Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi mi, ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa Januari 8 mwaka 2021 ambapo tunasikia pia kupitia redio za shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni leo kwenye Kumekucha Afrika. Ikiwa ni Ijumaa, kuna VOA Mitaani ambapo wasikilizaji wa VOA kutoka Kenya wanatoa hisia zao kuhusu hali ya kisiasa nchini humo ikizingatiwa kuwa uchaguzi mkuu umepangwa kufanyika mwaka ujao. Nini baadhi ya maoni yao? Mimi kwa maoni yangu ni hivi, siasa za hizi zimechasha, lakini wanasiasa wameleta mgawanyiko, wameanza chuki kati yao. Kinya awajui ni kuwa yule mwanasiasa ambaye mkubwa ambaye anachukiwa ndiyo raia wanamsapoti sana na katika taarifa nyingine Israel yatangaza kufungwa tena kwa shughuli za kawaida kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya Korona, wakati pia ikisema kuwa tayari imetoa chanjo kwa asilimia 15 ya wa wakazi wake dhidi ya virusi hivyo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Wabunge wawili waandamizi wa Demokrat walitoa wito Alhamisi wa, wa, wa kumwondoa madarakani Rais Donald Trump mara moja, akiwa amebakiza siku kumi na tatu katika wa urais wake baada ya kuhimiza umati wa wafuasi wake wenye wa hasira kuandamana kwenda kwenye bunge la Marekani, ambapo walivamia jengo hilo. Kilichotokea huko jana ni uasi dhidi ya Marekani uliochochewa na rais alisema, Senata Chuck Schumer wa New York. Rais huyu hapasi kushika madaraka siku moja zaidi, Shuma, ambaye hivi karibuni atakuwa kiongozi wa wengi katika baraza la Senate alisema njia ya haraka na bora zaidi ya kumtoa Trump kutoka ikulu itakuwa ni kwa makamu wake Mike Pence na wengi katika baraza la mawaziri kutekeleza kifungu cha 25 cha katiba ya Marekani, ambacho ni kutangaza kwamba rais hana uwezo tena na hawezi kuendelea na kazi yake. Inaweza kufanywa leo, Shuma alisema, ikiwa makamu wa rais na baraza la mawaziri watakataa kusimamia kidete basi bunge linapaswa kukutana tena kumfungulia mashtaka rais. Wabunge wengine wachache pamoja na spika wa bunge Nancy Pelosi pia walitaka Trump aondolewe kupitia utumiaji wa kifungu hicho cha katiba au kufunguliwa mashtaka ya kumwondoa madarakani kwa mara ya pili. Ingawa rais mteule Joe Biden anatarajiwa kuchukua madaraka Januari ishirini, maafisa mjini Washington wameungana na wabunge wa Marekani kutaka uchunguzi ufanyike wa jeshi la polisi linalolinda jengo la bunge. Wakati huo huo, wakitoa sifa kwa matendo yao baada ya uvamizi uliofanyika Jumatano katika baraza hilo la kutunga sheria na umati wa waandamanaji wanaomuunga mkono rais Trump. Video iliyoonekana kwenye mitandao ya kijamii na kwenye mashirika ya habari inaonyesha polisi wa bunge wakizidiwa nguvu na umati mkubwa zaidi wa watu wakisukuma vizuizi na kukwepa maafisa ambao walishindwa kuwazuia washiriki wengine ambao walipanda ukuta na kuvunja madirisha na kuingia ndani. Baadhi ya video zilionyesha kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha baadhi ya maafisa wa polisi wa bunge wakifungua vizuizi kwa uunga mkono hao wa Trump na hata kupigana picha ndani ya jengo hilo. Na