Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa habari. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshinda tena uchaguzi wa mhula wake wa sita kwa kupata asilimia 58.6 kulingana na matokeo yaliyotangazwa hivi leo na tume ya uchaguzi, akimshinda mpinzani wake mkuu Bobi Wine aliyepata asilimia 34.8 za kura. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Simon Mugenyi Byabakama, akitangaza matokeo hayo, ametoa wito kwa wananchi kubaki utulivu na kukubali matokeo, akisema kulikuwa na asilimia 57 nukta mbili wapiga kura waliojitokeza zaidi. Kuhusu matokeo hayo, tunakwenda Kampala moja kwa moja, ambako mwandishi wetu Kennedy Wandera anatusimulia zaidi. Museveni Tibuhaburwa Kaguta, elected president of the Republic of Uganda Katika uchaguzi ambao unafanyika katika mazingira ya usiri, hasa baada ya kuzimwa mtandao wa intaneti in nchini Uganda, na zaidi ya waangalizi 30 wa uchaguzi huu kukamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa polisi, huku makazi ya mgombea wa urais kwa tiketi ya National Unit Platform Robert Chagulanyi Sentamu, maarufu kama Bobi Wine, yakiwa himaya ya maafisa wa polisi na wanajeshi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, Jaji Simon Vyava Kama amemtangaza, Mugenyi amemtangaza rais wa ya miongo mitatu Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa kura ya urais kwa zaidi ya kura milioni 5.8 ambayo ni asilimia 58.6 ya kura zote milioni 10 zilizohesabiwa na kumpiku Bobi Wine aliyezoa kura milioni 3.45 ambayo ni asilimia 34.8. Licha ya madai kutoka kwa Bobi Wine kuwa udanganyifu mkubwa umefanyika kubatilisha matokeo ya kura ya urais, Bwana Byabakama kama anakariri kuwa Bobi Wine anapaswa kutoa ushahidi wa madai hayo kwa kuwasilisha nyaraka mbele ya tume ya uchaguzi. Saa chache tu baada ya kukamilika zoezi la upigaji kura na kuanza kuhesabiwa kura Ijumaa Januari 15, Rais Yoweri Kaguta Museveni amekuwa akiongoza kinyang'anyiro hiki hadi wakati ametangazwa kuwa mshindi. Bobi Wine amedai kuwa udanganyifu ulianza kufanyika hata kabla ya siku ya uchaguzi na kwa sababu hiyo ana ushahidi wa kutosha kuwa ngome zake za kisiasa zimeingiliwa na doa na matokeo yaliyokuwa akisomwa hayakisi hali halisi ya jinsi raia wa Uganda walivyopiga kura. Well, General Museveni anataka tuchague kwenye darkness, hataki nchi yote kuona mambo za Uganda kwa sababu anajua, anataka kuiba election. Um, so hiyo ni sababu Why they refuse to accredit my US observers na my European Union observers. Na japo Rais Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa kuzungumza na waandishi wa habari nyumbani kwake wa Kitura Magharibi ya Uganda, hajasema chochote tangu baada ya zoezi la kuhesabu kura lilipoanza. Bobi Wine amesema ulagai umefanyika. At tuko na evidence, tuko na madra forms na wengine wanakuja, lakini tunajua that ma agents wetu wa wako kwenye run kwa sababu mrads ma na majeshi trying to arrest them. Jeshi la Uganda linashutumiwa kumzuia Bobi Wine kutoka nyumbani kwake na hata kuruka ua la nyumba yake, eneo la Magere, kilomita kumi kutoka jiji la Kampala. Hata hivyo, naibu msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Luteni Deo Akiki ameeleza kuwa Bobi