waxan ugu baqena ka urur bulsho ahaan inay isu hii... ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya jioni hii, jumaa ya leo tarehe 15 Januari mwaka 2021. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, na vilevile redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kadhalika unaweza kutupata kupitia tovuti yetu www voa na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, tuna mjadala wetu moja kwa moja au live talk tukimulika uchaguzi mkuu nchini Uganda, ambapo tayari matokeo ya awali yamekushaanza kutangazwa. Je, wachambuzi wanasemaje? Wananchi hasa wale wanaounga mkono chama tawala cha NRM wanaimani kwamba tume hiyo itafanya haki, lakini wale zaidi yake wa, wa, wa vyama vya upinzani waliounga mkono vyama vya upinzani hawaamini kwamba inaweza kuwa matokeo ya ukweli na ya usawa. Na katika habari nyingine, tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa 6.2 kwenye vipimo vya Rikta lilipiga kisiwa cha Indonesia cha Sulawesi leo Ijumaa na kuua watu wasiopungua 34 na kuharibu majengo makazi ya biashara na kusababisha maporomoko ya ardhi, kwa mujibu wa viongozi wa eneo hilo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu ambayo yanadumu kwa, kwa saa nzima, lakini kwanza kabisa Patrick Dwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Chini ya wiki moja kabla ya Rais mteule wa Marekani Joe Biden kuapishwa, maafisa wanaendelea kuimarisha usalama mjini Washington ambako sherehe za kuapishwa zitafanyika. Ni kufuatia shambulizi kwenye jengo la bunge la Marekani lililofanywa wiki iliyopita na wafuasi wa Rais Donald Trump na kusababisha vifo vya watu watano. Viongozi wanaohusika na utekelezaji wa sheria wana imani ya kudumisha usalama wakati wa hafla hiyo licha ya vitisho vya kuwepo vurugu mjini Washington na nchini kote Kikosi cha ulinzi wa taifa jana kimesema wanajeshi elfu saba tayari wapo Washington na wengine zaidi wako njiani kuelekea jijini humo ambapo jumla ya wanajeshi elfu ishirini na moja watalinda usalama wakati wa sherehe za kuapishwa Joe Biden. Walinzi hao watasaidiwa na mamia ya maafisa wa polisi wa serikali kuu na serikali ya wilaya na jimbo. Wakati wa sherehe za kuapishwa Donald Trump, idara ya ulinzi ilituma wanajeshi elfu nane. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anaongoza katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana, kulingana na matokeo ya awali ambayo yametangazwa leo na tume ya uchaguzi, huku mpinzani wake mkuu akisema ana ushahidi kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura. Kwa karibu asilimia thelathini ya kura zilizohesabiwa Alhamisi, Mseveni alipata kura milioni moja laki nane na hamsini na mbili sawa na asilimia sitini na tatu nukta tisa Wine, alipata kura laki nane na elfu ishirini na moja sawa na asilimia 28.4, tume ya uchaguzi imesema. Bobi Wine mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa na kuwahamasisha vijana kwa ajili ya mabadiliko ya kisiasa leo ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba alipiga picha ya udanganyifu uliofanyika wakati wa kupiga kura na kuongeza kuwa anataka matokeo ya amani ya kura. Mapema leo Wayne ameandika kwenye Twitter kwamba ana imani ameshinda uchaguzi licha ya wizi mkubwa wa kura na vurugu. Sudani imepiga marufuku ndege kupaa katika jimbo la Al Kadarif linalopakana na Ethiopia. Mkuu wa safari za ndege nchini Sudan, Ibrahim Adlan, ameliambia shirika la habari la Sudan la Tribune kwamba hatua hiyo imechukuliwa baada ya ndege ndogo ya Ethiopia kuingia anga ya Sudani bila idhini Jumatano asubuhi. Sudani imeonya Ethiopia kwamba itachukua hatua kali iwapo tukio hilo litatokea tena. Machafuko kati ya Sudani na Ethiopia yamekuwa yakitokea kila mara katika eneo lenye mzozo la Alfa Jaga katika siku za hivi karibuni baada ya Sudani kutangaza mwezi Disemba kwamba ilikuwa imedhibiti sehemu zote zilizokuwa chini ya makundi ya wapiganaji wa, wa Ethiopia kwa zaidi ya miaka ishirini na tano. Hata hivyo, Ethiopia imeishtumu Sudan kwa kunyakua sehemu zake. Khartum nayo imetupilia mbali madai hayo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mchumi wa Benki Kuu ya Rwanda Thomas Kigabo amefariki dunia leo kutokana na COVID 19. Amefariki mjini Nairobi, Kenya, ambako alikuwa akipata matibabu. Kigabo amekuwa mchumi mkuu katika Benki Kuu ya Rwanda kwa zaidi ya miaka kumi. Alikuwa pia mhadhiri wa chuo kikuu na muhubiri ni waofisa wa ngazi ya juu zaidi wa serikali ya rwanda kufa kutokana na covid 19 nchini humo hadi sasa rwanda imerekodi watu elfu kumi walioambukizwa virusi vya korona na vifo mia moja thelathini na tatu benki kuu ya rwanda imetoa taarifa kuhusu kifo chake kupitia mtandao wake wa twitter afrika kusini leo imechelewesha kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kwa kipindi cha wiki mbili hadi februari kumi na tano ili kuziziwia shule zisiwe vituo vya maambukizi ya COVID 19 wakati kumeripotiwa kesi mpya za maambukizi elfu ishirini kwa siku. Wiki iliyopita shule zilifungwa kwa karibu theluthi moja ya mwaka wa masomo mwaka jana, wakati Afrika Kusini iliposhuhudia wimbi la kwanza la maambukizi ya virusi vya korona. Baraza la mawaziri wa elimu limechukua uamuzi huu mgumu kwa kuzingatia mambo yote kuhusu hali ya sasa ya mfumo wa afya, naibu waziri wa elimu ya msingi Regina Mahule ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Pretoria, tunatakiwa kulinda maisha ya walimu na wanafunzi, ameongeza. Afrika Kusini imekwisha ripoti zaidi ya vifo elfu 35 kutokana na covid 19, ikiwa ni idadi ya juu barani Afrika. Idadi ya watu wanaokimbia machafuko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imeongezeka mara mbili zaidi katika muda wa wiki moja na kufikia elfu sitini, huku vurugu za baada ya uchaguzi zikiongezeka msemaji wa shirika la Umoja Mataifa, wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Boris Cheshirkov amesema kwamba hali imekuwa mbaya katika jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali ya nchi hiyo imekuwa ikipigana na makundi ya waasi wanaotaka kupindua utawala wa Rais Faustin Arkange Tuadera aliyeshinda uchaguzi mkuu wa Disemba 27 na ambao wagombea wa upinzani walidai kwamba ulikuwa na udanganyifu. