waa inay ka amar qaataan guddiyada iyo maamulada lagu heshiiyey Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo Ijumaa, Januari 8 mwaka 2021, tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile vile kupitia redio shirika zetu katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu, vilevile kupitia masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu hivi sasa, kwenye live talk tunaangazia hali ya usalama na mazingira mengine kuelekea uchaguzi mkuu wa uganda hapo Januari 14. Je, mchambuzi anatoa maoni gani? Tuna tatizo kwamba hali imekuwa tete, hali imekuwa ya kutofahamu yayo imekuwa, hatujui kesho kutakuwa na nini, hatujui baada ya tarehe kumi na nne ni nini ambacho kitatokea. Na katika habari nyingine, waziri wa uchukuzi wa Uingereza Grant Shapps leo amesema kuna wasiwasi kwamba chanjo za Covid 19 hazitofanya kazi ipasavyo dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduyimana. Maafisa wa polisi wanaohusika kulinda usalama kwenye jengo la bunge la Marekani mara kadhaa walikataa msaada wa ziada kabla ya maandamano ya Jumatano yaliyogeuka vurugu na kuwalazimisha wabunge bunge kuwaahirisha zoezi la kurasmisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana. Shutuma hizo zimetoka kwa maafisa wa ulinzi na jeshi siku moja baada ya umati mkubwa wa wafuasi wa rais Donald Trump wenye itikadi kali kusukuma viziwizi na maafisa wa polisi kwenye bunge na kuvamia jengo hilo. Waziri mdogo wa ulinzi Ken Rapuano jana aliwaambia waandishi wa habari, tuliwasiliana nao mara kadhaa, akielezea majadiliano kati ya kikosi cha taifa cha ulinzi na polisi wanaolinda jengo la bunge la Marekani wiki kadhaa kabla ya ghasia. Tuliwauliza zaidi ya mara moja. Jibu la mwisho tulilopewa Jumapili Januari tatu ni kwamba hawatahitaji msaada wa wizara ya ulinzi, kufuatia vurugu zilizofanywa na wafuasi wa Trump kwenye bunge la Marekani. Mkuu wa polisi ya kulinda usalama kwenye bunge hilo Steve Sand alijiuzulu Alhamisi jioni. Watu wanne akiwemo afisa mmoja wa nne polisi walifariki kufuatia ghasia za Jumatano kwenye jengo la bunge la Marekani. Raisi wa jamhuri ya Afrika ya Kati ametangaza amri ya watu kusalia nyumbani kwao usiku kote nchini humo, wakati serikali inapokabiliana na makundi kadhaa ya waasi. Rais Faustin Archange Touadera amesema amri hiyo itaanza kutekelezwa saa mbili jioni hadi saa kumi na moja asubuhi saa za Afrika ya Kati kwa muda usiojulikana. Touadera alishinda muhula wa pili madarakani katika uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka uliopita. Mapigano yamekuwa yakiendelea katika sehemu kadhaa za nchi, waasi wakitishia kuingia mjini Bangi na kupindua serikali. Serikali imemshutuma aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize, ambaye alikataliwa kugombea urais kutokana na tuhuma za kushiriki katika jaribio la mapinduzi. Mashambulizi ya waasi yalizimwa na wanajeshi wa Russia na wale kutoka Rwanda waliotumwa nchini humo kusaidia wanajeshi wa serikali na wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa. Bozize amekanusha madai ya kupanga mapinduzi lakini, amesema kwamba anaunga mkono waasi hao. Waendesha mashtaka wameanza uchunguzi dhidi ya Bozize wakisema ana njama ya kupindua serikali na kuvuruga usalama wa nchi hiyo. Rais wa Zambia Edgar Lungu ametaka wawekezaji wa ndani mwa nchi hiyo kusimamia sekta ya madini. Madini ndiyo tegemeo kubwa la uchumi wa nchi hiyo, lakini kampuni nyingi za kuchimba madini zinamilikiwa na kampuni kutoka nje ya nchi. Mwaka 2019 serikali ya Zambia iliuza kampuni ya kuchimba shaba ya Konkola, KCM, kwa watu na mashirika mbalimbali baada ya kampuni hiyo kushindwa kutimiza wajibu wake inavyohitajika kisheria. Kampuni hiyo ilikuwa inamilikiwa na kundi la wawekezaji wa Vendata kutoka India, lakini mahakama ya juu ilisitisha uuzaji huo ili kuweka mazingira ya wawekezaji wake na serikali kuelewana. Lungu amesisitiza kwamba ukurasa huo ulifungwa. Zambia inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge mwezi Agosti. Lungu anagombea muhula wa pili na wa mwisho madarakani. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia VOA Swahili.com. Wanajeshi wa Ethiopia wameua maafisa wa juu wa kikosi cha Tigray, TPLF katika operesheni maalum. Miongoni mwa waliouawa ni msemaji wa TPLF Sekoture Getashwa na aliyekuwa mkuu wa masuala ya fedha ya kikosi hicho Daniel Asefa. Aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utangazaji nchini Ethiopia Zerei Asgedom na Abebe Agedom pia wameuawa katika operesheni hiyo. Mkuu wa shughuli za kuwapa wanajeshi majukumu katika jeshi la Ethiopia Jenerali Tesfaye Ailu amesema kwamba viongozi wengine tisa wa TPLF wamekamatwa. Serikali ya Ethiopia ilisema mwezi Novemba kwamba ilikuwa imetoa ilani ya kutaka zaidi ya maafisa 60 wa ngazi ya juu wa TPLF kukamatwa. Haijulikani mahali ambapo maafisa wengine wa TPLF walipo, akiwemo mwenyekiti wa TPLF Debrestion Gebre Michael. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alitangaza kumalizika kwa mashambulizi dhidi ya Tigrei mwezi Novemba baada ya wanajeshi wa Ethiopia kudhibiti mji wa Mekele. Umoja wa Falme za Kiarabu utafungua tena vituo vyake vyote vya kuingia vya ardhini, bahari na anga kwa Qatar kuanzia kesho Jumamosi mosi, shirika la habari la serikali WAM limeripoti leo. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri ziliwekea vikwazo Qatar kwa madai kwamba taifa hilo linaunga mkono ugaidi na ni mshirika wa karibu sana wa Iran, lakini Doha ilikanusha madai hayo na kusema kwamba vikwazo hivyo vinalenga kuhujumu uhuru wake. Afisa wa Umoja wa Falme za Kiarabu jana aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kwamba nchi za Kiarabu zilizoisusia Qatar zitaanzisha tena mahusiano ya usafiri na biashara na Doha katika kipindi cha wiki moja kufuatia mkataba unaoungwa mkono na Marekani, lakini kurejesha uhusiano wa kidiplomasia wataomba muda zaidi, wakati pande husika zinaendelea na juhudi za kujenga upya uaminifu. Ndugu wa watu waliouawa ndani ya ndege ya abiria ya Ukreni iliyotunguliwa Januari mwaka jana na jeshi la Iran wanasema hawataki pesa za Teheran, badala yake kesi ya kimataifa ili kuwawajibisha viongozi wa kitendo hicho. Januari 8 ya mwaka wa 2020 ndege ya Ukreni ambayo ilikuwa na abiria 176 ilitunguliwa na makombora ya Iran muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Teheran. Abiria wote mia moja na sabini na sita waliokuwa ndani ya ndege hiyo waliuawa. Wengi wao walikuwa raia wa Iran na Kanada ambao walikuwa wanasafiri kuelekea Kiev na Kanada. Iran ilieleza kuwa ndege hiyo ilitunguliwa kwa makosa na wafanyakazi wa ulinzi wa anga. Familia za waathirika ziliwasilisha mashtaka mawili dhidi ya Iran kwenye mahakama za jimbo la kati mashariki mwa Kanada la Ontario. Waziri wa uchukuzi wa Uingereza, Grant Shapps, leo amesema kuna wasiwasi kwamba chanjo za covid-19 hazitofanya kazi pasavyo dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Kampuni kubwa duniani zinazotengeneza chanjo za covid-19 zinashughulika kwa haraka kutizama kama dozi za chanjo zao zinafanya kazi dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Uingereza na Afrika Kusini. Chanjo ya covid-19 ya kampuni ya Pfizer na mshirika wake BioNTech inaonekana kufanya kazi dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa haraka vilivyogunduliwa Uingereza na Afrika Kusini kwa mujibu wa utafiti wa kimaabara ulioendeshwa na kampuni ya Marekani ya Pfizer. Aina mpya ya virusi huko Afrika Kusini inawatia hofu wataalamu kwa sababu inawezekana chanjo isijibu kwa njia moja ama nyingine au isifanye kazi kwa njia moja ama nyingine. Waziri Sharp ameiambia redio LBC ya Uingereza. Baada ya habari za dunia, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa kila Ijumaa ni Live Talk, ambapo leo tunaangazia hali inayojiri nchini Uganda wiki moja kabla taifa hilo lililopo Afrika Mashariki kufanya uchaguzi mkuu tarehe kumi na nne Januari. Wananchi wa Uganda watapiga kura kumchagua rais, wabunge na wawakilishi wa wanawake katika wilaya zote za nchi hiyo. Wagombea kwenye kiti cha urais ni kumi na mmoja, lakini upinzani mkubwa ni kati ya Rais Yoweri Museveni aliyepo madarakani kwa muda mrefu na mwanamuziki ambaye pia ni mbunge Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, ambaye ana ufuasi mkubwa sana wa vijana. Kampeni za uchaguzi zinafanyika katika mazingira yasiyokuwa ya kawaida ambapo wagombea wanatakiwa kuheshimu kanuni za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, kwa sababu kulingana na utaratibu uliowekwa na tume ya taifa nchini humo, kampeni zinahudhuriwa na watu wasiozidi mia mbili. Kampeni hizo ziligubikwa pia na ghasia. Watu hamsini na saba wameuawa katika makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mgombea wa upinzani Bobi Wine. Bobi Wine mwenyewe amekuwa akikamatwa na polisi mara kwa mara akishutumiwa kukiuka masharti ya kuzuia kuenea virusi vya korona, shutuma ambazo anazikanusha. Kumekuwa pia na kamata kamata ya hapa na pale. Wapinzani nchini humo wanalalamika kwamba wafuasi wao ndio wanalengwa zaidi katika ukamataji huo. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo wameelezea wasiwasi wao mkubwa kufuatia ongezeko la machafuko na vitendo vya ukandamizaji. Hata wanahabari wanasema kuwa wanapitia wakati mgumu kwa hivi sasa wanapofanya kazi zao. Shirika linalotetea haki za waandishi wa habari nchini Uganda linasema waandishi wa habari takriban mia moja wameshambuliwa tangu kampeni zilipoanza nchini humo. Hali hii ndiyo inajiri nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu. Ili kupata tathmini ya kina, kwenye laini ya simu tunao washiriki wetu Aida Mtenyo kutoka chuo kikuu cha Kabale huko Uganda, vilevile tunaye pia na Bembe wa Moto kutoka nchini Uganda, ambao tutashirikiana nao. Tunakaribisha pia msikilizaji, maoni yako ututumie kwenye mtandao wetu wa Facebook, tutasoma hapa kukuendeshea mjadala huu mimi inaitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick, Patrick Nduhimana. Moja kwa moja basi, Patrick, ni nikuachie fursa na wewe ili uanze kuzungumza na washiriki wetu. Asante Mkamiti, nafikiri washiriki wetu wamesikia picha halisi ambayo umeitoa hapo kuhusu hali inayojiri Uganda wiki moja kabla ya uchaguzi. Labda tu nianze na swali la kwanza, na nianze naye na bende wa moto. Uh, na Bende wa Moto, picha hiyo ambayo ume, umeisikia inakupa tathmini gani? Kuna ishara yoyote kwamba uchaguzi wa tarehe kumi na nne Januari utafanyika katika mazingira ya amani na utulivu? Eh, kwa mwanzo, watu wamekuwa wana wasiwasi, hasa wasiwasi ilitokana na mageuzi