Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 2 na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 18 Januari mwaka 2021. Anayeukaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana namnamimi chia langu ni Sunday Shomari, kama pishi la mchere katika Vio express. Leo tumekondelea mambo mbalimbali, bila ya kusahau na ujuri kwenye mitandao ya kijamii ikia pamoja na kumbukumbu ya miaka kumi ya mapinduzi nchini Tunisia, ambayo imegubikwa na vurugu. Katika matangazo haya pia tutakuwa na ripoti kutoka huko Dubai, ikieleza kuwa mji huo umeendelea kufungua milango kwa biashara kama kawaida, wakati nchi nyingi duniani zimechukua masharti magumu ya kukabiliana na janga la corona. Nam katika express leo tutakuwa pia na kipengele cha Barazani kama kawaida, hivyo utasikia yale mambo ya hoja kwa hoja, wananchi wa Kenya wakitoa hisia zao kuhusu mfumo wa uchaguzi katika nchi za Afrika ya Mashariki. Basi moja kwa moja lione huko Tunisia, ambako mapigano alizuka kwa mara ya tatu mfululizo siku ya Jumapili usiku katika miji kadhaa nchini humo, huku vijana wakiarushia mayo ya maafisa wa usalama, licha ya masharti makali ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Mapigano hayo yametokea siku chache baada ya taifa hilo kuadhimisha kumbukumbu miaka kumi ya kujiuzulu rais wa muda mrefu Zain Al Abidin Ben Ali wakati wa wimbi la mapinduzi katika nchi za Kiarabu vurugu hizo zimetokea pia wakati waziri mkuu Hichem Mechichi alipotangaza mabadiliko makubwa kwenye baraza la mawaziri siku ya Jumamosi. Patrik Ndimana taarifu zaidi. Ripoti andaliwa na mwandishi wetu wa Kairo, Edward Iranian. Video imeonyesha umati wa vijana wakiwasha moto na kupora mabenki na maduka wa wafanyabiashara binafsi katika siku ya pili ya ghasia katika miji mingi ya Tunisia. Wizara ya mambo mesema ya ndani imesema watu 242 walikamatwa kufuatia ghasia hizo. Waziri Mkuu Hishem Meshish alisema Jumamosi akihutubia umma kwamba aliwasilisha bungeni pendekezo la mabadiliko katika baraza la mawaziri kujaribu kutokomeza ufisadi, suala la ukosefu wa ajira na matatizo ya kiuchumi yanayoisibu nchi. Waziri mkuu Meshishi amesema miezi inayokuja ni tishio kubwa, na kuna ulazima wa kufanya mageuzi kwenye sekta ya uchumi. Pamoja na juhudi za kurekebisha ukosefu wa haki ya kijamii na maendeleo duni, kunahitajika ushirikiano zaidi kwenye ngazi ya mawaziri, ameongeza na hiyo ndiyo sababu ya kufanya mabadiliko kwenye baraza la mawaziri, amesema waziri mkuu. Mchambuzi wa siasa na mwanasosiolojia kutoka Misri Said Sadek, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tunisia, amesema wengi miongoni mwa waliofanya vurugu ni vijana, na polisi ilionekana kusita kukabiliana na vijana hao kutokana na ukosoaji wa vyama vingi vya kisiasa kwamba polisi wanafanya ukatili kwa kukabiliana na waandamanaji. Sadek anaona kwamba Watunisia wengi hawafurahishwi na hali inayojiri hivi sasa ikiwa ni upande wa uchumi au siasa, na wengi wanahisi kwamba wanasiasa hawajali maisha ya raia wa kawaida marala ladia da mlia btaadiyat li min ahamha lintila filislahat Kiuchumi. Mapinduzi haya ya nchi za Kiarabu, Arab Spring, yanakabiliwa na matatizo chungu nzima licha ya kwamba vyombo vya habari vya nchi za magharibi na taswira kwamba yalikuwa na mafanikio ndani ya nchi hiyo, watu hawahisi au hawaoni mafanikio. Hawana mkate, chakula chao kikuu, hawana maji na matatizo ya usalama ni makubwa. Wiki iliyopita serikali ilitangaza siku nne za ufungaji wa shughuli zote ikisema hatua hiyo imechukuliwa ili kukabiliana na ongezeko la kesi za virusi vya korona. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema masharti hayo yalichukuliwa ili kuzuia ghasia ambazo zingeweza kutokea katika maadhimisho ya kumbukumbu ya kujiuzulu kwa rais wa zamani Benali hapo Januari kumi na nne mwaka mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Tunisia imekuwa ikikabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi tangu aondoke madarakani Benali, pamoja na mlipuko wa korona wa hivi karibuni ambao umeiacha nchi katika upungufu wa bajeti ya pesa za matumizi. Wananchi wa Tunisia wanasema pia kwamba serikali haina pesa za kutosha kununua chanjo za kutosha kwa raia wake, licha ya kuziondoa serikali za udikteta kama ile ya Zin El Abedin Benali mwaka elfu mbili kumi na moja. Mengi ya maombi na matarajio ya waandamanaji hayakupatiwa ufumbuzi na hivyo kusababisha mara kwa mara hasira ya umma kama uporaji na ghasia katika siku kadhaa zilizopita. Sasa tuelekee katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Wakati mataifa mengi duniani yamechukua masharti magumu ya kukabiliana na janga la korona, mji wa Dubai umefungua biashara kama kawaida licha ya kuwepo kesi za maambukizi ya korona. Hatua za kutokaribiana na kuvaa barakoa zinaheshimishwa, lakini maisha na utalii vinaendelea kama kawaida. Mengi zaidi na Sandai Shomari. Picha za nyota ya michezo wa nje na watangazaji wa televisheni wanaofurahia maisha katika vilabu vya ufukweni na kwenye baa zimejaa katika mitandao ya kijamii, wakati mwingine zikipelekea lawama nyumbani kwao. Emirati ambayo irejesha mtandao wake wa safari katika karibu robo tatu ya viwango vya kabla ya janga inafanya kazi tena na ndege aina A380 super jumbo, ndege kubwa zaidi ya kibiashara ulimwenguni, ikisafirisha wageni kutoka Uingereza na no Rusia lakini ubaya wa kuwa mojawapo ya maeneo yasiyo na kizuizi ulimwenguni imekuwa ni kuongezeka kwa kasi ya virusi vya korona. Kesi zinazogunduliwa kila siku ni kwenye katikati ya elfu tatu kwenye eneo lote la Umoja wa Falme za Kiarabu, ambayo na idadi kubwa ya watu ya chini ya milioni kumi na vifo mia saba arobaini na tano kutokana na COVID 19 tangu janga hilo lianze, wakipimwa kutokuwa na virusi katika nchi zao na labda kipimo kingine baada ya kuwasili kulingana na mahali pa kuondokea. Watalii hao wanaweza kuingia Dubai kwa uhuru ambapo joto la msimu wa baridi wa wastani wa nyuzi joto 25 celsius. Akiongea na shirika la habari la AFP, Naser Juma bin Suleiman, mkurugenzi wa wilaya ya kihistoria ya Al Fahidi, anasema kuwa vitakasa mikono na stika za sakafu zinaonya watu kudumisha umbali, ziko kila mahali, wakati migahawa mingi imebadilisha uagizaji wa chakula kwa kutumia alama za digitali za QR Ambazo zinaweza kupatikana kwenye simu ya mkononi. Kabla ya korona, vikundi vya watalii vilikuwa hadi wageni 100 au 250 kwa kila mwongoza watalii, lakini sasa mambo ni tofauti na wageni 20 tu kwa kila mwongozaji watalii huku wakidumisha umbali wa kijamii. umbali wa usalama na tunajua vizuri kwamba ni salama zaidi Dubai ambapo kila mtu hufuata masharti yote. Utalii kwa muda mrefu imekuwa tegemeo kubwa la kiuchumi la Dubai ambayo lilipokea wageni zaidi ya milioni 16 kwa mwaka wa 2019, kabla ya janga hilo. Lengo lilikuwa kufikia milioni 20 ifikapo mwaka 2020. Uchumi uliokuwa mseto zaidi katika Ghuba uliathiriwa vibaya na mgogoro huu, jirani zao Abu Dhabi ambao wana akiba kubwa ya mafuta. Zaidi ya mafuta, hawategemei sana utalii wamechukua njia ya kiafidhina zaidi inayohitaji karantini wakati mgeni akifika. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hiyo, unasikiliza ni VOA Express. Namkaribisha Sandey Shomari akusomee a habari za dunia. Wakati rais mteule wa Marekani Joe Biden akijiandaa kuapishwa Jumatano, idara ya serikali kuu ya upelelezi FBI imefanya uchunguzi wa usalama wa wanajeshi elfu 25 wa kitaifa waliopewa jukumu la kulinda mji wa Washington katika hafla hiyo, wakati ukiwepo wasiwasi wa kuwepo shambulio la ndani. Waziri wa jeshi Ryan McCarthy aliwaambia waandishi wa AP kuwa yeye na viongozi wengine hawajaona ushahidi wowote wa vitisho vyovyote vile na kwamba hadi sasa uchunguzi wao haukuonyesha wapo matatizo yoyote kati ya wanajeshi hao. Tunaendelea kupitia mchakato huo na kuchukua mtazamo wa pili na watatu kwa kila mmoja aliyopewa operesheni hii, Makathi alisema. Makathi aliongeza kwamba kuna ripoti za kiintelijensia zinazoonyesha kuwa kuna vikundi vya nje vinapanga maandamano ya silaha kabla ya siku ya kuapishwa. Mtaalamu mkuu wa magonjwa kuambukizwa nchini Marekani amesema siku ya Jumapili kwamba mpango kabambe wa rais mteuli wa nchi hiyo Joe Biden wa kuwachanja watu wapatao milioni mia moja na chanjo ya Covid katika siku mia moja za kwanza za urais wake ni na jambo linaloweza kutekelezeka kuteke, bila shaka. Akizungumza kwenye kipindi cha meet the press cha televisheni ya NBC, Dr Anthony Fauci, mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani, alisema kuwa pamoja na chanjo za sasa na chanjo za ziada zilizopangwa kuingia sokoni hivi karibuni, pamoja na kuzingatia kuvaa barakoa na kukaa mbali kijamii, anaamini Marekani inaweza kuwa katika hali nzuri. Hivi sasa Marekani iko mbali na kuwa na hali nzuri, na karibu kesi milioni 24 za covid ina maambukizo mengi kuliko nchi nyingine yoyote duniani. Kampeni ya utoaji chanjo ya Marekani imekuwa ya shida na watu wachache sana waliochanjwa hadi mwishoni mwa mwaka jana kuliko utawala wa Trump ulivyotabiri. Katibu mkuu Gutez wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito kwa mamlaka kuwalinda raia wa Darfur magharibi mwa Sudan baada ya watu wasiojulikana wenye wa silaha kuua zaidi ya watu 80 na kujeruhi wengine mia moja na sitini katika kambi ya wakimbizi ya Krinding na mahali pengine huko Jinina, mji mkuu wa jimbo la Darfur Magharibi, na kusababisha gavana kutangaza hali ya hatari. Gavana Muhammed Abdullah Al Duma alitangaza hali ya hatari kwa Jinina na pia akapeleka mamia ya wanajeshi katika jimbo hilo ili kurejesha usalama. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha Barazani, na leo mada yetu ni hii. Je, ni haki kutowapatia wafanyakazi wa majumbani siku ya mapumziko? Wengi wamechangamka kwa kutupa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini kabla ya kusoma maoni yao, tusikilize wale waliochangia kwenye njia ya simu. Kwa jina naitwa Daniel Mwananyii, ninaishi jiji cha Igamba, mkoa mpya wa Songwe, Mbozi. Mchango wangu kuhusiana na watoto wanaofanya watoto, vijana wanaofanya kazi za ndani au house girl, niliona ni wazo zuri, wao nao wao wana siku yao ya mapumziko, kwa sababu nao, inakuwa ni vyema wakapata nafasi ya kuweza kutoka