The hits. Kutoka studio kumi na tano. Hii ni ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express. Leo ni Ijumaa Januari 15 mwaka 2021, wengine wanaokuambia Furahi Day Haya basi, anayokukaribisha kwenye matangazo haya sehemu mwingine nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari. All right kabisa, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana nikikukaribisha katika matangazo haya VOA Express. Leo tunazo ripoti mbalimbali, ikiwa ni pamoja na matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Uganda tutakuwa pia na kipengele cha jicho letu bila kusahau yanayojiri katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii vilevile, kuna taarifa kuhusu huko DRC. Jeshi la FARDC limefanikiwa kuzima mauaji yaliyokuwa yamepangwa kutekelezwa na waasi wa kundi la ADF. Bila kusahau, leo tutakuwa na burudani na michezo, maana ya mambo ya Ijumaa ya pamoja na burudani ya muziki. Basi bila kuchelewa, tuanzie huko Uganda ambapo kura zinaendelea kuhesabiwa nchini humo huku matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume uchaguzi, ya uchaguzi yakimwonyesha rais wa muda mrefu Yoweri Museveni akiongoza kwa zaidi ya asilimia sitini ya kura. Hata hivyo, mpinzani wake mkuu Robert Chagulani maarufu Bobi Wine amepinga vikali matokeo hayo na kusema kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa kwenye kituo cha tume ya uchaguzi cha Chambogo na hapa anaanza kwa kueleza hali halisi ya mambo. Namnipo katika kituo cha taifa cha kupeperusha matokeo ya urais nchini Uganda, Kampala, na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi uh, Simon Biava kama Mgenyi anaeleza kwamba tume itaendelea kutoa taarifa jinsi matokeo ya urais yanavyoendelea kuingia, na mpaka sasa Rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye ni, mwenye, ni uh, mwaniaji wa urais kwa tiketi ya National Resistance Movement anaongoza kwa zaidi ya asilimia sitini na nne nukta mbili akifuatiwa na mpinzani wake wa karibu ambaye ni Bobi Wine, Robert Ssentamu Kyagulanyi, kwa asilimia ishirini na nane nukta tano Na Wandera umenitokezea kwamba Bobi Wine mwenyewe amekataa matokeo hayo. E, na sasa swali hapa ni je, anakataa kwa sababu labda yale mengi ya yale yametangazwa ni kutoka kwa ngome yake au anakataa kwa sababu zipi? Anaeleza kwamba ana taarifa kwamba kuna kuibiwa kura kunakoendelea katika maeneo mengi ambayo ni ngome yake, japo tume ya uchaguzi haielezi ni wapi ambapo matokeo haya yanatoka. Bobi Wine anaeleza kwamba ni vigumu sana kwa tume ya uchaguzi kuthibitisha kwamba e, haya matokeo yanayosomwa ni matokeo yanayomulika hali halisi kutoka vituo vya kupigia kura. Hebu tumsikilize mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hapo Uganda Simon, e, Vyabakama kama alivyozungumza. Najua wandera ulikuwa e, kwenye kikao ambako alizungumza, lakini e, tumsikie alafu nikuulize swali na hapo anazungumzia kuhusu mtandao wa internet na kwamba haukuwazuia kwa njia yoyote wao kutekeleza kazi zao wala kupata matokeo kama inavyofaa. Lakini kwa picha nzima hiyo ya kufungwa kwa mtandao hapo wa Ndera, eh, wakati mtu, eh, mwenyekiti akisema hayo kwingineko kuko vipi? Watu wanasema kwamba mawasiliano yamewazuia kwa njia yoyote kutekeleza wajibu wao, au maafisa kutekeleza wajibu wao. Umesikia nini? nam hilo swala amelizungumzia Bobi Wine, na nakaeleza kwamba kutoko hapo kwa mtandao wa internet ni makusudi tu ya kujaribu kuiba kura, na anaeleza kwamba hii inafanywa kimakusudi kwa sababu