amiri jeshi mkuu alifanya hapo wiki iliyopita na ile wiki ingine ya mwanzo. Na nikisema umma namaanisha watu wote wa kawaida hapa nchini Uganda. Sisi au maafisa wengine tunaelewa ni maafisa ambayo wanaweza fanya kazi vizuri, lakini kwenye watu wa kawaida bado wana wasiwasi, kwa nini mageuzi yanafanyika wakati huu? Na ile ingine ni ninayoongea ni kwa wakati huu ni kwamba rais Yoweri Museveni ambaye ni mgombea pia wakati huu amepata mgombea wa mwanzo ambaye yuko mgombea sugu zaidi kwa miaka hii yote ambaye rais amekuwa rais wa nchi, na huyu ni bwana Robert Kyagulanyi Ssentamu. Ya wasiwasi wasi ni kwamba wafuasi wa huyu msanii Bobi Wine wanakamatwa sana wengine bado wako korokoroni tunavyoongea na wapili, ambaye anafuatilia hapo karibu ni mgombea wa chama cha Forum for Democratic Change ambaye ni Patrick Oboya Murya. Watu wake pia wanashikwa zaidi na sababu hazijulikani. Hiyo ndiyo inaleta wasiwasi. Sasa sisi kama wazee ambao wamekuwa kwa miaka mingi kidogo tunavyoona kwamba watu kwa mara ya kwanza hapa Uganda, hasa vijana miaka thelathini na tano kurudi chini, ni kushangaza sana, zaidi kwamba walijiandikisha sana kupiga kura mwaka huo, na huo mwito ulitolewa na huyu msanii Bobi Wine. Kwa hivyo hii inamaanisha kwamba vijana wanamfata sana huyu Robert Chagulan Sentamo. Hiyo inamaanisha kwamba miaka hii yote Uganda imekuwepo wapinzani ambao ni wapinzani sugu zaidi kwa Rais Yoweri Museveni, ni wapinzani ambayo wamejitokeza kugombea urais mwaka huu, yaani yani uchaguzi wa mwaka huu, na mwanzo ni huyu Robert Chagulan Sentamo ninavyoongea ya haraka haraka, wasikilizaji wanapenda kusikia kwamba huyo kijana alivyotangaza mwanzo kwamba atagombea urais, vijana walikubali, walimusikiliza sana. Sisi wengine ambao ni wazee tulifikiri ni mzaha. Nafikiri hata Rais Yoweri Museveni pia alifikiri ni mzaha kama ule uliokuwepo wakati huo wa Bwana Amama Mbabazi lakini huyu amejitogeza kwamba ana ufasi. Ufasi wake ulikuwa mwanzo wa ufasi wa vijana, na wakati huu hata watu wakuu kidogo, miaka arobaini na tano, hamsini, naona sasa wameanza kumshabikia. Nielekee basi kwa Aida uh, Mtenyo, kwa upande wako uh, hali unaiona vipi hapo nchini Uganda kuelekea uh, wiki ijayo ambayo ni muhimu sana katika uchaguzi huu wa uh, urais pamoja na wabunge hapo nchini Uganda kule, tunakuelekea uh, kama vile nio mzee Wanyoto alivyoelekeza hali imekuwa tete, Tofauti na miaka mingine ambayo tumekuwa na uchaguzi, wakati mwingine ungekadiria ukasema, hata kama tuko na upinzani, labda huyu mpinzani leo nguvu zake ni chache, au mwelekeo wake huenda usitofautiane sana na rais Yoweri Museveni. Lakini kwa wakati huu tukumbuke kwamba uh, nchini Uganda vijana ni wengi, idadi kubwa ni vijana na kina mama, ambapo vijana yeye anaona ana, ana ile kijana mwenzake kama mwenye uwezo wa kufanikisha matumaini yake. Halafu kuna wale ambao wanafikiria kwamba rais sasa hivi hiyo pia naye ame, ame, ameendeleza nchi kwa muda mrefu, kuna yale ametenda ambayo ni mazuri, lakini kuna wakati wa vijana pia wanafikiria kwamba huenda tuwe na mabadiliko, mabadiliko ambayo vijana hao hawakuwepo wakati ule ama walipokuwa wachanga sana wakati rais Museveni alikuja mamlakani mambo mengi yameenda yakibadilika, licha ya, ya, ya kusema kwamba ni vijana. Hata kuna wale ambao ni wazee pia ambao wameona matumaini katika uh, um, ugombeaji wa vijana, ndiyo chagulani. Bobi Wine ameibuka <laughs> kama mpinzani sugu mkubwa ambaye yeye pia hoja zake vijana wanazitamali na wana matumaini sana naye, na tukumbuke kwamba kwa kawaida, msanii ana lugha ambayo inashawishi. Kivyovyote vile utajikuta kwamba anashawishi, wanaopenda wasanii ni vijana. Aa, pili pia tujue tu, tu, tu kwamba kuna yale ambayo yameenda yakiwa ki, ya yakiwa ya hayalandani haya, haya, haya, haya na wakati, kwa sahizi ndo unaona kwamba watu wanataka mabadiliko mabadiliko katika sekta ya elimu, mabadiliko katika sekta ya nini, um, um, ajira tofauti tofauti. Watu wanaona kwamba vijana hawapati kazi, a, mambo kama haya yanawasukuma kufikiria kwamba Bobi Wine huenda akawa mwokozi katika awamu yake ama katika kipindi hiki. Tofauti ni kwamba licha ya kuwa tulikubali kuwepo upinzani, hatuja serikali haijapatia nafasi upinzani kuchukua muda nao pia kuzungumza na watu mashinani, kuwapatia lile ambalo wanafikiria kwamba watatenda wakija mamlakani. Unajikuta sasa, kuna ule kuna kule kusuasua, kuna ule kutojua nini kitatendeka kesho. Mpaka leo hii watu bado wako vizuizini, kuna sehemu ambazo na wilaya ambazo zimefungiwa watu wasifanye siasa, watu wagombeaji wasizungumze na watu mashinani, hiyo inafanya hali na kugombea kuna kuwa kugumu. Maanake sasa ile kuweko na ile mikakati ya kuzuia magonjwa sugu ya ya korona, inabidi mwenye kutafuta kura ama aende kwa vyombo vya redio ama televisheni ambapo pia wamefungiwa, ama sivyo aende akakomboe sehemu atafuta hawa watu mia mbili wakati labda eneo lake ni watu kama elfu kumi unajikuta kwamba labda tafuta hao watu mia mbili, azungumze nao. Wakati mwingine atafute tena wengine mia mbili. Katika hiyo hali, unajikuta kwamba hata maliza kukutana na wale amba amba watu ambao anafikiria kwamba ni wale ambao watampatia kura. Halafu pili, mahali ambapo unafikiria kwamba umetenda mema ni, ni, ni wazo tu. Unajua kwamba na unajua kwamba