I idamaa sia mia Januari 18 mwaka 2021, imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa 12 jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu mchana. Kutoka makao makuu ya Sauti Amerika VOA Washington DC Marekani na kukaribisha kwa nusu saa ya matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM na masafa mafupi vilevile, vile kupitia intaneti yetu ya wwwvoacom na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni <muchos> ya mengi utakayosikiliza ni pamoja na wanajeshi kuendelea kumzuilia mwanasiasa mkuu wa upinzani nchini Uganda, Robert Kyagulanyi nyumbani kwake, huku Marekani ikitaka matokeo ya uchaguzi mkuu kufanyiwa ukaguzi wa kina kutokana na ripoti za kufanyika udanganyifu katika hesabu ya kura. Katika habari nyingine, Rwanda yafunga shule zote mjini Kigali kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Wakati rais mteule wa Marekani Joe Biden akijiandaa kuapishwa Jumatano, idara ya serikali kuu ya upelelezi FBI inafanya uchunguzi wa usalama wa wanajeshi elfu ishirini na tano wa kitaifa waliopewa jukumu la kuulinda mji wa Washington katika hafla hiyo, wakati kukiwepo wasiwasi wa kutokea shambulio la ndani. Waziri wa ulinzi Ryan McCarthy aliambia shirika la habari la AP kuwa yeye na viongozi wengine hawajaona ushahidi wowote wa vitisho vyovyote, na kwamba hadi sasa uchunguzi wao haukuonyesha kuwepo matatizo yoyote kati ya wa wanajeshi hao. Tunaendelea kupitia mchakato huo na kuchukua mtazamo wa pili na watatu kwa kila mmoja aliyopewa operesheni hii. Makati alisema, makati alisema kuna ripoti za kijasusi zinazoonyesha kuwa kuna vikundi vya nje vinaandaa maandamano ya silaha kabla ya siku ya kuapishwa. Ulimwengu uko kwenye ukingo wa kutofaulu kimaadili katika ushirikiano wa kugawa chanjo za COVID-19, mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema leo, akizitaka nchi na kampuni zinazotengeneza chanjo kueneza dozi za chanjo hizo kwa haki zaidi duniani kote. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema matarajio ya usambazaji sawa wa chanjo hizo yapo katika hatari kubwa wakati mpango wa Covax wa kugawa chanjo sawa unatarajiwa kuanza kutoa chanjo mwezi ujao. Ameelezea kwamba mikataba 44 kati ya pande mbili ilisainiwa mwaka jana na tayari mikataba 12 imesainiwa mwaka huu. Hii inaweza kuchelewesha usambazaji wa chanjo kupitia mpango wa Covax, hali ambayo mpango huo ulitaka kuepusha isitokei, amesema mkurugenzi wa WHO. Utaratibu huo wa kwanza kwangu utawaacha walio na umaskini wa juu duniani na kuwaweka katika hatari zaidi wale ambao tayari wako hatarini, amesema Tedros wakati wa uzinduzi wa mkutano wa mwaka wa bodi ya uongozi ya WHO. Katibu mkuu wa umoja Mataifa, Antonio Guterres, ametoa wito kwa mamlaka kuwalinda raia wa Darfur magharibi mwa Sudan baada ya watu wasiojulikana wenye silaha kuua zaidi ya watu 80 na kujeruhi wengine 160 katika kambi ya wa wakimbizi ya Krinding na mahali pengine huko Jinina, mji mkuu wa jimbo la Darfur Magharibi, na kusababisha gavana wa jimbo hilo kutangaza hali ya hatari. Gavana Mohamed Abdalla Al Duma alitangaza hali ya hatari kwa Jinina na pia akapeleka mamia ya wanajeshi katika jimbo hilo ili kurejesha usalama. Taarifa aliyotolewa na msemaji wa Guterres ilisema mkuu wa shirika hilo la ulimwengu anatoa pole zake nyingi kwa familia zilizofiwa na kuwatakia uponyaji wa haraka majeruhi. Shida ilianza Ijumaa wakati mshiriki wa kabila la Masalit alipomuua mtu wa kabila la Kiarabu katika mzozo wa kibinafsi alisema Duma. Alisema muuaji huyo alikamatwa na mwendesha mashtaka wa umma akafungua uchunguzi juu ya kile kilichotokea. Shule nchini Malawi zimefungwa kwa angalau siku kumi na tano kuanzia leo Jumatatu, chini ya masharti mapya ya kupambana na ongezeko kubwa la kesi za virusi vya korona. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, rais wa Malawi Lazarus Chakwera pia ametangaza kuwa amri ya kutotoka nje imewekwa kuanzia saa tatu usiku kwa saa za huko. Mikusanyiko yote imewekewa masharti ya kutozidi zaidi ya watu hamsini. Malawi iko katika kipindi cha kitaifa cha maombolezo kufuatia vifo vya mawaziri wawili wa serikali ambao wamefariki kutokana na COVID-19. Theluthi moja ya raia mia tatu wa Malawi waliofariki kutokana na virusi corona, vya korona vifo vyao vimetokea mwezi huu. Rais amesema serikali yake imetangaza ziada ya dola milioni mbili ili kuwa wafanyakazi wa afya pamoja na vifaa. Wakati huo huo, rais wa Ghana Nana Akufo-Addo ametangaza kwamba nchi yake ina rekodi ya aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vimegunduliwa kutoka kwa abiria waliowasili kwa ndege nchini humo na hivyo kutengwa. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu abiria hao au lini waliwasili nchini humo. Mamlaka inaangalia kuona iwapo aina mpya ya virusi huenda imesambaa kwa watu ndani ya nchi hiyo inaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chama cha kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Robert Chiagulani maarufu kama Bobi Wine, jana kimesema kwamba kitapinga kushindwa kwake katika uchaguzi wa urais uliofanyika Januari kumi na nne. Tunao ushahidi wa kujazwa kura katika masanduku ya kupigia kura na aina nyingine za uovu kwenye uchaguzi, na baada ya kuweka vitu vyote pamoja, tutachukua hatua zote ambazo sheria inaruhusu kupinga udanganyifu huu. Matias Mpuuga wa chama cha National Unity Platform aliwaambia waandishi wa habari Jumapili, siku moja baada ya tume ya uchaguzi Uganda kumtangaza rais Yoweri Museveni mshindi wa uchaguzi mkuu wa urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja tangu alipochukua udhibiti wa uganda mwaka 1986 museveni mwenye miaka 76 ametawala uganda muda wote anapuuzia madai ya udanganyifu wa katika uchaguzi wa wiki iliyopita dhidi ya wine mwenye miaka 38 msanii na mwanamziki aliyeingia katika siasa na kushikilia kiti cha ubunge wanahistoria wa mambo ya kale katika maisha ya binadamu wamegundua kuwepo kwa hekalu katika sehemu ya sakara mji wa kale kusini mwa mji mkuu wa Cairo nchini Misri. Wataalamu sasa wanachunguza yaliyomo kwenye jeneza 52 zilizopatikana ndani ya hekalu hilo Juma Mosi. Moja ya jeneza hilo ni la mwanajeshi, ndani yake wamepata shoka ambalo lilikuwa silaha yake. Vitu vingine vilivyopatikana katika hekalu hilo ni pamoja na boti la mbao na gamba la mti lenye maandishi yanayosema kwamba ni kitabu cha wafu watu 84 wamethibitishwa kufariki katika tetemeko kubwa la ardhi ambalo limepiga kisiwa cha Sulawesi nchini Indonesia wiki iliyopita. Idara ya kushughulikia majanga nchini humo imesema kwamba zaidi ya watu elfu 19 wamepoteza makazi kutokana na tetemeko hilo lenye ukubwa wa 6.2 kwenye kipimo cha Richter. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Wanajeshi wa Uganda, UPDF, wanaendelea kumzuilia kiongozi wa upinzani nchini humo Robert Kyagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, nyumbani kwake, polisi wakisema hatua hiyo ni ya kuzuia ghasia. Bobi Wine ameomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kushinikiza serikali kuondoa wanajeshi nyumbani kwake, huku Marekani ikitaka ukaguzi wa kina kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu kufanyika kutokana na ripoti za udanganyifu katika hesabu ya kura na kura kutoka zaidi ya vituo elfu moja mia mbili kutojumulishwa kwenye matokeo kamili. Kennedy Wandera ana ripoti kamili kutoka Kampala. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ufono Opondo, anaeleza VOA kuwa kuzimwa kwa mtandao wa internet na mitandao ya kijamii kulikuwa na manufaa ya raia wote wa Uganda, la sivyo taifa lingetumbukia katika vurugu na ghasia za baada ya uchaguzi it for the good. Want... Tumefanya hivyo kwa manufaa ya wote. Hatukutaka wananchi iangamie. Wananchi wangepata hasara kubwa mno iwapo hatungefanya hivyo na nchi ingetumbukia katika gasia. Matamshi ya Bwana Opondo yanajiri wakati ilipo shinikizo kwa serikali ya Rais Yoweri Tibuhaburu Kaguta Museveni kuajibikia vitendo vyake vya kuwapiga, kuwaumiza na kuwaogofya wapinzani wake katika uchaguzi mkuu. Serikali ya Uganda imetumia nguvu zote kuwatandika viboko wanahabari na wapinzani, kuwazuilia waangalizi wa uchaguzi, kuzima mtandao, mtandao wa intanet na vilevile vile kuzima uwezo wa kupokea au kutuma pesa kutoka mipaka ya Uganda. Robert Chagulanyi Sentamu, maarufu kama Bobi Wine, ambaye amekuwa chini ya majeshi ya serikali tangu Alhamisi alipopiga kura yake saa tano unusu Alhamisi Januari kumi na nne hawezi kutoka nje ya nyumba yake eneo la Magere, kilomita kumi kutoka jiji kuu la Kampala. Vizuizi vimewekwa kwenye barabara inayoelekea nyumbani kwake, na huwezi kuruhusiwa kuingia au kutoka. Mbunge Francis Zaki aliyejaribu ingia humo alitandikwa viboko na wanajeshi na kuachwa hoi. Kwa sasa anauguza majeraha katika hospitali moja jijini Kampala. Bobi Wine ameandika katika kurasa zake za kijamii kuwa amepungukiwa na chakula, mkewe alifurushwa alipojaribu kutoka nje. Hata hivyo, chama chake cha National Unity Platform kinaeleza kuwa kimenasa video za udanganyifu wa kura ya urais na huenda kitaelekea mahakamani kupinga matokeo hayo au kutangaza maandamano makubwa katika jiji la Kampala na nchi nzima. Rais Yoweri, Tibuhaburu, akaguta Museveni mwenye umri wa miaka 76 ameongoza Uganda bila kukoma tangu alipotoa madaraka mwaka 1986 kupitia mapinduzi ya serikali ya rais wa wakati huo Milton Obote. Bwana Museveni alitajwa na wengi wakati huo kuwa mwanademokrasia na aliwashutumu waliokatalia madarakani, lakini sasa hilo ameliasi, kwani anasema bado anapendwa na raia wa Uganda. Amebadilisha katiba kila mara na kujiruhusu kuania kila mara anavyotaka serikali ya Marekani inaitaka Uganda kuwajibikia uchaguzi wake kufanyia ukaguzi, kwa sababu inaeleza zipo ripoti nyingi za udanganyifu. Upigaji kura ulifanyika kwa usiri mkubwa, wakati mtandao wa intaneti ulikuwa umezimwa, huku waangalizi wa serikali ya Marekani wakieleza kunyimwa vibali kufuatilia uchaguzi huo. Marekani inaipa Uganda zaidi ya dola bilioni moja za Kimarekani kila mwaka katika ushirikiano wake, lakini sasa inaeleza kuwa Kampala ni lazima iajibike. Tume ya uchaguzi nchini Uganda ilimtangaza rais Museveni kuwa mshindi kwa kura milioni tano nukta tano ikiwa ni asilimia 58 ya kura zilizopigwa milioni kumi na kumpiku Bobi Wine aliyezoa kura milioni tatu nukta moja ambayo ni asilimia 34 nukta nne moja. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Kampala. Hii ni sauti ya Amerika. Serikali ya Rwanda imefunga shule zote katika mji mkuu wa Kigali kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Maafisa wa serikali wameripoti kiwango kisicho cha kawaida cha maambukizi ya virusi vya korona nchini humo na kwamba shule zitaendelea kufungwa kwa muda wa wiki mbili. Silvanus Karemera anaripoti kamili kutoka Kigali. Uamuzi huu umechukuliwa hii leo siku ya Jumatatu ikiwa ndiyo siku iliyokuwa imepangwa kuzifungua shule za awali za msingi na sekondari za serikali na zile za binafsi lakini zinazofundisha kwa kuzingatia mtaala wa elimu wa Rwanda. Hata hivyo, wanafunzi wa mikoa mingine wameanza masomo yao kama kawaida kutokana na kutokuwepo maambukizi mengi kwenye mikoa hiyo. Usiku wa kuamkia leo, Wizara ya Elimu ilitoa tangazo kwa vyombo vya habari ambalo lilibainisha wazi kwa nini wanafunzi wa shule za awali za msingi na zile za sekondari hawakuanza masomo yao mjini Kigali. Haya ndiyo aliyoeleza Waziri wa Elimu, d Wamaria Valentin Kubera ko nkuko mumazimi si mubibona imibare yabandura. kama ambavyo mmekuwa mkifuatilia, kumekuwepo na kasi ya ongezeko la virusi vya korona hasa mjini Kigali, kiasi kwamba tumewapoteza watu wengi. Kwa hiyo baada ya kufanya tathimini kwa ushirikiano na Wizara ya Afya, tumeona ni vema shule hizo zote zile za awali za msingi, sekondari, na vyuo vya ufundi stadi na hata shule za kimataifa zote zitafungwa kuanzia leo Jumatatu tarehe 18 na baada ya wiki mbili tutafanya tathmini tena kuona ikiwa zinaweza kufunguliwa. Lakini kauli hii imepokelewa kwa hisia tofauti, kuhusu itakavyokuwa kwa wazazi ambao wameshalipa karo ya shule, huku pia wengine wakijiuliza mengi zaidi kuhusu kusoma kwa kutumia Kigali wamefunga mjini Kigali, na huku kwingineko watoto wanasoma. Tunajiuliza itakuwaje wakati wote wakitumia mtaala mmoja. Sisi tunaona, tunawona ni tatizo nayifiteho impungenge ko twamara kwishyura amafaranga bagaita bafunga kuko mimi na wasiwasi wa karu ambayo tayari nilikuwa nimeshalipa kwa sababu inaweza kuwa kama pale mwanzo walipofunga shule mara tu baada ya virusi vya korona kufika hapa, na ndiyo maana nimeamua kulipa pesa kidogo, ili nione hali itakavyokuwa hapo mbeleni. Hata hivyo, waziri wa elimu Dkt Uwamariya Valentine amezijibu hoja hizo za wazazi, huku akisisitiza kwamba serikali haikuwa na jinsi isipokuwa kuchukua uamuzi huo mzito. Mpaka sasa, takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kwamba tayari watu elfu moja na thelathini na mbili wameshaambukizwa virusi vya korona nchini Rwanda huko 7363 kati yao wakishapona, na wengine mia arobaini na wawili wakishapoteza maisha yao. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Mjini Beni, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, wakazi wanataka maelezo ya kina kutoka kwa serikali kuhusiana na mashambulizi ya kila mara ya waasi wa Allied Democratic Forces, ADF. Wakazi hao wanaeleza kukerwa sana na mashambulizi ya kila mara yanayosababisha vifo, majeruhi na uharibifu wa mali licha ya kuwepo jeshi la taifa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa eneo hilo. Hoster Malivika anaripoti kamili kutoka Beni. konyewa nalu balikuwaka na uwa batu njele achaka sio bote tunakimbia. Kombi Raimo, mkazi wa Mwenda aliyepoteza jicho lake limoja kutokana na mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wakati wa mashambulizi, aomba waasi wa ADF kutoa maelezo zaidi kwa nini wamekuwa wakiwaua wananchi wasiokuwa na hatia na kuchoma nyumba zao. Kama sie