ndege moja ya shirika la Qatar siku ya Alhamisi iliruka kwenye anga Saudi Arabia kwa mara ya kwanza tangu mzozo wa mataifa ya ghuba kufungua anga kwa Doha kwa madai kuwa Doha ilikuwa ikifadhili shughuli za kigaidi. Saudi Arabia pamoja na washirika wake UAE, Bahrain na Misri mwaka wa 2017 waliwekea Katar vikwazo ikiwemo kufunga anga zao kutokana na madai ya kufadhili ugaidi pamoja na kuwa na ushirika wa karibu na Iran. Mataifa hayo yameamua kuondoa vikwazo hivyo wakati wa kikao cha Baraza la Ushirikiano la Mataifa ya kuba kilichofanyika Jumanne kwenye mji wa Saudi Arabia wa Al Ula, chini ya ufadhili wa kidiplomasia ulioongozwa na utawala wa rais wa Marekani Donald Trump. Kupitia ujumbe wa Twitter Alhamisi, shirika la ndege la Qatar limesema kuwa ndege zake zimeanza safari kuelekea Johannesburg kutoka Doha kupitia kwenye anga ya Saudi Arabia. Januari nne, waziri wa mambo ya kigeni wa Kuwait Ahmad Nasir Al-Shaba alitangaza kuwa makubaliano yalikuwa yamefikiwa ya kufungua anga pamoja na bahari kati ya ufalme wa Saudi Arabia na Qatar. Kuwait imekuwa mpatanishi muhimu kwenye mzozo kati ya mataifa hayo tangu ulipotokea. Gazeti la New York Times wakati uliopita lilisema kuwa Qatar ilikuwa ikilipa zaidi ya dola milioni mia moja kwa mwaka ili kutumia anga ya Iran kwa kuwa ya Saudi Arabia ilikuwa imefungwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa usafirishaji wa Marekani, Ellen Chao, alitangaza kujiuzulu Alhamisi, akiwa ni waziri wa kwanza wa baraza la mawaziri la Trump kujiuzulu kwa sababu ya uvamizi mbaya wa bungeni uliotokea Jumatano na umati wa wafuasi wa Trump. Chao, mke wa kiongozi walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell, ambaye ni mshirika wa karibu wa kisiasa wa rais Trump, alisema alikuwa na wasiwasi sana na vurugu za Jumatano ambazo zilichochewa na maneno ya Trump. Alisema jana, nchi yetu ilipata tukio la kusikitisha na linaloweza kuepukwa kabisa, wakati wafuasi wa rais walipovamia jengo la bunge kufuatia mkutano alipohutubia, Chao alisema katika taarifa yake. Jambo ambalo kwa hakika pia limewasumbua wengi wenu, limenisumbua sana kiasi kwamba siwezi liweka kando. Chao alijiunga na orodha inayoongezeka ya kujiuzuru kutoka maafisa wa utawala wa Trump kufuatia uvamizi wa, wa bunge na wafuasi wa Trump. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kumteua meya wa Boston Marty Walsh kuwa waziri wa kazi, kwa mujibu wa mashirika ya habari nchini Marekani. Gavana wa Rhode Island Gina Raimondo anaripotiwa kuteuliwa kuwa waziri wa biashara. Walsh ambaye amekwamiwa Boston kwa vipindi viwili baada ya miaka 17 kama mwakilishi wa jimbo la Massachusetts ana historia ndefu na vyama vya wafanyakazi. Hapo awali aliongoza halmashauri ya biashara ya ujenzi ya Boston, shirika mavuli la vyama vya wafanyakazi. Wakati shirikisho la wafanyakazi wa Marekani na baraza la mashirika ya viwanda AFL-CIO limeonyesha kumuunga mkono Walsh, vyama vingine mashuhuri vya Marekani pamoja na umoja wa wafanyakazi wa magari na umoja wa wafanyakazi wanaonyesha uungaji mkono wao kwa mshindani mwingine wa juu wa kazi hiyo, mbunge