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekuwa wakiingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuvuka mto Ubangi tangu Jumatano, waasi walipokaribia mji mkuu wa Bangi. Wakimbizi wengine wameingia Cameroon, Chad na Jamhuri ya Kongo. Waziri Mkuu wa Uholanzi Mark Rutte leo ametangaza kujiuzulu kwa serikali yake akikubali jukumu lake katika usimamizi mbaya wa ruzuku ya huduma ya afya kwa watoto ambao ulisababisha maelfu ya familia nyingi kuingia katika matatizo ya kifedha kutokana na madai ya uongo kwamba zilifanya ulahai. Waziri Mkuu Rutte amewasilisha uamuzi wa kujiuzulu kwa serikali yake kwa Mfalme William Alexander. Serikali itaendelea kushughulikia kwa muda janga la COVID-19 ukisubiriwa uchaguzi wa bunge wa tarehe 17 Machi. Uamuzi huo unafuatia uchunguzi uliofanywa na bunge mwezi uliopita ambao ulibaini kuwa wakurugenzi katika huduma ya kodi walizishtumu kwa makosa familia kwa ubadhirifu. Ripoti ya uchunguzi ilisema familia elfu kumi zililazimishwa kulipa maelfu ya yuro za ruzuku. Wakati mwengine, hali hiyo ikasababisha ukosefu wa ajira, kufilisika na talaka katika kile ripoti hiyo ilichokiita dhuluma isiyo na kifani. Tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa sikta nukta mbili kwa kipimo cha rikta lilipiga kisiwa cha Indonesia cha Sulawesi leo Ijumaa na kuua watu wasiopungua thelathini na wanne kuharibu majengo ya makazi na biashara na kusababisha maporomoko ya ardhi viongozi wa eneo hilo wamesema zaidi ya watu mia sita wamejeruhiwa na wengine wengi wamekwama kwenye vifusi vya nyumba zilizoanguka na majengo mengine taasisi ya taifa ya kukabiliana na majanga imesema katika taarifa timu za waokoaji zilikuwa zinatafuta zaidi ya darzeni ya wagonjwa na wafanyakazi katika hospitali ya Mamuju waliobanwa kwenye vifusi Maporomoko ya ardhi yametokea katika maeneo matatu na kuziba barabara kuu inayounganisha Mamuju na wilaya ya Majene, msemaji wa taasisi ya kupambana na majanga amesema. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema timu za waokoaji wake zilikuwa zinawatafuta manusura ndani ya vifusi na kuwapa huduma za mwanzo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizi, kwenye matangazo yetu ya mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk, ambapo hii leo tunamulika uchaguzi mkuu nchini Uganda na kuweza kuletea hayo studioni ni mimi Sandey Shomari na nitakuwa nashirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi kuzungumza haya kutoka kule Kampala Uganda. Tunaye mwandishi wetu aliyeko huko Kampala Uganda, eh, Kennedy Wandera hali kadhalika pia, tutazungumza na mchambuzi na mkazi wa Uganda, mzee na bende wa Moto. Karibuni kwenye mjadala wetu wa leo moja kwa moja. Nichukue nafasi hii bila kupoteza wakati, nimkaribishe Kennedy Wandera. e, utueleze tu baada ya kampeni zilizogubikwa e, na shutuma za ukandamizaji kwa upande wa upinzani, hatimaye uchaguzi mkuu umefanyika na Waganda wamejitokeza kupiga kura zaidi ya milioni kumi na saba huku wakipambana na changamoto za COVID kumi na tisa uchaguzi wa kiasi kubwa umeonekana kati ya Rais Yoweri Museveni ambaye anawania awamu ya sita ya uongozi akiwa amekwisha tawala kwa takriban miongo minne na mpinzani wake mkuu Robert Chaglani Sentamu maarufu kama Bobi Wine, licha ya kwamba kuna wagombea wengine tisa wanaojaribu kumuondoa uh, Museveni madarakani. Lakini hii leo tumesikia matokeo yameanza kutolewa, eh, na kura zikiendelea kuhesabiwa, tayari tume ya uchaguzi inamwonyesha Rais Museveni akiwa anaunguza kwa kiasi kikubwa tu, na tayari mpinzani Bobi Wain amekusha ambia waandishi wa habari kwamba anaamini internet na mitandao ya kijamii kufungwa kumechangia sana kuvuruga uchaguzi huo na anapinga hayo matokeo. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon Biabakama anasema kwamba Bobi Wain ana jukumu la kutoa ushahidi kwamba kuna wizi kulikoni na katika kituo cha kupigia kura Inasemekana kituo kimoja, mtu mmoja alitoroka na sanduku la kura, kitu ambacho pia tuliona kikitokea katika uchaguzi uliopita eh, kule nchini Tanzania mwaka jana. Sasa pengine nianze nawe Kennedi Wandera, ambaye upo katika eneo hilo, umekuwa kufuatilia uchaguzi na sasa unaangalia matokeo yanavyoendelea. Kutoka tueleze hali ikoje mpaka sasa. Asante sana Sande Shomari, niko katika kituo cha taifa cha kupeperusha matokeo ya urais katika mji mkuu wa Kampala nchini uh, Uganda na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi uh, jaji Simon Mugenyi Byabakama amezungumza na vyombo vya habari katika kikao cha tatu na kueleza kwamba uh, kila kitu kiko shwari, lakini akasisitiza kwamba taifa litaendelea kusubiri, maanake wanaongeza, wana jitihada kuhakikisha kwamba wana Uh, wanatangaza wa mshindi wa kura ya uchaguzi katika saa arobaini na nane ambazo walikuwa wameeleza kwamba ndizo uh, ndizo ndio, ndio muda ambao upo katika sheria na katika uh, matangazo ambayo yeye binafsi ameweka wazi, anaeleza kwamba rais Yoweri Kaguta Museveni, rais wa miaka mingi nchini Uganda, anaongoza kwa zaidi ya kura milioni mbili nukta moja ambayo ni asilimia sitini na tano akiongozwa na mpinzani wake wa karibu sana huyu Bobby Wine ambaye ni Robert Senta muchagulanyi ambaye ni uh, mgombea wa urais kwa tiketi ya National Unity Platform ambaye yuko na asilimia ishirini na moja ishirini na saba kuradhi nukta tano sita ya kura zote, ambayo sasa ni takriban kura uh, laki tisa. Lakini Bobi Wine amezungumza na vyombo vya habari akaeleza kwamba hakubali matokeo haya kwa sababu matokeo haya yana ulagai na yana udanganyifu mkubwa sana, na hivyo basi, taarifa hizi za mwanzo kutoka kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi uh, si sahihi na hazimuliki hali halisi ya jinsi raia wa Uganda walivyopiga kura. Na kile ambacho anakieleza anachodai ni kwamba katika maeneo mengi ya upinzani eh, kuna ishara kwamba yeye anaongoza mpaka sasa, na vilevile anaeleza kwamba ishara kubwa ambayo inaonyesha kwamba raia wa Uganda walipiga kura kwa wingi kumtoa Rais Yoweri Kaguta Museveni ni kwamba anadai kwamba mawaziri