watu wanakukubali na unajua kwamba uongozi wako ni mzuri, haina, haina shida kuona kwamba mm, kijana kama yule ana anakuja pia naye kuonyesha kwamba anataka urais. Mi nafikiria kwamba ni mfumo mpya wa kuona mambo tofauti na jinsi ambavyo tulivyoona, ila kuna tatizo kwamba hali imekuwa tete, hali imekuwa ya kutofahamu yale, imekuwa hatujui kesho kutakuwa na nini, hatujui baada ya tarehe kumi na nne ni nini ambacho kitatokea. Aliyeshinda atakubali kushinda uh, kikamilifu kwa uwazi, ama pia aliyoshindwa atakataa matokeo, kwa sababu kutakuwa hakukuwa na uwazi wakati wa um, um, kupiga kura. Maanake kumekuwa na tetesi ya kutishia kwamba mitandao ya kijamii itazimwa, hakuna kupiga picha na kupiga kura, ukipiga nenda zako. Kuna vivyo vitisho, vitisho. Sasa ujua, vitisho, vitisho vikianza hivyo, tayari watu washaanza kuingiwa na ule uoga, maanake hata serikali inanachishi, hata kukiri manake, ah, watu ambao waleta shuu ninio sarakasi kina kikundi cha kina Bobi Wine na mengine, ndio tumawatia korokoro ndio ni vizuri kuweka mtu korokoroni, lakini ila mfungulie mashtaka, umwambie kwamba umefungwa kwa sababu ya hili na hili na lile, lakini wanapochukua watu waweke kwa korokoroni bila kuwafungulia mashtaka, ama sivyo, wanapopelekwa kotini, hata kula kotini tayari huwa washasubiriwa na jeshi kushikwa na kupelekwa mahali pengine. Hali kama hiyo inafanya uh, watu wawe na uoga wasijue kesho kutatokea nini mpaka na chuki zangu, huenda hata watu wengine waogope hata kwenda kupiga kura, manake hajui kutatokea nini. Kwa hivyo bado hatuna picha halisi nini kitatokea baada ya tarehe kumi na nne. Hatujui kutakuwa kumwaga damu, kutakuwa kupigana, kutakuwa mauaji ya hapa na pale, hatuwezi tukajua, licha ya kuwa rais aliye mamlakani kutuahidi kwamba kura zitapigwa kwa m, m, m, m, kwa usalama tume ya, ya maandalizi tume ya, ya, ya ya kura pia wanasema watu kura zitaendelea vizuri, hakutakuwa na shida yoyote, ila hicho bado ni kitendawili, hatujui kule tunakoelekea mm. Asante sana Aida Mtenyo. Uh, ma, nafikiri matarajio ya kila mwananchi wa Uganda ni kwamba anataka kuona uchaguzi ukifanyika katika hali ya usalama na machafuko yasitokei. Nikisikia maelezo yenu Aida Mtenyo na Nabende wa Moto ni kwamba kuna mwamko kabisa, wananchi wanataka kushiriki kwa wingi kwenye uchaguzi, hasa vijana. Na Nabende amegusia suala hili la Rais Museveni kuchukua hatua ya kufanya usalama wa wa uchaguzi wakati wa kipindi cha uchaguzi usimamiwe na wanajeshi na hasa makamanda walioteuliwa. Uh, ripoti ambazo tunazo ni kwamba ni makamanda ambao walikuwa wanaongoza wanajeshi huko Somalia na huko Sudani Kusini. Mnafikiria ni kwa nini hili jambo liliwahi kutokea katika uchaguzi wa mbele, ambapo usalama katika kipindi cha uchaguzi unasimamiwa na wanajeshi? Ni kwa nini hatua hii e, hapo awali pia tumekuwa na makama, na makamanda wa jeshi lakini makamanda hao, nitataja moja. Alikuwa kamanda wa jeshi lakini akateuliwa kuwa mkuu wa jeshi la polisi, na yule ndiye aliyekuwa mkuu wa polisi Bwana Jemedari Kale Kaihura. Kwa hivyo sio mwanzo isipokuwa hapo awali kulikuwa na uteuzi unao uliokuwa umepangiliwa, kwamba yeye alienda kwa jeshi la polisi akiwa jemadari wa jeshi, akateuza unifomu yake ikawa ya polisi. Na unaelewa kwamba mtu akiwa jeshi anafanya kazi ya kijeshi, hata kama ameteuza ke, nguo. Yeye ndiye alimlea na kulea uchaguzi ule uliopita na ule wa hapo awali wa, wa elfu mbili kumi na sita na ile ya elfu mbili kumi na moja kazi yake ilikuwa ya kuweza kufanya amba, yale ambayo yanatarajiwa kufanyika na maafisa ambayo wamechaguliwa wakati huu. Kwa hivyo kuna tofauti kidogo, hiyo ndiyo inaleta wasiwasi kwa umma. Wakati huo watu hawakujali sana, kwa sababu huyo alikuwa jemadari kweli, lakini akawa kwa jeshi la polisi. Imetumwa, wametumwa wengine wengi kwa polisi kutoka jeshini, lakini hii imefanyika wakati wa uchaguzi hapo katikati. Hiyo ndiyo inatia wasiwasi awa maafisa yeah. Wengine mimi binafsi na wajua, na nimefanya kazi nao inawezekana kwamba ndio walifanya kazi huko Somalia, lakini inawasaidia ili kusikuwe na fujo za mijini, kwani wana ujuzi sana kuweza kuzima fujo za mijini. Watu wa kawaida hawaelewi hiyo, kwa sababu hawajui kwa nini fujo za mijini zitokee. Kama vile dada Mtenyo alivyosema, naomba ni kusitishe hapo kwanza, nisome maoni mawili matatu kutoka kwa msikilizaji ame, ametuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Ni Ahadi Fazili Fidele, yeye anatokea DRC eneo la Manyema. Ameandika ujumbe, kwa kweli uchaguzi ambao umetarajiwa Uganda imekuwa uchaguzi wa kutafuta kuvamia kura na kuiba wazi wazi. Museveni ni kiongozi wa muda mrefu, amekuwa muda mrefu hivyo basi, wafuasi wa mpinzani Bobi Wine, sasa ni wakati wao. Ujumbe mwingine ni kutoka kwa Bifonko Odera, na wao yeye anasema upinzani utashinda uchaguzi lakini Aa, ni kwa changamoto kubwa sana za kumwondoa Museveni madarakani. Huyu Robert natine, yeye anatokea Kalehe, mashariki mwa DRC, anasema kwamba yeye anaangalia kwa makini uchaguzi huo wa Uganda, ambapo vijana wengi wanamfagilia Bobi Wine, Robert Chagulanyi. Vilevile kuna Ochen George yeye yeah, anatokea eneo la Kakamega huko Kenya. Anasema kwamba Uganda inaudhi inasikitisha, na ni kwamba watu wanahitaji mabadiliko. Msikilizaji, baada ya kukusomea ujumbe huo kutoka