Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Harizon Kamau. Tukukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatatu Januari 11 mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni kwamba rais wa Malawi Lazarus Chakwera anasema amehuzunishwa na takwimu zinazoonyesha ongezeko la karibuni la maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaelekea huko nchini Tanzania kuangazia biashara ya nywele za rasta ilivyozidi kupata umaarufu mkubwa sana katika siku za karibuni nchini humo. Tunanunua, tunazitia dawa, tunaziweka kwenye kwaliti ya usalama nzuri, smart inaonekana tunaingiza kwenye market, tunauza inategemea na aina na, na ya nywele urefu na quality hiyo. Mtu akija wa na nywele yake tunaangalia ina uwezo gani, kaa chini na customer tunavagia ne. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo, kutoka kwa waandishi wetu huko Afrika, unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Jeshi la Ethiopia limesema Jumapili kuwa limeua wanachama 15 kutoka chama cha Tigray Peoples Liberation Front yani TPLF, huku wengine wanane wakikamatwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, brigadia generali kutoka jeshi la serikali amekiambia chombo cha habari cha serikali kwamba miongoni mwa watu waliokamatwa ni aliyekuwa kiongozi wa Tigray Abi Weldu, huku miongoni mwa waliouawa ni pamoja na aliyekuwa naibu mkuu wa polisi wa kieneo. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed ilitangaza ushindi dhidi ya TPLF kwenye eneo la Tigri hapo Novemba 28 baada ya karibu mwezi mmoja wa mapigano. Hata hivyo, viongozi wa TPLF wameapa kuwa wataendelea na mapambano wakati wakiwa kwenye milima, ingawa Reuters hawajaweza kuwafikia kwa wiki kadhaa sasa. Wakati huo huo, ripoti zinasema kuwa mazungumzo kati ya Ethiopia, Sudan na Misri kuhusiana na bwawa kubwa la uzalishaji umeme la Ethiopia yamekwama. Mataifa yote matatu yamesema Jumapili. Hata hivyo, kupitia taarifa tofauti, Misri na Ethiopia wanalaumu hatua za Sudan za kukataa mkakati mpya wa mazungumzo. Mazungumzo kuhusu bwawa hilo lililogharimu dola bilioni nne yamekuwa yakiendelea hata baada ya kuanza kujazwa maji mwezi Julai mwaka uliopita. Ofisi ya rais ya Algeria imesema kuwa Rais Abdelmajid Tebboune Jumapili amerejea kwa mara ya pili nchini Ujerumani kwa matibabu baada ya kuwa na matatizo kwenye mguu kufuatia maambukizi ya virusi vya korona yaliyompeleka nchini Ujerumani hapo awali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Tebon mwenye umri wa miaka 75 alirejea Algeria wiki mbili zilizopita baada ya kupatiwa matibabu Ujerumani kwa miezi miwili kutokana na kuugua korona. Taarifa zimeongeza kuwa matibabu ya sasa siyo ya dharura na kwamba yaliahirishwa awali kwa kuwa rais alikuwa na majukumu yalikuwa yakimsubiri Algeria. Mara baada ya kurejea nchini Disemba 29, Tebon alitia saini bajeti ya mwaka huo kuwa sheria pamoja na kufungua njia kuelekea marekebisho ya kikatiba. Wakati akizungumza kwenye televisheni ya serikali karibu na mji mkuu wa Alges kabla ya kuondoka, Tebon alisema kuwa huenda akafanyia upasuaji kwenye mguu huo. Tebon alichaguliwa mwaka wa 2019 ili kumrithi Abdulaziz Buteflika. Buteflika aliyejiuzuru mwaka uliopita baada ya maandamano makali dhidi ya utawala wake. Tebon, tangu kuchukua madaraka, ameahidi kufanya marekebisho ya kisiasa na kiuchumi nchini humo. na raia watatu wa Sri Lanka wanakabiliwa