nje huko, nao wakachangamana na wengine maana muda mwingi wanakuwa hawapati nafasi, na hata nafasi hawana zile sehemu za, hawana vyama vya kuweza kuwatetea. Nalo hilo lilikuwa pia ni wazo langu mimi, ilikuwa ni wazo zuri, nao wakawa na siku yao. Kwa kweli, vyama vya wafanyakazi havijawakumbuka hawa wafanyakazi wa ndani. Muda mwingine tunawaona majumbani wanafanyiwa vitu vya kikatili, hamna wa kuwatetea. Nilikuwa namalizia kwamba ingekuwa vyema na wao kama wangekuwa na vyama vyao vya kuweza kuwatetea ili kusudi na wao pale anapodhulumiwa haki zake aweze kuenda sehemu yoyote ile kile cha kumsimamia yeye. Sasa inakuwa ni ngumu kidogo. Wafanyakazi hawa wanafanya kazi ngumu, wakati utakuta familia kama watoto pengine pale nyumbani wanalingana na huyu ambaye anawafanyia kazi, lakini bado pamoja na kuwafanyia kazi ananyinyasika. Sunday sijui upande wa Facebook, uh, wasikilizaji wetu wanazungumza nini? Naam, asante sana Patrick. Basi kwa upande wangu unaanza naye Kanga mina ndele mahans wa kule Kalima, mkoani e, rc kule mkoani Manyema, anasema sio haki kabisa, ni unyenyesaji kwani kila mfanyakazi anayo haki ya kupewa siku ya kupumzika. Na kwa kuepuka hayo, kuna wengine wanaoajiriwa wanafanya kazi wawili wawili au nyumbani, na kila yeye anayefanya kazi siku tatu kwa wiki, siku ya Jumapili, kila mmoja ana zamu yake. Haya, Michael Makundi wa Adventista anasema wanawapatia siku ya kupumzika kabisa kwa kuwa nao wanapumzika. Naye Zakaria Nyerere Kamanda Makini, huyo anajiita na Chief Executive Officer kutoka Kigora Butiawa Mara ya Tanzania, anasema sio haki hata kidogo, kwa maana wafanyakazi wa majumbani nao ni binadamu kama binadamu wengine, wanachoka, wanahitaji kupumzika. Tuache udikteta na roho mbaya tuwape siku za kupumzika ili nao waone wanawapenda na kusimamia ndipo hapo mambo yatakapokuwa mazuri haya na mimi namwona huyu innocent ndua yesu ngira bakunzi yeye yeah, anasema ni lazima kupumzika jameni ni innocent ndua yesu ngira bakunzi kutoka drc kiwanja huko kivu kaskazini Cahz Madaha wa Kishapu, Shinyanga, Tanzania, yeye anasema siyo haki, maana wanatakiwa na wao hupumzika. Huo ni unyanyasaji tu, wapewe hata siku moja. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, anasema hapana, sio haki kabisa, wala sio uungwana, bali ni unyanyasaji kwa wafanyakazi wa ndani. Frederic Lutelano kutoka Bukoba, Tanzania, anasema siyo haki, kwani nao ni wafanyakazi kama wafanyakazi wengine, wanahitaji kupumzika pia. Nimalizie na huyo Amuri Kasangi Zat kutoka huko DRC mjini Bukavu, anasema hapana, kila mfanyakazi yoyote anastahili siku ya mapumziko. Haya basi, tukiachana na mambo ya barazani, tuingie kwenye maswala ya burudani. Tuungane na kijana Diamond akishirikiana na Mimi Mars katika wimbo wao bado nampenda. Tusikilize kitu moyo wangu umepoteza furaha, amani sina tena ulijifanya maharufu penzi sherehe kwa madufu, ona kakivunja kibubu ninateketea. Ah, sauti yake ya kasuku ya yani jia ya huku na huku nikizivuta kumbukumbu, ah, zinanirudia ah, nalikumbuka tu jina, ameumiza mutima akaling'oa na shina Jamani, nishi ka kutapatapa, anajifanya nini chanzo? Yeye ananizingua na karibia kudata, yamenifika shingoni, haruti japo nipone, ugua au tatizo misina, yani misina Asante sana, kitu safi kabisa hicho, msikilizaji kutoka kwake Diamond Platnumz huyo akushirikiana minimas, moja kwa moja. Mambo haya nakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi VOA Express. Basi moja kwa moja tuelekea kwenye hoja kwa hoja, katika wiki ambayo raia wa Uganda wamepiga kura na kumchagua tena rais Yoweri Museveni. Katika nchi jirani ya Kenya, mjadala umekuwa mkali miongoni mwa umma na viongozi wa kisiasa kuhusu iwapo rais anapaswa kuchaguliwa wa awamu kutoka kile jimbo tusikilize. Kwa jina naitwa Joseph Odhambo, nashughulika na mambo na biashara. Hatuwezi kuwa tangu uhuru tuwe tumeongozwa tu na makabila mawili tuseme, qualities ambazo viongozi hao wawili kutoka katika makabila hayo mawili wako nayo. Tuko na wana wetu ambao pia tuko nao katika rejion zingine ambao pia wana quality kama hizo, kitu ambacho tumeona mpaka sahizi ambacho kinaendelea huwezi kupigiwa kura kama huna kiinua mgongo. Mwananchi ukimpatia kiinua mgongo, so wee ndo jina lako linakuwa lina shamiri pale. Ni kitu ambacho kiko dhahiri shahiri kuwa mpaka pesa iwe imetembea ndo jina lako liwe liko pale juu. Kwa majina naitwa Denis Murevi. Kusema kweli, mkubaliani nalo kwa sababu, jambo la kwanza, nchi yetu tunavyojua kutoka katika katiba yetu ni ya demokrasia, ambapo demokrasia ni kuwa wale wengi wanachagua rais, sawa sawa. Si ati ni kabila moja liliongoza, tulijipata hivyo tukapata kuwa ama kabila, ama kabila hili liliamka tu asubuhi likasema sisi tutakuwa tunaongoza. Makabila kadhaa yalikuja yakaungana pamoja, walipopata zile numbers wakakuwa na uwezo wa kuchagua rais. Kwa kuwa rais alitoka kabila fulani, hatukatae, ni kabila mbili zimekuwa pale, lakini vile vile tusipinge ama tusinyime mtu fulani kwa kuwa ni wakati tunaona kuwa mtu fulani ana, ana, ana nafasi ya kupata zile ama kupata ule urais tunasema kuwa ni wakabila fulani hati tumnyime tupatie kabila nyingine ama tupatie e, area tofauti ama region tofauti. Mimi sikubaliana na hilo swala kama hilo kabisa. Lakini ni aje hii mambo ya ukabila ambalo tunapinga huyu rais mkuta mpigo patu aingie mwaka wa 2022 ametoka katika community ambayo tayari imeshatawala, maanake kuna mambo mengi ambayo pia yanazunguka mambo hayo, lakini sheria inamzuia kuto kupigania urais. Hakuna sheria katika katiba yetu hivi sasa ambapo inamzuia. Kwa hivyo hayo ni maoni, hatujakataa ni maoni ya rais ya kuwa sasa tuchague kabila lingine. Ile swala kama lile la kuchagua rais litakana liachiwe wa Kenya, kama watachagua kutoka kabila lile lile, kama watachagua kuchagua kutoka kabila tofauti, ni Wakenya wataamua, lakini kusema ati rais sasa atoke sehemu fulani sitaridhia okay. sitaridhia kabisa. Ni kuwa sasa tuseme tupate rais kutoka pwani? Pwani ina makabila mangapi tukiangalia hivyo tuchagua tena kutoka mwingine kutoka region nyingine, tuseme Nyanza kama makamu wa rais ambaye ndiye anapigwa upato waingie 2022. Kuna mambo mengi ambayo ameyapata katika, katika chama ambacho kinatawala cha, cha Jubilee ambaye anatakana aingie awe rais, ndio tuwe na rotational katika communities zingine, ni demokrasia. Lakini sasa kitu ambacho kitamzuia huyu ambaye anatakana aingie, ambapo hajaonja power, hmm, ni fedha Masuala ya kusikia gumzo mitaani, kama ni yeye ambao watu wanapigia wanapigia kipato wa, wa rais 2022 haijamaanisha tunanyima watu wengine, ni wale waamue. Sasa sisi tunataka tupiganie urais, kama hauna numbers, na wafuasi wako ni wa mitandao, sasa wewe usisemwe umenyima urais. Asante sana. Basi hoja kwa hoja hii imeendelea naye Joseph Atikio kutoka