Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Nina imani hau haujambo unaposikiliza matangazo haya. Jina langu nami ni Harrison Kamau, karibu kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa Ijumaa Januari 15 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu ikiwemo 89.7 FM Kitale, Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Baadhi ya taarifa utakazozisikia ni kwamba rais mteule wa Marekani Joe Biden amezindua mpango wa majibu ya virusi vya korona, ambao ni pamoja na kuongeza kiwango cha chanjo na kusaidia kukabiliana na athari za kiuchumi zinazotokana na janga hilo. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani hivi leo, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo wakazi wa Bukavu wanatoa maoni wao iwapo shule ziendelee kuwa wazi licha ya kuwepo janga la virusi vya korona nchini humo. Tuko tunaomba watufungulie masomo tuanze kusoma, sababu tangu muda fulani tunaona kwamba wameachilia masomo, hawataki kwamba tuende shule. Ni baadhi ya yale tuliyokuandalia kwenye Kumekucha Afrika, lakini kwanza sikiliza habari za dunia, zinasomwa na Harrison Kamau. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye utawala wa jimbo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Alhamisi kuwa takriban watu 46 wameuawa na washukiwa wanamgambo wa Kiislamu kwenye kijiji kimoja mashariki mwa nchi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Maafisa wa usalama wa kieneo wamepelekwa kwenye kijiji cha Irumu ili kufanya doria pamoja na kufanya uchunguzi, kulingana na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo hilo. Ajo Gidi Gidi amesema kuwa waasi wa ADF wanashukiwa kutekeleza shambulizi hilo. Mpaka wa mashariki mwa Congo unaopakana na Uganda, Rwanda na Burundi ni makazi ya takriban makundi mia moja ya wapiganaji, mengi yakiwa mabaki ya vita vikali vya kieneo vilivyomalizika rasmi mwaka wa elfu mbili na tatu. Jumapili iliyopita watu wasiojulikana waliua walinda mbuga sita kwenye mbuga ya kitaifa ya Virunga mashariki mwa DRC. Kundi la kigaidi la Islamic State limekuwa likidai kuhusika kwenye mashambulizi mengi yaliyofanywa na ADF, ingawa wataalam hawajaweza kuthibitisha iwapo makundi hayo mawili yana uhusiano ya wowote. Msemaji wa jeshi la kieneo Jules Gongo amesema kuwa wanajeshi wanasaidia kwenye shughuli za kutafuta miili ya waliokufa. Wizara ya afya ya Gambia Alhamisi imetangaza visa vya kwanza viwili vya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza huko Uingereza, katika kile kinachoonekana kuwa ni kesi ya kwanza kuthibitishwa ya kuwepo kwa virusi hivyo barani Afrika. Kuzuka kwa virusi vipya huenda kukahujumu juhudi za taifa hilo za kupambana na janga la virusi vya korona ambavyo tayari vimeambukiza watu 3890 na vifo 126 kwa mujibu wa takwimu zilizochukuliwa na shirika la habari la Reuters. Mratibu wa huduma za afya wa Gambia, Mustafa Bitae, amesema kuwa mmoja wa wagonjwa waliogundulika na virusi hivyo ni mwanaume mwenye umri wa miaka 34 aliyerudi nchini kutoka Uingereza. Mwenzake ni mwanamke wa umri wa miaka 82 pia raia wa Gambia. Ripoti ya kila wiki iliyotolewa Jumanne na shirika la afya duniani WHO inasema kuwa kuna mataifa hamsini yenye aina mpya ya virusi kote ulimwenguni lakini hakuna kutoka Afrika. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika kinasema kuwa Afrika inashuhudia wimbi la pili la maambukizi ambalo linasemekana kuathiri idadi mara mbili ya watu kwa siku ikilinganishwa na mwaka uliopita. na Rais mteule wa Marekani Joe Biden amezindua Alhamisi mpango wa majibu ya virusi vya korona, ambao ni pamoja na kuongeza kiwango cha chanjo na kusaidia kukabiliana na athari za kiuchumi zinazotokana na janga hilo. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili The American Rescue Plan. Utazungumzia kwa kina tofauti, mwingiliano usio sawa wa kizazi ambao umezidi kuwa mbaya kufuatia COVID-19. Taarifa kutoka timu ya mpito ilisema mpango Biden, wa Biden unajumuisha mzunguko mpya wa malipo ya moja kwa moja kwa kaya za Marekani, fedha za kuhamasisha shule kufunguliwa kwa usalama na kuongeza programu ya chanjo kitaifa, kutoa auheni kwa biashara ndogondogo, haswa zile zinazomilikiwa na wajasiriamali weusi. Wa pia ilifafanua katika mpango huo mpango wa The American Rescue Plan wa rais mteule Joe Biden una gharimu dola bilioni moja nukta tisa, lakini unaweza kutekelezwa na utaokoa uchumi wa Marekani na kuanza kukabiliana na virusi, taarifa hiyo ilieleza. Biden ameweka lengo la kutoa dozi za chanjo milioni mia moja katika siku mia moja za kwanza baada ya kuchukua madaraka hapo Januari ishirini na mpango wake unatarajiwa kujumuisha fedha za kupanua kampeni ya chanjo. Serikali ya Marekani imeidhinisha chanjo mbili tofauti kwa matumizi ya dharura, zote zinahitajika kutolewa dozi mbili mbili. hadi sasa zaidi ya watu milioni kumi wamepatiwa dozi ya kwanza ya chanjo hiyo. Kiongozi wa Demokrati katika baraza la Senate, Chuck Schumer, anasema kupitisha muswada wa auheni ya virusi vya korona itakuwa kipaumbele wakati wa Demokrat watakapodhibiti baraza la Senate. Kushtakiwa kwa Rais Donald Trump hapo Jumatano kunatishia kuijaza kalenda ya Senate katika shughuli zake kwa taifa. Lakini Biden alisema ana matumaini Senate inaweza kuweka uwiano wa mashtaka ya Trump na vipaumbele vingine. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani WFP David Beasley Alhamisi ameomba utawala wa Trump kubadili uamuzi wa wake wa kutangaza kundi moja la waasi nchini Yemen kuwa la kigaidi, akisema kuwa hatua hiyo huenda ikasababisha hali ya njaa kutokana na upungufu wa misaada ya chakula. Beasley ambaye ni Mmarekani aliyeteuliwa katika wadhifa huo na rais Donald Trump kuongoza shirika hilo la Umoja wa Mataifa amesema tayari wanapata shida kutoa misaada kwa kundi hilo, licha ya kuwa uamuzi wa Marekani haujaanza kufanya kazi. Ameongeza kusema kuwa utakapoanza kutekelezwa, basi itakuwa sawa na hukumu ya kifo kwa maelfu ya watu wasio na hatia nchini Yemen. Jumapili iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitangaza vikwazo dhidi ya kundi la waasi wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran, akiorodhesha miongoni mwa yale ya kigaidi. Kwa kawaida, mbinu hiyo hutumika ili kukata misaada na ufadhili kwa makundi ya kigaidi. Pompeo ameongeza kuwa hatua hiyo itaanza kutekelezwa Januari 19 ikiwa siku ya mwisho ya utawala wa Trump, kwa kuwa rais mpya ataapishwa siku itakayofuata. Amesema kuwa hiyo ni njia moja ya kuhakikisha amani na utaifa wa Yemen bila kuingiliwa na Iran. Kiongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Filippo Grandi Alhamisi amesema kuwa anasikitishwa na hali ya kibinadamu kwenye eneo la Tigray nchini Ethiopia, akiongeza kuwa idadi kubwa ya wakimbizi kutoka Eritrea wako hatarini. Katika taarifa yake, Grandi amesema kuwa ingawa chakula kimepelekwa kwa baadhi ya kambi za wakimbizi katika eneo hilo Wafanyakazi wa kutoa misaada bado hawajaweza kufika kwenye kambi mbili tangu ghasia zilipozuka miezi miwili iliyopita. Ameongeza kusema kuwa amekuwa akipata taarifa za kuaminika kuwa kuna hali ya ukosefu wa usalama kwenye baadhi ya kambi, huku ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ukidaiwa pia, kama vile