kwa baadhi ya wasikilizaji, ninakukumbusha kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington na kama unafuatilia vyema basi, uh, mjadala wetu wa leo hapo awali, mmoja wa washiriki alizungumzia kuhusu mabadiliko upande wa vijana uh, na Bende, kwa upande wako, haya mabadiliko ambayo vijana au upinzani wanayataka uh, yawe tofauti kutoka kwa utawala wa Rais Yoweri Museveni ambaye ametawala nchi hiyo kwa muda mrefu ni yapi hasa? Unaweza ukatufafanulia kwa kina? mbali ya kusema kwamba tu wanataka mabadiliko ya elimu, afya au uwepo wa ajira, ni kivipi? Uh, tu, tuko na vijana wakati mwingi, hata kwangu nyumbani ni nao wengi na mambo yao, sio vijana peke yao, hata watu wa miaka yangu wanataka mabadiliko. Kwa sehemu zingine ambazo vijana wanalalamikia, la kwanza ni serikali ya wakati huu ya ndugu mheshimiwa jemedari Yoweri Museveni imeshindwa kushughulikia mambo ya rushwa. Rushwa inamshinda imemshinda ina, kwa wakati huo nafikiri hiyo ndiyo ime, imeletea wapinzani kupata nguvu zaidi. Mwelekeo wa vijana ni kwamba kama pesa hizo ambazo zinaporwa zingelikuwepo mambo mengi zaidi labda na hata ile inazalisha ajira ya vijana ingelikuwa imefanyikana. Naam, basi, msikilizaji, kwa maelezo hayo tuliyoyapata kutoka kwa Nabende wa Moto, ndiyo tunakaribisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kwa siku hii ya leo, ambayo ilikuwa inasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya intaneti, na washiriki wetu alikuwa ni huyo na Bende wa Moto, pamoja na Aida Mtenyo, wote wanaotokea nchini Uganda. Ukuendeshea kipindi hiki upo nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na, na mwenzangu Patrick Ndujima na tukutane tena sekunde chache zijazo katika live talk ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya mtandao pekee kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi tuungane hapo mbeleni. Naam, uh, msikilizaji wetu sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Uh, tunaendelea kuzungumzia hali iliyopo huko Uganda, uh, wiki moja kabla ya nchi hiyo kuandaa uchaguzi mkuu, na katika kipindi hiki tunao washiriki uh, na Bende wa Moto, naye vile vile ni mchambuzi wa siasa za Uganda na Afrika Mashariki. Tulikuwa naye Aida Mutenyo, muhadhiri kwenye chuo kikuu cha Kabale hivi sasa tumempata Samuel Kisitu ambaye naye ni mchambuzi wa siasa. Bwana Samuel Kisitu ni kukaribisha katika live talk. Uh, shukrani sana ndugu mheshimiwa. Nilikuwa nasema tumezungumzia mambo mengi uh, kuhusu hali mazingira uh, yaliyopo kabla ya uchaguzi mkuu uh, wa hapo Januari kumi na nne. Wewe kama mtu ambaye unafuatilia siasa, unaona siasa ambazo zinaendelea hivi wakati wa kampeni, kuna matumaini yoyote kwamba Uh, mambo yatakuwa mazuri uh, licha ya kwamba kuna ripoti nyingi za uh, hasia kamata kamata na mambo mengine kadhalika. Ndiyo, shukran uh, sana ndugu na, uh, hali ilivyo, hali ya kisiasa nchini Uganda uh, kwa kweli misukosuko ni mingi ambayo kwa kweli imetutia hofu kama wananchi wapiga kura na kama wananchi tena wazalendo hatujapata yeah, tamaa kwamba uchaguzi huenda ukawa na vurugu nyingi. Uh, ila tunamwomba Mungu kwamba mambo ya siasa yatulie vizuri. Uh, kweli nimesikiliza vizuri, na kweli kwa vitendo vya kuwatekanyara watu vitendo vya uh, mauaji ya watu wa upinzani ndio vimeongezeka maradufu, vimeongezeka maradufu, na hali kama hii haijawahi kutokea nchini Uganda tangu uh, mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na sita ambapo uh, tulipiga kura kwa mara ya kwanza chini ya uongozi wa uh, Rais Museveni um, nadhani hali hii imesababishwa sana sana na hofu iliyomo miongoni mwa viongozi uh, walio madarakani sasa. Lakini nikuulize kidogo Samuel Kisitu, uh, umesema kwamba kuna watu wengi ambao wanakamatwa na tunasikia kwamba lawama nyingi zinatoka upande wa, upande wa upinzani. Je, wafuasi wa upinzani wao, uh, sababu hata polisi hata Rais Mseveni mwenyewe amesema hizi hatua ambazo anazichukua za kuongeza kuimarisha usalama ni kwa sababu na wapinzani na wao wana, wanafanya vurugu wanashambulia polisi na hawaheshimu kanuni ambazo zimewekwa na tume ya uchaguzi, ambazo watu hawatakiwi kuhudhuria kampeni kwa wingi uh, ukweli ni kwamba ndio, uh, vitendo ndio vimekuwepa vime, lakini hali sana sana inasababishwa na walinda usalama wenyewe wanajeshi wanawashambulia watu wa kutumia hayo mabomu ya kuumiza yenye gesi ya kuumiza macho, wanawa, wanawapiga risasi kabisa, na wengi tu wameonekana wakifariki papo kwa hapo. Sasa hali kama hiyo ndiyo inayowafanya watu wakasirike na waandamane. Naam, uh, nirejee ni uh, kwako uh, na bende wa moto uh, lakini, tunazungumzia tunaona tu ni masuala ya upande mmoja tu upinzani umefanywa hivi umefanywa hivi, kwa mtazamo wako wa masuala ya kisiasa, na umekuwa uh, ukiwa karibu na serikali iliyoko uh, madarakani, hali kadhalika upande wa upinzani. Je, yeah. Hakuna mazuri yoyote ambayo utawala wa Rais Museveni umeyafanya hapo nchini kwa kipindi hicho mpaka wakati huu, uh, kuelekea uchaguzi mkuu wa Januari kumi na nne? Hapana, kusema hilo, uh, nitakuwa nasema uongo. Um, serikali ya Bwana Museveni imefanya mambo mengi zaidi. Kwanza iligeuza dhamira za mawazo ya watu miaka thelathini na tano hii yote watu aliwapata kwenye shida nyingi zaidi kwa seri, kwa, kuhusu serikali zilizokuwa za mwanzo