hawataki uh, macho ya ulimwengu kujua kinachoendelea nchini Uganda. Lini tutarajie basi matokeo kutangazwa rasmi kumjua ni nani hasa mshindi wa wazi hasa katika uchaguzi wa urais? Bila shaka kesho asubuhi tutakuwa na mwanga sasa wa kujua ni nani ambaye tayari ndio rais wa Uganda, lakini tume ya uchaguzi inaeleza kwamba itatangaza rasmi matokeo ya urais Jumamosi Uh, saa kumi na nusu. Kwa hivyo tunataraji kwamba kufika hapo basi tutakuwa tumefahamu ni nani ambaye ana, anaibuka kidendea na ishara bado zipo tu kwamba katika vituo vingi ambavyo vimepeperusha matokeo yake ishara zipo kwanza, dalili zinaanza kuonyesha ni nani ambaye huenda uh, akatangazwa kuwa rais wa Uganda. Lakini tume ya uchaguzi inaeleza kwamba mpaka kesho saa saa kumi na nusu tutaweza kufahamu mbivu na mbichi katika uchaguzi huu wa urais nchini Uganda. Ni mwandishi wetu Kennedy Wandera akizungumza na VOA express kutoka mjini Kampala. Haya basi, na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo inaripotiwa kwamba huko Beni Mwenda, eneo la Rwenzori, jeshi la Congo FARDC liliofanikiwa kuzima mauaji yaliyokuwa yamepangwa kutekelezwa na waasi wa kundi la ADF. Jeshi hilo limewaokoa watoto na wanawake wakati wa mashambulizi ya Mwenda. Mwandishi wetu ofiseri Malivika yuko eneo la Mwenda na taarifa zaidi. Jeshi letu wekurakazana sana, wanatumika wanafanya kazi na kama waraia wakukufa wengi ni azili tu ya jeshi. Wananchi hapa katika kijiji cha Mwenda sekta ya Rwenzori chini ya mlima mrefu wa Rwenzori unaoigawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, baada ya kuokolewa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC. Jeshi lipigana sana, jeshi litutia na mgongo, jeshi lichukua watoto ambao walibaki kwa mgini. Hii ni baada ya waasi kuingia mjini wakiwa na silaha nzito nzito. lakini jeshi la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC likiwa makini nalo linatumia nguvu Kepa, bota la wakuna, te. Bota la bota la na kuzuia mauaji hayo baada ya waasi kuwaua wananchi wawili na wengine wawili kujiruhiwa kwa risasi. Mara mwanzo tuliambia tunaenda pita mpori tiketiketiketiketiketike tike, tike, tike, tike. tike tuenda tokelea tena mbalabala ndo tulifata balabala tike tike tuenda fika fazi difesi tunende tunelezea pale jes hmm. Njoo mara mara tunasikia masasi nanzalia tena kule Ta tuti oh, kwesi tunapona tuti, Mungu ashukuriwe sana. Ukifika hapa karibu na nana na askari, njoo lugha ambazo zinazungumziwa ni risasi otakuna mwenyewe Nikiwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunaingia katika ambush. Kwa sasa, tuko katika eneo la Mwenda ambako jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linapambana na waasi wa ADF ambao wameingia kwa saa za mchana katika mji huu, na unavyosikiliza ni kwamba hii ni mirindimo na milio ya risasi mbalimbali mbali kutoka kwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo uh, kila sehemu lakini wamehakikisha kwamba wanalinda wananchi ambao wako mjini na wanaendelea kupambana na wasi ambao wanakimbia huku kwenye misitu ambako ni vigumu sisi kuweza kupeleka kamera yetu, kwa sababu risasi sasa zinaendelea hapa. Wananchi wengi wanakimbilia katika kambi ya jeshi la Kongo. E, askari yetu kabisa, Mungu aiongeze tu nguvu tu iendelee hivi kabisa, wanatusaidia sana Yaani, leo mmepona kabisa, leo tunapona, tunapona sana sana. Mimi nashukuru Mungu, sitarudia shamba tena. Sasa hivi mpaka tu ndaikala tu, Mungu ndio atanisaidia kama nipate chakula namuna gani. Sasa