wa jimbo la Michigan, Andy Levin. <laughs> Na habari ya chukua zetu juu ya alfajiri hii ni huko nchini Uganda ambapo mwanasiasa wa upinzani nchini humo Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine Alhamisi amesema kuwa ataomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuchunguza visa vya mauaji, mateso pamoja na ukatili mwingine unaoendelea nchini humo wakati uchaguzi mkuu ukisubiriwa kufanyika wiki ijayo. Mwanasiasa huyo ambaye pia ni mwanamuziki ndiye mpinzani mkubwa wa rais wa muda mrefu Yoweri Museveni, mwenye umri wa miaka 76. Harison Kamau anasimulia zaidi. Bobi Wine mwenye umri wa miaka 38 na, na ambaye amekamatwa mara kadhaa hata wakati huu wa kampeni, amesema kuwa malalamishi yake yanaelekezwa kwa Mseveni pamoja na maafisa tisa wa ngazi ya juu wa usalama kwa kumlenga yeye, wafuasi wake pamoja na asasi za kiraia. Akizungumza na wanahabari kabla ya polisi kumtoa kwenye gari lake wakimlaumu kuliegesha vibaya, alisema kuwa anatumai kuwa ICC itamwajibisha Mseveni na kumkumbusha kuwa yeye bado ni binadamu. So ni ombi langu, nikiamini kuwa mahakama ya ICC itaona muhimu wa kumwajibisha Museveni, Jenerali Eri Tumwine pamoja na wengine wengi kukyo, kwa ukiukwaji wa haki ambao hauhitaji kuelezwa na yoyote yule. Watu wa Uganda wanaendelea kuteseka gizani. Otherwise the people of Uganda are continuously suffering in the dark. Wine akiwa amevalia nguo zake za kampeni na za kujikinga na risasi pamoja na kofia alikuwa na wakati mgumu baada ya kutupiwa gesi ya kutoa machozi iliyorushwa karibu na gari lake. The reason why I am wearing a bulletproof jacket and a ballistic helmet is because Sababu yangu ya kuvaa mavazi ya kujikinga risasi pamoja na kofia maalum ni kwa sababu wanaweza kunirusha risasi wakati wowote. Inanibidi niondoe familia yangu kutoka nchini kuwa, wa kwa kuwa wanalengwa pia. Tuna taarifa kuwa walikuwa wamepanga kuteka nyara watoto wangu ili wanishindikize kuachana na kampeni, kulingana na wakili wa Wayne kuhusiana na kesi hiyo Bruce Afran kuna ushahidi mdogo wa kuvutia jicho la kimataifa kwa kuwa walalamishi wanatumia mifano kumi ya ukatili uliofanyika kwa zaidi ya kipindi cha miaka kumi ili kuwa na ushahidi wa kutosha kuwa serikali ilitekeleza ukatili. And we're announcing today that we have filed today in the International Criminal Court. Tunatangaza leo kuwa tumewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC dhidi ya rais Yoweri Museveni, waziri wake wa usalama Eri Tumwine, pamoja na maafisa wengine waliotajwa kukiuka haki za binadamu dhidi ya watu wa Uganda. violations of civil and political rights of Ugandan citizens. ICC, hata hivyo, haina jukumu la kuamua ni kesi zipi zitafikishwa mbele ya jaji baada ya kuwasilishwa kwenye meza ya muungu za mashtaka. Mwezi uliopita, ICC ilitupilia mbali kesi iliyokuwa ikituhumu polisi wa Uganda kwa kuua watu 150 mwezi Novemba mwaka wa 2016 kwenye eneo la Kasese lililoko magharibi mwa taifa hilo. Hata hivyo, Wine ametumia tangazo la hivi karibuni ili kupata sikio la jamii ya kimataifa kwamba watu wa Uganda wanateseka wakiwa mikononi mwa