rais Yoweri Museveni na serikali yake walikuwa kipenzi cha umma kwa miaka nafikiri miaka thelathini Mageuzi imetokea wakati huu miaka mitano hii ya ya ya, ya... ya mwisho hii, na nafikiri shida mu... mu... mu... mu... mu... mu... mu... yote yeah, ya kufanya na kuleta haya yote ilikuwa kugeuza miaka ya mkato. Nafikiri wasikilizaji wanakumbuka wakati huo kulikuwa na vita kwenye bunge. Uh, watu walikuwa wanataka bwana Yoweri Museveni apumuzike kwa amani, na ikiwa anapenda amulete uh, mtu ambaye anafikiria anaweza kuendeleza mipango yake ya serikali. Rais Museveni na serikali yake wamejenga wame barabara nyingi sana Raisi Yoweri Mseveni na serikali yake, vile nilivyosema hapo awali, wamejenga vi, wame, wamejenga vituo vingi sana vya afya, lakini vile nilivyosema havina huduma, lakini vituo vyenyewe vipo, wafanyikazi wenyewe wapo, lakini kazi ya kuhudumia umma hakuna lakini yote ambayo yanatakikana kuyafanya kuyajenga ameyafanya Rais Yoweri Museveni. Ameleta nafikiri mustakabali wake wote wote. Hata wakati nilipokuwa nikifanya kazi naye tulikuwa tumesimamia usalama, na nafikiri hilo ndilo bado linamfanya awe kipenzi sasa cha watu ambao, wa miaka mingi kwa hivyo Rais Yoweri Museveni kwa kweli, haingekuwa vyema, haingekuwa jambo la ubusara kusema kwamba hajafanya vitu vizuri. Amefanya mambo mengi, yeye ndiye amerudi, amerudisha nchi ya Uganda kuwa kwenye mapu ya dunia. Hapo awali, voe haingepigia mtu hapa Uganda simu uweza kutoa maoni kama vile tunavyotoa wakati huu, kwa sababu hiyo ingelikulekea shida sana, hata kushikwa na kuwekwa gorogoroni. Kwanini umeongea na redio mawasiliano ya hapo huko nje? Kwa hivyo tunasema hivi, sisi tunasema tumeshukuru Raisi Mseen, amesema amefanya mambo mengi zaidi, siwezi kuya hesabu yote, niyamalize kwa kipindi hiki. Lakini kosa ambalo tumefanya sisi, nafikiri wazee, ni kukosa kumshauri Yoweri Mseveni. Nafikiri Uganda, Uganda inayo watu. Mungu anaweza kuwa amefanya watu hapo Uganda watu wa uoga zaidi, hata wa, wanapokupenda hawawezi kukuambia kosa lako. Kwa hivyo watu wa karibu sana ambaye walitakikana kumwambia bwana Museveni kwamba mzee, umefanya mengi, mzee umefanya ya muhimu mingi, mzee umefanya miaka ya kutosha, mzee, kwa kubaki na mustakabali wako, uende, tunakuomba uende upumzike. Hayo ndiyo yalikosekana, walipokwenda bungeni, wenzake wazuri zaidi ambao wako karibu naye hawakumwambia kwamba mzee, wacha tupige kura ya amani, kura ya kukubalika, tuone kama miaka inaweza miaka ya mkato inaweza kuondolewa ama haiwezekani. Lakini wakatumia wakatumia nguvu, wakatumia mabavu. Nafikiri hilo ndilo lilifungulia mwanzo wa upinzani ambaye anaukutana wakati huu. Aya, kabla ya kurudi kwa washiriki wetu tuwakaribishe tena wasikilizaji wetu ambao wameshiriki kwa njia ya simu na tusikie maoni yao wanasema nini. Mimi kwa majina ninaitwa Richard Garira kutoka pande za Rurembela hapa. Mimi naweza nikazungumzia suala hili la uchaguzi wa Uganda. Uchaguzi wa Uganda, mimi nashangaa demokrasia pale Uganda haifati. Nilikuwa nafikiri tu kwamba watu wa Uganda ni bora wakaangalia hata kwenye mataifa mengine yaliyofanikisha uchaguzi ukafanyika kwa amani. Mfano, hizi nchi za Afri, Afrika Mashariki, Tanzania uchaguzi umefanyika kwa amani inavyoona. Kwa nini wasija wakaangalia hata kwenye mataifa yaliyofanikisha? Maana wasiwa wanaangalia tu kwenye mataifa ambayo hayajafanikiwa ni kubwa zaidi. Mheshimiwa yeye ni bora akafata tu kwamba akawata tu ule uhuru, kama ana uhakika wa kwamba atashinda, kwa ushindi huu upo tu wenyewe, wala asia na wasiwasi na kuanza kwa bana hawa wapinzani, inatakiwa tu kwamba yeye alizike tu kwamba wapinzani pinzani nipo nchini kwake. Kama kama atashinda, watu wanampenda, hakuna sababu ya kuwabana watu wanani hizi kampeni zao, akawaachia huru tu wakaendelea kuzipiga kampeni kwa amani, kama alivyo yeye na wao tu. Kwamba wakati mwingine tena, wao wapinzani nao, ni bora tu wakafata sheria, unaona sheria za kina ya uchaguzi ipo na inaelekeza kwamba kinachotakiwa kifanyike hiki nao ni bona wakakifuata. Sasa kwamba wasije wakawa, wakawa kwa wanakiuka tu kwa wanaweza wakawa wanasingizia kwamba wanabanwa nini na nini a demokrasia, wakati mwingine wao wenyewe demokrasia hawaifati. Inachotokiwa tu kwamba wao waifate tu demokrasia kama inavyosema. Tume ya uchaguzi ipo, wenyewe inavyojua, kama ilivyo Tanzania nanii, tume ya taifa iko tofauti na vyama, kwamba inaegemea upande mmoja? Hamna tume ya uchaguzi yeye iko pembeni peke yake, kama vyama vyama hadi vyama navyo vinavitegemea. Kikubwa zaidi ni kufuata tu kwamba tume ya taifa imesema hiki. Mkianza kukingana na tume ya taifa saa nyingine so, mnaweza mkaanza kuichukia tume ya taifa wakati nyinyi wenyewe mmeenda kinyume na utaratibu niliyoelekezwa. Asante niwatatia kazi njema. Kwa majina naitwa Sami Nyongesa kuzungumza ni kutokea hapa Kenya. Uchaguzi wa Uganda umekuwa na vurugu nyingi sana. Tumeona viongozi eh, tume wa upinzani wakiganamiza, wakinyimwa nafasi ya kufanya kampeni zao mara nyingi. Tumeona wale wapinzani wakishambuliwa katika misafara ya, ya, ya, ya, ya kampeni kwa eh, sababu cha sababu kuzuia korona, na hivyo katika vyombo vya habari hivi majuzi tumesikia mgombea urais Robert Bangan kwa jina lingine Bobi Wine amefanya kuhamisha familia yake kwenda