wengi wa serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wanaendelea kushindwa katika uchaguzi huu. Kwa hivyo anaonyesha kwamba hiyo ni ishara tosha kwamba yeye, raia wa Uganda wamempigia kura. Kwa hivyo anasistiza kwamba yeye ndiye anayeongoza katika kinyang'anyiro cha urais na kwa mujibu wa matokeo ambayo wao wako nayo, yeye ndiye chaguo la raia wa Uganda. Lakini ni swali ambalo tumemuuliza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon uh, Mugenyi Byabakama kuhusu madai ya Bobby Wine. Akaeleza kwamba kile wanachokitangaza ni sahihi na Bobby Wine hajajaza fomu zinazoonyesha kwamba labda ana, ana, ana, ana matokeo tofauti jinsi inavyohitajika kisheria, na, na hivyo basi ni sharti Bobby Wine atoe madai atoe atoe ushahidi wa madai yake ndiposa iweze kufahamika kwamba kile anachokizungumzia ni sahihi, lakini mpaka sasa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda Simon Byabakama amefutilia mbali madai ya Bobi Wine ambaye ni Robert Ssentamu Kyagulanyi kwamba tume ya uchaguzi inaendelea kufanyia ulaghai au udanganyifu matokeo ya kura ya urais, akisistiza kwamba Bobi Wine anafaa kutoa ushahidi wa madai yake, maanake kuna nyaraka za stakabadhi ambazo a, amepewa na chama chake na wagombea wengine katika ma, maeneo ya kupigia kura elfu thelathini na nne na hivyo basi anafaa kujaza fomu hizo ndiposa pawepo na ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba kuna mambo ambayo yameenda mrama. Lakini yeye anaeleza kwamba kinachoendelea kwa sasa ndicho ambacho uh, kinamulika hali halisi. Lakini uh, huyu Bobi Wine anaeleza kwamba e, yeye anaongoza na ishara kwamba mawaziri wa rais Yoweri Kaguta Museveni wanashindwa katika uchaguzi huu, ni ishara tosha kwamba raia wa Uganda wamepiga kura kumwondoa wa madarakani. Lakini tume ya uchaguzi hairidhii hilo. Wandera, hebu hapa tumsikilize huyo ambaye umemzungumzia hapo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akizungumzia swala ambalo limeibua utata mkubwa, kutoka hiyo jana na hata kabla ya hapo, kuhusu kufungwa kwa intaneti hapo na jinsi ambavyo anaona kwamba mambo hayo yanaelezwa, kisha nikuulize swali. The shutdown of the internet does not or has not affected the transmission of our results. I think I explained that as much. Hapo Wandera, akizungumza kwa lugha ya Kiingereza huyo e, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon e, Byabakama anasema hapo kwa kifupi e, kwamba kufungwa kwa mtandao wa intaneti hakuja athiri kwa vyovyote kazi yao kwa sasa, lakini ukiangalia kwingineko, kwa sababu sio kazi yao tu ambayo inazungumziwa hapo Uganda, kwingineko wanaeleza nini kuhusu mawasiliano na kurahisishwa kwa kuwawezesha au kurahisishwa kwa mawasiliano kwa wananchi wa Uganda wakati huu muhimu. Ukweli uliopo ni kwamba huwezi kutuma chochote kutoka Uganda iwapo umenasa video au sauti, unataka kutuma nje ya mipaka ya Uganda, haiwezekani kwa sababu mitandao ya internet imefungwa. Na hili ni swali ambalo ameulizwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Simon Mugenyi Vyabakama, na akaeleza kwamba yeye anachokijua ni kwamba kuto uh, kutokuwepo kwa mtandao wa internet hakuathiri kivyovyote utoaji au upeperushaji wa matokeo ya urais katika kituo cha taifa cha chandodo hapa jijini Kampala. Lakini ikawa akaulizwa kwamba kuna baadhi ya wagombea wa urais ambao wanaelezwa kwamba kuzima mtandao wa internet na mitandao ya kijamii, basi huenda raia wa Uganda wakaona kuna kitu ambacho huenda kinafanyika hapa ambacho Uh, hakitaki, hawa, ha, hawataki watu wa nje wajue wa wafuatilie hasa mambo yanavyoendelea. Lakini akaeleza kwamba uh, wagombea wa urais na mawakala wao walikuwa wameelezwa kwamba wanaweza kufika kituo cha kupeperusha matokeo hapa cha taifa, hawajafanya hivyo, kwa hivyo hawana uwezo au hawana haki ya kulalamika kwamba hawawezi kufanya hivyo kwa sababu hamna mtandao wa internet. Lakini Bobby Wine hapo awali alikuwa ameeleza kwamba kuzima kwa mtandao wa internet ni njia mojawapo tu ya kutaka macho ya ulimwengu isifahamu nini kinachoendelea nchini Uganda. Lakini inavyokueleza kwa sasa ni kwamba uh, wanahabari na watu wote wanaotumia internet nchini Uganda hawawezi kunasa au kutuma chochote kupitia mitandao ya kijamii au wala kutuma email kutoka jiji la Kampala. Asante sana Kennedy Wandera. E, basi hebu kwa upande mwingine e, nimkaribishe John Kibego, yeye ni mwandishi wa habari wa kujitegemea ambaye pia amefuatilia uchaguzi huu kwa upande wake John, hebu tueleze nini ambacho umekiona kushuhudia mpaka sasa e, katika matokeo haya ya uchaguzi nchini Uganda. Uh, sasa so, so, so, hivi niko katika mji wa Hoima na kile ambacho kimekuwa kikiendelea ni uhesabu wa kura. Imebainika kuwa kwamba wagombea wengi sana, hasa wale wa bunge katika eneo hili la Bunyoro, kumetokea jambo la sio la kawaida, ambapo wagombea wa upinzani kama watano wataonekana bungeni mwaka huu. Na hii itavunja historia kabisa ya yani eneo hili ambapo wabunge wote wamekuwa ni wa chama tawala cha NRM. John, kifupi kwa pitapita pita zako ni nini wanachokisema, eh, wanachokiona muhimu eh, wakati huu eh, Uganda nzima ikisubiri matokeo rasmi yatangazwa? Um, wananchi hapa bila shaka nao wamekasirishwa na ile hatua ya kuzima kwa mtandao wa internet, kwani hawaelewi njama kamili imekuwa ni nini ya kuzima kwa mtandao wa internet na bila shaka watu wanategemea kuona matokeo ya mwisho ya uchaguzi ule wa uraisi, kwani tayari wanajua matokeo ya wabunge yalivyotokea li, li, na wanasema kwamba bila shaka uchaguzi huo umekuwa wa maana, haujao navuta ni kuvute, kutokana na kusema kwa mitandao ya intaneti na zile sheria za kuzuia watu kutembea usiku na vilevile kutekeleza maagizo ya kuzuia kuenea kwa Covid 19 na bila shaka lii limewatia hofu wengi. Kutokana na hali hii iliyopo, tupe taswira kamili wanavyofuatilia mambo yanayoendelea kule Kampala. Kwa mfano, wakati matokeo yanapotangazwa, wanafuatilia vipi? Vyombo vya habari hapo vinadhibitiwa kwa njia yoyote, au wanapata moja kwa moja kupitia redio, televisheni na labda magazeti ambayo yamechapishwa? Mm, sasa wanapata taarifa kupitia televisheni