefu mkubwa sana wa kisiasa, kwa maana yeye alianza kuchaguliwa kama Senator 1973, akiwa na miaka ishirini na tisa wakati ule alikuwa ndio Senator mdogo zaidi, na ni mtu ambaye mwenye huruma nyingi sana katika masuala ya watu wengine, kwa hiyo kwa kifupi, ye kuingia kwake kwa, kwa, kwa kwenye urais haitakuwa changamoto. Changamoto yatakuwa ni baadhi ya mambo ambayo pengine hayajui haswa haswa, hususan akiwa ni mambo ya kisa ya usalama ambayo atayatambua pindi atakapoondoka kwenye kuapishwa leo na kuingia katika ofisi yake katika White House. Naam, uh, amini usiondoke hapo, uh, tutarudi kwako baada ya muda mfupi. Nataka kidogo kwa sababu uh, rais uh, Joe Biden ameanza hotuba yake uh, tuisikilize angalau kidogo tu, kwa sababu iko katika lugha ya Kiingereza, tutaisikiliza kidogo alafu turudu, turudi kwako. Sawa kabisa, kuna neno. As we look ahead in our uniquely American way restless bold optimistic and set our sights na uh, mgawanyiko uliokuwepo na kutoa ishara kwamba uh, atafanya juhudi ku, kurudisha uh, sifa za Marekani na vile vile akawasifu marais ambao uh, walimtangulia waliopo katika jukwaa nikiwa ni pamoja na Bill Clinton, George Bush Republican, Bill Clinton ni Democrat, Barack Obama ambaye ni, ni, ni, ni, ni Democrat pia uh, na wakati hotuba hiyo inaendelea. um, Amin Mwidau, nirudi kwako kidogo nikuulize maswala ya Afrika. Wakati wa Donald Trump, maswala ya Afrika kidogo yalikuwa yanaonekana sio muhimu uh, kwa kiasi, kiwango kikubwa sana uh, kuna matumaini yoyote kwa Joe Biden? Bden, naam, katika katika katika ile tradition ama mila ya desturi ya sera za za Democratic Party ni watu ambao kwa wakati mwingi sana wamejishughulisha na masuala ya haki ya kibinadamu na haki uh, za kisiasa na kama ulivyoashiria hapo kwamba rais yani, aliyeondoka uh, rais uh, Trump alikuwa ni mwenye kujitoa kabisa na masuala ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi za, za nje yani zile multilateral relationships. Kwa hiyo tutegemee kwamba uh, kutakuwa na mabadiliko mengi na kutakuwa na sura Uh, ya karibu zaidi ya ya sera za Kimarekani katika nchi za Afrika zikiwemo zile za East Africa ambazo kwa kwa wakati huu mdogo uliopita, baadhi yao zilipita katika michakato ya ya kuchagua viongozi wapya na pia kuna ambapo kuna changamoto nyingi za kikatiba na changamoto za kisiasa. Naam, mwidau usiondoke, ngoja nirudi kwa abdu shukura Abud ambaye yuko katika viwanja vya National Mall anasikiliza hotuba hii. Uh, Shukuru, hebu tueleze kidogo hapo katika mall. Uh, watu wa, wa, wa, wanaipokeaje hii hotuba, ingali ndio bado inaendelea, na kama unaweza kutueleza baadhi ya mambo ambayo amezungumza Joe Biden kwa sasa hivi. Joe Biden amezungumza hivi sasa kuhusu umoja katika taifa hili, kuleta umoja kati ya Wamarekani wote. Anakuta kwamba ana changamoto. Vilevile amezungumzia swala la namna ya kupambana na ugonjwa wa korona. Amezungumzia uhusiano kati ya Marekani na nchi za kimataifa, ataleta muungano kati ya Marekani na kurudisha Marekani katika jukwaa la kimataifa, kama Mwidao alivyozungumzia hapo, kwamba atarudisha Marekani katika mikataba mbalimbali ikiwa niyo mkataba ya Paris, kurudisha katika mkataba wa silaha na nyuklia wa Iran na kadhalika. Kwa hivyo amezungumzia zaidi mipango yake na namna ya kurudisha utawala ambao ulikuwa umepotea mnamo miaka minne ya Donald Trump. Amin Mwidau hebu tuelezee uh, changamoto inayomkabili Joe Biden uh, kuwashirikisha wa Republican katika utawala wake kufuatia miaka minne ambapo wa Republican na wa Democrat walikuwa wakivutana sana sana. Naam sasa kuna kuna mkabilia, kuna makabiliano mkabilia magumu ambayo yatayapata na ni mambo ambayo kwamba hayataweza kutatulika kwa kwa wakati mmoja. Kwa hiyo jambo ambalo kwake hii atalitumia kwa sasa ni kujaribu kukuza uhusiano mwema baina ya yeye na Republicans na umoja. Dalili nzuri ambazo kwamba twaweza tukaziona kwamba mbali na uhasama aliokuwa nao Rais Trump, makamu wa rais wake yuko hapa kiongozi wa walio wa, wa wachache wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wa wa kule kwenye Senate, ndugu Mitch McConnell yuko pale, na kuna baadhi ya maseneta ambao walikuwa hawalingani kisera na ndugu Trump, kama vile Mitt Romney hame, hame, ameonekana katika inauguration ya leo. Kwa hiyo kutakuwa na matatizo mengi ya ya kisiasa, lakini uhusiano wao wa, waweza uka, uka ukabadilika kwa kwa urahisi zaidi kutokana na majanga yanayowakabili wa Marekani, yaani majanga asante, ya COVID, si majanga ya Republican wala Democrat. Asante sana ami mwidau Abdul Shakur, hebu tumalizie kidogo kwa sekunde chache kutokea hapo, National Mall. Hapa National Mall kama alivyosema, hali iko usalama wa juu kabisa, na Biden akiondoka na hapa na kwenda kule katika makaburi ya national uh kule Arlington kuweka shada la ua katika makaburi ya wanajeshi wasijulikana, halafu arudi kule nyumbani kwake katika White House, ambapo sasa atarudi tena kwa mara ya pili. Kwa hivyo kila kitu kinaweza kufanyika hapa, inasemekana itafanyika kupitia mtandao. Kwa hivyo sherehe zitaanza toka sasa hivi mpaka jioni ya leo kusherekea ushindi wa Biden kuchukua kuwa rais 46 wa Marekani. Asante ah, sana Abdu Shakur Abud. Kwa hakika Amerika ni, ni, ni, ni kipindi kipya kimeingia leo. Ukimsikiliza Joe Biden anavyozungumza ah, hasa matamshi yake na anavyoongea na watu, anaonekana analeta sura na hali tofauti kabisa. Kwa hiyo tutaangalia huko mbele itakuwaje katika utawala wa Biden. Uh, matangazo haya yamesimamiwa na Khadija Riyami, mwelekezi alikuwa Aida Isa, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha haya matangazo ya leo maalum, mimi ni Mwamoyo Hamza nikisema kwaherini, usiku mwema kutoka Washington DC.