tuna deni ya waedef, hata kama kuna mutu hata kiongozi mashakula ya pesa, sisi kama wakaaji wa Kongo tunapenda kama, kama kuna deni, tuko tayari. Kama sisi wakongomani wote tunaweza saidiana tukotizata kidogo kidogo, sisi tuwarudishie deni ya juu. Sisi hatutaki vita kwetu, tunataka tu nini, ni amani. Yani, wanamaliza watu, wanatumaliza tunakosa, shida iko nini? Watu wengi wakihama na kukimbia makazi yao, kuhufia maisha yao, akisema Onore Ngunguta ambaye amekimbia kijiji chake baada ya kijiji hicho kushambuliwa eneo la Rwenzori. Vijiji vingi watu wamehama, na vijiji fulani fulani watu wako wapo, lakini wakikaa ndani ya oga, wengine wanalala porini, wenye roho nguvu wanalala nyumbani wakiogopa sisi vile maisha ya kulala porini, maisha ya kulala na unaogopa, imetusababisha tutoke to huku tufike mahali kwenye tutalala to tukiwa na salama. Mashirika kirahia ya kirahia yakisema kwa nini ADF imekuwa ikitumia mtindo wa kuwaua watu kwa mapanga pamoja na shoka. Noela Katongerwa kimwili wavyo sasa, wakati wanasikia kwamba hao hao wao ambao walikuwa wanawahuzisha vyakula wamewachongea wa, wame kwenye jeshi ya kwamba wanamiliki fashi fulani na wanaikala fashi fulani, na hao hao raia wamepeleka jeshi kwa kupambana na hao maadui adui adef Ndipo maana unakuta kwa kurudi nyuma wanakuja wamalize hata raia yote, kusudi kusikue mtu mwenye anawaona na kusikue mwenye anaambia jeshi mahali pali, walipopita au maadefu Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakiomba nchi zote za Maziwa Makuu kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani huenda siku moja ugaidi huo ukavuka mipaka hadi nchi jirani. Eneo la Beni limekuwa likishuhudia mauaji na machafuko ya mara kwa mara kwa zaidi ya miaka misaba, hivi sasa serikali ikijitahidi kupambana na waasi hao pamoja na Umoja wa Mataifa, lakini waasi wakipelekea watu kuhama vijiji vyao na kuwaua wengine. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Beni. Michezo moja kwa moja katika kona ya michezo. Jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji, tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo klabu ya wanabenki KCB hatimaye amepoteza mechi yake ya kwanza ya msimu huu baada ya kunyuka magoli mawili kwa mmoja na wabingwa mara kumi na tatu wa ligi hiyo ya ligi kuu nchini Kenya, klabu ya AFC Leopards katika dimba la Kasirani. Kulingana na hodha, Wachui kama wanavyofahamika, KCB walikuwa kwenye shinikizo la kusalia kileleni. Denis Onyonyi anaokezwa taarifa hiyo kutoka Nairobi, Kenya. Mabingwa mara kumi na tatu wa ligi kuu nchini Kenya klabu ya AFC Leopard kipenda Ingwe milanza klabu ya wanabenki KCB magoli mawili kwa moja na hivyo kuvunja rekodi yao ya kutoshindwa msimu huu, mechi ya ligi kuu nchini Kenya ya Betking iliyogaragaza siku ya Jumapili katika uga wa Kasarani. Akizungumza na meza ya VOA kwa njia ya simu, nahodha wa Ingwe Robinson Kamura anasema kuwa wapinzani wao walikuwa chini shini ya shinikizo ya kutaka kusalia kileleni mwa ligi kuu pasi na kutopoteza mechi yote msimu huu na hivyo kufanya safu yao ya ulinzi kuvu. Zaidi Kamura anasisitiza kuwa licha ya chui kupoteza mechi zake mbili tangulizi kabla ya pambano lao la siku ya Jumapili ugani Kasarona dhiri ya KCB, vijana hao w mkufunzi Anton Kimani walikuwa ni wenye imani tele. Anawezasema uh, kitu ilikuwa inatumotivate zaidi ni tumeluzia mbili zikifuatana, na ukiangalia kitumbaka ilikuwa ina- inatumotivate kabisa na inafanya tuende na moral. Kwa hiyo game