na mashtaka nchini Marekani kwa kulisaidia kundi la Islamic State lililohusika kwenye mashambulizi wakati wa sikukuu ya Pasaka mwaka wa 2019 nchini Sri Lanka na ambayo yaliua watu 268 wakiwemo raia watano wa Marekani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Watu hao Muhamed Naufar, Muhamed Anwar Mohamed Rizkan na Ahmed Milhan Hayathu Mohammed walishtakiwa mwezi uliopita katika mahakama ya serikali kuu kwenye mji wa Los Angeles nchini Marekani, kulingana na taarifa ya Wizara ya Sheria. Watu hao watatu walishirikiana na kundi moja la wanamgambo huko Sri Lanka ambalo linalisaidia kundi la ugaidi la Islamic State, IS pia linajulikana kama ISIS. Kundi hilo la ndani linalojiita ISIS nchini Sri Lanka linalaumiwa kuandaa mifululizo ya mabomu ya kujitoa mhanga kwenye makanisa ya Wakristo pamoja na mahoteli katika miji mitatu ya Sri Lanka hapo April 21 mwaka 2019, waendesha mashtaka wa Marekani walisema Naufar, anayejulikana kama kiongozi wa pili wa kundi la IS nchini Sri Lanka, anashutumiwa kuongoza juhudi za propaganda za kundi hilo, akiandikisha wengine kujiunga na IS na kuongoza utoaji mafunzo ya aina ya jeshi, kulingana na malalamiko ya jinai ya FBI. Riskan anashutumiwa alisaidia kutengeneza IED zilizotumiwa katika mashambulizi ya Pasaka, wakati Hayathu Mohammed anashutumiwa kumuua ofisa wa polisi ili kupata bunduki, kumfyatulia risasi mshukiwa mtoa taarifa na kukagua eneo la shambulizi tofauti la kigaidi, walieleza hao watoa mashtaka. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wajumbe wa chama cha Democratic kwenye baraza la wawakilishi la Marekani jana wameendelea na shinikizo la kumshtaki na kumwondoa madarakani Rais Donald Trump wakati akiwa amebakisha siku chache tu ofisini, huku akidai aajibishwe kutokana na ghasia zilizoshuhudiwa kwenye majengo ya bunge Jumatano kutoka kwa wafuasi wake ingawa uamuzi wa wa mwisho haujafikiwa, spika wa bunge Nancy Pelosi huenda baadaye leo akawasilisha hoja hiyo mbele ya bunge. Rais mteule Joe Biden hajasema lolote kuhusiana na hatua ya kuondolewa madarakani kwa Trump ambaye kufikia sasa hajakubali kushindwa kwenye uchaguzi wa Novemba, ingawa ameashiria kuwa kutakuwa na utawala mpya mjini Washington kufikia Januari 20. Hata hivyo, kupitia ujumbe wa Twitter jana Jumapili, Biden alisema kuwa katika kipindi cha siku kumi tutapiga hatua za maendeleo pamoja Kutokana na muda mfupi ulioko kabla ya utawala wa Trump kumalizika huenda bunge lisimwondoe madarakani, ingawa hilo pia linaweza kufanyika hata baada ya kuondoka, ikiwa na maana kwamba hawezi kushikilia ofisi ya umma tena. Tayari wajumbe 180 wa Demokrat wametia saini kuondolewa kwa Trump, ingawa jumla ya wajumbe 218 wanahitajika ili kufaulu. Wakazi wa Qatar Jumapili walisherehekea kuvuka mpaka na kuingia nchini Saudi Arabia wakiutaja ufalme huu kuwa nchi yao ya pili, wakati Doha ikiweka mikakati ya kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona kwa watu wa Saudi Arabia wanaopanga kuingia Qatar baada ya mzozo wa kidiplomasia kumalizika. Magari mengi yanasemekana yaliwasili kwenye mpaka wa Salwa ulioko kilomita 500 mashariki mwa mji mkuu wa Riyadh. Saudia ilifunga mpaka wake na Qatar Juni mwaka 2017, ikiwa sehemu ya vikwazo vipana kutokana na madai kuwa Qatar ilikuwa ikifadhili shughuli za kigaidi pamoja na uhusiano wa karibu na Iran, madai yaliyokanushwa na Qatar. Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain pamoja na Misri pia wamerejesha uhusiano wao na Qatar wakati wa mkutano wa Baraza la Ushirikiano wa Mataifa ya Guba wiki iliyopita. Kufikia jana magari 167 ya Qatar yalikuwa ameingia ya Saudi Arabia, huku mengine 35 yakirejea ya Qatar kutoka taifa hilo. Shirika la ndege la Qatar pamoja na lile la Saudi Arabia Jumamosi, kupitia ujumbe wa Twitter, wametangaza kurejesha safari za ndege kati ya mataifa yote mawili kuanzia leo. Wasafiri kutoka Saudi Arabia wanahitajika kuchukua vipimo vya korona kabla ya kuingia Qatar, wakati pia wakihitajika kujiweka karantini kwenye hoteli maalum kwa wiki moja mara baada ya kuwasili. Unaendelea kusikiliza kumbe kucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera anasema amehuzunishwa sana na takwimu zinazoonyesha ongezeko la karibuni la maambukizi ya virusi vya korona nchini mwake. Katika hotuba ya Jumapili kwa njia ya redio, ametangaza kwamba anaanzisha siku 21 za kufunga na kuomba Mungu aepushe janga ambalo limeongezeka sana nchini humo. Wataalamu wa afya, hata hivyo, wanasema hali iliyopo inahitaji zaidi ya maombi ya sala. Mwandishi wa VOA Lamet Masina anaripoti kutoka Brantel, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Malawi hivi karibuni imeshuhudia ongezeko katika kesi za virusi vya korona. Tangu Alhamis, nchi hiyo imekuwa ikithibitisha kesi nyingi za covid kuwahi kurekodiwa. Kwa mfano, Jumamosi Malawi ilirekodi kesi mia tatu themanini na moja za virusi vya korona na vifo kumi na mbili, idadi kubwa sana kwa siku moja tangu iliporekodi kesi zake tatu za kwanza hapo April mwaka jana. Chakwera alisema ongezeko ni kubwa kwa sababu watu wengi akiwemo yeye mwenyewe walipuuzia masharti ya kujikinga na COVID-19. Wengi wetu hatukuwa makini sana dhidi ya virusi hivi, na sasa tunalipa gharama ya upuuzaji huo. Tunalipa gharama kwa sababu wengi wetu tumerudi kwenye hali ya zamani ya kutovaa barakoa, kutofuata masharti ya kutokaribiana kutoka mtu hadi mwingine, na kutoosha mikono kwa sabuni mara kwa mara Naposema wengi wetu ni pamoja na mimi mwenyewe. Rais Chakwera mara kadhaa amekuwa akikosolewa kwa kupuuzia masharti ya kujikinga na covid anapokuwa kwenye mikutano. Mwezi Oktoba mwaka jana, Chakwera alikabiliwa na ukosoaji wa umma kwa kutokuvaa barakoa wakati alipokutana na kiongozi mwenzake wa Tanzania John Magufuli katika ziara ya kiserikali ya siku tatu kuitembelea Tanzania. Mwezi huu pia, Chakwera alikosolewa baada ya kuonekana bila ya barakoa na kisha kupeana mikono na mwanamuziki wa kimarekani Madonna alipomtembelea kwenye makazi yake katika mji mkuu Lilongwe. Madonna ana watoto wanne wa kuasili kutoka Malawi na pia ni mwanzilishi mwenza wa taasisi moja ya hisani nchini humo. Lakini katika hotuba yake ya Jumapili kwenye redio Chakwera alisema hivi sasa ni wakati kwa kila mtu nchini humo kurudia utekelezaji wa masharti ya kuzuia Covid 19 kasi ambayo virusi vimekuwa vikienea tangu Krismasi inasumbua sana. Maambukizi mapya 66 yalithibitishwa kati ya siku ya Krismasi na siku iliyofuata ya Boxing Day, na katika wiki mbili zilizopita tangu hapo, zaidi ya maambukizi mapya 1500 yamethibitishwa, ambayo ni wastani wa maambukizi mapya zaidi ya 120 kila siku, ambayo yanaweka shinikizo kubwa katika mfumo wetu wa afya na wafanyakazi wa afya. Hii haiwezi kuruhusiwa kuendelea, Chakwera alisema. Ameziagiza wizara za usalama wa ndani pamoja na afya kuongeza utekelezaji wa miongozo ya kujikinga na COVID 19 mara moja. COVID 19 ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Rais Chakwera, ambaye pia ni mkuu wa zamani wa kanisa la Malawi Assemblies of God, alisema yeye binafsi amejiunga na kanisa lake katika mpango wa siku ishirini na moja za kufunga na kufanya maombi kwa Mwenyezi Mungu aingilie kati juu ya kutokomeza janga hili. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye serikali ya Uingereza Jumapili amesema kuwa hospitali nchini humo zinaelekea kuelemewa na wimbi kubwa la wagonjwa kutokana na virusi vya covid-19 huku idara ya kitaifa ya afya ikisema kupitia kipindi kigumu zaidi katika historia. Chris Whitty ambaye ni mkuu wa huduma za afya Uingereza, ametoa onyo hilo wakati jopo la ushauri wa sayansi kwa ajili ya dharura likisema kuwa hatua za kufungwa kwa shughuli za kawaida zilizowekwa baada ya Krismasi ni dhaifu sana na kwamba watu wanazikiuka na kuendelea kukusanyika kwenye maduka na bustani. Waziri wa mambo ya ndani Priti Patel Jumapili amesema kuwa kanuni zilizoko lazima zizingatiwe wakati akihimiza polisi kuhakikisha hilo linafanyika, ili kujikwamua kutokana na janga hilo. Witi ameonya kuwa iwapo hali iliyoko itaendelea, basi mahospitali yatalazimika kukataa wagonjwa zaidi wa korona. Baadhi ya wahudumu wa afya wanasema kuwa tayari mahospitali yameelemewa mjini London na sehemu za kusini mwa taifa. Kufikia Jumapili, vifo kutokana na korona vilikuwa ni zaidi ya elfu themanini nchini humo na mamlaka ya anga nchini Indonesia Jumapili imesema kuwa imepata vijisanduku maalum vya black box kutoka kwenye mabaki ya ndege ya abiria ya kampuni ya Sriwijaya iliyoanguka muda mfupi baada ya kuruka kutoka Jakarta Jumamosi. Mkuu wa idara ya taifa ya safari za ndege ya Indonesia, Swejanto Tajanto, wakati akizungumza na wanahabari, amesema kuwa wapiga mbizi hivi karibuni watatoa vijisanduku hivyo kutoka baharini. Black box kwa kawaida huweka rekodi ya sauti za marubani kabla ya ajali na husaidia wataalam kubaini kiini cha ajali. Kituo cha dharura tayari kimefunguliwa kwenye kituo cha kontena cha Jakarta karibu na bandari ya Tajun Priok, ambako baadhi ya mabaki kutoka kwenye ndege pamoja na sehemu za mabaki ya miili ya watu 62 walioangamia kwenye ajali hiyo vimewekwa. Msemaji wa polisi wa Jakarta Yusri Yunus ameambia VOA kuwa wanatumai kuwa jamaa za waathirika zitaweza kufika hospitalini ili kuchukua mabaki ya wapendwa wao. Hata hivyo, wanahitajika kuchukua vinasaba au shahidi mwingine kama rekodi za kimatibabu za waathirika. Jeshi la wanamaji la Indonesia limesema kuwa takriban meli saba za uokozi zimetumwa kwenye eneo la ajali. Nam, kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunarejea kupata ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameonya juu ya hali ya kisiasa nchini Uganda dhidi ya uwezekano kwamba kunawezekana kusiwepo na uchaguzi huru na wa haki wa rais na wabunge baadaye wiki hii. Khadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein kutoka Geneva. Hali kuelekea uchaguzi wa taifa wa Uganda iligubikwa na ongezeko la ghasia, ukiukaji kadhaa wa haki za binadamu, na masharti yaliyowekwa kwa wagombea wa upinzani na wafuasi. Msemaji wa kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani anasema kushuka kwa hali ya haki za binadamu huenda akawakatisha tamaa watu kwenda kupiga kura. Hii