serikali. Unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington, kumbuka kwamba kuna redio zetu shirika ambazo zimetapakaa kote katika eneo la Afrika mashariki na kati. Miongoni mwa washirika wetu ni kama vile Redio Malaika kutoka Lubumbashi, Radio Vision Shala kutoka Bukavu, Radio RTGL Butembo huko huko DRC, bila kusahau Radio Sunrise Arusha, Tanzania. Baadhi ya watu waliovamia jengo la bunge siku ya Jumatano wamefukuzwa kwenye, kwenye kazi zao Alhamisi baada ya watu wengine kwenye mitandao kuweka wazi utambulisho wao. Idara ya polisi ya DC ilitoa picha za watu katika ghasia hizo Jumatano na kuna uwezekano wa mashitaka kuwakabili watu 68, walikamatwa baada ya waandamanaji wenye hasira kuvamia jengo hilo wakivunja madirisha, kuharibu na kuiba vifaa. FBI pia iliomba umma kuisaidia kutambua wafanyaghasia hao, wito ambao ulivutia mitandao ya kijamii kwa kufuatia kutangazwa kwa kiasi kikubwa tukio hilo, ikiwa ni pamoja na picha zilizochapishwa na washiriki wenyewe na video za wafuasi wa rais Donald Trump katika hoteli za eneo hilo kabla ya shambulio. Watu wengine ambao hapo awali walipigwa picha kwenye mikutano ya Trump na no wafuasi wa harakati za kundi la QAnon waligunduliwa haraka. Mamia ya wakazi wanaandamana huko Ghafsa, Tunisia, kudai miundo mbinu na kazi iliyoahidiwa na serikali kadhaa katika mkoa huo, ambao ni miongoni mwa watu waliotengwa zaidi nchini humo. Tunisia imeshuhudia kutokuwa na utulivu wa kisiasa na kijamii katika wiki za karibuni pamoja na maandamano katika mikoa kadhaa. Huu ni mkutano wa kwanza kati ya mikutano kadhaa inayoitishwa na chama chenye nguvu cha wafanyakazi cha UGTT kabla ya maadhimisho ya miaka kumi ya kuondolewa kwa rais wa muda mrefu Ben Ali. Gafsa ni mojawapo ya maeneo makuu ya madini katikati mwa Tunisia yenye utajiri wa fosfet, moja ya rasilimali kuu ya nchi ya Maghreb. Mamlaka zimeahidi katika miaka ya karibuni ajira mpya elfu kadhaa katika kampuni za umma pamoja na kampuni ya Gafsa Phosphates na shirika la kemikali la Tunisia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Zaidi ya theluthi mbili ya dozi milioni 15 ambazo zimepelekwa kwa majimbo mbalimbali mbali ya Marekani bado hazijatumiwa na kama anavyoripoti Mariama Dayalo katika ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi, baadhi ya serikali za majimbo zinatishia kutogawa dozi zaidi kwa mahospitali ambayo hayawapatii Wamarekani chanjo hizo kwa haraka. Hebu tupate taarifa kamili. Utoaji wa chanjo za kuzuia maambukizi ya korona hapa Marekani umekuwa haufanyiki kwa kasi iliyotarajiwa, na sasa baadhi ya majimbo yanaingilia ya kati ili kuharakisha mchakato huo. Andrew Cuomo ni gavana wa jimbo la New York use... taasisi yoyote ya huduma ya afya ambayo haitatoa chanjo kwa wanaohitaji inaweza kutoza faini ya hadi dola laki moja kwenda mbele. Lazima watumie chanjo walizonazo ndani ya kipindi cha siku saba, na sivyo wanaweza kuondolewa kwenye orodha ya watoaji chanjo katika siku za usoni. Cuomo alisema mahospitali yamekuwa yakipokea chanjo kwa kipindi cha wiki tatu sasa kama sehemu ya mpango ambao unawapa kipaumbele