Wine anapewa tu ulinzi kutokana na hadhi yake, japo usiku muumiza Aidha, Luteni Akiki anaeleza kuwa japo vyombo vya usalama vinaizingira nyumba yake, hatua yake ni kumlinda kiongozi wa upinzani nchini Uganda. Uh, bobi waina hajazuia kutoka kwake. Kile ambao tunampatia ni usalama, ni usalama ambao unapatiwa kwa wagombea wote, namuna nimesema kwamba siyo ordinary siyo mutu ya kawaida, na kwa hivyo uh, ni, ni jukumu letu kuona kwamba kila muganda na kila hao wagombea wako na uhuru wako na usalama wa kutosha. <coughs> Hivyo, raia wa Uganda ambao ni wafuasi wa Bobi Wine wanaeleza VOA jijini Kampala kuwa atafuata maelekezo ya kiongozi wao na hawawezi kukubali matokeo yaliyotangazwa na Bwana Byabakama. Hata hao watu ambao wako kwenye majela, mara wapi hao watu? Pia bado wako wazima. Mseven si Mungu, hata serikali sio Mungu. Kaa ka siku yangu ya kukufa ni leo, ntakufa amakasi yangu ya kushikwa ya ni leo nitashikwa, lakini wacha hii kura ikue ya ukweli. Robert Chagrin Sentam ndio natakiwa akue rais wangu. Sauli amepiga, tumepiga kula, tumemupa, lazima akue rais. La vyote yenye metoka sasa hivi na venye naongea sasa na vya mahakama, mimi iko na um, maumivu yangu kwa roho kushinda vya mahakama yenye naongea sasa hivi sio ya ukweli. sisi tunangoja tu rais yetu yenye ataongea, sisi tunaenda na hiyo kwa ajili sisi tunajua rais yetu yenye tunamechagua. Mambo ya vyabaka ma, mimi hata hakuna karibu na vyabakama, hata mi awezi kubali. Mi nangoja tu presidenti yangu yenyemee kusachagua chagulanyi Robert yenye mambo yenyeye atatoka kwa mdomo yake, tufanye hivi, sii ndo tutafanya. Jijini Kampala, kabla ya kutangazwa matokeo ya kura ya urais, jiji limekuwa kama mahame, maduka yamefungwa na maafisa wa polisi wamekuwa katika kila pembe ya jiji kulinda doria. Vikosi vya kuzima gasia vimekuwa vikijitayarisha na magwanda yao kuzima gasia zozote iwapo zitatokea. Wafuasi wa rais mteule Yoeri Kaguta Mseveni wanaeleza vioe kufurahishwa na matokeo jinsi yalivyotangazwa na Bwana vyava kama, na sasa wanaeleza kuwa na matumaini makubwa katika uongozi wa Bwana Mseveni. Sasa ile mtu atakataa, hakuna namna atakataa. Waikuwa amesema ndio huyu amepita, hakuna kitu huyo mutu watakataa. Atasema tu atakataa kwa roho yake, na atafanya nini kitu? Wafanye wakubali ile kitu, wataongea tuendelee na kazi kama kawaida tua kwa mujibu wa sheria za Uganda, mshindi wa kura ya urais anastahili kupokea zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa, na baada ya kuweka sahihi fomu zote kutoka vituo vya kupigia kura 4 mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anatakiwa kutangaza mshindi. Na kisheria mshindi wa kura hiyo anastahili kutangazwa ndani ya kipindi cha saa 48 baada ya kukamilika kwa zoezi la upigaji kura. Rais mteule Mseveni amepata pigo baada ya kuwapoteza mawaziri wake zaidi ya ishirini. Ik uchaguzi wa maeneo bunge, makamu wa rais Edward Sekandi amepoteza kiti chake cha ubunge cha Bukoto ya kati. Wandera, Kampala. Huyu alikuwa ni Kenned Wandera akiripoti kutoka Kampala, Uganda. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kikosi cha ulinzi wa mapinduzi cha Iran kimefanya majaribio ya makombora yaliyofyatuliwa hadi bahari ya Hindi hii leo kwa kukamilisha siku mbili ya mazoezi. Kulingana na taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa mtandao, makombora hayo yenye ukubwa mbalimbali yalilenga shabaha zake, ambazo ni manuari za kijeshi za maadui zilizokuwa umbali wa kilomita elfu moja mia nane. Taarifa inaeleza kwamba makombora yalifyatuliwa kutoka katikati ya Iran hadi kaskazini ya bahari ya Hindi, kulingana na video iliyotolewa na kikosi hicho. Mkuu wa utawala wa majeshi wa Iran, Meja Jenerali Mohammad Bagheri, alihudhuria mazoezi hayo. Wakati wa mazoezi hayo, kulikuwa na shambulio la ndege isiyo na rubani dhidi ya mfumo wa ulinzi, ambayo ilishambuliwa kwa mfululizo wa silaha za kisasa. Ethiopia inakanusha kwamba ndege yake ya kijeshi ilikiuka na kuvuka mpaka na kuingia Sudan kufuatia tuhuma za serikali ya Khartoum. Khartoum ilisema Jumatano kwamba ndege hiyo iliingia kwenye eneo la anga ikiwa inasababisha kuzorota zaidi hali ya mvutano kati ya nchi hizo mbili na huenda ikawa na athari mbaya na kuzidisha mvutano kwenye eneo la mpakani. Mkuu wa utawala wa majeshi wa Ethiopia Berhanu Jula ameiambia Sauti ya Amerika jana kwamba madai ya ndege zao zimevuka mpaka ni uzushi mtupu. Anasema kwamba kuna baadhi ya maafisa wa Sudan ambao hawakutaja, wanaojaribu kupotosha wananchi wa Sudan na Ethiopia katika hali isiyohitajika. Mapambano yalizuka mwaka jana kwenye eneo la mpakani linalogombaniwa kwa zaidi ya karne moja sasa kati ya nchi hizo mbili. Uingereza ilichora mpaka wenyewe mwaka elfu tisa mia na tatu kati ya nchi zo mbili, lakini Ethiopia inadai sehemu ya ardhi yake imechukuliwa na kuwa sehemu ya Sudan. Askofu wa Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Fredolin Ambogo ametoa wito wa upatanishi na maridhiano kote nchini wakati Kongo inaadhimisha miaka ishirini tangu kuuliwa kwa rais wa zamani Laurent Desire Kabila. Mamia Wakongo walihudhuria misa katika kanisa kuu la Katoliki hii leo, katika sala ya kumkumbuka mzee Kabila. Kardinali Ambongo amesema mauaji ya Kabila yalitumbukiza taifa hilo katika mgawanyiko mkubwa zaidi kuwahi kutokea na kuendelea hadi hii leo, na amewataka Wakongo wote waungane kuleta umoja wa kitaifa tena. The way. The way. Maswali na majibu. Namjambo basi, wapenda sikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu, baada ya taarifa hiyo ya habari. Mimi ni Abdu Shakur nikishirikiana leo na Kenneth Bwire. Basi kama kawaida, kuchambua barua zenu Kennes, imekuwa wiki ya matukio mengi ya kipekee hapa Washington, kwa mara nyingine tena tukiona jiji limebanwa kwelikweli kiusalama kabla ya kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden wiki ijayo. Sasa nani anatufungulia uwanja? Tuende moja kwa moja tuone nani amebahatika hii leo. Asante abdu shakur abud. Mambo mengi yanatokea ambayo hatujawahi kushuhudia, ikiwa hasa hapa Marekani, kuvamiwa bunge na rais kusema hatahudhuria sherehe za kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden, tukio nadra katika historia ya Marekani na tutaacha hayo yote kwa vipindi vyetu vingine, lakini kwa leo, nikiwageukia wasikilizaji, aliyebahatika ni wewe Fidele Lawi wa huko DRC, hujasema huko mji gani. Hata hivyo, unauliza