Ciidanka Januari 19 mwaka 2021, imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa 12 jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana kutoka makao makuu ya sauti amerika voa washington dc marekani tunakukaribisha kwa nusu saa ya matangazo ya jioni jina langu ni kenneth bwire na mimi ni sunday shomari tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi na internet www voaswahili com na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ta mengi utakayosikiliza ni pamoja na serikali ya Rwanda kurejesha mji mkuu wa Kigali katika masharti ya watu kusalia nyumbani kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Uganda, mwanasiasa wa upinzani Dr Kizza Besigye asema kwamba hakuna uchaguzi uliofanyika nchini humo na kwamba kilichofanyika ni maagizo tu ya kuhakikisha kwamba rais wa sasa Yoweri Museveni anaendelea kubaki madarakani. Habari kuu za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Katika mkesha wa kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden na makamu rais mteule Kamala Harris, wanakumbuka maisha wa Marekani laki nne ambao wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa tukio leo mjini Washington DC, wataungana na wenza wao Jill Biden na Doug Emhoff kuasha taa mia nne katika eneo la maji la kumbukumbu ya Lincoln lililoko mwishoni mwa uwanja wa kitaifa karibu na jengo la bunge, ambapo Biden na Harris watakula kiapo kesho Jumatano majengo mengine makubwa kote nchini Marekani pamoja na jengo la Empire New York, jengo la space needle huko Seattle, yatawasha taa kwa wakati mmoja. Kamati ya kuapishwa kwa Biden ilisema mamia ya miji, makabila na jamii mbalimbali pia watajiunga katika wakati huo wa umoja wa kitaifa. Kalifornia imekuwa jimbo la kwanza la Marekani kutangaza kesi zaidi ya milioni tatu za korona kuanzia leo Jumanne. Jimbo hilo la magharibi, ambayo lina wakazi wapatao milioni limethibitisha maambukizi zaidi ya milioni tatu pamoja na vifo 33724 kulingana na kituo cha rasilimali chicho kikuu cha John Hopkins. Kulingana na shirika la Associated Press, ilichukua California siku 292 kutoka kwa maambukizo ya kwanza yaliyothibitishwa mwezi Januari hadi Novemba 11 ya mwaka jana kufikia maambukizi milioni moja. Serikali tangu wakati huo imepata kuongezeka kwa maambukizi mapya ambayo imesukuma mfumo ya utunzaji wa afya karibu na kuanguka. Kufikia kesi milioni mbili ilipofika mkesha ya Krismas, nafasi ya siku 44 na kufikia milioni tatu chini ya siku 32. Hatua hiyo mbaya inakuja wakati juhudi za chanjo ya wengi ya Kalifornia zimegonga kizuizi kikubwa baada ya daktari wa magonjwa ya kuambukiza wa serikali siku ya Jumapili kupendekeza kwamba watoaji wa chanjo waache kutumia chanjo ya Moderna baada ya baadhi ya watu waliopewa walikwenda wali kutiwa wa matibabu baada ya kupata athari mbaya ambazo huenda zimetokana na chanjo hiyo. Na serikali ya Uganda imeshutumu Marekani kwa kujaribu kuingilia kati uchaguzi wa taifa hilo. Shirika la habari la Reuters linaripoti. Nahdi Jariami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa serikali Ofwono Opondo amesema kuwa wanajeshi wa Uganda jana walimzuia balozi wa Marekani kwenda kumwona mgombea urais wa upinzani Bobi Wine, msanii ambaye amegeuka kuwa mwanasiasa. Jina lake halisi ni Robert Chagulani. Taarifa kutoka ubalozi wa Marekani imesema kuwa lengo la balozi Natalie Brown kumtembelea Bwana