unaonaje hii kitendo, unaona wanajeshi wanaleta watoto na mamao hata hayuko? Mimi naona kabisa, Mungu awabariki wa sana, aongezie nguvu kabisa. Asante sana, nashukuru sana kuona kitendo wame wametendea watoto wadogo wao. Utafahamu kwamba ADF imekuwa ikishambulia vijiji vya sekta ya Rwenzori na kusababisha wanainji wengi kukimbia kutoka eneo la Mwenda, hali ikiwa imerudi tulivu. Hosteri Malivika, Sauti ya Amerika. Asante sana Hosteri Malivika. Na kwa msikilizaji ambao unajiunga nasi, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tuungane na mwenzangu Patrick Ndwimana kwa habari muhimu za dunia. Chini ya wiki moja kabla ya rais mteule wa Marekani Joe Biden kuapishwa, maafisa wanaendelea kuimarisha usalama mjini Washington ambako sherehe za kuapishwa zitafanyika. Ni kufuatia shambulizi kwenye jengo la bunge la Marekani lililofanywa wiki iliyopita na wafuasi wa rais Donald Trump na kusababisha vifo vya watu watano. Viongozi wanaohusika na utekelezaji wa sheria wana imani ya kudumisha usalama wakati wa hafla hiyo licha ya vitisho vya kuwepo vurugu mjini Washington na nchini kote. Kikosi cha ulinzi wa taifa jana kimesema wanajeshi elfu saba tayari wapo Washington na wengine zaidi wako njiani kuelekea jijini humo ambapo jumla ya wanajeshi elfu ishirini na moja watalinda usalama wakati wa sherehe za kuapishwa Joe Biden. Walinzi hao watasaidiwa na mamia ya maafisa wa polisi wa serikali kuu na serikali ya wilaya na jimbo. Wakati wa sherehe za kuapishwa Donald Trump, idara ya ulinzi ilituma wanajeshi elfu nane Rais wa Uganda Yoweri Museveni anaongoza katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana, kulingana na matokeo ya awali ambayo yametangazwa leo na tume ya uchaguzi, huku mpinzani wake mkuu akisema ana ushahidi kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura kwa karibu asilimia thelathini ya kura zilizohesabiwa Alhamisi, Museveni alipata kura milioni moja laki nane na hamsini na mbili sawa na asilimia sitini na tatu nukta tisa naye Bobi Wine alipata kura laki nane na elfu ishirini na moja sawa na asilimia ishirini na nane nukta nne E, na tume ya uchaguzi imesema Bobi Wine mwanamziki aligeuka kuwa mwanasiasa na kuwahamasisha vijana kwa ajili ya mabadiliko ya kisiasa. Leo amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba alipiga picha ya udanganyifu uliofanyika wakati wa kupiga kura na kuongeza kuwa anataka matokeo ya amani ya kura. Mapema leo Wine ameandika kwenye Twitter kwamba ana imani ameshinda uchaguzi licha ya wizi mkubwa wa kura na vurugu. Afrika Kusini leo imechelewesha kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kwa kipindi cha wiki mbili hadi Februari 15 ili kuziwia shule zisiwe vituo vya maambukizi ya, ya Covid-19 wakati kumeripotiwa kesi mpya za maambukizi elfu 20 kwa siku wiki iliyopita. Shule zilifungwa kwa karibu theluthi moja ya mwaka wa masomo mwaka jana wakati Afrika Kusini iliposhuhudia wimbi la kwanza la maambukizi ya virusi vya korona. Baraza la mawaziri wa elimu limechukua uamuzi huu mgumu kwa kuzingatia mambo yote kuhusu hali ya sasa ya mfumo wa afya, naibu waziri wa elimu ya msingi Regina Moole ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Pretoria. Tunatakiwa kulinda maisha ya walimu na wanafunzi, ameongeza. Afrika Kusini imekwisha ripoti zaidi ya vifo elfu thelathini na tano kutokana na COVID-19 ikiwa ni idadi ya juu barani Afrika. Uingereza itapiga marufuku wasafiri kutoka nchi za Amerika Kusini na Ureno