Marekani kwa sababu anahofia kwamba serikali huenda ikahujumu amani na akaiweka familia yake katika hatari. Kwa hivyo uchaguzi wa Uganda ukilinganisha na chaguzi zingine katika nchi za Afrika Mashariki unaonekana kuwa na vurugu sana. Demokrasia imebanwa na wanasiasa hawana sauti ya moja kwa moja. Kwa hivyo hiyo inapatia nafasi rais aliye mamlakani kutoa mamlaka, bila ku, eh, ku, kupata upinzani mkubwa kutoka kwa wapinzani wake. Nashukuru, basi nirudi kwake Samuel Kisitu. Samuel Kisitu, uh, vyama vya the upinzani ambavyo vinashiriki kwenye uchaguzi mkuu vilikutana wiki hii, na katika mkutano wao uh, wamekubaliana kwamba uh, watafanya watashirikiana kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika katika mazingira ambapo kutakuwa uhuru na uwe wa haki, lakini vile vile wakasema watashinikiza yeah, jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kwenye uchaguzi hii. Hii inamaanisha yeah, nini? Kwa nini upinzani uombe jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kwenye uchaguzi wa, wa, wa, wa, wa Uganda? Ah, shukran sana ah, kwangu kama mzalendo naona a uh, hii ni hatua muhimu sana uh, vyama vya upinzani uh, kushirikiana katika uchaguzi, hii inakuwa hatua nzuri sana na uh, ila uh, ni kwamba uh, baadhi ya vyama vinaonekana kama ni vibaraka, ni vibaraka vya serikali na uh, hilo hatuna la kufanya uh, bora tu tutaangalia tuta tu vitendo vyao wanavyovitenda ndivyo vitakavyobainisha kama ni vibaraka uh, ama ni uh, wapinzani wa kweli. um, uh, ku, wakisema kwamba kwamba wata, wataomba Umoja wa Mataifa kuingilia kati hiyo ni hatua nzuri pia. na tena sisi kama wananchi uh, tumeudhika sana kuona kwamba Umoja wa Mataifa haujachukua hatua yoyote kushutumu hali ya usalama inayoendelea kuzorota nchini Uganda. Kwa kama mwenzangu amesema kwamba kimya kimekuwa kingi sana, na hadi sasa hatujapata kauli mwafaka kutoka kwa kwa, kwa, kwa mashirika ya kimataifa kama kam, kama umoja wa, wa Afrika, kama umoja wa kimataifa, hatujapata hatujapata, na tunajiuliza sisi ugani, kama nchi ya Uganda na sisi wana Uganda, walituacha tu vitendo kama hivi viendelee. Kwa nini wanavivalia miwani isiyoona? Tunajiuliza maswali kama hayo na mm -hmm. Tunaona kwamba kwa kweli uh, hawajachukua hatua yoyote, na wananchi wanauawa kikatili. Vyote wanaviangalia tu kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook na, na mingine, lakini hawajachukua hatua wa yote watu. Vifo vya watu vifike milioni ndo waamke ama wanataka vita viaze ndio waamke. Sijui ni kwa nini akiilishutumu Samuel vitendo hivi uh, Samuel, Samuel, Samuel, samahani kidogo, <laughs> kidogo. Si kuna utaratibu wa kisheria, kama kuna watu ambao mnasema wanakiuka sheria za za binadamu au haki za binadamu ua watu au kuwanyanyasa kwa nini msiwafungulie mashtaka hawa ambao mnasema wanaua watu na kunyanyasa wapinzani, waka wakafuata utaratibu wa kuwasilisha malalamiko mbele ya vyombo vya sheria? Uh, mashtaka kama kama kuhusu nani, vitendo vya mauaji ya haraiki ya watu yamefanywa mara kwa mara. Kwa mfano uh, kulitokea ku, ku mauaji kule Kasese ambapo uh, jeshi la Uganda lilishambulia lilishambulia nani ya ikulu ya ya, ya mfalme ambapo watu waliojua mia waliuawa lakin kikatili, lakini -wa, walishtaki kwenye mahakama ya kimataifa lakini, lakini walisema kwamba kiwango cha mauaji hakikutimia kile ambacho oh, oh, oh, walitarajia kwamba watu waliuawa kikatili wa, wa, wa. Kwa hivyo uh, majibu kama hayo hayatupi hayatupi nani uh, uh, uh, uh, subira. Sisi kama wananchi tunaona kwa namna moja ama nyingine uh, mashirika ambayo kwa kweli yangesaidia uh, kukemea serikali hayajachukua hatua yoyote, hayajachukua hatua yoyote. Ndio maana watu wanauawa kikatili. Rais mwenyewe hajawahi haja kuwashutumu uh, wanajeshi wake na wale maafisa wanaoongoza vikosi vya usalama kutokana na fujo na mauaji yanayoendelea <tosnega> ni kana kwamba anawaunga mkono na yeye mwenyewe anasema kimasomaso, yaani waziwazi kwamba atawamaliza watu wa upinzani wote. Mambo haya anayasema kimasomaso na, na na jambo kama hilo inatutia hofu, inatutia hofu na raisi wetu ambaye alikuwa mzuri, mpenda amani, mwenye huruma. Hatujui ni kitu ambacho kwa kweli kimetokea kikambadilisha kufikia hatua hii ya kutoheshimu haki za kibinadamu ya kutoechia wanauganda ambao wanaendelea kuuawa ku kikatili. Naam, basi uh, nirudi kwako na Bende ambapo uh, kuna msikilizaji kwenye Facebook ameandika uh, maoni yake hapa. Na Bende, ninafahamu kwamba wewe sio msemaji wa serikali ya Uganda, ni raia wa kawaida, lakini uh, ninakusomea swali hili na ningependa wa utoe ushauri wako kwa msikilizaji. Nyangoha Samson ameandika kwamba yeye anaona uchaguzi wa Uganda huenda utakumbwa na dosari nyingi chungu, kwa sababu serikali yenyewe iko madarakani itatumia nguvu zozote ili kushinda uchaguzi huo, ikiwemo wezi wa kura. sasa Nyangoha tayari ameshatoa shutuma ikiwemo uwezi wa kura, na pengine hili linaweza likamkatisha tamaa hata ya kwenda kupiga kura. Kwa kwa uzoefu na ushauri wako, nini ambacho unaweza ukamhamasisha Nyangoha, uh, kumwondoa hofu aliyo nayo, ili aweze pengine kushiriki katika kupiga kura na kutumia haki yake ya kidemokrasia? mm, asante asante dada na nitamshukuru uh, Bwana Nyangoha, asiwe na wasiwasi wasi, na mimi ni mutu wa kawaida. Umefanya vizuri kumwambia