ni ati wamefungwa tu bao moja kwa goli yao, na ilikuwa genes Bandari. So hiyo inamaanisha walikuwa na presha ya ku maintain unbeaten, na bado presha wasifungwe kwa goli yao, so si hatukuwa na presha kualiko, so ikafanya tutulie na tukapata tuka tuka mabao kufuatia kuvuna alama tatu hizo muhimu. Ingwe imechupa hadi nafasi tano kwa alama kumi na mbili huku kilabu ya KCB licha ya kupoteza mechi yao ya kwanza msimu huu akisalia katika nafasi ya kwanza kwa alama kumi na nane vilabu vya Taska, Kariobangi Sharks na Wazito FC zikisalia katika nafasi za mbili tatu na nne mtawalia kwa alama kumi na saba kumi na tano na kumi na nne mtawalia. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi ni Denis Munyinyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka jiji la Nairobi, Kenya. Moja kwa moja, basi tuelekea hadi huko nchini Tanzania, kwake George Njogopa akituarifu kwamba nchi hiyo, timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, inajiandaa kuvaana na Wanachipolopolo, timu ya taifa ya Zambia, katika michuano ya CHAN huko Kamerun. Taarifa zaidi anayo George Njogopa. Mtiani wa kwanza kwa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars inapo kesho wakati itakaposhuka dimbani kuvara na timu ya taifa ya Zambia ikiwa ni mchezo wa kusaka tikiti ya michuano ya kombe la Afrika zahadi, kwa wachezaji wasiokuwa kulipwa yani CHAN. Taifa Stars itabidi kuongeza makini katika mchezo wa kesho unaofanyika huko Cameroon vinginevyo inaweza kujikuta ikijiweka katika mazingira magumu hasa kutokana na uzoefu wa upinzani wao chipolopolo kocha wa stars etienne amesema kwamba wachezaji wake wapo katika hali kubwa na anamategemea kufanya vizuri katika mchezo wa kesho sisi hatujali hatu uh, jiandae afanye nini aache uh, si tunahitaji ni ushindi tu kwahiyo hatuangalie sana kwenye amejiandaa uh, kwa sababu kila mtu ana nafasi anana namna yake ya kujiandaa unaweza ukapata muda mrefu usiutumie usut, vizuri vizuri. Kwa hiyo mwisho wa siku ni uwanjani, tutaangalia tumefikia wapi, tumekata nini kabla ya mchezo wa kesho. Taifa Stars imekuwa na mchezo mmoja wa kujipima nguvu ilipovana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenda sare ya kufungana bao moja pa kwa moja, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njokopa. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam moja kwa moja. Basi namwona mzee mzima mzee wa wakazi Kahozi Kosha yuko standby kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atupashe yale yanayojiri na Mshandai Shomari. Tuanze na kinyanganyiro cha Kombe ya Dunia, mchezo wa handball ambayo inatifua vumbi huko Misri timu ya taifa ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imepatikana kwenye kundi d pamoja na timu ya taifa ya argentina danmark leopard ya drc imeanza vibaya mechi yake ya kwanza dhidi ya timu ya argentina kupigwa bila huruma kwa pointi ya alama 28 kwa 22 mbili Timu ya taifa ya Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni ya timu 32 inayoshiriki kwenye kinyang'anyiro cha kombe ya dunia mchezo wa andball ambayo imechezewa kwa mara ya kwanza historia ya barani Afrika fainali itapigwa ifikapo tarehe 31 mwezi Januari huko Misri. Kuhusu kandanda shan Kamerune elfu mbili ishirini na mbili, timu ya taifa ya Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imeanza vizuri mchuano hiyo. Leopar ya DRC ilichapa ijana timu ya taifa ya Congo Brazaville goli moja kwa sifuri. Leopard ya DRC imepata ushindi bila kuwatumia wachezaji watano ambao walishikwa na ugonjwa wa COVID-19. Miongoni mwao wachezaji wawili wa TP Mazembe, wawili wa timu ya Manyema Union na pia mchezaji mmoja wa Vita Club. Wachezaji hao walitengwa hotelini, watapimwa tena virusi vya janga la COVID-19 wiki ijayo kabla ya mechi yao ya pili dhidi ya timu ya taifa ya Libya. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kufikia hapo, tunakamilisha michezo kwa siku ya leo. Langu jina ni Sande Shomari, tukutane tena wiki ijayo. Kwa heri. Kwa sasa tunakomea hapo kwa leo. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo, asante kwa kuchagua kusikiliza Sauti Amerika na basi, niruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari tunatoa heshima ya kumbukumbu ya Martin Luther King jr mchungaji wa kanisa la Baptisti kutoka jimbo la kusini la Alabama. Dr. King alikuwa kiongozi katika harakati za haki za kiraia nchini Marekani, ambaye alitetea mabadiliko ya kijamii kupitia njia zisizo za vurugu. Mafanikio makubwa ya Dr. King yalikuja kwa kupitishwa sheria ya haki za kiraia mwaka 1964 ambayo ilipiga marufuku ubaguzi katika ajira na ubaguzi katika maeneo ya umma na sheria ya haki ya kupiga kura ya mwaka 1965. Ushindi huu wa vitu viwili ulikuwa na matokeo makubwa, siyo tu kwa Marekani lakini kote duniani. Mapambano ya Dr King dhidi ya udhalimu wa rangi hayakupanuka kuhamasisha usawa wa rangi kupitia sheria ya kimataifa. Japokuwa maneno na vitendo vyake vilitumika kama msukumo kwa darzeni ya wanaume na wanawake kote duniani ambao walitaabika dhidi ya ukoloni, ubaguzi wa rangi na ukosefu wa haki zao linapokuja suala la rangi. Enzi za baada ya vita vya pili vya dunia zilitofautishwa na ukoloni kote ulimwenguni. Nchi mpya ziliibuka kutoka makoloni ya zamani na kati ya mwaka 1945 na, na mwanzoni mwa miaka 1960 moja wanachama katika Umoja wa Mataifa uliongezeka zaidi ya mara mbili hadi kufikia 115 11. Takriban asilimia sabini na tano ya wanachama wapya walikuwa nchi zinazoendelea ambazo idadi ya watu wao mara nyingi walikuwa wakiteseka chini ya sheria za kibaguzi na vitendo visivyo vya haki. Wawakilishi wengi wa mataifa haya mapya walivutiwa na kampeni ya Dr. King ya upinzani kwa njia ya amani na matokeo yake ya moja kwa moja ya kupitishwa kwa sheria ya haki za kiraia. Inashangaza kidogo wakati huo kwamba vipaumbele vyao vilikuwa tofauti sana kutoka vile vya dunia iliyoendelea na walichukua mapambano yao kwenye Umoja wa Mataifa, jukwaa kuu la utatuzi wa mizozo kwa amani. Ujumbe wao ulikuwa na idadi, na kwa hivyo walipanga mijadala na waliungana katika harakati zao za kupambana na dhuluma za rangi. Matokeo yake yalikuwa kupitishwa mwaka 1965 kwa mkataba wa kimataifa juu ya kutokomeza aina zote za ubaguzi. Mwaka uliofuata UN ilipitisha mkataba wa kimataifa juu ya haki za kiraia na kisiasa na mkataba wa kimataifa juu ya haki za kiuchumi na kijamii, ukichukuliwa kuwa mikataba miwili muhimu sana ya haki za binadamu tangu azimio la ulimwengu la haki za binadamu mwaka 1948. Kote duniani, kama vile homa, harakati za uhuru zinasambaa katika ukombozi mkubwa sana katika historia umati mkubwa wa watu waliazimia kumaliza unyonyaji wa rangi na ardhi zao, alisema Dr. King katika hotuba yake ya kukubali tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1964, mmoja ya mara chache alipohutubia kuhusu mapambano ya ulimwengu kwa usawa wa rangi. Tunachokiona hivi sasa ni mlipuko wa uhuru. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.