kuingia nchini humo kutokana na wasiwasi kuhusu aina mpya ya virusi vya korona huko Brazil. Waziri wa uchukuzi Grant Sharps amesema jana Asante sana. Baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa Jicho Letu, na katika jicho hii leo mwandishi wetu Lucy Patrick anamulika kauli ya waziri wa katiba na sheria nchini Tanzania ya kutaka sheria zote nchini humo zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili. Haya, Je, changamoto ni zipi hasa. Lucy Patrick, kazi kwako. Hapa nipo na mheshimiwa wakili Bonifasi Mabokusi. Nini maoni yake juu ya kauli hii? Kimsingi, suala la sheria kuandikwa kwa lugha ya Kiswahili au kutafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili ni jambo sahihi na sidhani kama lina shida. Eh, shida inakuwepo pale tutakapojaribu kufikiri kwamba tunaweza tukaendesha masuala au mahakama kwa lugha ya Kiswahili. Nadhani hapo kutakuwa na changamoto kidogo, kwa sababu hata kile mara nyingi, kwa sehemu kubwa, kinachozungumzika mahakamani sio Kiingereza, utakuta ni mchanganyiko wa lugha mbalimbali eh, kulingana na maudhui ya kiini au jambo linalozungumzika kwa, utakuta kuna Kilatini, kuna kuna Kiingereza, vyote vimo ndani, lakini karibu tu kuweka jambo katika lugha inayochosheza. Na ni makosa makubwa sana kufikiri kwamba Kiswahili ni lugha nyepesi, kwa sababu so, si kweli kwamba sisi ni Waswahili. Kiswahili ni lugha ya pili, tunakutafsi kwa Kiswahili bado changamoto itabaki pale pale kwamba, eh, kiasi kikubwa Tanzania wanafikiri wengine wanafikiri Kimasai, Kinyakyusa, Chaga, Kihaya. Kwa hiyo ndiko tunakofikiri ndio lugha tunayolelewa nayo ndio lugha tunayokuwa nayo. Kwa hiyo si kweli kabisa kwamba tatizo kubwa la watanzania kuto kujua sheria ni lugha hizi kuwa kwa Kiingereza. Nadhani ni ule utashi tu wa kusoma, kwa sababu eh, kama ni maandiko ya katiba, maandiko ya sheria mbalimbali, yapo ya kutosha yaliyoandikwa kwa Kiswahili na watu mbalimbali. Kwa hiyo, na mwananchi hahitaji kusoma all volumes za sheria ili, ili azijue. Nadhani kitu cha msingi cha kujua ni kwamba kama tunazungumzia lugha ya mahakama mahakama sheria inatamka wazi kwamba lugha itakayotumika ni Kiswahili au Kiingereza, lakini rekodi zitatunzwa kwa Kiingereza. Hapa sio kuabudu ukoloni, kwa sababu unaposema unaabudu ukoloni, huwe realistic. Mfumo huu wa mahakama sio mfumo wetu wa Kiafrika. E, ni mfumo tuliouiga. Eh, vinginevyo tu dismantle mahakama, turudi katika hizi traditional uh, methods ambazo zilikuwa zikitumika kwa machifu kwao. Tunachojitahidi kuangalia ni kwamba tuwe realistic. Mfumo wetu wa mahakama huu ni wa kigeni, mfumo wetu wa sheria ni wa kigeni hata tafsiri zetu za sheria ni zigeni. Kuna mambo ya msingi yanayotakiwa kuwekewa mkazo, sio kutafsiri sheria kwa Kiswahili. Jambo la kwanza ni kuondoa sheria zote mbovu, sheria kandamizi, sheria mbaya ambazo zijaa kwenye mavitabu ya sheria. Hii ndio inayokatisha tamaa wananchi na wasipendi hata kusikia kitu kinachoitwa sheria, sio sheria kuwa kwa Kiswahili au kuwa kwa Kimang'ati. Kuna mambo ya msingi ambayo tunatarajia waziri ayape kipaumbele, asome taarifa za tume ya kurekebisha sheria Asome Nyalali kamishoni ripoti, tume za Warioba, asome tume ya Kisanga, aone sheria zipi zimetamkwa mara kwa mara hazistahili. Tunakumbatia sheria mbaya. Sheria mbaya ni sheria mbaya. Wananchi hawahitaji andiko kwa Kiswahili au Kimang'ati au Kimakua, wanachohitaji ni sheria zinazotafsiri na kuwalinda na kuleta furaha kwa kila mwananchi na