uh, televisheni za kitaifa na pia redio zinaunganisha matangazo haya na kutafsiri lugha ya Kiingereza kwa lugha za kienyeji, ili watu waweze kuelewa nini kinaendelea kule Kiamboko, kwenye kituo cha kitaifa cha kuhesabia kura, maana taarifa zinafikia kwa njia tu ya redio, ndio wanategemea sana. Sasa e, ripoti kuhusu chagulanyi Bobi Wine kusema kwamba hakubaliani na matangazo yanayotolewa na tume ya uchaguzi zinapokelewaje huko? Uh, watu pia, hasa wafuasi wake, nao wanasema kwamba alichosema ni kweli, au ukubaliane na matokeo hayo, kwa sababu ukimya ambao umekuwepo haujaonyesha kwamba uchaguzi ni wa ukweli. So hiyo bila shaka wafuasi wake wengi ambao walikuwa ni vijana wa maeneo ya wa mijini wanaona wako wana wa, wa, wa, wa, baridi kabisa kuwaona wametulia, kwa sababu wanaona mgombea um, wao anaonekana watatangaza kuwa atashindwa kutokana na matokeo yaliyopo kwa sasa, ambapo uh, Rais Yoweri Kaguta Museveni ana asilimia sitini na kitu ule yuko, akiwa kwa asilimia ishirini na kitu. Tukimalizia John Kibego, huko uliko ni mashambani kabisa, wanasema vijijini kule kaskazini na vile vile upande wa magharibi mwa nchi, sijui masuala ambayo yanazungumzwa katika miji ni kuhusu usalama na nini. Hapo ulipo hali ni tulivu, na labda wanasubiri tu kusikia kipenga cha mwisho kuambiwa ni nani amekuwa mshindi, alafu maisha yaendelee kama kawaida. A, kwa uhakika hakuna hakuna vurugu zozote, watu wametulia, hakuna uh, vutanivute, bado watu wanatulia wanasubiri matangazo ya mwisho. Hicho ndicho kilichopo kwa sasa, kwa sababu wanapotangaza kupitia redio na televisheni, wanasema matokeo wa hayo yanayotangazwa sasa ni ya muda, sio kusema ni ya mwisho. Mambo yanaweza kubadilika. Watu wana matumaini kuwa matokeo yote ya uchaguzi yatakapotolewa, huenda mambo yanaweza kubadilika, kwa sababu imani ilikuwa ni kwamba inawezekana alichaguliwa sana katika maeneo ya mijini huyo mgombea Bobi Wine ama Chagulanyi, na Rais Museveni alipata ufaasi sana katika maeneo ya vijijini. Hivyo basi wanata, wanatamani huenda matokeo yote ya maeneo ya mijini yatakapomalizika kueleweka anaweza kuibuka mshindi, na ndio maana sasa hivi wamekuwa wakisikiliza wanahabari, mkutano kati ya waandishi wa habari na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wanahabari, wakimuuliza kwa nini matokeo ya maeneo ya mijini hamuwalete yakahesabiwa ili tukabaini nini kinaendelea, naye huyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amesema kwamba hajabaini iwapo matokeo ya mijini hayaja lakini yeye haya, anaona matokeo kutoka maeneo ya mijini nayo yanahesabiwa, yanajumulishwa. So hivyo ndivyo hali ilivyo, kaka. Na je, imani kwa tume ya uchaguzi? Um, wananchi hasa wale wanaounga mkono chama tawala cha NRM wanaimani kwamba tume hiyo itafanya haki, lakini wale zaidi yake wa vyama vya upinzani, waliounga mkono vyama vya upinzani hawaamini kwamba inaweza kuwa matokeo ya ukweli na ya usawa, kwani wana historia ile kwamba nchini Uganda, kila baada ya uchaguzi wagombea upinzani wanakwenda mahakamani, na pia kunakuwa na ile shaka inayowaletea kuhofia kwamba huenda kura hizi zimeibiwa. Hasa mara hii, kile ambacho kimezua wasiwasi wasi zaidi ni hatua hiyo ya kuzima mtandao kabisa wa internet na pia kwa siku ya jana pia huduma ya mobile money, mobile money ilikatishwa kabisa. Na pia imekuja wakati ambapo kuna sheria ya kututembea usiku ambayo pia ilikuwepo katika juhudi za kuzuia COVID-19. Maanake mobility, usafiri wa watu haujakuwepo ili waweze kubaini halisi kam, kamilifu nini inaendelea hapa na pale. Hiyo wanafikiri inaweza kutoa mwanya kwa wale ambao wana mamlaka na uwezo wa kuweza kuiba kura waibe kura, lakini serikali imekuwa ikitoa msimamo kwamba imefanya kazi yoyote vizuri sana, hakuna wizi wa kura. Asante sana John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea eh, kwa hizo taarifa kutoka kwa upande huo. Sasa labda nirudi kwako Kennedy Wandera. Pengine kwa upande wako Wandera, kuna swala ambalo tumeligusia hapo mwanzo kwamba kumekuwa na athari, kumekuwa na vitu vikitokea, eh, matukio mbalimbali kwenye uchaguzi huu, mojawapo ni kuibiwa kwa sanduku la kura. Kuna watu wanasema kwamba kuna mtu alikimbia na sanduku la kura, wengine wanasema kwamba kuna picha inasambaa ya polisi anakimbia na, na sanduku la kura. Haya matukio hebu tueleze zaidi, akuaje. Ni matukio ya, <sharp> ya kuchekesha kweli uh, lakini ndivyo hivyo. Kuna maeneo mengine ambayo tumekuwa na hizo ripoti japo mimi binafsi siwezi kuzithibitisha, lakini nachokijua ni kwamba katika hata katika uh, baadhi ya vituo ambavyo tuliweza kuzuru hapa jijini Kampala na viunga vyake, ni kwamba kuna maeneo mengine, e, unawakuta maafisa wa polisi wengi kuliko wapiga kura, na sasa hatukujua nini hicho kinachomaanishwa, uh, kutokana na hali hiyo, lakini um, halijasema lolote kuhusu hali hiyo, lakini maafisa wa polisi hapa wanaeleza kwamba wanaendelea kudumisha usalama katika mji wa jiji la Kampala na hivyo basi uh, siwezi kuthibitisha iwapo ni video zilizonaswa na ni maswali ambayo yamekuwa yakiulizwa tume ya uchaguzi, lakini hawajajibu hilo. Kwa hivyo tutaendelea kuuliza tujue ni kwa nini baadhi ya watu walionekana wakikimbia na masanduku ya kupigia kura. nam mwenzetu Kennedy Wandera, naomba usiondoke kwenye laini ya simu, tumkaribishe sasa mmoja wa wachambuzi wa muda mrefu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Aida Mtenyo. Huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda. Iwapo unatusikiliza, sikupata sauti yako, lakini natumai upo. Aida Mutenyo, karibu kwa Live Talk na labda uambie wasikilizaji tuanze, tuna taswira ya hali ilivyo pahali ulipo manake siku hii ya uchaguzi eh, hatuna mambo ambayo tunaweza kusema kuhusu kampeni au nini, lakini hali ilivyo wakati watu wakisubiri eh, kupata matokeo rasmi ya kura hapo Uganda twende kazi. So, asante sana mpya wasikilizaji. Um, hali hali ilivyo saizi tunasubiria kesho, labda watangaze mwenyewe wa rais aliyeshinda. Mazingira um, kidogo yamekuwa tulivu, hakujakuwa na ghasia maghafla, ila tu maeneo ya Jinja na Bugweri na kidogo tu, lakini hali ya uchaguzi imekuwa tulivu. Watu