kule Mombasa, Kenya ni kujulisha tu msikilizaji wetu kama matangazo ya VOA express yanakujia kwenye mtandao wetu pia wa www voa swahili com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Sasa basi, tutupilie macho kwenye habari za mitandao wa kijamii, na mwana mzee wa kazi BMJ Mridhi yuko tayari kujuza mengi. Karibu mengi, karibu BMJ. Asante ah, sana. Basi mitandao hapa naona imejaa kila aina ya shughuli. E, watu wakipekuapekua kujua ni nini kinachoendelea. Lakini kule nchini Uganda e, habari ambayo inavuma kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu mtandao wenyewe kwa sababu mamlaka huko, baada ya takriban siku tano uh, bila internet leo wamefunguliwa, na ilikuwa ni tofauti na mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Msikilizaji utakumbuka kwamba ndo mwaka ambapo uchaguzi mwingine ulifanyika na kulikuwa na taarifa uh, kuhusu kufungwa kwa mitandao, lakini wakati huo Ah, kufungwa kule hakukuwa kwa hali ya juu ama kiwango cha juu kama ilivyokuwa mwaka huu kwani ah, siku hizo walilenga tu ile mitandao mikubwa mikubwa, lakini mwaka huu eh, kwa hakika eh, wamelenga internet nzima pamoja, bila shaka na kama mnavyojua, tulitangaza au tuliripoti wiki iliyopita eh, kwamba eh, pia ah, zile apps kama WhatsApp na kadhalika na kina Instagram na kadhalika zote pia zilikuwa zimezimwa. Margaret Odongo anasema, mimi nimeshangaa sana kwamba Uganda ni kama nchi zingine zilizo nyuma sana kwa sababu katika siku za karibuni sijikumbuki nikisikia nchi zingine ambako wanafunga internet. Hata huko Marekani wakati walikuwa wamevamia bunge eh, hatukuona internet ikifungwa. Sasa ni nini hiki hapa Uganda? Ni swali lake eh, huyu Odong akizungumza. Ah, ah, nafikiri eh, yuko kule Uganda kwa sababu ameandika kwenye mtandao wa Facebook. Basi ndivyo hivyo, naona muda unatupa kisogo hapa, lakini mengi mtandao, ni mengi yaliyo mtandaoni. Unaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kwenye Twitter kule, na kadhalika kwenye Instagram na mitandao mingine tu, uone ni yapi mengi, mengi sana yanayovuma, lakini kwa sababu ya muda basi tutakomea hapo. Mimi ni BMJ Mridhi, nawarudisha kwa wenzangu ambao wanashikilia eh, wanashikilia steering hii ya VOA Express. Barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha Express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na swali lenyewe ni hili: nini maoni yako juu ya matokeo ya uchaguzi nchini Uganda? Nianze na huyu Lamek Jarastafari kutoka Kigamboni anasema, jeshi la Uganda liache kuzingira nyumba ya Robert Chagulanyi Bobby Wine. Naye Dickson Ruta kutoka mpakani Isingiro wa Uganda anasema, uchaguzi umegubikwa na wizi Kamate DJ kutoka DRC Lubero Kipese anasema wananchi hapo Uganda mwe watulivu uchaguzi, kwa matokeo ya uchaguzi, kwani yule atakayetangazwa ndiye rais wenu. Nami kwa upande wangu nianze naye Hilary Chirchir anasema maoni yangu ni kuwa Afrika bado tupo nyuma kidemokrasia, lakini kile kinachojua ni kwamba udikteta utaisha wakati mmoja. Museveni ni baadhi ya dikteta hao. Eh, mambo ndo hivyo. Jack Ogilorangi anasema Kisumu, Kenya. Maoni yangu wanasema hakuna haja ya uchaguzi, maana wenye pesa wanajichukulia wenyewe. Sisi ni kama wanyonge, tunakufa bure. Bora ukae kwako, nchi iende, tusubiri tu mwisho ufike. Via Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na Sandey Shomari, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.