wahudumu wa afya lakini wametoa tu asilimia arobaini na sita ya dozi za kwanza za chanjo walizopelekewa. Idadi ya watu waliolazwa hospitalini imeongezeka mara mbili tangu mapema mwezi Disemba hadi elfu nane na mia mbili na visa vipya vya maambukizi vimeongezeka kwa asilimia ishirini na saba ndani ya kipindi cha wiki moja iliyopita na kufikia zaidi ya elfu kumi na tatu na mia sita kwa siku. Wakati huo huo, katika jimbo la Florida, foleni ndefu za watu wakisubiri kupata chanjo ya COVID-19 zilishuhudiwa. Watu wenye umri wa miaka 65 na na zaidi na wahudumu wa afya walio kwenye mstari wa mbele kutoa huduma hiyo wakiwa ndio makundi yaliyopewa kipaumbele kupokea chanjo hizo. Gavana wa Florida alitangaza kwamba jimbo hilo lingetoa dozi za chanjo kwa mahospitali ambayo yanapeana chanjo kwa haraka. Kwenye jimbo la Kalifornia ambalo limeathiriwa zaidi na janga hili kati ya majimbo yote ya Marekani, gavana Gavin Newsom alitoa tahadhari siku kumi na nne zilizopita. Wanakalifornia elfu nne wamepoteza maisha yao. Huu ni ugonjwa hatari, hili ni janga hatari ni hatari leo kuliko wakati mwingine wowote wa janga hili Newsom alisema. California pia inajitahidi kuongeza kasi ya usambazaji wa chanjo. Mtaanza kuona usambazaji wa haraka wa chanjo said, hilo ninawahakikishia, lakini ni kweli kwamba mchakato huo umeenda polepole pole sana kwa wengi wetu, huku idadi ya maambukizi ikipita milioni ishirini na laki nane Jumanne wiki hii kwa mujibu wa kituo cha Johns Hopkins cha hapa Marekani. Vituo vya udhibiti wa magonjwa hapa Marekani, CDC, vinaeleza kwamba ni watu milioni nne na laki sita tu ambao wamepata chanjo hiyo kufikia sasa. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Na Israel sasa hivi inaongoza kwa idadi ya watu waliopokea chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 baada ya asilimia 15 ya watu wakiwa tayari wamepata chanjo hiyo. Licha ya hatua hiyo, idadi ya maambukizi nchini humo inasemekana kuongezeka, suala ambalo huenda likapelekea kufungwa tena kwa shughuli za kawaida. Linda Gradstein aripoti kutoka Jerusalem, naye Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Usiku wa kuamkia leo shule zote pamoja na biashara zisizo muhimu zitabaki kufungwa wakati mikutano yote ikiwa imepigwa marufuku nao wakazi wakihitajika kubaki manyumbani kwa angalau wiki mbili ili kudhibiti wimbi jipya la maambukizi ya korona. Slomi Kodish ni mratibu wa hospitali ya Soroka iliyoko kwenye mji wa Biashiva ulioko kusini mwa Israeli. so in is..., inasikitisha kuona idadi ya maambukizi ikiwa kubwa kuliko tulivyoshuhudia wakati wa wimbi la kwanza. Sasa hivi tunashuhudia takribani maambukizi elfu saba kila siku, licha ya kuwa idadi ya upimaji na chanjo imeongezeka. Pia tunashuhudia idadi kubwa ya wagonjwa mahututi kutokana na Covid. Sasa hivi tuna wagonjwa wapatao 873 mahututi kote nchini. Hii ni mara ya tatu kwa shughuli za kawaida kufungwa Israeli tangu kuzuka kwa korona. Wakati wa wimbi la kwanza watu wengi walipuuza kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi. Kwa mfano, Wayahudi wa Kiorthodox waliendelea na shughuli zao za kidini