Chagulani ni kufahamu kuhusu afya yake na usalama, hasa akizingatiwa ameshindwa kuondoka nyumbani kwake huku majeshi ya usalama yakiwa yameizingira nyumba yake, alichokuwa anafanya ni kujaribu wazi wazi kuingilia kati siasa za ndani za Uganda, hasa uchaguzi, kubadili uchaguzi wetu na nia ya watu. Bwana Upondo ameiambia Reuters. Tunaitaka serikali ya Uganda kuheshimu haki za raia wake na uhuru wa msingi, ikiwemo uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukutana na uhuru wa habari kama inavyoainishwa katika katiba ya Uganda, ubalozi wa Marekani umesema. Bobi Wine amesema bado amezingira nyumbani kwake na jeshi na hawezi kutoka nje ya nyumba yake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amemtaja waziri wa afya wa Pennsylvania Rachel Levin kuwa naibu waziri wa afya na kumwandaa kuwa afisa wa kwanza wa serikali kuu mapenzi ya jinsia ya moja kwenda kuthibitishwa na baraza la Senate. Daktari wa watoto na daktari mkuu wa zamani wa jimbo la Pennsylvania, Levin aliteuliwa kwenye wadhifa wake wa sasa na governor democrat Tom Wolf mwaka elfu mbili na kumi na saba na, na kumfanya kwa mmoja watu wa watu wachache wa mapenzi ya jinsia ya moja ambao wanahudumu katika nafasi za kuchaguliwa au kuteuliwa kitaifa. Alithibitishwa katika siku za nyuma katika baraza la senate la Pennsylvania lililo na warepublican wengi na ameibuka kama uso wa umma wa jimbo la serikali kwa janga la virusi vya korona. Tetemeko la ardhi lenye nguvu la ukubwa wa 6.4 kwa vipimo vya Richter lilipiga katika jimbo la San Juan nchini Argentina Jumatatu usiku kulingana na ripoti kutoka utafiti wa jiolojia wa Marekani. Tetemeko hilo ambalo lilisikika kwa mbali hadi Santiago, Chile, ilipelekea vitu kuruka kwenye maduka kuharibu majengo na kusababisha nyufa katika barabara kuu ya San Juan, kulingana na video zilizobandikwa kwenye ukurasa wa Twitter. Kulikuwa na ripoti pia za kukatika kwa umeme, lakini hakuna uthibitisho haraka wa majeruhi. Gavana wa San Juan Sergio Unac hii leo aliwahimiza watu watulie wakati wakitathmini athari kutokana kwa tetemeko hilo ambao ulifuatiwa na ulaungu mitetemeko ya ardhi midogo isiyokuwa na nguvu. Mexico inatarajia kupokea chanjo yake ya kwanza ya pfizer biontech dhidi ya covid-19 Jumanne kwa wiki tatu zijazo, wakati ikisaidia pendekezo la Umoja wa Mataifa la kupelekea chanjo kupatikana kwa nchi masikini. Rais Andre Manuel Lopez Obrador alisema Mexico itapata dozi laki mbili za chanjo ya pfizer Jumanne kabla ya usafirishaji wake kusitishwa kwa muda. Kiongozi huyo wa Mexico anasema kusimamishwa kwa muda kwa usafirishaji wa Faiza hakutaathiri juhudi zake za kupata chanjo kwa raia wote. Alisema serikali tayari imefanya mikataba ili chanjo ya China ya San Sino ianze kuwasili pamoja na chanjo ya Sputnik V kutoka kwenye maabara ya Rusia na chanjo ya AstraZeneca kutoka chuo kikuu cha Oxford, Uingereza. Timu ya sera ya mambo ya nje ya rais mteule wa Marekani Joe Biden imeahidi kufanya kazi na washirika kote ulimwenguni na kupambana na changamoto kubwa kuanzia kurudi nyuma kwa demokrasia hadi kuongezeka kwa ushindani na China, Rusia na mataifa mengine ya kimabavu. Leo Jumanne, mteule wa Biden kwa nafasi ya waziri wa mambo ya nje Antony Blinken anatoa maelezo yake katika kamati ya Senate ya mambo ya nje. Blinken anatarajiwa kuwaambia wabunge kwamba Marekani inaweza kuishinda China. Tunaweza