Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Ninaimani haujambo popote pale unaposikiliza matangazo haya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Nami jina langu ni Harison Kamau. Karibu kwenye matangazo ya kumekucha Afrika leo, ikiwa Jumatano Januari 13 mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Baadhi ya ripoti utakazosikia ni kwamba kikosi cha jeshi la ulinzi wa wananchi Tanzania kilichopo Beni mashariki mwa DRC kinasema kimepeleka wanajeshi wake kwenye baadhi ya vijiji vinavyoshambuliwa na waasi wa ADF kwa kushirikiana na jeshi la Congo. Sisi hapa Beni ni sehemu makao makuu ya kikosi, lakini hapa tupo watu wachache sana. Vikundi vyetu vyote vipo nje ya Beni. Kuna kikundi kipo Kamango, kuna kikundi kipo Matombo na kuna kikundi kipo Mtwanga, ni mbali kabisa kutoka na Beni. Katika makala yetu ya vijana, basi leo tunaangazia elimu ya juu nchini Marekani na changamoto zake kwa wanafunzi wanaotoka nje ya nchi hii, kama anavyoeleza mwanafunzi Stafford Bengesi kutoka chuo kikuu cha Bui kilichopo jimbo la Maryland era kadhaa kulingana na chuo zinaweza kusababisha kuishi kwenye hiyo nchi angalau kwa mwaka mmoja, matokeo mazuri, alafu uwe na uweze kuaplai na unalipia kujia application, na tatu bank statement. Na baadaye na vi basi, kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo, kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Ethiopia Jumanne imeonya Sudan kuwa subira yake inafika kikomo kutokana na Sudan kuendelea kuongeza wanajeshi wake kwenye eneo lililozozaniwa la mpaka, licha ya juhudi za kidiplomasia za kutatua mzozo huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mzozo huo wa miaka mingi wa ardhi ya Alfashka iliyoko ndani ya Sudan na iliyokuwa imetatuliwa na wakulima kutoka Ethiopia ilizuka tena na kusababisha mapigano ya wiki kadhaa mwaka uliopita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, amewaambia wanahabari kuwa upande wa Sudan unaonekana kuchochea hali. Wakati akiwa Adisababa, Mufti amesema kuwa kila kitu kina mwisho, akiashiria kuwa muda wa mashauriano ya kidiplomasia huenda unamalizika. Waziri wa habari wa Sudan, kwa upande wake, amesema kuwa hawako tayari kwenda kwenye mapigano na Ethiopia, lakini akaongeza kuwa wanajeshi wake wako tayari kujibu iwapo watachokozwa. Wiki iliyopita Umoja wa Mataifa wakati ukitoa ripoti kuhusu hali ya kibinadamu kwenye jimbo la Tigri uliongeza kuwa kulikuwa na ongezeko la wanajeshi kutoka pande zote mbili kwenye eneo la mpakani. Utawala wa Trump umesema Jumanne kuwa utaachilia mamilioni ya dozi dhidi ya COVID-19 ambazo zimekuwa zikishikiliwa kwa nia ya kutumika kwenye duru ya pili ya chanjo ili kuwapatia chanjo wa Marekani waliozidi umri wa miaka 65 pamoja na wale wanaopitia changamoto nyingine za kiafya. Waziri wa Afya na Huduma za Kibinadamu Alex Azar, wakati akizungumza na wanahabari, anasema kuwa programu hiyo imepewa jina la Operation Warp Speed. Tangu chanjo ilipoanza kutolewa hapa Marekani kumekuwa na malalamiko kuwa zoezi hilo linajikokota. Kati ya zaidi ya dozi milioni 25 zilizotolewa ni chini ya milioni 9 ambazo zimetolewa kufikia Jumatatu, kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC. Azar amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa ili kuongeza imani ya watu, ikiwa ni wiki ya nne tangu zoezi hilo lilipoanza. Ameongeza kusema kuwa wana uhakika wa asilimia mia moja kuwa dozi ya pili itapatikana kwa kila Marekani aliyepata ya kwanza. Rais mteule Joe Biden mwishoni mwa wiki alisema kuwa utawala wake utaachilia chanjo zote zilizoko mara baada ya kuchukua ofisi Januari 20, na zikiwa zimebaki siku kadhaa tu kabla ya kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden kama rais wa 46 wa Marekani, washirika wa Ulaya na Marekani wanajiandaa kwa utawala mpya. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kwa viongozi wa Ulaya, Biden kurudi White House, ambapo aliondoka miaka minne iliyopita kama makamu rais wa rais wa zamani Marekani Barack Obama, pamoja na nyuso zinazofahamika kushika nafasi muhimu katika usalama na masuala ya mambo ya nje kunatia moyo na ni zaidi ya hivyo, kufuatia vurugu za wiki iliyopita dhidi ya wabunge zilizofanywa na wafuasi wanaomuunga mkono rais Donald Trump, waliolenga nadharia za njama kwa kina, ambao walitaka kubadilisha matokeo ya ushindi wa uchaguzi wa urais wa Biden ni shambulizi ambalo limewaacha viongozi na jamii huko Ulaya wamechanganyikiwa na kushtuka kama ilivyo kwa Wamarekani. Kwenye mkutano wa usalama miaka miwili iliyopita huko Munich, viongozi wa Ulaya walikuwa wakimshika mkono Biden pembeni, wakimsihi awanie kiti cha urais Marekani baada ya kustahimili hotuba kali na ngumu ya Amerika kwanza kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Mawazo yao yalipozwa na Biden ambaye hivi sasa anaonekana kama rais anayeunga mkono Atlantic tangu George H W Bush alipoeleza kwenye hotuba yake, hili pia litapita, tutarudi. Biden na timu yake ya washauri wa juu, mteule wake kwa waziri wa mambo ya nje Marekani Tony Blinken na chaguo lake kwa nafasi ya juu katika CIA na katika baraza la usalama la kitaifa akiwemo Jake Sullivan na Amanda Slot ni watu wanaojulikana huko upande wa pili wa Atlantic baada ya kuhudumu katika utawala wa Obama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumanne kuwa jaribio la wabunge wa chama cha Democratic la kumwondoa madarakani katika siku za mwisho za utawala wake ni la kushangaza, wakati akizungumza na wanahabari kwa mara ya kwanza tangu maelfu ya wafuasi wake walipovamia majengo ya bunge wiki iliyopita wakipinga matokeo ya uchaguzi yaliyomwonyesha kuwa ameshindwa. Trump amekataa katu kuwa alihusika kwenye ghasia hizo zilizosababisha vifo vya watu watano. Awali, kabla ya tukio hilo wiki moja iliyopita Trump kwenye mkutano na wafuasi wake karibu na ikulu aliwasihi kupinga hatua ya wabunge ya kurasmisha kura maalum za majimbo kwamba rais mteule Joe Biden alishinda kwenye uchaguzi huo. Saa kadhaa baada ya maafisa wa usalama kutuliza hali, wabunge waliendelea na shughuli ya kurasmisha ushindi wa Biden. Kufuatia hatua hiyo, sasa Biden ataapishwa Januari 20 kuwa rais wa 46 wa Marekani na kumaliza utawala wa Trump wa muhula mmoja wa miaka minne. Trump baada ya kuzungumza na wanahabari alielekea kwenye mpaka wa kusini wa magharibi wa Meksiko ili kukagua ukuta alioamuru ujengwe ili kuzuia wahamiaji haramu. Wakati huo huo, wakuu wa jeshi la Marekani pamoja na wenzao kutoka vitengo vingine vya kijeshi wasiovaa sare jumana wametoa taarifa ya pamoja kukemea ghasia zilizoshuhudiwa kwenye majengo ya bunge wiki iliyopita, wakisema kuwa ni kinyume cha katiba ya Marekani pamoja na sheria za nchi. Taarifa hiyo imemaliza kimya cha karibu wiki moja baada ya tukio hilo linalodaiwa kutekelezwa na wafuasi wa rais Donald Trump. Ingawa baadhi ya mawaziri kutoka baraza la Trump, akiwemo waziri mwandamizi wa ulinzi Chris Miller amekemea tukio hilo, lakini mwenyekiti wa wakuu wa jeshi, Jenerali Mark Milley hakuwa ametoa tamko hadi jana, kulingana na nakala iliyosemekana kuonekana na shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imesema kuwa haki