wamejitokeza kwa wingi kupiga kura, tofauti na ile miaka mingine ya uchaguzi. Kila um, mtu amechangamkia huku uh, unenio kurauka mapema kupiga kura. Bado zinaendelea uh, kuhesabiwa, zinatoka maeneo ya mbalimbali mbali, sasa kufika katika maeneo ya kuhesabu kura ya tume ya uchaguzi ambayo inafanyika chambago um, So, bado tu tunaendelea kupata walioshinda ambao hawakushindwa maana ambapo nio rahisi wameshinda ambao hawakushinda kwa, kwa, kwa jumla. Kura sasa zimeanza kutoka wilaya ambako zilizokuwa mbali, na natarajia kwamba ama ni, ni kawaida kwamba kule mashinani, mradi kura ikishahesabiwa, yule mgombea tayari anajua kura zake ni ngapi hata kitambo ifike katika tume ya ya uchaguzi iko na kura ngapi. Msikilizaji, matangazo ni live talk, naona muda unatupa kisogo hapa. Idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa wale wanaotusikiliza kwa njia ya redio, tunazungumzia uchaguzi nchini Uganda, wakati Waganda wakisubiri kwa hamu kujua ni nani atakayeongoza nchi hiyo na ni nani atakuwa na udhibiti kwenye bunge la taifa hilo. Jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana hapa na Sandi Shomari. Kwa wale ambao watajiunga nasi katika sehemu ya pili kwa upande wa mtandao tunawakaribisha. Baada ya mapumziko haya mafupi, anwani ya mtandao wetu ikiwa ni www.voaswahili.com. Tukutane huko Kwa sehemu ya pili ya kipindi Live Talk ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Msikilizaji, leo tunazungumza kuhusu matokeo ya uchaguzi nchini Uganda, pamoja na siasa nzima za uchaguzi katika nchi hiyo. Tuna wachambuzi wetu, Aida Mutenyo kutoka kituo ama chuo cha Kabale nchini Uganda, na vilevile mzee wa kazi na Bende wa Moto yuko nchini Uganda, katika mji wa Kampala. Tuanze na mchambuzi wetu na bende wa moto. Aa, yale ambayo tulizungumza kwa kifupi katika sehemu ya kwanza kuhusu jinsi vyombo vya habari vinavyofuatilia Tutu... kwa nasema kwamba watu wanafuatilia sana ilimeke kwamba Uganda tuko na vituo vya redio zaidi ya mia tatu na tuko na vituo vya televisheni karibu sarasini na kwa hivyo watu wanafuatilia habari hizi sana, na hata kwa simu zao. Uh, wakati huu hata ingawa wamezima uh, mitandao, simu za mikononi bado zinapeperusha habari za redio. Kwa hivyo mimi nimetokea upande wa Bugishu, nimetoka upande za Mbale, na nimeelewa karibu kila kitu kinavyoendelea. Kwa hivyo watu hawanyini habari kindani, isipokuwa wanalalamika kwamba walikuwa wanahitaji sana mitandao kwa sababu ya umuhibu wake, ni halomba wanaweza hata ndio, ya ni tatizo kubwa. Basi tumwache huye bwana, turudi kwa mzee na bendi wa moto ambaye alikuwa akizungumza e. Mzee na bendi wa moto, nafahamu ulikuwa ukielezea swala la ulinzi na usalama. Pengine nigusie hapo kwanza, kuna kitu ambacho umezungumza kwamba wazee mlijaribu kuzungumza na mamlaka kwamba yale yaliyofanyika hamkubaliani nayo na pengine wachukue hatua. Lakini kama nikikugusia tu kidogo, ni kwamba hivi karibuni Rais Yoweri Museveni alihojiwa na televisheni ya CNN na katika moja ya mambo waliozungumza ni kwamba wale watu waliokuwa wanaandamana walikuwa wanawafanyia fujo walinzi wa usalama au polisi, ndio ilipelekea wao kushambuliwa pengine kuna lolote ambalo limefanyika kuwasaidia wale ambao wameathirika mpaka sasa, au kile ambacho nyinyi mmezungumza mnafikiri mmesikilizwa au kuna hatua mmepewa na kuahidiwa? Hapana. Alijitokeza ah, hapo mapema kidogo, wakati kulitokea lalamishi zaidi kwa umma na hata ulimwengu wote, kwamba askari wowote wa kuzima furugu na fujo lazima wawe wamepewa mafunzo sio ya kuua, lakini ya kuweza kukamata mtu anayeitwa raya akiwa hana silaha. Kwa hivyo tulivyosema hivyo, na dunia yote pia ikasema hivyo, rais Yoweri Museveni akasema atawasaidia watu ambayo walikuuliwa sio kwa, kwa, kwa, kwa, kusio, kwa wanasemaji na sijui na... na... na... kama wamepewa usaidizi wakati huu, lakini alihaidi kwamba ataweza kusaidia wale ambaye waliuliwa kwa kutoendelea, na kwa wakati huu nafikiri hivyo ndiyo liwaletea askari na makamanda wake kwa wakati huu wa uchaguzi, kuwa wanidhamu na hali ya juu sana. Hayo ambayo aliyofanyia ahadi kwamba atawasaidia watu sio wale waliouliwa, lakini jamii zao pia, ilizoa alama nyingi sana za kisiasa kwa sababu aliyeulizwa ni ahadi ya pesa ngapi hizo, ambazo ataweza kulipia watu ambao wamefariki dunia. Kwa hivyo nafikiri ndipo akakaa kimya kidogo, lakini ahadi aliifanya na i, akiwa ikiwa atarudia ata madaraka, watu watauliza yeye ahadi yake imefikia wapi? Akiwa atashindwa, tunafikiri kwamba Chagoni ambaye alifanya hayo matokeo yaweze kutokea, nafikiri yeye ndiye atakuwa mstari wa mbele zaidi kuweza kusaidia jamii za watu, sio wao peke yao waliopigwa risasi siku hizo mbili, tarehe kumi na nane na tarehe kumi na tisa mwaka wa kumi na moja lakini jamii za watu ambao walipoteza watu wake miaka hii yote tangu Robert Chagurani atangaze kwamba atagombea kiti cha urais miaka mitatu iliyopita, kwa sababu watu wengi wamekuja wakifariki dunia, wengine wakipigwa mawe, wengine wakipigwa na gari nagongwa na gari na, na, na wengine hata driver wake dereva wake alipigwa risasi huko mjini wa Arua. Wakati huo huo, ambaye alikuwa ametangaza kwa kwamba atagombea urais <coughs> saa, kwa hivyo hayo ndiyo yapo kwa wakati huu. Wananchi bado wanatazama kuona kura inaenda namna gani, nani atashinda, na yule atakayeshinda atakumbushwa kwamba kura zilipigwa, lakini kulikuwa na fujo ambayo zilichukua maisha ya watu, ambayo watu hao ni waliokuwa wanataka kupiga kura pia, lakini hawapo tena. nam nirejea kwako kwa Aida Mtenyo, mgombea wa urais mwanamke, alikuwa ni mmoja ama wa kike alikuwa ni mmoja, na kufikia sasa haionekani dalili kwamba atashinda ingawa matangazo ama matokeo yote hayajatangazwa. Nauliza hili kwa sababu sijui ni nini msimamo wako kuhusu hali ya wanawake kuhamasishwa. Je, itachukua muda mwingine mrefu kabla hatujaona labda mwanamke akiingia Ikulu mgombea? Um, um, nini mwanzo, um, nashukuru kwa uhodari wake wa kujitokeza kugombea katika nafasi ya uraisi, ila nitaje kwamba kupata idadi ndogo ya kura ama kuto, kutojulikana mwanzo, ninasema nina, ninaelekeza udhaifu kwa