pamoja na mashule, huku Waarabu wengi nchini humo wakiendelea na mikusanyiko mikubwa kama vile harusi. Sasa hivi kipindi cha harusi kimeisha, nao Wayahudi wa Kiorthodox wameamuru shule kufungwa kwa muda. Kodisha anaamini kuwa haikuwa muhimu kufunga kabisa shughuli za kawaida. If we had better... Trust kama tungekuwa waaminifu katika kuheshimu kanuni pamoja na uelewa wa kutosha haingekuwa muhimu kuweka kanuni kali kiasi hiki wiki kama mbili au tatu zilizopita kwa bahati mbaya sasa tumefikia kiwango ambacho imekuwa vigumu kudhibiti idadi ya maambukizi tunahitaji kufunga kabisa shughuli za kawaida kwa muda hata hivyo waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameahidi kuwa Israel itakuwa taifa la kwanza kuangamiza janga la korona na kurudi katika hali yake ya kawaida. Taifa hilo lilianza zoezi la kutoa chanjo chini ya wiki tatu zilizopita, ambapo tayari zaidi ya watu milioni moja na nusu wamepokea, wengi wao wakiwa wakongwe au watu wenye changamoto za kiafya. Baadhi ya sababu za kuharakishwa kwa zoezi hilo ni kutokana na kuwa Israeli ina mifumo mizuri ya bima ya afya, inaweka rekodi za wagonjwa, ikizingatiwa pia kuwa ina jumla ya idadi ya watu milioni tisa pekee vyombo vya habari nchini humo vinasema kuwa Israel imelipia kila dozi ya chanjo ya Pfizer takriban dola 30, ikiwa bei ya juu kulinganishwa na mataifa mengine ili kuhakikisha kuwa inapatikana kwa kila mmoja. Wiki mbili baada ya mtu kupokea chanjo hiyo nchini humo atapewa pasi ya kusafiria yenye rangi ya kijani kibichi itakayomruhusu kutembea popote bila kutakiwa kujiweka kwenye karantini baada ya kurejea nchini. VOA mitaani. Katika makala ya VOA mitaani hivi leo ikiwa Ijumaa, tunaelekea nchini Kenya ambako VOA idhaa ya Kiswahili inawapa fursa raia kutoa hisia zao kuhusu uongozi wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Wakati ikisemekana kwamba Wakenya wanapenda sana siasa. Hapo zamani tulikuwa tulikuwa at least, wakati wa nani, Moi, Kibaki, tulikuwa tunapata at least chochote kinakuja mashinani, lakini siku hizi hata wakisema nani, wacha tuwachague, nipatieni kiti, mkinichagua nitawafanyia one two three. Lakini sasa unakuta hizo zote zinaishia mikononi mwa wakubwa, sisi wananchi wa huku chini hakuna kitu tunapata, so hiyo ni kitu ambayo inafanya mpaka mtu hana ile hamu ya, nani, ya, ya siasa ama ya kuchaguana. Unachagua tu mebi, kwa sababu unafanya nini kushurutishwa ama kusukumwa chagua chagua neni, mm -hmm. Lakini mimi kwa upande wangu, kama ni mimi, hata kura yangu ningekaa nayo nyumbani mm -hmm. Lakini sasa unaambia kura kika nayo nyumbani yule ambaye humtaki mm -hmm. Utakuwa umefanya nini, umempitisha so, Sasa naona sasa, kwa hivyo mambo ya siasa, unless we change. Lakini sasa mambo yao ya, unachagua mtu, hiyo inakuwa ni yeye mwenyewe anaenda kubenefit, yule mwananchi pale chini anateseka Unakuta mtu hakuna maji hakuna stima hakuna nini, hizo vitu zote serikali maybe imeachilia hiyo pesa, lakini napotea hapo, huku juu juu. Hiyo ni mateso ambayo mwananchi ana experience. Uongozi wa Uhuru Kenyatta sio mzuri na sio mbaya, problem ni hiyo