mauaji, utekaji nyara, pamoja na kulazimishwa kwa baadhi ya wakimbizi kurejea Eritrea. Kuna takriban wakimbizi elfu 96 waliokuwa wakiishi kwenye kambi nne jimboni Tigri kabla ya mzozo wa Novemba kutokea. Baada ya ghasi ya kuzuka, wengi walitorokea Sudan, huku wengine wakielekea kwenye mji mkuu wa Ethiopia wa Addis Ababa. Ghasia hizo zilizuka wiki kadhaa baada ya eneo la Tigri kukaidi amri ya serikali kuu ya kutofanya uchaguzi wake. <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasihi mamlaka ya Zimbabwe kufuta mashtaka dhidi ya mwandishi wa habari maarufu pamoja na wanachama wawili waandamizi wa andamizu, upinzani wanaoshutumiwa kusema uongo. Mahakama moja mjini Harare Alhamisi imemnyima dhamana mwandishi wa habari Hopewell Chinono ambaye anakabiliwa hadi kifungo cha miaka 20 gerezani ikiwa atakutwa na hatia. Wanaharakati wanasema mashtaka dhidi ya watu hao watatu ni sehemu ya juhudi za serikali kuzuia ukosoaji. Mwandishi wa VOA Columbus Mvunga anaripoti kutoka Harare, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ya ripoti yake kamili. Hakimu wa Harare Lanzini Nkube aliamua Alhamis kwamba mwandishi wa habari Hopewell Chin'ono alikuwa na nafasi kubwa ya kukimbia nchi au anaweza kufanya makosa zaidi kama atapewa dhamana. Paida Moyo wa Saurombe kutoka Zimbabwe Lawyers for Human Rights, shirika linalomwakilisha Chinono pamoja na wanasiasa hao wawili wa upinzani, ana maoni tofauti. A... ni maoni yetu kwamba bwana Chinono siyo mhalifu anayehukumiwa. Hajakutwa na uhalifu wowote siku za nyuma, na kwa hivyo basi kusema ana mwelekeo wa kutenda makosa mengine wakati akiwa kwenye ghamana itakuwa mwelekeo mbaya kwa upande wa mahakama. Saroumbe alisema mteja wake atakata rufaa mahakama kuu kutengua uamuzi wa, wa hakimu Maamuzi juu ya dhamana kwa viongozi wa upinzani Job Sikala na fazaye Mahere yatatolewa Ijumaa. Wanasheria wa haki za binadamu Zimbabwe, Zimbabwe Lawyers for Human Rights, wanasema mashtaka ya kusema uongo ambayo watatu hao wanakabiliwa nayo yaliondolewa kutoka mahakama ya katiba ya Zimbabwe mwaka elfu mbili kumi na nne. Robert Shivambu, msemaji wa Amnesty International kusini mwa Afrika, anaisihi serikali kufuta mashtaka ambayo anasema ni sehemu ya kukandamiza viongozi wa upinzani, wanaharakati wa haki za binadamu, waandishi wa habari na sauti zozote zinazoikosoa serikali. "It is consistent with the constant harassment and intimidation," ni sawa na unyanyasaji na vitisho ambavyo tumeona dhidi ya mtu yeyote anaheshimu uwazi wa haki za binadamu na uwajibikaji nchini Zimbabwe katika siku za karibuni. Serikali lazima iache kuwatendea wapinzani kama maadui wa serikali na kuruhusu haki za binadamu pamoja na haki ya uhuru wa kujieleza ili kuleta ustawi nchini Zimbabwe. Alipoulizwa kutoa maoni yake, Nick Manwara, waziri wa habari Zimbabwe, alikuwa na haya ya kusema. Uamuzi juu ya nani anastakiwa na nani sio wa kushtakiwa upo kwa mwendesha mashtaka mkuu nchini Zimbabwe Kambirai Hodzi. Katiba yetu iko wazi kwamba uamuzi unaotolewa na mwendesha mashtaka mkuu wa nchi haupaswi kushawishiwa na mtu yeyote yule. Katika kesi hii, mtu anaweza kudai kwamba Amnesty International inaingilia kati mfumo wa utoaji haki nchini Zimbabwe, kitu ambacho sio sahihi, kwa sababu serikali yenyewe haiwezi kumwambia mwendesha mashtaka mkuu juu ya mashtaka ya nani yanaweza kufutwa dhidi yake mashtaka ya nani yanapaswa kuendelea dhidi yake. Washtakiwa hao watatu, Chinono, Mahere na Sikala, walikamatwa kwa kutoa maoni kwenye video ambayo raia waliwashutumu maafisa polisi kwa kumshambulia vibaya mtoto ambaye alikuwa amebebwa mgongoni na mama yake. Polisi baadaye walitoa taarifa wakisema, wote, mama na mtoto, hawajawahi kamwe kushambuliwa. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Hong Kong wamewakamata watu 11 miongoni mwao wakiwemo wawili na kiongozi wa wilaya Daniel Wong Kwok Tung kwa tuhuma za kusaidia darzeni ya wakazi wa mji huo kutoroka kwa boti wakielekea Taiwan. Video fupi iliyotolewa Alhamisi inamwonyesha Wang mwenye umri wa miaka 71 akiwa amefungwa pingu wakati akitolewa kwake nyumbani kwenye kitongoji cha Hong Kong cha Taiwan. Wang kwenye video hiyo anasikika akisema msipe moyo katika kushinikiza demokrasia, utawala wa sheria na haki za binadamu. VOA baada ya kufuatilia suala hilo kutoka kwa polisi wa Hong Kong ilipata taarifa iliyosema kuwa baada ya uchunguzi wa kina, Idara ya usalama wa taifa imekamata wanaume wanane na wanawake watatu wa umri kati ya miaka kumi na minane hadi sabini na miwili kutoka kwenye maeneo tofauti ya mji kwa tuhuma za kusaidia wahalifu. Hata hivyo, mwenyekiti wa chama cha Democratic Lokin Hey ameambia VOA kwamba hawaelewi ni kwa nini watu hao ni tishio la usalama wa taifa. Amesema kuwa katika siku za karibuni, polisi wa Hong Kong wamejiongezea wa majukumu, wakati mwingine wakionekana kuwa kikosi cha kisiasa na wataalam wa nyuklia wanasema kuwa huenda China ikapita Marekani, kama kiongozi wa uzalishaji wa nishati ya nyuklia, ikionekana kama njia nyingine ya Beijing kuwa taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni, kupitia ripoti ya utafiti uliotolewa hivi karibuni na kuchapishwa kwenye jarida la Strategic Studies Quarterly linalofadhiliwa na jeshi la wanahewa la Marekani. Tangu mwaka wa 2000 mitambo 96 ya kuzalisha nishati ya nyuklia imeunganishwa kwenye mataifa 13 na kwamba arobaini na mitano ilitengenezwa China, huku kumi na miwili ikitengenezwa Rusia. Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa mitambo 54 inayoendelea kutengenezwa kwenye mataifa tofauti ulimwenguni, 20 inahusisha china au rusia. Ripoti nyingine iliyotolewa na shirika la nyuklia la China mwaka uliopita ilisema kuwa China iliongoza kwenye ujenzi wa mitambo mipya ya kuzalisha nyuklia kati ya mwaka 2018 na 2019 <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo wabunge wa kimkoa katika mikoa yote ishirini na sita wanadai serikali iwalipe mishahara yao ya miezi kumi na nne. Mamlaka inasema kwamba hali hiyo ya kutowalipa mishahara imesababishwa na janga la COVID 19. Kutoka Bukavu mwandishi wetu Mitima De La Chance anatuarifu zaidi. Wabunge wa kimikoa na hata pia mawaziri wa kitaifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanajiswali kuhusu kutolipwa kwa mishahara yao tangu miezi kadhaa. Amani Kamanda Jacques ni msemaji wa bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Hiyo miezi kumi na nne ni, ni kidogo, sababu kwa sasa tumefanya miezi kumi na moja kama tukiongeza ako miezi sita ambayo ilipaswa kulipa kabla ya sisi tuanze kazi mpaka kwa leo hakuna kitu moja imefanyika. Ni kusema kwamba ni miezi kumi na saba na hii mwezi ikiisha inakuwa miezi kumi na mnane. Jumuia ya wabunge wa, wa mikoani ilitishia kufanya kikao Alhamisi Januari kumi na nne mbele ya ofisi ya waziri mkuu mjini Kinshasa ili kudai malimbikizo ya mshahara wao. Julai mwaka jana, kuliundwa tume iliyohusisha wabunge hao na wawakilishi wa wizara ya fedha ili kujaribu kupata suluhisho, bila mafanikio zaidi kiongozi wa jumuiya hiyo akiwa pia mbunge wa kimkoa kule mjini Kinshasa, Branchar Takatela amesema kwamba ni miezi tatu tu ambayo imelipwa tangu Agosti mwaka elfu mbili ishirini baada ya mkataba wa makubaliano