mgombea. Tangu tuanze kupata wagombea wa kike, sidhani kwa wakati huu tulipata mgombea mwafaka wa kusimama katika nafasi ya urahisi ni mama, si ati kwa sababu ni simtetei mwanamke mwenzangu, lakini ni ma, mama ile ambaye alikuwa kwa mdhaifu hasa katika maeneo ya utafutaji kura, tofauti na wengine walikuwa wakitembea wakishinikiza watu wakienda mashinani. Mama yule hatua zake za kutafuta kura mashinani ilikuwako ni dhaifu sana huenda labda uwezo wa kihela masharti ya tume ya uchaguzi, um, iniyo uh, uh, hali ngumu za maisha, lakini unajua unapoenda kwa hali kama ile, unajua kwamba kuna vishindo ambavyo utakutana navyo, lakini kwa kweli hakuwa na zile ngu, hakuwa na msukumo katika kuta, utafutaji kura wenyewe. Ni mama kwa ambaye alikuwa mtulivu ambaye tunasema kwamba mm, na wale wengine wamekuja wakiwania yeye kidogo yeah. Amekuwa hafifu sana. kuna Atas. kuna swala eh, kuna swala ambalo linajitokeza lina hapa swala la uhamasishaji wa, wa vijana. Eh, Bobi Wine amekuwa akifanya hiyo kazi, lakini pia eh, mzee Museveni kwa upande wake alitengeneza hadi kibonzo kujaribu kuwavutia vijana. Na kulikuwa kuna mgombea umesema kijana sana mwaka huu, pengine labda utuambie vijana mwaka huu watakuwa wamechangia kiasi gani na Eh, kuchagiza vipi uchaguzi huu? Wamejitokeza kwa wingi lakini je, wamegombea? Na je, wamekuwa na mnaoona kwamba wame, wame, wamefanya tofauti na miaka mingine? Na kama ni hivyo, ni kwa nini? Kumradhi hapa naona tumempoteza mzee na bende wa moto eh, lakini tutaendelea kumtafuta. Labda nirudi kwako mchambuzi wetu Aida Mutenyo, pengine nirudi kwako kwa swala hilo hilo, nafasi ya vijana umeionaje kwenye uchaguzi wa mwaka huu tofauti na miaka mingine? Wajua um, uh, ninio idadi kubwa ya watu nchini Uganda ni vijana na kina mama, na pale ambapo kijana yeyote yule anajitokeza, kumbuka kwamba ile inakuwa ni katika um, umri wao, wanakubali yale ambayo kijana mwenzao anazungumza, wa wanakuwa na matumaini mengi sana juu ya kijana, wanajua kwamba ni wakati wao, kwa hivyo Sidhani kama ilikuwa kwenye jambo la kushtuza sana, manake tayari tulikuwa kuna, na na na, na, na Bobi Wine ambaye ni kijana kidogo ambaye amepevuka, am, am, am, am, miaka thelathini na nane, tu, ni mtu mzima ndio, lakini tuamehesabia kwa vijana tuko na Katumba Wamala, ni, ni, wa ka-ka Katumba John sajua sasa we Katumba <laughs> vijana yani, yani mtu una, unaangalia unaona mm, kuna, kunakuwa na kitu tofauti, ila sasa tena inaleta ile hali ya, ya nafasi ya urahisi kuwa na hadhi kidogo ya kusha. Manake ni kwamba huenda miaka inayokuja huko mbele tutakuwa kutajitokeza vijana zaidi, maanake kijana ambaye ambayo ana uwezo, naona mi mm, nishafikisha miaka yangu kumi na nane, nadhani pia mi naweza kuwa rahisi, naona kwa hivyo tutahadhari kwamba kule mbeleni tunakuelekea huenda vijana hata wajitokeze wengi zaidi kuliko jinsi ambavyo tumeona leo, maanake ni ndio wengi na ndio kuamka na ndio kuchamkia mambo mengi ambayo anayoona ni ya kisasa, tofauti na wakati ule wakina rais wetu mtawala na wagombea wengine wa miaka hili iliyopita. Mamawaida Mwetenya, turudi kwako tu kwamba umezungumzia swala la vijana na umezungumzia swala zima la uchaguzi. E, lakini pia labda tu kwa kukamilisha, ingawa tunangoja matokeo yote yaje yajumuishwe, pengine unaweza ukasemaje kuhusu kukosekana e, kwa mitandao ya kijamii kwenye uchaguzi kuu, pengine kumeathiri vipi au kumebadili vipi au kumewaathiri vipi, vipi, nyinyi ambao mnapata taarifa za uchaguzi na wengine ambao pengine ndugu zenu, lakini wako nje ya Uganda na wanataka kujua kinachoendelea nyumbani? Uh, ni kweli uh, mitandao ya kijamii imetuathiri pakubwa. Awali um, Rais mwenyewe alikuwa ametangaza akasema kwamba nazungumza na, na, na yeye ambaye kauli yake alisema kwamba sisi kama raia tumekuwa tukitumia vibaya mitandao ya kijamii, tunatupa maneno ambayo yatachochea uzushi wa ghasia tumekuwa tukitoa no. fahamu ambazo no. hazijachujwa ambazo sio nzuri yes, lakini uh, mitandao ya kijamii licha na kutoa habari, kuna mengi ambayo anapatikana kwa mitandao ya kijamii maanake, mi nikizungumza kama mwanaakademia, niko na mikutano, niko na mafunzo, niko na licha ya kuwa kwamba kura zinaendelea, lakini kuna wakati unajikuta kwamba mpaka ufanye utafiti, mpaka wanafunzi wako ku mpaka kuna mambo mengi zaidi ujumbe. Sasa unajikuta kwamba Ufungaji wa mitandao umetuathiri pakubwa sana, na huenda kawa ni mambo mengi ambayo tumekosa, licha ya kuwa kutoa nini hiyo habari kwa watu wote ambao wako nje ya, ya Uganda kuwafahamisha kinachoendelea sasa. Hatuko katika kutofahamu, hatujui itafunguliwa lini, labda wakitangaza, rais atatoa tamko kwamba mitandao irudishwe. Hatujui, siwezi nikasema kwamba ninajua lolote na, na wana sababu wana yao kwa nini walifunga mitandao kwa jumla. Tuzo hilo ambalo nimekuwa nikiwa nalo hapo na na mzee na bende wa moto, sijui kama unala kuchangia. Unaona kijana, najua umezungumzia mambo ya vijana na hamasisho na nini, unaona itachukua muda mwingine labda muda mingine miwili mitatu, kabla kijana hajaingia ikulu, ama hata sasa kuna dalili kwamba huenda kukawa na kijana ikulu. Huenda um, niseme ndiyo ama tena niseme la. Au, kwa wakati huu tayari, mm, tayari tuna makisio kwamba wakati huu hataingia Ikulu kulingana na namna ambavyo mahesabu yanaendelea. Huenda alikuja mapema mno akuangalia msingi na miundo mbinu labda ya kumwingiza katika Ikulu kule mbele tunapokuja uh, hatujui. Maanake ni vijana wenyewe kujiamini na kuamini kwa vijana ambao watakuwa wamejitokeza katika wakati wa kugombea, ni nafasi gani ambayo tunampatia kijana, ni kumkubali vipi? Alafu pia wale ambao wako nyuma ya hao vijana ni kina nani? Maanake watakuta kwamba wazee wanasema hapana, mtoto tu hawezi kuja akakuwa akakuwa akakuwa rais mwingine. Bado hakuna huo mtazamo kwamba bado mtoto anastahili kupata muda kidogo wakulewa kuwa mtu mkubwa. Tume, tumezoea tuko na hulka Afrika, nadhani tumezoea kwamba mtu kuwa rais lazima awe mtu mkubwa, mtu unaona miaka zaidi ya labda arobaini na ama hamsini hata huyo arobaini tunaona kwamba amekuja mapema kidogo, lakini mi nafikiria kwamba