ya kujieleza na ya kukusanyika haitoi haki kwa mtu yoyote kufanya vurugu na kufanya mashambulizi kama yaliyoshuhudiwa bungeni. Maafisa wa serikali ya Marekani wamesema kuwa huenda mili alichukua muda mrefu kutoa tamko kwa kuwa alihitaji kujiepusha na siasa kwa kuwa yeye ni mwanajeshi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitembelea makao makuu ya Sauti ya Amerika Jumatatu, ambapo alizungumzia kuhusu umuhimu wa utangazaji hapa Marekani na hadhi maalum ya Marekani duniani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Cindy Sein. Waziri wa mambo ya nje Marekani Mike Pompeo alifanya ziara ya kwanza Sauti ya Amerika VOA Jumatatu, akiangalia nyuma kuhusu masuala kadhaa ya juu ambayo aliyazungumzia katika ziara zake za nje ya nchi kama mwanadiplomasia wa juu Marekani. Nawaeleza na watu kuhusu hadhi maalum ya Marekani kila anapoweza, kwa sababu ni kweli, Marekani ni nzuri na kubwa. Kila mtu anafahamu na kuelewa vyema tulikotokea. Siku zote tumekuwa katika jitihada ya kuwa na umoja, ingawaji sio kila mara tunakuwa sahihi katika hilo. Tunahitaji kuwa wanyenyekevu na wastahimilivu kwa yale yaliyopita na kuangalia yale tuliyonayo sasa. Pompeo alizungumza siku chache baada ya wafuasi wa rais Donald Trump kuvamia jengo la bunge la Marekani. Picha ya vurugu kwenye mfano wa demokrasia ya Amerika ilitawala vichwa vya habari kote duniani. Pompeo alishutumu ghasia za wiki iliyopita, lakini tangu wakati huo hajatoa maoni yoyote. Mtaalamu mmoja ameiambia VOA kuwa alishtushwa kwamba Pompeo hakuzungumzia ghasia hizo na hakuulizwa kuhusu vurugu ambazo zilitokea si mbali sana na kwenye jengo ambalo alikwenda kuzungumza. Michael Kimmage wa mfumo wa German Marshall amesema ilishangaza kwamba waziri Pompeo hakutaja matukio yeyote ya wiki iliyopita ambayo ni makubwa sana, na kwa hakika anadhani yako katika kichwa cha kila mtu. Serikali ya Marekani inaifadhili VOA na vyombo vingine vya utangazaji kutoa habari kwa wasikilizaji na watazamaji kote duniani katika lugha mbalimbali za kigeni. Pompeo aliitaka Sauti ya Amerika kuwa sauti ya kipekee amesema. Utangazaji wa kimataifa wa Marekani una mchango mkubwa katika kuhamasisha maadili ya Marekani kote duniani na siyo sehemu ya kuruhusu utawala wa kiimla. Serikali kama zile za China, Iran na Korea Kaskazini hazina heshima kwa hadhi ya kibinadamu ulimwenguni, ambapo Amerika ilianzishwa katika misingi hiyo. Tawala hizo zinachukizwa na kila kitu ambacho taifa letu zinasimamia. Tunafahamu kwamba ziko serikali zinazohudumia watu wanaamini kwamba watu wapo ili kuhudumia serikali. Kazi ya VOA ni muhimu sana, ndiyo kiini cha uhuru. Muda wa Pompeo kuhudumu kama mwanadiplomasia wa juu unatarajiwa kufika hatima yake baadaye mwezi huu. Rais mteule Joe Biden amemchagua naibu waziri wa zamani wa mambo ya nje Anthony Blinken kuwa waziri ajaye wa mambo ya nje Marekani kama akithibitishwa na baraza la Seneti. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. <muchiliki> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. naendelea kusikiliza Kumekucha, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waziri wa usafiri wa Indonesia Jumanne amesema kuwa wapigambizi wamepata kifaa muhimu maarufu kama black box kutoka kwa eneo la ajali ya ndege ya Sriwijaya iliyoanguka kwenye bahari ya Java Jumamosi iliyopita na kuwa watu wote sitini na wawili waliokuwa ndani. Ndege hiyo ilianguka wakati ikielekea Pontianak kutoka kisiwa cha Borneo, takriban kilomita 740 kutoka mji mkuu wa Jakarta baada ya kupoteza mawasiliano muda mfupi baada ya kuruka. Black box