kufufua ushirikiano wetu wa kimsingi, kulazimisha kuzidisha ushawishi wetu ulimwenguni kwa pamoja tuna nafasi nzuri zaidi ya kukabiliana na vitisho vinavyotokana na Rusia, Iran na Korea Kaskazini, na kutetea demokrasia na haki za binadamu, kulingana na kala ya maelezo iliyoandaliwa. Na watafiti wanasema wamegundua aina mpya ya virusi vya korona kusini mwa California, ikiwa kwa sasa ni moja ya maeneo yaliyoathiriwa sana nchini Marekani. Cedars Sinai ni mojawapo ya vituo vikubwa vya matibabu ya kitaaluma nchini Marekani, ilisema timu yake iliangalia sampuli kutoka kwa wagonjwa mia moja tisini na mbili katika hospitali yake ya huko Los Angeles na zaidi ya sampuli elfu nne kutoka kusini mwa California mwezi Novemba na Desemba. Aina hii mpya ilipatikana katika asilimia thelathini na sita ya sampuli za Los Angeles na asilimia ishirini na nne kutoka maeneo mengine. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya na nchi jirani ikiwemo kote mashariki mwa Uganda, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Kaya nchini Kenya, Redio Semliki Beni, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Unaweza pia kusikiliza kupitia kwa simu yako kwa kuingia kwenye mtandao wa www voa swahili com. Mimi ni Kenneth Bwire. Serikali ya Rwanda imetoa amri ya kusitisha shughuli zote katika mji wa Kigali na kuagiza wakazi wa mji huo mkuu kusalia nyumbani kwao kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Wafanyakazi wa serikali wametakiwa kufanya kazi wakiwa nyumbani, huku wale wanaotoa huduma za dharura pekee wakiwa ndio wanaoruhusiwa kutoka nyumbani kwao. Silvanus Karemera ana ripoti kamili kutoka Kigali. Uamuzi huu umekuja siku moja baada ya serikali kutangaza uamuzi mwingine wa kuzifunga shule zote za awali, za msingi na sekondari mjini Kigali, kwa sababu hiyo hiyo ya ongezeko la virusi vya korona. Baraza la mawaziri liloongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame Ndilo limetangaza hatua hiyo. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema kwamba mji mkuu wa Rwanda, Kigali, unakabiliwa na hatari kubwa ya maambukizi kutokana na idadi ya watu wanaopoteza maisha kila siku kutokana na virusi vya janga la korona. Tunapofanya tathimini, tunaona kwamba mnamo siku hamsini zilizopita kuanzia sasa, tunaona kwamba idadi ya watu zaidi ya elfu kumi na moja walioambukia tangu kilipotokea kisa cha kwanza mwaka jana. Asilimia 46 ya watu hao wamepatikana ndani ya kipindi hicho, lakini pia asilimia 65 ya watu 142 waliokushapoteza maisha yao nao wamekufa ndani ya siku 50 zilizopita, na wengi wao wako mjini Kigali, hii ikiwa na maana kwamba siku hizi hamsini zilizopita mambo yameharibika. Wananchi pia wametangaza hali ya wasiwasi kutokana na baadhi yao kuhisi kwamba kuna uwezekano wa kupoteza fursa za kazi na mahitaji mengine. Mimi naona hali hii inatia wasiwasi, maana kukaa ndani wiki mbili ni hatari kabisa, ijapokuwa pia janga hili linatisha, maana kuna mtazamo potofu, eti korona haiui lakini tunashuhudia vifo vingi inatisha. Urebie, COVID, ilakaze, kuko, imiware, imi... kwa ujumla korona ni kali batu, lakini pia vangu. kwetu sisi wafanyabiashara hali inazidi kuwa mbaya zaidi ni... agizo la baraza la mawaziri limeagiza baadhi ya sehemu kufungwa, na hakuna inayehusiwa kutoka nje isipokuwa tu kwa sababu za msingi, pia baada ya kupata idhini ya polisi. Msemaji wa jeshi la