kuleta uhakika. Kwa hiyo mimi sikubaliani na hii mantiki ya kusema kutafsiri sheria kwa Kiswahili ina tija? Haina tija yoyote, hata ukatafsiri kwa Kisukuma haina tija yoyote. Wananchi wanachotaka ni sheria zinazojibu changamoto zinazowakabili. Kwa hiyo mimi nadhani kuliko kupoteza pesa nyingi kuanza kutafsiri mavolumes ya sheria e, Watanzania wana mambo mengi, they cannot afford that luxury ya kusoma mavolumes ya sheria kwa sasa. Wanachohitaji tufute sheria mbaya, tubakize sheria nzuri. Kwa hiyo mimi nafikiri jambo linalotakiwa kufanyika kwa sasa si kukazana kutafsiri sheria kwenda kwa Kiswahili, waanze kwa kufuta sheria mbaya. Taarifa ziko huko, wanazo. Hilo ndio la msingi. Jicho linatia nanga hapa msikilizaji, kwa siku ya leo. Langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Baada ya jicho letu, kama kawaida, Express bila muziki hatujakamilisha mpango wa kipindi hiki, basi tupate burudani ya muziki kutoka kwa mwanamuziki wa Bongo Nandi akishirikiana na Jo Boy wanakuja na kibao chao namba 1 tupate vitu. Kibao safi kabisa hicho. Mwanamuziki mchachari huyo wanamwita Nandi au Princess huyo jamani, akiwa naye Joe Boy, kitu nambari moja safi kabisa msikilizaji. E, natumaini umefurahi kupata ngoma hiyo msikilizaji wa Vo Express na sasa basi, tuangalia inayojiri kwenye burudani na michezo, ambapo leo tunamulika michuano ya kandanda kwa mataifa ya Afrika maarufu kama CHAN. Hii inashirikisha wachezaji wa ligi za nyumbani na inaanza rasmi kesho huko Cameroon. Wakati nchi ambazo zinawakilisha Afrika Mashariki ni Rwanda eh, na Tanzania Taifa Stars, eh, na wana wa Rwanda kule ama Vubi watakuwa wakifanya vitu vyao wakishirikisha eh, Afrika Mashariki. Lakini pia tutaangalia kwenye maswala ya muziki eh, Madona, mwanamuziki mkongwe huyu. Madona eh, amesisimua vipi kule kwenye jamii za wafugaji kaskazini mwa Kenya. Haya, Joseph Kioko yuko standby kwa taarifa zaidi. Kazi kwako, Kioko. Asante sana. Nitaanza na michuano ya kandanda ya kombe la CHAN kwa mataifa ya Afrika inayoshirikisha wachezaji wa ligi za nyumbani, yaani katika ligi za mataifa hapa barani Afrika bila kuwa wachezaji wa kulipwa katika mataifa nje. Mashindano hayo ya mpira wa miguu yanaanza kesho Jumamosi huko Kamerun na kuendelea kwa majuma mawili hadi mapema mwezi Februari, yakishirikisha timu za taifa kutoka nchi kumi na sita kamerun ilikuwa iandaye mwaka jana lakini kutokana na virusi vya korona mashindano yakaahirishwa hadi mwaka huu mechi zitachezwa katika viwanja vinne ndani ya miji mitatu ya kamerun, yaunde limbe na duala ethiopia ilikuwa iandaye lakini waliposhindwa kamerun ikapewa nafasi hiyo kwa mujibu wa shirikisho la kandanda barani afrika caf masharti makubwa ni mchezaji awe anacheza katika ligi za nyumbani na kwa sababu ya maambukizi ya COVID-19, FIFA imesema masharti yote yazingatiwe kwa mujibu wa utaratibu wa kiafya, kwamba maafisa walio Kamerun wahakikishe kuwa michuano ya raundi ya kwanza itakuwa na mashabiki wachache hadi asilimia 25, lakini michuano ikiendelea, mashabiki wanaweza kuongezewa viwanjani. Nimetanguliza kusema kuwa michuano hii ya majuma mawili inashirikisha mataifa 16 akiwapo bingwa mtetezi Moroko na wenyeji Kamerun timu zingine ni Congo, jamhuri ya Congo, Rwanda, Tanzania, Uganda, Libya, Namibia, Zambia, Zimbabwe, Guini, Mali, Burkina Faso, Niger na Togo. Na kwa kuwa eneo letu la Afrika Mashariki linaowakilishwa pia na eneo la maziwa makuu, ni kutajie baadhi ya michuano inayoshirikisha timu