swali fupi, nalo ni kutaka kufahamu ni rais gani aliyekuwa bora duniani. Hmm, huyu anataka kujua rais mzuri katika utawala bila shaka kote duniani tu, siyo nchini mwake, kote duniani bila shaka ndio lengo lake, na ni vigumu kutaja, kwani inategemea zaidi maoni ya watu na sijapata takwimu yenye vigezo kupima nani rais au kiongozi bora zaidi duniani. Hata hivyo, kwa upande wa utendaji kazi, inabidi pia kuwachanganya mawaziri wakuu, kama swala tuliloulizwa huko kuhusu Israel wiki iliyopita na hata wafalme kwenye mamlaka kamili kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini basi kiongozi anayetajwa kwa bora ni waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern aliye madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na saba Anasifiwa hasa kutokana na namna alivyokabiliana na janga la korona, ambapo ni karibu watu 30 peke yake hivi sasa wameripotiwa kufariki mwaka mzima ugonjwa huo ambao umesababisha maafa mengi kote duniani. Yeye anasifiwa kwa kufunga shughuli zote za serikali mara moja na kuchukua hatua kali za kuzuia uambukizaji wa ugonjwa huo. Anasifiwa pia namna alivyoshughulikia mauaji ya kwanza ya watu wengi mwaka elfu mbili kumi na tisa katika msikiti mjini Christchurch akichukua hatua kali kuhakikisha kitendo kama hicho hakitokei tena, na kupambana na itikadi kali kwenye mtandao na nchini humo kwa ujumla. Na tatu, anasifiwa kwa hatua thabiti alizochukua kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa akiweka shabaha ya kupunguza kabisa gesi ya carbon ifikapo mwaka elfu mbili hamsini nchini mwake. Umashauri wake uko juu nchini mwake na kimataifa, kutokana na pia na jinsi anavyowasiliana na wananchi na imani yake kuhusiana na maswala ya kijamii na matatizo ya wananchi yanapotokea. Kwa hivyo sijaona mahala ambapo kuna kipimo au idadi ya kujua ni kiongozi gani hodari au kiongozi gani bora duniani, lakini tutafanya utafiti zaidi. Tuendelee Kenneth. Hivi sasa ninabaki huko, huko DRC ambako ninampigia hodi Jeremi Best King Mlamba wa mjini Goma kwa mwandishi wetu Ouster Malevika. Huu jamaa mchapakazi kweli, kamanda anakwenda frontline na wanajeshi, risasi zinalia, yeye anapiga picha. Sasa jamaa King Mlamba anauliza nyumba gani iliyo ndefu duniani na ina ghorofa ngapi na ni nani mmiliki wa jengo hilo? Maana <laughs> hapa nasikia nyumba tena, nataka kujua majumba marefu kweli. Kazi kwako Abdushakur. Jengo refu kabisa duniani linapatikana Dubai, katika Umoja wa Falme za Kiarabu, likijulikana kama Burj Khalifa. Kulingana na ukurasa wake wa mtandao, jengo lina urefu wa mita 828 na ghorofa 160, lilojengwa na fedha za serikali ya Dubai chini ya mfalme Muhammad bin Rashid Al Maktoum katika lengo la kuondoka hali ya kutegemea mafuta peke yake na kuelekea katika mambo mengine ya uchumi, uwekezaji katika mambo mbalimbali mbali. Kwa hivyo kuwepo na jengo kubwa na refu inaweza kuwa inavutia watalii na vilevile, vile katika nchi hiyo wamejenga mambo mengi mbalimbali mbali ya kuvutia uchumi, na ndio inachukuliwa kwamba imeweza kuongoza Dubai kuwa moja kati ya mataifa yenye mapato makubwa. Na ili kuvutia wateja wa kimataifa na watalii, alitaka kujenga kitu cha kipekee, na hadi hivi sasa huko Dubai anajenga vitu ambavyo ni vya kipekee duniani. Kwa hivyo jengo kubwa liko huko Dubai limeipita ile ya Singapore na inasemekana jengo kubwa kabisa linajengwa huko Saudi Arabia. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zamu ni yako. za zamu moyoni haonga wandezi yenga Mbozi, Songwe, Tanzania, unauliza, je, Uingereza imeundwa na nchi ngapi? Huyo anazungumzia United Kingdom, sio, Abdu Shakur? Sawa kabisa. Uingereza ni taifa la kifalme inayojulikana kwa ufupi UK, united Kingdom, ikiwa ni ufupi wa united kingdom of great Britain, umoja wa kifalme wa uingereza kuu. Ni taifa lililoundwa na nchi nne, ambazo ni Uingereza yani Britain, Scotland, Wales na Ireland ya kaskazini. Umoja huo ulianzishwa mwaka 1922 baada ya kujiondoa kwa Ireland ya kusini. Maana kila moja nchi hizo zilikuwa za kifalme, na katika kupata historia fupi tu lini umoja wa Uingereza ulivyoanza, ni kwamba wanahistoria wanasema umoja huo ulianzishwa mwaka 1707 na, na jina la umoja wa kifalme yani UK uliidhinishwa mwaka 1801 na hivyo basi, United Kingdom au tunavyosema sisi Uingereza ni umoja wa nchi nne za kifalme. Barabara kabisa. Sasa tuna ujumbe wa Alfan Msafiri, anasema yuko Bujumbura, Burundi. Anauliza, ni kwa nini VOA imetoweka ghafla Burundi na mnarudi lini? Ni jambo la kusikitisha, lakini ninavyofahamu mimi uamzi uko mikononi mwa serikali yako, mm? Nasikia Alfa Msafiri, serikali yako ya Burundi ndiyo inajua kila kitu hapa, lakini nisijifanye wa kujibu maswali, mimi ni wakuuliza kwa niaba yako. Abdu Shakur Abud kazi yake ni kujibu. Abud, kwa kweli tunaomba serikali ya Bujumbura ibadili uamuzi wa wake kwa haraka, kwani hapo Machi 30 mwaka 2019 VOA ilisitishwa kwa muda kufanya matangazo yake ndani ya nchi hiyo na shirika la matangazo la Uingereza BBC likapigwa marufuku moja kwa moja. Hii ni kwa sababu, kulingana na baraza la taifa la mawasiliano, BBC ilitangaza filamu ya dokumentary iliyokashifu serikali na VOA ilimwajiri mtangazaji aliye mpinzani wa serikali. Kabla ya hapo mwezi Mei tarehe 4 mwaka elfu mbili kumi na nane mashirika haya mawili yalisitishwa kwa miezi sita kufanya matangazo yake ndani ya nchi hiyo, wiki mbili tu kabla ya kura ya maoni juu ya mabadiliko ya katiba, kwa ajili ya kukiuka sheria zinazosimamia vyombo vya habari na kujihusisha katika mwenendo usiofuatana na maadili, kulingana tena na baraza la mawasiliano la nchi ya Burundi hizo ndizo sababu kubwa zilizotolewa na waandishi wa habari wa burundi wamepigwa marufuku kufanya kazi na mashirika hayo mawili kwa hivyo hatujajua ni lini marufuku hiyo itaondolewa tukitaraji uongozi mpya utachukua uamuzi wa haraka na mapema tunaendelea na kipindi cha maswali na majibu kutoka sauti ya amerika hivi sasa zamu ni yako grace simoni seni wa huko nyangokolwa bariadi tanzania kwanza Ninakupongeza sana kujitokeza kwenye jukwaa letu, kwani ni nadra sana kusikia wanawake kushiriki, na sijui sababu gani, na si kwenye kipindi cha maswali na majibu tu pekee, ila kwa vipindi vyote, sio sauti ya Amerika pekee, lakini hata je, Abdu Shakur Abud, unafikiri nini la kufanya kuwahamasisha wanawake kushiriki katika vipindi hata kupiga simu kwenye vituo vya habari kote