hiyo sasa imepelekwa kwenye mji wa Jakarta na kuonyeshwa wanahabari, ikitarajiwa kwamba imehifadhi taarifa muhimu kuhusu kilichotokea kabla ya ajali hiyo. Mkuu wa kamati ya usalama wa usafiri ya Indonesia Sejanto Tajono amesema kuwa wana imani ya kupata kifaa cha pili karibu na walichopata cha kwanza. Tajon wamewaambia wanahabari kuwa uchunguzi waliofanya kufikia sasa umebaini kuwa ndege hiyo haikulipuka na kwamba ilitumbukia baharini wakati injini yake mmoja bado ikifanya kazi. Mikoba kadhaa yenye mabaki ya miili ya watu walioangamia imepelekwa kwa polisi ili kuanza shughuli ya utambulisho. na tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba jeshi la ulinzi wa wananchi Tanzania lililoko Beni, mashariki mwa DRC, limesema kwamba limewapeleka wanajeshi wake kwenye baadhi ya vijiji vinavyoshambuliwa kila mara na waasi wa ADF kwa kushirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC la FRDC. Austeri Malivika, mwandishi wetu kutoka Beni, anayeripoti zaidi kuhusiana na ripoti hii. Kanali John Dunguru, kamanda wa kikosi cha Tanzania cha saba kinachokuwa katika jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, MONUSCO hapa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameambia Sauti ya Amerika hapa Beni kwamba kwa sasa wametuma askari wao katika baadhi ya vijiji vinavyoshambuliwa mara kwa mara na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, kama Mutwanga, Matambo na wengine, wakiwa eneo la Kamango. Swala la ADF ni kweli limekuwa changamoto kwa raia kwa vikundi vya MONUSCO hata na mali za raia na mali za MONUSCO. Kwa mtazamo wangu, ambacho kinaweza kufanyika ni wananchi wa Kongo watulie, vikundi vya jeshi la serikali FRDC vishirikiane na vikundi vya MONUSCO, swala la ADF litaisha, na wananchi watakuwa na utulivu, wataendelea na kazi zao vizuri kabisa. Kuna tumaini kwamba wataisha siku moja, ni na imani kubwa sana, siku moja wananchi wa Kongo watafurahia kula matunda ya nchi yao karibu na mpaka wa Uganda. Sisi hapa Beni ni sehemu makao makuu ya kikosi, lakini hapa tupo watu wachache sana. Vikundi vyetu vyote vipo nje ya Beni. Kuna kikundi kipo Kamango, kuna kikundi kipo Matombo na kuna kikundi kipo Mtwanga, ni mbali kabisa kutoka na Beni. Kote ni mpaka wa Uganda. Kamango ni mpaka wa Uganda, tunakopakana na upande wa Nobili hii njia ya kwenda Kasindi ambako tunapakana na Uganda ndo utakuta Bulongo na Matombo na Mtwanga ipo maeneo hayo. Tumetembelea katika eneo la Matombo karibu na muji wa Owicha ambako tunakutana naye Meja Emmanuel Benedikte kutoka Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania. Kwa hiyo hapa kikundi chetu kuwepo hapa ina umuhimu kubwa sana kwa ajili ya ulinzi wa raia wa Kongo, kwa sababu eneo hili mwanzo kabla tujafika kulikuwa na mashambulizi makubwa sana kwenye eneo hili hapa. Ndio maana utakuta nyumba nyingi za hapa majirani hapa watu wameondoka. <coughs> kwa hiyo hii hapa ilikuwa ni akses mojawapo ya adui ya ADF kwa ajili ya kushambulia eh, mji wa Oicha. Kwa hiyo kuepote sisi hapa Oicha haijashambuliwa tena. Eneo hili halina wakazi, wakiwa wameshakimbia kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara donge. Sasa tunatokea kule, kule kushamba kubaona, kubarabara tunasema basi adui ni zili sasa tunaona basura aseme ni wenjetu wakutusaidi. Nakutana na, na mzee huyu mmoja akitafuta chakula kwenye misitu pembeni ya barabara katika ulinzi wa jeshi la Congo FARDC. Tunasikia oga sio ndio maana tunalima tu hapa karibu karibu karibu karibu. Hii ni miti ya hembe maanake sawa ile tu kutengeneza miti yenyewe. Karibu