hizo za kwetu. Lakini kabla ya hapo, mechi ya awali itakuwa baina ya wenyeji Cameron na Zimbabwe kesho Jumamosi jioni. Siku itakaofuata timu jirani Jamhuri ya Kongo na Kongo watapambana wakiwakilisha kanda ya maziwa makuu. Wawakilishi wa Afrika Mashariki, Rwanda na Uganda watapambana Januari 18. Siku itakaofuata Januari 19 chipolopolo ya Zambia itaonana na wawakilishi wengine wa Afrika Mashariki, Taifa Stars ya Tanzania. Tuna habari kuwa Taifa Stars waliwasili salama usalimin huko Cameroon, tayari kwa mchuano wa kwanza dhidi ya Zambia. Nahodha wa Tanzania ni John Boko anayechezea klabu ya Simba. Sauti hii yake ni kwa mujibu wa runinga ya TBC. kwa niaba ya wachezaji wenzangu, kwanza tunashukuru kwa sapoti kubwa ambayo serikali imeonyesha kwenye, kwenye timu ya taifa. Naamini kwa mchanganyiko wa timu ya taifa kuna vijana wengi na sisi senior. Lengo la kila mtanzania ni kuona Tanzania inapiga hatua moja kwenda mbele kwenye sekta ya michezo. Kikubwa nichoweza kusema tutaitanguliza Tanzania mbele, halafu sisi wengine tutafuata. Ni kwenda kuipigania Tanzania kuhakikisha kila mechi tunapata matokeo, ili tuweze kuwa kwenye ramani nzuri kama nchi zingine zilizofika. Nashukuru sana. Sasa wataraji wetu, kazi kubwa ili mlioifanya kwenye vilabu, basi muifanye huku CHAN, sisi tunawatazameni sana jamani. Haya, tunasubiri michuano hiyo ya CHAN kuanza kesho nchini Kamerun. Kukamilisha katika burudani ni ziara ya mwanamuziki wa Marekani Madonna ya kutoka Marekani, Uingereza, Misri, Malawi na Kenya. Ziara hiyo imezungumziwa sana hapa nchini Kenya baada ya kuzuru na hata kucheza densi pamoja na jamii za watu wa Pokomo na Samburu kaskazini mwa Kenya. Madona katika mtandao wake wa Instagram ameeleza jinsi alivyocheza na wanaume, wakimweleza jinsi wanaruka densi hiyo ili kuwavutia wapenzi wao wa kike. Na wanawake pia walisimulia, Madona akiendelea kurekodi mahojiano hayo, jinsi wao wanafuraha tele kulea jamii zao na hasa kwa kuangalia watoto. Madonna ambaye ni mshindi mara saba katika Grammy Award amesema amefurahia sana katika ziara yake ya Malawi na Kenya zaidi kuona vile jamii zinaishi kwa furaha hata akaogelea ziwani huko kaskazini mwa Kenya. Madonna ambaye ni mwanamuziki wa pop kutoka huko Marekani alikuwa ziarani hapa Kenya akiandamana na mpenzi wake na watoto wake. Katika ziara yake Malawi alikutana na Rais Chakwera na kuzungumzia jinsi amekuwa akisaidia katika miradi mbalimbali mbali ya kuwalea watoto huko Malawi. Ziara yake ya kitalii hapa nchini Kenya pia imezungumziwa katika sekta ya utalii, ikitiliwa maanani kwamba yeye pamoja na Monica Campbell kutoka Uingereza wamefuatana katika ziara zao zikitajwa kuboresha zaidi utalii wa Kenya. Naona basi ni hayo tu niliyodondoa, Ijumaa ya leo katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko VOA Mombasa. Asante sana, baada ya kupata burudani. Asante sana na mambo ya michezo hayo, Johnson Kioko. Na kukumbusha msikilizaji, VO Express inasikika kupitia vilevile vile, kwenye mtandao wetu www voa swahili com, pamoja na redio zetu shirika Afrika mashariki na Kati pamoja na eneo la Maziwa Makuu. Na mwana mwenzangu Patrick Ndwimana, mzee wa kazi na mwita, huyu yuko tayari kutujuza mengi kusaliwa pekua pekuapekua kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako Patrick yavumayo mitandaoni nianze na habari hii iliyoandikwa na wenzetu wa redio BBC. Wanaaikolojia wamegundua zana za mawe zilizotumika miaka milioni mbili iliyopita na binadamu wa