tungebadilisha mtazamo, tuseme kwa, tukubali kwamba kule tunakoelekea vijana watajitokeza wengi, ila ni ku, ni ni kuamini ku, kile ambacho wanakuja nazo, filosofia ambayo wanakuja nayo, maelekezo ambayo wanakuja nayo, ni nini ambacho wanaleta kipya? Maanake dunia ambayo tuko tuliomo sahizi tunakimbizana naye, teknolojia imekuwa nini, hali ya ku, hali imebadilika e, e, e, kijiografia kisiasa e, fikira hasana, itafika mahali labda vijana watuzidi na ni tukubali, pia wacheze ngoma. Kwa hivyo tukifikiria kwamba si wakati, huenda tume, eh, tu, kuna kitu ambacho hatuoni lakini ni wakati ambapo inatakikana tutoe jicho lingini pevu, ni waangalie kwamba hawa vijana pia nao labda ni wakati wao. Bila shaka bila shaka, na pengine hiyo inaweza ikaonyesha kwamba pengine mabadiliko uh, yanaweza yakanja, lakini itachukua ya muda basi, anategemea tutaona t e tunakwenda kwenye jumbe. Tunaanza na ujumbe wake James Muli Kimanzi anasema, macho yote ulimwenguni yanaelekezwa nchini Uganda kujionea vile ukatili Museveni hufanyia Besige, kuonekana kama Bob atayapitia nchini humo kwani uchaguzi Uganda umekuwa kama mchezo tu, waaniaji, wa aniaji wa nyadhifa zinginezo lakini sio rais. Akiwa Mombasa maeneo ya Kongoea hapa nchini Kenya, Robert na Nchime kutoka kule Kalehe DRC, ujumbe wake unakwenda hivi: uchaguzi huo haunifurahishi wakati mitandao ya kijamii imefungwa. Ni njama ya kuiba kura. Inabidi Waganda wawe makini kwa kuchagua viongozi wapya. Uganda sio ufalme wa mtu mmoja. Ujumbe mwingine unasema, nadhani uchaguzi wa Uganda hautakuwa huru kwa sababu viongozi walioko madarakani wanaendelea kunyanyasa wapinzani. Maoni yake Kasore Rahindukira wa Fidel kutoka kule DRC, Kivu Kaskazini. Selemani Milindi naye anasema hivi, akiwa kule maeneo ya Chalinze pwani, nchini Tanzania. Anasema viongozi wetu wa Kiafrika huwaga wapendi kabisa upinzani kabisa, sijui kwa nini. Muhamad Salimu Ali Dinia wa Kondoa Baura akiwakilisha Magic Sound Media Team TZ: uchaguzi wa Uganda utakuwa na dosari nyingi sana kwa haya yaliyokuwa yanajitokeza kwenye kampeni. Aendelee kuwasihi raia wa nchini Uganda kuwa watulivu kwa hizi siku kadhaa. Enyi jeshi la polisi, walindeni raia na mali zao, pamoja mpaka tamati 2021 piga panapo stahili. Ujumbe wake Amon Bizulu wa Biharamulo. Tuende kwa jumbe nyingine kwake, Bernard Samike akiwa kule Geita, Tanzania, asema mie naangazia uchaguzi huko nchini Uganda utakuwa na upinzani mkali kutokana na pande zote upinzani na chama tawala kuwa na wafuasi wengi sana. Kitu muhimu ni kusubiri na kuona kipi kitajiri. Sisi tuwe pamoja nao tukiwaombea amani tunaendelea na ujumbe wake Duncan Kipilimo asema, tume ya uchaguzi Uganda, tunaomba ifanye uchaguzi ulio wa kweli na haki. Tunaomba nchi ya Uganda iwe na amani wakati huu wa uchaguzi. Duncan kutoka Nairobi, Kenya. Patrick Uredi Ibni Yasin kutoka Ubwari Mwayenga Fizi DRC asema, kwanza wagombea wakubali matokeo ya uchaguzi, pili Museveni aachie ngazi. Kwani miaka 35 ya tosha. Tatu, naona vurugu itatoka Uganda kwa sababu Bobby Wine ataibiwa kura zake za ushindi juu Museveni Ozil. Naye Kiza Morris akiwa Songwe Tanzania, yeye anasema maoni yangu ni kuwa uchaguzi huu umekumbwa na kasoro nyingi, kasoro kubwa sana ikiwa ni rais Museveni kuonyesha wazi wazi hawezi achia kiti ya urais kwa njia ya demokrasia, lakini mtazamo wa wengi ni kuwa ameteka hisia za wengi eh. Huyu mwingine jina gumu kweli, natumaini nimelipata kulitamka, anajiita kipama bugongo kwilingwa. Yeye anasema akika uchaguzi wa Uganda bila shaka utakuwa ni pasua kichwa, na tatizo kuu ni mzee hataki kuachia madaraka, hivyo ni uombe umoja wa Afrika kuingilia kati baada ya uchaguzi. Tuangalie jumba nyingine yake goligota magabe mkono huyu wa Tanzania uchaguzi mkuu wa Uganda sidhani kama utafanyika kwa haki na amani, maana dalili ya mvua ni mawingu. Kamata kamata wanasiasa imekithiri sana. Ndo vya kasiki naye anasemaje, akiwa kule Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, asema yeye vio Swahili, nahitaji nilete mchango wangu kuhusu uchaguzi wa Uganda. Tumekupata sana. Naona huyu anataka kupigiwa live. Mwingine Michael Makundi huyu anasema hakuna uchaguzi hapo ila kuna uchafuzi wa demokrasia. Bukari Mazana wa Tendere toka Bunjubura, Burundi: nawaomba Waganda wawe watulivu kwenye mchakato wa upigaji kura, waendelee kuitetea haki hadi siku ambayo Mungu atawasaidia kupata ukweli. Mungu aibariki Uganda na Waganda wote kwa ujumla, na watakia uchaguzi mwema. Eric Kagede asema sijui ni kwa nini mashirika ya kigeni haipendi sana kuegemea upande wa upinzani katika chaguzi za Afrika, ilihali sisi Waafrika sio kawaida yetu kuingilia masuala ya hizo nchi za wazungu. Ujumbe wake Eric huo. Celestin Kajuna naye akiwa Bikoba, Kagera TZ, uchaguzi wa Uganda ulionyesha dosari tangu mwanzo kampeni zake, kwa hiyo pale hakuna uchaguzi. Kinachofanyika ni kutimiza wajibu wa kikatiba kwamba uchaguzi umefanyika. Hakika uchaguzi wa Uganda bila shaka utakuwa kicho, ni pasua kichwa, na tatizo kuu ni mzee hata kikuachia madaraka, hivyo ni uombe umoja wa Afrika kuingilia kati baada ya uchaguzi. hisia zake Mwingine anasema kamanda makini, professional and chief executive officer kutoka Kigori Butiama, Mara Tanzania, asema anawatakia kila la heri Waganda wote katika uchaguzi wao mkuu, wachague kiongozi bora, wawe wavumilivu kulinda amani na usalama wa nchi mpaka uchaguzi utakapomalizika. Anajiita Zakaria Nyerere. Akiwa basi, anatufungia jamvi hili la SMS ndani ya Talk. Tembelea kurasa yetu ya FB page pale uweze kushiriki katika mijadala yetu ambayo tunayatuma pale katika mtandao wa Facebook, VOA Swahili. Nam sande, Shomari. Ni kugeukie wewe, umekuwa eh, mmoja wa waandishi wa habari ambao umetembelea Uganda katika siku za karibuni, katika uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili na kumi na sita Ulikuwa kule, nataka kupata tu tathmini yako, tofauti na mambo yalivyokuwa wakati huo na sasa hivi, ambapo ingawaje hauko pale, lakini najua unajua mengi, kwa sababu tunafanya kazi hii kwa pamoja, unajua yote yanayotokea. Ni nini ambacho unaweza kusema ni tofauti, wasikilizaji