duniani. Kuna kazi kubwa, kwani wataalamu wanasema huenda inatokana na mfumo dume katika nchi za Afrika, ambapo ni wanaume waliokuwa wanasikiliza redio, wanamiliki redio peke yao. Utakumbuka tulipokuwa dogo, tumeambiwa, nyamaza, baba anataka kusikiliza habari za dunia. Hiyo <laughs> ni enzi yenu bila shaka, hata wakati wetu tulishuhudia jambo hilo. Basi la kufanya na muhimu zaidi ni kuhamasisha na kuwasaidia wanawake kubadili mfumo huo na kuwa mstari wa mbele katika mambo ya maendeleo ya kijamii, kuwawezesha namna inavyofanyika katika kila fani siku hizi, kuanzia masuala ya kisiasa hadi sayansi na maendeleo, na hata kushiriki kwenye vipindi vya matangazo yetu huwa tunajadili sana swala hili. Je, ni vipindi vyetu au ni kitu gani? Lakini naweza kusema Sauti Amerika kwa miaka kadhaa sasa imeweka kipaumbele kuangalia kuna usawa wa jinsia katika kuajiri na vipindi vyetu. Basi tunakaribisha maoni ya wanawake kutueleza nini tunaweza kubadili katika kuweza kuleta usawa wa matangazo, usawa wa kuajiri na wanawake kuwa na sauti kubwa zaidi katika vyombo tunaomba kuwaona wanawake zaidi wakiuliza maswali na wakishiriki kwenye vipindi vyetu, labda wachangie pia kutufahamisha wangelipendelea tutayarishe vipindi vya aina gani. Tujenge sote jamii bwana, sauti yako isikike. Sasa Grace anauliza, wakati jua likizama upande wa magharibi na linapitia upande gani kuelekea mashariki kuchomoza tena? Jiografia hii na sayansi, shakuru inajizungusha yenyewe mahala pamoja, ikiwa imesimama lakini, vilevile vile, inazunguka jua. Ndio maana jua linapotokeza mashariki, upande wa magharibi huwa ni kiza, maanake jua liko upande mmoja kwani linasimama mahala pamoja. Halafu katika kipindi cha saa ishirini na nne ardhi inapozunguka jua linaanza kuonekana polepole upande wa pili, hivyo unapoona kiza upande wa mashariki, inakuwa lazima upande wa magharibi ndio jua linaanza kujitokeza. Mfano, hivi sasa huko Afrika Mashariki ni saa mbili kasrobo usiku tayari, muna kiza lakini huku Marekani tungali saa sita kasrobo wakati wa mchana, jua kali limewaka. Kwa vile dunia inazunguka pahali pamoja na hivyo jua linaonekana upande mmoja au upande nusu ya upande wa dunia, na nusu ya pili inakuwa katika kiza wakati wote. Unaweza kujaribu kwa kuchukua mpira au taa ukaweka pahali pamoja, halafu ukachukua mpira ukazungusha polepole pole. Utaona upande mmoja kuna mwangaza na upande wa pili kuna kiza, na hivyo ndivyo jua linavyotokea katika dunia yetu. unaoma hapa Hayesville na aliyebahatika pengine kutufungia matangazo kwa leo ni wewe Thomas Kahindi Murambo wa huko Malindi, kaunti ya Kilifi, nchini Kenya. Anauliza VOA, je, kuna uwezekano kwa Trump kugeuza matokeo ya uchaguzi wa Marekani kulingana na madai yake? Hmm, hilo sidhani, haliwezekani kabisa, lakini nakuachia mtaalamu Shakuru kumjibu. Naam, hujakosea. Hakuna mtu yeyote anaweza kubadili matokeo ya uchaguzi wa hapa Marekani na haijapata kutokea, isipokuwa tu mahakama inapoingilia kati, inaweza kuona kama kuna kasoro, kuitisha uchaguzi kadhalika. Tunajua kwamba mahakama iliingilia kati uchaguzi wa mwaka 2000 kati ya Al Gore na George Bush, na hapo mahakama ikaamua kwamba mshindi alikuwa George Bush, lakini