polisi kamishina wa polisi John Bosco Kabera ameonya yeyote atakayekwenda kinyume na haya atachukuliwa hatua. Uh, ntabwo rero twifuza kugira uwo dufata. sisi na hatupendi iya kuona tukimkamata mtu, lakini tukilazimia kufanya hivo tutafanya hivo. Kwa hiyo basi tunawaomba watu mjini Kigali kusalia majumbani, guma mu rugo mu muji wa Kigali niwe guma mu rugo huku aya kijiri. Taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC imearifu kuwa imepata vifaa vya kisasa vya kuweza kutunza aina zote za chanjo zikiwemo zile zinazohitaji kuhifadhiwa katika ubaridi wa nyuzi zaidi ya themanini za sentigrade chini ya sufuri. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Hii ni Sauti ya Amerika. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Dr Kiza Besige, amesema kwamba kilichofanyika nchini humo wiki iliyopita ulikuwa tu mchakato wa kuhakikisha kwamba Rais Yoweri Museveni anaendelea kusalia madarakani kwa kutumia kila mbinu ikiwemo wanajeshi na wala haukuwa uchaguzi kulingana na sheria. Katika mahojiano na mwandishi wetu Kennedy Wandera, Besigye amesema kwamba upinzani hautambui ushindi wa Museveni na kwamba Museveni anastahili kufunguliwa mashtaka kwa kile ametaja kama makosa ambayo amefanyia Uganda. Serikali ni serikali ya kijeshi, jeshi ndiye limulea, jeshi ndiye namlindia madarakani na hii zote hizi mbinu um, za kisiasa ni, ni majaribio tu ya kudanganya hasa wa nchi za nje. Wakati huu wameamua apate uh, kura kiasi gani, lakini sio kwamba kulikuwa mategemeo ya kuwa watatoa wata matukio tofauti, na ndiyo shida kubwa ya nchi. Yaani hali ya kisiasa ikiwa uh, hayaminiki kwa wananchi utulivu na maendeleo ya nchi inakuwa ngumu kuwepo uh, na ndiyo sababu naona hali ya uchaguzi ni kama hali ya vita, siraha za aina yeyote zinatolewa zinaletwa barabarani. Ukipita kwenye barabara yeyote hapa mjini unaweza kudhani kwamba kuna vita, kwamba nchi yako kwa ya vita, watu wanaogopa kutembea sasa kwa, kwa hali kama hiyo huwezi ukazungumzia uchaguzi kwa ukweli, na hasa uchaguzi wa mwaka huu aa, nadhani ni makosa kutumia jina la uchaguzi, labda uweupewe jina lingine. Rais Yoweri Kaguta Museveni alipokuwa anazungumza na taifa, anasema kwamba upinzani, hasa nyinyi, ni vibaraka wa mataifa ya nje, siye yeye ambaye ako uhuru kubali au kutokubali. Yeye ni mwananchi kama mine, ni mwananchi kama mutu mwingine, ana kura moja, siyo juu yake kubali sitakubali sita, nakubali. Hiyo ni ndiyo shida yenyewe ya kwamba umejeweka kwa hali ya kuamua kile utakachobali na kile ambacho hutakubali kila wananchi yako uhuru kujitokeza kama kiongozi, hata kusema ntashirikiana na nchi za nje, sio kinyume cha sheria. Mko tayari kushirikiana, tayarikushirikiana na rais Yoweri Kaguta Museveni? Hafaye kuwa ofisini, hatumbali kama ni kiongozi wetu. Ako ofisini kwa kutumia nguvu ya silaha, ako ofisini kutokana na kuangamiza wananchi. Mamia wamekufa hapa kwa uchaguzi. Sehemu angefaa kuwa ni mahabusu, sio ofisini tena, angefaa awe mahabusu. Hamwezi kushirikiana naye kivyovyote. Chama chake kama chama, tunaweza tukaongea nacho na pamoja, huona namna nchi yetu inaweza ikaenda mbele, na kutokana na maongeo hayo, vile pengine bwana Museveni akiona kwamba akiona shida ambayo ameletea nchi yetu na akabali kuachia hapo, pengine nchi yenyewe inaweza ikamsamehe ma, makosa yake na kukaa kwa amani nyumbani kwake na kuritaya, hiyo inawezekana, lakini itawezekana tu wakati ameona na Mbali, nchi endelei, wakati hailetee shida tena. Ni mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Dr. Kizza Besigye. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Polisi wamepambana na waandamanaji katika miji mbalimbali ya Tunisia kwa siku ya nne mfululizo. Waandamanaji wanalalamikia hali ngumu ya maisha, ukosefu wa ajira na chakula. Maandamano yanaendelea licha ya serikali kusitisha shughuli za kawaida na kutaka watu kusalia nyumbani kwao kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Maafisa wa usalama wa Tunisia wamesema wamekamata zaidi ya watu mia sita na kupeleka wanajeshi katika miji mbalimbali baada ya siku nne za ghasia za usiku hasa zinazofanywa na vijana. Rais Kais Said alikutana na baadhi ya wakazi wa kitongoji cha Ethadham kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Tunis hapo jana na kuwaomba kutofanya uharibifu au wizi wa mali hana. vijana wa Tunisia sio wezi. Watu wanataka kuwajiri vijana wanaotaka kufanya kazi na nyinyi, msishambulie au kumtukana mtu yoyote, wala msiharibu mali au taasisi za umma. Muhamed Amin, mkazi hicho wa kitongoji hicho aliyeshiriki kwenye maandamano ya mwaka 2011 anasema, ikiwa polisi watatumia nguvu basi waandamanaji pia watatumia nguvu. Kwa vyovyote vile, hawana hasara yoyote. Vijana hawa hawaogopi polisi, hawajali tena sawa kama sisi tulipokuwa na umri wa miaka 20, wakati wa mapinduzi. Kinachotokea hivi sasa siyo suluhisho. Wacha maafisa wa serikali waje kuzungumza na watu kutafuta suluhisho la kwenye. Ghasia hizi zimetokea wakati uchumi wa taifa hilo la Afrika kaskazini umedumaa hasa kutokana na janga la virusi vya korona ambalo limesababisha ughali wa maisha na ukosefu wa ajira zaidi kwa vijana. Uchumi wa Tunisia ulikuwa unadorora tangu mwaka 2015 kufuatia mfululizo wa mashambulio ya kigaidi kwenye sekta yake muhimu ya utalii, na uchumi ulishuka tena kwa asilimia tisa mwaka jana kutokana na janga la korona. Tunisia imekuwa ikisifiwa kama mfano mzuri wa mafanikio ya kidemokrasia baada ya mapinduzi ya nchi za Kiarabu maarufu kama Arab Spring, baada ya kuitisha uchaguzi wa rais na bunge karibu mara tatu tangu mapinduzi na kuweza kuwa na serikali ya muungano kati ya vyama vinavyofuata misingi ya kidini na vile visivyofuata misingi ya kidini. Lakini tangu uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tisa makundi ya kisiasa yamegawika zaidi na hata kusitisha shughuli za serikali kutokana na mivutano ya ndani kati ya wanasiasa na kutokana hasa na ulaji rushwa na matatizo ya kiuchumi. Waziri Mkuu Hishem Mechechi alitangaza mageuzi ya baraza la mawaziri Jumamosi baada ya kufukuzwa baadhi ya mawaziri kutokana na tuhuma za rushwa. huku tukilinda falsafa Shabirada. ya serikali huru inaungwa mkono na vyama vingi vya kisiasa na bunge. Wachambuzi wanasema hawaamini mabadiliko hayo ya serikali yataweza kuleta mafanikio bila ya kubuniwa ajira na kuchukuliwa hatua za kuimarisha uchumi. Tayari kwenye mitandao ya kijamii vijana wanaitisha maandamano makubwa zaidi leo siku leo katika Dunia ya Wanawake tunaendelea na mazungumzo yetu na mkurugenzi wa chama cha waandishi wa habari wanawake Zanzibar TAMWA, Mzuri Isa, ambaye anaelezea umuhimu wa kutoa elimu jamii na pia kuzingatia sheria katika kuhakikisha swala la ubakaji na manyanyaso kwa watoto linakomeshwa na adhabu kali kutolewa kwa