uliosainiwa kati ya wizara ya fedha na wabunge wa kimikoa kwa malipo yaliyodumaa ya malimbikizo ya miezi angalau kumi na mbili. Wabunge hao wanasema kwamba hawaelewi vyema hali hiyo, ijapokuwa shughuli za kuingiza pesa katika mfuko wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia bado zinaendelea, na viongozi wa taasisi zingine kadhaa hupokea malipo yao mara kwa mara, lakini siyo wao. Mbunge Amani Kamanda Jacques anaeleza: mara tena, hatuwezi sema kwamba nchi haina pesa, haiwezekani. Raia analipa ushuru hizo pesa zinaenda wapi? Zinafanya nini? Tunafanya mabajet, tunapatia serikali itumike, lakini sisi tunabaki hivi vitu. Edward Makala ni mwanasheria akiwa pia mwanachama tawala cha UDPS mjini Bukavu anakumbusha kuwa hali hii inatokana na kuzorota kwa hali ya kisiasa muda uliopita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hasa pia kipindi kigumu cha maambukizi ya ugonjwa wa korona ulioathiri sekta zote mkiwemo pia uchumi na bajeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Unajua, tunakuwa na uh, uchumi ambayo inaigamia sana na uchumi za manchi ingine, tunakuwa na ekonomiku extraverti. Wakati ambayo tumepata hii shida ya coronavirus, uchumi ya nchi haingibakia vilevile, haikuendeka sawasawa na hii serikali Panglia. Lakini ni shida ambazo zitatatuliwa. Serikali ya Kongo imesema kwamba hali hii inatokana haswa zaidi na udhaifu wa mapato kwa miezi kadhaa, ila hoja hiyo haijakubaliwa na wanaharakati wa mashirika ya kiraia. Kome Mbilizi ni kiongozi husika na mipango katika shirika la Justice Police: ni mambo ya kushangaza, nafasi Ma zingine haitendeke hivyo. Wakati wabunge wapokee nini, wanaweza kufanya watafanya sheria gani, vitendo vya government watachunguza aje, nao wapokee. Baadhi ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanajiswali kuhusu hali mbovu ya kazi wanayoweza kuifanya wabunge wa kimikoa na mawaziri wa kitaifa wakati huu mifuko yao ikiwa mitupu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Nikukumbushe tu kwamba wakati huu pia tunapatikana kupitia 89.7 FM Kitale nchini Kenya. Malawi inataabika kuwaweka karantini wafanyakazi wahamiaji wanaorudi kutoka Afrika Kusini, ambao walikuwa wakipimwa virusi vya korona katika kituo kimoja. Wiki hii wahamiaji waliorejea walikasirishwa na hali ya maisha na kupambana na polisi, na mamlaka zinasema kuwa angalau wahamiaji ishirini waliorudi wametoroka. Mwandishi wa, wa VOA Lamek Masina anaripoti kutoka Blanta, naye mkamiti kibayansi anaisoma ripoti yake kamili. Baada ya kufanya kazi Afrika Kusini kwa miaka mitano, mfanyakazi mhamiaji Glori Kayira alilazimika kurudi Malawi baada ya kupoteza ajira yake kutokana na janga la COVID laci kama wageni tulikuwa tunaishi katika nyumba za kukodisha, tulitakiwa kununua chakula wenyewe, lakini hatukuweza kumudu hilo. Kaira ni mmoja kati ya wamalawi wapatao mia sita ambao walirejea Jumamosi na waliwekwa karantini kwenye chuo cha mafunzo kwenye gereza la Mapanga. Kituo hicho kiliwekwa ili kuzuia uingizaji wa kesi za virusi vya korona. Wahamiaji wanaorudi kutoka Afrika Kusini ni karibu asilimia arobaini ya kesi zilizopo Malawi, lakini wale waliorejea Jumapili walichoma moto majengo wakipinga hali duni ya maisha. Polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kusitisha ghasia hizo. Wengine wanaorejea wanasema mamlaka haikuwaambia kwamba watawekwa karantini. Isaac Chikadza ni mmoja wao. Tagona malori Tulilala chini hakuna magodoro. Chakula kilikuwa kizuri, lakini ukarimu tuliopewa haukukidhi matarajio yetu. Maafisa wanasema wahamiaji wote wanaorejeshwa waliarifiwa juu ya karantini, na