hiyo. Anakuja ana promise, lakini zile promises zake hazikuwi fulfilled, zinaishia katikati. Hata yule anakuja naye pia still atakana awe macho, aangalie, je, nikichaguliwa zile nani promises zangu ambazo nimepeana zitafuatiliwa ama nazo zitaishia katikati. Ah, vizuri bwana. Lakini kama watu wanatembea tembea nashukashuka sababu ya barakoa, lakini sinajua siasa, lazima niendelee tu kwa sababu ya sababia, ya president tupatiane BBI kuje, tufanye mpango vile tunaweza kufanya kazi kama sisi vijana. BBI kama itapita lazima tupate kazi sisi vijana, tuko na familia lakini hatuwezi tukapatiwa kazi serikali lakini BBI ikipita inaweza tusaidia sababu ya Raila lakini <laughs> ah, Raila namwamini, ni baba yetu wanaweza fanya na akifanya kampeni ya BBI yeah, anaweza tusaidia tujue vile vijana watapata kazi kwa majina. Naitwa Flora. Mi kwa maoni yangu ni hivi, siasa za hizi zimechasha, lakini wanasiasa wameleta mgawanyiko, wameanza chuki kati yao, chenye wajui ni kuwa yule mwanasiasa ambaye mkubwa ambaye anachukiwa, ndio raia wanamsapoti sana, anahurumiwa. Raia wanahuruma wana, yule tu anachukiwa, ndio wanaegemea upande wao wa raia. Naona siasa zinachacha sana, mwaka huu wote utakuwa mwaka wa siasa huu. 2021 BBI imeleta migawanyiko tofauti, lakini hivo hivo kila raia ana ule upande wake anaegemea, kama wengine wanataka BBI, wengine awataki BBI, lakini sisi Wanakenya tuko na shida Unaona, mtu amekua mtu mzuri, anafanya kazi zake vizuri, kama ni kampuni mkubwa wa kampuni fulani, anaelesha hiyo kampuni vizuri, lakini akija hapa mashinani, akisimama tumpigie kura, tunamkata, tunapigia mwenye hata tumjui. Yule amekuja mpya anadanganya siku mbili tatu, hata natusahau hata tumwone tena, hakuna maendeleo anafanya. Tumempigia huyo, na tukaacha mwenye aliyekuwa anaweza kutusaidia. Sasa hiyo ndio shida ya Kenya. Sasa zingine, nikimalizia, sasa tuko mwaka 2021. Kwanza wafanye kazi, tufanyiwe kazi kama waraia. Mambo ya siasa kwanza asimame, kuna korona atujui tiba ni nini? So, nasema hivi kwanza, wafanye kazi, wafanyie raia kazi kwanza, mambo ya siasa yasimamishwe, tuone maendeleo. Wakenya wanapenda siasa sana. Mi naitwa Michael, kulingana vile tunaona, Wakenya ni watu wanapenda siasa sana, tukilinganisha na mambo ya, ya Tanzania. Makufuli mwenyewe amejenga nji yake kwa maombi ya mambo ya korona, Magufuli alishinda siasa kwa sababu ya msimamo wake. Aliangalia mambo ya wananchi wake, aliangalia mambo ya uchumi wake, na akaona wananchi wake wanafaa kufanya kazi na kuendelea na maombi. Wakaona korona ni kama imeisha, na uchumi wao ukaendelea kama kawaida. Changamoto imekuwa huko kwao, imefanya apewe kiti cha urais mara yingine ya pili. Lakini hapa sisi kwetu Kenya yenyewe tunapenda siasa sana, wanatukanana. Hatujui sasa hii vyama mbeo vimejitokeza sitabuniwa ama itakuwa namna gani, vyama vile zimesukumwa na, na wale ambao wanataka viti sitabuniwa na waingie kwa uchaguzi. Lakini mbali na hiyo, wananchi wa Kenya wale ambao wanataka hizo vyama, tunaona Kenya vile tunaendelea, kutakuwa na changamoto nyingi sana, wale wanataka kubuniwa kwa hizo vyama na