usiingie sana mnalima hapa kwa sababu askari wako hapa, na askari hao wanatusaidia sana, wanakuwa wakituchungulia huku, tunakuwa nao hapa kabisa. Lakini inapokuwa magharibi, al unarudia uwicha. Sasa usalama njoo basi, na tunasumbua gazi wakiomba amani, hasa kwa kijiji hiki cha Mukoko Osere. Malivika, Kumekucha Afrika, Mukoko Owicha, Beni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba Nigeria taifa lenye watu wengi barani Afrika linaomboleza vifo vya watu mashuhuri, wasomi wa sekta za afya, tasnia ya filamu na jeshi, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, huku idadi ya waathirika wa Covid-19 ikiwa imevuka kiwango cha laki moja licha ya serikali nchini humo kuchukua hatua mbalimbali mbali za kuzuia kuendelea kuenea kwa janga hilo na kulinda usalama wa wananchi. Ifuatayo ni ripoti tuliyoletewa na mwandishi wetu kutoka Lagos, Collins Atohengbe, ambaye ninaendelea kuisoma Inaeleza kwamba tangu kuingia kwa wimbi la pili la covid 19 Nigeria imeshuhudia ongezeko kubwa sana la maambukizi katika sehemu mbalimbali nchini humo na katika kila sekta, na hivyo basi kubadili mwenendo wa maisha ya watu. Kifo cha kamanda mkuu wa kikosi cha jeshi la Nigeria mjini Port Harcourt, Meja ya Jenerali Olu Irefini, kutokana na janga la covid kilipelekea kupimwa kwa maafisa wakuu wa jeshi na majenerali wengine 26 gundulika wameambukizwa virusi hivyo. Maafisa waliopata maambukizi walikuwa miongoni mwa wale waliohudhuria mkutano wa mkuu wa jeshi la Nigeria Jenerali Tukru Buratai kujadili juu ya suala la usalama na hatua za kupambana na vitendo vya kigaidi nchini Nigeria. Tukio hilo limeifanya serikali nchini humo kuanza kuchukua hatua zaidi ili kulinda usalama wa raia pamoja na kuweza kutoa chanjo kwa wananchi na kulingana na ripoti kuhusu ongezeko la maambukizi, Chike Ihekwezu, mkurugenzi wa kituo cha taifa cha kudhibiti ugonjwa nchini humo, anasema wimbi la pili la maambukizi ya COVID-19, ambapo ilisadikiwa huenda ikawa ni aina tofauti ya virusi kama vile vilivyogundulika nchini Uingereza, lakini baada ya uchunguzi wa kina wa kimaabara uliofanywa na chuo kikuu cha Redema Ede na kubaini kuwa Nigeria haina haina ya virusi vipya, lakini anasema ni muhimu kwa kila mtu kuheshimu masharti ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona, ikiwemo kuvaa barakoa na kutokaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Wakati huo takriban madaktari kumi na watatu wameshakufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Mjadala wa mwenyekiti wa umoja wa madaktari Nigeria katika wilaya ya mji mkuu wa Abuja ulilenga zaidi kuhusu wafanyakazi wa afya ambao wana ustadi wa kutibu magonjwa ambao wanapata maambukizi. Je, inafaa wale wasio wafanyakazi wa afya kusahau kujilinda wenyewe? kwa hiyo Alionya kwamba wimbi la pili la COVID-19 ni kali kuliko lile wimbi la kwanza lililotokea. Maprofesa sita wameshakufa kutokana na janga la COVID-19. Miongoni mwao ni Profesa Ibidayo Obei, mkuu wa zamani wa Chuo Kikuu cha Lagos, na Profesa Habu Galadima, mkurugenzi mkuu wa Taasisi ya Taifa wa Mambo ya Sera na Mafunzo ya Itikadi. Hii ndio taarifa tuliyoipokea kutoka kwa mwandishi wetu Collins Atohengbe kutoka Nigeria. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington nchini Marekani. Kuna zaidi ya wanafunzi milioni moja wanaosoma masomo ya juu kulingana na takwimu kutoka taasisi ya elimu ya kimataifa. Na leo katika jukwaa la vijana, tunamulika elimu ya juu nchini Marekani na changamoto zake kwa wanafunzi wanaotoka nje ya nchi hii. Sande Shomari amezungumza na Stafford Bengesi, mwanafunzi wa shahada ya uzamivu, yani PhD kutoka chuo kikuu cha Bui kilichopo jimbo la Maryland, Marekani. Kwanza akataka kujua vitu gani muhimu ambavyo mwanafunzi anahitajika kuwa navyo kama anataka kusoma Marekani. Kitu cha kwanza ni matokeo mazuri, halafu baada ya hapo napaswa kuapply na kitu, uh, kuapply kwenye chuo ambacho tapenda, na kitu cha tatu ambacho ndo kigumu kwa nchi za kwetu, lazima uwe na bank statement inayoonyesha era kadhaa kulingana na chuo, zinaweza kusababisha kuishi kwenye hiyo nchi angarau kwa mwaka mmoja. Kwa hiyo hivyo vitu vitatu ndio vitu vya kwanza vya msingi sana, matokeo mazuri, alafu uwe na uweze kuapply na unalipia hiyo application, na tatu bank statement na baadaye visa. Sawa kabisa na pengine, kwa uzoefu wako sasa, umekusha kaa hapa muda kidogo, baada ya kuingia kwenye masomo yako E, umekuwa kufanya hayo masomo ya computer science e, pale shuleni, kile ambacho ulikiona wewe ukiwa ni mwanafunzi wa kimataifa kutoka nje ya nchi, na wale ambao umewakuta hapa Marekani, na utaratibu wa masomo, wewe ulisoma chuo kikuu cha Dar es Salaam, tofauti yake hasa uliona vipi? Okay. Kwa upande wa huku kitu ambacho nimekiona kwanza, darasa linakuwa na watu wachache, kwa hiyo profesa anafanya kama rafiki alafu wa nchi kama ya huku zaidi sana tunajifunza theory lakini same time inafanya ndio um, kitu ambacho kina utofauti mkubwa kwamba ni rahisi sana kuinteract na wale watu kuongea nao kwa sababu kwanza darasa alipasi kufika mwaka ishirini na tano na pia uh, wale walimu yani ni kama friend unaweza no, kaenda kuzungumza naye muda wowote ukamuuliza maswali kitu ambacho kwanza kwa sababu darasa inakuwa ni kubwa hata kumwona profesa ni vigumu maana kuna mwona mbele kwa hiyo ile international kwa kweli ni kitu ambacho nimekipenda, na pia kupando, wapangu, kupanya, kwa upande wa kwangu napenda sana more hands-on mimi ile kufanya kwa vitendo kile unachojifunza darasani. Na pengine tuje kwenye masomo unayofanya computer science. Eh, pengine wanafunzi wengi wanafahamu kwamba kuna unafuu eh, wa kupata nafasi na fursa pengine za scholarship. Wanafunzi wengi ukiwaambia kule Afrika Mashariki kuja kusoma, wanaongelea habari ya scholarship ni rahisi pengine kwa wanafunzi wa kompyuta sayansi au wewe ulipata hiyo scholarship, au wewe mwenyewe unajilipia mwenyewe kwa familia, au inakuwaje hasa? Au unaweza kueleza vipi wanafunzi wa masomo kama hayo ya sayansi. Okay. Iko hivi, um, scholarship kuna zile zinazopatikana kabla au zingine zikapata ndani ya chuo. Kwa hiyo sasa, kuna nyingi zile ambazo ni rahisi kuzipata kabla ya kuingia kwenye chuo, yamkini zinakuwa ni chache kwa watu wa Afrika, lakini ukishaingia kwenye chuo, vyuo vingi huku vinavyofanya tafiti unakuwa na scholarship. Kwa hiyo kama unaweza ukaanza mwanzoni ukaweza kupata ile ya kuweza kuingiza na scholarship kwenye vyuo hivyo ambazo mda mwingine hauzipati mpaka angalau umesoma bora mmoja. Kwa hiyo kuna mawili, kuna vyuo vingine ambazo hizo ni chache ambazo unazipata hata unapo apply, lakini kuna zingine ziko chuoni, mpaka umeingia na umesajiliwa na umeanza ndio unaomba ukishakuwa kuwa mwanafunzi Kwayo, zina Bakina. Kwa hiyo zinakuwepo lakini nakuwa sio public sana, sio rahisi sana kuzifahamu. Kwa hiyo kwa upande wa wanafunzi wanaofanya masomo ya sayensi hapa, kwa mfano wewe unafanya hiyo uh, shahada ya uzamivu vilevile uh, wewe unafanya shahada ya juu ya pili, pengine wale ambao hawafahamu hii inawezekana vipi, ukiwa una, una, una kuja kusoma unaweza uka, ukaiomba kwa uzoefu wafandi, wa kwangu, mimi nilikuja kama