wale waliotenda maovu. Katika sehemu hii ya pili na ya mwisho, mwenzangu Abdu Shakur Abud anaanza kwa kumuuliza Bimzuri Isa, nini hasa kifanyike katika kuelimisha watu kuelewa ukubwa wa tatizo la ubakaji huko kwa tatizo ambalo linaripotiwa sasa hivi na uko nyuma. Nakumbuka hata enzi zetu sisi tulipokuwa wadogo, masuala haya yakitokea, lakini watu husema jamani tufiche, jamani nini, watu wasija wakajua, hata nyumba ya pili na hivi. Kwa hiyo yatafichwa ndani mule, yasiripotiwe. Hata sisi TAMWA tulivyoanza elfu mbili na mbili elfu mbili na moja tulikuwa tuna kazi kweli ya kuelimisha, baada ya kuwa tunayasikia haya matendo lakini watu hawakuwa hata kuripoti, wakiogopa. Na baadaye yakawa wakaonekana wale watu fulani ndo wanafanya, wakawa ni, ni maarufu sana wao, kwa hiyo wanafika hadi mpaka kukutishia wewe. Kwa hiyo nadhani tumetoka mbali kwa kweli, haya matendo yalikuwa hayaripotiwi hapa Zanziba, watu wanaona sisi watu Waislamu taripotije vipi? a ya, ilikuwa ni mambo kama ya miiko mm kwa hiyo ilikuwa ni kama yani wanasema ile, uh, blaming the victim theory, yani unamlaumu yule yule ambaye ni mwathirika, ana anabakwa yeye na bado anaambiwa akome, mm, na hakuna kitu ambacho kinafuatwa. Lakini sasa hivi, baada ya kuja kwa hizi mashirika ya haki za binadamu na kujulikana kwa haki za wanawake na watoto, ndio maana haya makosa yanafichuliwa. Lakini bado turudi tena kwenye swala lako la msingi. Je, tunafanyaje kukomesha vitendo hivi? Mi nilikuwa nadhani mojawapo ni hii kuwa na adhabu kali. Tuone watu wafungwe miaka thalathini na kuendelea mbele na wasitolewe, wasipewe msamaha. Ikisha tuone baada ya miaka miwili mitatu, kama watu wataendelea tena kubaka. Hilo moja, lakini jingine la pili ni, ku, ni wazee na, pamoja na mfumo mzima kutoa elimu kwa vijana wa kiume kuwa kwamba wana kazi muhimu zaidi za kufanya kuliko kuendeleza uh, matakwa yao binafsi ya niseme ya ya ya ki, ya ki, ya kiingono hmm? Kwa sababu mm. imekuwa yani kama uh, sometimes uh, baada ya wakati unafikiria kwamba hawa watu hawana vitu vingine vya kufikiria. Eh, kwa nini? hmm. Unabaka. Mtu anakwambia hawa watu kwa sababu hawajistiri vizuri, hawajistiri vizuri wende ubake, eh mm -hmm. Hapa sio ambao wanaenda uchi Zanzibar na watu mnabakwa wanabakwa. Na mwisho labda ni kwamba maazimio au dhamira ya serikali hii unafikiri kuleta mabadiliko yatafatwa zaidi kulingana na miaka iliyopita? Uh, bado ni tusubiri tuone. mm. yeah. Uh, lakini kwa kweli kuna uh, viashiria vingi ambavyo uh, vinatukubalisha kwamba Uh, kweli kuna hatua zitachukuliwa na mabadiliko yanaweza kutokea, mathalan uh, hao zaeka ambao uh, ni uh, kitengo cha kushughulikia maswala haya ya rushwa kwa Zanzibar na uhujumu wa kiuchumi, hawa walikuwa kwa kweli miaka iliyopita walikuwa hatuwasikii hatu kazi zao, lakini sasa hivi wak, wanakuwa wana wakiambiwa wazi kwamba wafanye kazi na tumeshaanza kuona wanatoa baadhi ya ripoti lakini pia uh, katika hatua zote hizi tunamwona au tunamsikia Mheshimiwa Rais um, akikemea kabisa vitendo hivi na akielekeza hatua za kuanza kuchukuliwa. Hata hii kitendo cha kukutana na wadau hii, sio kitu ambacho imewahi kutokea kwetu hatujawahi kusema lawake hupata fursa hii kuongea na rais moja kwa moja kuhusiana na maswala haya, na yeye mwenyewe ndo alikuwa anasisitiza, mimi nitataka niongee. Kwa hiyo mimi nadhani, kabla sijasema mengi sana, uh, tunataka