anasema inaongeza matarajio ya kuendelea kwa vurugu baada ya uchaguzi. Ukiukaji kadhaa wa haki za binadamu umeripotiwa ikiwemo haki ya uhuru wa kujieleza, kukutana kwa amani na ushiriki, pamoja na kukandamizwa kimaisha, ukamataji holela na kuwekwa kizuizini pamoja na mateso, kwa hakika manyanyaso, kuwatendea vibaya wakamata na kuwaweka kizuizini wagombea wa upinzani na wafuasi wao, yamekuwa ni mambo yanayotia wasiwasi wakati wa kampeni za uchaguzi. Katikati kati ya mwezi Novemba, kukamatwa na kutiwa ndani kwa wagombea wawili wa urais wa upinzani, Bobi Wan na Patrick Oboy Omuriat, na wanachama wa upinzani wa siasa ulichochea vurugu na maandamano kote nchini humo, kiasi cha watu 54 waliuawa. Shamdasan anasema maagizo kadhaa ya wagombea urais kuhusu covid-19 yamekuwa yakitumiwa tangu mwezi Machi kwa kisingizio cha hali ya afya. Anaelezea kuwa tume ya uchaguzi ya Uganda ilitoa maelekezo mapya mwezi Juni inapiga marufuku mikutano ya watu wengi wakati wa kampeni ya uchaguzi ikipendekeza kampeni zifanyike kwa njia ya dijitali. Human rights law under certain circumstances may allow, sheria ya haki za binadamu katika hali fulani fulani huenda ikaruhusu kwa masharti kuwekwa kuhusu mikusanyiko mikubwa na kampeni kwa sababu za kiafya. Hata hivyo tumeona ongezeko kwamba masharti ya covid-19 yameimarishwa zaidi ili kupunguza harakati za kampeni za uchaguzi kwa njia ambayo ni ya kibaguzi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inaitaka mamlaka nchini Uganda kulinda haki za watu wote za uhuru wa kujieleza na kukutana kwa amani. Inawasihi kuchukua hatua kuzuia ghasia za uchaguzi na kutoa dhamana ya haki ya watu kushiriki kwa uhuru na amani katika utaratibu mzima wa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, hapa Washington DC. na serikali ya Nigeria inasema haitasita kuweka vizuizi vikali katika nchi hiyo ikiwa ongezeko kubwa la idadi ya maambukizi ya covid-19. 19 litashuhudiwa. Onyo hili linafuatia idadi kubwa ya watu ambao wamegunduliwa kuathiriwa na janga hilo, wakati kituo maalum cha kusimamia kupunguza kusambaa kwa virusi NCDC kinaendelea kuripoti watu wengi zaidi wanapata maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengde anaripoti zaidi. Watu elfu moja mia sita arobaini na nane wamegunduliwa kuathiriwa na janga la COVID katika siku moja tu. Maafisa wa afya kutoka kituo cha kupambana dhidi ya maambukizi ya virusi NCDC kilijulishwa na mkurugenzi wa kamati ya taifa kusimamia masuala ya afya Faisal Shuaibu, kuwa inatakiwa asilimia sabini ya raia wa Nigeria ni lazima wapatiwe chanjo kufikia mwishoni mwa mwaka ujao wa 2022 endapo Nigeria inataka kuwa huru na maambukizi ya virusi vya korona. We need to cover 70% of the population with vaccines. 40% will be vaccinated in 2021, while 30% will be covered next year. Ripoti ya maambukizi mapya imeleta wasiwasi mkubwa kwamba serikali hivi sasa imeanza kufikiria juu ya uwezekanao wa kuifunga kabisa nchi, ili kulinda raia wake, na wakati huo huo kupambana na kuzuia kuenea kwa maambukizi kote nchini. Mwandishi wa habari ambaye pia ni mchambuzi wa mambo ya kitaifa Osarugi Ogmoa anahoji, je, Nigeria itamudu kuvumilia awamu nyingine ya Waziri wa mambo ya nchi wa Nigeria Geoffrey Onyama anasema Nigeria itashirikiana na Beijing kwa ajili ya kupata chanjo of, uh, the, uh, with with access, uh. Nigeria inatarajiwa kupokea dozi laki moja za chanjo ifikao mwishoni mwa Januari na idadi nyingine itatolewa baadaye ili kuweza kufikia mpango wa kitaifa wa asilimia kuchanja sabini ya raia. Ripoti inaonyesha kwamba Nigeria ina takribani waathirika elfu tisini na tatu huku elfu sabini na saba wakiwa wamepata nafuu na vifo elfu moja mia tatu kumi na tisa. Kampeni zaidi inaendelea kuelimisha umma juu ya kulinda dhidi ya janga hili. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohenbi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaelekea huko nchini Tanzania kuangazia biashara ya nywele za rasta inavyozidi kupata umaarufu mkubwa sana nchini humo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa anatupasha zaidi kuhusu biashara hii. Biashara ya uuzaji na ununuaji wa nywele ngumu maarufu kama rasta imekuwa ikipata umaarufu mkubwa nchini Tanzania na kufungwa milango kwa wengi wanaotumia mtindo huo kuendesha maisha yao ya kila siku. Wote wauzaji pamoja na wanunuaji wanaamini kwamba kuja kwa mtindo mpya wa maisha ndiko kunakoifanya biashara hiyo yaendelee kupata umaarufu mkubwa hasa katika maeneo ya mijini ambako mwingiliano wa watu ni mkubwa mno kwa maisha. Sasa ni jambo la kawaida ya kumkuta mtu akiwa na rasta zake na baada ya muda kuziondoa na kwenda kuziuza kwa ususi, ambao nao pia wamekuwa na jukumu la kutafuta wateja kwa njia mbalimbali. Kijana huyo ni mmoja wa ususi anayenunua nywele na kisha kuzihifadhi kabla ya kumpata mteja wake. Zamani watu walikuwa wakikata nywele wanaituka, lakini sasa imekuwa iko kwenye kwenye fashion, inakuwa vigumu sana mtu kutoka nywele. Na kwenye mitandao watu wanaona nywele zinauzwa, zinatengenezwa, wanakuja kwetu, tunanunua, tunasitia dawa, tunaziweka kwenye quality ya usalama nzuri, smart naonekana, tunaingiza kwenye market, tunauza. Inategemea tuna, na aina na ya nywele, urefu na quality. Mtu nywele. Usukaji wa rasta au kusokota kwa jina lingine kunaweza kufanya kwa mitindo aina mbalimbali, na kutokana maendeleo ya sasa, rasta sio lazima zitokane na nywele zako binafsi. Dada huyo ambaye amesokota rasta zake ni mmoja wa wanawake wengi wanaopatikana mijini wakiwa na matumaini siku moja kuzipeleka sokoni rasta zao, baada ya kuzitunza kwa muda mrefu. Sababu kwanza ni simple lakini, ipo katika utamaduni Lewa. Im, kata ikiwa kama ndogo hivi, laki nne lakini kwa ujumla bei ya rasa zilizokatwa utegemea mambo mengi kama wake, umbili, pamoja, nanamna, mahitaji vile ukubwa wake umbile, pamoja na namna zilivyotunzwa, mahitaji ya mteja vilevile anaweza kufanya bia rasa kuwa kubwa au ndogo. Mbali ya kuonekana kama sanaa inaweza kumpendezesha mtu kwa mwonekano wake, rasta sasa zinachukuliwa kama njia mojawapo ya ujasiriamali, unaweza kumsaidia mtu kujiongezea kipato. Biashara ya rasta ipo, unajua kufuga hizi rasta mpaka zifikie hivi, shughuli usiju, kashangaa mtu leo kamwona nywele fupi, kesho kamwona nywele ndefu. Kuna wale wengine ambaye anaweza taa akisuka tu kawaida akawa na nywele anaweza kasukwa, baada ya miaka mitatu minne zikawa fupi, hata azibani alafu akawa anataka kutengeneza nini hizi rasta. Kwa hiyo anaona ni bora anunue ataki, viles, kwa sababu hata akifuga vile zinakupa hazikui. Kwa hiyo anaona bora anunue aunganishe ili naye nywele zake ziwe ndefu. Kuendelea kuongezeka kwa, kwa mahitaji ya watu kutaka kubadilisha mfumo wa maisha kutokana na fashion zinazoendelea kuibuka kila uchao kumefungua njia kwa vijana