wanaweza kujua, e, kati ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na mwaka huu? E, nafikiri bmj inafahamika kwa wengi kwamba uchaguzi e, nchini Uganda. Eh, siku zote kuna mvutano na mivutano mikali, inakuwa ni upande huu wa upinzani, ila kutegemeana na nani. Miaka yote tulozoea iliyopita huko nyuma, mtu aliyekuwa akisukuma upinzani ni Dkt. Kizza Besigye, ambaye alikuwa akisumbua sana hawa watu wa ulinzi na usalama, kila wakati wakienda nyumbani kwake kumzuia asitoke, lakini wanajikuta kwamba amekushatoka, yuko mjini, hawajui kafikaje, wanamrudisha tena nyumbani kwake, lakini yeye ndo amekuwa mpinzani wa hali ya juu lakini ama kwa hakika kama ambavyo imeonekana mwaka huu yeye yeah, amejiweka kando, lakini Robert Chagrani Sentamu eh, Bobby Wine ameibuka kwamba ana mvuto mzito sana eh, kwa vijana wa Uganda na kwa nafikiri uchaguzi wa mwaka huu umekuwa na tofauti hiyo kwamba kuna vijana wengi wamevutwa na Bobby Wine na vilevile, vile ni kwamba kwa upande wa mvutano au mapambano ya ulinzi na usalama ni yale yale. Uganda siku zote kwa wakati wa, wa ulinzi na usalama, kama unavyoona wakati wa uchaguzi jeshi linakuwa liko kwa hali ya juu sana nchini kote. Ndivyo ambavyo naona hata inaonekana e, eh, mwaka huu tunatoa taarifa, hali iko hivyo, lakini vile vile pia utaona kwamba eh, kipindi ambacho mimi nimefika wakati ule wa elfu mbili na kumi na sita uchaguzi watu wengi walikuwa na wasiwasi hata kutoka majumbani e, eh, wakati wa usiku, kwa sababu jeshi lilikuwa lipo kila pahali. E, eh, ndivyo hali ambavyo inaonekana, ulinzi na usalama wajaribu kuimarishwa, ingawa tunaambia unaimarishwa, lakini ndio hivyo mgombea chagulani hawezi kutoka nyumbani kwake kwa sababu jeshi tayari liko pale, na hiyo inaonyesha kwamba wewe tayari unadhibitiwa, sio kwamba unalindwa, unadhibitiwa. Kwa hiyo hali ya ujumla ya mitandao, kwa mfano swala so, ambalo limetokea safari hii, si ajabu hata nilipokuwa Uganda wakati ule, ili tutafute tafute VPN kuweza kutoa ripoti zetu. Kwa hakika hali e, ya uchaguzi si rahisi kwa upande huo inavyoonekana. Na tunaye sasa Kennedy Wandera Wandera, tukienda kumalizia kipindi hiki tueleze, nini yapi mapya ni nini, nini ambacho wasikilizaji wajue sasa hivi e, masuala labda ya hivi punde kabisa kutoka kwa tume ya uchaguzi na kwa jumla tu e, hali ilivyo hapo Uganda, yale ambayo unapaa yajua ni kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda Uh, Jaji Simon Mgenyi Vyavakama amekuwa na kikao kingine cha nne kwa siku ya leo na ametoa anaendelea kutoa taarifa kwa vyombo vya habari jinsi matokeo yalivyo hali halisi, na sasa hivi ametangaza kwamba, uh, mgombea wa urais kwa tiketi ya National Resistance Movement Yoweri Kaguta Museveni anaongoza kwa kura uh, milioni tatu uh, elfu tisini na moja mia nane ishirini na tano hiyo ikiwa ni asilimia sitini na mbili nukta saba nne anafuatiwa na mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha National Unity Platform ambaye anaitwa Robert Senter mchagulanyi maarufu kama Bobby Wine kwa kura milioni moja elfu na nuk... uh, mia nne arobaini na tano mia nane na tano hiyo ikiwa ni asilimia ishiri na tisa nukta tatu nne ya kura ambazo zimehesabiwa tayari na mwenyekiti wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi huyu wanasisitiza kwamba madai madai ya vyama kwamba... Aida Mtenyo, naona tuna matatizo ma, ya mawasiliano hapo na Kenneth Wandera, lakini tukimalizia, Aida tupe kauli yako, hasa kwa sababu uh, Uganda imekuwa na doa jeusi kwa nchi zote hapo Afrika Mashariki. Ndio nchi ambayo inasemekana kwamba inatumia nguvu ama, uh, uh, serikali inatumia nguvu zaidi katika Uh, uh, uh, wakati wa kampeni na wakati wa uchaguzi kwa jumla kuliko nchi nyingine yoyote. Unaona hali hii itaendelea au labda itapungua kadri muda unavyokwenda? Ah, hali yetu itakuwa ni vigumu kubadilika kwa wakati huu karibuni. Kumbuka kwamba serikali yetu ni serikali ya jeshi. Kwa hivyo sioni mali ambayo watu wanashtuka wakiona jeshi hili. Ni serikali jeshi, tuko na jeshi katika utawala, na mara nyingi huwa uh, tunaambiwa kwamba wanakuja kuongezea ulinzi kulinda raia na mali yao. Uh, wakati ambapo walimshika walimshika wali chagulani mwaka jana mwezi wa kumi na moja kulizusha kulizuka ghasia na watu wengi wakapoteza maisha. Alafu pili ilikuwa ni kama kiona mbali cha serikali kwa kujaribu ku, ku, ku, ku, kuangalia binadam ni lipi linaweza kutokea, baada ya kuona kile ambacho kilikuwepo wakati ule, manake binadamu ni binadamu, na mtu akishaonyesha dalili za kuchoka anaweza kufanya kile anachotaka kufanya manake, sasa watu nikaa, ne, watu waliona ambao walikuwa wametamauka, kila mtu alijitokeza kufanya kile ambacho anachofanya. Lakini kama vile ndugu wenzangu walivyosema awali, vijana wengi Uganda hapa hawana kazi. Unajua mtu anapokosa kazi anakuwa na mambo mengi tu sana ambayo anaweza kumshawishi kufanya chochote kile, kwa hivyo inakuwa ni vigumu Uh, kusema kwamba ghasia zitakosekana na askari watakosekana, bado tutaendelea kuwa na hiyo hali labda mpaka mabadiliko huenda ya kiongozi mwingine atakapokuwekwa, ama wakati ambapo tuta- labda tutakubali kwamba tushivo hivyo maisha yao hivyo, ila siku watu watachoka, hata wakati kutamimina jeshi watafanya uamuzi, ndivyo wanavyofikiria na, na BMJ, labda kufikia hapo. Tumeshamsikia mwandishi wetu kutoka kule Kampala Kennedy Wandera. Niseme tu kwamba tunafikia kukamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa namna ya pekee kabisa, ni washukuru waaji wetu wote walioweza kuungana nasi kwenye matangazo haya, lakini pia ni washukuru wachambuzi na bendi wa moto kutoka huko nchini Uganda, hali kadhalika mama Aida Mutenyo kwa nafasi kubwa sana walioweza kushiriki nasi mhadhiri hapo Uganda, tunakushukuru kushiriki nasi na mwandishi wetu alioko Kampala Kennedy Wandira katika matangazo haya ya hii leo, bila kusahau, kwa upande wa Facebook, Salma Mohamed. Asanteni wote wa kushiriki. langu jina ni Sunday Shomari na nimeshirikiana na mwenzangu yeah, kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Niwatakieni wote usiku mwema, asanteni na kwa heri kwa sasa.