hilo. Uh, la pili ni kwamba nitaanza kumukosoa um, Bwana Kishitu. Hakuna haja, haja ya vita. Hakuna haja ya vita hapa Uganda. Vijana ndio wanahitaji amani zaidi kuliko sisi Kwani wanao muda mrefu sana wa huko mbele kuliko sisi, na wanataka nchi ya amani hata kushinda sisi. Kwa hivyo, hilo ni nimemaliza. Na la pili, bwana Nyangoha, kazi ya tume ya uchaguzi ni kufanya uchaguzi uwe wa haki, uchaguzi uwe wa uhuru, na uchaguzi uwe wa kukubaliwa na kila mtu. Kwa hivyo lazima tume ya uchaguzi ijisatiti kufanya kazi yake na isikubali mabavu, ama isikubali vyombo vya dola kupora madaraka yake. Tume ya uchaguzi ndiyo inaye madaraka ya kufanya Uganda iwe ya amani ama Uganda isambaratike na wanatusikia wakati huu. Kwa hivyo, Bwana Nyangoha, usiwe na wasiwasi tu. Kumetokea miaka yangu ya zamani tukiwa vijana zaidi na Jemedari Yoweli Mseveni, kulikuwa na uchaguzi wa mwaka wa thamanini, na aliyekuwa kiongozi wa tume ya uchaguzi wakati huo bado yuko hai Anaitwa mzee Vicent Sekono hakukubaliwa, hakukubaliana na watu ambayo walikuwa wanataka kupora kura raisi ya hayati well, um, Uh, serikali ya wakati huo ilikuwa inampendelea hayati Milton Obote aporewe kura, lakini hata ingawa inasemekana kwamba walipora, waliiba, waliiba kura, Vicent Sekono alitoroka, akataa akakataa kushurutishwa na akasema, hapana, siwezi kufanya ku, mambo ambayo hayakubaliki haya na watu wa Uganda. Akakataa kutangaza yoyote, wakajitangaza waka wenyewe, ikafungulia njia Bwana Yoweri Mseveni na vijana wenzake kuenda msituni kuanza vita. Hakuna hakuna, hakuna, hakuna hakuna. Sasa hakuna haja ya hiyo, hakuna haja ya hiyo. Ninyi vijana mtahesabu kura zenu, ninyi vijana mtatumia mitandao ambayo muko nayo wakati huu ambayo sisi hatukuwa naye ya kuweza kujua ni wapi kura zilikuwa ngapi na zimekwenda pande gani. Kwa hivyo mko na muko, wakati huu muko nafasi nzuri sana ya kuhesabu kura kwa wakati mfupi na kuweza kuelewa ni nani yuko mbele na ni nani yuko nyuma. Kwa hivyo mawazo ya vita haiko nafasi wakati huu. Na ndugu mtangazaji mu, na ndugu wasikilizaji, hapa Uganda niliandika kwenye jarida moja nikimwambia Bwana Yoeli Mseveni kwamba sisi wenyewe ambaye tuko serikalini tumefanya makosa tuli, tulianza na kumwokopa kijana tulianza na kuweza kudungua chama chake ambacho alikuwa amekiandikisha, na nikamwambia, tukaonyesha watu wa kawaida kwamba tuna wasiwasi na tunaogopa kijana huyu, na nikisema kijana huyu namaanisha mgombeaji Robert Chagolansna tuka, tukatumia watu wengine wakamchukua kuwa kotini kwamba hakusoma vyema, akatushinda tukasema kwamba alikeuza majina yake. Akasema yeye alikuwa mchanga, mtoto mjanga, wazazi wake ndio walimopa pa majina, akumbuki ni nini kilifanyika. Akatushinda hapo. Baadaye hata kabla ya korona tukakataa kuweza kumkubali afanye tamasha zake kabla ya korona, korona haikuwekwa W ra raisi wangu wa waraisi wa wakati huu ambaye ni mgombea urais Yoweri Museveni akasema, makamanda wote ambaye walitoa amri ya kuweza kupiga watu wa kawaida risasi ya moto na kuwaua lazima washughulikiwe, na wewe kwani wewe ndio amiri jeshi mkuu. Nafikiri akakubaliana na mimi na watu wengine akamwondoa wa jemedari abii. Wasiwasi ni kwamba tume ya uchaguzi lazima isimame kideke na ifanye kazi yake, na ikifanya kazi yake vema hakutakuwa na shida yoyote. Vijana watakubali kwamba wameshinda ama wameshindwa. Basi, baada ya kuzungumza na mshiriki wetu huyo, hivi sasa ninasoma maoni machache kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji ambaye umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayozungumzia kuhusu uchaguzi mkuu wa Uganda unaotarajiwa kufanyika Januari kumi na nne. Je, hali ikoje, Edward Kabamba? umeandika uchaguzi wa Uganda unakwenda kudhihirisha kuwa viongozi wa Afrika wakiingia madarakani, wanataka wabaki humo humo, watawale milele, jambo ambalo sio zuri. Celestin Kajuna, wewe unasema unapatikana Bukoba, Kagera, Tanzania. Unasema kuhusu uchaguzi nchini Uganda kwa hali ilivyo kwa sasa, kiujumla, utakuwa uchaguzi wa ajabu kuzidi miaka yote nchini humo, kwa sababu vitendo vinavyoashiria kwamba uchaguzi hautakuwa huru vilianza mapema mwanzoni mwa kampeni hizo. Tieri Bizima Bizimana ndege Jeho, yeye anapatikana huko Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ameandika, anaona kama uchaguzi wa Uganda hautakuwa wa haki kwa jumla, kwani mpaka sasa hakieleweki. Michel Wibe anapatikana Dar es Salamu, Tanzania, anasema tabia za mapacha hata wakiwa mbali siku zote hufanana, na hili linadhihirika ukisikia alichokiongea Museveni siku ya kuapishwa kwa rais wa nchi jirani ya Tanzania. Hakika kilichofanyika Oktoba 28, 2020 ndicho kinaenda kutokea Januari 14, 2021 pale Uganda. Livetalk inakamilisha muda wake kwa leo. Ni washukuru sana washiriki wetu ambao wametoa mchango wao katika uh, kipindi chetu cha leo na bende wa moto. Uh, ni, ni kushukuru pia uh, Samuel Kisitu. Ni mshukuru pia Aida Mutenyo, uh, ambaye uh, alishiriki katika sehemu ya kwanza ya Livetalk. Ni washukuru vilevile wasikilizaji wetu ambao wamechangia uh, kwenye kipindi chetu cha leo. Live talk, Patrick Nduimana, mlikuwa nami nikishirikiana vile vile na mkamidi Kibayasi. Nimshukuru pia mwelekezi wetu uh, BMJ Muridi akishirikiana na Saida Hamdun. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.