tuone uh, uh, hizi hatua uh, zimechukuliwa kwa upande wote, kwa sababu kwa upande huu uh, maswala ya udhalilishaji, kwa maswala pia ya upande wa uwajibikaji, unajua uwajibikaji ni kila kitu. Uh, kwa hiyo uwajibikaji ukianza kwenye masuala mbalimbali ya rushwa, ya muda, ya mwali, eh, ya uzembe, ukiwanza huo uh, na kukwepo na uwazi kabisa na mawasiliano ya njia mbili, wao wanazungumza watu wa, wa serikali au uh, na na watu wa jamii wanazungumza mm? Na hatua tunaona mtu fulani ameadabishwa ame, ame, ame kwa hili na hili na hili, unaona kabisa kwamba Uh, haki imetendeka, mm? Kwa hiyo na hapo ndio tutakuja kuzungumza kwamba aha, kweli uh, uongozi huu ulichokisema ndio ulichokifanya, na tumeweza kuona kabisa mabadiliko, na unaweza ukalinganisha kwa zama zilizopita na zama za sasa hivi, yeah. Katika mkesha wa kuapishwa wa rais mteule Joe Biden na makamu rais mteule Kamala Harris wanakumbuka maisha ya wamarekani laki nne ambao wamefariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19 kwa tukio leo mjini Washington DC wataungana na wenza wao Jill Biden na Doug Emhoff kuasha tam ya nne katika eneo la maji la kumbukumbu ya Lincoln lililoko mwishoni mwa uwanja wa kitaifa karibu na jengo la bunge ambapo Biden na Harris watakula kiapo Jumatano. California imekuwa jimbo la kwanza la Marekani kutangaza kesi zaidi ya milioni tatu za virusi vya korona kuanzia leo Jumanne. Jimbo hilo la magharibi ambayo lina wakazi wapatao milioni 40 limethibitisha maambukizi zaidi ya milioni tatu pamoja na vifo elfu thelathini na tatu mia saba ishirini na nne. Kulingana na kituo cha rasilimali cha chuo kikuu cha John Hopkins. Kulingana na shirika la habari la Associated Press, ilichukua California siku 292 kutoka kwa maambukizi ya kwanza yaliyothibitishwa mnamo Januari 25 hadi Novemba 11 mwaka jana kufikia maambukizi milioni moja. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amemtaja waziri wa Ziru afya Pennsylvania Rachel Levin kwa naibu waziri wa afya na kumwandaa kwa afisa wa kwanza wa serikali kuu wa mapenzi ya jinsi ya moja kuenda kuthibitishwa na Baraza la Seneti. Daktari huyo wa watoto, daktari mkuu wa zamani wa jimbo la Pennsylvania, Levin aliteuliwa kwenye wadhifa wake wa sasa na gavana democrat Tim Wolf mwaka 2017 na na kumfanya kuwa mmoja watu wa watu wachache wa mapenzi ya jinsi ya moja ambao wana hudumu katika nafasi za kuchaguliwa au kuteuliwa kitaifa. Tetemeko la ardhi yenye nguvu la ukubwa wa 6.4 kwa vipimo vya Richter lilipiga katika jimbo la San Juan nchini Argentina Jumatatu usiku, kulingana na ripoti za mapema kutoka utafiti wa jiolojia wa Marekani. Tetemeko hilo ambalo lilisikika kwa mbali hadi Santiago, Chile, ilipelekea vitu kuruka kwenye maduka, kuharibu majengo na no kusababisha nyufa katika barabara kuu ya San Juan, kulingana na video zilizobandikwa kwenye ukurasa wa Twitter. Na Mexico anatarajia kupokea chanjo yake ya mwisho ya Pfizer, BioNTech dhidi ya COVID-19 Jumanne kwa COVID wiki tatu zijazo wakati ikisaidia pendekezo la Umoja wa Mataifa la kupelekea chanjo kupatikana kwa nchi masikini. Rais Andre Manuel Lopez Obrador alisema Mexico itapata dozi laki mbili za chanjo ya Pfizer na hakutaathiri juhudi zake za kupata chanjo kwa raia wote. Tunakomea hapo kwa leo. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, asante kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.