wanadai kwamba huenda wengine waliugua wakiepuka kulipa kodi. Zaidi ya wageni mia moja na hamsini ambao wanashikiliwa huko walifanyiwa vipimo vya COVID 19 na kukutwa wana maambukizi ya virusi vya korona na hivi sasa wametengwa katika sehemu maalum. Penjani Chunda ni ofisa wa afya ya mazingira katika serikali ya Malawi. These people will go home under, watu hawa watakwenda nyumbani chini ya uangalizi hivyo hawatachanganyika na watu wengine katika jamii, halafu watakabidhiwa moja kwa moja kwa ofisi ya afya. Mamlaka ya Malawi inawatafuta wahamiaji ishirini waliorejea ambao bado hawajafanyiwa vipimo vya COVID. Walitoroka wakati wa ghasia za Jumapili, anasema Emmanuel Mzima, naibu kamishna wa magereza nchini humo. I think nadhani itakuwa rahisi kwa sababu mamlaka ya uhamiaji inazo pasipoti zao. Kwa hivyo ni rahisi kuangalia na kuona nani amepotea. wakati wauo wengine 39 waliorejea walikamatwa na kushtakiwa kwa kupanga vurugu. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katika makala ya VOA Mitaani hii leo, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametupeleka katika mitaa ya Bukavu, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo ameuliza baadhi ya wa wakazi ikiwa je, ni vyema shule zifungue milango yake hivi sasa licha ya kuwepo na janga la virusi vya korona. Sikiliza namna wakazi hao wanavyojibu. Tuko tunaomba watufungulie masomo tuanze kusoma, sababu tangu muda fulani tunaona kwamba wameachilia masomo hawataki kwamba tuende shule. Sasa sisi tunaanja tuende shule, sababu hatuoni kitu kinaweza kutuzuiza tuende shule. Kwa upande wangu, nadhani si vizuri kufungula masomo hizi siku, kwani korona iko na watu viko na kufa na wale wengi viko na kufa awatarujia. Tuko tunafanya mchezo, wanatuambia tujikinge, hatusikie ikipindi ya pili na kuya iko nguvu zaidi kuzijenga ishapita, tuko nafanya mchezo na japo ni makali sana. Hapana, sasa hii mchezo tuko tunaona aseme busiku basi tembee mchana, watu wanatembea wanaingia msoko wanaingia mkanisa, iko se corona natembea busiku tu na mchana corona na natembea. Tunapaswa jikinga, bafungule masomo, watoto wanaangaika sana, wengine wanapigwa Najua mchana mzima tunajiuliza, kama korona ni kumasomo tu, korona haiko msoko, korona haiko mugari, korona haiko mubar, korona haiko hata mu assemble provinciale na assemble nationale. Kwa sasa hii wabunge wetu wanakusanyika Kinchasa zaidi ya mia tano, lakini watoto hatuna somo. Inatambuka watoto makumi sita kwa nini kufungia batoto wasiingie ku masomo? Bale batoto miaka yabo ni ya kidogo, haihusike na benye kukamatiwa na korona. Benye kukamatiwa na korona wengi ni watu wanatambuka miaka makumi tano zaidi, wazee wa mama na wa baba, na wao ndio wanaonekana katika soko na katika nganda. Sisi wazazi tunasirika, na tunasirika sana. Watoto wa binti wanabeba mimba kwa miaka michache, wanahangaika wana, watoto wanaume wanakunywa pombe kiolela, ovyo ovyo, bila sababu juu ya kukosa kwenda kwa masomo. Tunalomba kiongozi wa nchi ya Kongo afungule masomo juu ya watoto. Korona inahusu watoto kyo, korona inahusu wazee waze, watu wa teme age juu ndani ya, ya shule muklase moya munakwaka watoto makumi mbili makumi tatu makumi ine, alakini wale watoto wawezi kujikontamine ensemble iko na 500 personne na bote wanajikusanyisha fasi moya, lakini boo hawakamatikia na korona juu ya nini? Serikali uachie amani, maana korona hiko tuachie serikali ifanye kazi yayo, maana kusema wafungule masomo natupendi watoto wetu waende kufia na ugonjwa wa masomo hmm? Tuache uiwai yes. Tuache serikali yote ikifanye kazi yayo chuti kuna vikamati savile