ni kutokana na ushindani uliokuwa katika uchaguzi au matokeo ya uchaguzi wa Florida. Basi kila mgombea ana haki ya kuwasilisha malalamiko yake na ushahidi kamili katika muda maalum uliowekwa mbele ya mahakama, na mahakama kuamua, na ndiyo taasisi pekee inaweza kuamrisha marekebisho au kuitisha uchaguzi mpya ikiwa kuna ushahidi wa kuaminika na wakweli. Na kila mahakama inakuwa ni mahakama ya majimbo, maanake maswala ya uchaguzi yanasimamiwa na majimbo, na uamuzi unabidi kutokana na mahakama ya jimbo Pindi inaposhindikana, ndio mashtaka yanapelekwa katika mahakama kuu, kama vile Rais Trump alofikisha malalamiko yake mbele ya mahakama kuu. Sasa kwa upande wake ameshafikisha zaidi ya mashtaka hamsini katika mahakama mbalimbali ya majimbo na yote yametupuliwa mbali kutokana na ukosefu wa ushahidi kwamba kulikuwepo na wizi wa kura kwa ujumla kote nchini. Na upande mwingine, wanasiasa, taasisi mbalimbali mbali, pamoja na jeshi wamethibitisha kwamba uamuzi wa wananchi na kuidhinishwa na baraza la wajumbe la uchaguzi ndio uamuzi wa mwisho. Hakuna anaweza kubadili matokeo hayo, na wana katiba Kwa hivyo hakuna rais wa Marekani mwenye mamlaka ya kuweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Kama alivyosema, uchaguzi unasimamiwa na majimbo na serikali kuu haiingili kati. Kama tulivyoshuhudia, Rais Trump alijaribu kumrai katibu wa jimbo la Georgia, mtu anayesimamia uchaguzi abadili matokeo, lakini hilo halikuwezekana. Na bunge la taifa katika mashtaka yake wiki hii limetaja tukio hilo kama jaribio la rushwa katika hoja ya kumfungulia mashtaka wiki hii iliyoidhinishwa na baraza la wawakilishi. Asante sana, Abdu Shakur Abud kwa majibu hayo. Mrwa ni matumaini kwamba wasikilizaji wamefaidika kama kawaida. Kennes asante, nafikiri hatuwezi kuongeza juu ya hapa, muda umemalizika. Inabidi nirudi chumba cha habari nisome muktasar wa habari. Hadi wakati mwingine, nasema msikose kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook na barua pepe VOA swahili at VOA news com. Hadi hapo, Kennes Bwire akiwa Hyattsville, mimi Abdu Shakur Abud nikiwa hapa Springdale, tunasema usikose kwa nasi wakati mwingine. na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa jioni ya leo, ni muktasar wa habari. Tume ya uchaguzi ya Uganda imemtangaza rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais akijipatia asilimia 58.6 kulingana na ya matokeo yaliyotangazwa hii leo, akimshinda mpinzani wake Bobi Wine aliyepata asilimia 34.8 za kura. Hata hivyo, wapinzani wa rais Museveni wanasema uchaguzi huo umefanyika kwa njia ya wizi na udanganyifu. Ethiopia imekanusha kwamba ndege yake ya kijeshi imevuka mpaka na kuingia Sudan, kufuatia tuhuma za serikali ya Khartoum iliyofanyika siku ya Jumatano. Mkuu wa utawala wa majeshi wa Ethiopia Berhanu Jula ameiambia Sauti Amerika jana kwamba madai ya ndege ya nchi yake kuvuka mpaka ni uzushi mkubwa. Askofu wa kanisa la Katoliki huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa wito wa upatanishi na maridhiano kote nchini, wakati wa Kongo akiadhimisha miaka ishirini tangu kuuliwa kwa rais wa zamani Laurent Desire Kabila. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.