kuna wale hawataki, lakini sasa si tunaongojea tuone itakuwa namna gani, kama wananchi. Kabla kufunga matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Wabunge wawili waandamizi wa Demokrat walitawita Alhamisi wa kumwondoa wa madarakani Rais Donald Trump mara moja, akiwa amebakiza siku kumi na tatu katika urais wa wake, baada ya kuhimiza umati wa wafuasi wake wenye wa hasira kuandamana kwenda kwenye bunge la Marekani, ambapo walivamia jengo hilo. Kilichotokea huko jana ni uwasi dhidi ya marekani uliochochewa na rais alisema, seneta Chuck Schumer wa New York. Rais huyu hapasi kushika madaraka siku moja zaidi. Maafisa mjini Washington wa muungano wa bunge wa Marekani kutaka uchunguzi ufanyike wa jeshi la polisi linalolinda jengo la bunge, wakati huo huo wakitoa sifa kwa matendo yao baada ya uvamizi uliofanyika Jumatano katika baraza hilo la kutunga sheria na umati wa waandamanaji wanaomuunga mkono rais Trump. Video iliyoonekana kwenye mitandao ya kijamii na kwenye mashirika ya habari inaonyesha polisi wa bunge wakizidiwa nguvu na umati mkubwa zaidi wa watu wakisukuma vizuizi na kukwepa maafisa ambao walishindwa kuwazuia, washiriki wengine ambao walipanda ukuta na kuvunja madirisha na kuingia ndani. Waziri wa usafirishaji wa Marekani Ellen Chao alitangaza kujiuzulu Alhamisi akiwa ni waziri wa kwanza wa baraza la mawaziri la Trump kujiuzulu kwa sababu ya uvamizi mbaya wa bungeni uliotokea Jumatano na umati wa wafuasi wa Trump. Chao, mke wa kiongozi waliowengi wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell ambaye ni mshirika wa karibu wa kisiasa wa rais Trump alisema alikuwa na wasiwasi sana na vurugu za Jumatano ambazo zilichochewa na maneno ya Trump. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kumteua meya wa Boston Marty Walsh kuwa waziri wa kazi, kwa mujibu wa mashirika ya habari nchini Marekani. Gavana wa Rod Island Gina Raimondo anaripotiwa kuteuliwa kuwa waziri wa biashara. Baadhi ya watu walivamia jengo la bunge siku ya Jumatano wamefukuzwa kwenye kazi zao Alhamisi baada ya watu wengine kwenye mitandao kuweka wazi utambulisho wao. Idara ya polisi ya DC ilitoa picha za watu katika ghasia hizo Jumatano, na kuna uwezekano wa mashitaka kuwa kabili. Watu 68 walikamatwa baada ya waandamanaji wenye wa hasira kuvamia jengo hilo, wakivunja madirisha, kuharibu na kuiba vifaa. Mamia ya wakazi wanaandamana huko Ghafsa, Tunisia, kudai miundo mbinu na kazi iliyoahidiwa na serikali kadhaa katika mkoa huo ambao ni miongoni mwa watu waliotengwa zaidi nchini humo. Tunisia imeshuhudia kutokuwa na utulivu wa kisiasa na kijamii katika wiki za karibuni, pamoja na maandamano katika mikoa kadhaa. Na ndege moja ya shirika la Katar siku ya Alhamisi iliruka kwenye anga ya Saudi Arabia kwa mara ya kwanza tangu mzozo wa mataifa ya Ghuba ulipoelekea Saudi Arabia kufungua anga kwa Doha kwa madai kuwa Doha ilikuwa ikifadhili shughuli za kigaidi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Mwamoyo Hamza, produsa Shidi Chubahiro, jina langu Harizon Kamau na tumeshirikiana naye Sandey Shomari, nikikutakia wikendi njema.