tu ya mzaa na japo ile ugonjwa iko itatua italese kutue, kama turespekte mabarier ma zenyewe anatupatia maodi zikisa napatia gisi na pasho jikinga inachotushangaza ni, inacho ni kwamba uh, wanasiasa wako wanakutanana wakifanya wa ma mareunion zao mikutano zao kila wakati, wanaacha masoko zimefungua, wameacha pia hata maklabu -ma -ma zimefungua. Lakini sasa sisi wametukataria tu -wame tusiingie, sababu gani? Wakati una unaepusha vijana ama watoto na masomo -ni yani unasema -una ya kwamba hawafai kwa nchi, lakini wakati masomo in inatumika, ni lazima watu wa wanakuwa na nguvu ya kutayarisha kesho, hatua nasema kama serikali tuyachie kazi yayo, maana ile ugonjwa iko na wakati wanasema sema masomo ya msingi funguliwe eske mtoto wa, wa, wa, wa, wa premier wa msoma wa kwanza wa pili anaweza funga barakoa ae sasa, atakuwa na kitupa tupa ile ugonjwa na maambukizi ambukiza wenzake mwenyeko nayo. Sasa wakati wanasema sema masomo ya juu masomo ya juu ndio banezi achi na, na serikali nayo nao abashinya yake ile ile mabarere wanapanaka ni nao wanajikamata juu na masomo ni wasomi ni wasomi abata abata shimia yenye ikiko nafanya ndio maana tunasema tuache serikali yetu ikifanye kazi yao na siku batapendaka wanafungula masomo na kama hawapendi wanaiacha pale, makakesho wanafungula masomo. Tunapenda tuanze tena soma saa kawaida tu, ndio maana tuko hapa. Tunapenda tufanye marsh, kubaki nyumbani iko na matokeo ya mingi sana, unaona pale maki huko na ji huko nawaza juu ya maisha pale, unakuwa ile moko limite huko, babinti bamingi vikoenda munjia za mbaya juu wa basoma mengi kwa walienda ku masomo pale, itebao ipusha mubya mingi sana ndio maana tunalomba ku viongozi batusaidie sana turudie ku masomo. Chisekedi atufungulie masomo watoto wetu wasome, hakuna ingine kitu tuko nayo bale, ndio kesho ya Congo, avenir de la République démocratique du Congo. Na kama masomo itafunguliwa serikali ituhakikishie kuwa isha kamata hatua ya ukingo uh, watoto walindiwe ilivyo shuleni. Minakazia sana pale kama masomo itafunguliwa serikali ihakikishe kuwa batoto batalindwa masomo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Ufuatao ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye utawala wa jimbo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Alhamisi kuwa takriban watu 46 wameuawa na washukiwa wanamgambo wa Kiislamu kwenye kijiji kimoja mashariki mwa taifa. Wizara ya afya ya Gambia Alhamisi imetangaza visa vya kwanza viwili vya aina mpya ya virusi vya korona, vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza huko Uingereza, katika kile kinachoonekana kuwa ni kesi ya kwanza kudhibitishwa ya kuwepo kwa virusi hivyo barani Afrika. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani WFP David Besley Alhamisi ameomba utawala wa Trump kubadilisha uamuzi wa wake wa kutangaza kundi moja la waasi nchini Yemen kuwa la kigaidi. Kiongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Filipo Grande Alhamisi amesema kuwa anasikitishwa na hali ya kibinadamu kwenye eneo la Tigri nchini Ethiopia, akiongeza kuwa idadi kubwa ya wa wakimbizi kutoka Eritrea wako hatarini. Polisi wa Hong Kong wamekamata watu 11 miongoni mwao wakiwemo wakili na kiongozi wa wilaya Daniel Wang Kwangtung kwa tuhuma za kusaidia darzenia wakazi wa wa mji huo kutoroka kwa boti wakielekea Taiwan. Mpaka hapa ndio anakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ambayo yamesimamiwa na Khadija Riami, mwongozaji ni dio don chuba Hiro. Nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia siku njema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.