mwanafunzi wa uzamivu maanake wa master na nilivyofika nikakuta kumbe mfumo wa nchi ya Marekani, mtu ukimaliza digrii ya kwanza na ukafaulu vizuri, unaweza kwenda moja kwa moja kwenye uzamii fanya PhD, lakini kama ikitokea, kwa mfano, nilisoma biashara, nataka kuhamia kwenye kompyuta, naweza nikaama kutoka nabidi nika, nianzie angalau master ili kusudi kujenga msingi wa kutupeleka tuingie, kwa hiyo kwa utaratibu wa Marekani huko hivyo kwamba moja kwa moja anayetoka digrii ya kwanza, anaweza kaenda direct kama anaendeleza pale anaweza kaenda moja kwa moja PhD. Na mwisho kabisa, gharama za masomo Marekani ziko juu sana. Pengine ushauri kwa wale ambao hawana uwezo lakini wanataka kwenda kusoma Marekani kutoka nchi zao, nini ambacho ungashauri ili kuweza na kumudu masomo hapa Marekani? Kweli, kama walivyosema gharama kwa sisi watu wa mataifa ya nje tofauti na wamarekani wenyewe gharama iko juu. Kwa hiyo mtu mwenye ndoto, kitu kinachoanza kwanza ni ndoto, fedha zipo. Kwa hiyo kitu cha msingi sana ni kuwa na ndoto na kuanza kutafuta. Kama una ndoto ya kuja huku ni ni ni, ni rahisi sana, ukishaingia ni, ni, ukisha ni rahisi sana kukuta nyenzo mbalimbali. Kuna kama alivyosema kama matokeo ni mazuri, ingia kwenye chuo, lazima utakuta kuna scholarship ziko kwenye department kwenye idara mbalimbali. Kwa hiyo yamkini kama unaweza ukajipanga kama una ndoto ya kuja huku. Unaweza ukajipanga ukajikusanya polepole alafu ukishafika huku, huko utakutana na scholarship tu njiani. Ni mwanafunzi wa shahada ya uzamivu PhD Stafford Bengesi kutoka Tanzania anayefanya masomo yake katika chuo kikuu cha Bui kilichopo jimbo la maryland hapa marekani akizungumza na jukwaa la vijana la sauti amerika voa <muchos> hii ni voa swahili katika matangazo yake ya kumekucha afrika na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na harison kamau Ethiopia Jumanne imeonya Sudan kuwa subira yake inafika kikomo kutokana na Sudan kuendelea kuongeza wanajeshi wake kwenye eneo linalozozaniwa la mpaka licha ya juhudi za kidiplomasia za kutatua mzozo huo. Utawala wa Trump umesema Jumanne kuwa utaachilia mamilioni ya dozi dhidi ya COVID-19 ambazo zimekuwa zikishikiliwa kwa nia ya kutumika kwenye duru ya pili ya chanjo ili kuwapatia chanjo wa Marekani waliozidi umri wa, wa miaka 65 pamoja na wale wanaopitia changamoto nyingine za kiafya. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumanne kuwa jaribio la wabunge wa chama cha Democratic la kumwondoa madarakani katika siku za mwisho za utawala wake ni la kushangaza. Wakati huo huo, wakuu wa jeshi la Marekani pamoja na wenzao kutoka vitengo vingine vya kijeshi wasiovaa sare Jumanne wametoa taarifa ya pamoja kukemea ghasia zilizoshuhudiwa kwenye majengo ya bunge wiki iliyopita. Waziri wa usafiri wa Indonesia Jumanne amesema kuwa wapiga mbizi wamepata kifaa muhimu maarufu kama black box kutoka kwa eneo la ajali ya ndege ya Sriwijaya iliyoanguka kwenye bahari ya Java jumamosi iliyopita na kuwa watu wote sitini na wawili waliokuwa ndani. Na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameongeza kanuni za kukabiliana na janga la virusi vya korona, wakati watu zaidi wakiendelea kuambukizwa akiwemo balozi wa Marekani nchini humo Lana Marks. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington ndiyo anakamilisha muda wake kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ambayo msimamizi wake ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chuba Hiro, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia siku njema popote pale unapotusikiliza.