wengi wa kiume na wa kike kujiingiza katika ujasiriamali kwa kuanzisha saluni zinazotoa huduma ya kusuka mitindo mbalimbali mbali ya rasta ama kusokota. Dada huyo anasema tangu ajitumbukiza katika kazi ya ususi hajajuta na kila wakati amekuwa akipiga hatua katika maisha yake kila siku Heni zinafikia wakati hadi sasa hivi sitamani kabisa kuajiriwa kwa, kwa sababu inanipa manufaa makubwa. Yani inafanya kazi, naweza kuendesha maisha yangu kupitia kusuka na wasaidia wazazi wadogo zangu kupitia hivi kusuka. Wenyewe wanasema soko la huduma hiyo ni kubwa, na hivi sasa wengi wamelibaini hilo, na hivyo kuamua kuanzisha vyuo vinavyotoa taaluma ya urembo pamoja na ususi ili kuwavutia zaidi wateja. Soko ni kubwa kwa sababu ukiangalia, kuna vyuo vingi, kuna kuna ofisi nyingi, kuna viwanda vingi pia, kuna yaani, wa wanawake wengi ambao hawawezi kwenda kwenda ofisini wakiwa rafu. Mtu mteja anaangalia ufanisi wa kazi yako, huduma unaotoa ina ubora kiasi gani. Kwa kweli, mimi kwa upande wangu nachukuru. Naam na, maisha kama wanavyosema vijana wa mjini ni kuyapangilia na kujua kipi kianze baada ya kingine. Kwa vijana hao wanayo kila sababu ya kuendelea kutabasamu baada ya kugundua fursa mpya zinazopatikana katika ukuzaji na uendelezaji wa rasta. Na ndivyo makala hii ya jamii na maendeleo kwa leo inavyotia nanga, baada ya kumulika biashara ya rasta na ususi inavyolipa kwa vijana wengi nchini Tanzania. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, mimi ni Joji Chinchokopa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na ufuatao ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau. Jeshi la Ethiopia limesema Jumapili kuwa limeua wanachama 15 kutoka chama cha TPLF, huku wengine wa nane wakikamatwa. Ofisi ya rais Algeria imesema kuwa Rais Abdelmadjid Tebboune Jumapili amerejea kwa mara ya pili nchini Ujerumani kwa matibabu baada ya kuwa na matatizo kwenye mguu kufuatia maambukizi ya virusi vya korona yaliyompeleka nchini Ujerumani hapo awali. Raia watatu wa Sri Lanka wanakabiliwa na mashtaka nchini Marekani ya kulisaidia kundi la Islamic State lililohusika kwenye shambulizi wakati wa sikukuu ya Pasaka mwaka wa 2019 nchini Sri Lanka. Wajumbe wa chama cha Demokrat kwenye baraza la wawakilishi la Marekani jana wameendelea na shinikizo la kumshtaki na kumuondoa madarakani rais Donald Trump wakati akiwa amebakisha siku chache tu ofisini. Wakazi wa Katar Jumapili wamesherehekea kuvuka mpaka na kuingia nchini Saudi Arabia, wakiutaja ufalme huo kuwa nchi yao ya pili, wakati Doha ikiweka mikakati ya kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona kwa watu wa Saudi Arabia wanaopanga kuingia Katar. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye serikali ya Uingereza Jumapili amesema kuwa hospitali nchini humo zinaelekea kuelemewa na wimbi kubwa la wagonjwa kutokana na virusi vya COVID-19. Mamlaka ya anga nchini Indonesia Jumapili imesema kuwa imepata visa, vijisanduku maalum vya black box kutoka kwenye mabaki ya ndege ya abiria ya kampuni ya Sriwijaya ilianguka muda mfupi baada ya kuruka kutoka jakarta Jumamosi. mpaka hapa ndio unakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hapa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riyami mwongozaji ni dio don chubahiro nimeshirikiana na harison kamau jina langu ni mkamiti kibayasi Ninakutakia Jumatatu tulivu popote pale unapotusikiliza.