kale zaidi katika eneo la bonde la Olduvai, kaskazini mwa Tanzania. Ugunduzi huo unatoa mwanga mpya juu ya namna binadamu wanaoaminika kuwa ni wakale zaidi walivyoeshi na kuyamudu mazingira yao. Ugunduzi huo pia unatoa jibu la kwamba binadamu wa kale aliishi miaka milioni mbili iliyopita na sio milioni moja na laki nane kama ilivyogundulika na watafiti wa awali. Ugunduzi huo ni matokeo ya utafiti uliochukua miaka mitatu na ulihusisha watafiti kutoka ndani na nje ya Tanzania. Tukisalia huko Tanzania, bilionia mtanzania Saniniu Laiza amekamilisha ujenzi wa shule ya msingi mkoani Manyara katika kijiji cha Naepo, Ujenzi uliogharimu shilingi milioni 466 amekamilisha ujenzi wa madarasa hayo ikiwa ni miongoni mwa ahadi zake alizotoa baada ya kufanikiwa kupata mawe ya madini ya tanzanite yenye kilo 15 yakiwa na thamani ya shilingi bilioni 7.7. Shule hiyo iliyopewa jina la Saniniu Liza ina jumla ya madarasa sita na ofisi nne ikiwemo ofisi ya utawala, ofisi ya mwalimu mkuu mwalimu mkuu msaidizi na ofisi kwa ajili ya mikutano ya shule. Kwa mujibu wa Laiza, mpaka sasa shule hiyo ina jumla ya wanafunzi mia moja na hamsini watakaoanza darasa la kwanza na ameikabidhi kwa serikali ili kupata waalimu wenye ujuzi. Habari nyingine inayogonga vichwa vya habari ni kuhusu uchaguzi nchini Uganda ambapo matokeo ya awali yaliyotangazwa leo na tume uchaguzi ya uchaguzi nchini humo yanaonyesha kuwa rais Museveni anaongoza kwa zaidi ya asilimia sitini ya kura zilizokwisha hesabiwa. Wengi wametoa hisia zao kuhusu matokeo hayo. Namwona huyu Rugari si Mtambwe, anasema hakuna la kushangaza kwani Museveni alikuwa na mpinzani yoyote. Huyu anaitwa Focus Baharesa, anasema Afrika ingerudi tu kwenye ukoloni katika nchi nyingi kumekuwa mazoea ya kuiba kura kwa kuanza kufunga mitandao ya kijamii. Huyu anaitwa Frikosi Hermes anasema kuanzia sasa sintopiga tena kura, kuanzia hivi sasa nitakuwa nashughulika na, na mambo yangu. Wanaotaka kupiga kura shauri yenu, msiniulize mimi. Ni hayo tu kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwako Sunday. Asante sana Patrick Nduima na barabara, barabara kabisa. Basi naona muda nao unazidi kukimbia, lakini kabla ya kukamilisha Vio Express tuangalie swali la leo, ambalo tuliweka kwenye mitandao wetu wa Facebook. Swali lilisomeka hivi: tukisema kwamba je, uchawi <laughs> unasaidia katika mpira? Maana kila siku kwenye mpira mkona, sija, ee, wame roga, wame roga, wameleta paka wameleta nini, je unasaidia? Wengi wameleta vitu vyao. Patrick tueleze upande wako, anasemaje? Nianze na huyu Viki Ndovya anasema kwa majina anaitwa Viki Ndovya kutoka huku DRC kwake anasema uchawi hausaidi chochote, isipokuwa Mwenyezi Mungu kusaidia, kwani Mwenyezi Mungu anatusaidia kwa kila kitu. Ingelikuwa uchawi unasaidia, mtu yupi ametajirika kutokana na uchawi? Hakuna hata mchawi aliyesaidia. Kwetu DRC wachawi wanashindwa kuua maharamia wa kundi la ADF nalu wanaoua watu, wanatukijua wachawi ni kuua majirani zao tu. Haya, asante sana Patrick. Kwa upande wangu mimi namwona huyu Anyimike Thomas Mwaka Njala anasema jamani, waulizeni Simba <laughs> Simba amefanyaje? Waulize Simba. Anasema bila shaka. Kened Unyanga upande wake anasema baadhi ya uchawi ulianzia huko Ulaya, Marekani, China na kadhalika. Anasema wao wanajua mchango wa uchawi, labda watueleze wao wana kandanda. Basi kufikia hapa VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana naye Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.